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      DIBAJI 

Maendeleo katika sekta ya kilimo ni muhimu hasa katika kukuza uchumi wa 
Taifa na kuleta msukumo kwenye ukuaji wa sekta ya viwanda. Ukuaji wa 
sekta ya kilimo una umuhimu mkubwa katika kuzalisha  chakula cha kutosha 
ili kuhakikisha uwepo wa usalama wa chakula na lishe kwa wananchi wakati 
wote. Sekta ya kilimo inachangia takribani asilimia 29.1 ya pato la Taifa, 
asilimia 65.5 ya ajira, asilimia 65 ya malighafi inayotumika katika sekta ya 
viwanda na asilimia 30 ya pato la bidhaa zinazouzwa nje ya nchi.

Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (Agricultural Sector 
Development Programme Phase Two-ASDP II) imeandaliwa ili kuweka 

msukumo kwenye maendeleo ya uchumi wa nchi kwa kuzingatia vipaumbele vya maendeleo na Dira ya 
Taifa ya mwaka 2025 (Tanzania Development Vision 2025-TDV 2025); Mpango wa Taswira ya Muda Mrefu 
wa Taifa wa mwaka 2012-2025 (Long Term Perspective Plan-LTPP 2012-2025); Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano  Awamu ya Pili (Five Year Development Plan Phase Two-FYDP II 2016-2021); 
Mpango wa Taifa wa Uwekezaji kwenye Kilimo na Usalama wa Chakula (Tanzania Agriculture and 
Food Security Investment Plan-TAFSIP); Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (Agricultural Sector 
Development Strategy -ASDS) na Ilani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. Programu 
ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo ni ya miaka kumi (10) kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2027/28. Programu hii 
itatekelezwa kwa awamu mbili za miaka mitano kwa kila awamu kuanzia mwaka 2017/18. 

Malengo makuu ya Programu ya ASDP II ni kuleta mageuzi katika sekta  ya kilimo (kilimo, mifugo na 
uvuvi) ili kuongeza uzalishaji na tija, kukifanya kilimo kiwe cha kibiashara zaidi na kuongeza pato la 
wakulima wadogo kwa ajili  ya kuboresha maisha yao,  usalama wa chakula na lishe.  Programu hii ina 
maeneo makuu manne (4) ya kipaumbele ambayo ni :- (i) Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Maji na 
Ardhi; lengo likiwa ni kuongeza wigo wa upatikanaji wa maji na matumizi bora ya ardhi kwenye kilimo, 
ufugaji na uvuvi; (ii) Kuongeza Tija na Faida kwa lengo la kuongeza uzalishaji wenye tija hasa kwenye 
mazao ya kipaumbele; (iii)Kuongeza Thamani ya Mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuleta ushindani 
kwenye soko na sekta binafsi na kuhakikisha uanzishwaji wa vyama vya wakulima;  (iv) Kuweka Mazingira 
Wezeshi ya Kuendeleza Sekta ya kilimo na kuwezesha uratibu, ufuatiliaji na kufanya tathmini ya sekta 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha taasisi na kuweka mazingira wezeshi ya uratibu.

Mafanikio yanayotarajiwa kutokana na utekelezaji wa ASDP II ni pamoja na :- (i) Kuhakikisha na kuongeza 
uzalishaji wa chakula na bidhaa mbalimbali ili kuleta maisha bora kwa kila Mtanzania; kuhakikisha Taifa 
lina akiba ya chakula cha kutosha na kujitosheleza kwa malighafi kwa ajili ya sekta ya viwanda, (ii) 
Kupunguza ongezeko la maradhi yanayosababishwa na lishe duni hasa maeneo ya vijijini  pamoja na kuzuia 
uwezakano wa kupata majanga (maafa) ya asili; (iii) Kuongezeka kwa shughuli za kibiashara zinazohusisha 
sekta ya kilimo zitakazochangia kuongeza kipato kwa takriban asilimia 97.5 ya kaya zinazotegemea kilimo 
hususan maeneo ya vijijini; (iv) Kulinda rasilimali za nchi na kujenga uwezo wa Watanzania wa kulinda 
rasilimali zao na pia kuhakikisha wanatumia ardhi na maji vizuri ili waweze kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi; (v) Kuimarisha uwezo wa taasisi wa kutafuta rasilimali fedha ili kuendeleza sekta ya kilimo;  (vi) 
Kuimarisha mfumo wa usimamizi wa majanga au maafa kwa kubuni na kugundua vifaa muhimu na vya 
kisasa vya usimamizi wa  majanga hatarishi; (vii) Kupunguza kukosekana kwa usawa wa kijinsia; (viii) 
Kupunguza ajira za watoto katika sekta ya kilimo na kukuza kazi zenye staha na (ix) Kupunguza uharibifu 
wa mazingira utokanao na kilimo na hivyo kuzingatia kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi (Climate 
Smart Agriculture).

Ni kwa muktadha huo hapo juu, napenda kuwasilisha kwa wadau wote Awamu ya Pili ya Programu ya 
Kuendeleza Sekta ya  Kilimo nchini  (ASDP II) kwa ajili ya utekelezaji. Ni matumaini yangu kwamba 
Programu hii itatekelezwa kwa ushirikiano wa wadau wote ikiwa ni pamoja na sekta ya umma, sekta binafsi, 
washirika wa maendeleo, taasisi za kifedha na tasisi zisizokuwa za kiserikali.
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Nitoe wito kwa wadau wote katika sekta ya kilimo kushirikiana kwa pamoja ili kuhakikisha mageuzi ya 
kilimo yanafanikiwa kwa ajili ya maendeleo ya uchumi wa viwanda na nchi kwa ujumla. Ni muhimu pia 
kuhakikisha kwamba juhudi hizi za pamoja na mikakati tuliyojiwekea iwe shirikishi na kuungwa mkono na 
kila mmoja wetu. 

Natanguliza shukrani zangu kwa kushiriki na ushirikiano wenu.

Mhe. Dkt. Charles Tizeba (MB),
WAZIRI WA KILIMO
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MUHTASARI

Serikali imekamilisha na kuzindua utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili 
( Agricultural Sector Development Progamme Phase Two-ASDP II). Programu itatekelezwa kwa muda wa 
miaka kumi kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2027/2028. Utekelezaji wa ASDP II utafanyika katika awamu 
mbili za miaka mitano (5) kwa kila.  Awamu ya kwanza ya utekelezaji imeanza mwaka 2017/2018 na itafikia 
mwisho wa utekelezaji mwaka 2022/2023, wakati awamu ya pili itaanza kutekelezwa mwaka 2023/2024 na 
kufikia mwisho mwaka 2027/2028. ASDP II ni mwendelezo wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 
Awamu ya Kwanza (Agricultural Sector Development Programme Phase One -ASDP I) iliyotekelezwa 
kuanzia mwaka 2006/2007 hadi 2013/2014. Hivyo maandalizi na ukamilishaji wa ASDP II umezingatia 
uzoefu uliotokana na  utekelezaji wa ASDP I.

ASDP II inalenga kuleta mageuzi kwenye sekta ya kilimo ambayo inajumuisha shughuli za kilimo cha 
mazao, mifugo na uvuvi. Programu itaongeza tija, kukifanya kilimo kiwe cha kibiashara na kuongeza kipato 
cha wakulima wadogo na wa kati ili ya kuboresha maisha yao, kuongeza uhakika wa usalama wa chakula 
na lishe na pia kuchangia kwenye pato la Taifa. Mkakati wa ASDP II ni kuwabadilisha wakulima wadogo 
na wa kati kutoka kwenye kilimo cha kujikimu kwenda kwenye kilimo cha kibiashara. Mabadiliko hayo 
yalifanyika hatua kwa hatua kwa kuimarisha na kuwezesha mifumo itakayochochea maendeleo ya sekta, 
kutatua changamoto na kutumia fursa zilizopo kwa ajili ya kuongeza uzalishaji endelevu na wenye tija kwa 
kuzingatia mahitaji ya soko na biashara yenye ushindani kwenye mnyororo wa thamani.

Maandalizi ya programu yameshirikisha wadau katika ngazi mbalimbali. Hivyo, programu hii ni matokeo 
ya maoni, ushauri, utafiti, fursa na  matakwa ya wadau wote katika sekta ya kilimo ikiwa ni pamoja na 
wakulima, wafugaji, wavuvi, sekta binafsi, washirika wa maendeleo, vyama vya wakulima na mashirika 
yasiyo ya kiserikali na sekta ya umma. Yaliyomo kwenye andiko la programu hii ni pamoja na (i) utangulizi 
(ii) programu, miradi na matumizi ya fedha za umma (iii) mchakato wa kuandaa ASDP II na misingi yake 
(iv) malengo ya ASDP (v) gharama na ugharamiaji wa programu na usimamizi wa fedha (vi) taasisi na 
mgawanyo wa majukumu (vii) faida na uchambuzi wa kiuchumi na fedha na (viii) utekelezaji wa ASDP II 
na athari zake. Yafuatayo kwa muhtasari ni maeneo muhimu ya programu.

A. VIASHIRIA VYA KIUCHUMI NA MCHANGO WA SEKTA YA KILIMO KWENYE 
UCHUMI.

1. Viashiria vya kiuchumi vya Tanzania vinaonesha ukuaji mkubwa wa pato la Taifa kabla na wakati 
wa utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza  Sekta ya Kilimo Awamu ya Kwanza (ASDP I) iliyoanza 
mwaka 2006. Katika kipindi cha muongo mmoja uliopita, ukuaji wa uchumi umeendelea kukua kwa 
kasi zaidi na kufikia wastani wa ukuaji wa asilimia 6% hadi 7% kwa mwaka. Kiwango cha ukuaji wa 
pato la Taifa kilikuwa 7% mwaka 20161. Hata hivyo, wastani wa ukuaji wa sekta ya kilimo kwa mwaka 
2016, ulikuwa chini ya ukuaji wa pato la Taifa. Kiwango cha ukuaji wa sekta ya kilimo katika kipindi 
cha 2006-2014 kilikuwa ni asilimia 3.9 kwa mwaka, na kilipungua hadi asilimia 2.9 mwaka 2015 na 
kisha kikaongezeka hadi asilimia 3.0 mwaka 20162.

2. Sekta ya kilimo inatoa mchango mkubwa kwenye ukuaji na maendeleo ya uchumi wa nchi. Sehemu 
kubwa ya uzalishaji inachangiwa na wakulima wadogo ambao wanalima zaidi ya asilimia 90 ya eneo 
lote linalolimwa nchini. Sekta ya kilimo inatoa ajira kwa Watanzania wapatao asilimia 65.5 na kuchangia 
kipato cha wakulima, wafugaji na wavuvi kwa asilimia 70%. Sekta ya kilimo pia inachangia asilimia 29 
ya pato la Taifa, asilimia 30 ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi na asilimia 65 ya malighafi za viwandani 
(URT, 2014). Katika mwaka wa fedha 2016/17, sekta ya kilimo ilichangia asilimia 29.1 ya pato la Taifa 
ikilinganishwa na asilimia 23 ya mwaka 2014 (FYDP 2015/2016) na kuchangia pia asilimia 65.5 ya 
ajira (NBS, 2017). Sekta ya kilimo iliongeza hali ya usalama wa chakula na lishe ambapo utoshelevu 
wa chakula uliongezeka hadi asilimia 125 mwaka 2016/2017 kutoka asilimia 123 mwaka 2014/2015. 

1 http://www.worldbank.org/en/country/tanzania/overview, Agosti 2017
2 Benki kuu. Taarifa ya mapitio ya hali ya uchumi ya robo mwaka, Mei 2017
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B. MAFANIKIO YA ASDP I

3. Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Kwanza (ASDP I) ilizinduliwa mwaka 2006 
ili kutoa mwongozo mpana wa sekta kuchangia malengo ya kupunguza umaskini hasa vijijini kutoka  
asilimia 27 hadi asilimia 14 na kuongeza ukuaji wa sekta ya kilimo hadi asilimia 10 kufikia mwaka 
2010. Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa ASDP I ni pamoja na kutumika kwa mbinu 
shirikishi ya uibuaji, upangaji na utekelezaji wa miradi kuanzia ngazi ya chini ambapo asilimia 75 
ya bajeti ilipelekwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, asilimia 20 ilitumika Kitaifa na asilimia 5 
ilitumika katika ngazi ya Mikoa. Mafanikio mengine ni pamoja na kujenga uwezo wa wataalamu na wa 
kimuundo katika ngazi ya Halmashauri, Mkoa na Taifa. Pia kuimarika kwa huduma bora za utafiti ikiwa 
ni pamoja na kuongezeka kwa idadi ya tafiti ziliofanywa kwa ajili ya mazao na mifugo.

4. Utekelezaji wa ASDP I ulichangia kuongezeka kwa matumizi ya pembejeo za kilimo ikiwemo uzalishaji 
na matumizi ya baadhi ya mbegu bora, kuongezeka kwa matumizi ya mbolea, zana za kilimo kama vile 
matrekta makubwa na madogo, wanyamakazi na hivyo kuongezeka kwa eneo la kilimo kwa asilimia 
148. Wakati wa utekelezaji wa ASDP I kilimo cha umwagiliaji nchini kiliimarishwa. Kwa kukarabati, 
kuboresha na kujenga miundombinu ya umwagiliaji na hivyo kuongezeka kwa eneo la umwagiliaji 
kutoka hekta 264,338 mwaka 2005/2006 hadi hekta 461,326 mwaka 2014.

5. Kuendelezwa kwa miundombinu ya masoko na mifumo ya masoko kwa ajili ya kuongeza thamani ya 
bidhaa ikiwemo ukarabati wa maghala na kujenga masoko ya mazao na mifugo na kuendeleza mifumo 
ya masoko ya malipo ya bidhaa kwa kutumia mfumo wa stakabadhi ghalani. Aidha, kiwango cha 
utoshelevu wa chakula kiliongezeka kutoka asilimia 103 mwaka 2009/2010 hadi asilimia 123 mwaka 
2015/2016.

6. Mfumuko wa bei utokanao na bei ya vyakula ulipungua kutoka asilimia 7.01 mwaka 2006 hadi asilimia 
5.56 mwaka 2010 na asilimia 5.6 mwaka 2015. Aidha, kufika Oktoba 2016 mfumuko wa bei ulipungua 
na kufika asilimia 4.5. Aidha, kiasi na thamani ya mauzo ya mazao nje ya nchi kiliongezeka hususan 
kwa mazao ya biashara yale ya asili ambayo ni kahawa, pamba, mkonge, chai, tumbaku na korosho.

C. CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA WAKATI WA UTEKELEZAJI WA ASDP I

7. Changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa ASDP I ni pamoja na udhaifu katika udhibiti, 
usimamizi na uratibu ukiwemo uratibu kati ya wizara na wizara na kati ya wizara na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. Kukosekana kwa usimamizi na uratibu madhubuti kulisababisha ukosefu wa 
mgawanyo mzuri wa majukumu, mifumo duni ya uwajibikaji na hivyo uratibu duni wadau wa sekta. 
Hali hiyo ilisababisha mtawanyiko wa rasilimali fedha ambao haukuwa na matokeo makubwa na 
kukiwa ni ugumu wa kupima matokeo ya ASDP I.

8. Changamoto nyingine ni kutokuwepo kwa mazingira rafiki na wezeshi ya utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali katika sekta ya kilimo ikiwa ni pamoja na sera na kanuni. Kadhalika, tatizo la upatikanaji 
wa takwimu za uhakika na mifumo dhaifu ya takwimu iliongeza tatizo kwenye ufuatiliaji na tathmini 
ya sekta. Programu hiyo pia ilikuwa na changamoto na uwezo mdogo wa  kiufundi na kifedha hususan 
katika miradi ya umwagiliaji. Pamoja na uwezo mdogo wa kupanga, kusimamia na kutekeleza miradi 
katika ngazi ya Halmashauri. Mazingira hayo yalichangia kucheleweshwa kwa malipo na matumizi ya 
fedha zilizopangwa mwaka hadi mwaka.

D. MAFUNZO NA UZOEFU WA UTEKELEZAJI WA ASDP I

9. Uwekezaji wa umma katika sekta ya kilimo ni tofauti na sekta nyingine kwa sababu hauna matokeo 
ya moja kwa moja bila kuishirikisha sekta binafsi. Hivyo, ni muhimu kwa sekta ya umma kuweka 
mazingira wezeshi na kuiwezesha sekta binafsi (wafanyabiashara) ili kufikia malengo. Mafunzo na 
uzoefu uliopatikana kupitia utekelezaji wa ASDP I yatasaidia katika utekelezaji wa ASDP II. Baadhi 
ya masuala ya msingi ya kuzingatia ni (i) Mtazamo mpana wa utekelezaji wa pamoja uliofanywa na 
sekta ya kilimo unawezekana na ni muhimu sana katika uendelezaji wa sekta ya kilimo; (ii) Ni muhimu 
kuimarisha vyama vya ushirika (iii) Ni muhimu kuwa na mpango madhubuti na wa kipaumbele kwenye 
maeneo yenye fursa kubwa, ambayo ni pamoja na uzalishaji kuimarisha viwango vya juu vya minyororo 
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ya thamani (iv) Kuzingatia udhibiti, usimamizi, uratibu na ufuatiliaji wa mpango (v) Kuweka mazingira 
wezeshi ili kuisadia sekta ya kilimo (vi) Uwekezaji zaidi unahitajika katika sekta ya kilimo (serikali, 
sekta binafsi na washirika wa maendeleo). Hivyo, ni muhimu kuunganisha nguvu na kuratibu shughuli 
za sekta ya kilimo na serikali inapaswa kuwezesha na kuboresha ushiriki wa sekta binafsi, washirika wa 
maendeleo na ushiriki wa wadau wengine katika sekta ya kilimo.

E. MAGEUZI KATIKA SEKTA YA KILIMO KUPITIA ASDP II 

10. Dhamira ya Programu. ASDP II inalenga kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo kwa kutekeleza 
shughuli mbalimbali kwa kuzingatia vipaumbele ili kupunguza umaskini, kuongeza usalama wa chakula 
na lishe na ukuaji wa pato la Taifa. Pamoja kukabiliana na vikwazo na changamoto za utendaji wa sekta 
pia ASDP II itaongeza kasi ya ukuaji wa mchango wa sekta katika pato la Taifa, kuboresha ukuaji wa 
kipato cha wakulima wadogo na kuhakikisha usalama wa chakula ifikapo mwaka 2025. Utekelezaji wa 
Programu utazingatia mikakati yote ya kitaifa (Tanzania Development Vision -TDV 2025), Mpango wa 
Taswira ya Muda Mrefu (LTPP 2012-2025) Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Pili 
(FYDP II 2016-2021), Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDS ) na Ilani ya uchaguzi ya CCM 
ya Uchaguzi Mkuu mwaka 2015.

11. Minyororo ya thamani ya kipaumbele kwa kufuata Kanda za Kiikolojia za Kilimo (AEZ): ASDP II 
itatekelezwa katika mikoa yote kurahisisha utoaji wa huduma za msingi za umma kwa kujenga uwezo, 
kutoa huduma za ushauri kulingana na mahitaji, nk. Hata hivyo, kiwango cha uwekezaji kitazingatia 
bidhaa katika mnyororo wa thamani, Kanda za Kiikolojia za Kilimo na mbinu za utekelezaji 
zitategemeana na mazao ya kipaumbele yaliyochaguliwa kwenye kanda husika ya kiikolojia. Vigezo 
vya uchaguaji wa mazao ni pamoja na mchango wa zao katika kuhakikisha usalama wa chakula na 
lishe; bidhaa  au zao linalolimwa au kuchakatwa na idadi kubwa ya wakulima, wafugaji na wavuvi hasa 
wadogo, upatikanaji wa teknolojia ya kuongeza uzalishaji na tija ya mazao; mchango wa zao katika 
upatikanaji wa malighafi kwa ajili ya viwanda; (ajenda ya viwanda) na Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano na pia zao lizingatie soko la ndani na uwezo wa kuuzwa nje ya nchi.

12. Mazao ya kipaumbele katika utekelezaji wa ASDP II kwa miaka mitano ya mwanzo yalihusisha mazao 
ya kilimo, mifugo na uvuvi. Mazao hayo ni mpunga, mahindi, muhogo, viazi, ndizi, kahawa, pamba, 
mazao ya mbegu za mafuta (alizeti, michikichi, ufuta, nazi), korosho, chai, sukari na mazao ya bustani. 
Mazao ya mifugo na uvuvi ni: maziwa, nyama ya ng’ombe, mbuzi, kuku, samaki, na mwani. Pamoja 
na kwamba mikoa imepangwa katika makundi ya Kanda za Kiikolojia za Kilimo, uchaguaji wa mazao 
utategemea na upatikanaji wa miundombinu husika.

13. Mazingira wezeshi:  ASDP II itaweka mazingira wezeshi kwa ajili ya kuvutia uwekezaji, sekta binafsi  
ikiwa ni pamoja na wakulima kuwekeza kwenye kilimo. Mazingira wezeshi yatalinda na kuongeza 
upatikanaji wa ardhi kwa wakulima wadogo, kukuza mifumo bora ya soko na kutumia faida linganishi 
katika baadhi ya bidhaa zitakazowezesha uboreshaji wa maisha ya Watanzania.

14. Programu pia inalenga katika kuongeza ufanisi wa ugawaji na utumiaji wa rasilimali ili kuleta matokeo 
yenye tija.

15. ASDP II inasisitiza kuwepo kwa uongozi madhubuti na unaohusisha miundo ya uongozi imara ili 
kuhakikisha ufanisi wa uratibu, utawala, uwajibikaji na usimamizi. 

F.  LENGO, MKAKATI NA MATOKEO YA ASDP II

16. Lengo: Kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo (mazao, mifugo na uvuvi) ili kuongeza tija, kufanya 
kilimo kiwe cha kibiashara na kuongeza kipato kwa wakulima wadogo kwa ajili ya kuboresha maisha 
yao na kuongeza usalama wa chakula na lishe.

17. Mkakati: Kubadili wakulima wadogo kutoka kwenye kilimo cha kujikimu na kuwa wakulima endelevu 
wa kibiashara kwa kuamsha vichocheo vitakavyo wawezesha kuongeza tija katika uzalishaji wa mazao 
ya kipaumbele kwa kufuata mnyororo wa thamani.
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18. Matokeo: ongezeko la upatikanaji wa uhakika wa masoko, kuongeza thamani, kipato cha wakulima, 
usalama wa chakula na lishe na Pato la Taifa.

G. MANENO MAKUU YA ASDP II NA MAENEO YA UWEKEZAJI NA MIRADI/MIUNDO

19. Utekelezaji wa ASDP II unahusisha maeneo makuu manne ya kipaumbele yenye maeneo 23 ya 
kipaumbele ya uwekezaji. Maeneo hayo makuu pamoja na maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji 
yameainishwa kama ifuatavyo;

 Eneo Kuu 1:  Usimamizi na Matumizi Endelevu ya Maji na Ardhi. Lengo la kipaumbele hiki ni 
matumizi endelevu ya maji na ardhi kwa ajili ya mazao, mifugo na uvuvi. Maeneo ya uwekezaji  chini 
ya kipaumbele hiki ni (i) Mpango wa matumizi bora ya ardhi na usimamizi wa maji (ii) Kuendeleza 
miundombinu ya umwagiliaji (iii) Usimamizi na uendeshaji wa skimu za umwagiliaji (iv) Uendelezaji 
wa vyanzo vya maji kwa ajili ya mifugo na uvuvi na (v) Kukuza na kuendeleza teknolojia za kilimo 
kinachohimili mabadiliko ya tabianchi (Climate Smart Agriculture -CSA).

 Eneo Kuu 2: Kuongoza Tija na Faida. Lengo ni kuongeza kiwango cha uzalishaji chenye tija ambapo 
mkulima atatumia eneo dogo na kupata mavuno mengi zaidi na kwa kutumia gharama ndogo pia kufuata 
soko na kuimarisha mnyororo wa thamani wa bidhaa husika. Maeneo ya uwekezaji wa kipaumbele ni 
(i) Kuimarisha huduma za ugani, huduma za mafunzo (mazao, mifugo na uvuvi) (ii) Uboreshaji wa 
upatikanaji wa pembejeo kwa ajili ya mazao, mifugo na uvuvi na huduma za afya ya mimea na mifugo 
(iii) Utafiti na maendeleo (iv) Kuimarisha na kuongeza matumizi ya zana  bora (mazao, mifugo na 
uvuvi) na (v) Uboreshaji wa Usalama wa chakula na lishe.

 Eneo Kuu 3: Biashara na Uongezaji Thamani kwenye mazao. Lengo ni kuboresha na kupanua masoko 
ya mazao, mifugo na uvuvi na kuongeza thamani ya mazao kwa kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi na 
vyama vya wakulima. Maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji ni (i) Kuendeleza upatikanaji wa masoko 
kwa bidhaa zote zilizopewa  kipaumbele (ii) Kuendeleza upatikanaji wa masoko kwa ajili ya kilimo, 
uvuvi na bidhaa za mifugo na (iii) Kuendeleza usindikaji na kuongeza thamani ya mazao.

 Eneo Kuu 4: Mazingira Wezeshi, Uratibu na Ufuatiliaji na Tathmini: Lengo ni kuweka mazingira 
wezeshi na kuimarisha taasisi, mifumo na uratibu. Maeneo ya uwekezaji ni (i) Kupitia sera na miongozo 
inayohusiana na kilimo, mifugo na uvuvi na kuboresha mazingira ya biashara kwenye sekta ya kilimo; 
(ii) Kuimarisha uwezo wa wazalishaji hasa wakulima wadogo na wasindikaji ili wazalishe na kusindika 
kwa kupitia vyama au ushirika wa wakulima; (iii) Kuimarisha ushiriki wa jinsia zote  kwenye shughuli 
za kilimo, mifugo na uvuvi (iv) Kuboresha na kuimarisha uratibu wa sekta (v) Kuboresha uwezo na 
mifumo ya ukusanyaji na usimamizi wa takwimu za kilimo (vi) Uwezo wa usimamizi na uboreshaji wa 
Mfumo (vii) Kuimarisha mifumo ya tathmini na ufuatiliaji wa Sekta ya Kilimo (viii) Kujenga uwezo 
katika ngazi zote (ix) Uboreshaji wa teknolojia ya habari na mawasaliano (TEHAMA) kwa ajili ya  
Kilimo; na (x) Kutoa huduma za kifedha.

20. Hata hivyo, ili kurahisisha utekelezaji wa Programu, kila eneo la uwekezaji limeandaliwa miradi 
mbalimbali ya uwekezaji ambapo jumla ya miradi 56 imeandaliwa kwa ajili ya utekelezaji. Katika 
ngazi ya Halmashauri, miradi ya uwekezaji ya ASDP II itatekelezwa kama sehemu ya Mpango wa 
Maendeleo ya Wilaya. Miradi iliyopendekezwa itaandaliwa na kuwezeshwa katika ngazi zote na pia 
kuandaliwa viashiria vya utekelezaji.

H. MPANGO, MTIRIRIKO NA MPANGILIO WA UTEKELEZAJI WA ASDP II

21. Ili kuwa na utekelezaji wenye mtiririko mzuri, miradi ya ASDP II imepangwa kwa kufuata umuhimu 
na muda wa utekelezaji. Hii ni pamoja na mpango wa utekelezaji, umuhimu, mchakato na muda wa 
utekelezaji wa miradi ambao utaleta matokeo na kutatua changamoto kwa kutumia fursa zilizopo 
ili kuleta mageuzi chanya kwenye sekta ya kilimo. Kwa kuzingatia changamoto za sasa ambazo 
zinawakabili wakulima wadogo na wawekezaji, ni muhimu kuweka mazingira rafiki ya kuiwezesha 
sekta na vipaumbele vyake kutekelezeka. Kwa hiyo, msisitizo wa utekelezaji utaanza na eneo kuu la 4 
ambalo linawezesha utekelezaji wa vipengele na vipaumbele vingine ili kurahisisha uwekezaji wa sekta 
binafsi na umma kuwa rafiki. Eneo kuu linalofuata ni la 3 (Biashara na Kuongeza thamani), ambalo ni 
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kichocheo cha kuongeza uzalishaji, tija na kilimo chenye faida chini ya eneo kuu la 2. Utekelezaji wa 
maeneo hayo utahitaji matumizi endelevu ya maji na ardhi chini ya eneo kuu la 1. Hata hivyo, mtiririko 
wa utekelezaji uliopendekezwa ili kuchochea utekelezaji wa programu utategemeana na upatikanaji wa 
rasilimali. Kimsingi miradi yote inaweza kutekelezwa kwa wakati mmoja iwapo fedha zinapatikana. 
Iwapo kutakuwa na ugumu wa upatikanaji wa fedha, eneo kuu la 1 la kipaumbele lianze kutekelezwa 
na kufuatiwa na maeneo mengine yaliyopendekezwa. .

I.  MFUMO WA KITAASISI CHINI YA ASDP II

22. Wakati wa utekelezaji wa ASDP I kulikuwa na changamoto kadhaa ikiwa ni pamoja na udhaifu wa 
udhibiti, taasisi na usimamizi wa programu na fedha. Changamoto hizi zilichangiwa na usimamizi duni 
na mifumo dhaifu ya uwajibikaji kwenye miradi katika ngazi zote. Pia, kulikuwa na ushirikiano hafifu 
ndani ya wizara za kisekta na ukosefu wa fedha kwenye maeneo3 muhimu mathalani umwagiliaji.

23. ASDP II imeweka mifumo imara ya taasisi, utaratibu wa udhibiti na usimamizi bora wa miradi kuanzia 
ngazi ya Kitaifa hadi Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hii ni pamoja na: ushiriki wa Serikali katika 
uratibu wa wadau wote na pia ushirikiano wa wadau kwa ajili ya ufanisi wa sekta; majukumu kwa kila 
mdau; uwajibikaji na utekelezaji wa programu kwa kuzingatia vipaumbele na matokeo; kuwezesha 
usimamizi sahihi wa fedha na mifumo ya ukaguzi katika programu na miradi. Uongozi wote 
wa Programu utakuwa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu. Kitengo cha Taifa cha uratibu wa ASDP II 
kitatekeleza shughuli za kila siku za programu na kusimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu pamoja na 
Wizara ya Kilimo. Wizara za Kisekta zitakuwa na vitengo vya uratibu wa ASDP II ndani ya Wizara zao 
na wadau muhimu wataendelea kutoa ushauri wa kitaalamu.

24. Mikutano ya ASDP II katika ngazi ya Taifa itajumuisha Mkutano wa Taifa wa Wadau wa Sekta ya 
Kilimo (National Agricultural Sector Stakeholders Meeting-NASSM) ambao utatanguliwa na Mkutano 
wa Mawaziri wa Wizara za kisekta. Pia kutakuwa na Mkutano wa Makatibu Wakuu wa Wizara za Sekta 
ya Kilimo, Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya Sekta ya kilimo (Agricultural Sector Committee 
-ASC),  Kamati ya Ushauri wa Sekta ya Kilimo (Agricultural Sector Consultative Group-ASCG), 
Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi (Technical Committe of Directors) na mikutano ya Kitengo cha 
Taifa cha Uratibu wa ASDP II ambacho kitaongozwa na Mratibu mkuu wa Programu.

25. Mkutano Mkuu wa Wadau wote  katika Sekta ya Kilimo (NASSM) utakuwa chini ya uenyekiti wa 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na washiriki wake watakuwa ni pamoja na 
Mawaziri kutoka Wizara zote za Sekta ya Kilimo,  Makatibu Wakuu  kutoka Wizara za Sekta ya Kilimo, 
Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakurugenzi wa Sera na Mipango kutoka katika Wizara za Sekta ya 
kilimo, Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu wa Idara za Kilimo, Mifugo na Uvuvi wa Wilaya;  taasisi 
za utafiti; maafisa wa mafunzo ya ugani; wawakilishi kutoka mashirika ya wabia wa maendeleo na sekta 
binafsi na wakuu wa bodi za mazao, mifugo na uvuvi.  Ajenda ya mkutano huu wa kila mwaka ni 
kujadili maendeleo ya sekta ya kilimo, vipaumbele, miongozo na sera kwenye sekta ya kilimo na kutoa 
ushauri, mwongozo  na maelekezo ya utekelezaji wa ASDP II.

26. Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya sekta ya kilimo (ASC) itakuwa chini ya Uenyekiti wa Waziri 
wa nchi Ofisi ya Waziri Mkuu. Wajumbe katika mkutano huu ni pamoja na Makatibu Wakuu  kutoka 
Wizara za Sekta ya Kilimo, Wakurugenzi wa Sera na Mipango wa Wizara za Sekta ya kilimo, Washirika 
wa Maendeleo na Mashirika yasiyo ya kiserikali. Ajenda itajumuisha mapitio na kupitisha mipango ya 
ASDP II, bajeti, ripoti za tathmini na  ufuatiliaji n.k

27. Mkutano wa Kamati ya Ushauri wa Sekta ya Kilimo (ASCG) utaongozwa na Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu. Wajumbe watakuwa ni: Makatibu Wakuu  kutoka Wizara za Sekta ya Kilimo, Wakurugenzi wa 
Sera na Mipango wa Wizara za Sekta ya kilimo, Wawakilishi wa Wahisani wa maendeleo na mashirika 
yasiyo ya Kiserikali. Ajenda itajumuisha masuala ya sera, mapitio na kupitisha mipango ya ASDP II, 
bajeti, taarifa za tathmini na ufuatiliaji n.k.

3 Ripoti ya orodha ya miradi ya uwekezaji katika kilimo nchini (TAN-AIM, 2015/2016)
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28. Mkutano wa Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi utaongozwa Mkurugenzi wa Uratibu wa Shughuli 
za Serikali-Ofisi ya Waziri Mkuu. Wajumbe wa mkutano huu ni: Wakurugenzi wa Sera na Mipango 
wa Wizara za Sekta ya Kilimo. Ajenda ya mkutano huu itajumuisha mapitio na mipango ya bajeti na 
kuandaa hadidu za rejea za vikao mbalimbali, kuandaa taarifa za  tathmini na ufuatiliaji n.k.

29. Mkutano wa Viongozi wa Maneno Makuu ya ASDP II utaongozwa na Mkurugenzi wa utaratibu wa 
sekta OR-TAMISEMI. Wanachama watakuwa ni wenyeviti wa vikundi kazi vya kitaalamu (TWG) na 
ajenda itakua ni kupitia mipango ya maeneo makuu, kupitia na kuchambua taarifa.

30. Vikundi Kazi vya Kitaalam (TWGs) vya makundi mbalimbali vitasimamiwa na wakuu wa TWG na 
wajumbe watakuwa ni wataalam kutoka kwenye idara za wizara za kisekta na ajenda itajumuisha 
maandalizi na uhakiki wa mipango ya bajeti ya ASDP II na kuwasilisha ripoti mbalimbali za utekelezaji 
wa ASDP II.

31. Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa ASDP II  kitatumika pia kama Sekretarieti ya ASDP II, inayoongozwa 
na Mratibu Mkuu wa Programu wa Taifa. Wajumbe ni pamoja na wataalam walioteuliwa na wizara za 
kisekta kufanya kazi kwenye timu ya uratibu ya ASDP II na sekta binafsi. Ajenda ya kikao ni kutekeleza 
shughuli za kila siku za ASDP na kuandaa vikao mbalimbali vya Programu . 

32. Kwa utekelezaji wa ufanisi, uratibu na uongozi kutakuwa na kitengo cha uratibu katika  ngazi ya Mkoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa  ambayo itasimamia uratibu na usimamamizi wa shughuli zote za 
ASDP II kuanzia ngazi ya kijiji.

J. TATHMINI NA UFUATILIAJI WA ASDP II

33. Kutakuwa na ufuatiliaji na tathmini ya ndani na nje ya ASDP II. Katika ngazi ya kata, Serikali itafanya 
ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji ambapo Afisa Mtendaji wa Kata atakuwa na  jukumu la kufuatilia 
na kutathmini utekelezaji wa Afisa Mtendaji wa Kijiji. Mfumo wa usimamizi na ufuatiliji wa ASDP II 
utawekwa katika ngazi zote ( Taifa, OR-TAMISEMI, Mikoa na Wilaya). Kitengo cha Taifa cha uratibu 
kitaratibu  mapitio ya mwaka  na tathmini. Aidha, katika ngazi ya Taifa na OR-TAMISEMI kutakuwa 
na Kikundi Kazi cha Ufuatiliaji na Tathmini mzunguko wa ufuatiliaji na tathmini iliowekwa ili kufikia 
matokeo yanayotarajiwa. 

K. GHARAMA , UGHARAMIAJI NA USIMAMIAJI  WA ASDP II

34. Makadirio ya gharama za utekelezaji wa ASDP II kwa miaka mitano ni kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
trilioni13.819 (Dola za Marekani bilioni 5.979). Na wastani wa makadirio ya gharama za utekelezaji 
kwa mwaka ni kati ya Shilingi za Kitanzania trilioni 2.284 (Dola za Marekani milioni 988) hadi shilingi 
trilioni 3.238 (Dola za Marekani milioni 1,400). Kati ya fedha hizo, kiasi cha asilimia 25 kitatumika 
katika ngazi ya Wizara za Kisekta na asilimia 75 zitatumika katika kutekeleza shughuli za ASDP II 
ngazi ya Halmashauri.

35. Mgawanyo wa rasilimali fedha kwa kila eneo kuu la programu ni kama ifuatavyo Eneo kuu la 1: 
Matumizi Endelevu ya Maji na Ardhi shilingi trilioni 2,024 (Dola za Marekani milioni 941) zimetengwa 
kwa ajili kuendeleza kilimo cha umwagiliaji. Eneo kuu la. 1 litachukua asilimia15 ya gharama zote 
za utekelezaji wa Programu. Gharama za Eneo kuu la. 2: Kuongeza Uzalishaji na Tija zinakadiriwa 
kutumika shilingi za Kitanzania trilioni 8.081 (Dola za Marekani milioni 3.758) au asilimia 58 ya 
jumla ya gharama za Programu. Eneo Kuu la. 3: Biashara na Uongezaji Thamani  kwenye mazao 
(ikiwa ni pamoja na uwekezaji wa kuendeleza mnyororo wa thamani) inakadiriwa kugharimu shilingi 
trilioni1,483 (Dola za Marekani milioni 1.663) au asilimia 26 ya jumla ya gharama zote za Programu. 
Kadhalika, gharama za Eneo kuu la.4: Mazingira Wezeshi, Uratibu, Ufuatiliji na Tathmini inakadiriwa 
kuchukua kiasi cha shilingi bilioni 137 (Dola za Marekani milioni 67) au asilimia 1 ya gharama za 
Programu hii.

36. Vyanzo vikuu vya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa ASDP II, ni pamoja na: Serikali, Washirika wa 
Maendeleo na wadau wengine ikiwa ni pamoja na sekta binafsi, mashirika yasiyo ya kiserikali na 
wakulima. Msingi ya kuandaa mpango wa mahitaji ya fedha za programu imezingatia kiasi ambacho 
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kitatolewa na wachangiaji kwa kila eneo kuu na dogo na utekelezaji. Kwa upande wa uchangiaji wa 
fedha za Programu, Serikali inapendelea kutumia utaratibu wa Mfuko wa Pamoja (basket fund). Hata 
hivyo, baadhi ya wadau wanapendelea kufadhili miradi ya kilimo, mifugo na uvuvi kwa kutumia mfumo 
wa moja kwa moja (stand-alone project) bila ya kupitisha fedha kwenye mfuko wa pamoja. Ni muhimu 
kuwepo kwa mawasiliano bayana, uwazi na uratibu wakati wa upangaji wa pamoja wa mipango na 
bajeti na utekelezaji wa Programu.

L. MUHTASARI WA MANUFAA YA PROGRAMU

37. Mageuzi ya kilimo na kasi ya kukua kwa maendeleo hasa vijijini yatatoa mchango mkubwa kwenye 
ukuaji wa uchumi wa nchi. Manufaa makuu ya Programu  ni pamoja na: (i) Kuongezeka kwa tija na 
uzalishaji endelevu wa bidhaa za chakula na zisizo za chakula ili kuboresha mapato kwa wakulima, 
kuongeza uhakika wa upatikanaji wa chakula katika ngazi ya kaya na kitaifa, na kutoa malighafi kwa 
ajili ya viwanda vya kilimo; (ii) Kupunguza kiwango cha lishe duni na utapiamlo katika jamii za 
vijijini na ulinzi kutokana na athari za majanga ya asili; (iii) Kuongezeka kwa Kilimo cha kibiashara 
na kipato kinachotokana na shughuli za mashambani na zisizo za mashambani hususani wakulima 
wadogo (ambao ni asilimia 97.5 ya kaya za vijijini); (iv) Kulinda na kuimarisha uwezo wa uzalishaji 
wa muda mrefu wa rasilimali za Tanzania kupitia njia endelevu za usimamizi wa ardhi na maji na hatua 
za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; na (v) Kuimarika kwa uwezo wa kitaasisi wa kuhamasisha 
na kusimamia rasilimali kwa maendeleo ya sekta ya kilimo. Programu hii itachangia  katika malengo 
ya maendeleo ya kitaifa kama yalivyoainishwa katika Dira ya Taifa 2025.

38. Faida nyingine zinazotazamiwa ni pamoja na (i) Kupungua kwa upotevu wa mazao wakati na baada 
ya kuvuna (ii) Kuongezeka kwa mapato ya nje (iii) Kuongeza uzalishaji wa bidhaa mbalimbali za 
kilimo (iv) Kuboresha upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wakulima wadogo na wajasiriamali wa 
vijijini; (v) Kupungua kwa gharama za uzalishaji katika shughuli za kilimo na kuongeza ufanisi katika 
mnyororo wa thamani kabla na baada ya mavuno; (vi) Kuongezeka kwa ushiriki wa wakulima katika 
vyama vya ushirika  (vii) Kuboresha upatikanaji wa masoko kupitia uendelezaji wa miundombinu; 
(viii) Kuongezeka kwa ajira za vijijini; (ix) Kuongezeka kwa tija ya uzalishaji kutokana na kilimo cha 
umwagiliaji; (x) Kulinda uoto wa asili na viumbe hai (biodiversity); na (xi) Kuimarishwa kwa mfumo 
wa usimamizi wa majanga kwa kuongeza zana na matumizi yake; (xii) Kuongeza hali ya usawa  wa 
kijinsia; (xiii) Kupunguzwa kwa ajira za watoto katika sekta ya kilimo kwa kuzingatia miongozo ya 
Shirika la Kazi Duniani (ILO)4; na  (xiv) Kupungua kwa mchango wa Kilimo katika uharibifu wa 
mazingira kutokana na matumizi ya teknolojia zinazostahimili mabadailiko ya tabianchi5.

4 Maazimio ya kongamano la kimataifa kuhusu haki za wafanyakazi wa mashambani “Geneva,15-18 Septemba 
2003”

5  (Lipper et al.2014)
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I. UTANGULIZI6

A. Viashiria vya kiuchumi na Sekta ya Kilimo7

1. Viashiria vya  uchumi wa Tanzania vinabainisha ukuaji mkubwa wa Pato la ndani la Taifa kabla na wakati 
wa utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo  Awamu ya Kwanza (ASDP-1) ulioanza 
mwaka 2006. Kati ya mwaka 2006 na 2014 kasi ya ukuaji wa Pato la Taifa ilikuwa kati ya asilimia 6.0 
na asilimia 8.1 kwa kutumia bei za mwaka 2007. Pamoja na viwango vya ukuaji wa Pato la Taifa wa 
sekta ya kilimo, ulikuwa chini ya ukuaji wa Pato la Taifa isipokuwa mwaka 2008 ambapo ukuaji ulifikia 
asilimia 6.5 (tazama kielelezo Na.1)8. Kwa wastani, sekta za huduma na viwanda zilionesha kiwango 
kikubwa cha ukuaji kuliko sekta ya Kilimo. Kiwango cha ukuaji wa sekta ya Kilimo katika kipindi cha 
mwaka 2006-2014 kilikuwa  ni wastani wa asilimia 3.9 kwa mwaka, na sekta za huduma na viwanda 
ilikuwa ni sawa na wastani wa asilimia 8 na wastani wa asilimia 7.8 mtawalia. Mchango wa sekta ya 
Kilimo kwenye Pato la Taifa ulipungua kutoka asilimia 27.7 mwaka 2006 hadi asilimia 23.2 mwaka 
2012, wakati mchango wa  sekta za huduma  na viwanda  uliongezeka kutoka asilimia 20 hadi asilimia 
22, na kutoka asilimia 46 hadi asilimia 49 kwa kipindi hicho9.

Kielelezo Na.1: Kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kwa sekta (%, kwa bei za mwaka 2007)

Kiwango cha ukuaji kwa Mwaka 

Kitaifa     Sekta ya Kilimo Sekta ya Viwanda Huduma 

% 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania. Marejeo ya kiuchumi ya kila mwaka, Mei 2015

2. Kutokana na kushuka kwa mchango wa sekta ya Kilimo katika Pato la Taifa na ukuaji wa wa Uchumi, ni 
dhahiri kuwa ukuaji huo hauwanufaishi walio wengi katika sekta ya Kilimo ambao ni wengi. Hali hiyo 
imechangia wale wanaotegemea sekta ya kilimo kuendesha maisha yao kushindwa kujinasua kutoka 
katika lindi la umaskini. Kwa mfano, kwa takwimu za idadi ya watu vijijini walikadiriwa ilikuwa ni 
asilimia 80 ya idadi ya watu wote nchini na kiwango cha umaskini vijijini kilikuwa asilimia 40. Mwaka 
2007, baada ya miaka 15, idadi ya watu vijijini ilikuwa asilimia 74 ya idadi ya watu wote nchini na 
kiwango cha umasikini ulikadiriwa kuwa asilimia 37.8. Ni dhahiri kwamba idadi ya watu na kiwango 
cha umaskini vijijini nchini Tanzania hakijabadilika kwa kiwango kikubwa. Sekta ambazo zinachangia 
katika ukuaji wa uchumi, kama vile ujenzi, fedha, madini, huduma10, na mawasiliano ya simu hazikutoa 
fursa za  ajira katika maeneo ya vijijini na hazijaleta manufaa ya moja kwa moja au yasiyo ya moja 
kwa moja kwa watu wa vijijini. Aidha, ukuaji mkubwa wa uchumi kwa zaidi ya muongo mmoja ulipita 
haukuhusisha kupungua kwa umaskini kwa kiasi kikubwa kutokana na sekta ya kilimo kukua kwa kiasi 

6 Utangulizi sura ya I na II) imetoholewa kutoka msaada wa FAO-TCIA kwenye ASDP I-BF June 2013.
7 Taarifa ya hali ya uchumi ya Tanzania: Benki ya Dunia, Oktoba 2012.
8 Angalia pia http://data.worldbank.org/indicator/NY.GDP.MKTP.KD.ZG/countries.
9 Kulingana na Benki ya Dunia (http://data.worldbank.org/indicator/NV.AGR.TOTL.ZS/countries) asilimia ya 

thamani ya mauzo ya kilimo,katika pato la Taifa linakadiriwa kuwa 28.1%, 27.7%, 28.7% na 28.4% kwa  mwaka 
2010, 2011, 2012 na 2013 kadhalika kwa hali hii kilimo kinawiana na ISIC katika mgawanyo wa 1–5 na kwa 
kujumuisha misitu, uwindaji na uvuvi, pamoja na mazao ya kilimo na mifugo.

10 Kujumuisha na utalii.
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kidogo ukilinganisha na sekta nyingine. Hivyo, ukuaji wa sekta ya Kilimo haujachochea kwa kiasi 
kikubwa ukuaji wa Pato la Taifa kama ilivyokuwa katika miaka ya 1970 na 1980 ambapo ukuaji wa sekta 
hiyo ulichangia asilimia 50 ya Pato la Taifa ni wazi kwamba ukuaji wa sekta ya Kilimo  haukuchangia 
kupungua kwa umaskini nchini Tanzania11.

3. Kwa mujibu wa taarifa za uchumi kwa mwaka 2012 za Tanzania zilionesha12ukuaji wa kasi na utenganifu  
wa uchumi umezalisha gawio kwa Tanzania katika miaka ya hivi karibuni na kuchangia kuongezeka 
kwa pato la kila Mtanzania hadi asilimia 70 katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Hata hivyo, 
manufaa hayo hayajawanufaisha walio wengi. Ili kupambana na umaskini ulioko vijijini ni muhimu 
kuwepo kwa mifumo ya kiuchumi ambayo inawaunganisha wakulima, wafugaji na wavuvi na masoko. 
Uchumi wa aina hiyo huhamasisha wakulima, wafugaji na wavuvi kuzalisha mazao yenye kuongeza 
kipato zaidi mazao ambayo si ya asilia  na kuwezesha kupunguza idadi ya watu kukimbilia mijini. Hiyo 
itawezesha ukuaji na usawa wa maendeleo ya kiuchumi nchini. Aidha, badala ya kufanya marekebisho 
madogo ya kisera katika kupambana na umaskini vijijini yanahitajika mabadiliko makubwa ya kisera 
ambayo yatahusisha: (i) Kilimo-biashara; (ii) Upanuzi wa shughuli za sekta ya kilimo kwa kuzalisha 
bidhaa mbalimbali; na (iii) Uendelezaji wa miji. Changamoto ya watunga sera nchini ni kuchochea 
nguvu za mabadiliko endelevu katika hayo mambo matatu. 

B. Sekta ya Kilimo

4. Mchango wa sekta ya kilimo katika  Pato la Taifa ambao unajumuisha shughuli za mazao, mifugo, 
misitu na uwindaji, na uvuvi katika miaka ya hivi karibuni ulifikia asilimia 18, 5, 3 na 1.4, mtawalia. 
Tanzania ina jumla ya hekta (ha) milioni 7.1 za ardhi ambazo zinafaa kwa kilimo cha umwagiliaji, kati 
ya hizo hekta milioni 2.3 zina fursa ya kiwango cha juu cha kuendelezwa na hekta milioni 4.8 zina fursa 
ya kiwango cha kati cha kuendelezwa  kwa kutumia mito, maziwa, sehemu oevu na maeneo ya miamba 
ya  maji. Hadi kufikia  mwaka 2015, kati ya hekta milioni 2.3 zenye fursa ya kiwango cha juu ni hekta 
461,326 sawa na asilimia 20 ambazo miundombinu yake ilikuwa imeendelezwa kwa ajili ya kilimo 
cha umwagiliaji (MAFC, 2015). Inakadiriwa kuwa asilimia 55 ya ardhi inaweza kutumika kwa ajili ya 
shughuli za  kilimo, na zaidi ya asilimia 51 kwa ajili ya malisho ya mifugo. Hata hivyo,  ni asilimia 6 
tu ya ardhi ya kilimo imetumika. Tabia ya kulima na kufuga kwa  kuhama hama husababisha uharibifu 
wa mazingira ikiwemo  misitu na ardhi. Tanzania ni moja ya nchi chache za Afrika ambazo bado zina 
rasilimali nyingi ya wanyamapori na maeneo yaliyohifadhiwa ambayo ni takribani asilimia  25 ya eneo 
la ardhi yote.

Kielelezo Na.2. Mchango wa  sekta ya  Kilimo katika Pato la Taifa (%),  kwa bei za mwaka 2001

11 Mapitio ya sera ya chakula na kilimo Tanzania. Ripoti ya MAFAP, 2013, FAO, Rome, Italy
12 Taarifa ya Benki ya Dunia :http://www-wds.worldbank.org/

Kilimo Viwanda Huduma
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Ukuaji wa Sekta ya kilimo kwa kiasi kikubwa unakwamishwa na tija ndogo katika matumizi ya ardhi 
na nguvukazi. Japokuwa hali hiyo husababishwa na mambo mengi, sababu kuu za msingi ni pamoja 
na: (i) Mbinu duni za uzalishaji; (ii) Ukosefu wa masoko, miundombinu duni ya masoko na uongezaji 
mdogo wa thamani katika ngazi ya mkulima; (iii) Miundombinu duni ikiwa ni pamoja na barabara za 
vijijini, mawasiliano na nishati ya umeme ; na (iv) Uhaba wa fedha kwa ajili ya maendeleo ya sekta 
ya  kilimo. Aidha, matumizi ya pembejeo bora kwa ajili ya kuongeza tija ni kidogo ikilinagnishwa na 
nchi nyingine. Kwa mfano, wakulima wa Tanzania hutumia kati ya kilo 8-10 za mbolea kwa hekta, 
ikilinganishwa na wastani wa kilo 16 kwa hekta kwa nchi za Jumuiya ya Nchi Zinazoendelea Kusini 
mwa Afrika (SADC), nchi ya Malawi inatumia wastani wa kilo 27 kwa hekta na nchi ya China kilo 
279 kwa hekta kwa wastani. Pamoja na  kiwango hicho cha chini cha matumizi ya mbolea, pia soko la 
Tanzania limeshindwa kutumia kiasi kilichokuwepo cha mbolea kutoka kwa wafanyabiashara ambapo 
kulikuwa na ziada ya kati ya asilimia 15 na 30 katika misimu ya 2007/2008 na 2009/2010. Mahitaji ya 
mbegu bora kwa mwaka ni takriban tani 120,000 wakati upatikanaji wake ni tani 30,000 tu sawa na 
asilimia 25 ya mahitaji yote. Kati ya tani 30,000 asilimia 75 ni za mahindi. Pamoja na upatikanaji na 
matumizi kidogo ya pembejeo bora, kumekuwa na ongezeko la upatikanaji na matumizi ya pembejeo 
kuanzia mwaka 2007/2008 baada ya Serikali kuanza kutoa ruzuku ya pembejeo kwa mfumo wa Vocha 
(NAIVS). Hii iliimaanisha kuwa mfumo huo umeongeza matumizi ya pembejeo kwa wakulima.

Kielelezo Na.3: Pato la Taifa kwa shughuli za kiuchumi (kwa bei ya sasa—TSh bilioni)13

Kielelezo Na.4:Asilimia ya Pato la Taifa kutokana na shuguli za kiuchumi (katika% ya Pato la 
Taifa—kwa bei ya sasa)

5. Sekta ndogo ya mazao. Taarifa za uzalishaji wa mazao makuu aina zote katika kipindi cha miaka 50 
iliyopita kama zinavyotolewa na Shirika la Chakula Duniani (FAOSTAT) zinaonesha kuwa mabadiliko 
yalianza kutokea mwaka 2000 ambapo: (i) Uzalishaji wa nafaka (mahindi, mchele, mtama na uwele) 
uliongezeka na kuzidi kiasi cha muhogo unaozalishwa kwa mwaka; (ii) Ongezeko kubwa la uzalishaji 
lilitokea hasa katika mahindi, ndizi, sukari na mazao mengine ya mizizi na kiasi kidogo kwa mazao ya 

13 Imenukuliwa kwenye taarifa ta mapato Tanzania bara (mwaka 2007).  Ofisi ya taifa ya takwimu, Wizara ya 
Fedha, Novemba 2014.
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mbegu za mafuta (Kielelezo No.5). Katika kipindi cha miaka 50 iliyopita, tija ya uzalishaji ya mazao 
makuu ya chakula iliongezeka maradufu na kufikia takriban tani 1.5 ya mahindi na tani 2.0 ya mpunga 
kwa hekta. Uzalishaji wa mazao ya jamii ya mikunde na mbegu za mafuta pia uliongezeka, japokuwa 
uliendelea kuwa chini ya wastani wa tani 1.0 kwa hekta kwa msimu kama ilivyooneshwa kwenye 
Kielelezo Na. 6.

 Kielelezo Na.5: Mazao makuu yanayozalishwa Tanzania  (1961–2013, kwa tani)

Kielelezo Na.6: Mabadiliko ya tija ya mazao makuu kwa tija nchini Tanzania (1961–2013, kg/ha)

6. Sekta ndogo ya Mifugo. Sekta hii inajumuisha takriban ng’ombe milioni 21.3, mbuzi milioni 15.2, na 
kondoo milioni 6.4. Mifugo mingine ni pamoja na Nguruwe milioni 1.9, kuku wa kienyeji milioni 35.1 
na kuku wa kisasa milioni 23.  Tanzania ni nchi ya tatu kwa idadi kubwa ya ng’ombe Afrika baada ya 
Ethiopia na Sudan. Takriban asilimia 90 ya idadi ya mifugo ni ya asili ambayo inauwezo mdogo wa 
kuzalisha maziwa na nyama. Sekta ndogo ya Mifugo inakua kwa kiwango cha wastani wa asilimia 4.2 
ikilinganishwa na asilimia 3.6 ya sekta nzima. Idadi ya ng’ombe iliongezeka kwa wastani wa asilimia 
1.4 na ufugaji wa kuku ulifikia kiwango cha ukuaji cha asilimia 9.6 hadi kufikia kuku milioni 58. 

7. Uchakataji wa nyama. Serikali imehamasisha sekta binafsi kuwekeza katika machinjio ya kisasa 
katika mikoa ya Rukwa, Dodoma, Arusha, Morogoro na Pwani. Aidha, serikali imeuza baadhi ya hisa 
zake katika kampuni zinazomilikiwa na Serikali kama vile Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) na 

Uzalishaji wa Mazao mbalimbali kwa TaniUzalishaji wa Mazao mbalimbali kwa Tani

Mahindi
Mhogo

Katani
Kunde

Mchele/Mpunga Mtama/Ulezi Nafaka kiujumla
Mazao ya Mizizi Ndizi
Kakao, Maharage Kahawa

Mazao ya mafuta
Mbegu za Pamba

Mabadiliko ya wastani wa mavuno - Tanzania 1961 - 2013

Miwa Aina nyingine (mahindi)

Aina nyingine (mahindi)

Aina nyingine ya Mchele, mpunga

Aina nyingine ya Mchele, mpunga
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Nazi zenye Maganda
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machinjio ya Dodoma. Japokuwa katika kipindi cha 2001 hadi 2009 idadi ya viwanda vya kusindika 
maziwa imeongezeka kutoka 22 hadi 39, bado kuna fursa kubwa ya kuongeza viwanda vya kusindika 
maziwa hadi kufikia lita bilioni 1.5 kwa mwaka, kwani kwa sasa maziwa yanayosindikwa ni asilimia 
20 tu ya maziwa yanayokusanywa. Hali kadhalika kampuni binafsi zimeanza tena kusindika maziwa 
katika viwanda vilivyopo Musoma, Arusha, Tanga, Dar es Salaam, Morogoro, Iringa, Mbeya na 
Njombe. Kufuatia uboreshaji wa mazingira ya kufanya biashara, idadi ya viwanda vya kusindika ngozi 
imeongezeka kutoka viwanda 3 hadi 6 kati ya mwaka 2001- 2009, vyenye uwezo wa kusindika asilimia 
52 ya ngozi zinazozalishwa sawa na futi za mraba milioni 48.2 zenye thamani ya Shilingi bilioni 12.8 
(mwaka 2009).

  8. Uvuvi. Tanzania ina rasilimali ya uvuvi katika maji chumvi (baharini) na maji baridi (maziwa, mito 
na mabwawa). Maji ya bahari ni eneo la kilomita za mraba 64,0000 na ukanda wa pwani una kilometa 
1,424. Ukanda Maalum wa Kiuchumi (EEZ) unafikia ukubwa wa kilomita za mraba zipatazo 223,000 
hivyo kuipa nchi eneo la ziada la bahari lenye rasilimali za uvuvi. Eneo la uvuvi katika maji baridi ya 
maziwa makuu (Victoria, Tanganyika na Nyasa) una kilomita za mraba 62,000. Aidha, kuna maziwa 
madogo ya asili, maziwa yaliyochimbwa  na binadamu, mifumo ya mito na maeneo mengi oevu ambayo 
yana rasilimali za  samaki. Licha ya uwepo wa fursa hizo kubwa za uvuvi, rasilimali nyingi zikiwemo 
zile za EEZ hazijatumika. Sekta ya uvuvi inaendeshwa zaidi na wavuvi wadogo na wafugaji wa samaki 
ambao kwa kawaida wanatumia teknolojia duni. Hivyo, sekta ndogo ya uvuvi ni eneo ambalo kama 
likitumika vizuri litaweza kuimarisha uchumi kwa kiasi kikubwa.  Ukuaji wa sekta ndogo ya uvuvi 
umekuwa ukibadilika kila mwaka. Kwa mfano mwaka 2014 ukuaji ulikuwa asilimia 2.0 na mwaka 
2013 ulikuwa asilimia 5.5. Kwa muda mrefu  mchango wa sekta ndogo ya uvuvi katika Pato la Taifa 
umekuwa hauongezeki au kuwa na mabadiliko kidogo ya asilimia 0.1. Mwaka 2010 mchango wa 
shughuli za uvuvi ulikuwa asilimia 1.5 kabla ya kupungua hadi asilimia 1.4 mwaka 2011 na 2012; 
mwaka 2013 na 2014 ulipungua zaidi kufikia asilimia 1.3. 

9. Uwekezaji wa Sekta Binafsi katika Usindikaji. Sekta hii ndogo ina uwezo wa kuzalisha ajira, kuongeza 
tija katika uzalishaji, kuhawilisha teknolojia, kuongeza ushindani, kupunguza uingizaji wa bidhaa za 
kilimo, mifugo na uvuvi kutoka nje ya nchi, kuongeza mauzo ya bidhaa za kilimo, mifugo na uvuvi nje 
ya nchi, na kuchangia maendeleo endelevu ya kiuchumi ya Taifa. Ingawa kuna ongezeko la uwekezaji 
wa moja kwa moja kutoka nje ya nchi, uwekezaji katika sekta ya kilimo umebaki kuwa mdogo kwa 
kiasi cha asilimia 2 hadi asilimia 3 ya uwekezaji wote unaotoka nje (Dola milioni 31.4 mwaka 2011).  
Ukuaji wa haraka wa miji na kuongezeka kwa kipato ni sababu za kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa 
zilizosindikwa. Hata hivyo, uendelezaji mdogo wa viwanda vya kusindika bidhaa za kilimo, mifugo na 
uvuvi umeshindwa kutoa mchango wa kutosha kuwezesha kupunguza uingizaji wa bidhaa za kilimo, 
mifugo na uvuvi kutoka nje kwa ajili ya masoko ya chakula mijini. Kushindwa kukidhi mahitaji na 
upatikanaji wa bidhaa za vyakula vilivyo sindikwa ulisababisha kuongezeka mara tatu kwa gharama za 
uagizaji wa chakula kati ya mwaka 2006 na 2013 sawa na Dola za Kimarekani milioni 963.9. Duniani 
kote ukuaji wa uchumi unatokana na maendeleo ya sekta ya kilimo kwa kusindika mazao ya msingi, 
hivyo kusababisha kuongezeka kwa uwekezaji katika sekta za viwanda na huduma. 

C. Mazingira ya Kisera

10. Tanzania  imekuwa na sera za muda mrefu na wa kati hususan katika sekta ya Kilimo. Mifumo ya 
sera ya muda mrefu inatoa kipaumbele kwa sekta ya kilimo na hivyo kuchangia katika maboresho 
ya sera mbalimbali zikiwemo za sekta ndogo. Masuala yanayohusiana na usimamizi wa maliasili  
yanashughulikiwa kama inavyotakiwa ili  kufikia malengo ya muda mrefu ya kijamii  na kiuchumi. 
Sera muhimu ambazo zinashughulikia sekta ya kilimo zinaelezewa kwa muhtasari katika sehemu 
zinazofuata.

11. Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025. Hii ni dira ya muda mrefu iliyowekwa na Serikali 
ya Tanzania ili kuleta maendeleo.  Dira inaelekeza kuwa ifikapo mwaka 2025, Tanzania itakuwa na 
maendeleo makubwa, yanayolenga watu, amani, jamii imara iliyoungana na yenye kiwango bora cha 
maisha na kiwango kikubwa cha maendeleo ya watu“Uchumi uliobadilika kutoka tija ndogo ya uchumi 
wa kilimo kwenda uchumi wa kati, unaoongozwa na mbinu za kisasa za uzalishaji katika shughuli 
za kilimo ambazo zimeunganishwa kwa ufanisi na kuzingatia shughuli za viwanda na huduma katika 



Sekta ya Kilimo kwa Maendeleo ya Viwanda

13

maeneo ya vijijini na mijini. Msingi ulio imara wa uchumi wa uzalishaji, ushindani utawekwa”. Sekta 
ya kilimo inatambulika kuwa eneo muhimu ambapo hatua za kimkakati zitatekelezwa ili kuchangia 
katika kujenga msingi imara na madhubuti wa uchumi kwa ajili ya uzalishaji, ushindani na uchumi 
imara14. 

Kielelezo Na. 7. Mfumo wa Sera kwa ajili ya kuleta mageuzi katika ya Sekta ya Kilimo

• 

• 

•

• 

•

•

Dira
 2025

NDP
2006-
2011

ASDS
2001

ASDP
2006-13

Kilimo
Kwanza

2009

TAFSIP
2011-21

Kuboresha maisha, usalama wa chakula, kuongeza muda wa kuishi; Kujenga nguvu na ushindani  
uchumi kwa kuongeza uzalishaji wa kilimo, kushiriki katika shughuli za biashara katika minyororo ya 
thamani, mapato ya ziada ya kaya na mapato ya mauzo nje

Kilimo (kipaumbele cha msingi 2): Kuzingatia mabadiliko ya kilimo kwa ajili ya kujitocheleza kwa chakula  
na kuuza nje, maendeleo ya umwagiliaji hususan katika maeneo ya kilimo yaliyochaguliwa, na mazao yenye 
thamani ya juu ikiwa ni pamoja na kilimo cha mazao ya bustani, maua, viungo, mizabibu n.k

Kuwa na sekta ya kilimo ifikapo mwaka wa 2025 ambayo ni ya kisasa, kibiashara, yenye tija, kutumia 
maliasili kwa njia endelevu ya jumla na kufanya kazi kama msingi kwa uhusiano wa sekta mbalimbali   

Maazimio ya pamoja kati ya Serikali na sekta binafsi katika kuongeza kasi ya kuboresha kilimo ili kuchochea 
ukuaji wa sekta ya kilimo kutoka asilimia 4 hadi 10 ifikapo mwaka  2025

Mgawanyo wa rasilimali wenye tija ili kufikia ukuaji wa Pato la Taifa la asilimia 6 kwa mwaka, kulingana na 
malengo ya kitaifa ya kupunguza umaskini wa vijijini na kuboresha usalama wa chakula na lishe 

Kuweka mazingira wezeshi kwa kutunga sera, sheria na miongozo mbalimbali na kusimamia utekelezaji. 
Kuzipa madaraka Serikali za Mitaa kupanga mipango yao

12. Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania Awamu ya Kwanza na ya Pili 
Mkakati huu unajulikana kama MKUKUTA I na II ni mojawapo ya mikakati ya Kitaifa inayolenga 
kulifikisha Taifa kwenye Dira ya Maendeleo ya Mwaka 2025 na kufikia Malengo ya Maendeleo ya 
Milenia (MDGs). Vipengele muhimu  katika kuandaa  MKUKUTA I na II vilikuwa ni umiliki wa Kitaifa 
na mashauriano na wadau kwa lengo la kukuza na kuimarisha ushirikiano kati ya sekta na wadau. 
Mkakati unahitaji utafutaji wa rasilimali kwa ajili ya bajeti ya Serikali ili ifungamane na malengo ya 
Kitaifa na kuwa na mahusiano ya moja kwa moja ya kufanya mapitio ya matumizi ya bajeti hiyo. Mfumo 
wa Pamoja wa  ushirikiano wa maendeleo umeandaliwa na washirika wa maendeleo ili kuongeza kasi 
na ufanisi wa  misaada, usawa na ufanisi ili kufikia malengo15 ya MKUKUTA. Maeneo ya kimkakati ya 
MKUKUTA II ni Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato, ukilenga usawa na kuongezeka 
kwa uzalishaji wa ajira, msingi wa maendeleo endelevu, usalama wa chakula na  huduma za kisasa na 
za kuaminika za upatikanaji wa nishati na miundombinu ya kutosha kwa ajili ya shughuli za uzalishaji. 
Sekta ya Kilimo imetambulika kama moja ya maeneo muhimu ya kukuza uchumi na njia ya kufikia 
malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025.

13. Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDS). Mkakati huu umezingatia mabadiliko katika 
mazingira ya kiuchumi na sera yalivyo sasa. ASDS imeweka mwelekeo mpya wa maendeleo ya sekta, 
imejumuisha  malengo ya Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Kilimo Afrika (CAADP)  na imeakisi 
maono na kanuni nyingi zilizotajwa katika Mpango wa  Tanzania wa Uwekezaji katika Kilimo na 
Usalama wa Chakula (TAFSIP). Aidha, inasisitiza haja ya kuendelea kuwa na utekelezaji mpana katika 
sekta wa kupanga, kuratibu na kuunganisha rasilimali (sekta ya umma na sekta binafsi) zinazohitajika 

14 Serikali ya Tanzania. 1999a. Dira ya Taifa 2025. Dar es Salaam.

15 Serikali ya Tanzania. 2010b. Mkakati wa Taifa wa Kukuza na Kupunguza umaskini II (NSGRP II) Dar es Salaam, 
Wizara ya Fedha na Uchumi
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ili kuharakisha utekelezaji wa mipango iliyopo na kuingiza mipango mipya inayohusu vipaumbele 
vya maendeleo ya kitaifa, kikanda na kisekta. Kwa kiasi kikubwa na kwa kuendana na TAFSIP, ASDS 
inafafanua mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa sekta na kutambua maeneo ya kimkakati ya uwekezaji 
wa sekta ya umma na sekta binafsi ili kufikia malengo na matokeo yanayotarajiwa. ASDS pia inaelezea 
kwa kina sera, mikakati na maeneo ya kipaumbele kuimarishwa katika kufikia maendeleo ya kilimo 
na vijijini, na kuchangia malengo ya Dira ya Taifa 2025, pamoja na ukuaji wa uchumi na malengo ya 
kupunguza umaskini katika mikakati ya MKUKUTA. Vipengele muhimu vilivyotambuliwa na ASDS 
ni pamoja na: (i) umuhumu wa sayansi na teknolojia (utafiti, ugani, matumizi ya mbolea kwa wakulima 
wadogo); (ii) vipaumbele vingine kama vile umwagiliaji, fedha, uendeshaji wa kibiashara, uendelezaji 
wa kilimo na upatikanaji wa masoko; na pia (iii) kuunganisha mipango mingine ya kisekta kama vile 
Mpango wa  Kukuza Kilimo Ukanda Juu Kusini mwa Tanzania (SAGCOT).

14. Kilimo Kwanza (KK). Mdororo wa kiuchumi wa dunia na kupanda kwa bei za vyakula katika mwaka 
2008/2009  uliamsha  upya  ari ya viongozi  katika sekta ya kilimo chini za Umoja wa Afrika na 
jumuiya ya kimataifa.  Serikali imefanikisha mipango ya kushirikisha sekta binafsi na kuimarisha 
kilimo katika shughuli zote za sekta, kusisitiza umuhimu wa Kilimo Kwanza, ambayo ina maana 
ya (kilimo kipewe kipaumbele). Kimataifa, nchi imepokea msaada wa kundi la G8 ili kuhamasisha 
mitaji na tekinolojia kutoka sekta binafsi za nje kwa ajili ya kuinua sekta ya kilimo. Mipango mingi 
iliandaliwa ili kuongeza upatikanaji wa teknolojia (kama vile, mbegu bora na mbolea), kuendeleza 
masoko na kuongeza mauzo nje ya nchi. Serikali, washirika wa maendeleo na sekta binafsi walikubali 
kufuata mfumo wa kongani ili kuongeza rasilimali watu na fedha ili kufikia malengo na kupata matokeo 
katika muda mfupi iwezekanavyo. SAGCOT ni miongoni mwa mipango ya kwanza chini ya mfumo 
huu ambapo ushirikiano kati ya Serikali, wakulima wadogo na wakulima wakubwa wa kibiashara/
wasindikaji unasisitizwa. Maendeleo haya yameongeza msaada wa ziada kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ili iratibiwe kupitia mfumo wa ASDP.

15. Mpango wa Tanzania wa Uwekezaji katika Kilimo na Usalama wa Chakula  (TAFSIP). TAFSIP 
ni matokeo ya maridhiano ya nchi za Afika katika kuendeleza kilimo kupitia  CAADP16 ili kuchangia 
katika kufikia malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025. Ni mpango wa miaka 10 wa 
maendeleo ya kilimo ambao umebainisha maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji katika sekta ya umma na 
binafsi katika kuendeleza sekta ya kilimo, maendeleo vijijini, usalama wa chakula na lishe. Ni mfumo 
unaoweka vipaumbele, mipango, uratibu, uwajibikaji, na uwekezaji ambao utaongoza mwelekeo wa 
maendeleo ya sekta ya kilimo nchini katika miaka kumi ijayo. Ili kufikia malengo ya CAADP, mpango 
wa uwekezaji una maeneo makuu saba  ambayo  kila moja lina lengo lake la kimkakati na programu 
za uwekezaji mkubwa. Maeneno hayo ni (i) Kuendeleza Kilimo cha umwagiliaji, Usimamizi endelevu 
wa matumizi ya Maji na Ardhi; (ii) Tija ya kilimo na maendeleo ya kibiashara vijijini; (iii) Kuimarisha  
Miundombinu ya vijijini, Upatikanaji wa masoko na biashara; (iv) Kuendeleza sekta binafsi; (v) 
Usalama wa chakula na lishe; (vi) Usimamizi wa Majanga, Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi na 
mbinu za Kuyapunguza na (vii) Kuboresha Sera na Uimarishaji wa Taasisi.

16. Malengo ya CAADP ni pamoja na (i) kufikia wastani wa ukuaji wa sekta wa asilimia 6 kwa mwaka na 
Serikali kutenga asilimia 10 ya bajeti kwa ajili ya maendeleo ya Sekta ya kilimo (ii) kuwepo na Usalama 
wa chakula na lishe (iii) kuendeleza na kuimarisha masoko kikanda na kimaeneo (iv)  kuwaunganisha 
wakulima, wafugaji na wavuvi katika mfumo wa masoko (v) kufikia mgawanyo sawa na wenye tija wa 
rasilimali. Malengo hayo, yamepewa msukumo zaidi katika Tamko la Malabo (2014) ambalo linazitaka 
nchi za Afrika: (i) kutenga angalau asilimia 10 ya bajeti ya Serikali kwa ajili ya kilimo na kuhakikisha 
ufanisi wake katika matumizi; (ii) kufanya mageuzi katika kilimo na kuhakikisha ukuaji jumuishi kwa 
kuongeza maradufu tija ya uzalishaji katika kilimo, kuimarisha minyororo ya thamani katika bidhaa 
za kilimo na kuongeza ufanyaji wa biashara na huduma mara tatu zaidi miongoni mwa nchi za Afrika; 
na (iii) kuimarisha na kujenga uwezo kwa ajili ya kuleta mageuzi kupitia mipango, sera na taasisi, 
uongozi, uratibu, ushirikiano, taarifa na takwimu. Nchi za Afrika kupitia CAADP, zimekubaliana kwa 
kauli moja kutoa msaada wa kiufundi na kifedha kwa ajili ya mageuzi ya sekta ya kilimo na kuendeleza 
sekta binafsi ya kilimo, pamoja na kushughulikia masuala ya biashara. CAADP inatilia mkazo katika: 

16 Mpango wa ushirikiano wa Maendeleo wa Umoja wa Afrika (NEPAD), Azimio la Mkutano wa Wakuu wa 
Afrikala Maputo, Mozambique mwaka 2003.
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(i) kubadilisha mitazamo na fikra ili kuendeleza kilimo cha kibiashara; (ii) kuhamasisha uandaaji wa 
sera ambazo zinasisitizia uongezaji wa tija katika kilimo; (iii) kupanua wigo wa masoko katika ngazi ya 
Kitaifa, Kikanda na Kimataifa; na (iv) kuhamasisha na kuwezesha uwekezaji binafsi ili kusaidia kukuza 
sekta ya kilimo. Tofauti na Azimio la Maputo, Azimio la Malabo limeweka viashiria vya matokeo 
ya utekelezaji yatakayofikiwa ili kuwa na ukuaji wa pamoja na uendelevu, kuweka tena ahadi mpya 
zinazohusu upangaji wa mipango na uwajibikaji ambayo itafanyiwa mapitio mara mbili kwa mwaka 
yanayohusisha  ufuatiliaji na utoaji wa  taarifa ya maendeleo ya utekelezaji.

II. PROGRAMU, MIRADI NA MATUMIZI 

A. Programu ya Kuendeleza  Sekta ya Kilimo Awamu ya Kwanza (ASDP 1)

17. Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Kwanza (ASDP I) ni mojawapo ya njia 
muhimu ambayo serikali imetumia katika kufikia malengo ya Dira ya maendeleo ya Taifa ya mwaka 
2025 na kutekeleza Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDS). Programu ilikuwa na malengo 
yafuatayo: (i)  kuwezesha wakulima kupata na kutumia utaalamu wa kilimo, teknolojia, mfumo wa 
masoko na miundombinu ambayo yatachangia katika kuongezeka kwa tija, faida na mapato yatokanayo 
na kilimo; na (ii) kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi kwa kuboresha mazingira ya sera. Malengo 
haya yatafikiwa kwa:  (i) kuboresha uwezo wa wakulima, ikiwa ni pamoja na makundi yasiyo na 
uhakika wa chakula na yenye mahitaji maalumu, kwa kuainisha mahitaji ya huduma za kilimo na 
kujenga ushirikiano na watoa huduma; (ii) kuboresha na kuimarisha uwezo wa sekta ya umma na 
binafsi wa kutoa huduma za kilimo ili kukidhi matakwa na kutoa ushauri sahihi, huduma na teknolojia; 
(iii) kuongeza ubora na kiwango cha uwekezaji wa umma katika miundombinu kwa kupanga mipango 
kiuweledi na kufanya tathmini ya kutosha; na (iv) kuimarisha taasisi za masoko, pamoja na sera na 
mifumo ya udhibiti na uwezo wa uratibu katika ngazi ya Taifa. Matokeo haya yatapatikana kwa kupitia 
ngazi za Serikali za Mitaa na Taifa, kama inavyoelezwa katika aya zinazofuata.

18. ASDP I ilizinduliwa mwaka 2006 ili kuwezesha uwekezaji mpana katika sekta na kuchangia malengo 
ya kupunguza umasikini vijijini kutoka asilimia 27 hadi asilimia 14  ifikapo mwaka 2010, na kuongeza 
ukuaji wa kilimo hadi asilimia 10 kwa mwaka ifikapo mwaka 2010. ASDP ilitekelezwa katika ngazi 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa ambapo kiasi cha asilimia 75 ya fedha za maendeleo za Mfuko wa 
Pamoja zilipangwa kusaidia utekelezaji wa shughuli katika mamlaka hizo kupitia utaratibu wa kutoa 
ruzuku kulingana na utendaji. Fedha kupitia Mfuko wa Pamoja zilionesha ufanisi katika matumizi 
ya misaada ya kifedha ikilinganishwa na fedha kupitia kwenye miradi ya moja kwa moja. ASDP pia 
ililenga katika kutoa huduma kwa upana zaidi na kuboresha mazingira ya udhibiti na usimamizi imara 
wa rasilimali kwa walengwa. ASDP iliandaliwa na kutekelezwa kwa miaka 15 ambapo awamu ya 
kwanza ya miaka 7 ilitekelezwa mwaka 2006/2007 hadi 2012/2013.

19. Licha ya kuwepo kwa ucheleweshaji wa kuchangia fedha kupitia Mfuko wa Pamoja mwanzoni mwa 
Programu, utekelezaji wa ASDP uliendelea kuimarika na kufanikiwa kuanzisha dhana ya uwekezaji 
mpana wa kisekta katika kilimo. Dhana ya utekelezaji wa ASDP kwa sasa inaeleweka kutoka ngazi 
ya Taifa hadi kijiji. ASDP 1 imewezesha kuundwa kwa mfumo wa uendeshaji ambao umehuisha na 
kuimarisha uandaaji wa mipango, usimamizi wa fedha, mifumo ya ufuatiliaji na utoaji taarifa, ambayo 
yote imeonesha kuwa bora. imewezesha kujenga uwezo wa rasilimali watu na vifaa, hasa katika ngazi  
za Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGA); uwezo ambao utasaidia utekelezaji wa shughuli za ASDP II, 
na kuweka mazingira ambayo mipango mipya itaweza kutumia na kuchangia kufikia malengo ya sekta.

20. ASDP-1 pia ilikabiliwa na changamoto katika utekelezaji. Kwa upande wa bajeti, kulikuwa na mtawanyo 
wa rasilimali fedha kutekeleza miradi midogo midogo ambayo ilikuwa ni vigumu kutathmini mafanikio 
yake na kuandaa taarifa za utekelezaji. Aidha, kulikuwa na changamoto zinazohusiana na  uwezo mdogo 
wa kiufundi hasa kwenye Halmashauri katika kupanga, kuweka vipaumbele na kutekeleza. Kuwepo 
kwa bakaa ya fedha mwaka hadi mwaka (mfano asilimia 30 zilizotolewa kwa ajili ya umwagiliaji) 
imethibitisha kuwa uwezo wa kupanga, kusimamia na kupata matokeo ulikuwa ni changamoto. 
Makubaliano ya Washirika wa Maendeleo kama ilivyotarajiwa wakati wa kuanza utekelezaji wa ASDP 
yalififia na kusababisha kuanzishwa kwa miradi ambayo fedha zake hazikuwekwa kwenye Mfuko wa 
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Pamoja. Kwa kuzingatia Azimio la Paris na Ajenda ya Accra kuhusu makubaliano ya kutoa misaada 
ya maendeleo kwa ufanisi, sekta ya kilimo ilikabiliwa na changamoto ya kukosekana kwa usimamizi 
imara. Changamoto nyingine ni pamoja na ushiriki mdogo wa sekta binafsi katika shughuli za Programu, 
usaidizi mdogo kwa vikundi vya wakulima hususan katika masoko na usindikaji, miradi ya umwagiliaji 
isiyokamilika na hivyo kupunguza manufaa endelevu yaliyokusudiwa.

21. Mradi wa Uwekezaji wa Sekta ya Kilimo katika Wilaya-DASIP.  Ulitekelezwa kuanzia mwaka 
2006 hadi 2013 sambamba na  ASDP-1 katika wilaya 28 za mikoa ya Kagera, Kigoma, Mwanza, 
Mara na Shinyanga kwa gharama ya Dola za Marekani milioni 83 ambazo ni mkopo kutoka Benki ya 
Maendeleo ya Afrika na ulipangwa kunufaisha watu 570,000. Mradi ulilenga kuongeza tija na mapato 
ya kaya za vijijini kwa: (i) kuwajengea uwezo wakulima; (ii) kupanga mipango ya jamii ya uwekezaji 
katika sekta ya kilimo, hasa miundombinu na (ii) huduma za kifedha vijijini na masoko.

B. Miradi mbalimbali katika Sekta ya Kilimo

22. Mbali na ASDP-1, miradi mikubwa iliyoendelea katika sekta ya kilimo, ni pamoja na: AFSP (Mradi 
wa Kuongeza Usalama wa Chakula) wenye thamani ya Dola za Marekani milioni 245, uliotekelezwa 
mwaka 2009-2013 na Serikali ya Tanzania na Benki ya Dunia. Lengo lilikuwa ni kuchangia uzalishaji 
na tija kwa mazao ya  chakula katika maeneo yaliyolengwa kwa kuboresha upatikanaji wa pembejeo 
muhimu za kilimo cha mahindi na mpunga (idadi ya wanufaika ni kaya milioni 1.75). Mradi wa AFSP 
ulikuwa na sehemu kuu tatu: (i) Kuboresha upatikanaji wa mbegu bora na mbolea za mahindi na 
mpunga, kwa kuimarisha Mfumo wa Taifa wa Vocha za Pembejeo za Kilimo (NAIVS); (ii) Kuimarisha 
mifumo ya usambazaji wa pembejeo za kilimo, kwa kuimarisha mitandao ya mawakala wa pembejeo na 
mfumo wa mbegu wa kitaifa; na (iii) Usimamizi wa mradi na ufuatiliaji natathmini. Aidha, AFSP ilitoa 
fedha kugharamia: (i) ASDP-1 (Dola za Marekani milioni 30), zilizolenga uhamasishaji wa uzalishaji 
katika kilimo endelevu, ikiwa ni pamoja na miradi ya umwagiliaji na usimamizi wa rasilimali maji, 
usimamizi jumuishi wa rutuba ya udongo kwa kuimarisha utafiti na uwezo wa ushauri wa usimamizi 
wa virutubisho vya udongo na kilimo hifadhi; na (ii) Kwa Awamu ya Pili ya  Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii Tanzania (AF-TASAF-2, Dola za Marekani milioni 30), ili kuimarisha usalama wa chakula 
vijijini kwa watu wasio na uhakika wa chakula na watu wenye mahitaji maalum.

23. MIVARF: Programu ya Kuendeleza  Miundombinu ya Masoko, Uongezaji wa Thamani na Huduma 
za Kifedha Vijijini unaogharamiwa kwa pamoja na  Mfuko wa Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo 
(IFAD) na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) kwa jumla ya Dola za Marekani milioni 170 Chini 
ya uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu  Progamu inatekelezwa katika mikoa 26 ya Tanzania (21 Bara 
na 5 Zanzibar) katika jumla ya wilaya 141. Programu hiyo inatarajiwa kunufaisha moja kwa moja 
karibu kaya 500,000 za vijijini. Lengo la MIVARF ni kuimarisha kipato na usalama wa chakula kwa 
walengwa kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma za kifedha na masoko. Programu inalenga katika 
kuimarisha miundombinu na mifumo ya masoko, na sekta ya fedha vijijini. Kipekee programu inalenga: 
(i) kuongeza upatikanaji wa huduma za kifedha na teknolojia vijijini kwa ajili ya kuimarisha uzalishaji, 
huduma na rasilimali; na (ii) kuongeza upatikanaji endelevu wa masoko ya pembejeo na mazao pamoja 
na fursa za biashara vijijini.

24. MUVI: Programu ya Kusaidia Biashara Ndogo na za Kati Vijijini ilitekelezwa kwa Jumla ya Dola za 
Kimarekani milioni 25, unatekelezwa kupitia Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji ili kusaidia 
kuongeza fursa za ajira katika mikoa 6 ya Iringa, Manyara, Mwanza, Pwani, Ruvuma na Tanga. 
Programu hiyo inasaidia wajasiriamali vijijini kupata ujuzi, maarifa na upatikanaji wa masoko ili 
kuongeza uzalishaji, faida na mapato yatokanayo na shughuli zisizokuwa za kilimo. Programu hiyo ina 
malengo matatu:  (i) kuboresha uelewa wa wajasiriamali vijijini kuhusu fursa za masoko na namna fursa 
hizo zinavyoweza kutumika katika kuendeleza na kutekeleza mkakati wa mawasiliano na mafunzo ya 
ujasiriamali kuboresha biashara zao; (ii) kuboresha uratibu na ushirikiano wa minyororo ya thamani, 
kwa kuundwa na kuimarisha uhusiano wa minyororo ya thamani iliyochaguliwa; na (iii) kuimarisha 
taasisi za sekta za umma na binafsi kutoa msaada wenye ufanisi na tija kwa wajasiriamali walioko 
vijijini.
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25. SAGCOT: (Huu ni Mpango maalum wa Kukuza Kilimo Ukanda wa Kusini mwa Tanzania): Lengo la 
mpango huu ni kupanua uwekezaji wa kilimo cha kibiashara utakaoleta ukuaji wa kipato kwa wakulima 
wadogo na kuzalisha ajira katika minyororo ya thamani katika Ukanda wa Kusini mwa Tanzania. 
Jukumu lake ni kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi na ushirikiano kwa kuchochea kiasi kikubwa 
cha uwekezaji wa sekta binafsi inayowajibika, inayolenga kukuza kilimo kwa kasi na kwa uendelevu, 
ili kuwa na manufaa makubwa katika usalama wa chakula, kupunguza umaskini na kupunguza athari 
za mabadiliko ya tabianchi. SAGCOT inahamasisha ‘kongani’ ya kilimo chenye faida na huduma 
za biashara ambazo zinawanufaisha wakulima wadogo na jamii kwa ujumla. SAGCOT inalenga 
katika uongezaji wa thamani, kuendeleza miundombinu, kuongeza tija na uzalishaji katika kilimo na 
mashirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi kulingana na mikakati na vipaumbele vya ASDS na 
KK.17

26. Azma ya Matokeo makubwa sasa (Big Results Now) Kutokana na kasi ndogo ya utekelezaji wa Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2025 Serikali ilianzisha azimio hili linalojulikana kama “Matokeo Makubwa 
Sasa”. Mpango huu ulianza kwa kushirikisha sekta sita, ambazo ni Kilimo, Elimu, Ukusanyaji mapato, 
Nishati, Usafirishaji na Maji.  Timu ya Watalaam ambayo ilikuwa katika maabara iliandaa mipango18 
ya utekelezaji ya vipaumbele kwa miaka miwili ijayo.  Lengo la BRN katika Kilimo ni kushughulikia 
vikwazo na changamoto ili kuongeza kasi ya kukua kwa pato la Taifa litokanalo na kilimo, kuboresha 
mapato ya wakulima wadogo na kuhakikisha usalama wa chakula ifikapo mwaka 2015. Lengo lingetimia 
kwa kutumia mfumo wa kuunganisha wakulima wadogo kupitia mazao ya nafaka na mazao yenye 
uwezo mkubwa wa kuchangia katika kupunguza uagizaji wa chakula kutoka nje, kuongeza kipato cha 
wakulima na usalama wa chakula. Maeneo makuu matatu ya  kipaumbele ni:  (i) kujenga mfumo wa 
wakulima wadogo kuuza mahindi kwa pamoja kupitia maghala 275 katika wilaya 8; (ii) kukarabati na 
kuendesha skimu 78 za umwagiliaji mpunga kitaalamu na kibiashara katika wilaya 10; (iii) kuanzisha 
mashamba makubwa 25 ya kilimo cha kibiashara cha miwa na mpunga katika eneo la SAGCOT. Lengo 
katika mipango hiyo mitatu ilikua ni  kuwa na ongezeko la sukari19 tani 150,000, mchele tani 290,000 na 
mahindi tani 100,000 ifikapo juni 2016. BRN imetoa msukumo mpya na utashi wa kisiasa, uongozi na 
uratibu baina ya wizara mbalimbali, Ugharamiaji wa shughuli zilizopendekezwa na jinsi ya utekelezaji, 
uliratibiwa na Ofisi ya Rais chini ya kitengo maalum cha Presidential Delivery Bureau (PDB) na Idara 
ya Kilimo (Agricultural Delivery Division -ADD)

27. Ili kuhakikisha ushiriki wa sekta binafsi katika sekta ya kilimo kupitia BRN unaimarika, Serikali ilianza 
kuweka mazingira mazuri ya kufanya biashara na uwekezaji. Miongoni mwa maeneo yaliyoshughulikiwa 
ni mazingira ya uwekezaji hasa kwa makampuni ndogo na za kati ambazo ni muhimu kuweza kufikia 
malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025. Pia mwanzoni mwaka 2014 ilifanyika Maabara 
ya Mazingira ya Biashara iliyohusisha, maeneo sita  (6) muhimu ambayo ni: (i) upatikanaji wa ardhi 
na uhakika wa umiliki; (ii)  usimamizi wa mikataba, sheria na kanuni; (iii) kupambana na rushwa; (iv) 
sheria za kazi na ujuzi; (v) kuoanisha kanuni na taasisi; na (vi) kodi, wingi wa tozo, ada na ushuru.

28. EAAPP. (Mpango wa Tija ya Kilimo Afrika Mashariki) : Mpango ulilenga kusaidia vituo vya umahiri 
vya kikanda (RCoE) kuchangia kwenye kuongeza tija na ukuaji katika kilimo kwa kuimarisha na 
kukuza ushirikiano wa kikanda katika kuendeleza teknolojia, mafunzo na kusambaza programu nne 
za mazao ya kipaumbele (ngano-Ethiopia; mpunga-Tanzania; muhogo-Uganda; na maziwa-Kenya). 
EAAPP imedhamiria kuongeza utaalamu wa kikanda katika utafiti wa kilimo kwa ajili ya maendeleo 
(AR4D) na kuwezesha kuhawilisha teknolojia za kilimo, habari na ujuzi ndani na katika mipaka ya 
kitaifa. Sehemu kuu za programu ni: (i) kuimarisha uwezo wa taasisi za RCoE; (ii) kuzalisha teknolojia 
na kuzisambaza kwa wingi, kutoa mafunzo, kulenga vipaumbele vya kikanda na kutumia mikakati 
shirikishi; (iii) kuboresha upatikanaji wa mbegu bora ikiwa ni pamoja na kuimarisha mazingira mazuri 
ya kubadilishana mbegu na biashara kikanda; na (iv) uratibu wa mpango na usimamizi katika viwango 

17 ASDP na SAGCOT ziko nyanda za juu kusini na kongani na zinalenga wakulima wadogo, kuendeleza kilimo cha 
biashara kwa kuunganisha wakulima na wajasiriamali ili kuimarisha ushindani wa soko la ndani na kimataifa. 
ASDP II itajenga uwezo wa wakulima wadogo ili waendelee kuongeza faida kutokana na msaada toka SAGCOT, 
kama vile kilimo cha mkataba na kuendeleza wakulima nje ya skimu na huduma ya mfuko wa ruzuku ya 
kuchochea uwekezaji wa SAGCOT

18 Hii na zaidi ya mpango halisi kama ilivyoelezwa na Ofisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya kilimo.
19 Kwa mkopo wa IFAD (Dola milioni 40) pamoja na AfDB (Dola milioni 30)
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vya kitaifa na kikanda. Kwa shughuli za uratibu za kikanda, kila nchi inayohusika inachangia asilimia 
2.7 ya gharama za mpango kwa ASARECA20, kwa ajili ya uratibu wa shughuli za kikanda.

29. FTF (Feed the Future): Serikali ya Marekani kupitia shirika la Maendeleo ya Kimataifa (USAID) 
imetoa Dola milioni 70 kwa ajili ya kugharamia mpango wa FTF Tanzania. Asilimia 80 ya fedha hizo 
zimewekezwa kwenye eneo la SAGCOT na zilizobaki zinalenga mikoa ya Manyara na Dodoma na 
Zanzibar. Mkakati wa FTF unaendana na TAFSIP, na ni sehemu ya mpango mkakati wa USAID katika 
kufikia ukuaji wa uchumi endelevu kupitia kilimo na kuboresha hali ya lishe kwa Watanzania wote. 
Uwekezaji unadhamiria kuboresha fursa za kiuchumi na mapato kupitia uwekezaji unaongozwa na sekta 
binafsi kwa ubia pamoja na wanawake na vijana. Matokeo tarajiwa ni kuongeza tija katika uzalishaji 
(mahindi na mpunga), kupata masoko kwa wazalishaji wa mboga na matunda na kuongezeka kwa idadi 
ya watoto wanaopata chakula chenye lishe bora. Mpango unalenga kufikia wakulima wadogo 100,000 
(ambao ni karibu asilimia 2 ya wakulima wote wadogo). Aidha, FTF inasaidia serikali ya Tanzania: (i) 
Kufanya maamuzi ya sera kutokana na utafiti na takwimu, ikiwa ni pamoja na kuthibitisha matokeo 
ya kufuta marufuku ya kuuza mahindi nje, kuchunguza fidia ya ardhi na mipango ya kukodisha na 
kutekeleza mfumo wa usajili wa dhamana; na (ii) Kujenga uwezo wa rasilimali watu na kuimarisha 
uwezo wa utafiti shirikishi katika vyuo vikuu na taasisi za kitaifa. FTF pia inahamasisha na kuimarisha 
uvumbuzi wa ndani, ikiwa ni pamoja na kuongeza virutubisho muhimu vya chakula, kuboresha 
upatikanaji wa vyakula vya lishe na kuongeza wigo wa virutubisho vya aina mbalimbali kwenye 
mnyororo wa thamani.

30 Ugharamiaji wa ASDP-1: Katika miaka 10 iliyopita, ASDS imetekelezwa kupita ASDP kwa ufadhili 
wa serikali (kuu na serikali za mitaa), Benki ya Dunia, AfDB, IFAD, Serikali ya Japan na Ireland, na 
Umoja wa Ulaya. ASDS na ASDP imesisitiza njia ya sekta nzima na mfuko wa pamoja kama aina 
iliyopendekezwa ya mchango kutoka kwa washirika wa maendeleo ili kukuza usawa wa hatua za sekta, 
kinyume na kuenea kwa miradi ya jadi. Kiujumla, inaonekana kuwa katika kipindi cha utekelezaji 
wa ASDP-1, mchango wa washirika wa maendeleo kwenye sekta ya kilimo taratibu uliongezeka 
kuelekea ugharamiaji unaolenga kurejea miradi ya “asili” kwa miradi/programu zilizotekelezwa kwa 
bajeti mbalmbali za sekta lakini pia kuongezeka kwa misaada iliyo nje ya bajeti. Ingawa si mara zote 
kutambuliwa, miradi kadhaa iliyosimama peke yake ilijengwa juu ya mifumo iliyoendelezwa na 
kuimarishwa na ASDP-1, hasa ngazi ya Mamlaka za Halmashauri (LGA) kuhamasishwa kwa pande 
zote kunapendekezwa lakini  kutopatiwa fedha za kutosha za uwezo  wa msingi (Huduma za Ugani na 
Ruzuku ya Kujenga Uwezo) imeshusha kiwango ambacho kingefikiwa. Washirika wa Maendeleo pia 
walitoa ahadi za kusadia uwekezaji katika mpango wa BRN au mipango maalumu, yenye kuelekeza 
uwekezaji katika eneo la SAGCOT. ASDP II ipo wazi kufadhiliwa kupitia mifumo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na Mfuko wa Pamoja.

C. Mapitio Katika Sekta ya Kilimo na Matumizi ya  fedha za Umma (ASR-PER)

31. Kuna tofauti kati ya vyanzo vya taarifa zinazohusiana na uwekezaji wa sekta ya umma katika kilimo. 
Kwa mfano, Sekretariati ya ASDP hutumia bajeti na matumizi yaliyofanywa na wizara za sekta 
(ASLMs). Mfumo huu unaacha uwekezaji uliyofanywa na idara na taasisi zinazojishughulisha kilimo 
hivyo kuwa na taarifa zinazoonesha kiwango kidogo cha uwekezaji wa umma. Kwa upande mwingine 
Wizara ya Fedha ina tafsiri pana ya sekta ya kilimo kuliko inayotolewa katika ASDP. Chanzo cha 
uhakika kuhusu matumizi ya umma katika kilimo ni mfululizo wa taarifa za mapitio za kila mwaka za 
matumizi ya fedha za umma ya kilimo tangu mwaka 2006, ikiwa ni pamoja na taarifa ya mapitio ya hivi 
karibuni ya Matumizi ya Sekta ya Kilimo (ASR-PER) mwaka 2014 iliyotoka Machi 201521. Malengo 
makuu ya ASR-PER ni: (i) Kutoa uchambuzi wa kina kuhusu masuala ya sera zinazohusu sekta, na (ii) 
kuweka takwimu muhimu na viashiria vya maendeleo ya sekta, mipango ya Serikali na matumizi ya 
fedha za umma. 

20 ASARECA ni taasisi inayolenga kuimarisha mpango wa pamoja wa kuendeleza utafiti, ugani, mafunzo na elimu 
ili kuleta ukuaji wa kiuchumi, kukabiliana na umaskini, kutokomeza njaa na kuimarisha matumizi endelevu 
ya rasilimali kwa nchi 11 zinazoshiriki. ASARECA inalenga kuendeleza maarifa ya kisayansi, sera na teknolojia 
kama chombo cha kutimiza malengo ya NEPAD, CAADP na MDGs.

21 Mapitio ya sekta na matumizi ya fedha za umma 2014, MAFC, Machi 2015.
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32. ASR-PER inakusanya takwimu za matumizi ya umma kwa kutumia uainishaji wa kawaida wa Serikali 
ambao unajumuisha mazao, mifugo, uvuvi na uzalishaji wa misitu. Takwimu zinajumuisha fedha kutoka 
vyanzo vya bajeti za ndani pamoja na michango ya wafadhili (misaada kwa serikali) na mikopo rasmi. 
Matumizi kwenye miradi ya umwagiliaji pia yanajumuishwa, japokuwa misaada kwa ajili ya usindikaji 
na masoko ya bidhaa za kilimo haikujumuishwa. Takwimu zinazokusanywa katika mapitio ya mwaka 
ya ASR-PER zinatumika kufuatilia matumizi halisi ikilinganishwa na kiwango  kilichopangwa katika 
Azimio la Maputo la 2003 na kusisitizwa katika Azimio la Malabo la 2014 ambapo Wakuu wa Nchi za 
Jumuiya ya Afrika waliahidi kutenga asilimia 10 ya matumizi yote ya umma kwa ajili ya kuendeleza 
sekta ya kilimo. Dhamira hii kimsingi inalenga kuongeza kasi ya ukuaji wa sekta ya kilimo kufikia 
lengo la asilimia 6 kwa mwaka ili kupunguza umaskini na kuongeza usalama wa chakula.

33. Matumizi ya umma katika kilimo yanaonekana katika bajeti kuu ya Serikali hasa kama matumizi ya 
kawaida na maendeleo ya Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika (MAFC) na Wizara ya Mifugo na 
Maendeleo ya Uvuvi (MLFD). Vilevile, huduma kwa wakulima zinatolewa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na zinafadhiliwa kwa njia ya ruzuku kutoka bajeti kuu. Sekta ya kilimo pia inapata msaada 
wa maendeleo, Hata hivyo ni sehemu tu ya bajeti inaonekana katika makadirio ya bajeti na taarifa za 
kifedha.

34. Matumizi ya kawaida kupitia Wizara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Mipango ya 
maendeleo ya kilimo katika wilaya yameongezeka katika miaka ya hivi karibuni. Hata hivyo, kwa 
kiasi kikubwa inatokana na kuongezeka kwa ruzuku ya pembejeo (2009–2012) na ruzuku inayopatiwa 
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA). Matumizi ya NFRA, ruzuku ya pembejeo na fedha 
zinazopelekwa kwenye taasisi za serikali katika sekta ya Kilimo zinazojisimamia zenyewe ni kama 
inavyonekana katika Kielelezo Na.8.

35. Katika mwaka 2013/14, jumla ya matumizi ya kawaida kupitia Wizara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi yalikadiriwa kuwa Shilingi bilioni 306.6 pamoja na matumizi maalum (ambayo ni ruzuku 
kwa NFRA, ruzuku ya pembejeo na fedha zilizopelekwa kwenye taasisi nyingine za wizara) hivyo 
kuchukua shilingi bilioni 238.1 sawa na asilimia 78 ya bajeti yote ya Wizara ya Kilimo. Kwa upande 
mwingine, matumizi ya kawaida (gharama za watumishi na uendeshaji) zilifikia Shilingi bilioni 68.5 
billioni (asilimia 22 ya bajeti yote ya Wizara ya Kilimo). Pamoja na kwamba ruzuku ya NFRA na 
ruzuku ya pembejeo imeongezeka kuanzia mwaka 2011/12, matumizi ya watumishi na gharama za 
uendeshaji kwa ujumla wake hazijabadilika. Kiuhalisia, matumizi ya kawaida katika ngazi ya wizara 
yamepungua (Jedwali Na.1).

Kielelezo Na. 8. Matumizi ya kwaida kwa Wizara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo na uvuvi-ngazi ya 
Taifa

Chanzo: ASR-PER, Machi 2015 (kwa kuzingatia makadirio ya bajeti ya miaka mbalimbali).
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Jedwali Na. 1:Matumizi ya Kawaida katika Wizara za Kilimo na Mifugo/Uvuvi (TSh.milioni)26
2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15

Halisi Halisi Halisi Halisi Kadirio Kadirio

Matumizi ya Kawaida

Gharama za Watumishi

Wizara ya Kilimo 16,953 18,490 21,659 25,167 26,328 27,169

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 11,467 15,669 17,238 16,721 18,429 18,429

Malipo ya Uendeshaji

Wizara ya Kilimo 11,673 9,781 7,174 16,368 14,516 14,916

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 15,373 12,501 10,371 8,836 9,207 7,533

Jumla ya matumizi ya kawaida 55,465 56,441 56,442 67,091 68,479 68,047

Matumizi maalum22

Ruzuku za pembejeo-Kilimo 54,963 56,902 39,893 47,858 97,014 96,900

Ruzuku za pembejeo-Mifugo 332 149 26 127 106 37

Matumizi-NFRA 54,657 74,383 28,134 42,423 110,400 111,254

Mengineyo 50,761 22,436 24,269 32,432 30,596 35,401

Jumla ya Matumizi maalum 160,714 153,870 92,323 122,839 238,115 243,592
Jumla ya matumizi ya Wizara za 
Kilimo na Mifugo/Uvuvi 216,179 210,311 148,765 189,930 306,594 311,639

Chanzo: ASR-PER, Machi 2015 (kwa kuzingatia makadirio ya bajeti ya miaka mbalimbali).

36. Kwa upande wa matumizi ya Serikali za Mitaa, Jedwali Na. 2 linaonesha kiasi cha matumizi ya wilaya 
ni zaidi ya asilimia 60 ya matumizi yote. Hata hivyo, ikilinganishwa na pato litokanalo na sekta ya 
kilimo, matumizi ya kila siku matumizi ya kawaida katika ngazi ya Taifa pamoja na ngazi ya wilaya na 
matumizi ya maendeleo ni sawa na asilimia 1.2 hadi 1.7 ya pato la kilimo. Zaidi ya hayo, mchango wa 
kilimo kwenye pato la Taifa umeendelea kupungua wakati matumizi yanaongezeka. Aidha, Huduma za 
kitaalamu na ugani zinachangia kwa  sehemu kubwa kwenye matumizi ya wilaya.

Jedwali Na. 2: Matumizi ya Kawaida kwenye kilimo na uwiano wa mchango wa Kilimo kwenye 
Pato la Taifa

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15

Halisi Halisi Halisi Halisi Kadirio Kadirio

Matumizi ya Kawaida-Wizarani 55,465 56,441 56,442 67,091 68,479 68,047

Matumizi ya kawaida-Wilayani 37,098 48,365 58,652

Maendeleo ya wilaya 69,631 56,227 34,909

Jumla  (TSh milioni) 163,170 161,034 160,652

Pato la Taifa la kilimo (TSh bilioni) 9,429 11,675 13,780

Matumizi ya kawaida ya mara kwa 
mara kama asilimia ya Pato la Taifa 
la kilimo 1.7% 1.4% 1.2%

Chanzo: ASR-PER, 2015 (Makadirio ya bajeti kwa serikali kuu na TAMISEMI-Matumizi ya wilaya).

37. Kuongezeka kwa bajeti kwa ajili ya shughuli za kiteknolojia ni muhimu sana na ni muhimu ikazingatiwa 

22 ‘Matumizi maalumu’ ni pamoja na ununuzi katika  hifadhi ya Taifa ya chakula ( NFRA), Ruzuku ya pembejeo na 
ruzuku kwa taasisi zingine za Serikali  za ndani na kimataifa
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na  Wizara zote ikiwa ni pamoja na Wizara ya Kilimo. Pia ni muhimu kuzingatia bajeti na matumizi 
ya shughuli za utafiti, uzalishaji mimea, zana za kilimo na huduma za  umwagiliaji ambapo kwa sasa 
ni  kati ya asilimia 40 na 50 ukiondoa ruzuku inayokwenda Hifadhi ya Taifa ya Chakula na ruzuku za 
pembejeo. Hata hivyo, matumizi ya kuongezeka kwa teknolojia kwenye kilimo yanakadiriwa kuwa 
asilimia 0.3 tu ya matumizi yote, kiwango ambacho ni cha chini sana.

Jedwali Na. 3: Matumizi kwa ajili ya Teknolojia katika Wizara ya Kilimo (TSh milioni )
2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15

halisi halisi halisi Halisi Iliyokubaliwa iliyokubaliwa

Wafanyakazi-Kilimo 16,953 18,490 21,659 25,167 26,328 27,169

Malipo ya uendeshaji bila ruzuku za 
pembejeo-Kilimo 11,673 9,781 7,174 16,368 14,516 14,916

Wizara ya Kilimo-Uhamisho bila NFRA 45,606 19,033 19,454 17,388 19,988 28,332

Jumla ya fedha bila yaruzuku za kilimo 
na  NFRA-Kilimo 74,231 47,303 48,288 58,922 60,831 70,417

Matumizi kwenye teknolojia za kilimo 17,076 18,263 22,400 28,641 29,073 27,953

Asilimia kwenye Teknolojia bila ruzuku 
za kilimo na  NFRA 23.0% 38.6% 46.4% 48.6% 47.8% 39.7%

Chanzo: ASR-PER, March 2015 (kwa msingi wa makadirio ya bajeti kwa miaka mingi).

38. Hakuna tathmini ya kutosha ya makadirio ya matumizi ya shughuli za kilimo, mifugo na uvuvi 
yakilinganishwa na uwiano wa jumla wa matumizi yote ya Serikali isipokuwa takwimu kuhusiana na 
matumizi ya kawaida iliyofanywa na ASR-PER. Pia, kutokana na ukosefu wa takwimu za kutosha za 
matumizi ya shughuli za kilimo zinazofanywa na washirika wa maendeleo, haikuwa rahisi kufanya  
makisio ya  uwiano na kutoa takwimu halisi. Hata hivyo, matokeo ya uchambuzi yaliyofanywa na ASR-
PER yanaonesha kwamba matumizi ya kawaida ya shughuli za kilimo ni takribani asilimia 2 ya bajeti 
ya Serikali. Kama matumizi ya Wakala wa Hifadhi ya Taifa ya Chakula (NFRA) na ruzuku ya pembejeo 
yatajumuishwa, matumizi ya kawaida ya shughuli za kilimo yanakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 
3 hadi 3.7 (bila ya madeni) kati ya mwaka 2010/2011 na 2013/2014 (Kielelezo Na 9). Kuongezeka kwa 
bajeti ya Wizara ya Kilimo ya mwaka 2013/2014 ilitokana na kuongezeka kwa matumizi ya Wakala wa 
Hifadhi ya Taifa ya Chakula (NFRA) na ruzuku ya pembejeo.

 
Kielelezo Na. 9. Matumizi ya kawaida kwenye Sekta ya kilimo kwa kuwianisha na jumla ya 
matumizi yote ya bajeti ya kawaida

Chanzo: ASR-PER, March 2015

39. Kwa ujumla bajeti ya Serikali kwa ajili ya shughuli za sekta ya kilimo bado ni ndogo (chini ya kiwango 
cha asilimia 10 zilizotajwa kwenye Azimio la Maputo la mwaka 2003) hata kama itajumuishwa na 
fedha zinazohudumia Hifadhi ya Taifa ya Chakula na ruzuku ya pembejeo.Tanzania ni moja ya nchi 
ambazo zimetia saini makubaliano ya CAADP, hivyo inao wajibu wa kuongeza uwekezaji kwenye sekta 
ya kilimo ili kufikia lengo la ukuaji wa sekta hiyo wa asilimia 6 kwa mwaka. Kufuatia makubaliano 

Matumizi ya kawaida kwenye sekta ya kilimo 
kama asilimia ya bajeti ya jumla

Ruzuku za pembejeo
NFRA

Matumizi ya kawaida ya kilimo
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hayo, nchi ina wajibu wa kutenga angalau asilimia 10 ya bajeti yote ya Serikali kwa mwaka kwa ajili 
ya maendeleo ya shughuli za kilimo, mifugo na uvuvi. Ili kufikia malengo hayo ya ongezeko kubwa 
la uwekezaji katika maendeleo endelevu ya sekta ya kilimo, ASDP II inatarajiwa kutoa mwongozo wa 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo ya sekta ya kilimo.

40. Ukusanyaji wa mapato na utekelezaji wa bajeti. Katika mwaka 2012/2013, mapato halisi yaliyokusanywa 
yalifikia asilimia 92 ya makadirio, wakati matumizi ya kawaida yalifikia asilimia 95 ya makadirio. 
Katika mwaka 2013/2014, kiwango cha ukusanyaji wa mapato na matumizi kilikua chini ya utekelezaji 
wa bajeti kwa kiwango cha asilimia 88 na asilimia 87 kwa mfuatano huo isipokuwa kwa Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi kwa mwaka 2013/2014. Kwa ujumla, kiwango kidogo cha utekelezaji wa bajeti 
katika Wizara ya Kilimo kilitokana na matumizi ya kawaida ya Hifadhi ya Taifa ya Chakula na ruzuku 
ya pembejeo.

Jedwali Na.  4: Viwango vya ukusanyaji wa mapato na utekelezaji wa bajeti

 Jumla Wizara ya Kilimo Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi

2012/13

 Mapato 92%

 Matumizi 95%

Wizara ya Kilimo
Matumizi ya kawaida 84% 80%

Matumizi ya Maendeleo: Ndani 41% 48%

Nje 97% 80%

2013/14    

Mapato ya ndani 88%

Matumizi ya kawaida 87%

Wizara ya Kilimo na Mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi:

Matumizi ya kawaida 71% 90%

 Maendeleo  82% 40%
Chanzo: ASR-PER, March 2015 (ripoti ya robo ya nne kwa bajeti ya  2013 na 2014).

41. Fedha za Maendeleo. Kwa upande wa fedha za maendeleo, taarifa ya ASR-PER ya Machi 2015 
ilibainisha kutokamilika kwa taarifa zinazohusiana na matumizi ya fedha za maendeleo katika sekta ya 
kilimo. Kuna vyanzo vikuu viwili ambavyo takwimu hizi zinaweza kupatikana: (i) Nyaraka za bajeti 
ya Serikali (ii)  jukwaa la usimamizi wa misaada (aid management platform) ambalo washirika wa 
maendeleo hutoa taarifa husika.

42. Kwa ujumla, kiasi cha misaada ya kimaendeleo katika bajeti ya Serikali bado ni kidogo, na wadau wa 
maendeleo huchangia zaidi kwa njia ya miradi ya maendeleo. Hata hivyo, hakuna takwimu zinazoonesha 
matumizi ya fedha za misaada nje ya bajeti (off-budget), na pia, takwimu za matumizi ya mashirika 
yasiyo ya kiserikali (NGO) hazipo. Pamoja na kwamba orodha ya miradi ya kilimo na wafadhili wake 
imeelezwa katika kitabu cha bajeti, orodha hiyo haina takwimu za kutosha na haijaonyesha matumizi 
ya kila mwaka. Kulingana na takwimu zilizopo, matumizi ya bajeti ya maendeleo kutoka kwa wafadhili 
au washirika wa maendeleo ni kiasi cha shilingi bilioni 183 (Kielelezo Na. 10). Fedha hizo zilitumika 
kwenye ASDP I na pia AFSP. Katika miaka miwili ya 2013/2014 na 2014/2015, matumizi ya bajeti 
kwa wafadhili katika sekta ya kilimo yalipungua hasa baada ya AFSP kufikia mwisho wa muda wake 
mwaka 2013/2014. Kwa mfano mwaka 2014/2015 kiasi cha makadirio ya matumizi ya fedha za 
maendeleo kwa ajili ya sekta ya kilimo ilikuwa ni shilingi za Kitanzania bilioni 97 kwa ajili ya shughuli 
za maendeleo za sekta ya kilimo. Kwa upande wa matumizi ya fedha za ndani za maendeleo (local 
development fund) za maendeleo katika sekta ya kilimo, Kielelezo Na. 10 kinaonesha kuwa ni shilingi 
bilioni 16 tu zilitumika katika mwaka 2011/2012, Matumizi hayo yaliongezeka kwa kiasi kikubwa 
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mwaka 2013/2014 na kufikia shilingi bilioni 72 mwaka 2014/2015. Kiasi kidogo cha matumizi ya fedha 
za maendeleo za ndani kinatoa picha halisi ya hali ya fedha katika kuhudumia sekta ya kilimo katika 
ngazi ya Taifa au wizara na pia Serikali za Mitaa.

 
Kielelezo Na 10. Matumizi ya bajeti kwenye maendeleo ya miradi ya kilimo Fedha za Ndani na Nje

         Chanzo:ASR-PER, Machi 2015 (Makadirio ya bajeti, 2013/2014 na 2014/2015)

III.  UANDAAJI WA PROGRAMU YA ASDP II NA MISINGI YAKE

A. Tulichojifunza kutokana na utekelezaji wa ASDP-1 

43. Tofauti na sekta nyingine, matokeo ya uwekezaji unaofanywa na serikali katika sekta ya kilimo 
yanaweza yasionekane moja kwa moja kama ilivyotarajiwa isipokuwa kwa kushirikisha na kuwezesha 
baadhi ya sekta kama vile sekta binafsi (wakulima na wadau wengine). Uzoefu uliopatikana wakati wa 
utekelezaji wa ASDP-1 (programu na miradi mingine inayohusiana), uzoefu huo utatumika na kusaidia 
utekelezaji wa ASDP II23; masuala hayo ni: (i) Umuhimu wa ushirikishaji wa wadau mbalimbali katika 
kupanga, kutekeleza, na kukusanya rasilimali kwa pamoja kwa ajili ya utekelezaji wa ASDP II kwa 
kutumia mfumo wa SWAp24. (ii) Kuwepo na kuimarishwa kwa mipango yenye matokeo kuanzia ngazi 
ya chini hadi ya kitaifa ikiwa ni pamoja na kupanga, kutekeleza, tathmini na ufuatiliaji ili kufikia kukua 
kwa uzalishaji endelevu, kupitia matumizi ya teknolojia katika mnyororo wa thamani ambao unaleta 
ushindani na upatikanaji wa masoko; (iii) Kupanga na kutenga fedha za kutekeleza vipaumbele vyenye 
kuleta mabadiliko chanya  kwenye maeneo  yenye matokeo makubwa, pia kuimarisha hatua lengwa 

23 Imenukuliwa toka taarifa ya tathmini ya ASDP-1 (Juni 2012) na tathmini nyingine zilizofanyika za miradi ndani 
na nje ya bajeti. .

24 Tathmini ya IFAD kwa Tanzania ( Dec 2014 Unedited Final Version, p. 71). 

 T
sh

 B
ili

on
i

 T
sh

 B
ili

on
i

Fedha za Nje

Fedha za Ndani

Miradi mingine ya Kilimo

Miradi mingine ya Kilimo

Tija ya Kilimo

Tija ya Kilimo

Kasi ya Usalama wa chakula
SAGCOT

SAGCOT

DASIP

DASIP

ASDP

ASDP

Kasi ya Usalama wa chakula

Msaada kwa maendeleo ya Kilimo
kwenye wilaya

Msaada kwa maendeleo ya Kilimo
kwenye wilaya



Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili

24

za mnyororo wa thamani, kama vile masoko na kusaidia upatikanaji wa miundombinu ya kuongeza 
thamani. (iv) Kuwezesha vyama vya wakulima, Wavuvi na Wafugaji kushiriki kwenye masoko na 
kuongeza thamani; (v) Kuendeleza kilimo cha umwagiliaji endelevu na kuimarisha mfumo wa usimamizi 
na mipango imara utakaosaidia maendeleo ya miundombinu imara na usimamizi wa rasilimali maji, 
usimamizi wa kitaalamu na taasisi ,upatikanaji wa huduma na pembejeo; (vi) Kuratibu na kusimamia 
mipango na fedha na kushirikiana na sekta binafsi, (vii) Mpango wa tathmini na ufuatiliaji unapaswa 
kuwa na takwimu zilizofanyiwa  utafiti kitaifa na mfumo wa takwimu za kilimo yaani ARDS. Mfumo 
huo unapaswa kuwezeshwa ili kutoa taarifa sahihi kwa muda sahihi kwa ajili ya kupima mafanikio ya 
ASDP II (viii) Kuboresha upatikanaji wa mbegu bora na mbolea  kwa wakati ili kuongeza kiwango cha 
uzalishaji  na kuimarisha uzalishaji endelevu.

44. Vipengele muhimu vya kuzingatia vilivyotokana na uzoefu wa utekelezaji wa ASDP-1 ni kama 
ifuatavyo:25

a) Mfumo wa utekelezaji wa pamoja : Mfumo huu   ni muhimu kuendelezwa kwa sababu ya uwepo wa 
uwajibikaji wa kutosha kwa wadau ikiwemo  Serikali, wafadhili na sekta binafsi katika ngazi zote. 
Mfumo huo pia umeonesha  kwamba mafanikio ya utekelezaji wa Programu yanahitaji uongozi 
bora  katika  ngazi zote zinazosimamia sekta ya kilimo.

b)	 Ugumu	wa	kupima	matokeo	kutokana	na	mgawanyo	finyu	wa	rasilimali	katika	kila	eneo	la	mradi. 

 Wakati ASDP I inazinduliwa, utekelezaji wake ulijumuisha wilaya zote za Tanzania Bara. Hata 
hivyo, kulitokea changamoto ya upimaji matokeo kutokana na mgawanyo finyu wa rasilimali fedha 
katika kila eneo la utekelezaji wa mradi bila kuwepo kwa vipaumbele mahsusi. Utekelezaji wa 
ASDP II unahusisha na kusisitiza vipaumbele.

c) Mafanikio  ya  ugatuzi  wa  madaraka katika sekta ya kilimo. Kujumuishwa kwa misaada ya 
fedha katika Mipango shirikishi ya Maendeleo ya Kilimo katika ngazi ya wilaya na maamuzi ya 
utekelezaji wa pamoja  umeleta mafanikio katika sekta ya kilimo na nyingine.  Aidha, ushirikiano 
kati ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Wizara za kisekta (ASLMs) umesaidia kurahisisha uratibu na 
usimamizi wa sekta ya kilimo.

d) Kuongezeka mahitaji ya uzalishaji  sambamba  na kuongeza thamani, masoko na kuongeza kipato 
cha mkulima; ASDP-1 iliweka mkazo zaidi katika teknolojia ya uzalishaji, usambazaji na usindikaji.  
Aidha, taarifa inaonesha kuwa wakulima wengi wana ujuzi kuhusu  mbinu bora za uzalishaji, 
isipokuwa kwa mazao mapya na mbinu mpya ambazo zinaibuka mara kwa mara. Changamoto 
iliyopo ni jinsi wakulima watakavyoongeza kipato chao,  kuongeza thamani na kuzalisha kwa  tija  
kwa kufuata mahitaji ya soko. Uzalishaji na  usambazaji wa teknolojia  lazima uzingatie  mahitaji 
ya wakulima na kutatua matatizo yanayowagusa ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa masoko.

e) Maendeleo	hafifu	na	uimarishaji	wa	Vyama	vya	Msingi	na	Ushirika:  Kujenga na kuimarisha vyama 
vya ushirika, au kuwawezesha wakulima ni jambo linatotakiwa kufanyika katika miradi na mipango 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na ASDP II. Hata hivyo, kuna ukuaji mdogo katika eneo hilo, hivyo 
kuleta changamoto katika maendeleo ya ushirika huduma za  ugani, uzalishaji mdogo  wenye tija 
na upatikanaji wa masoko.

f) Ukosefu wa uwazi kuhusu jinsi sekta ya umma inavyoweza kushirikiana na sekta binafsi katika 
kuendeleza sekta ya kilimo; maendeleo ya mnyororo wa thamani  yanahitaji ushirikiano baina 
ya sekta binafsi na washirika wa maendeleo kuanzia hatua ya kupanga mipango. Ushirikiano na 
uratibu madhubuti kati ya sekta ya umma na sekta binafsi ni muhimu katika utekelezaji wa miradi 
na programu mbalimbali ikiwa ni pamoja na ASDP II.  Kwa sasa, kuna ushiriki mdogo wa sekta 
binafsi katika kufanya biashara za kilimo na watoa huduma binafsi. Hali hii ni lazima irekebishwe 
wakati wa utekelezaji wa ASDP II kwa kushirikisha kikamilifu sekta binafsi na taarifa nyingine 
kama vile SAGCOT au vyama na taasisi zisizo za kiserikali n.k.26

25 Imetoholewa kutoka kwenye taarifa ya tathmini ya ASDP Juni 2011 na  Taarifa ya Kukamilika kwa Utekelezaji wa 
ASDPI  Jan 2014.

26 Imetoholewa kutoka kwenye taarifa ya tathmini na uchambuzi ya  IFAD-COSOP (Dec 2014).
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g) Kutokamilika kwa miradi ya umwagiliaji na matengenezo duni kunazuia mapato endelevu kwa 
wakulima; miradi mingi ya umwagiliaji haikukamilika kutokana na mipango na usimamizi hafifu 
wa maendeleo ya kilimo cha umwagiliaji, uhaba wa rasilimali na upatikanaji mdogo wa huduma za 
kitaalamu na teknolojia za uzalishaji. Umwagiliaji ilikuwa ni sehemu muhimu katika uwekezaji wa 
ASDP-1 ambapo hekta 112,500 ziliboreshwa na kuendelezwa kutoka  mwaka 2006-2012 (wastani 
wa hekta 18,920 kwa mwaka). Hata hivyo, miradi ya umwagiliaji ilikumbana na matatizo kabla, 
wakati na baada ya ujenzi na uendeshaji. Ili kuondoa matatizo yaliyojitokeza  ikiwemo  usimamizi, 
upatikanaji wa maji na ukarabati wa miundombinu, ni muhimu  utekelezaji wa ASDP II ukazingatia 
uchambuzi yakinifu,  ili kubaini miundombinu ya umwagiliaji yenye gharama nafuu, eneo la 
kuendelezwa kwa kilimo cha umwagiliaji na taasisi za kusimamia umwagiliaji. Miradi mingi ya 
umwagiliaji  iliboreshwa lakini haikuendelea kukarabatiwa, pamoja na usimamizi hafifu hivyo 
kusababisha kuchakaa mapema. 

h) Tathmini na ufuatiliaji jumuishi na changamoto za utekelezaji. Mfumo wa Tathmimi na Ufuatiliaji 
wa ASDP I ulitegemea takwimu zilizotokana na tafiti za Taifa ambazo hazikutoa taarifa muhimu za 
mafanikio ya programu kwa wakati. Pia ukusanyaji wa takwimu kwa mwaka haukuweza kufanyika 
kama ilivyokuwa imepangwa hadi mwaka 2008/2009. Kutokana na hali hiyo, taarifa za tathmini 
zilitegemea taarifa kutoka Halmashauri ambazo hazikukamilika na zenye makosa.  Kutokana na 
changamoto hizo orodha ya viashiria vya kupima programu na uboreshaji wake vilikuwa vikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara ili kuonesha matokeo ya malengo ya programu.  Mambo muhimu 
ya kujifunza kutokana na uzoefu huo wa ufuatiliaji na tathmini  wa ASDP I ambayo yatasaidia 
utekelezaji wa ASDP II ni: (i) Kuhakikisha kwamba  ukusanyaji wa takwimu katika sekta ya kilimo 
kitaifa na ARDS una  rasilimali za kutosha na kwamba takwimu ni lazima zifanyiwe uchambuzi 
wa kina na matokeo yake yatolewe mapema na kwa wakati; (ii) Ni muhimu kuwezesha kifedha 
ukusanyaji wa takwimu kila mwaka ili kutoa tathmini ya utekelezaji  wa kila mwaka; na (iii) Ni 
muhimu kutumia taarifa ya ufuatiliaji na tathmini kama chombo cha kufuatilia  utekelezaji wa 
programu ili kupima faida kama vile uzalishaji na matumizi ya  teknolojia.

45. Kwa ujumla, utekelezaji wa ASDP-1 kwa kutumia utaratibu wa SWAp umeonekana kuleta ufanisi na 
matokeo endelevu. ASDP-1 iliweka mfumo imara kwa kujenga miundombinu na huduma za ugani kwa 
wakulima wadogo kupitia Mamlaka ya Serikali za Mitaa ikihusisha miradi mingine iliyotekelezwa. 
Kutokuwepo kwa mikakati imara iliyolenga masoko ya kilimo na maendeleo ya mazao kwa kufuata 
mnyororo wa thamani kulikwamisha ufanisi wa programu. Katika miaka ya hivi karibuni, wabia wa 
maendeleo  na mashirika yasiyo ya kiserikali yameunga mkono mikakati mingi ya maendeleo ya kilimo 
ikiwa ni pamoja na mnyororo wa thamani japo kumekuwepo na kukosekana kwa uratibu thabiti. ASDP 
I ilikuwa na msisitizo finyu wa kutafuta na kuendeleza masoko ya kilimo na mnyororo wa thamani 
kutokana na kutokuwepo kwa mipango sahihi. Ufanisi wa ASDP II utahusisha matokeo shirikishi ya 
mpango  na muunganiko wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ikiwa ni pamoja na mfumo wa takwimu 
za sekta ya kilimo. Uwekezaji zaidi unahitajika kwenye sekta ya kilimo ili kukuza uwezo wa kitaasisi,  
mbinu za kuwafikia wakulima na wadau  wengine katika  mnyororo wa thamani pamoja na kuwekeza 
katika sera nzuri ili kuleta matokeo endelevu katika Sekta ya Kilimo.

B. Changamoto kwenye Mifumo ya Kilimo na Vichocheo vya Utatuzi

46. Muhtasari wa changamoto tarajiwa na vikwazo katika utekelezaji wa ASDP II ni kama ifuatavyo:
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Jedwali Na. 5: Vikwazo vikuu na vichochezi vya mada
Eneo Vikwazo vikuu Vichocheo 

Wawezeshaji • Utekelezaji hafifu wa sera zilizopo
• Uratibu usiokidhi kupitia taasisi na mahusiano dhaifu katika      

Mikoa na ngazi ya Halmashauri.
• Upungufu wa takwimu na mifumo ya takwimu kwa ajili ya kutoa 

maamuzi na kubadilishana taarifa
• Miundombinu duni ya uzalishaji wa mimea na mifugo, nishati, 

maji, upatikanaji wa soko)
• Upungufu wa  mifumo ya umilikishaji  ardhi, mipango na 

utekelezaji
• Uhusiano dhaifu kati ya sekta ya umma na sekta binafsi

• Serikali kumiliki,   
kuboresha, kutekeleza 
kwa ufanisi,kufuatilia na 
kutathmini sera zinazofaa

Tija • Mifumo hafifu ya utafiti katika sekta ya kilimo na uwezeshaji   
kifedha  mdogo (upungufu wa wataalamu, kuchelewa  kujibu 
mahitaji ya wakulima)

• Udhaifu wa kubadilisha ubunifu wa bidhaa  ambazo hutumiwa na 
wakulima (mbayo ni mifumo ya kawaida zaidi na si ya kilimo na 
tovuti maalum);

• Muunganiko, mbinu  na uunganishaji dhaifu wa ubunifu kati ya 
utafiti na  ugani na wadau / watendaji

• Upungufu wa genetiki bora (mifugo na uvuvi)
• Kutokuwepo kwa jitihada za kutosha za utafiti wa mazao, mifugo 

na uvuvi
• Kukosekana kwa udhibiti wa kutosha wa magonjwa na wadudu
• Upungufu wa vifaa vya huduma za ugani (usafiri, vifaa na huduma 

za mifugo, vifaa vya ugani)
• Upungufu   wa uwezo wa uchunguzi (vifaa na wataalamu)
• Kiwango cha juu cha vifo vya ndama 
     kutokana na magonjwa ya kupe na jamii ya kupe

• Kuimarisha mifumo ya kilimo:
• Utafiti na ugani, na 

viunganisho vyao;
• Mbegu, mbolea, vizazi vya 

wanyama na vifaranga vya 
samaki

• Mifumo mingine ya pembejeo 
ikiwa ni pamoja na utumiaji 
wa mashine

• Huduma za afya ya wanyama 
na mimea

• Maabara za uchunguzi 
(mifugo, nk)

Upatikanaji wa 
Tija 

• Upungufu wa  mbegu na mifumo bora kwa ajili ya mifugo, mazao 
na uvuvi

• Upungufu wa wagani na mifumo ya uwezeshaji ugani
• Matumizi madogo ya pembejeo (mbolea, mbegu, mitambo, lishe 

ya chakula, chanjo, vifaranga samaki) nk.
• Uchache wa majukwaa na mijadala vijijini (ya vyama vya 

wakulima, biashara ndogo na za kati) kuruhusu wakulima 
kushirikiana na serikali na sekta binafsi

• Upungufu wa mashine za kutosha kwa ajili ya uzalishaji wa 
chanjo ya mifugo

• Upungufu wa maendeleo ya matumizi na ufuatiliaji wa chanjo
• Ukosefu wa upimaji na ufuatiliaji ubora wa dawa za kudhibiti kupe 

na dawa nyingine za wadudu kwa ajili ya kudhibiti magonjwa na 
wadudu.

• Kuimarisha uzalishaji wa 
chanjo ya mifugo kitaifa

• Kuimarisha uwezo katika 
upimaji na ufuatiliaji wa dawa 
za kudhibiti kupe na dawa 
nyingine

Uongezaji 
Thamani 

• Upotevu mkubwa wa mazao baada ya mavuno (kati ya asilimia 25 
hadi 35) unaochangiwa na  upungufu wa wataalamu wa kilimo, 
vifaa, hifadhi na upatikanaji wa masoko

• Upungufu wa taarifa za masoko na utafiti
• Uzalishaji mdogo  wa maziwa, nyama na mayai
• Ubora mdogo wa wanyama  na  bidhaa za wanyama   ambao 

hauwezi kushindana au kupata masoko mazuri
• Utekelezaji duni na udhaifu wa viwango vya ubora na usalama 

wa chakula.
• Kukosekana kwa miundo bora ya vyama vya ushirika vya wakulima 

ili kuhakikisha bei ya ushindani na mahitaji ya kuaminika
• Uduni wa sekta binafsi, mfumo mgumu wa kanuni na uwepo wa 

soko dhaifu
• Upatikanaji mdogo wa mikopo na bima

• Kukuza utumiaji wa pembejeo 
kwa ajili matokeo na masoko 
ya mikopo

• Kukuza utendaji mzuri wa 
vyama vya wakulima na 
vyama vya ushirika

• Kuimarisha mazingira mazuri 
ya ushiriki wa sekta binafsi 
ikiwa ni pamoja na kukuza 
ushirikiano wa serikali na 
sekta binafsi (PPP)

Masuala mtambuka: Jinsia, uimarishaji wa utawala bora, uwezo wa taasisi katika ngazi mbalimbali (BMGF 2014).
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47 Muhtasari wa vikwazo vikuu vya kisekta27

i. Mazingira duni ya sera na kutofautiana kwa utekelezaji wa sera kufikia malengo endelevu  ya 
ukuaji wa kilimo;

ii. Ukuaji mdogo na kiwango kidogo cha tija , ikiwa ni pamoja na upatikanaji mdogo na endelevu 
wa pembejeo ( mbolea na mbegu, kuboresha aina za mifugo (uhimilishaji), vifaranga vya samaki, 
chanjo na dawa za mifugo); 

iii. Uwezo duni wa uzalishaji wa mifugo ya asili na usambazaji mdogo wa mifugo bora,
iv. Uwezo duni wa kutoa huduma bora za kilimo na kisheria kwa  mazao, mifugo na uvuvi.
v. Kutokuwepo kwa vipaumbele kwa ajili ya uwekezaji wa umma na sekta binafsi katika miundombinu 

(kwa mfano, umwagiliaji, barabara za vijijini, miundombinu ya kuhifadhi, nishati vijijini, 
miundombinu ya soko);

vi. Vizuizi katika  ufanisi na ushindani wa masoko na usindikaji wa bidhaa za kilimo pamoja na 
maendeleo madogo ya mnyororo wa  thamani;

vii. Upatikanaji mdogo wa mikopo kutoka taasisi za fedha;
viii. Uwezo mdogo wa matumizi bora ya ardhi na umiliki halali kwa ajili ya watumiaji wa ardhi;
ix. Uwezo dhaifu wa kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa;
x. Uwezo dhaifu wa taasisi na rasilimali watu pamoja na uratibu mdogo miongoni mwa wadau katika 

ngazi ya taifa na Halmashauri,  pamoja na mfumo dhaifu wa takwimu za kilimo.

48 Mfumo Mkakati na Vichocheo vya Kukuza Kilimo Jumuishi na Kupunguza Umaskini: Ili kufikia lengo 
la ASDS, ASDP-2 itatekelezwa kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kupitia utekelezaji wa ASDP-1.
Vifuatavyo ni vichocheo vya kutekeleza mpango mkakati wa kukuza kilimo na kupunguza umaskini 
vijijini28. 

 ■ Sera na Sheria. Kukuza ufanisi kwa kuboresha sera za kilimo ili kuleta mageuzi yatakayowezesha tija na 
kuchochea shughuli mbalimbali kwenye mnyororo wa thamani. Utaratibu huu utahakikisha upatikanaji 
na matumizi ya mbegu bora, mbolea, viuatilifu, na dawa ya mifugo, chanjo, uhimilishaji, vifaranga vya 
samaki kuzingatia viwango vya usafi kwa lengo la kuhakikisha ushindani wa masoko ya nje, sera na 
kanuni za masoko, kuimarisha  maendeleo ya mnyororo wa thamani, motisha endelevu  kwa watendaji 
mbalimbali, sambamba na faida ya ulinganishi ya soko la Tanzania. Katika mfumo wa udhibiti (sheria, 
mifumo ya taasisi na rasilimali watu), serikali pia inafanya  kazi za: (i) Kuendeleza mazingira mazuri ya 
kisheria kwa kuimarisha vyama vya ushirika vya wakulima na  jamii; (ii) Matumizi bora ya ardhi kwa 
kilimo, (iii) Kukuza matumizi ya zana za kilimo, (iv) Uwezeshaji wa  mikataba  ya kilimo kwa ajili ya 
masoko; (v) Mfuko wa udhibiti bei; na (vi) Mageuzi ya  Sheria za mazao.

 ■ Uzalishaji/tija na Biashara. Kuongeza uzalishaji endelevu wa mazao, mifugo / samaki na kuuza  bidhaa 
nje kutaboresha lishe na usalama wa chakula katika kaya, pamoja na kuuza ziada. Kuongeza ushindani 
na faida kwa wakulima kutawezeshwa na: (i) Teknolojia endelevu za  uzalishaji (ikiwemo hali ya hewa 
nzuri), zitakazowezeshwa kwa njia ya uhusiano wa utafiti na ugani, (ii) Ufanisi wa mifumo ya  ugani  
kwa kutumia TEHAMA; (iii) Ukuaji na  ujumuishaji wa majukumu ya sekta binafsi; (iv) Upatikanaji 
endelevu wa mikopo vijijini na (v) Vyama bora vya ushirika vya wakulima vyenye nguvu ambavyo pia 
vitasaidia upanuzi wa masoko na maendeleo  ya mnyororo wa thamani.

 ■ Ujumuishaji wa Sekta Binafsi. Kuchochea maendeleo ya upanuzi na ujumuishaji wa sekta binafsi 
utakaowezeshwa na: (i) Ufanisi wa ushirikiano wa sekta ya umma na sekta binafsi  na (ii) kuongeza 
miundombinu ya vijijini (hasa umwagiliaji mdogo, vifaa vinavyotumika  baada ya mavuno, miundombinu 
ya  mifugo, maghala na barabara za vijijini). Hii itachangia pia kuongeza  fursa mbalimbali za ajira 
katika kilimo.

27 Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili unajumuisha, utangulizi na muhtasari kwa ajili ya 
sekta ya kilimo  ambayo inaeleza kwa muhtsari hali halisi  ya  sekta ya kilimo. Uchambuzi unaonesha taswira 
inayofanana kisekta. Mfumo uliosasashwa wa kaya utakuwa muhimu katika kuendeleza mikakati na uchukuaji 
wa hatua mbalimbali 

                 Ili kufikia ukuaji jumuishi wa Kilimo na kupunguza umaskini vijijini, uchambuzi mahsusi unatakiwa ufanyike 
ili kuweka malengo yanayotekelezeka katka kaya, ikolojia za Kilimo kwa kuzingatia mnyororo wa thamani . 
Uchambuzi unatoa taswira ya sekta inayofanana, : 

28 Ili kufikia ukuaji wa kilimo ma kupungua kwa umaskini, vijijini, uchambuzi wa kina unahitajika ili kuboresha 
kaya za kilimo na maeneo yaliyotambuliwa kwenye mnyororo wa thamani wa bidhaa. 
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 ■ Uwezo wa taasisi na Uratibu. Kuimarisha maendeleo ya kitaasisi na ufanisi, ni pamoja na: (i) Maendeleo 
ya uwezo wa wahusika wakuu kwenye kuzingatia matokeo katika ngazi ya kitaifa na Halmashauri; (ii) 
Ufanisi, uwazi na uwajibikaji wa ugatuzi wa huduma muhimu za kilimo na utekelezaji;(iii) Ufanisi  
na uwepo wa matokeo halisi katika mpango, bajeti na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini katika ngazi 
mbalimbali kwa kushirikisha wadau wote, (iv) Kuimarisha huduma za lishe na usalama wa chakula; na 
(v) Kuimarisha mchakato na  mbinu za uratibu ndani ya wizara za Sekta ya Kilimo, mashirika /wizara 
nyingine za sekta, washirika wa maendeleo, serikali za mitaa / taasisi, sekta binafsi na wadau wengine 
muhimu (ikiwa ni pamoja na wakulima na taasisi kwenye mnyororo wa thamani)

 
C.  Uandaaji wa  Programu ya ASDP II

49 Utekelezaji wa ASDP-1 uliwezekana kutokana na kufanyika kwa mapitio kwa pamoja  yaliyotoa taarifa 
za mafanikio na changamoto kwenye sekta ya kilimo. Mapitio ya kila mwaka ya ufanisi wa sekta 
yalijumuisha Wizara za kisekta pamoja na washirika wa maendeleo, wafanyabiashara, Halmashauri na 
wawakilishi wa wakulima katika ngazi za mitaa na kitaifa. Mapitio hayo yalisaidia kuondolewa kwa 
vikwazo vya utekelezaji na kufanya marekebisho  katika mipango mbalimbali. Taarifa kutoka kwenye 
mamlaka za usimamizi na kwa wahusika wa utekelezaji wa programu zilikusanywa na Sekretarieti ya 
ASDP na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Juhudi zimefanywa ili kuingiza 
mambo ya kujifunza kutoka ASDP I kwa ajili ya ASDP II na kushughulikia changamoto zilizojitokeza 
wakati wa utekelezaji wa ASDP I ili kuepuka vikwazo kama ilivyoanishwa na  tathmini ya ASDP I 
iliyofanyika mwaka 2011 na taarifa ya mwaka 2014. 

 
Kielelezo  Na 11: Mazingira ya Tanzania kwa ajili ya Kuendeleza Kilimo (2015–2024)

ASDS
ASDP - II

MKAKATI WA KUENDELEZA 
SEKTA YA KILIMO.

Bread
Basket
Initiative

NGO na 
mipango mingine

Miundombinu ya masoko,
kuongeza thamani na 

programu ya kusaidia fedha 
vijijini

SAGCOT

ASDP II
PROGRAMU/MUUNDO

ASDS

KILIMO KWANZA

Maeneo ya 
Kitaalam

ya 
Mpango
TAFSIP

Usimamizi 
endelevu wa 

Matumizi ya maji 
na ardhi

Uzalishaji wa 
kilimo na 

biashara ya 
vijijini

miundo mbinu,
upatikanaji wa soko

na biashara

Maendeleo ya 
sekta binafsi Usalama wa 

chakula na lishe Udhibiti wa 
maafa na 

kukabiliana na 
mabadiliko ya 

tabianchi

Sera na 
marekebisho 

ya msaada
taasisi  

Usimamizi endelevu wa Maji 
na Matumizi ya Ardhi

(NRM)

Uboreshaji wa Kilimo 
na ufanisi

Biashara na Uongezaji 
Thamani kwenye mazao 

yenye ushindani

Kuimarisha Wafanyakazi 
wa Sekta

kwa ngazi ya Kitaifa, 
Mikoa na Halmashauri

Kapu la 
Fedha la 
pamoja

50 Katika kipindi cha miaka iliyopita, mashauriano ya kina yalifanyika kati ya Serikali, wawakilishi wa 
sekta binafsi, sekta ya umma, wafadhili na Serikali za Mitaa, ili kufahamu kilichofanyika na ambacho 
hakikufanyika wakati wa utekelezaji. Kwa ujumla, ASDP-II inahusisha kazi zote zinazohusiana na 
Sekta ya Kilimo zinazowezeshwa na fedha kutoka Serikalini, washirika wa maendeleo na mashirika 
yasiyo ya kiserikali kwa kuzingatia ASDS na  vipengele husika vya mfumo wa TAFSIP.

51 Mfumo wa Mfuko wa Pamoja wa fedha ulionesha changamoto wakati wa ASDP-1 na hivyo 
kusababisha baadhi ya misaada ya washirika wa maendeleo kuelekezwa kwenye miradi mahsusi. 
Japokuwa mfumo wa ugharamiaji wa pamoja unapendwa kutumiwa na Serikali, mchango wa Serikali 
si wa kuridhisha. Washirika  wa maendeleo wanaweka sehemu kubwa ya fedha zao kwa kutumia 
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utaratibu wa miradi ndani na nje ya bajeti. Utaratibu wa kuelekeza fedha kwenye miradi mahsusi 
umeonekana kutokuwa na tija kutokana na kukosekana kwa utekelezaji jumuishi pamoja na mfumo 
imara wa tathmini na ufuatiliaji. 

52 ASDP II ni Programu inayozingatia  matokeo makubwa ya kuendeleza Sekta ya Kilimo. Pamoja na 
ASDP II kutekeleza  ASDS, pia inajielekeza pia  kwenye kuboresha mazingira na sera katika kilimo na 
kutilia  mkazo kwenye programu za maendeleo za kisekta (mazao, mifugo, uvuvi, masoko, usalama wa 
chakula na lishe) pamoja na  kuboresha sekta binafsi. Vielelezo Na. 12 na 13 vinaonesha muundo wa 
programu na mfumo wa upatikanaji wa fedha kwa: i) Kuchochea uwekezaji wa sekta binafsi, ii) Uratibu 
endelevu kati ya Serikali na sekta binafsi, hasa kwa kuzingatia mfano wa SAGGOT, iii) Kuongeza 
uwajibikaji kwenye sekta (kupanga bajeti, pamoja na ufuatiliaji na tathmini) kwa ajili ya kuongeza 
uwajibikaji na utendaji katika ngazi ya kitaifa na Serikali za Mitaa.

Kielelezo Na. 12: Mfumo wa Uandaaji wa ASDP II.

Uandaaji wa Programu ya ASDP II.
Lengo la ASDP: Kuongeza uzalishaji wa kilimo na mapato ya wakulima wadogo kwa minyororo ya bidhaa za asili

Kilimo-biashara na uhusiano wa wakulima
•  Wasindikaji
•  Wafanyabiashara / Wafanyabiashara / wasafirishaji
•  Usaidizi wa maendeleo ya biashara
•  Msaada wa Maendeleo ya Sekta ya Kibinafsi
•  MIS
• Usimamizi wa ubora na vyetiTaasisi / Kanuni / Sheria

•   Sheria za ardhi / 
    mfumo wa kodi
•   Sheria na kanuni
•   Uwezeshaji wa vyama 
    vya wakulima na 
    kukuza uwezo
•   Ujuzi wa ujasiriamali, 
    biashara na usimamizi
•   Huduma ya Fedha

Wafanyabiashara 
wadogo wa kilimo

Teknolojia Kilimo na Huduma za Ushauri
•  Aina mpya na bora / mifugo bora
•  Mashine za kilimo
•  Teknolojia ya usindikaji wa mazao
•  Kusambaza maarifa/ Ujuzi wa kifundi,
  Huduma za Ushauri
•  Pembejeo
•  Usimamizi wa mazao baada ya kuvuna

Miundombinu ya Soko
•  Njia
•  Umeme
•  Umwagiliaji
•  Ghala

Kielelezo Na. 13: Mfumo wa utoaji wa fedha kwa ajili ya ASDP II
Uwekezaji wa umma
(ndani ya bajeti)
Uwekezaji wa umma
(nje ya bajeti)

Uwekezaji binafsi
  

Serikali
  

Washirika wa 
Maendeleo  

Sekta 
Binafsi  
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53 Jukumu muhimu la Wizara za Kisekta za Kilimo (ASLMs), wakiongozwa na Wizara ya Kilimo ni 
kuratibu na kuoanisha vipaumbele vya uwekezaji kwa kushirikisha wadau mbalimbali kwa ajili ya 
maendeleo ya sekta. Pia  kutafuta ufumbuzi wa matatizo ya wakulima ili watoke kwenye umaskini wa 
kipato, ikiwa ni pamoja na kuchochea sekta binafsi iweze kuwekeza zaidi na kushirikiana na Serikali 
kwa kutumia mfumo wa mahusiano baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP)29.

 D. Misingi Mikuu ya Uandaaji wa Programu ya ASDP II 

54 Sambamba na sifa muhimu za ASDS, kanuni zifuatazo zinasisitiza uandaaji wa ASDP II.
  

Sanduku Na. 1: Kanuni muhimu za kuandaa ASDP II

   Kanuni muhimu za kuandaa ASDP II

 ● Kipaumbele cha kibiashara kinachozingatia mifumo ya uzalishaji endelevu wa wakulima wadogo 
-kwa kufuata mahitaji ya soko ;

 ● Kipaumbele kinachozingatia minyororo ya thamani ya mazao katika Kanda za Kiikolojia za 
Kilimo (AEZ) – kwa kuzingatia  uwekezaji katika mazao yenye matokeo makubwa katika tija, faida, 
kuboresha hali ya maisha ya mkulima, biashara na viwanda.

 ● Kuchochea ushiriki wa wadau wote, ikiwa ni pamoja na ushiriki wa wakulima na sekta binafsi katika 
ngazi zote kwa kuongeza ushirika na umiliki. Hii itahusisha kuongezeka kwa udhibiti wa rasilimali 
za umma na wadau wote kwenye mnyororo wa thamani wa mazao  katika ngazi zote kwa ajili ya 
kuboresha ufanisi na uhusiano.

 ● Uwezeshaji wa wakulima na wadau katika mnyororo wa thamani kwa kuimarisha uwezo wa wakulima 
na kuimarisha ushirika.

 ● Utoaji wa huduma kwa wadau wengi: ASDP ilenge kuwavutia watoa huduma wengi kwa pamoja ili 
kuongeza unafuu wa gharama na ushindani  wa utoaji huduma.

 ● Ugawaji wa rasilimali kutokana na matokeo. Ugawaji wa rasilimali kwa Halmashauri utakuwa wa 
uwazi na usawa kwa kuendelea kutumia mfumo wa kugawa ruzuku. Uhamasishwaji wa Halmashauri 
kutumia fedha zao kwa ufanisi utaendelezwa kupitia tathmini ya kila mwaka. Hata hivyo, Halmashauri 
zitalazimika kufuzu vigezo vya kiutendaji vilivyowekwa ili kupata usaidizi wa fedha za msingi za 
kuimarisha uwezo wa ndani wa kiutendaji na uwezo katika uwekezaji.

 ● Kuwezesha uimarishaji  wa uwekezaji binafsi na ushirikiano wa umma na binafsi (PPPs) chini ya 
mfumo wa mnyororo wa thamani wa mazao wa MSIPs: kutafuta  michango kulingana na utendaji na 
maeneo ya vipaumbele yaliyokubaliwa.

 ● Ushirikiano wa wadau kwa kufuata mifumo ya Serikali: mifumo iliyopo ( Bajeti ya Serikali MTEF, 
DADPs, na utoaji ruzuku) itatumiwa ili kuongeza ufanisi na kuimarisha ushirikiano miongoni mwa 
wadau  kwa kufuata vipaumbele..

55 Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II)  ambayo itatekelezwa kwa miaka 
10 (2017 / 2018-2027 / 2028) imejikita katika kutatua changamoto na mapungufu ya ASDP-1. Lengo 
la ASDP II ni kushughulikia vikwazo vikuu na changamoto zinazokwamisha sekta ya kilimo ili 
kuongeza mchango wa kilimo katika Pato la Taifa, kuboresha ukuaji wa kipato cha wakulima wadogo 
na kuhakikisha usalama wa chakula ifikapo mwaka 2025. Programu imeandaliwa kwa kuzingatia 
uwekezaji wenye mafanikio chini ya ASDP-1, sambamba na mifumo ya sera ya muda mrefu na ya kati, 
ASDS (2001), TAFSIP (2011), ASDS (2015) na mafunzo yaliyopatikana kutoka kwenye utekelezaji wa 

29  Dhana ya ubia kati ya Serikali na sekta binafsi katika shughuli za uzalishaji na huduma za kijamii inahitaji 
kuwepo na utaratibu ambao sekta binafsi itakuwa inajenga, inakarabati na kuendesha shughuli zote kulingana na 
makubaliano maalum. Serikali itaweka mazingira wezeshi.  (PPP, 2009).

.
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ASDP-1. Misingi ifuatayo ilizingatiwa katika uandaaji wa ASDP II.

56 Muundo wa ASDP II unalenga kuimarisha biashara kwa wakulima wadogo kwa mtazamo wa 
kusaidia wakulima kutoka kwenye kilimo cha kujikimu kwenda kwenye kilimo cha kibiashara na 
kuendesha kilimo-biashara. Hii inatokana na ukweli kuwa usalama wa chakula ni muhimu kwa ajili 
ya kupunguza umaskini, lakini si suluhisho kamili. Ili kupunguza umaskini kipato kwa kaya lazima 
kiongezeke kutoka katika viwango vya chini vya sasa. Wakulima  wadogo wanatakiwa kuzalisha kwa 
ajili ya soko na pia wapaswa wakulima wasaidiwe kuunganishwa kwenye mnyororo wa wafanyabiashara 
wa mazao na wasambazaji wa pembejeo. Lengo kuu ni kuunganisha sekta ya kilimo na viwanda ili 
kuongeza ufanisi na kupanua mahitaji ya chakula kwa ajili ya walaji wa mijini. Sambamba na kuweka 
mkazo kwa wafanyabiashara wadogo, uhusishaji mkubwa wa  ushiriki wa sekta binafsi hamasishwa, 
katika uzalishaji wa kilimo kwa ajili ya biashara na katika masoko, usindikaji na mnyororo wa 
usambazaji wa pembejeo za kilimo. Uwekezaji katika barabara za vijijini / miundombinu, usindikaji 
hasa katika kusaga nafaka na ufungashaji na matumizi endelevu ya maliasili vitawekewa mkazo katika 
kupanua masoko, hasa kwa mazao ya kipaumbele.

57 Kuzingatia matokeo. Mambo muhimu ya kujumuisha katika utekelezaji wa ASDP II kutokana na 
uzoefu wa ASDP Ini pamoja na, kuwekeza rasilimali kwa wingi kwenye mnyoyoro wa thamani wa 
mazao ya kipaumbele katika Kanda za Kilimo za Kiikolojia na wilaya zilizochaguliwa ili kuleta 
matokeo makubwa na kuyasambaza katika maeneo mengine, wakati wakulima wadogo30 wakizalisha 
kwa kulenga soko. Ili kupata matokeo makubwa inapendekezwa utekelezaji wa programu ufanyike 
kwa awamu ili kuimarisha utekelezaji wa mnyororo wa thamani katika idadi ndogo ya wilaya. Wilaya 
ambazo hazitafikiwa katika awamu ya kwanza, zitafikiwa katika awamu inayofuata na hivyo utekelezaji 
wa programu utafikia mikoa na wilaya zote baada ya muda.

58 Kuongeza tija  kwa ajili ya  usalama endelevu wa chakula na lishe, kipato cha mkulima na ukuaji 
wa uchumi. ASDP II itatatua changamoto katika maeneo yenye upungufu wa chakula kwa kuongeza 
uzalishaji wa ziada wa chakula na ubora wa mazao, mifugo na uvuvi katika wilaya ambazo zina fursa 
za kuzalisha ziada. Maeneo yenye upungufu wa chakula yatafaidika kutokana na ziada ya chakula  
kinachozalishwa kwenye wilaya zenye fursa ya kuzalisha ziada kwa kuhamasisha sera ya masoko na 
sekta binafsi. Lengo la programu ni kuhakikisha utoshelevu wa chakula, na kuongeza mauzo ya bidhaa 
nje ya nchi ambapo Tanzania itapata faida linganifu  katika masoko ya kikanda na kimataifa. Kipaumbele 
cha uwekezaji ni  kupanua kilimo cha umwagiliaji, kuendeleza malisho, udhibiti wa magonjwa ya 
mifugo, kuendeleza uvuvi, uzalishaji kwa kutumia zana za kilimo, utafiti na maendeleo, upatikanaji wa 
teknolojia za kisasa za kilimo na pembejeo sahihi.

59 Kuongeza usimamizi wa rasilimali kwa wanufaika. ASDP-1 ilisisitiza umuhimu wa kupaza sauti ya 
wazalishaji (wakulima/wafugaji)  katika kupanga na kutekeleza mipango katika ngazi ya Halmashauri 
na katika kuongeza maamuzi yao na kudhibiti usimamizi, kubuni na kuongezeka uwekezaji kulingana 
na mahitaji yao. Japo kuwa yapo mafanikio yaliyopatikana katika utaratibu huo, bado unahitajika  
mkazo zaidi katika utekelezaji wa ASDP II. Utaratibu huo utazingatiwa katika kupanga, kutekeleza, 
kufuatilia na  kutathmini mipango na mifumo ya fedha. ASDP II inahimiza vikundi vya wakulima, 
vyama vya ushirika na wajasiriamali kudhibiti  mgao wa rasilimali kwa kuzingatia  taratibu za uwazi.

60 Utoaji huduma kwa wigo mpana: kutokana na uzoefu wa nchi za jirani, ASDP I ilitilia mkazo wa 
kuimarisha mfumo wa vyama na vikundi vya wakulima na watoa huduma ikiwa ni pamoja na ushirika 
kwa ajili ya kutoa na kupokea huduma na ushauri. Kwa kutumia uzoefu  wa ASDP I ni muhimu 
kuendelea  kukuza sekta binafsi, ushirika na vyama vya wakulima (FO, CSO, NGOs). ASDP II inalenga 
kutoa wigo mpana wa watoa huduma kwa kuunganisha huduma ya kilimo-biashara na sekta binafsi  
pamoja na mikataba kwa wakulima na watoa huduma ya kilimo-biashara na ushauri. 

61 Huduma endelevu kwa mazao mbalimbali (Mseto).  ASDS inasisitiza kuwepo kwa vyanzo mbalimbali 
na endelevu vya kuongeza uzalishaji wa mazao, mifugo na uvuvi vinavyoongeza mapato, kupunguza 
vihatarishi na mabadiliko ya bei. Kupitia ASDP II, kutakuwa na mazao mbalimbali yatakayoendelezwa 
kwa kufuata mnyororo wa thamani utakaosaidia kuongeza thamani ya mazao ya vipaumbele. Ni muhimu 
kuimarisha mifumo ya uzalishaji katika ufugaji kwa kutumia mabaki ya mazao, udongo endelevu 
na usimamizi wa mifumo ya maji na matumizi bora ya mifumo ya umwagiliaji. Taratibu na uratibu 

30 Kutoa msaada kwa watu wenye mahitaji maalum ni muhimu na uzingatiwe wakati wa utoaji wa msaada .
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utazingatiwa ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa soko la uhakika. Ni muhimu pia kupanua kilimo cha 
umwagiliaji na kufungua fursa kwa kuongeza uzalishaji wa mazao mbalimbali kama vile kilimo cha 
mboga na matunda. Aidha, programu inalenga kutatua changamoto za magonjwa ya mazao na mifugo, 
kuboresha upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo, uboreshaji na  upatikanaji wa ardhi ya malisho ya 
mifugo, kuongeza upatikanaji wa hisa, kibiashara katika sekta ya mifugo na ufugaji wa samaki na uvuvi 
endelevu. Hivyo, ASDP II itahamasisha utumiaji wa maliasili, ikiwa ni pamoja na maji, kwa ufanisi 
zaidi na kusaidia upatikanaji wa masoko ya mazao ndani na nje ya nchi. 

62 Usalama wa Chakula  na Lishe. Ingawa ASDP II itatekelezwa kwa kufuata vipaumbele, usalama wa 
chakula na lishe ni eneo muhimu litakalozingatiwa. Hali ya lishe kwa jamii bado ni eneo linalohitaji 
msukumo zaidi hasa katika maeneo ya vijijini. Hii ni kwasababu kwa muda wa muongo mmoja uliopita 
eneo la lishe bora limeonekana kuwa lenye changamoto. Katika kuoanisha mipango mbalimbali, ASDP 
II itachangia kuwepo kwa lishe bora vijijini hasa kwa: (i) Kuimarisha tafiti za kilimo zitakazotatua 
tatizo la lishe na usalama wa chakula, kwa mfano, mazao yenye ubora kwa ajili ya viini lishe kama 
protini ikiwa ni pamoja na mahindi, mchele, nyama na maziwa ya mifugo na samaki (ii) Kusaidia kutoa 
huduma na ugani shirikishi na ushauri kwa mfano, Mashamba Darasa pamoja na elimu kwa mkulima 
na upatikanaji wa habari katika vituo vya rasilimali ngazi ya kata na vijiji na matumizi makubwa ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kwa usambazaji wa taarifa; (iii) Kupanua upatikanaji wa mbegu 
za aina mbalimbali ikiwa ni pamoja na mbegu za mazao, mifugo, samaki na kuimarisha mitandao 
ya usambazaji wa mazao kwa kutumia kanuni zinazofaa; na (iv) Usindikaji wa chakula chenye lishe 
bora. Hii ni pamoja na kuboresha uwezo wa taasisi zinazotoa huduma kwa ajili ya lishe bora na ukuaji 
endelevu. 

63 Kuhusisha Wanawake na Vijana. Inafahamika kuwa wanawake na vijana ni eneo mtambuka ambalo 
linahitajika kushughulikiwa katika ngazi zote. ASDP II itachangia kwa kufanya kazi za uchambuzi wa  
kijamii/uchumi na jinsia/vijana31. Mkakati utahakikisha jinsia zote na vijana wanahusishwa kikamilifu 
katika uandaaji na utekelezaji wa shughuli za kilimo, mifugo na uvuvi. Mfumo endelevu kwa ajili ya 
kufanikisha hilo upo katika mkakati wa jinsia na vijana na katika mkakati wa  uendeshaji mipango 
ya shughuli za kila wilaya, au vitengo mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji na kufafanua mifumo wa 
utekelezaji. Utofautishaji wa makundi kwa mali, ulemavu, umri na sifa nyingine za kiuchumi na kijamii 
unahitajika kuhakikisha kwamba makundi mengi zaidi ya watu wasiojiweza yanafaidika na mpango 
huo. Kulingana na uchambuzi na maudhui jumuishi ya shughuli za jinsia na vijana, ASDP II kwa 
kushirikiana na wadau wa maendeleo itahakikisha inatoa msaada wa kutosha kwa makundi lengwa.

64 Kuzingatia Mabadiliko ya Tabianchi. ASDP II itatekelezwa kwa kuzingatia mwenendo na 
mabadiliko ya Tabianchi, ikiwa ni pamoja na kutumia miongozo mbalimbali inayoelekeza mbinu za 
kufuata ili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwenye sekta ya kilimo. Kukithiri kwa jotoridi 
na upungufu au ongezeko la mvua linahitaji tafiti na kuimarisha teknolojia kwa ajili ya manufaa ya 
wakulima, wafugaji na wavuvi. Uwezo wa wakulima, wavuvi na wafugaji kuendana na mabadiliko 
ya hali ya hewa kutaimarisha na kuhakikisha athari katika mifumo na shughuli za kilimo, mifugo na 
uvuvi zinadhibitiwa. Orodha ya machaguo ya njia za kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa, 
ikiwa ni pamoja na kilimo cha uhifadhi wa mazingira32 itazingatiwa na kujaribiwa na kusambazwa kwa 
wakulima, wafugaji na wavuvi. ASDP II itazingatia mipango ya kujenga uwezo kwa ajili ya majaribio 
(FFSs), maafisa ugani  na wataalamu wa kada mbalimbali wa  masuala  yanayohusiana na  maendeleo 
ya hali ya hewa, na kuandaa vipindi maalum kwa ajili ya kuhabarisha wakulima, wafugaji na wavuvi 
mara kwa mara.

E. Wigo, Mtazamo na Awamu za Programu ya ASDP II

65 Wigo na mtazamo wa  Programu  ya ASDP-1 ulijumuisha utekelezaji kwa nchi nzima na ulihusisha 
maeneo madogo madogo takriban kwenye sekta zote za kilimo na mifugo kwa kutegemea vipaumbele 
na maamuzi ya uwekezaji ya Halmashauri. Utekelezaji wa ASDP II utajumuisha wilaya zote katika 

31  Kutofautisha makundi kulingana na uwezo, mahitaji, umri na masula mengine ya kijamii yatahitajika ili 
kutambua mahitaji tofauti ya makundi hayo kwa ajili ya kuwapa  msaada unaostahili. .

32 Angalia pia ‘Save and grow’. FAO 2012 .
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suala la utoaji wa huduma za kilimo, mifugo na uvuvi kwa umma ambalo ni msaada wa msingi kwa 
ajili ya kujenga uwezo, mahitaji yatokanayo na  huduma za ushauri, nk. Hata hivyo wigo wa uwekezaji 
utalenga mazao ya kipaumbele yaliyochaguliwa katika Kanda za Kilimo za Kiikolojia. Lengo  ni 
kuongeza uwekezaji katika sekta ya kilimo, na kuongeza usalama wa chakula na lishe badala ya kuagiza 
chakula nje ya nchi. Hivyo, Sababu kuu za uwekezaji kwa kuzingatia mazao ya kipaumbele na maeneo 
ya kiikolojia ni: (i) Kuongeza tija endelevu na ushindani wa uzalishaji kwa kufuata mnyororo wa 
thamani wa bidhaa za kipaumbele, (ii) Kuongeza thamani ya mazao na masoko ya ndani na nje ya nchi, 
na usambazaji wa kuaminika wa malighafi kwa viwanda vya ndani; (iii) Kuruhusu matokeo makubwa 
ya uwekezaji kwenye miundombinu,  (iv) Kumalizia/ kukamilisha uwekezaji na miradi iliyokuwa 
chini ya ASDP-1 (hasa kilimo cha umwagiliaji, ongezeko la thamani na miundombinu ya masoko); (v) 
Kuimarisha na kuboresha upatikanaji wa pembejeo za kilimo na huduma za kifedha kwa gharama za 
chini na kuimarisha mnyororo wa usambazaji wa pembejeo, kadri ushindani unavyoongezeka; na (vi) 
Kukuza uwekezaji mkubwa wa sekta binafsi hasa katika mnyororo wa mazao ya kipaumbele.

66 Kuimarisha Uwezo wa Taasisi. Programu imelenga: (i) Kuwezesha na kuimarisha ushirika wa wakulima 
wadogo, kufanya kilimo kiwe cha kibiashara; (ii) Kusaidia kilimo-biashara kuunganishwa na mifumo 
ya uzalishaji kwa ajili ya masoko na kuendeleza mnyororo wa thamani, (iii) Kuimarisha huduma 
za umma na binafsi kwa ajili ya kuhamasisha matumizi ya teknolojia bora na kilimo-biashara, (iv) 
Kuwezesha maendeleo ya masoko (sera na miundombinu) na miundombinu ya uzalishaji mali; na (v) 
Kujenga uwezo wa kitaasisi katika ngazi mbalimbali, kwa ajili ya watendaji wa Serikali na mashirika 
yasiyo ya serikali.

67 Uchaguaji wa mazao na bidhaa za kipaumbele. Kwa kutumia vigezo33 vya usalama wa chakula 
na lishe mapato ya zao kutokana na mauzo ya nje na mchango katika uzalishaji wa kilimo, bidhaa 
chache zilionekana ni muhimu kwa ajili ya ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. Kwa upande 
wa mchango wa nishati katika ulaji wa chakula kwa Watanzania, mahindi, mihogo, mchele na kunde 
huchangia takriban asilimia 53 ya nishati. Katika eneo la Kilimo-biashara, tumbaku (asilimia 17.6), 
pamba (asilimia 14.5) na kahawa (asilimia 14.1) huchangia takriban asilimia 46 ya thamani ya mauzo 
nje. Ngano (asilimia 31.4) na mawese (asilimia 27.3) inajumuisha sehemu kuu ya jumla ya thamani ya 
chakula cha kuagizwa kwa wingi kutoka nje kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 6.

Jedwali Na. 6: Bidhaa za kilimo, uzalishaji, biashara na lishe (2005 - 2010)
Bidhaa Mchango katika 

thamani ya 
uzalishaji

Mchango katika 
thamani ya kuuza 

nje

Mchango katika 
thamani ya kuagiza,

Mchango katika 
lishe*

Karanga 1.2 6.7 0.0 0.2

Kahawa 0.8 14.1 0.0 0.0
Maziwa ya 
ng’ombe 7.3 0.0 0.6 2.6

Mahindi 6.5 0.8 2.9 24.3

Mazao ya jamii ya 
mikunde 10.6 7.5 0.7 8.5

Mchele 5.2 n.d. n.d. 9.1

Pamba 2.9 14.5 0.1 n.a.

Sukari 1.2 1.6 8.6 4.0

Ngano 0.2 1.4 31.4 5.9

Muhogo 8.2 0.0 0.0 10.5

Mifugo 12.0 0.1 d 0.6 1.6

Mtama/uwele 2.4 0.1 0.2 3.8

Chai 0.5 6.3 0.0 0.0

Ndizi 12.7 0.0 0.0 4.0

33 Kulingana na tafiti ya hivi karibuni ya  FAO (MAFAP/SPAAA, 2013).
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Bidhaa Mchango katika 
thamani ya 
uzalishaji

Mchango katika 
thamani ya kuuza 

nje

Mchango katika 
thamani ya kuagiza,

Mchango katika 
lishe*

Mawese 0.0 1.6 27.3 3.3

Tumbaku 1.3 17.6 1.1 n.a.

Chanzo: MAFAP (2013). Mapitio ya chakula ya sera za kilimo Jamhuri ya Muungano ya Tanzania. MAFAP Taarifa ya 
nchi, FAO, Rome, Italy, p 62.

68 Pamoja na vigezo vya hapo juu, kwa kutumia vigezo vya uwezekano wa biashara, upatikanaji wa 
teknolojia kwa ajili ya kuboresha tija na faida, na uwezekano wa kuongeza na kupunguza orodha ya 
bidhaa za kipaumbele imepungua.

Jedwali Na. 7: Mazao ya kipaumbele katika Kanda za Ikolojia ya kilimo na awamu za bidhaa 
muhimu kwa eneo

Kanda za kiikolojia 
za kilimo (kanda za 

zamani)34

Bidhaa za kipaumble
Lisheb Masoko Uwiano wa 

wafadhiliMazao Mifugo na 
samaki

Mazao ya 
biashara

Kati
Nusu jagwa-(Unimodal)- 
(Dodoma, Singida, 
Shinyanga, Tabora)

Alizeti/ mahindi /
mtama/uwele, 
mchele, viazi, kilimo 
cha maua35 mazao ya 
bustani

nyama, hides/
ngozi, maziwa, 
mbuzi

pamba, 
tumbaku

Mbaya zaidi Wastani Wastani

Ziwa (Unimodal/ 
bimodal) – (Mwanza, 
Kagera, Mara, 
Shinyanga, Geita, 
Simiyu)

mchele, maindi, 
muhogo,ndizi, viazi, 
mtama/ uwele,kilimo 
cha mazao ya bustani

kuku, samaki katani, kahawa, 
miwa

Sawa Nzuri Wastani wa 
chini
.

Nyanda za juu 
Kaskazini (Bimodal) – 
(Arusha, Kilimanjaro, 
Manyara)

Mahindi,mchele, 
jamii ya mikunde, 
viazi,kilimo cha 
mazao ya bustani,
ndizi

nyama, ngozi, 
maziwa, 
mbuzi,

kahawa, ngano Mbaya zaidi Nzuri Wastani
.

Pwani ya mashariki-
(Unimodal/ bimodal)- 
Tanga, Dar es Salaam, 
Pwani, Mtwara, Lindi

Muhogo, mchele, 
mahindi, viazi, mbegu 
za mafuta36, kilimo 
cha mazao ya bustani

kuku, samaki karanga,miwa, 
seaweed, 
katani

Mbaya Wastani
.

Wastani wa  
Juu

Nyanda za 
unyevu(mafuriko, 
swamp)- Morogoro 
(Kilombero, Wami), 
Pwani (Rufiji), Mbeya 
(Usangu)

Mchele nyama, ngozi, 
maziwa, 
mbuzi,

Miwa Mbaya Nzuri Wastani wa  
Juu

Nyanda za Juu Kusini  
Magharibi (Bimodal) 
Rukwa, Kigoma, Kagera 
(Karagwe, Misenyi, 
Ngara)

Mahindi, kilimo cha 
bustani, ndizi, mimea, 
viazi, mchele

kuku, samaki kahawa,ngano, 
miwa

Sawa Mbaya Wastani wa 
Chini

Nyanda za Juu Kusini 
(Bimodal) Mbeya, Iringa, 
Njombe, Morogoro

Mahindi, Mchele, 
viazi, kilimo cha 
mazao ya bustani

maziwa, 
nyama, samaki,

kahawa, 
katani,kokoa 
,chai

Mbaya zaidi Nzuri Wastani wa 
juu

Miinuko (Unimodal) 
Tabora,magharibi Rukwa/
Katavi, Mbeya, Ruvuma 
kusini, Morogoro, 
Mwanza kusini, Simiyu, 
Geita

kuku, mbuzi, 
ngozi

34 Kuzingatia eneo la kijiografia
35 Mazao ya bustani ni pamoja na Mbogamboga, matunda n.k 
36 Mazao ya mbegu za mafuta yanajumuisha: alizeti, ufuta, mawese, nazi, karanga n.k
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Kusini
Nusu jagwa Lindi, 
Mtwara pwani

Mihogo, mchele karanga, 
uwono

Mbaya zaidi Mbaya chini

a. Mazao ya bustani kuendeleza lishe kwa kaya na masoko, kupanua eneo la umwagiliaji,
b. Lishe, masoko na ufadhili: Matokeo ya jumla (BMGF, 2014)
c. Jumla ya kaya kwa kuzingatia wingi wa watu takwimu za mwaka 2012 karibu 70% za kaya ziko vijijini 

na wastaniwa kaya ni watu 5.

Jedwali Na. 8: Bidhaa za Kipaumbele katika Mnyororo wa Thamani Kikanda

Ikolojia 
ya kilimo
kikanda 

Mkoa  Walegwa 
HHs 

Bidhaa zenye kipaumbele 

Mazao    Mazao ya biashaa 

Kati  

 

715,000 
(8%) 

Mahindi

Tumbaku

 
 Nyama ya 
ng’ombe: 

  

 

Mtama na Uwele
 

Kuku  
 

Kilimo cha 
mboga na 
matunda

 

Pwani  
 

 

2,300,000 
(25%) 

 
 

Mchele Maziwa Karanga, 

Mahindi Nyama  Miwa  

Muhogo 
 Samaki

  

Maharage 
Mwani  
 

Mboga na matunda
 

Ziwa 2,100,000 
Mahindi

 

 Nyama:
 

 

 

Pamba 

Kahawa 

(23%)     

 
 

 

1,035,000 
(11%) 

  

Mahindi Maziwa,

Nyama ya 
ngombe:

 Kahawa  

 

 Mbogamboga 
na 
Matunda  

Ndizi     

Kusini 
 

 

570,000 
(6%) 

  

Muhogo  

Karanga 

Mazao ya Mafuta 
 

Mahindi 
Kuku  

  

 
Samaki

 

 
 

 

2,395,000 
(26%) 

  

  
 

 

   

   Maziwa   

 

Nyama 
ya Mbuzi:

Nyanda 
za kusini 

Mahindi

Viazi

Miwa

Mboga na 
matunda. 
Na ndizi

Nyama- 
Mbuzi

Samaki

Kunde &
Maharage

Samaki

Nyama 
ya 

ng’ombe

Kuku

Chai/kahawa

Mboga na 
matunda

Miwa

Mahindi

Viazi
(mviringo na,vitamu)

Mchele

Mifugo na samaki 

Nyama: 
mbuzi

Mazao ya 
mafuta
(Alizeti na mawese)

Mazao ya mafuta 
(Ufuta na Nazi)

Nyanda 
ya 

kaskazini
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69 Utekelezaji wa ASDP II na uwekezaji kwenye ikolojia za Kilimo.  Mbinu ya utekelezaji wa ASDP 
II itakuwa ni “kila kanda iwe na zao/bidhaa moja ya kipaumbele”37. Mikoa itapangwa kwa makundi 
ili usambazaji wa huduma na mapendekezo ya teknolojia yaweze kuelekezwa kwenye mifumo ya 
uzalishaji na kaya sahihi za vijijini38. Utoaji wa huduma za umma utafikia wilaya zote na utaungwa 
mkono na miradi mingine ambayo inafadhiliwa na mashirika ya kimataifa, wafadhili na mashirika 
yasiyo ya kiserikali. Uratibu wa wilaya ulioanzishwa na ASDP I kupitia DADP utaboreshwa ikiwa ni 
pamoja na sekta binafsi. 

70 Vigezo vya kuchagua Ikolojia. Uchaguzi  wa Ikolojia na kongani utazingatia vigezo vitano kwa 
kuanzia na  kiwango cha uzalishaji wa zao kwa kanda. Pia uchaguzi utazingatia uzalishaji mkubwa wa 
zao la kipaumbele kwa kufuata mnyororo wa thamani. Vilevile, uchaguzi  utaangalia mahitaji muhimu 
ya soko kwa ajili ya malighafi na bidhaa zinazosindikwa katika mkoa na kanda. Vigezo vingine ni 
pamoja na uwezo uliopo wa usindikaji ndani ya kanda. Mifumo au mchango endelevu wa uzalishaji 
wa ndani, usalama wa chakula katika kaya na uzalishaji wenye tija kwa ajili ya kipato na ongezeko la 
thamani pamoja na maendeleo ya biashara- kilimo, masoko ili kuongeza mauzo ya nje ya bidhaa za 
kilimo.

71 Vigezo vya kuchagua mnyororo wa thamani wa bidhaa. ASDP II itazingatia mnyororo wa thamani 
wa bidhaa au mazao ya vipaumbele. Uteuzi wa mnyororo wa thamani utazingatia mchango wa zao au 
bidhaa husika kwenye usalama wa chakula na lishe na kuwasaidia wakulima wadogo. Pia utazingatia 
gharama nafuu na ukamilishaji wa miradi inayoendelea kwanza, ajenda ya maendeleo ya viwanda 
katika Awamu ya Pili ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano na soko la ndani pamoja na soko la 
nje.

F. Uandaaji wa Vipaumbele na Dira

72 Kuwepo kwa vipaumbele ni muhimu ili kutumia fursa na kuongeza msukumo wa uwekezaji katika 
maeneo yenye kuleta tija. ASDP II inalenga kuwekeza kwenye mazao ya kipaumbele. Maeneo ya 
uzalishaji yataanzishwa kwa ajili ya mazao ya kimkakati kwa kila kanda ya kilimo. Jedwali Na. 7 
na 8 yanaonesha uwezo wa kanda za mazao ya kipaumbele katika wilaya na mkoa. Uchaguzi wa zao 
au bidhaa utapitiwa kila mara na wadau wote wa mnyororo wa thamani katika Halmashauri na pia 
wakati wa mapitio ya mpango.  Kuwepo kwa ikolojia za kilimo kutaongeza utoaji wa huduma muhimu 
za  kiuchumi na kupata mahitaji ya pamoja ikiwa ni pamoja na miundombinu  na pia kupunguza 
gharama. Kwa kila wilaya kutakuwepo na mikutano au majukwaa ya wadau ambayo yatajadili na 
kuamua bidhaa au zao la kipaumbele litakalotekelezwa kwa kufuata mnyororo wa thamani (mfano, 
wazalishaji, wafanyabiashara, wasindikaji na watoa huduma) katika wilaya husika. Mazao au bidhaa za 
kipaumbele za ASDP II ni kama vile  mahindi, mchele, mtama na uwele, muhogo, mazao ya bustani, 
mazao ya mbegu za mafuta (alizeti, mawese, nazi, ufuta), pamba, kahawa, miwa, korosho, chai, viazi, 
maharage/kunde, ndizi, samaki, maziwa, nyama, mbuzi na kondoo, kuku na mwani. Mazao au bidhaa 
hizi zimechaguliwa kutokana na umuhimu na mchango wake kwenye usalama wa chakula, mbadala wa 
kuagizwa nje ya nchi na kwa ajili ya mauzo katika masoko ya ndani na nje.

73 Wakati wa ASDP I ilitumika mbinu ya Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) na kuibua miradi 
mbalimbali kuanzia ngazi ya kijiji. Kwa kutumia mbinu hiyo ya O&OD kwa kufuata mnyororo wa 
thamani, ASDP II itasaidia upatikanaji na utumiaji wa teknolojia zilizoboreshwa kama vile mbegu 
bora, mbolea, utumiaji wa matone na mashine za maji kwa ajili ya uzalishaji wa mazao, mifugo na 
uvuvi na pia kuwepo kwa miundombinu na huduma za biashara na masoko ya kilimo na kuongeza 
thamani. Ni muhimu kuihusisha sekta binafsi, ikiwa ni pamoja na kampuni na vyama vya ushirika 
ili kuimarisha upatikanaji wa pembejeo kwa wakulima, usindikaji wa mazao na huduma za masoko. 
Kusaidia wakulima kutumia pembejeo bora kwa ufanisi na kuhamasisha utafiti na huduma za ushauri 
kwa  gharama nafuu ni jambo la msingi pia. Kwa kufanya hayo kutachochoea tija na pato endelevu kwa 
mkulima. Kutakuwepo na upatikanaji mpana wa aina mbalimbali za mbegu bora na mbinu za kuongeza 
rutuba kwenye udongo kwa ajili ya kilimo endelevu. ASDP II italenga kudhibiti majanga, ikiwa ni 

37  Angalia zaidi Kiambatisho Na. 1 kwa ajili ya uendeshaji wa kongani 

38 Angalia pia kaya za vijijini 
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pamoja na yale yanayosababishwa na mabadiliko ya tabianchi kusambaza teknolojia sahihi kwa ajili ya 
uzalishaji na kuongeza tija pia kuvutia wajasilimali vijana kwenye sekta ya kilimo

74 Mbinu na zao la kipaumbele. ASDP II itawekeza kwa kufuata maeneo ya kipaumbele kwa kuzingatia 
mnyororo wa thamani wa zao na bidhaa kwa kuzingatia  mazao ya kipaumbele katika kila ikolojia. 
Kutokana na ufinyu wa rasilimali, siyo kila zao litaingia kwenye mpango wa ASDP II. Kutokana na 
uzoefu uliopatikana,  maeneo na mazao ambayo hayataingia kwenye mpango yataongezwa kuanzia 
kipindi cha kati cha utekelezaji kwa kujumuisha wilaya tatu hadi sita katika maeneo ya kiikolojia 
kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa ikiwemo  (i)  Utekelezaji wa shughuli mbalimbali kwa kufuata 
mnyororo wa thamani kwa mazao au bidhaa zilizopo kwenye ASDP II; (ii) Kiwango cha uzalishaji 
na tija kwa kila zao linalotokana na mifugo,uvuvi na kilimo; (iii)  Miundombinu (mf. barabara, reli, 
umeme39 n.k) na masoko; (iv) Matokeo ya tathmini ya kila mchango wa zao na uwekezaji wake katika 
ngazi ya wilaya; (v) Historia ya nyuma ya mchango na ushiriki wa wilaya kwenye mipango mbalimbali 
ya maendeleo; (vi)  Ushiriki wa sekta binafsi katika wilaya husika zinazosaidia mnyororo wa thamani 
wa bidhaa; na (vii) Kuzingatia mipango na miradi mingine inayoendelea katika wilaya husika (miradi 
kama vile FTF, MIVARF, MUVI, TAFSIP) ili kuepuka mrundikano wa miradi katika eneo moja yenye 
lengo moja.

G. Misingi na Mbinu za uandaaji wa Programu ya ASDP II

75 Mkakati wa ASDS na uzoefu uliopatikana wakati wa utekelezaji wa awamu ya kwanza ya ASDP  
vimesaidia katika uandaaji wa ASDP II. Mapendekezo saba ya Maeneo yenye Matokeo ya Kimkakati 
ya ASDS yaliyomo ndani ya ASDP II yamewekwa kwenye makundi manne kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 9.

Jedwali Na. 9: Maeneo ya kimkakati ya ASDS na utambuzi wa maeneo ya kipaumbele.

ASDS. Maeneo ya matokeo ya kimkakati ASDP II. Maeneo ya mpango wa kipaumbele

1.Kukuza usimamizi wa matumizi endelevu ya 
maji na ardhi kwa ajili ya mazao, mifugo na uvuvi 
pamoja na mifumo yenye kustahimili  mabadiliko ya 
hali ya hewani kukuza umwagiliaji).

P1: usimamizi wa matumizi endelevu ya maji na 
ardhi kwa ajili ya mazao, mifugo na uvuvi pamoja na 
mifumo yenye kustahimili  mabadiliko ya hali ya hewa.

2. Kuboresha tija na Faida kwenye sekta ya 
Kilimo (mazao, mifugo na uvuvi),
kwa njia ya utafiti, ugani, upatikanaji wa pembejeo, 
na utumiaji wa zana za kilimo.

P2. Kuboresha tija na faida kwenye sekta ya kilimo 
(mazao, mifugo na uvuvi), usalama wa chakula na lishe 
bora

3. Kuimarisha na Kukuza ushindani wa 
minyororo ya thamani (kuwezeshwa kwa vyama 
vya wakulima, kukuza kilimo-biashara na ongezeko 
la thamani, upatikanaji wa masoko na kuboresha 
miundombinu vijijini)

P3. Biashara na uongezaji Thamani kwenye mazao 
(upatikanaji wa masoko, kuongeza thamani, biashara na 
maendeleo ya sekta binafsi)

4.Kuimarisha Taasisi, viwezeshi na muundo wa 
uratibu imara (mfumo wa sera, udhibiti na taasisi 
uliohamasishwa, uwezo wa kitaasisi, usimamizi wa 
maarifa na TEHAMA ulioimarishwa, usalama wa 
chakula na lishe, uratibu wa sekta umeboreshwa, 
ufuatiliaji na tathmini takwimu za kilimo 
ulioimarishwa)

P4. Kuimarisha viwezeshi vya sekta
(ikiwa ni pamoja na sera, usimamizi na mawasiliano na 
maarifa, TEHAMA, uratibu,ufuatiliaji na tathmini)
Kukuza na kuimarisha ushirikishwaji wa jinsia katika 
sekta ya kilimo.

76 Malengo ya Mkakati wa ASDS yanafafanuliwa kama ifuatavyo: (1) Kukuza usimamizi endelevu wa 
39  Matumizi ya umeme vijijini ni kidogo kwani kaya zinazotumia umeme kwa ajili ya kuwashia taa na kupikia ni 

20.7%  na 1.7% (Sensa ya Watu na Makazi  2012).
.
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maji na ardhi (kwa ajili ya mazao, mifugo na uvuvi) na kukuza kilimo bora kinachohimili mabadiliko 
ya tabianchi; (2) Kuboresha tija na faida ya kilimo kwa kutilia mkazo utafiti bora, ugani, upatikanaji 
wa pembejeo na utumiaji wa zana; (3) Kuimarisha na kukuza ushindani wa maendeleo ya mnyororo 
wa thamani katika sekta ya kilimo (mazao, mifugo, uvuvi), kwa kuzingatia ushirika wa wakulima, 
kuboresha ongezeko la thamani na kuongeza upatikanaji wa masoko, fedha na miundombinu vijijini; 
na (4) Kuimarisha utendaji wa kitaasisi, viwezeshi (sera na mfumo wa udhibiti) na uratibu madhubuti 
wa taasisi za sekta za umma na binafsi katika sekta ya kilimo kwa ngazi za kitaifa na za mitaa.

77 Matokeo yote ya ASDS yaliyotarajiwa, yameandaliwa upya pamoja na maeneo manne ya mpango 
yaliyopendekezwa na kuboreshwa zaidi kwa kupitia timu na warsha ya majadiliano. Maeneo mtambuka 
ya sekta pia yamejumuishwa, kama vile: (i) Usawa wa kijinsia pamoja na uwiano sawa wa ushiriki 
wa wanaume na wanawake katika maendeleo ya kilimo; (ii) Ajira binafsi kwa vijana wa vijijini; (iii) 
Kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI na athari zake, (iv) Utawala bora na uwajibikaji.

78 Uwekezaji wa umma/maeneo katika maeneo wezeshi yaliyopendekezwa   yametambuliwa. Maeneo 
hayo ni (i) Utafiti; (ii) Mafunzo ya ugani, huduma za habari na usimamizi wa maarifa; (ii) Vyama vya 
wakulima / wadau; (iii) Upatikanaji wa pembejeo; (iv) Miundombinu ya vijijini; (v) Upatikanaji wa 
fedha za vijijini; (vi) Mfumo wa sera na udhibiti; na (vii) Uratibu, ufuatiliaji na tathmini. Kwa kutumia 
mfumo wa wadau wa umma na wadau wasio wa kiserikali walitambua kipaumbele uwekezaji/hatua za 
msaada (kikundi cha shughuli) kuwezesha kufikia matokeo yaliyotarajiwa kwa njia zilizopendekezwa, 
katika kila ngazi ya kitaifa na Halmashauri (ikiwa ni pamoja na ngazi ya mkoa kukidhi mahitaji ya 
uratibu).

79 Kwa kuzingatia majadiliano ya kina na wadau muhimu wa sekta ya umma na binafsi,  ASDP II 
imejengwa kwenye vipaumbele vinne: (P1) Usimamizi wa matumizi endelevu ya maji na ardhi (mazao, 
mifugo na uvuvi); (P2) Kuimarisha tija na faida; (P3) Biashara na uongezji wa thamani kwenye mazao 
(kujenga minyororo ya thamani yenye ushindani); na (P4) Kuimarisha viwezeshi na uratibu wa sekta 
(ngazi za kitaifa, kikanda na halmashauri). Mabadiliko makubwa ya uwekezaji yalikuwa ni kuongeza 
vipengele kwa ajili ya kuimarisha sera, usalama wa chakula na lishe, uimarishaji wa uwezo, uratibu na 
ufuatiliaji na tathmini.

80 Hatua za kipaumbele zilijadiliwa kwa kina, na bajeti zinazohusiana zilikadiriwa na kulinganishwa na 
uwekezaji wa sasa wa bajeti ya maendeleo, hasa katika ngazi ya kitaifa na makadirio ya uwekezaji wa 
DADP ngazi ya Halmashauri yamezingatiwa. Ingawa sehemu kubwa ya mapendekezo ya uwekezaji 
yako katika hatua mbalimbali za utekelezaji, ASDP II imebainisha maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji 
kama kichocheo muhimu cha ukuaji wa sekta ya kilimo na kupunguza umaskini vijijini. Vichocheo 
muhimu kwa utekelezaji wa ASDP II (na mabadiliko ya kipaumbele dhidi ya ASDP-1) yanafupishwa 
kama ifuatavyo:

a. Uongozi bora na mabadiliko ya kifikra katika ngazi zote kutasaidia ukamilishaji wa mpango.

b. Uratibu wa sekta nzima (upangaji wa sekta nzima unaozingatia matokeo, utekelezaji, ufuatiliaji na 
tathmini) ikiwa ni pamoja na mipango yote ya “bidhaa za umma” na miradi katika sekta ya kilimo ngazi 
ya taifa na Halmashauri (i) katika ngazi ya kitaifa, ufanisi wa uratibu ndani ya ASLM na katika mifumo 
ya kiserikali pamoja na mipango na miradi ya msaada wa sekta na utazingatiwa (ii) katika ngazi ya 
halmashauri, kwa njia ya mifumo shirikishi ya upangaji / utekelezaji, kujenga uwezo na uwekezaji 
makini;

c. Dhamira ya uwekezaji katika Halmashauri inayolenga minyororo ya thamani ya bidhaa za 
kipaumbele na usawa bora kati ya sekta ndogo kulingana na faida zao za kulinganisha katika kila Kanda 
ya Kilimo ya Kiikolojia  na kuzingatia uungwaji mkono wa  makundi katika wilaya, kwa kiwango cha 
juu na cha chini  (vigezo vya kipaumbele) na kufafanuliwa kwa awamu. ASDP II itaongeza uwekezaji 
hatua kwa hatua katika ngazi ya Halmashauri. Hiyo itategemea kanuni za: (i) Kudumisha mipango 
shirikishi / mifumo ya utekelezaji  na kuimarisha uwezo kwa wafanyakazi; (ii) Kutekeleza uwekezaji wa 
umwagiliaji (chini ya Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji katika ngazi ya wilaya) tayari umejulikana 
kwa kiasi kikubwa kwa miaka mitano ijayo chini ya ASDP II na kukamilisha palipoachwa na ASDP-1; 
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(iii) Kuimarisha uwekezaji katika upatikanaji wa  maji kwa ajili ya kilimo cha mifugo na uvuvi40; na (iv) 
Kutekeleza uwekezaji wa DADP uliozingatia kwa karibu mnyororo wa kipaumbele wa thamani katika 
makundi yaliyochaguliwa na kusambazwa kwa ajili ya mifugo.

d. Kwa upande wa mifugo, kuimarisha ufugaji wa ng’ombe wa nyama/ng’ombe wa maziwa kunahitaji  
matumizi zaidi ya mifugo bora inayostahimili  mifumo muhimu iliyopo  ikiwa ni pamoja na kilimo 
cha uchungaji au ufugaji. Uzalishaji mkubwa utategemea pia  na mambo mengine kama kudhibiti 
magonjwa, ambayo yanahitaji kuimarisha uwezo wa kugundua magonjwa (huduma za uchunguzi wa 
maabara ya mifugo) na upatikanaji wa chanjo.

e. Eneo muhimu la uwekezaji linalotambuliwa kama kichocheo kikubwa cha sekta na unufaikaji na ukuaji 
mkubwa  wa msaada wa bajeti, ni pamoja na: (i) Umwagiliaji unabakia kuwa kipaumbele kama vile 
ilivyoelezwa katika ASDP II; (ii) Uhusiano wa  utafiti na huduma za ugani, ikiwa ni pamoja na utafiti 
unaofaa wa kanda/wilaya (iii) Upatikanaji wa ujuzi wa kiufundi (teknolojia bora) kwa wakulima, kupanua 
mitandao ya sekta binafsi ya usambazaji wa pembejeo (mbegu/mbegu bora za mifugo/ vifaranga vya 
samaki, mbolea, vyakula, madawa ya mifugo na chanjo, nk); (iv) Upatikanaji mkubwa wa huduma za 
ushindani wa utumiaji zana kwa ajili ya uzalishaji na usindikaji baada ya mavuno/kuongeza thamani; (v) 
Kupungua kwa upotevu wa mazao na mifugo baada ya mavuno (vifo vya ndama); (vi) Kutoa huduma 
maalum za sekta za biashara za kilimo kwa ngazi ya kikanda  na (vii) Uwezo wa kutambua wadudu/ 
vimelea na upatikanaji wa chanjo bora.

f. Matumizi ya teknolojia ya kisasa ya habari na mawasiliano kwa ufanisi wa uratibu, ukusanyaji wa 
takwimu, usindikaji, usambazaji, wadau kupata mtiririko wa habari za mahitaji na usambazaji (yaani, 
kiufundi, masoko, ufuatiliaji na tathmini).

g. Uwezeshaji wa wakulima na uimarishwaji wa mashirika ya wakulima ili kuimarisha ushiriki na 
umiliki wa maendeleo ya vijijini, kuelekea kwenye uboreshaji wa hali ya maisha, ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha vyama vya uchumi vyama vya ushirika, kuimarisha habari za ndani na huduma za kiufundi 
kwa wanachama wao.

h. Kuimarisha mifumo endelevu ya uzalishaji na matumizi ya maliasili kwa kukuza kilimo cha uhifadhi wa 
mazingira, usimamizi wa maji na rutuba ya udongo (mifumo ya afya ya udongo), udhibiti wa wadudu, 
mifugo, kutunza mifugo kulingana na uwezo wa ardhi, nk.

i. Matumizi ya tathmini ya matokeo na athari ngazi ya sekta kwa kutumia huduma za kitaifa za 
takwimu za kilimo kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kwa ajili ya utekelezaji wa Sensa ya Taifa 
ya Kilimo na Mifugo (inayofanywa kila baada ya miaka 10) na sensa ya kilimo ya kila mwaka (AASS) 
na kuhakikisha uchambuzi wa taarifa kwa wakati;

j. Usaidizi wa kuimarisha sera na kanuni ili kuwezesha uoanishaji na ushiriki mkubwa wa sekta binafsi 
na msaada endelevu wa kuimarisha sera za kupeleka madaraka kwa wananchi na uwezo wa ngazi ya 
halmashauri na umilikaji wa sera hizo ili zieleweke na kuweza kupata msaada wa wadau. 

k. Kuhuisha njia za utoaji fedha na usimamizi wa kuunganisha kwenye bajeti na mpango mbalimbali 
nje na ndani ya bajeti. Shughuli za msingi katika programu kama vile uratibu (mipango, utekelezaji, 
ufuatiliaji na tathmini), kuimarisha uwezo katika ngazi ya kitaifa na za mitaa itahitaji kufadhiliwa 
kupitia mfuko wa pamoja (michango ya serikali na mashirika ya maendeleo ) na /au michango ya hiari 
(mfano, asilimia 5) itachangiwa kutoka kwenye programu (ndani na nje ya bajeti) na kila mradi katika 
sekta hiyo.

l. Miundo, mifumo, michakato na taratibu za utawala, uwajibikaji na usimamizi. Kuna ulazima wa 
kuwa na majukumu yanayoeleweka na mamlaka katika ngazi zote, na mifumo ya uwajibikaji.

40 Programu ya Kuendeleza Sekta ya Mifugo (2011) imeanisha maeneo ya kipaumbele yafuatayo: (i) Miundombinu 
ya mifugo; (ii) Undelezaji wa nyanda za malisho na maji kwa ajili ya mifugo; (iii) Uzalishaji wa mbegu za malisho; 
(iv) Utafiti wa mifugo, mafunzo na huduma za ugani; (v) Kuboresha mifugo na kuku ; (vi) Udhibiti wa magonjwa 
na kuanzisha ukanda huru kwa magonjwa ya mifugo; (vii) Upatikanaji na utumiaji wa pembejeo  (viii) Mazingira 
wezeshi kwa ajili ya uwekezaji wa sekta binafsi; na (ix) Takwimu na taarifa za masoko ya mifugo
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H. Nadharia ya Mageuzi.

81 Kutatua changamoto za ASDP 1. Programu ina maeneo manne makuu na miradi kadhaa ya kutekelezwa 
kwa miaka mitano. Lengo hilo litafikiwa kwa kuweka vipaumbele, makundi (tabaka) na mpangilio wa 
shughuli na miradi. Njia iliyochaguliwa na Serikali ni kutekeleza miradi kwa kutoa matokeo na kuleta 
mabadiliko chanya. Serikali itaweka mazingira wezeshi yanayohitajika kwa kutekeleza sehemu ya nne 
ikifuatiwa na ya tatu, ya pili na ya kwanza. Mpangilio huo utatekelezwa kama ifuatavyo-

i. Kutatua changamoto nyingi za  ASDP I,
ii. Kujenga mazingira wezeshi kwa ajili ya vipengele vingine kufanya kazi hasa ajenda ya viwanda na 

ongezeko la thamani (mahitaji na usambazaji) na 
iii. Kufungamanisha vipengele na miradi kulingana na vipaumbele.

Hata hivyo, kipaumbele hiki hakitaathiri utekelezaji wa mipango mingine. Hii ina maana kuwa mipango 
inaweza kutekelezwa kwa mpangilio au kwa pamoja. Kielelezo Na. 14 kinaonesha vipaumbele na nadharia 
ya mabadiliko.

Kielelezo 14: Nadharia ya Mageuzi
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Biashara 

na 
Uongezaji 

wa 
Thamani

Tija na 
Faida ya 

kilimo

Usiimamizi 
wa matumizi 
endelevu ya 
Maji na ardhi

Taasisi,
wawezeshaji 
na muundo 
wa uratibu 
ulioimarika

Ubora wa 
masoko ya vijijini 
na ongezeko la 
thamani 
lililokuzwa 
kutokana na 
ushindani wa 
sekta binafsi na 
mashirika imara 
ya wakulima 

Kiwango cha 
ukuaji wa tija 
kilichoongezeka 
kwa ajili ya 
kilimo cha 
kibiashara kwa 
soko la bidhaa 
za kipaumbele

Usimamizi 
mkubwa wa 
matumizi 
endelevu 
ya maji na 
ardhi kwa 
ajili ya 
mazao, 
mifugo
na uvuvi

Pia Programu itazingatia uwekezaji wa ndani unaolenga minyororo ya thamani ya bidhaa za kipaumbele 
kulingana na faida ya ulinganishi kwenye kila eneo la ikolojia kwa kuzingatia kongani (kongani ya 
wilaya41).

82 Mpango, mpangilio na Ratiba ya utekelezaji wa ASDP II. Ili kutekeleza ASDP II, maeneo makuu 
ya Programu na miradi yamepangwa kwa mpangilio na ratiba ambayo itajenga na kuleta mabadiliko 
pamoja na matokeo makubwa. Utekelezaji wa programu, mpangilio, upangaji ratiba utahusisha 
umuhimu wa maeneo makuu na miradi  ambayo itatatua changamoto za sekta, itatumia fursa na kuleta 
mabadiliko chanya. Pia, kuna haja ya kutekeleza miradi ambayo itajenga mazingira wezeshi (“kuzibua 

41 Wilaya zenya bidhaa zinazofanana katika kanda ya kiikolojia ya Kilimo zitandaa mnyororo wa thamani wa 
bidhaa unaofanana
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bomba ili kuruhusu maji yatiririke”). Utekelezaji utaanza na eneo kuu la 4 ambalo litajenga mazingira 
wezeshi kwa ajili ya sekta binafsi na umma ikiwa ni pamoja na  wakulima wadogo. Maelezo ya kina ya 
mipango, mpangilio na ratiba ya utekelezaji yanapatikana kwenye Kiambatisho Na. I.

IV:  MALENGO NA MAELEZO  YA PROGRAMU YA ASDP II

83 Awamu ya Pili ya Programu ya ASDP  (2017/2018- 2027/2028) imeandaliwa kwa kuzingatia Mpango 
wa Taswira ya Muda Mrefu  (LTPP)42, Mpango wa Maendeleowa Taifa wa Miaka Mitano, MKUKUTA, 
Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDS) na Ilani ya Uchaguzi Mkuu ya Chama cha Mapinduzi 
ya mwaka (2015-2020). Awamu hii ya Programu pia imezingatia yaliyotokana au kujifunza katika 
utekelezaji wa awamu ya kwanza ya ASDP na ASDS, kupanua na kuimarisha wigo wa  utekelezaji 
na uendeshaji kwa kuzingatia uratibu na mfuatano maalum wa vichocheo  vya ukuaji wa sekta na 
mabadiliko kuelekea katika kukuza uchumi na kupunguza umaskini vijijini. Kwa kuzingatia mafunzo 
yaliyopatikana wakati wa utekelezaji wa awamu ya kwanza na kuunganisha na malengo ya kitaifa na 
kimataifa, muundo wa jumla wa mnyororo wa matokeo umeelezwa katika Kielelezo Na. 15.43

Kielelezo Na. 15: Muundo wa Mnyororo wa Matokeo ya ASDP II 

NGAZI 3: ASDP-2: Vipaumbele vya Uwekezaji  vya Programu

NGAZI 3: ASDP-2: Vipaumbele vya Uwekezaji  vya Programu

NGAZI  1: Dira ya  Maendeleo 2025 / MKUKUTA

MATOKEO

MATOKEO

ATHARI
NGAZI 2: ASDS

CAADP:
Programu ya 
Maendeleo ya 
Kilimo Afrika

 Kielelezo 16: Lengo, Mkakati na Matokeo ya ASDP II

Lengo: Kuleta mageuzi kwenye sekta ya kilimo (kilimo, mifugo na uvuvi) ili kuongeza uzalishaji na 
tija, kufanya kilimo kiwe cha kibiashara zaidi na kuongeza pato la wakulima wadogo kwa ajili ya 
kuboresha maisha yao, usalama wa chakula na lishe.

Mkakati: Kufanya mageuzi kwa wakulima wadogo kutoka kilimo cha kujikimu kwenda kilimo 
endelevu cha kibiashara kwa kuendeleza na kuamsha vichocheo vya sekta na kuwezesha 
wakulima wadogo kuongeza tija katika mazao ya kipaumbele (kilimo, mifugo, uvuvi) katika mfumo 
endelevu wa uzalishaji na kuunganishwa na masoko endelevu  kwa ushindani wa kibiashara na 
uendelezaji wa mnyororo wa thamani  wa zao.

Matokeo: Kuongezeka kwa uzalishaji na tija, kuwepo kwa masoko, kuongezeka kwa thamani ya 
mazao, usalama wa chakula na lishe na kuongezeka kwa kipato cha mkulima na pato la Taifa.

42  Mpango wa Muda Mrefu wa Maendeleo ya Taifa umeanisha maeneo yatakayotekelezwa kwa vipindi vya miaka 
mitano mitano (2011/2012–2025/2026). Miaka mitano ya kwanza ililenga katika kuondoa vikwazo vya kukua 
kwa uchumi; miaka mitano ya pili inalenga katika kujenga uchumi wa viwanda na miaka mitano ya mwisho  
inalenga  kuongeza biashara ya bidhaa  za viwandani nje ya nchi.

43  Imetoholewa kutoka ASDS
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A. Lengo la Programu 

84 Lengo la ASDS. Kwa mujibu wa Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025, Lengo kuu la Sekta ni    “kuchangia 
katika ukuaji wa uchumi, kupunguza umaskini vijijini na kuboresha usalama wa chakula na lishe nchini 
Tanzania”. Malengo na Mikakati muhimu ya  ASDS  ni: (i) Kuandaa mazingira wezeshi ya kisera na 
kitaasisi kwa ajili ya kuimarisha ushindani wa kisasa katika sekta ya kilimo, ikichochewa na ujumuishi 
na uimairishaji wa ushiriki wa sekta binafsi; (ii) Kufikia ongezeko endelevu katika uzalishaji, tija, 
faida na ushindani katika uendelezaji wa  mnyororo wa thamani kwenye sekta ya kilimo unaochagizwa 
na wakulima wadogo; na (iii) Kuimarisha utendaji na uratibu wa  taasisi husika za umma na sekta 
binafsi kwenye sekta ya kilimo katika ngazi  za Taifa na Wilaya, inayowezeshwa na kuimarika kwa 
ustahimilivu.

85 ASDS inalenga kufikia shabaha zifuatazo ifikapo 2024/2025; (i) ukuaji jumuishi na endelevu wa sekta 
ya kilimo kwa 6% kwa mwaka, (ii) kupunguza umaskini vijijini kutoka asilimia 33.3 mwaka 2011/2012 
hadi 24 mwaka 2025, na (iii) kuimarisha usalama wa chakula na lishe kutoka asilimia 11.3 katika 
mwaka 2011/2012 hadi 5 ifikapo mwaka 2025.

86 Malengo ya Maendeleo ya ASDP II44.  Lengo la ASDP II ni:  kuleta mageuzi ya sekta  ya kilimo (mazao, 
mifugo na uvuvi) ili kuongeza uzalishaji na tija, kufanya kilimo kiwe cha kibiashara  na kuongeza pato 
la wakulima wadogo kwa ajili  ya kuboresha maisha yao, uhakika wa usalama wa chakula na lishe, 
Kielelezo Na.17 hapa chini kinaonesha  jengo  la ASDP II  na lengo kuu kama ‘paa’ la jengo, ‘kuta 
zinawakilisha  maeneo makuu1, 2,3,4 katika msingi wa ujenzi.

Kielelezo Na. 17: Lengo la ASDP II na Maeneo Makuu ya utekelezaji

ASDP II Lengo

Kuleta mageuzi ya sekta ya kilimo ili kuongeza 
uzalishaji na tija, kiwango cha biashara na kipato cha 
wakulima wadogo kwa ajili ya kuboresha maisha yao, 

usalama wa chakula na lishe

Eneo Kuu 1: 
Usimamizi endelevu 
wa matumizi ya Maji 

na Ardhi

Lengo - Kuongezeka kwa 
usimamizi wa matumizi 
endelevu ya maji na ardhi 
kwa ajili ya mazao, mifugo 
na uvuvi

Eneo Kuu 2:
Uongezaji wa 

Uzalishaji na Faida 
katika sekta ya kilimo

Lengo - Kuongezeka kwa 
kiwango cha uzalishaji kwa 
kulenga  kilimo cha 
kibiashara na masoko kwa 
bidhaa za kipaumbele

Eneo Kuu 3: 
Biashara na Uongezaji 

Thamani kwenye Mazao

Lengo - Kuboreshwa na 
kuongeza kwa masoko vijijini 
na kuongezea thamani 
mazao kwa kuhamasisha  
ushindani wa sekta binafsi  
na vyama vya wakulima 
venye ufanisi

Eneo Kuu 4 - Kuimarishwa kwa mazingira wezeshi ya sekta, uratibu, ufuatiliaji na thathmini

44  ASDP II ni programu ya miaka 10 itakayotekelezwa kuanzia mwaka 2017/2018 hadi mwaka 2027/2028
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Kielelezo Na. 18: Maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji wa ASDP II 

Eneo Kuu 1: 
Usimamizi endelevu wa 

matumizi ya Maji na Ardhi

Eneo Kuu 2: 
Uongezaji wa Uzalishaji na 
Faida katika sekta ya Kilimo

Eneo Kuu 3: 
Biashara na Uongezaji Thamani

kwenye Mazao

1. Mpango wa matumizi ya ardhi na 
    usimamizi wa vyanzo/ machanuo 
    ya maji
2. Kuendeleza  miundombinu ya 
    umwagiliaji
3. Usimamizi na uendeshaji wa 
    skimu za  umwagiliaji
4. Kuendeleza vyanzo vya maji kwa 
    ajili ya mifugo na uvuvi
5. Kuhamasisha teknolojia za kilimo 
    hifadhi  ya mazingira na mabadiliko 
    ya tabianchi

1. Kuimarisha  huduma za Ugani wa 
    Kilimo na mafunzo na uhamasishaji 
    wa teknolojia za kilimo 
    (mazao, mifugo na uvuvi)
2. Uboreshaji wa Upatikanaji wa 
    pembejeo za mazao, mifugo na 
    uvuvi pamoja na  huduma za afya 
    katika mazao, mifugo na uvuvi
3. Kuimarisha Utafiti na maendeleo 
    ya mazao, mifugo na uvuvi
4. Kuimarisha na kuhamasisha 
    matumizi ya zana za  kilimo 
    (mazao, mifugo na uvuvi)
5. Kuimarisha Usalama wa chakula na
    lishe

1. Kuendeleza upatikanaji wa soko kwa 
    bidhaa zote za kipaumbele  
2. Kukuza upatikanaji wa soko kwa ajili 
    uvuvi na bidhaa za mifugo.
3. Kuendeleza usindikaji na kuongeza 
    bidhaa zitokanazo na mazao, mifugo 
    na uvuvi

Eneo Kuu 4: Kuimarisha Mazingira wezeshi ya Sekta, Uratibu na Ufuatiliaji na Tathimini  

 

1. Kuboresha Sera na Mfumo wa Usimamizi na Mazingira ya   
 Biashara                      
2. Kuimarisha miundo na uwezo wa kitaaluma kwa vikundi na   
 vyama vya ushirika vilivyopo na vipya vya wazalishaji,     
 wafanyabiashara na wasindikaji wadogo
3. Kuhamasisha na kuimarisha ushirikishwaji wa wanawake na   
 vijana katika sekta ya kilimo 
4. Kuboresha na kuimarisha uratibu wa wima (kutoka Ofisi ya   
 Rais TAMISEMI kwenda RSs na Halmashauri za Mitaa) na   
 uratibu kati ya ASLMs 

5. Kuboresha  uwezo na usimamizi wa mifumo ya ukusanyaji na  
 utunzaji wa takwimu za sekta ya kilimo
6. Kuboresha uwezo na mifumo ya usimamizi
7. Kuweka mifumo imara ya ufuatiliaji na tathmini katika sekta   
 ya kilimo
8. Kuboresha uwezo wa kitaasisi katika ngazi zote
9. Kuboresha TEHAMA kwa ajili ya huduma na mifumo ya taarifa  
 za sekta ya kilimo
10. Kutoa huduma za mikopo midogo katika sekta ya   
   kilimo

87 Mkakati ni kubadilisha wakulima wadogo kutoka katika kilimo cha kujikimu na kwenda kwenye 
kilimo endelevu cha kibiashara kwa kuimarisha na kuamsha vichocheo vya sekta na kusaidia wakulima 
wadogo kuongeza uzalishaji wa mazao ya kipaumbele ndani ya mifumo endelevu ya uzalishaji na 
uunganishwaji  katika masoko kwa ajili  ya kuimarisha ushindani na uendelezaji wa mnyororo wa 
thamani.

88 Malengo ya Maendeleo kwenye sekta ya kilimo yatapimwa kwa viashiria vya  awali vifuatavyo45:

(i) Ukuaji wa sekta ya kilimo (mazao, mifugo na uvuvi)

(ii) Tofauti ya wastani wa uzalishaji wa mazao yaliyolengwa (mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi) kwa 
mwaka

(iii) Tofauti ya kipato kinachotokana na  mazao, mifugo/uvuvi kwa wanufaika (wanaume/ wanawake/
vijana)

(iv) Wastani wa bei ya mlaji anayopata mkulima  kutokana na  wastani wa bei ya shambani (halisi) 
katika mazao ya kipaumbele. 

(v) Tofauti katika ujazo na thamani ya mapato yote  ya  mauzo katika  mnyororo wa thamani  wa 
mazao ya kipaumbele

(vi) Tofauti katika kiasi cha chakula (na lishe) kwa kaya zisizo salama katika maeneo yaliyohifadhiwa 
(wastani wa alama za mlo kamili kwa kaya) ikilinganishwa na maeneo mengine

(vii) Idadi ya wanufaika (au asilimia ya makundi ya kijamii na jinsia)

(viii) Kuongezeka kwa kiasi cha mauzo ya mazao ya kilimo nje ya nchi

(ix) Kuongezeka kwa pato la mkulima (kwa kaya za vijijini)
45 Hivyo ni baadhi ya viashiria: Mfumo wa matokeo umeoneshwa kwa kina katika Kiambatisho Na. II (Mfumo wa 

matokeo na tathmini). Viashiria hivyo vitawekwa katika makundi kijinsia pale itakapowezekana.
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89 Lengo la Programu: Programu imejikita katika uwekezaji wa umma unaokabiliana na changamoto za 
uzalishaji na kuimarisha vichocheo vya kipaumbele ili kuongeza tija endelevu katika uzalishaji na faida 
kwa wakulima kwa kuzingatia mnyororo wa thamani wa mazao ya kipaumbele katika makundi ya wilaya 
zilizochaguliwa na kuimarisha uwezo wa kitaasisi katika sekta za umma na sekta binafsi (majukwaa) 
hususan katika ngazi ya wilaya. Programu itajikita katika mazao makuu ya kipaumbele yenye tija katika 
uzalishaji kulingana na maeneo yaliochaguliwa na itaendelezwa katika mazao mengine kulingana na 
makundi ya wilaya na ikolojia ya kanda za kilimo, kwa kuzingatia kipaumbele cha mnyororo wa thamani 
wa mazao, kama ilivyoainishwa katika sehemu ya III (E na F). Programu itazingatia kuongeza mapato 
na faida ya mifumo ya uzalishaji, ikilenga kusaidia kuimarisha mnyororo wa thamani wa mazao ya 
kipaumbele, kwa kutilia mkazo ujenzi wa ushirikiano wa kibiashara kati ya wakulima wadogo, masoko 
na biashara kilimo. Hii itahusisha utekelezaji utakaosaidia kuleta mageuzi kwa wakulima wadogo ili 
wazalishe kwa kulenga masoko (kibiashara ) kwa kuongeza uzalishaji na tija endelevu. Itahusisha pia 
ustahimilivu wa mabadiliko ya tabianchi pamoja na kuongeza thamani ya mazao  katika  ngazi za chini 
kwa  kuboresha ufanisi katika masoko ili kuongeza ukuaji wa kipato kwa kujumlisha matokeo ya hatua 
mbalimbali kama vile kuhifadhi katika maghala na usindikaji katika kilimo. Maeneo muhimu ya uwekezaji 
katika ngazi ya Kitaifa na Halmashauri ni pamoja na miundombinu,  huduma za ugani, uwezeshwaji 
wa mkulima46 na wadau wengine na taasisi zao, uimarishaji wa uwezo, mageuzi ya sera na kisheria na 
kuimarisha taasisi zinazotekeleza program kutokana na kuimarika kwa uratibu na kuunganishwa kwa 
ufuatiliaji na tathmini ya sekta ya kilimo katika ngazi mbalimbali.

Wanufaikaji ni pamoja na wakulima wadogo wa mazao, mifugo na wavuvi, vyama vyao na  mashirika 
yao pamoja na wadau wa kilimo biashara (kuongeza thamani  na soko) ambao hutengeneza ubia katika 
minyororo ya thamani ya mazao ya kipaumbele kwa kuzingatia ushiriki wa wanawake na vijana katika 
mnyororo wa thamani wa zao la kupaumbele. Wakulima wadogo wenye uwezo wa kuongeza uzalishaji 
na mauzo ya mazao yao watasaidiwa katika upatikanaji wa teknolojia, kujengewa uwezo kupitia vyama 
vya ushirika ili wazalishe kulingana na mahitaji ya soko na kuunganishwa na wadau mbalimbali wa 
kilimo biashara. Idadi ya wanufaika wa moja kwa moja watakua katika makundi, na taasisi za wadau 
zitaimarishwa na kuwa  msaada endelevu wa misingi muhimu ya vichocheo vya sekta.

Jedwali Na. 10: Uainishaji wa kaya za vijijini zinazojihusisha na shughuli za kilimo

Ukubwa  wa Eneo (ha)

Mazao tu Mifugo Mazao na Mifugo Jumla

Idadi ya kaya % Idadi ya kaya %
Idadi ya 

kaya %
Idadi ya 

kaya %

A. 0.01–0.50 484,585 14 47,773 80 181,083 8 713,441 13

B1. 0.51–1.25
B2. 1.26–2.50

1,045,293
1,191,939

31
35

4,198
2,352

7
4

481,164
720,494

22
32

1,530,656
1,914,786

27
34

C. 2.51–5.00
D. Zaidi ya 5.00

493,775
206,481

14
6

2,059
3,463

3
6

482,001
359,670

22
16

977,833
569,614

17
10

JUMLA 3,422,072 100 59,845 100 2,224,411 100 5,706,329 100

Chanzo:  Sensa ya Kilimo Tanzania 2007/2008

90 Programu itahusisha wazalishaji wanaozalisha kulingana na mahitaji ya soko lililo tayari (kundi C na D, 
katika Jedwali Na. 10), na kusaidia kujenga uwezo wa uzalishaji na upatikanaji wa soko katika kundi B, 
lenye theluthi mbili ya jamii ya wakulima. Kundi A linawakilisha sehemu ya wakulima wadogo, hasa 
wakulima wanaozalisha kwa ajili ya kujikimu, ambao wanakabiliwa na changamoto ya upatikanaji wa 
ardhi na wafanyakazi wa mashambani. Kama wanunuzi wakubwa wa chakula, kundi hili lina uwezo 
mdogo wa uzalishaji kwa ajili ya soko (isipokuwa kwa kilimo cha mboga na matunda) na linahitaji 
kuungwa mkono na programu nyingine za maendeleo ya kijamii (kama vile, TASAF) na pia kwa njia ya 
kujenga uwezo wa kitaalam, hususan kwa vijana, kwa kuwaweka katika makundi mengine ya kiuchumi 
ya vijijini na Mjini.

46 Wakulima ni pamoja na wakulima  wa mazao,wafugaji na wavuvi . 
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91 Mtizamo, vihatarishi juu ya athari mbalimbali na sifa za uwekezaji kwa wakulima wadogo wa kibiashara 
(zaidi ya eneo la hekta 1.0 lililopandwa) unakaribia theluthi mbili ya kaya za wakulima vijijini ni tofauti 
na wale walio na eneo dogo. Kimsingi, wao huuza angalau theluthi moja ya mazao wanayozalisha na 
kutafuta fursa za kuongeza kipato kutokana na mashamba yao kwani wao tayari wanalenga kupata faida, 
kwa kuchukua tahadhari. Zaidi ya hayo, matumizi yao ya nguvu kazi katika upatikanaji wa huduma 
na bidhaa huongeza ajira vijijini kipato na usalama wa chakula kwa familia zisizokuwa na mashamba 
vijijini.

92 Maeneo Makuu ya Programu. Programu ina maeneo makuu manne yanayotegemeana (tazama Kielelezo 
Na.19): (i) Usimamizi wa Matumizi Endelevu ya Maji na Ardhi, ikiwa ni pamoja na kuwezesha ustahimilivu 
wa kilimo hifadhi na endelevu; (ii) Kuongeza tija na faida ya kilimo kwa kuzalisha, kukuza /kutumia 
teknolojia endelevu, usalama endelevu wa chakula na lishe; (iii) Biashara na Uongezaji Thamani kwenye 
mazao ili kujenga minyororo ya thamani ya bidhaa yenye ushindani; na (iv) Kuimarisha Mazingira 
Wezeshi, Uratibu na Ufuatiliaji na Tathmini katika sekta ya kilimo ikiwa ni pamoja na mifumo ya sera, 
uwezo wa taasisi na uratibu, pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya sekta nzima.

Kielelezo Na. 19: Maeneo Makuu na vipaumbele vya ASDP II

Lengo Kuu la ASDS : kuchangia kwenye ustawi wa uchumi wa Taifa, 
Kupunguza Umaskini vijijini na Kuimarisha Usalama wa Chakula na 
Lishe (kama ilivyo ainishwa  pia na Dira ya Taifa  ya maendeleo 2025) 

Lengo la ASDP II: Kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo (mazao, mifugo 
na uvuvi) kuongeza Tija, Kilimo -biashara  na kipato kwa wakulima wadogo 
ili  kuboresha hali ya kiuchumi, usalama wa chakula na lishe. 

Matokeo:  kuongezeka kwa tija, upatikanaji wa Masoko, kuongeza 
Thamani ya Mazao, Mifugo na Uvuvi, Kipato kwa Mkulima, Usalama 
wa Chakula na Lishe   

 
 

  
Mazao-Mifugo-Uvuvi 

Eneo kuu 1:Usimamizi na Matumizi endelevu  ya  Maji na Ardhi kwa  kilimo, mifugo na uvuvi 
Eneo dogo 1.1: Mpango bora wa matumizi ya ardhi na usimamizi endelevu wa vyanzo vya maji na uhifadhi wa udongo 
Eneo dogo 1.2:  Matumizi na usimamizi shirikishi wa maji kwa ajili ya maendeleo ya kilimo, mifugo na uvuvi 
Eneo dogo 1.3: Kuendeleza teknolojia za kilimo zenye ustahimilivu wa majanga ya asili na mabadiliko ya tabianchi 

Eneo kuu 4: Kuimarisha viwezeshi vya sekta, uratibu, ufuatiliaji na tathmini (Ngazi ya Taifa, Mikoa na mamlaka za 
serikali za mitaa) 
Eneo dogo 4.1: Muundo wa sera na usimamizi
Eneo dogo 4.2: Uwezeshaji na mpangilio wa wadau 
Eneo dogo 4.3: Uratibu wa sekta (Kupanga na kutekeleza- ngazi ya Taifa, Mkoa na Halmashauri) 
Eneo dogo  4.4: Ufuatiliaji na Tathmini (Ikiwa ni pamoja na takwimu za kilimo) 
Eneo dogo 4.5: Kuimarisha uwezo wa taasisi, usimamizi wa maarifa na TEHAMA katika sekta ya kilimo 
Eneo dogo 4.6: Ufikiwaji wa huduma za kifedha vijijini   

 

 

  

  

 
  

 
 

Eneo Kuu 2:Kuongeza Tija na Faida  
Eneo dogo 2.1: Mafunzo ya ugani na huduma za mawasiliano 
Eneo dogo 2.2: Upatikanaji wa pembejeo za kilimo na huduma za afya ya   
         mimea na mifugo 
Eneo dogo 2.3: Utafiti na maendeleo kwa ajili ya kilimo (AR4D)  
Eneo dogo 2.4: Upatikanaji wa huduma na matumizi ya zana bora za kilimo    
Eneo dogo 2.5: Usalama wa chakula na lishe  

Eneo kuu 3: Biashara na Uongezaji Thamani  
      kwenye mazao
Eneo dogo 3.1: Masoko
Eneo dogo 3.2: Kilimo-Biashara na uongezaji 
       Thamani na usindikaji 
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B. Maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji (muhtasari)

93 Ili kuongeza tija ya mazao, mifugo na uvuvi kwa wakulima uwekezaji ni kipaumbele cha kwanza 
katika kuongeza fursa za kibiashara ndani ya mfumo wa matumizi endelevu ya maliasili. Kuongezeka  
kwa  upatikanaji wa huduma za utafiti na maendeleo, huduma za ugani, umwagiliaji, maji kwa ajili 
ya mifugo, maeneo ya malisho, zana na kuboresha upatikanaji wa pembejeo za mazao/mifugo /
uvuvi kutachochea juhudi za kuongeza tija katika sekta. Uwekezaji katika kujenga uwezo wa taasisi 
na miundombinu vijijini (barabara, umeme, vifaa) utahitajika ili kuongeza upatikanaji wa masoko na 
kuhakikisha huduma bora kwa ajili ya mabadiliko ya sekta. ASDP II pia inajumuisha maeneo mahsusi  
ya utekelezaji ili kuboresha hali ya usalama wa chakula na lishe katika kaya vijijini na kuboresha 
ustahimilivu wa mifumo ya hali ya maisha ya vijijini ili kupunguza madhara ya majanga ya asili, ikiwa 
ni pamoja na mabadiliko ya tabianchi.

94 Katika kuchochea ukuaji wa sekta ya kilimo ili kufikia kiwango kinachotarajiwa cha asimilia 6 kwa 
mwaka, uwekezaji wa Sekta ya umma na binafsi unahitajika. Matokeo bora katika suala la ukuaji wa 
uchumi, usalama wa chakula na kupunguza umaskini yanaweza kupatikana iwapo kutakuwa na uwiano 
sawa wa uwezeshwaji kwa sekta ndogo zote za kibiashara na wakulima wadogo, zinazolenga bidhaa 
kuu ambazo zinazalishwa na kutumika kwa kiasi kikubwa na wakazi, pamoja na juhudi za kusaidia 
wakulima wadogo kuelekea katika safu ya wakulima wa kilimo kidogo cha kibiashara. Shughuli za 
uwekezaji kwenye ASDP II zimewekwa kwenye makundi katika maeneo husika ya programu pamoja 
na maeneo makuu na madogo. Taswira ya maeneo ya uwekezaji ya kipaumbele ya kimkakati iko katika 
Jedwali Na. 11

Jedwali Na. 11: Maeneo Makuu na malengo ya kimkakati ya ASDP II
Maeneo makuu ya Programu Uwekezaji wa kimkakati wa kipaumbele 

Eneo Kuu 1: Usimamizi wa 
Matumizi Endelevu ya Maji na 
Ardhi

Usimamizi wa matumizi endelevu ya maji na ardhi na ongezeko la 
ustahimilivu (umwagiliaji, mabwawa na visima, mipango ya matumizi 
ya ardhi, udongo rutuba usimamizi, malisho maendeleo, madimbwi / 
mabwawa)

Eneo Kuu 2: Kuimarisha Tija na 
Faida katika kilimo

Kuongezeka kwa kiwango cha ukuaji wa tija kwa ajili ya masoko ya 
kilimo-biashara ya bidhaa za kipaumbele (minyororo ya thamani ya 
mazao, mifugo na uvuvi)

Eneo kuu 3: Biashara na Kuongeza 
Thamani (kujenga mnyororo wa 
thamani wenye ushindani) 

Kupanua upatikanaji wa kuongeza thamani na mifumo ya masoko ya 
ushindani vijijini kwa wakulima kwa ajili ya  minyororo ya thamani 
ya bidhaa, inayoendeshwa kwa kujumuisha, kuimarisha na kuendeleza 
sekta binafsi  na mashirika ya wakulima wenye ufanisi.

Eneo Kuu 4: Kuimrisha Mazingira 
Wezeshi ya Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na Tathmini 

Mfumo wa sera na usimamizi
Kuimarisha uwezo wa taasisi na usimamizi wa maarifa.
Usalama wa chakula na lishe (ikiwa ni pamoja na kutoa tahadhari 
mapema na njia salama
Uratibu (kuwezesha kupanga na utekelezaji katika ngazi zote) 
Ufuatiliaji na tathmini (ikiwa ni pamoja na takwimu za kilimo)

95 Utekelezaji na uwekezaji kwenye vipaumbele katika kanda za kilimo za kiikolojia na kongani za 
kiwilaya. Programu italenga: (i) Kurejesha msingi wa fedha za kujenga uwezo na huduma za ugani 
katika sekta ya kilimo, kuandaa uwezo wa wafanyakazi na taasisi ili kuendeleza uwekezaji wa sekta; 
na (ii) Uwekezaji wa hatua kwa hatua kwenye mnyororo wa thamani wa bidhaa za kipaumbele katika 
kanda za kilimo za kiikolojia. Aidha, Programu italenga katika uwekezaji ambao utakabiliana na 
vikwazo na kuongeza kutambuliwa kwa viwezeshi katika kukuza tija endelevu na ukuaji wa faida kwa 
wakulima. Programu italenga katika mnyororo wa thamani wa bidhaa zenye fursa kubwa katika kanda 
za kilimo za kiikolojia. Kanda za kilimo za kiikolojia47na wilaya zitakazoshiriki katika utekelezaji wa 
ASDP II zinaonyeshwa kwenye Jedwali Na. 12:

47 Bidhaa za kipaumbele kwa kila Kanda ya Ikolojia za Kilimo ni kama inavyoonekana kwenye Majedwali Na.  7, 8 
na 21
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Jedwali Na. 12: kanda za kilimo za kiikolojia (AEZ) na wilaya zitakazoshiriki katika ASDP II

Kanda Za Kiikolojia - AEZ Mkoa Wilaya

1 Nyanda kame (aina moja 400-
900 mm ) Mara (E)

Musoma (M), Musoma (V), Serengeti, Bunda, Tarime, 
Rorya

Dodoma (E)
Masai Steppe, Tarangire, Mkomazi, Pangani na Dodoma 
Mashariki 

Simiyu Bariadi, Maswa, Meatu, Itilima, Busega
Manyara (E) Kiteto, Simanjiro

2  Pwani ya mashariki 
Lindi

Lindi (V), Lindi (M), Liwale, Ruangwa, Kilwa, 
Nachingwea.

Mtwara
Mtwara (M), Mtwara (V), Masasi, Nanyumbu, 
Tandahimba, Newala

Tanga
Handeni, Kilindi, Korogwe (V), Lushoto, Muheza, 
Mkinga, Pangani, Tanga, Korogwe

Pwani
Kibaha (M), Kibaha (V), Bagamoyo, Mafia, Mkuranga, 
Kisarawe, Rufiji

Dar-es-Sal. Ilala, Kinondoni, Temeke
3 Nyanda za juu Kaskazini (aina 

mbili) Arusha (S)
Arusha (V), Meru, Arusha (M), Karatu, Monduli, Longido, 
Ngorongoro

Kilimanjaro 
(N)

Moshi (V)., Hai, Siha, Moshi (M), Mwanga, Rombo, 
Same

Manyara (E) Babati (M), Babati (V) , Hanang, Mbulu
4 Miinuko (wa aina moja)

W: Tabora, 
Rukwa/Katavi

Tabora (M), Igunga, Nzega, Sikonge, Tabora (Uyui, 
Urambo
Mpanda (V), Mpanda(M ), Mlele

Mbeya (N) Chunya (N)
Ruvuma + 
Morogoro (S)

Songea (M), Songea (V), Namtumbo, Mbinga, Tunduru, 
Ulanga (Mo)

Mwanza
Mwanza (J), Magu, Geita, Ukerewe, Missungwi, 
Sengerema, Kwimba

Geita Geita (V), Chato, Bukombe, Nyang’wale, Mbogwe
5 Ukanda wa kati ni nusu jangwa 

(wa aina moja) Dodoma (W)
Kondoa, Dodoma MC, Mpwapwa, Kongwa, Bahi, 
Chamwino

Singida
Singida (V), Singida (M), Manyoni, Iramba, Ikungi, 
Mkalama

Shinyanga Shinyanga (M) Shinyanga (V), Kishapu, Kahama

Morogoro Morogoro (M), Morogoro (V), Mvomero
6  Nyanda  za juu kusini

S-Mbeya
Mbeya (M), Mbeya (V), Mbarali, Kyela, Rungwe, Mbozi, 
Ileje, Chunya (S)

S-Iringa Iringa (V), Kilolo (V), Iringa (S), Mufindi,
Njombe Makete, Ludewa, Njombe (M), Njombe (V), Makambako,
Morogoro NW Kilombero, Kilosa

7 Nyanda za juu kusini magharibi
Rukwa

Sumbawanga (V), Sumbawanga (M), Nkasi, Mpanda (V), 
Mpanda (M)

8  Nyanda za juu magharibi Kigoma Kasulu, Kibondo, Kigoma (V), Kigoma (M)

Kagera 
Biharamulo, Bukoba (V), Misenyi, Bukoba (M), Karagwe, 
Muleba, Ngara

Chanzo: ASDP II BF (2013) - ARD; Tanzania CSA Program (2015) na de Pawn, 1984
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C. Eneo Kuu 1: Usimamizi  wa Matumizi Endelevu ya Maji na Ardhi (mazao, mifugo na uvuvi)

96 Malengo ya kimkakati, matokeo na viashiria husika vya eneo kuu la usimamizi wa matumizi endelevu 
ya maji na ardhi yanafafanuliwa kama ifuatavyo:

Jedwali Na. 13: Eneo kuu 1: malengo mahsusi na matokeo ya ASDS
Lengo mahsusi Matokeo Viashiria vya  matokeo
Eneo Kuu 1. 
Usimamizi 
wa matumizi 
endelevu 
ya maji na 
ardhi (Mfano 
kwa ajili ya 
umwagiliaji, 
maji kwa ajili 
ya mifugo,  
ardhi yenye 
mazao, malisho, 
madimbwi / 
mabwawa, 
na rutuba ya 
udongo)

Kupanua matumizi 
endelevu ya maji na 
ardhi

- Ongezeko (asilimia) la miradi yenye matumizi endelevu ya 
umwagiliaji 

- Ongezeko (asilimia) la wafugaji wanaofikia vyanzo vya kudumu 
vya maji (ya asili au mwanadamu)

- Ongezeko (asilimia) la miundombinu ya kisasa ya umwagiliaji na 
usimamizi wa kitaalam

- Ranchi bora zenye malisho na maji endelevu kwa ajili ya mifugo
- kuongezeka eneo (ha) la ufugaji wa samaki
- Kuongezeka kwa idadi ya wakulima wa kilimo cha mazao ya bahari
- Ongezeko (asilimia) la wadau kuendeleza teknolojia ya hifadhi ya 

mazingira inayohimili mabadliko ya tabianchi

Usimamizi bora wa 
rasilimali kwa ajili 
ya mazao, mifugo, 
na uvuvi

1.1 Mpango bora 
wa Matumizi 
endelevu ya Ardhi  
na usimamizi wa
Mifereji ya  Maji  
na udongo 

- Ongezeko (asilimia) ya wilaya zenye mipango ya matumizi bora ya 
ardhi

- Ongezeko (asilimia)  ya vijiji vyenye mipango ya matumizi bora ya 
ardhi

- Ongezeko (asilimia) ya mabwawa  yenye mipango shirikishi ya 
usimamizi 

- Kuongezeka kwa eneo lenye uzalishaji bora katika sekta ya kilimo
- Ongezeko (asilimia) la wingi wa maji kwa ajili ya uzalishaji wa 

kilimo
1.2. Matumizi na 
usimamizi jumuishi 
wa maji kwa ajili 
ya maendeleo 
ya Mazao / 
Umwagiliaji na  
Mifugo / Uvuvi

- Kuongezeka kwa eneo la kilimo cha umwagiliaji
- Kuongezeka kwa misimu ya kilimo cha mazao yanayolimwa 

kwenye skimu za umwagiliaji 
- Kuongezeka kwa vituo  vya kudumu vya maji kwa ajili ya mifugo 
- kuongezeka eneo (ha) la ufugaji wa samaki
- Kuongezeka kwa idadi ya wakulima wa kilimo cha mazao ya 

baharini

1.3.Ustahimilivu 
ulioimarikakwenye 
mabadiliko/utofauti 
wa hali ya hewa   
na majanga ya asili

- Ongezeko la asilimia ya wakulima wa (mazao, mifugo na uvuvi) 
kukubali teknolojia na desturi ya kilimo kinachohimili mabadiliko 
ya tabianchi

- Ongezeko  la idadi ya halmashauri zenye kilimo kinachostahimili 
mabadiliko tabianchi kwenye DADPs yao

- Kuongezeka kwa idadi ya ASLMs zenye kilimo kinachostahimili 
mabadiliko tabianchi kwenye mipango yao

- Upungufu wa asilimia ya kaya zenye hatari ya mafuriko au ukame

97 Eneo Kuu 1 limegawanyika katika maeneo madogo matatu (3):

ENEO KUU 1. USIMAMIZI  NA MATUMIZI ENDELEVU YA MAJI NA ARDHI
Eneo dogo 1.1: Mpango bora wa matumizi ya ardhi na usimamizi endelevu wa vyanzo vya maji na uhifadhi  
            wa udongo
Eneo dogo 1.2: Matumizi na usimamizi shirikishi wa maji kwa ajili ya maendeleo ya kilimo, mifugo  na uvuvi
Eneo dogo 1.3: Kuendeleza teknolojia za kilimo zenye ustahimilivu wa majanga ya asili na mabadiliko ya   
           tabianchi
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Eneo dogo 1.1: Mpango wa matumizi bora ya ardhi na usimamizi endelevu wa vyanzo vya maji na  
 uhifadhi wa udongo

98 Kuongezeka kwa idadi ya watu na mifugo kunatishia matumizi endelevu ya ardhi. Katika miaka 
ya hivi karibuni, kumekuwa na ongezeko la eneo linalolimwa mazao pamoja na migogoro kati ya 
wakulima  na wafugaji kunako athiri maendeleo ya sekta. Uhamasishaji wa mipango ya matumizi bora 
ya ardhi na usimamizi madhubuti ni muhimu kwa ajili ya uendelevu wa sekta. Eneo hili la kimkakati 
linahitaji mbinu mbalimbali za wadau kwa ajili ya matumizi endelevu ya ardhi katika mazao, mifugo 
(malisho na ranchi) na uvuvi kwa: (i) Kuandaa mipango ya matumizi ya bora ya ardhi ya nchi nzima 
(ngazi ya taifa na kijiji) kwa kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya Ardhi, Nyumba na Makazi, Ofisi 
ya Rais TAMISEMI na Kituo cha Uwekezaji Tanzania; (ii) Usimamizi endelevu wa malisho na nyanda 
za malisho ili kuzuia au kupunguza uharibifu wa ardhi na kuenea kwa jangwa pamoja na mbinu ya 
kutatua migogoro ya matumizi ya ardhi; (iii) Kuimarika kwa usimamizi bora wa rutuba ya udongo kwa 
kutumia mbinu  bora za kulima ardhi na matumizi endelevu ya mbolea; na (iv) Ufugaji bora wa samaki 
kwa kujumuisha ufugaji wa samaki nchi kavu.

99 Pamoja na kwamba bado kuna maeneo ya ardhi ya kilimo ambayo hayatumiwi kwa ajili ya uzalishaji 
wa mazao na mifugo au uzalishaji wa samaki, ziada kubwa ya uzalishaji kutoka katika sekta ndogo 
ya wakulima wadogo inatarajiwa kutoka katika uboreshaji wa tija. Zaidi ya hayo, katika sekta kubwa 
ya kibiashara, uwekezaji ili kuongeza matumizi ya rasilimali za ardhi utakua ni chanzo cha ukuaji. 
Upanuzi wa eneo unahitaji kuendana na hatua za kulinda haki za kimila za ardhi.

100 ASDP II inatarajiwa kuongoza jitihada za kuhifadhi na kutumia maliasili za Tanzania katika namna 
endelevu ya uzalishaji kwa kutumia mfumo endelevu wa usimamizi wa ardhi na maji. Hatua za 
kuimarisha sera na mfumo wa kisheria kwa ajili ya matumizi ya ardhi na maji pia zitahusisha ujenzi wa 
uwezo wa kitaasisi na kiufundi kama maeneo ya kipaumbele. Vilevile, ni muhimu kuzuia uharibifu wa 
ardhi ya kilimo na ranchi katika maeneo yenye mvua za kutosha ambayo yanachukua sehemu kubwa 
ya nchi. Kupungua kwa rutuba ya udongo kunatishia kilimo uendelevu. Hivyo kuna haja ya kukarabati 
maeneo yaliyoharibika ili kuzuia kuzorota zaidi kupitia usimamizi bora wa afya ya udongo, kuanzishwa 
kwa hatua za kuhifadhi udongo, upandaji miti, kilimo sahihi cha uhifadhi wa mazingira na mbinu 
endelevu ya usimamizi wa malisho.

Matumizi ya Ardhi na  Maji

101 Upangaji wa matumizi bora ya ardhi ni mpangilio na utaratibu endelevu unaofanyika ili kujenga 
mazingira mazuri kwa ajili ya maendeleo endelevu ya rasilimali za ardhi ambayo yatakidhi mahitaji 
ya watu. Upangaji unatathmini muonekano wa kimazingira, hali ya kijamii na kiuchumi, mfumo wa 
taasisi na uwezo wa kisheria na vikwazo vinavyohusu matumizi endelevu ya rasilimali za ardhi na 
kuwawezesha watu kufanya maamuzi kuhusu jinsi ya kugawa rasilimali hizo.

102 Kuongezeka kwa uhaba wa ardhi kunahitaji mipango ya matumizi bora ya  ardhi kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali, yote yakilenga kuongeza matumizi ya rasilimali ardhi kwa uangalifu ili kuepuka uharibifu 
na migogoro ya matumizi ya ardhi pamoja na matatizo mengine yatokanayo na ardhi kama vile 
njaa na vita. Mipango ya matumizi ya ardhi inaweza kutumika kusaidia maendeleo endelevu katika 
maeneo lengwa (maendeleo ya taifa) au mahsusi ili kuhakikisha kulindwa kwa huduma za mfumo wa 
kutegemeana pia mipango ya kiikolojia inaweza kutumika kulinda viumbe hai na thamani kubwa ya 
uhifadhi wa mazingira ikiwemo usimamizi wa maliasili, usimamizi wa mbuga za taifa, na usimamizi 
wa kanda ya kati ya mbuga za wanyama na matumizi mengine. Inaweza pia kupunguza au kuendana 
na mabadiliko ya tabianchi, kuzuia au kujiandaa kukabiliana na maafa, kuhakikisha usalama wa 
chakula, kuendeleza maeneo yaliyokuwa na migogoro zamani au kupunguza migogoro ya ardhi na 
kuboresha usimamizi wa ardhi. Pia itachangia kushughulikia masuala ya umiliki wa ardhi, kuepuka 
unyang’anyaji wa ardhi na kupunguza madhara yake.

 
103 Katika kukabiliana na vikwazo na changamoto za sasa za maendeleo, lengo la programu hii ni kuboresha 
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mipango ya matumizi bora ya ardhi na upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya shughuli husika za wakazi, 
ikiwa ni pamoja na ardhi kwa ya ajili kilimo na malisho na upatikanaji wa maji. Upangaji wa 
matumizi ya ardhi ni suala mtambuka la kisekta kati ya mazao ya kilimo na mifugo na matumizi 
mengine inayoruhusu kujumuisha ushirikishwaji katika mipango ya maendeleo ya halmashauri. 
Mbali na uwezeshaji wa ngazi ya Taifa kuendana na sera na msaada wa kiufundi, utekelezaji wa 
shughuli za upangaji wa matumizi bora ya ardhi kwa kiasi kikubwa utajumuishwa kwenye utekelezaji 
wa uwekezaji ngazi ya Halmashauri chini ya shughuli za Utafiti wa kilimo kwa ajili ya Maendeleo 
(AR4D) na Mipango ya Wilaya ya Kuendeleza Kilimo (DADPs). Kipaumbele cha Uwekezaji /miradi 
ya kitaifa na halmashauri imeoneshwa katika Jedwali Na.14.

Jedwali Na. 14: Shughuli za kipaumbele katika mpango wa Matumizi ya Ardhi kwa ajili ya 
maendeleo ya mazao na mifugo

Maeneo ya uwekezaji/utekelezaji shughuli za kipaumbele

Mpango wa matumizi bora ya 
ardhi na usimamizi wa maeneo 
oevu

- Mpango shirikishi wa kupanga matumizi bora ya ardhi na usimamizi wa 
maeneo oevu

- Kutengeneza na kusimamia  utekelezaji wa sheria ndogo
- Kujenga uwezo wa usimamizi wa matumizi bora ya ardhi
- Usimamizi wa maji yanayotiririka ndani na nje ya shamba (pamoja na 

utumiaji wa dhana za kilimo zilizokubalika)
- Uhifadhi wa ardhi isiyo na uwezo mkubwa wa kuzalisha ulinzi wa 

maeneo (upandaji miti, matuta, nk) -Utafiti kwa maendeleo na kutambua 
matumizi sahihi ya ardhi ya jumuiya

Usimamizi wa matumizi bora ya 
ardhi ya kilimo

- Kutambua na kuweka mipaka ya ardhi ya kilimo ili kuongeza usalama 
na kuhamasisha uwekezaji katika kilimo

- Kuanzisha na kutekeleza mipango endelevu ya usimamizi wa ardhi ya 
kilimo

- Kuhamasisha matumizi ya teknolojia zinazofaa kwa usimamizi wa ardhi 
na maji kwa ajili ya kuboresha mbinu za kilimo

Kuendeleza ranchi na malisho - Kuandaa na kutekeleza mipango endelevu ya usimamizi wa nyanda za 
malisho

- Kuboresha malisho (mbegu/hei, mashamba ya majaribio)
- Kuimarisha mfumo wa tahadhari kwa ajili ya kutoa taarifa kwa wakati 

na mikakati ya kupunguza. 
- Kusaidia uhifadhi wa mazingira katika jamii ya wafugaji

Maendeleo ya maeneo ya malisho  
na uhifadhi wa mbolea

- Kuhamasisha uzalishaji na kuboresha malisho na miti ya malisho
- Hifadhi ya chakula cha mifugo (Hei/Sileji)

Wadudu na magonjwa waenezayo

Ufuatiliaji wa mikakati ya uwekezaji - Tathmini ya matokeo na ufanisi wa wa uwekezaji katika umwagiliaji na 
maji ya mvua .

Ausimamizi wa miradi kuwa sehemu  ya mfumo wa  usimamizi na ufuatiaji (eneo dogo 4.5)

Usimamizi endelevu wa udongo na kuendeleza kilimo hifadhi48

104 Kupungua kwa rutuba ya udongo kunakotokana na ulimaji wa kuendelea (bila kupumzisha) na kiwango 
cha chini cha matumizi ya mbolea kwa ajili ya kurejesha rutuba ya udongo inaaminika kuwa ni sababu 
muhimu inayochangia mavuno kidogo ya mazao. Kuzorota kwa maeneo ya malisho hutishia maisha ya 
jamii za wafugaji, hivyo usimamizi bora wa ranchi za malisho, ikiwa ni pamoja na kufanya maandalizi 
ya kukabiliana na ukame, na pia aina mbadala ya kuongeza kipato na kupunguza shinikizo la malisho 
muhimu. Mipango ya kusaidia Sekta inapaswa ilenge kuongeza tija na uzalishaji huku ikiweka uwiano 
kati ya maeneo yenye uwekezaji wa tija wa hali ya juu na maeneo yasiyo na uwekezaji ili kupambana 

48 Angalia pia ‘Save and grow’: http://www.fao.org/ag/save-and-grow/index_en.html
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na hali ya umaskini vijijini. Ili kuongeza viwango vya tija endelevu, kuna haja ya kukuza teknolojia 
sahihi, ikiwa ni pamoja na uhifadhi wa maji na udongo, usimamizi jumuishi wa rutuba ya udongo, 
kilimo cha misitu, mbinu za kilimo cha kuhifadhi mazingira na maarifa mengine ya asilia. Zaidi ya 
hayo, uchaguzi kati ya kuongeza tija ya uzalishaji na usimamizi wa rasilimali yatapunguzwa ndani ya 
kilimo endelevu cha mifumo ya kilimo iliyopitishwa.

105 Usimamizi jumuishi wa afya ya udongo. Mavuno bora hupatikana wakati virutubisho kutoka katika 
mchanganyiko wa mbolea za viwandani na vyanzo vya mbolea za zitokanazo na viumbe hai, kama 
vile naitrojeni ya mazao/miti na viumbe (mboji, uozo). Usimamizi jumuishi wa rutuba ya udongo 
unahakikisha kwamba virutubisho vinafikia mmea pindi vinapohitajika na havichafui maliasili na 
kuokoa fedha za wakulima. Sera za kukuza afya ya udongo lazima zihamasishe uhifadhi wa kilimo 
na mifumo ya mchanganyiko wa mazao - mifugo na ya kilimo cha msitu ambayo itaongeza rutuba ya 
udongo na kuhimiza usimamizi maalum na sahihi wa virutubisho. Udongo wenye wingi wa viumbe 
hai na mimea ni msingi wa kuongezeka kwa tija ya uzalishaji mazao.

Sanduku Na. 2: Masuala ya msingi kwa ajili y matumizi bora ya ardhi-Usimamizi husishi wa rutuba 
ya udongo 

Kuhamasisha usimamizi jumuishi wa rasilimali :

• Kutunza udongo kwa ajili ya viumbe hai na shughuli zinazohusiana  na viumbe na kibaiolojia ikiwa ni pamoja 
na uboreshaji wa unyevu na kuongeza rutuba kwenye udongo kupitia matumizi ya mbolea, mboji, matandazo 
na usimamizi bora wa mabaki ya mazao

• Usimamizi jumuishi wa rutuba ya mmea wenye gharama nafuu. Usimamizi bora wa mazao na mbegu zilizo 
bora za aina mbalimbali, uboreshaji wa mazao unanza mwanzo wa mvua, udhibiti jumuishi  wa magugu na 
wadudu 

• Usimamizi bora wa maji ya mvua,  na kupunguza mmonyonyoko  wa udongo ili kuboresha hali ya unyevu 
wa udongo.

• Uboreshaji wa udongo na uwezo wa kupitisha maji,  kwa kuhifadhi  udongo kwa kutumia mazao ya miti ya 
mizizi.

• Kuboresha ardhi iliyoharibiwa kwa uharibufu wa mazingira na madawa na mmonyonyoko wa udongo.

• Kuwepo kwa mifumo ya uzalishaji wa mazao kwa kutumia  umwagiliaji, pia kuboresha ufanisi wa matumizi 
ya maji: kuboresha usambazaji wa maji ili kupunguza upotevu  wa maji, kutandaza majani ili kupunguza 
upotevu wa maji, na kupunguza vihatarishi vya chumvi kwa kufuata mbinu sahihi za umwagiliaji.

• Kuwepo kwa mifumo ya uzalishaji wa mifugo, ushirikiano bora wa uzalishaji wa mazao na mifugo katika 
mifumo yote ya kilimo na mfumo wa kulima na kufuga kwa pamoja 

• Kupitishwa kwa njia binafsi za kujifunza - mbinu  shirikishi za jumuiya za maendeleo na teknolojia

• Uboreshaji bora wa ardhi ambao huwapa wakulima manufaa ya kiuchumi, kijamii na mazingira.

Chanzo: Mpango Mkakati wa Uwekezaji kwa ajili ya Matumizi Endelevu ya Ardhi Afrika Kusini mwa Jangwa (FAO,     
   2007)

 

106 Kuendeleza Kilimo Hifadhi. Kilimo hifadhi ni dhana ya utunzaji rasilimali kwa ajili ya uzalishaji 
wa mazao ambayo inajitahidi kufikia faida inayokubalika  pamoja na viwango vya juu na endelevu 
ya uzalishaji sanjari na kuhifadhi mazingira (FAO, 2007). Kilimo hifadhi hutegemea kanuni tatu 
muhimu: (i) Kutumia kiwango kidogo cha zana kutifua ardhi  (kiwango cha chini cha ulimaji); (ii) 
Kujenga na kudumisha uasilia wa udongo; na (iii) Kufanya mzunguko wa mazao ya aina zaidi ya 
mbili. Shughuli kuu zinazopendekezwa  zimejikita katika: (i) Kujenga ufahamu kwa kusambaza 
taarifa kuhusu usimamizi jumuishi wa rutuba ya udongo na kilimo hifadhi; (ii) Kujenga uwezo wa 
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maafisa wa ugani na wakulima kuhusu kilimo hifadhi; na (iii) Kurekebisha sera na kanuni za kilimo 
hifadhi, ikiwa ni pamoja na pembejeo za kilimo (kuwekwe viwango vya zana za kilimo hifadhi). 
Mbali na hilo, mwitikio wa sera na msaada wa kiufundi, pamoja na shughuli zinazosaidia kilimo 
hifadhi zitajumishwa  katika uwekezaji ngazi ya halmashauri na kutekelezwa chini ya DADPs. Vifaa 
mbalimbali vya shughuli za ugani vitatumika kutoa mafunzo kwa wakulima na kukuza ukulima bora 
ulio endelevu ili kuongeza uzalishaji wa mazao makuu kwa kuboresha afya ya udongo na usimamizi 
jumuishi wa rutuba ya udongo. ASDP II pia itawezesha wakulima kupata pembejeo zinazohitajika ( 
eneo dogo 2.3), zana za kazi  kwa ajili ya uzalishaji na baada ya mavuno (eneo dogo 2.4) na huduma 
zinazohusiana na fedha.

Eneo dogo 1.2 matumizi na usimamizi shirikishi wa maji kwa ajili ya maendeleo ya kilimo, mifugo na 
uvuvi.

107 Ufanisi na ujumuishi katika matumizi ya maji kwa ajili ya umwagiliaji, mifugo na uvuvi. Maeneo 
tarajiwa ya kimkakati na ubunifu ni: (i) Uwekezaji katika kilimo cha umwagiliaji ili kuongeza tija kwa 
kulenga maeneo ya kipaumbele yenye faida kubwa; (ii) Kuimarisha umoja wa umwagiliaji kwa ajili ya 
uendeshaji na usimamizi bora wa miundombinu na rasilimali, (iii) Kuimarisha  huduma na usimamizi 
katika halmashauri na umoja wa umwagiliaji, (iv) Kutekeleza uratibu wa mpango wa rasilimali maji 
na usimamizi katika maeneo ya vyanzo vya maji; (v) Kuongeza ufanisi wa matumizi ya maji, (vi) 
Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika maendeleo ya kilimo cha umwagiliaji; (vii) Kutunga na 
kusimamia sheria na kanuni ambazo zitalinda maeneo yenye uwezekano wa umwagiliaji na maendeleo  
umwagiliaji; (viii) Kuendeleza jitihada za kuhakikisha usimamizi endelevu wa rasilimali za maji na 
matumizi kwa njia ya kuongeza uangalizi wa Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMF) 
na kuimarisha uwezo wa usimamizi jumuishi wa rasilimali maji.

 108 Uhifadhi na matumizi endelevu ya rasilimali za maji ni kipaumbele kikubwa. Hili litatimizwa 
kupitia mipango ya usimamizi wa maeneo oevu, uvunaji wa maji, na kuboresha mifumo ya 
umwagiliaji na mifereji kwa wakulima wadogo na wakubwa ili kuongeza ufanisi wa matumizi ya 
maji na kuhakikisha uwekezaji endelevu. Uwekezaji huu mkubwa utahusisha miundombinu ya 
umwagiliaji, vifaa na huduma za usimamizi jumuishi wa maji. Uwekezaji unalenga kuboresha mifumo 
ya umwagiliaji wa asili, ukarabati wa mifumo iliyoharibika na kuongeza eneo la umwagiliaji katika 
maeneo yanayotambuliwa. Kuongezeka kwa ufanisi wa mifumo ya umwagiliaji kupitia mifumo 
imara ya usimamizi wa kitaalamu kutaboresha mapato ya wakulima na uwekezaji endelevu. Mbali na 
umwagiliaji wa mazao, uwekezaji mahsusi utawezesha upatikanaji wa vyanzo vya maji kwa ajili ya 
mifugo na uvuvi.

109 Kuongeza ushindani wa matumizi endelevu ya rasilimali. Pamoja na mabadiliko ya tabianchi, 
mahitaji ya maji kwa sekta mbalimbali (kilimo, nishati, matumizi ya binadamu, maeneo oevu na 
hifadhi ya wamyama pori, nk) yanazidi kuwa na ushindani. Hakuna uhakika wa mgao endelevu 
wa maji katika sekta ya kilimo, ambayo inatumia maji kwa wingi. Sera zitasaidia kuondoa ruzuku 
potofu zinazosababisha wakulima kupoteza maji. Kimataifa, usimamizi wa rasilimali za maji unahitaj 
kuboreshwa kwa ufanisi wa matumizi ya maji kupitia viwango vya uchukuaji endelevu, matengenezo 
ya miundombinu, mipango ya matumizi bora ya ardhi na kufuatilia athari za mazingira. Uboreshaji 
endelevu unahitaji teknolojia nzuri na sahihi kwa ajili ya umwagiliaji na shughuli za kilimo zinazotumia 
mbinu za kutegemeana ili kuhifadhi maji, kuvuna maji ya mvua na kuongezea maji kwa kumwagilia 
mazao yanayotegemea mvua. Licha ya tija kubwa, umwagiliaji upo kwenye shinikizo kubwa la 
kupunguza madhara yake katika mazingira: umwagiliaji sahihi wa kitaalamu ambao hutoa matumizi 
yenye kuaminika na rahisi ya maji na kutumia tena maji taka yatakuwa ni jukwaa kubwa kwa ajili ya 
uboreshaji endelevu. Kuongezeka kwa tija ya mazao yanayotegemea mvua kutategemea matumizi ya 
mbegu bora, mazao yanayostahimili ukame na usimamizi wa mbinu zinazohifadhi/okoa maji.

 Kuendeleza kilimo cha umwagiliaji Mazao.

110 Lengo la kilimo cha umwagiliaji ni kuboresha uzalishaji wa mazao na kuwa na faida endelevu ya 
kilimo cha umwagiliaji kwa wakulima wadogo na wakubwa ili kuongeza tija katika  maeneo ya 
umwagiliaji yaliyongezeka kwa kutumia maji kidogo yanayopatikana muda wote. Hii itasaidia katika: 
(i) Kuendeleza mipango ya umwagiliaji na usimamizi wa kitaalamu; na (ii) Kuendeleza miundombinu 
ya maji kwa ajili ya umwagiaji, mifugo na uvuvi, ikiwa ni pamoja na ukarabati na upanuzi wa 
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miundombinu iliyokuwa chini ya ASDP-1. Wakati wa ASDP-I eneo la umwagiliaji liliongezeka kwa 
hekta 100,000. Katika ngazi za chini, mahitaji ya umwagiliaji yalibainishwa na kuingizwa kwenye 
mpango wa kilimo wa Halmashauri kama sehemu ya Mpango wa Kilimo wa Wilaya. Katika ngazi 
ya kitaifa, miradi ya umwagiliaji mikubwa na iliyokuwa inaingiliana kati ya wilaya zaidi ya moja, 
miundombinu yake ilifadhiliwa kwa kutumia Mfuko wa Maendeleo wa Umwagiliaji wa Taifa.

111 Ingawa wastani wa gharama ya kuendeleza kila  hekta ya umwagiliaji  inaonekana kuwa  chini au sawa 
na gharama katika ukanda wa Nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, ipo fursa ya kupunguza 
gharama za kuendeleza  miundombinu ya umwagiliaji na kuongeza ufanisi katika matumizi ya maji. 
Tathmini49 ya matokeo ya ASDP-1 inaonesha kuwa kupunguza gharama ni suala ambalo linahitaji 
kutafutiwa  ufumbuzi chini ya ASDP II. Hivyo, mkakati madhubuti kwa utakaosaidia usanifu na 
kukamilika kwa miundombinu ya umwagiliaji, kwa lengo la kuongeza ufanisi katika matumizi ya 
maji inabidi ubaniwe. Uwiano wa mazao katika skimu za umwagiliaji ipo chini, ikizingatiwa kuwa ni 
asilimia 25 tu ya eneo linalomwagiliwa wakati wa kipindi cha mvua na pia eneo hupata maji kutokana 
na kumwagiliwa katika kipindi cha kiangazi. Michango ya ada ya maji kwa wadau wa umwagiliaji na 
matengenezo ya miundombinu pia ilikuwa kidogo.

112 Kuimarisha huduma za kitaalam kwa ajili ya maendeleo ya umwagiliaji. Katika ngazi ya kitaifa, 
kazi hii itaimarisha uwezo wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji na ofisi za kanda za umwagiliaji au 
mikoa katika: (i) Kupanga mikakati na kuweka vipaumbele kwa ajili ya maendeleo endelevu ya 
umwagiliaji, ikiwa ni pamoja na tathmini na usimamizi wa rasilimali maji na mazingira; (ii) Kutoa 
msaada wa kiufundi na kuboresha mipango na usanifu wa miundombinu katika uwekezaji endelevu 
wa umwagiliaji; na (iii) Ufuatiliaji wa utendaji na manufaa ya uwekezaji wa umwagiliaji uliopo, ikiwa 
ni pamoja na ukusanyaji wa takwimu za mara kwa mara  na usimamizi katika masuala muhimu ya 
maendeleo ya umwagiliaji. 

113 Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika ASDP II, katika kazi na huduma za umwagiliaji kwa: 
(i) Kujenga uwezo wa ujenzi na ukarabati wa wakandarasi wa ndani/kampuni za uhandisi katika 
kazi/utoaji wa huduma kwa ajili ya maendeleo ya kilimo cha umwagiliaji kwenye kanda na (ii) 
Kuingia mikataba na makampuni binafsi ya uhandisi kwa ajili ya huduma za usimamizi, kuanzia 
mwaka wa kwanza wa ASDP II. Mifumo ya taarifa kwa miradi ya umwagiliaji itaboreshwa na mfumo 
wa usimamizi wa takwimu utaanzishwa ili kuruhusu uwekaji wa kina wa vipaumbele, mipango na 
bajeti ya uwekezaji. Mpango wa Maendeleo ya Rasilimali watu wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
utahuishwa pamoja na kuweka vipaumbele ili kuimarisha utendaji katika ngazi zote za utendaji kwa 
kuajiri wataalamu wanaohitajika.

114 Kuimarisha umoja wa wamwagiliaji kwa ajili ya usimamizi bora wa kitaalam wa  umwagiliaji 
ili uwe na tija endelevu. Shughuli hii itaimarisha uwezo wa umoja wa umwagiliaji 50kwa ajili ya 
maendeleo ya ufanisi na usimamizi wa miradi ya umwagiliaji ndani ya mfumo wa Sera ya Umwagiliaji 
ya mwaka 2010 na Mwongozo Kabambe wa Kuendeleza Skimu za Umwagiliaji. Kwa kushirikiana 
na Serikali za Mitaa, pamoja na uongozi wa vyama vya umwagiliaji, ASDP II: (i) Itafanya mapitio 
ya katiba za Umoja wa Wamwagiliaji zilizopo na sheria ndogo ili kuainisha mapungufu na kufanya 
maboresho muhimu yatakayoendana na muundo uliopitishwa wa Sheria Ndogo ya Umoja wa 
Wamwagiliaji, kwa miradi ya kilimo cha umwagiliaji, Uendeshaji na Matengenezo  chini ya DADPs 
na Sheria  ya Umwagiliaji ya mwaka (2013); (ii) Kubainisha tofauti ya maarifa na ujuzi wa umoja 
wa wamwagiliaji (IOs), mahitaji ya mafunzo, kuandaa mpango wa mafunzo na kusaidia katika utoaji 
wa mafunzo yanayotakiwa, kwa kutumia rasilimali watu na watoa huduma wanaohitajika; (iii) Kutoa 
mafunzo kwa umoja wa wamwagiliaji na wadau wengine kuhusu Sheria ya Umwagiliaji ya mwaka 
2013 na Kanuni zake, na (iv) Kuandaa mwongozo wa usimamizi wa umoja wa wamwagiliaji kwa ajili 
ya utekelezaji wa sheria na kanuni zilizopo na uendeshaji sahihi waskimu. 

115 ASDP II itaboresha uendeshaji wa miradi iliyopo kupitia wataalamu na watoa51 huduma binafsi za 
umwagiliaji  ili kuimarisha uwezo wa umoja wa wamwagiliaji na kuwapatia msaada wa kiufundi kwa: 
(i) kuboresha ufanisi katika maendeleo ya miradi / kuboresha shughuli za uendeshaji, pia kuhusisha  

49 Angalia tathmini ya matokeo ya Uwekezaji wa Kilimo cha umwagiliaji katika taarifa ya  ASDP Aprili 2013.
50 Ushiriki wa wakulima katika umoja wa Wamwagiliaji ni wa kisheria kwa ajili ya uendelevu wa miundombinu na 

Kilimo cha umwagiliaji. Uimarishaji na uwezeshwaji wa vyama vya wakulima umeelezwa katika eneo kuu la 3 
51 Masuala ya masoko yanajadiliwa katika sehemu ya mnyororo wa thamani na kilimo-biashara.  
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kilimo cha mseto wa mazao; (ii) Matengenezo na usimamizi wa miundombinu ya umwagiliaji; (iii) 
Kuongeza ufanisi katika  usimamizi wa rasilimali za maji, ikiwa ni pamoja na mbinu za kutunza 
maji, (iv) Kuimarisha upatikanaji wa teknolojia (Kilimo Shadidi cha Mpunga), n.k, taarifa na huduma 
ya ushauri, na (v) Kuimarisha uhusiano na mawakala wa pembejeo, watoa huduma za matumizi ya 
matrekta na zana, wasindikaji, masoko ya bidhaa na taasisi za kifedha. Katika kipindi  cha  2015-
2020, utekelezaji utalenga: (i) Skimu 78 za umwagiliaji wa mpunga zenye jumla ya hekta 56,000 , 
zitakazonufaisha wakulima wadogo wapatao 70,000 katika ukanda wa kilimo wa nyanda za juu kusini 
wa kilimo; na (ii) Kukamilisha utekelezaji wa miradi ya kipaumbele ambayo ilianza kutekelezwa 
wakati wa ASDP-1. Kwa miaka iliyobaki (2021-2025) mpango utaangalia uboreshwaji wa mbinu hii 
ya kukarabati na kuendeleza zaidi skimu za umwagiliaji zitakazopewa kipaumbele.

116 Kuendeleza 52miundombinu ya umwagiliaji. Miundombinu ya umwagiliaji iliyojengwa wakati wa 
ASDP-1 na BRN itakuwa ni kipaumbele cha kwanza, na itatafutiwa fedha kwa ajili ya shughuli ya 
upanuzi wa kilimo cha umwagiliaji kwa njia ya ujenzi mpya wa miradi midogo na ya kati au upanuzi 
wa miradi ya umwagiliaji iliyokuwepo. Umiliki wa mfumo mzima wa kitaalamu wa umwagiliaji 
utajumuisha wanakikundi/umoja wa wamwagiliaji. Ni muhimu umoja wa wamwagiliaji uwe na mfumo 
mzuri wa kuendesha na kuendeleza skimu za umwagiliaji. Uwezeshaji utahusisha maeneo matatu ya 
uwekezaji kama muhtasari unavyoonesha katika Jedwali Na.15

Jedwali Na. 15: Muhtasari wa Skimu za Umwagiliaji  za kipaumbele kwenye BRN na zile zilizobaki 
za ASDP-1(2015/2020)

Mradi wa umwagiliaji Jumla ya 
idadi ya 

miradi ya 
umwagiliaji

Jumla ya 
idadi ya 
miradi 
ambayo 

haijakamilika  
ya ASDP-I

Idadi ya miradi 
ambayo haijakamilika 

 au mpya

Jumla 
miradi 
mipya

Jumla ya 
eneo (ha)

 JICA Jumla 
BRN

Jumla 367 280 120 78 87 162,122

(i) mchakato wa utekelezaji unafanywa na JICA na USAID

Zilizotengwa na JICA 120 77 107 13 43 51,964

Ruzuku ya Global 
Accelerated Food Security 
Programme(GAFSP) 4 3 4 10,000

Ruzuku ya USAID 5 0 0 2 5 18,600

(i) Kukamilisha, Ukarabati na uendelezaji wa skimu 63 za BRN  (Benki ya Dunia)

Sehemu ya BRN 59 21 (13) 63 39 25,879

(i) Kukamilisha, ukarabati na uendelezaji miradi 179 ya ASDP-1

ASDP-1 vipaumbele 179 179 0 0 0 52,243

Jumla ya eneo (ha) 59,558 /l

52 Imetoholewa kutoka katika tarrifa ya uwekezaji wa umwagiliaji chini ya ASDP IBF na BRN (FAO-TCIA 2013).
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117 Utekelezaji. Miongozo miwili ya kuendeleza skimu za umwagiliaji iliyopo53, itaboreshwa kwa 
kushughulikia mapungufu  yaliyoonekana wakati wa utekelezaji wa ASDP-1. Utaratibu uliokubaliwa 
na kuelezwa katika “Mwongozo Kabambe wa Kuendeleza Skimu za Umwagiliaji” utatumika. Mfuko 
wa Taifa wa Kuendeleza Umwagiliaji (NIDF) utagharamia miradi mikubwa na iliyo na mahitaji mengi 
ambayo iko katika wilaya kadhaa. Mkakati kwa ajili ya maendeleo ya umwagiliaji utatekelezwa chini 
ya ASDP II na kuchangia pia muundo wa udhibiti endelevu wa matumizi  ya ardhi na  maji.

Kuboresha usimamizi wa maji katika maeneo yanayolimwa kwa kutegemea mvua

118 Wakulima wengi wanajihusisha na kilimo cha kutegemea mvua. Utabiri wa mvua za msimu 
na kuboresha usimamizi wa maji katika mfumo wa kilimo cha uvumilivu kutawapunguzia hasara 
wakulima katika uzalishaji. Aidha, utafanyika uhamasishaji wa kupanda mazao ya aina mbalimbali 
yanayoendana na matumizi ya unyevu mdogo kwenye udongo, kufuata mbinu zinazoongeza uhifadhi 
wa maji na unyevu katika udongo, kuzingatia kilimo cha mzunguko kwa kutumia mazao ya mizizi 
inayopenya kina kirefu chini ya ardhi na kupunguza uvukizi kwa kuweka matandazo. Ili kuboresha tija 
ya kilimo kinachotegemea mvua kwa kiasi kikubwa uzingatiaji wa kanuni zote za uzalishaji wa mazao 
ni muhimu. Hii ni pamoja na kuvuna maji yanayotiririka, kupunguza utifuaji wa udongo, kuweka 
matandazo na usimamizi wa  matumizi ya bayonuai  ambayo ni muhimu katika kuongeza upatikanaji 
wa unyevu kwenye udongo. 

119 Usimamizi wa maji yanayotiririka shambani unaweza kufikiwa kwa mbinu mbalimbali. Kwa mfano, 
matumizi ya majaruba katika eneo lililolimwa umeonesha mafanikio katika kipindi cha mpito cha 
hali ya hewa na kuongeza upatikanaji wa unyevu katika udongo kila baada ya mvua kunyesha. Mfano 
mwingine ni kukusanya maji yanayotiririka kutoka kwenye miinuko au hifadhi ambayo inaweza 
kusimamiwa na mkulima na kumwezesha kupata maji ya kuongezea kwenye kilimo cha umwagiliaji. 
Hata hivyo, hatua hizo mbili huwa na athari kwa watumiaji wengine hivyo kuhitaji usimamizi wa 
ujumla wa bonde la mto. Kuna haja ya kuimarisha huduma za ugani kwa wakulima wanaotegemea 
kilimo cha mvua, ikiwa ni pamoja na kufanya uchambuzi wa kina wa mwenendo wa mvua na upungufu 
wa unyevu katika udongo ili kuimarisha uzalishaji uliopo wakati huu wa athari za mabadiliko ya 
tabianchi. Kuendeleza manufaa ya kimazingira na uhifadhi wa unyevu kwenye udongo kutanufaisha 
mifumo inayotegemeana na itategemea pia kiwango cha matumizi ya zana shambani (tazama eneo 
dogo 2.4), ambayo hutumia fursa  za kunyesha kwa mvua.

120 Sera na vipaumbele vya uwekezaji. Mchango halisi wa uwekezaji katika uzalishaji wa kilimo 
cha kutegemea mvua na umwagiliaji katika ngazi ya Taifa unatakiwa kufanyiwa tathmini katika 
mifumo mbalimbali ya uzalishaji katika kanda za ikolojia za kilimo zilizolengwa. Ikiwa uzalishaji 
wa kutegemea mvua za msimu utaimarishwa kwa kuhamasisha uhifadhi wa unyevu wa udongo, 
kilimo cha kutegemea mvua kinaweza kutumika kama nguzo ya kuhamasisha kuhifadhi unyevu wa 
udongo, na itabidi jitihada hizo kutambuliwa vizuri. Faida halisi za kiwango cha chini cha uwekezaji  
katika uzalishaji wa mazao endelevu kwa  kutegemea mvua na kiwango cha juu cha uwekezaji katika 
uzalishaji kwa kutumia umwagiliaji zinatakiwa kufanyiwa tathmini yakinifu ya kitaalamu, kijamii na  
kiuchumi dhidi ya malengo ya maendeleo. Maeneo muhimu ya uwekezaji  yanapendekezwa katika 
Jedwali Na. 16.

Jedwali Na. 16: Shughuli za kipaumbele kwa ajili ya usimamizi bora wa maji kwa ajili ya kilimo 
kinachotegemea mvua

Maeneo ya uwekezaji  Shughuli ze kipaumbele

Huduma za ugani na utafiti - Kuboresha ulimaji wa mazao tofauti tofauti ili kuboresha udongo na 
usimamizi wa maji

- Kuhamasisha kilimo hifadhi

53 Mwongozo wa Kuendeleza Skimu za Umwagiliaji  (chini ya DADPs – 01/2010) na “Mwongozo wa Kuendesha 
Mfuko wa Umwagiliaji wa Wilaya na Mfuko wa Umwagiliaji wa Taifa ” (chini ya ASDP—uliorekebishwa  
04/2011. Kama ilivyokuwa katika ASDP-1, jamii itachangia  20% ya gharama za kuendeleza Kilimo cha 
umwagiliaji na angalau asilimia  5 faida kwa ajili ya uendeshaji na matengenezo .
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Maeneo ya uwekezaji  Shughuli ze kipaumbele

Hatua za utekelezaji shambani - Usimamizi wa ndani na nje ya shamba  (ikiwa ni pamoja na msaada 
matumizi ya zana za kilimo )

- Kuhamasisha kuzuia mmomonyoko wa udongo na kuongeza kiwango 
cha rutuba ya viumbe hai

Mandhari - Usimamizi wa ndani na nje ya shamba  (ikiwa ni pamoja vyanzo vya juu)

Sera na mikakati ya uwekezaji - Tathmini ya athari na ufanisi katika uwekezaji wa kilimo cha   umwagiliaji 
na  cha mvua ya kutosha 

Rasilimali za maji kwa ajili ya mifugo na uvuvi

121 Zaidi ya asilimia 70 ya idadi ya mifugo inapatikana katika maeneo kame ya kanda ya Kaskazini,  Kati  
na Magharibi mwa Tanzania. Huduma ya usambazaji wa maji katika maeneo ya wafugaji na wakulima 
wanaolima na kufuga unahusisha usimamizi wa: (i) Maji ya chemchem, visima vifupi na (ii) Maji ya 
mito na mabwawa na vyanzo vya maji kutokana na kuvuna maji ya mvua. Chini ya ASDP-1 karibia 
mabwawa 1,060 na visima 40 vilijengwa kati ya mwaka  2001 na 2010 katika ngazi za halmashauri 
na kuboresha upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na kupunguza kuhamahama kwa wafugaji na 
mifugo yao wakati wa kutafuta maji.

122 Lengo ni kuongeza zaidi upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na samaki kwa kuendeleza na 
kudumisha vyanzo vya maji vya kuaminika. Vipaumbele  vya uwekezaji vimeoneshwa katika Jedwali 
Na. 17

Jedwali Na. 17: Shughuli za kipaumbele za  upatikanaji wa rasilimali maji kwa ajili ya ufugaji /
uvuvi  

Maeneo ya uwekezaji Shughuli za vipaumbele

Kuendeleza na kudumisha vyanzo 
vya maji ya kuaminika kwa ajili ya  
mifugo

- Kujenga na kudumisha mabwawa, visima, nk (Upangaji shirikishi, 
utekelezaji na usimamizi pamoja na wadau wa  mifugo).

- Uboreshaji wa malisho (mbegu/uzalishaji wa nyasi, uzalishaji 
unaotegemea umwagiliaji na mashamba ya mfano).

Kuendeleza ufugaji wa samaki na 
chanzo kingine cha vyakula vya 
bahari

- Kuwezesha ujenzi wa mabwawa ya samaki 
- Mabwawa ya samaki katika maziwa 
- Kuendeleza uzalishaji wa bidhaa nyingine za baharini 

Kuwezesha uendelezaji wa kilimo cha 
mwani katika bahari

- Kuwezesha uendelezaji wa kilimo cha mwani katika bahari

Kuendeleza kilimo cha mwani - Kuwezesha uhamasishaji miongoni mwa wavuvi juu ya mifumo ya 
ekolojia ya bahari 

- Kuwezesha uendeshaji wa utafiti katika sekta ya uvuvi
- Kufanyika kwa doria kwenye pembe za bahari
- Kuboresha kiwango cha ubora wa uvuvi na mazao ya uvuvi

Angalizo la Bajeti: Ujenzi wa mabwawa 10  kila moja kwa  gharama ya shilingi bilioni 1 

Eneo dogo 1.3: Kuendeleza teknolojia za kilimo zenye ustahimilivu wa majanga ya asili na mabadiliko 
ya tabianchi 

123 Tofauti ya hali ya hewa/mabadiliko ya hali ya hewa yanatoa changamoto mpya kwa wakulima na 
wafugaji wa Kitanzania. Ingawa hakuna uhakika wa kiwango cha mabadiliko yanayotokea katika 
ikolojia za kanda za kilimo hapa nchini, kuna dalili za kuongezeka kujirudia kwa matukio ya hali 
hewa. Hali hii inahitaji kiwango cha kutosha cha maandalizi ili kusimamia athari na kukabiliana na 
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matokeo yake kwenye kaya zenye mazingira magumu, ikiwa ni pamoja na kupoteza mali. Juhudi za 
kukabiliana na athari za majanga na mabadiliko ya hali ya hewa huwa zinakabiliwa na  changamoto54 
nyingi ikiwa ni pamoja na: (i) Uwezo mdogo wa kuzalisha na kusambaza taarifa mapema kuhusu 
majanga; (ii) Mwitikio mdogo katika kukabiliana na hali ya dharura ikiwa ni pamoja na uhaba wa 
zana, (iii) Uhaba wa  taarifa za hali ya hewa, (iv) Ukosefu wa mpangilio mzuri wa kukabiliana na 
maafa kwa kulenga vyanzo vikuu vya majanga katika nchi (v) Ushirikiano mdogo wa taasisi wa kutoa 
taarifa za tahadhari ya maafa na majanga (vi) Upatikanaji mdogo wa fedha za kukabiliana na  maafa.

124 Mwelekeo wa Mabadiliko ya Tabianchi ni muhimu kuwekewa msukumo zaidi ili kusaidia katika 
suala la usimamizi wa maliasili na mazingira. Kutokana na kiwango kikubwa cha shughuli za kilimo, 
mifugo na uvuvi, mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza kuathiri shughuli hizo kwa njia mbalimbali, 
hususan katika kipindi cha utekelezaji wa ASDP II. Kilimo cha Tanzania kwa kiwango kikubwa 
kinategemea mvua wakati upatikanaji wa mvua ya kutosha umeanza kupungua kutokana na uhalibifu 
wa mazingira hivyo kuleta athari ya kuwepo kwa jangwa na ukame. Kuna haja ya kuimarisha maendeleo 
ya mifumo imara zaidi ya masuala ya mabadiliko ya tabianchi kwa ajili ya shughuli za kilimo zilizopo.

125 Kuhamasisha matumizi ya teknolojia zinazohimili mabadiliko ya tabianchi55, ni mbinu shirikishi 
inayosaidia uendelezaji wa sekta ya kilimo kwa kulinda mazingira kwa njia ya: (i) Kujenga mfumo wa 
kilimo chenye kuhimili mabadiliko ya tabianchi; na (ii) Kupunguza uzalishaji wa gesi joto kutokana 
na kilimo (ikiwa ni pamoja na mazao, mifugo na uvuvi). Katika kukabiliana na tishio linaloendelea 
kukua la mabadiliko ya tabianchi, wizara za kisekta zina wajibu wa kuchukua hatua za kukabiliana 
na kuendana na mabadiliko ya tabianchi. Hatua zinazo hitaji kuchukuliwa ni pamoja na: (i) Kufanya 
utafiti na kubadilishana taarifa na taasisi nyingine za utafiti  (kikanda na kimataifa); (ii) Kuboresha 
ufanisi wa matumizi ya maji katika shughuli za kilimo; (iii) Kukuza usimamizi jumuishi wa ardhi na 
udongo; (iv) Kuwezesha utekelezaji wa sera ya mazingira kwa wakulima na wafugaji; na (v) Kujenga 
uelewa, mifumo ya kisera, mikakati na mipango, kuimarisha taasisi kwa kuongeza fedha kwa ajili ya 
masuala ya kulinda mazingira.

126  Kutunza na kulinda56 mazingira kwa kuimarisha na kuweka mbinu endelevu za  uzalishaji wa kilimo 
ambacho kitatunza na kuimarisha maliasili. Kuongezeka kwa mahitaji ya chakula bado ni changamoto 
inayosababishwa na athari za mabadiliko ya tabianchi na kuwepo kwa ushindani wa matumizi ya ardhi 
yenye rutuba, maji na nishati. Mtazamo mpya ni “uimarishaji wa uzalishaji endelevu wa mazao”, 
ambayo yatazalishwa katika eneo moja litakalotunza rasilimali, kupunguza athari kwenye mazingira 
na kuimarisha rasilimali muhimu za asili na uendeshaji wa huduma za mazingira. Kanuni muhimu 
ni: (i) mifumo ya kilimo inayotunza rasilimali na kutoa tija kubwa, kijamii na kiuchumi na faida ya 
mazingira kwa ajili ya kuhamasisha uzalishaji wa mazao na mifugo; (ii) upatikanaji wa aina bora za 
mimea/mbegu, maeneo ya wanyama kuzaliana na vifaranga vya samaki (ii) matumizi ya njia bora za 
kilimo ikiwa ni pamoja na usimamizi wa afya ya udongo na rutuba ya udongo, usimamizi wa  maji ya 
mvua, usimamizi wa maji yanayotumika kwa kilimo cha umwagiliaji na ulinzi wa afya bora ya mimea 
na wanyama. Ili kuhamasisha wakulima wadogo kutumia uzalishaji wa mazao endelevu, sera / kanuni 
na taasisi zinahitaji kuhamasisha wakulima wadogo kutumia rasilimali za asili kwa mipango endelevu 
(yaani huduma za mazingira), kujenga uwezo katika utafiti na teknolojia na kupunguza gharama za 
upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya  uwekezaji.

54 Ushuhuda kutoka : Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi Afrika . CTA 2014.
55 Imetoholewa kutoka  ASDS (Septemba 2015) na Programu ya Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi Tanzania 

,inayoratibiwa na Wizara ya Kilimo na Ofisi ya Makamu wa Rais  (2015–2025).
56 Angalia pia SAVE and GROW: http://www.fao.org/ag/save-and-Grow/.
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Sanduku Na. 3: Ajenda kwa ajili ya kuendeleza kilimo endelevu na stahimilivu.
Ajenda ya uendelezaji wa kilimo endelevu inahitaji kutatua changamoto za mahitaji ya soko la bidhaa 
za mazao, mifugo na samaki kutokana na ongezeko la  idadi ya watu duniani  (na mijini), matumizi duni 
ya rasilimali za asili, uhaba wa nishati na mabadiliko ya hali ya hewa. Ili kuendeleza kilimo endelevu 
ajenda itahusisha;

• Kwanza, kuongeza ustahimilivu na kukuza uendelezaji wa mazingira, wakati wa kuongeza 
uzalishaji, ni muhimu kushughulikia  kwa pamoja maagizo ya kuzalisha zaidi, kwa ufanisi zaidi, 
na kuhifadhi au kutunza msingi wa rasilimali za asili kwa ajli ya vizazi vijavyo  vya vijijini katika 
ajenda mpya ya kuendeleza vijiji na kupunguza umasikini.

• Pili, Huwekeza kwa wakulima ujuzi na  mtaji pamoja na utafiti wa kisayansi ili kushughulikia 
matatizo maalum kwenye mazingira, kwa lengo la kuendeleza mwitikio ambao umeenea katika 
ukanda wa kilimo wa kiikolojia. Hakuna ajenda ya kuimarisha mpango endelevu, lakini pia njia ya 
utaratibu ni mabadiliko ya mazingira, na kuunganisha maarifa ya wakulima na kisayansi ni sehemu 
ya ajenda ya mabadiliko.

• Tatu, kujenga ustahimilivu (mfano mabadiliko ya hali ya hewa) katika mifumo ya kilimo, na  hivyo 
kuimarisha uwezo wa wakulima wadogo wa kukabiliana na athari. Uimarishaji wa kilimo endelevu 
unapaswa kuchukuliwa kama mbinu ya kuongeza wigo wa kuchagua wakulima wanawake na 
wanaume kwa njia bora ili kukamata soko wakati wa kupunguza hasara, au kuimarisha uwezo wao 
wa kusimamia.

• Nne, kuhamasisha sera na kuungwa mkono na vyama vya kisiasa, ikiwa ni pamoja na motisha 
ya kutosha na hatua za kukabiliana na athari kwa kuimarisha kilimo  endelevu kinachoendana na 
mazingira . Hii inahitaji, hasa, ustawi wa ardhi vizuri ili kuhamasisha uwekezaji wa muda mrefu, 
bei rafiki na kusimamia matumizi ya maliasili na pembejeo za kilimo, na msaada wa kuendeleza 
fursa za  masoko

 
Chanzo: Imetoholewa kutoka Mpango wa Tanzania wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi (ACRP), 2014–2019

Wakulima wanahitaji elimu bora, kulingana na mahitaji yao, mbinu mpya za kujifunza kwa wakulima 
na kuunganisha vyanzo vya taarifa na rasilimali. Mazingira mazuri ya kuendeleza uwezo wa kuimarisha 
kilimo endelevu unahitaji kujenga muungano, kushirikiana majukumu na kujenga ushirikiano kati ya 
Serikali, asasi za kiraia, sekta binafsi na wakulima wote na vyama vyao.

127 Mbali na uwezeshaji katika ngazi ya taifa, kukabiliana na sera na msaada wa kiufundi, utekelezaji 
wa shughuli za mabadiliko ya tabianchi utaingizwa katika shughuli zote za ASDP II, ikiwa ni pamoja 
na utafiti, uzalishaji endelevu wa mazao, ufugaji na uvuvi na usimamizi wa mazao baada ya kuvuna 
kwa kuongeza ustawi na ushirikiano. Uwekezaji maalum utaunganishwa katika uwekezaji wa ngazi za 
Serikali za Mitaa na kutekelezwa kupitia DADPs. Sehemu kuu za hatua za ASDP II zimeelezwa katika 
Jedwali Na. 18.
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Jedwali Na. 18: Uwekezaji katika ASDP I1 na Maeneo ya Kuyashughulikia kwa ajili ya kuboresha 
ustahimilivu wa mifumo ya kilimo

Maeneo ya uwekezaji    Shughuli za kipaumbele

Usimamizi wa sera - Athari kuhusu makundi ya wanyonge, kutambua fursa za kukabiliana na hali 
ikiwa ni pamoja na mikakati inayotokana na sera za mabadiliko ya hali ya hewa 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki

- Kuimarisha utoaji wa taarifa za tahadhari mapema na maandalizi
- Kuongeza hatua ya usimamizi wa tahadhari, ikiwa ni pamoja na bima kwa ajili 

ya maafa.

Mazao - Utafiti na upanuzi wa  mazao mapya / mazao aina mbalimbali na mifumo ya 
kilimo endelevu inayofaa kwenye eneo lenye joto kali / kame (kuingizwa)

- Kuendeleza kilimo cha hifadhi, ikiwa ni pamoja na matumizi ya zana za kilimo
- utabiri wa hali ya hewa wa muda mfupi na muda mrefu kwa mwitikio  wa Kilimo

Mifugo/ uvuvi - Kuimarisha uwezo wa wafanyakazi na uwezo wa kiufundi  na mifumo ya kutoa 
taarifa za tahadhari ya mapema kwa kutoa taarifa kwa wakati na mwitikio

- Kuendeleza mikakati ya kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa kwa ajili ya 
kuelekea uzalishaji endelevu wa  mifugo na uvuvi.

- Kuwaunga mkono wafugaji na vyama vyao katika kutekeleza hatua za 
kukabiliana

    na changamoto zinazoikumba mifugo na Uvuvi

128 Uwekezaji katika ngazi ya Taifa na Halmashauri Eneo kuu la 1:  

Jedwali Na. 19: bajeti ya maendeleo ya mpango wa miaka mitano/makadirio ya uwekezaji katika 
Eneo kuu 1 kwa bei za mwaka 2016 Tanzania 

ENEO KUU LA 1: USIMAMIZI ENDELEVU WA MATUMIZI YA MAJI NA ARDHI – GHARAMA YA 
MSINGI IMEKADIRIWA KATIKA BEI ZA MWAKA  2016 (Shilingi Milioni) 

Eneo dogo Mwaka 
wa 1

Mwaka 
wa pili

Mwaka 
wa tatu

Mwaka 
wa nne

Mwaka 
wa tano Jumla

1.1.1. Usimamizi Jumuishi wa Matumizi 
ya Ardhi kwa ajili ya utatuzi wa 
migogoro, uzalishaji endelevu wa 
kilimo na maendeleo ya viwand. 29,759 31,014 34,532 0 0 95,305

1.1.1.2 Kuimarisha uzalishaji katika  malisho 
na uhifadhi kwa tija endelevu ya  
mifugo. 14,132 14,517 13,715 13,501 16,284 72,149

1.1.1.3 Kuimarisha upatikanaji wa ardhi ya 
kilimo kwa ajili ya uwezeshaji wa 
vijana.

4,464 4,150 5,753 4,534 6,321 25,222

1.1.1. 4 Kuboresha uratibu na usimamizi wa 
maji na ufuatiliaji mifumo ya maji na 
usimamizi endelevu wa  rasilimali. - 1,366 928 839 916 4,049

1.2.1.1 Ukarabati na maendeleo  ya 
miundombinu ya umwagiliaji ili 
kuongeza uzalishaji na tija. 16,370 184,589 172,338 175,278 189,619 738,194

1.2.1.2 Kuendeleza mifumo midogo ya 
umwagiliaji kwa ajili ya uzalishaji 
bora wa mazao yenye tija. 5,873 50,129 57,162 59,915 65,430 238,509
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ENEO KUU LA 1: USIMAMIZI ENDELEVU WA MATUMIZI YA MAJI NA ARDHI – GHARAMA YA 
MSINGI IMEKADIRIWA KATIKA BEI ZA MWAKA  2016 (Shilingi Milioni) 

Eneo dogo Mwaka 
wa 1

Mwaka 
wa pili

Mwaka 
wa tatu

Mwaka 
wa nne

Mwaka 
wa tano Jumla

1.2.2.1 Uimarishaji wa miradi ya umwagiliaji 
katika usimamizi na utendaji. 1,823 1,652 2,250 1,787 2,592 10,104

1.2.3.1 Kuendeleza miundombinu ya maji 
kwa ajili ya tija ya  mifugo. 2,856 66,582 77,456 76,103 85,464 308,461

1.2.3.2 Kukuza ujenzi wa vituo vya kisasa vya 
maji  jumuishi  kwa mazao, mifugo 
na uvuvi.

42,069 79,875 111,447 158,157 88,773 480,321

1.3.1.1 Kukuza na kuendeleza kilimo 
kinachohimili mabadiliko ya 
tabianchi na teknolojia ya kilimo cha 
kutunza mazingira.

1,905 13,984 8,745 6,345 10,445 41,424

1.3.1.2 Kukuza  njia  ya mfumo wa ikolojia 
kwa ajili usimamizi wa uvuvi  na 
Kilimo. 

1,090 1,045 1,730 795 1,329 5,989

1.3.1.3 Kuimarisha mfumo wa utoaji wa 
taarifa za tahadhari. 1,960 1,052 1,009 396 501 4,918

JUMLA YA ENEO 1 122,301 449,955 487,065 497,648 467,674 2,024,643

D. Eneo kuu 2: Kuongeza Tija na Faida 

129 Malengo mkakati, matokeo na viashiria vinavyohusiana na “kuongezeka kwa tija na faida” katika sekta 
ya kilimo imelezewa katika Jedwali Na.20.
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Jedwali Na. 20: Eneo kuu  2: Kuhusiana na malengo mahsusi na matokeo ya ASDS

Lengo mahsusi Matokeo Viashiria vya matokeo

LM 2. 
Kuongeza 
kiwango cha 
uzalishaji wa 
tija katika 
Kilimo-
biashara  kwa 
ajili ya masoko 
ya bidhaa  za 
vipaumbele

Kuongezeka 
kwa 
uzalishaji 
katika kilimo

- Mayai  kwa kuku kwa siku, uzito kwa/ ng’ombe katika  soko, kilo kwa samaki) kwa minyororo 
ya thamani ya bidhaa za kipaumbele

- Mabadiliko ya asilimia  katika ufanisi wa kazi (Shilingi za Kitanzania kwa mkulima kwa msimu) 
- Mabadiliko ya (asilimia) katika utapiamlo (kudumaa na chini ya uzito sahihi )

Kuongezeka 
kwa  faida 
katika kilimo

- Mabadiliko ya faida ghafi (ha) Shilingi kwa ng’ombe wa maziwa , Shilingi kwa mfugo, nk kwa 
minyororo ya thamani ya bidhaa za vipaumbele 

- Mabadiliko ya faida/ faida halisi (Shilingi kwa   bidhaa au mradi) ya bidhaa ya kipaumbele
- Mapato halisi kwa  mkulima, mfugaji au  mvuvi

2.1. Kuboreka 
kwa upatikana-
ji wa pembejeo 
za kilimo na 
huduma za  
afya 

- Wakulima wanaopata na kutumia pembejeo bora
- Kiwango cha kuota kwa mbegu 
- Uzalishaji wa mazao
- Upatikanaji wa ruzuku
- Faida kutokana na  ruzuku
- Mabadiliko ya asilimia ya wakulima wanaotumia mbolea
- Mabadiliko ya asilimia ya wakulima wanaotumia mbegu bora
- Mabadiliko ya asilimia ya wafugaji wanaopata huduma za uhimilishaji

2.2. Kuboresha 
upatikanaji 
wa pembejeo 
za kilimo /
na huduma za  
afya 

- upatikanaji na utumiaji wa pembejeo – kiwango cha kuota mbegu 
- Uzalishaji wa mazao
- Upatikanaji wa ruzuku
- Faida kutokana na  ruzuku
- Mabadiliko ya asilimia ya wakulima wanaotumia mbolea
- Mabadiliko ya asilimia ya wakulima wanaotumia mbegu bora
- Mabadiliko ya asilimia ya wafugaji kupata huduma za uhimilishaji

2.3. Kuboreka 
kwa utafiti 
kwa ajili ya 
maendeleo ya 
kilimo

- Majaribio ya teknolojia mpya zilizotolewa na kusambazwa na vituo vya  utafiti (kwa mfano aina 
mpya) 

- Uwezo wa vituo vya utafiti wa kuzalisha teknolojia zenye ubora wa juu
- Mgao wa bajeti ya kawaida na ya maendeleo na kutolewa kwa fedha  

2.4 Kuboreka 
kwa upatikana-
ji wa huduma 
za  zana 

- Uwezo wa utumiaji wa huduma za zana 
- Kaya kupata huduma mbalimbali za kutumia zana katika bidhaa za kipaumbele katika minyororo 

ya thamani 
- Asilimia ya  mabadiliko ya kaya zinazopata huduma ya usindikaji wa bidhaa za kipaumbele  

katika minyororo thamani
- Upotevu wa mazao ya kipaumbele katika mnyororo wa thamani baada ya mavuno 

2.5 Kuboreka 
kwa usalama 
wa chakula na 
lishe 

- Kaya za vijijini zinazoishi juu au chini ya mstari wa umaskini wa chakula
- Kujitosheleza kwa chakula kitaifa 
- Matukio ya  Utapiamlo (sugu au ya muda) Tanzania  
- Upungufu wa virutubisho kwenye lishe kwa watoto na wanawake wajawazito
- Kaya zinazopata chakula chenye lishe na  cha aina  mbalimbali
- Kaya zinazolima kwa  mifumo mbalimbali ya kuboresha mlo  na kupunguza hatari ya uhaba wa 

chakula
- Kaya zinazopata protini ya  mifugo na samaki 
- Wilaya zinazopata chakula cha msaada kutoka NFRA
- Kiasi cha chakula kilichohifadhiwa na  NFRA
- Kaya zinazopokea msaada wa dharura  wa chakula  

ENEO KUU 2: KUONGEZA TIJA NA FAIDA
Eneo dogo 2.1: Mafunzo ya ugani na huduma za mawasiliano
Eneo dogo 2.2: Upatikanaji wa pembejeo za kilimo na huduma za afya ya mimea na mifugo 
Eneo dogo 2.3: Utafiti kwa maendeleo ya kilimo (AR4D) 
Eneo dogo 2.4: Upatikanaji wa huduma na Matumizi ya Zana bora za kilimo
Eneo dogo 2.5: Usalama wa chakula na lishe.

130 Mkakati unalenga kuongeza na kuendeleza uzalishaji wa tija katika bidhaa za kipaumbele (mazao, 
mifugo na uvuvi) kwa kulenga wakulima wadogo wa kibiashara, katika kuhakikisha kuna usalama wa 
chakula wa kaya na pia kilimo cha biashara. Kuna haja ya kuongeza kasi ya matumizi ya teknolojia 
zinazoongeza mavuno na kupunguza upotevu wa mazao shambani kabla na baada ya kuvuna, 
ikihusisha matumizi ya mbegu bora na mbolea, kupitia kuboreka kwa upatikanaji wa mikopo, huduma 
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za afya ya mifugo na huduma za zana bora. Eneo kuu la 2 limegawanyika katika maeneo madogo 
matano.  Kipaumbele cha Serikali ya Tanzania kwa sekta ya kilimo na viwanda vya kilimo ni kufikia 
ongezeko la uzalishaji endelevu wa asilimia 6 ya kiwango cha ukuaji57. Lengo mahususi la  eneo hili 
ni kuwezesha kuongezeka kwa kiwango cha ukuaji wa tija katika kilimo cha kibiashara  kwa 
bidhaa za vipaumbele  katika minyororo ya thamani ya  mazao, mifugo na uvuvi. Kuongeza tija ya 
bidhaa za kilimo ni muhimu kwa ajili ya usalama wa chakula na kilimo cha kibiashara katika kaya, 
wakati upanuzi wa eneo unapaswa kufanywa chini ya mifumo bora ya uzalishaji. Lengo na matokeo 
yaliyopendekezwa yatafikiwa kwa kupitia mwingiliano wa maeneo madogo matano: (i) Huduma za 
ugani na ushauri, mafunzo na habari; (ii) Upatikanaji wa pembejeo za kilimo kwa ajili ya mazao, 
mifugo na uvuvi; (iii) Utafiti kwa maendeleo; (iv) Upatikanaji wa huduma za zana za uzalishaji na  
uzuiaji wa upotevu wa mazao baada ya kuvuna; na (v) Usalama wa chakula na lishe.

131 Kwa kuzingatia wakulima wadogo wa kibiashara, mkakati katika eneo hili ni kuongeza utoaji na 
utumiaji wa teknolojia zinazohitajika, kuimarisha uzalishaji wenye tija wa bidhaa za kipaumbele katika 
mnyororo wa thamani ndani ya mfumo wa uzalishaji endelevu kwa ajili ya mazao, mifugo na uvuvi. 
Hii itafanikiwa kupitia: (i) Upatikanaji mpana wa teknolojia zinazoendana na mahitaji ya kibiashara ya 
wadau wa mnyororo wa thamani wa bidhaa; (ii) Kumwezesha mkulima kufikia ujuzi wa kiufundi na 
chaguzi za matumizi; (iii) Kuongezeka kwa upatikanaji wa pembejeo kwa wakulima kupitia mawakala 
wa pembejeo (yaani, mbegu , vipando na safu za mifugo, mbolea, vyakula vya mifugo na madawa ya 
kilimo ); na (iv) Msaada wa huduma nyingine za teknolojia kama vile zana, huduma za afya ya mimea, 
mifugo, nk. Huduma za ushauri na mafunzo zitajumuisha masuala ya chakula na lishe, ikiwemo kukuza 
aina mbalimbali za mazao yanayosaidia kuongeza lishe bora, ufahamu kuhusu masuala mtambuka kama 
vile jinsia; vijana, mazingira na usimamizi endelevu wa mali asili, kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi, na kuzuia  athari na udhibiti kama inavyotakiwa.

132 Mifumo imara ya uzalishaji  endelevu itahusisha usimamizi wa rasilimali za asili (ardhi na maji), 
kilimo hifadhi, mbinu jumuishi za kurutubisha udongo, udhibiti  wa wadudu , magonjwa, na udhibiti 
wa upotevu wa mazao baada ya kuvuna. Mbinu hizi zitaandaliwa vizuri kwa kuimarisha huduma za 
kikanda na za kitaifa za utafiti kwa maendeleo, mahitaji ya  huduma za ugani  na   njia za usambazaji 
binafsi wa pembejeo (mbegu bora, koosafu/vifaranga vya samaki, mbolea, madawa ya kilimo, dawa 
za mifugo, chanjo, n.k). Msaada pia utatolewa kwa ajili ya: Usimamizi endelevu wa rasilimali za ardhi 
na maji; Matumizi ya zana za kilimo kwa ajili ya uzalishaji na kuongeza thamani; Vifaa vya uzalishaji, 
usindikaji na masoko na huduma za maabara kwa ajili ya uchunguzi sahihi, kudhibiti na kuzuia wadudu 
na magonjwa.

133 Uendelezaji wa mifugo utatoa mchango mkubwa katika ukuaji wa sekta kupitia matumizi bora ya 
rasilimali na mazao ya chakula, biashara, kuongeza uwezo wa usindikaji na kuboresha ufanisi wa 
masoko. Hatua maalum pia zitachukuliwa ili kuboresha usimamizi wa uvuvi na ufugaji wa kwenye 
maji  ikiwa ni pamoja na miundombinu (bandari ya kisasa ya uvuvi) na hatua za usafi.

Jedwali Na. 21: Malengo kwa ajili ya shughuli za kipaumbele kwa ajili ya  kuongeza tija ya 
uzalishaji katika mifugo na uvuvi (miaka 10)

Sekta ndogo Malengo mahususi / matokeo

Sekta ndogo ya Mifugo 
na Uvuvi

- Upatikanaji na matumizi ya pembejeo/ na zana
- Kuimarisha utafiti, huduma za ugani na shughuli za mafunzo (miundombinu)
- Kuwa na vyanzo mbalimbali vipya vya mapato

Uzalishaji wa nyama - Maji na malisho ya mifugo na uvuvi (miundombinu) -Eneo kuu la 1;
- Kuboresha uzalishaji wa tija wa nyama kwa ajili ya uzalishaji wa kibiashara wa 

nyama bora inayokidhi viwango  vya masoko ya ndani na nje  
Uzalishaji wa  maziwa - Kuongeza uzalishaji ili kukidhi mahitaji ya masoko ya ndani na nje (kuongeza 

mapato) 

57 Kuza Pato la Sekta kutoka  Shilingi bilioni 9,600 (Dola za Marekani 6.4 bilioni) mwaka 2010/2011 hadi kufikia 
Shilingi bilioni 30,600 (Dola za Marekani bilioni 20.4) mwaka 2030/2031. Pato la Taifa miongoni mwa wanaoishi 
vijijini litaongezeka kutoka Dola za Marekani 180 hadi Dola za Marekani 360 katika kipindi hicho
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Sekta ndogo Malengo mahususi / matokeo

Uzalishaji wa mayai. - Kukidhi  mahitaji ya ndani na kuongeza mapato ya wafugaji wa kuku
Ngozi  na  uzalishaji wa 
bidhaa nyingine 

- Kuongeza ubora, ukusanyaji na usindikaji wa ngozi kwa ajili ya masoko ya ndani 
na nje. 

- Matumizi kwa ajili ya chakula, vyakula vya mifugo, madawa na nishati.
Wanyamakazi - Kuongezeka mapato kwa wakulima kwa ajili ya shughuli za Kilimo na uzalishaji 

mdogo
Kukuza upatikanaji wa 
masoko ya wanyama na 
bidhaa za wanyama 

- Kuendeleza ushirika na vyama vingine vya wakulima 
- Kuboresha huduma za ukaguzi wa mifugo (kuboresha kuzuia na kudhibiti) 
- Kuanzishwa ukanda  huru wa magonjwa na kuimarisha  taarifana ufuatiliaji juu ya 

magonjwa 
- Kuimarisha  huduma za maabara kwa ajili ya uchunguzi wa magonjwa 

Uzalishaji wa kilimo 
cha   samaki kwenye 
maji na  uvuvi kwenye 
vyanzo vya asili

- Kukuza ufugaji wa samaki na huduma za uzalishaji katikakwenye maji na huduma 
na upembuzi yakinifu na usanifu kwa ajili ya ujenzi wa bandari ya uvuvi 

- Kuongezeka kwa tija katika uzalishaji  wa ukuzaji viumbe kwenye maji  kuongeza  
kwa mapato ya wakulima  wa samaki katika wanaokuza viumbe kwenye maji

- Kuhuisha kanuni za uvuvi na kusimamia kwasharia  na naendelevu na uzalishaji wa 
samaki

Chanzo: Kutoka Programu ya Kuendeleza Sekta ya Mifugo. Desemba 2011. 
Eneo dogo 2.1: Mafunzo ya ugani huduma za mawasiliano 

134 Uzalishaji wenye tija kwa wakulima wadogo wa mazao , mifugo na bidhaa za uvuvi ni kidogo 
kutokana na matumizi duni ya teknolojia za kilimo bora, ushirikiano mdogo kati ya utafiti na huduma 
za ugani ( umma na binafsi), upatikanaji mdogo  wa pembejeo za kilimo kukosekana kwa  masoko ya 
uhakika na fursa za kuongeza thamani. Sheria na kanuni zinazokinzana na huduma ndogo za  ukaguzi 
wa mazao pia zinazuia upatikanaji wa masoko ya kanda na kimataifa, wakati uwezo wa usimamizi na 
ufuatiliaji husababisha matumizi yasiyo endelevu (ardhi na maji) na matumizi ya madawa. 

135 Kwa ujumla ASDP-1 ilikuwa muhimu katika kuweka mfumo wa utoaji wa huduma za ugani kwa 
wakulima wadogo kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa, ingawa ufikiaji wake na ubora wa huduma 
ulizingatia zaidi uzalishaji wa mazao, bila kuweka mkazo  kuhusu mifugo na uvuvi na uhifadhi wa 
mazao baada ya kuvuna na masoko. ASDPI ilichangia kutoa ajira na mafunzo rasmi na ongezeko 
la kiujumla la mifumo ya huduma za ugani wa sekta ya umma,58 huku ikizingatia zaidi teknolojia 
za uzalishaji. Mfumo wa sasa wa huduma za ugani kwa mazao na mifugo unategemea sana sekta 
ya umma. Jitihada za hivi karibuni za kuanzisha utaratibu wa PPP, mashamba darasa na vituo vya 
rasilimali za kata (WARC) unaonesha mwelekeo mzuri wa huduma za usaidizi zaidi kwa wakulima. 
Hatua nyingine za kupima na kuongeza kasi ya ubunifu wa utoaji wa  huduma za kiufundi kwa gharama 
nafuu zinazotolewa na kusimamiwa kwa ushirikiano wa karibu na vyama vya wakulima inapaswa 
kuchukuliwa.

136 Huduma za ugani na mafunzo zinachangia kwa kiasi kikubwa kama kuwaunganisha wakulima na 
teknolojia mpya, taarifa na ujuzi ambao ni muhimu katika kuimarisha uzalishaji wa kilimo endelevu 
kama inavyooneshwa kwenye Sanduku Na. 4. Ili kukidhi mahitaji ya wakulima na umiliki katika 
kuongeza uzalishaji endelevu wa kilimo, kuna haja ya: (i) Kuimarisha uhusiano wa utafiti; (ii) Kutumia 
njia mpya katika ushiriki wa utoaji wa huduma za ugani, (iii) Kutumia TEHAMA, kama simu za mkononi 
na mtandao, ikiwa ni pamoja na kupatiwa mafunzo kutoka ngazi ya juu (iv) Kuhamasisha matumizi ya 
kanuni bora za kilimo (kilimo hifadhi , njia bora za kilimo, Mbinu Jumuishi za Udhibiti wa Wadudu na 
Magonjwa -IPM, nk); (v) Kuwezesha wakulima kupata pembejeo bora (mbegu/ vichembe hai, mbolea, 
vyakula vya mifugo, chanjo. (vi) Kuimarisha udhibiti wa wadudu na mfumo wa utoaji wa taarifa za 
tahadhari; (vii) Kuunganisha taasisi za sekta binafsi na umma zinazohusisha wadau wa mnyororo wa 
thamani wa bidhaa wa vijijini (ikiwa ni pamoja na vyama vya wakulima  na (viii) Kuimarisha uwezo 
wa maabara wa kuchunguza na kubaini magonjwa na vimelea na wasambazaji wa magonjwa mapya na 
yanayotokea tena.

58 Idadi ya maafisa wa Kijiji/Kata walikuwepo mwezi juni 2013 walikuwa 7,974 (hutuba ya bajeti ya wizara ya 
2014/2015)
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Sanduku Na. 4: Kuimarisha utoaji wa huduma za ugani kwa ufanisi
Je mbinu  za sasa za utoaji huduma za ugani bado zinakidhi mahitaji ya wakulima? 

Serikali imelenga kufanya mageuzi ya utoaji wa huduma za ugani zinazozingatia ubora wa bidhaa/ mazao 
kwa kushirikiana na sekta binafsi na. Kupitia majukumu ya kisheria ya Serikali, mifumo ya mageuzi ya 
taasisi kuanzia Taasisi ya Utafiti ya Kilimo,vituo vya mafunzo ya kilimo ngazi ya kata, mashamba darasa 
na kadhalika. ASDP II itakuwa na mfumo kabambe wa uratibu wa miradi na programu zote katika sekta ya 
kilimo.

Mapendekezo ya kuimarisha utoaji wa huduma za ugani

(i) Aina ya Mkulima/mteja. Hii ni pamoja na kuzingatia jinsia, rasilimali, aina ya biashara,  Kanda za Ikolojia 
za Kilimo, hali ya hewa, fursa za soko, mtaji wa jamii na upatikanaji wa mikopo, nk.

(ii) Ujumuishi katika utoaji wa huduma za ugani zinazojumuisha sekta ya umma, na mashirika binafsi (ikiwa 
ni pamoja na mahusiano na usambazaji wa pembejeo). Kuendeleza mchakato wa sekta binafsi katika utoaji 
wa huduma za ugani na kutumia njia mbalimbali za mawasiliano kuimarisha utoaji wa huduma za sekta 
binafsi;

(iii)  Kuimarisha ushirikiano wa mafunzo na ugani ili kushughulikia masuala halisi ya wakulima ya uendeshaji 
na timu za Wawezeshaji wa Wilaya (DFTs), mipango ya pamoja na msaada wa kifedha. Kuunganisha taasisi 
za mafunzo chini ya mwamvuli mmoja (Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, ATIs, LITAs, Shirika la Elimu 
na Mafunzo ya Uvuvi) na kuimarisha uwezo na ufanisi wao.

(iv) Kuongeza idadi ya wagani (ili kila kijiji kipate afisa ugani wanahitajika zaidi ya 9,139 uhaba wa maafisa 
ugani kwa kila kijiji kunaathiri  uundaji wa timu ya wataalamu katika ngazi ya kata. Hivyo, ipo haja ya 
kuendelea kuimarisha upatikanaji  wa ujuzi na mafunzo kwa vitendo kwa watalaamu wa ugani kulingana na 
mnyororo wa thamani wa mazao. 

(v) Mbinu shirikishi / mifano na mbinu zilizotumiwa katika utoaji wa huduma za  ugani, (mfumo/ bidhaa, 
gharama nzuri): (i) Mbinu mbalimbali / mifano zitumiwe ikiwa ni pamoja na VBA na RIPAT;  (ii) Miongozo 
/ miongozo ya huduma za ugani; (iii) Kutumia TEHAMA; na (iv) Kuwezesha wakulima kuunda  vyombo 
vya kujitegemea / usaidizi (kwa mfano, Vyama vya Kuweka na Kukopa, Vikundi vya Wakulima  (Kujifunza), 
Vyama vya Ushirika wa Masoko ya Kilimo (AMCOS), nk

(vi) Mipangilio ya taasisi katika utoaji wa huduma za ugani: Chama cha kitaaluma cha  maafisa ugani, 
mafunzo rejea, tathmini ya utendaji wa kawaida; kuimarisha timu za ugani za wilaya na utafiti na vyama vya 
wakulima, kutekeleza / kuwezesha WARCs kufanya kazi (TEHAMA) na kutumia sera / mkakati wa PPP ili 
kuboresha ufanisi kwa utoaji wa ugani (miongozo?)

(vii) Ugharamiaji wa huduma za ugani : mambo ya msingi ya kuzingatia kwa ajili ya kuimarisha upatikanaji wa 
huduma za ugani ni pamoja na kuongeza bajeti kwa ajili ya huduma za ugani (Ruzuku ya huduma za ugani,
Ruzuku ya kujenga uwezo ), kuwapa  motisha wataalamu, kuboresha mazingira  ya ufanyaji kazi na 
kubadilisha utamaduni wa utendaji kazi 

Matarajio ya baadaye: Mabadiliko ya huduma ya ugani ni muhimu kwa kuongeza uzalishaji na tija katika 
sekta ya kilimo kwa (i) Kuhakikisha huduma bora kwa kushirikisha  wahusika  muhimu; (ii) kutambua tofauti 
za wakulima ikiwa ni pamoja na jinsia; (iii) Kutafakari marekebisho ya taasisi ya utafiti / mafunzo); (iv) Kupata 
taarifa zinazohusu TEHAMA; (v) Kusaidia na kuwezesha kituo cha kilimo cha kata Maafisa ugani wa kijiji 
kufuatilia vituo vya kata vya rasilimali za kilimo na (vi) Kuratibu misaada yote ya ugani katika mitaa na mikutano 
ya kila mwaka ya kupanga na tathmini; na (vii) Kujenga uwezo wa kitaalamu wa wafanyakazi wa ugani.

137 Lengo ni kuendeleza mfumo wa usambazaji wa teknolojia kwa ajili ya matumizi ya wakulima ambao 
utasaidia kuongezeka kwa uzalishaji endelevu, tija na faida kwa wakulima kwa mazao muhimu kulingana 
na mahitaji ya soko. Kwa kuendeleza urefu uliopatikana kutoka ASDP-1, eneo hili litatoa msaada wa 
kuimarisha utoaji wa taarifa za masoko zinazoendana na mahitaji na huduma za taarifa kwa wakulima 
wadogo, kuweka mifumo iliyofanikiwa kama shamba darasa, mkulima kwa mkulima na utumiaji wa 
teknolojia mpya ya mawasiliano zikiwemo simu ya mkononi, mitandao ya kijamii na vyombo vingine 
vya habari na pia kuongezeka kwa umiliki wa watoa huduma katika mnyororo wa thamani wa bidhaa 
hasa  maafisa ugani. Umakini mkubwa utatumika wa kuhimiza kuzingatia masuala mtambuka kama 
wanawake na vijana kujihusisha na  kilimo, lishe, na utawala bora na usimamizi wa kitaalamu kwa 
wakulima na  vyama vya mnyororo wa thamani wa bidhaa ukihusisha vyama vya ushirika.
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138 Katika ngazi ya Taifa, eneo hili linatilia mkazo katika kufanya maboresho ya sera na taasisi kwa ajili 
ya  utekelezaji wa mikakati ya kilimo kusaidia utekelezaji katika ngazi ya chini, vyombo vya habari 
(programu za runinga na redio katika ngazi ya Taifa, magazeti, maonesho ya kilimo, kushirikiana na 
mashirika ya kimataifa n.k) na kusaidia teknolojia ya mawasiliano. ASDP II itasaidia kutoa  mafunzo 
na huduma za kiufundi kama  usimamizi wa matumizi bora ya ardhi, vifaa vya uzalishaji wa wanyama 
na mimea, utumiaji wa zana za kilimo na pia kusaidia usimamizi wa sera na sheria.

139 Katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa, eneo hili dogo litasaidia kuongeza ufanisi na ubora wa huduma 
za ugani ambapo wakulima watapata teknolojia mpya ili kuongeza uzalishaji wa tija wa mazao  na 
mifugo ya kipaumbele, kuboresha mnyororo wa thamani na kuhamasisha mageuzi ya mfumo wa kilimo 
ili kuwezesha usimamizi wa madhara  yatokanayo na usalama wa chakula na lishe. Eneo hili dogo 
litasaidia utekelezaji wa mikakati ifuatayo:

i. Kuelekeza huduma za kiufundi katika Kilimo cha kibiashara kwa kulenga katika mnyororo 
wa thamani wa bidhaa za kipaumbele kwa kuwezeshwa na majukwa ya wilaya. Huduma za 
kiufundi za kilimo za umma zitafanywa na watoa ushauri wa biashara ili kuunda timu jumuishi 
za mnyororo wa thamani wa bidhaa katika ngazi za wilaya na kata. Huduma za usaidizi zitatoa 
mafunzo maalum na kufundisha timu za wawezeshaji wa wilaya na kata za kilimo ili kuruhusu 
kuhusika kwao katika kuendeleza kilimo-biashara na kuimarisha ushirikiano wa kilimo-biashara. 
Ili kuimarisha uwezeshaji wa wakulima na vyama vya wakulima (angalia eneo dogo la 3.1), 
shamba darasa na ugani wa wakulima kwa wakulima utaimarishwa kwa mafunzo, kuwahamasisha 
na kusaidia wakulima kutoa huduma za kitaalamu kwa vyama vya ushirika na wakulima wa 
vijijini. Njia hii itasaidia kuhamasisha utoaji wa huduma bora kulingana na mahitaji ya soko na 
huduma za utafiti kwa maendeleo.

ii. Kufanya majaribio ya teknolojia za kilimo na kuzisambaza ili kuruhusu uchaguzi mpana wa 
wakulima kwa kuimarisha uhusiano wa utafiti-ugani-wakulima kupitia mfumo wa utafiti 
wa washiriki na muonekano wa usimamizi wa ugani ulioendelezwa wakati wa ASDP-1. Hii 
itajumuisha: (a) Kusaidia maafisa ugani wa wilaya kuunganisha Tafiti za kilimo kwa ajili ya 
maendeleo na timu za kitaalamu za wilaya; (b) Kutekeleza kwa majaribio utafiti wa mnyororo 
wa thamani wa bidhaa za wilaya (kata mbili/wilaya/mwaka) za bidhaa za kipaumbele; na 
(c) Kusambaza/kueneza teknolojia zilizofanyiwa majaribio (kata mbili/wilaya/mwaka) na 
mashamba ya mfano (vijiji viwili kwa mwaka) yanayolenga mnyororo wa thamani wa bidhaa 
za kipaumbele, ili kuhakikisha kuwa wakulima wanakuwa na ufahamu mkubwa na  wanapata 
teknolojia zilizoboreshwa/pembejeo na teknolojia za kudhibiti upotevu wa mazao baada ya 
kuvuna.

iii. Kuboresha upatikanaji wa taarifa za  kiufundi na kiuchumi kwa wadau wa vijijini kwa kuimarisha 
upatikanaji wa taarifa za masoko kupitia matumizi ya teknolojia mpya, ikiwa ni pamoja na 
mawasiliano ya jadi na teknolojia mpya za mawasiliano ya TEHAMA (k.m., mtandao na simu za 
mkononi). Kuanzishwa kwa miundombinu ya mawasiliano yenye ufanisi na msaada wa kiufundi 
(angalia eneo dogo la 2.1), shughuli zinalenga kuwawezesha wakulima na wadau wa mnyororo 
wa thamani wa bidhaa kupata taarifa muhimu za kiufundi na kiuchumi kwa ajili ya kuendeleza 
biashara zao za kilimo. Ili kufikia azma hiyo, wataalamu wa kiufundi wa wilaya, vikundi vya 
ugani vya vijiji na wakulima viongozi watapatiwa vifaa na kuunganishwa na dawati la msaada 
wa kitaalam katika ngazi zote kwa ajili ya kubadilishana taarifa kwa kutumia mitandao na simu 
za mkononi. Hata hivyo, upatikanaji  wa taarifa kwa ajili ya wakulima utaendelezwa kwa njia za 
vipeperushi/maelezo ya kitaalamu, programu za redio na makundi ya majadiliano ya wasikilizaji 
na uanzishwaji wa kituo cha rasilimali za kilimo katika kata katika maeneo ambayo vituo hivyo 
havijaanzishwa.

iv. Kuboresha / kuimarisha uwezo wa taasisi za mafunzo ya kilimo (ATI) na taasisi za mafunzo ya 
mifugo (LITIs) ili kuwezesha kazi zao za: (i) Kutoa elimu na uzalishaji wa maafisa ugani (ngazi 
ya astashahada na shahada); (ii) Kutoa mafunzo ya huduma na uboreshaji kwa maafisa wa ugani 
waliopo ikiwa ni pamoja na kuwaendeleza kutoka ngazi ya stashahada hadi shahada na (iii) 
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Mchango kwa watoa huduma za kitaalam kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na wakulima (kazi 
ya ngazi ya mitaa).

v. Kuimarisha huduma za afya za mimea na mifugo, ikiwa ni pamoja na udhibiti wa ubora wa 
pembejeo na mavuno.

140 Katika ngazi ya kitaifa / kanda, eneo dogo la ugani litasaidia huduma za ugani wa kilimo katika ngazi 
za kitaifa na sekretarieti za mikoa kwa kuweka mikakati na kutoa huduma za kitaalam katika wilaya. 
Hii itahusisha kuimarisha uwezo kwa ajili ya huduma za ubunifu unaolenga masoko ya bidhaa katika 
mnyororo wa thamani na huduma za ushauri kwa mifumo kwa ajili ya kilimo endelevu; kuandaa 
miongozo na taarifa maalumu na vifaa vya mafunzo; kuimarisha msaada wa mbinu na miongozo kwa 
ajili ya kutoa huduma za ugani na kuwezesha vyuo vya kilimo na mifugo ili viweze kutoa mafunzo 
bora. Katika ngazi ya mitaa, huduma za kiufundi zitafadhiliwa kupitia maeneo husika.  Maafisa ugani 
wa wilaya, kata na vijiji ambao watasaidiwa na watoa huduma binafsi za kilimo, (APS), watakuwa na 
majukumu muhimu ya kufanya majaribio na kueneza teknolojia / mifumo iliyofanikiwa ndani na nje ya 
wilaya.

Ugani wa Mazao, Mafunzo na Uhamsishaji 

141 Idara ya huduma za ugani wa mazao chini ya wizara ina majukumu ya: (i) Kushauri juu ya uandaaji 
wa mikakati na sera; (ii) Kuboresha mbinu za utoaji wa huduma za ugani kwa ajili ya matumizi katika 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa; (iii) Kuweka viwango vya utoaji huduma na kufuatilia utekelezaji wake; 
(iv) Kutoa miongozo ya kiutaalamu kuhusu kilimo bora na endelevu kwa ajili ya Sekretarieti ya Mkoa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; (v) Kusambaza machapisho ya kiufundi kwa ajili ya kutoa huduma 
za ugani kwa matumizi ya Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; (vi) Kuwezesha 
unganisho la huduma za ugani- utafiti na wakulima; (vii) Kuratibu na kuwezesha watoa huduma za 
ugani wa sekta binafsi; (viii) Kuwezesha mafunzo na kujenga uwezo wa wagani; (ix) Kuhamasisha 
matumizi ya teknolojia ya mawasiliano kutoa huduma za ugani; na (x) Kufuatilia na kutathmini utoaji 
wa huduma za ugani.

142 ASDP-1 ilihamasisha ubunifu katika utoaji wa huduma za ugani, ikiwa ni pamoja na matumizi ya njia ya 
shamba darasa ili kuongeza usambazaji wa teknolojia na matumizi miongoni mwa wakulima wadogo. 
Njia ya shamba darasa imetambuliwa kuwa yenye ufanisi na watoa huduma za ugani wa umma na 
binafsi/watoa huduma za ugani katika mashirika yasiyo ya kiserikali, ingawa kuieneza kwake itahitaji 
kuhuishwa kwa sekta za umma na binafsi zinazotoa huduma za ugani na ushirikiano wa makundi 
yote katika mnyororo wa thamani kutoa msukumo kwa wanawake na vijana. Njia ya shamba darasa 
itatumika sawa na njia nyingine kama ziara za mafunzo za kubadilishana uzoefu kati ya mkulima na 
mkulima, huduma za kiufundi na masoko ndani ya vyama vya wakulima n.k, vilevile kuanzishwa kwa 
huduma za utoaji wa taarifa za kiufundi na za kiuchumi ambazo zimetoholewa kwa ajili ya mahitaji ya 
watumiaji mbalimbali (mkulima, maafisa ugani, wataalamu wa wilaya, wataalamu wa ngazi ya wizara, 
nk).

143 Katika ngazi ya Taifa, maeneo muhimu yanayopendekezwa kwa ajili ya utoaji wa huduma za ugani 
katika kilimo ni:

i. Kuimarisha rasilimali watu na vitendea kazi kwa ajili ya utoaji wa huduma za kitaifa za ugani, 
hususan kwa ajili ya uvumbuzi wa mbinu na wa kitaasisi na usaidizi wa kiwango cha juu.

ii. Kuchangia katika uoanishaji wa mbinu za shamba darasa kwenye minyororo ya thamani na 
uzingatiaji wa wanawake na vijana, ili kuwasaidia wakulima waliohitimu shamba darasa kuanzisha 
mashamba darasa kwa ajili ya wakulima wengine, kuhamasisha kujifunza na ziara za kubadilishana 
uzoefu kati ya wakulima na wagani.

iii. Kuharakisha mageuzi ya utoaji wa huduma za ugani kwa kuandaa mkakati wa kuendeleza huduma 
za ugani kuboresha mahusiano ya utafiti na ugani , uoanishaji wa uwezeshwaji wa huduma za 
ugani za sekta ya umma na binafsi, kuhamasisha matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano  
katika usambazaji wa teknolojia na taarifa za masoko kwenye minyororo ya thamani ya bidhaa;
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Ikiwa kama ni sehemu ya kutekeleza Sera ya Taifa ya Kilimo (2013), Wizara imejiandaa kuendeleza 
Mkakati wa Ugani wa Taifa na mfumo wa kisheria kwa huduma za ugani ambao utafafanua: (i) 
Uhusiano wa wadau muhimu katika utoaji na uwezeshaji wa kifedha katika huduma za ugani.(ii.) 
majukumu ya wagani na wateja wanaotakiwa kuhudumiwa. (iii) Kuratibu wadau wa utoaji wa 
huduma za ugani ;  na (iv) Kuanzisha  jukwaa la  majadiliano la wadau muhimu waliopo katika 
huduma za ugani.

iv. Kukarabati miundombinu na kuongeza vifaa katika vituo vinne vya mafunzo ya wakulima na 
kitengo cha elimu ya wakulima (FEU)  ili kusambaza teknolojia za kisasa.

v. Uimarishaji wa ufuatiliaji katika ngazi ya halmashauri na kujenga uwezo wa huduma za ugani 
katika Sekretarieti za Mkoa, wilaya na kata ili kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma zinazotolewa 
na sekta za umma na binafsi na ukaguzi wa shughuli za shamba (ikiwa ni pamoja na matumizi ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano).

144 Katika  ngazi ya Halmashauri vipaumbele vya uwekezaji ni kama ifuatavyo:

i. Kuimarisha rasilimali watu na vitendea kazi kwa ajili ya utoaji wa huduma za ugani katika ngazi 
ya kata ikiwemo mafunzo ya ujuzi wa kitaalamu, mafunzo rejea, vitendea kazi na usafiri.

ii. Kuboresha mazingira ya kuishi na kazi katika ngazi za kata na vijiji; 

iii. Kujenga na kuimarisha timu  za ugani katika kata.

iv. Kutoa vifaa na kuwezesha utendaji kazi wa vituo vya kata vya rasilimali za kilimo, ikiwa ni pamoja 
na kuanzisha mashamba ya majaribio ya teknolojia.

v. Kushirikiana na vitengo vya ushirikiano vya utafiti na ugani kikanda  (TTPU) na kuimarisha utafiti 
wa shambani na mitandao ya majaribio ya aina mbalimbali za njia endelevu za usimamizi wa 
kilimo katika minyororo ya thamani ya bidhaa za kipaumbele.

vi. Kupanua  maarifa ya kiufundi na kiuchumi ili kusaidia uwezeshaji wa wakulima katika  kuendeleza 
mnyororo wa thamani kuanzia uzalishaji hadi masoko.

vii. Kuendeleza mfumo bora wa kuwajibika kwa mahitaji/ maswali ya kitaalamu ya wakulima kwa 
kuendeleza mfumo wa teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) katika ngazi za halmashauri 
kwa kuongeza huduma za ugani na ushauri .

145 Mafunzo. Wizara ya Kilimo ina Taasisi za Mafunzo ya Kilimo (ATIs) 14 kwa ajili ya sekta ndogo ya 
mazao. Miundombinu mingi inahitaji ukarabati ili kuchochea ufanisi wa utoaji mafunzo na mazingira 
mazuri kwa wafanyakazi. Taasisi hizi pia zina ukosefu wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Hii 
huathiri sana mafunzo kwa vitendo na ujuzi unaopatikana hauendani na  mahitaji ya sasa ya soko 
la ajira. Mitaala inayotumika katika taasisi hizi inahitaji kupitiwa upya. Uwezo wa rasilimali watu 
wa Idara ya  Mafunzo wakufunzi 195, maafisa kilimo 94 na wafanyakazi wasaidizi 119 unahitajika 
kuongezwa kwa kuwa na programu maalum za kozi ndefu na fupi za kuwaendeleza.

146 Lengo ni kuimarisha uwezo wa mafunzo kwa wataalamu  wa kilimo (kiwango cha astashahada na 
shahada, na mafunzo kazini) na ufikiaji wa taasisi za umma na kampuni binafsi  zenye wataalamu  
bora wa kilimo, ambao mafunzo yao yanatambuliwa na Baraza la Taifa la Elimu na Ufundi (NACTE). 
Mizunguko ya mafunzo pia itaruhusu uwezeshaji wa vijana katika kujiajiri na kuanzisha viwanda 
vidogo katika Kilimo-biashara. Maeneo ya kipaumbele ya uwezeshwaji ni pamoja na: (i) Kukarabati 
mazingira ya kuishi pamoja na kujifunzia ya taasisi 14 za mafunzo ya kilimo; (ii) Utoaji wa vifaa vya 
kujifunzia, misaada,maktaba, vifaa vya usafiri na samani; (iii) Kuendeleza mashamba ya mafunzo kwa 
vitendo/ maeneo ya majaribio kwa wanafunzi/ wakulima katika  taasisi za mafunzo ya kilimo (iv) 
Kujenga uwezo wa wakufunzi (195), maafisa kilimo 94 na  wafanyakazi wasaidizi (119) katika makao 
makuu ya wizara na vyuo vya mafunzo ya kilimo katika kozi fupi na ndefu (v) Kuimarisha mitaala ya 
kufundishia programu za ngazi ya stashada na astashahada kwa wakulima kuhusu masuala ya masoko, 
tathmini na ufuatiliaji, uandaaji mipango na bajeti ya uwekezaji wa kibiashara na kusaidia vyama vya 
wakulima. 
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Sanduku Na. 5: Taasisi za mafunzo ya ufundi

ATI / LITI inaunda ngazi ya kati ya kiufundi kati ya ASLM na Mamlaka za Serikali za Mitaa, ambazo hutoa 
mafunzo kwa vitendo na maarifa kwa wataalamu wa kilimo ambao wanaweza kuajiriwa katika sekta ya umma na 
binafsi. ATI / LITI pia hufanya mafunzo ya muda mfupi kwa viongozi wa wakulima. Wanafunzi takribani 1,600 
na 2,700 wanafunzi wanahitimu kila mwaka kutoka vyuo vya mafunzo ya kilimo. ASDP II inahitaji kuimarisha 
vyuo vinane (8) ili kuimarisha huduma za ugani. Hii itafanyika ili kufikia:

(i) Wataalam wenye ujuzi wa ugani wa kilimo na mafundi (stashahada na astashahada). Pengo la Maafisa  
ugani wa mazao ni 6,244 (15,802 ni jumla ya mahitaji), wakati wa makao makuu pengo ni 142 + 372 kwa 
kada zingine (takribani wanafunzi 2,700 wanahitimu kila mwaka kutoka ATI). Pengo la Maafisa ugani wa 
mifugo ni takriban 10,000 (mahitaji ya jumla ni 16,000).

(ii) Mafunzo kwa maafisa ugani walioko katika ajira.

(iii) Mafunzo ya wataalam walioko katika ajira na  ya wakulima hutolewa na ATI na LITI hasa kwa wakulima 
na kuimarisha usimamizi wa vyama vya wakulima, uongozi na huduma za kiufundi na kiuchumi kwa 
wanachama wao.

Kwa hivyo, taasisi hizi zinahitaji maboresho makubwa katika zana na vifaa vya mafunzo ya vitendo katika 
uzalishaji na uuzaji, vinavyotokana na mahitaji ya wakulima wa kanda. Taasisi hizi huendeshwa kwa kutumia 
bajeti ya serikali mipango / miradi, bodi za mnyororo wa thamani wa bidhaa, wajasiriamali binafsi na wanafunzi. 

147 "Kitengo" cha Kuendeleza Mazao. Kuboresha uzalishaji, tija na masoko kwa sekta ndogo za mazao 
kwa kuhamasisha njia bora za kilimo na ujuzi wa ujasiliamali kama vile 'kilimo cha kibiashara' kwa 
wakulima wadogo, hasa katika maeneo ya uzalishaji mazao. Mikakati ya kuboresha uzalishaji, tija 
na masoko kwa sekta ndogo ya mazao itajumuisha yafuatayo: (i) Biashara ya uzalishaji wa mazao ya 
nayostahimili ukame (hususani muhogo); (ii) Kuendeleza programu/ mipango na kuanzisha mikakati 
na miundombinu ya kilimo cha matunda na mbogamboga; (iii) Mafunzo ya wataalamu wa kilimo cha  
matunda na mbogamboga na wakulima wakubwa katika njia bora za kilimo na kuendeleza mnyororo wa 
thamani; (iv) Kuendeleza  mkakati na kutekeleza mpango wa kukuza kilimo hai ili  kuongeza mahitaji 
ya bidhaa hizo; (v) Kuunda mkakati wa maendeleo ya mbegu za mafuta na mpango wa utekelezaji; na 
(vi) Kuboresha na kudumisha bustani za mazao katika maeneo muhimu matano ili kuanzisha vyanzo 
vya kuaminika vya uzalishaji wa miche. Kitengo cha kukuza mazao pia hutoa huduma za kitaalamu kwa 
bodi tisa za mazao (chai, kahawa, pamba, katani, pareto, tumbaku, sukari, korosho, nafaka na mazao 
mchanganyiko). Msaada huu ni pamoja na,: (i) Mapitio na maboresho ya mikakati yao ya maendeleo; 
(ii) Ufuatiliaji wa kitaalamu  kwa watendaji muhimu wa mnyororo  wa thamani na wakulima wakubwa 
na (iii) Kukuza kilimo cha mkataba

148 Uwekezaji wa kipaumbele uliopendekezwa  ni pamoja na: (i) Utekelezaji wa mikakati ya maendeleo 
ya mazao katika bodi tisa za mazao; na (ii) Shughuli nyingine zinazohusiana na masoko ya muhogo, 
uendeshaji wa mkakati wa maendeleo ya kilimo cha bustani, mafunzo na vifaa vya kazi vya halmashauri 
na wafanyakazi wa wizara, utekelezaji wa kazi za udhibiti na ufuatiliaji. Kuweka mkakati wa kazi 
husika za bodi za mazao, Wizara ya Kilimo na Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji utakuwa wa 
umuhimu kwenye kuongeza ufanisi wa misaada.

Mafunzo na Huduma za Ugani wa Mifugo na Uvuvi

149 Huduma za ugani wa mifugo na uvuvi zinahusika na usambazaji wa ujuzi na maarifa  kwa wakulima 
na kupeana taarifa za kitalamu na kiuchumi na uzoefu miongoni mwa wadau wa mnyororo wa thamani, 
kuongeza uzalishaji, tija na mapato kwa wazalishaji. Huduma za ugani kwa sasa hutolewa  na watoa 
huduma wa umma na kuna ongezeko kidogo la ushiriki wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma 
kupitia njia mbalimbali, hasa kwa huduma za afya ya mifugo. Hivi sasa, huduma za ugani za mifugo 
ni pamoja na wagani wa mifugo 4,172 katika wilaya, ngazi za kata na vijiji (upungufu wa wagani 
unakadiriwa kuwa ni 16,000).

150 Chini ya mfumo wa ugani, Mfumo wa Utambuzi na Ufuatiliaji wa Mifugo (LITS) ni muhimu kwa 
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ajili ya biashara ya kimataifa ya uuzaji wa mifugo na kuhakikisha usalama wa chakula na afya kwa 
walaji. Usafirishaji nje wa mifugo na bidhaa za mifugo unakabiliwa na changamoto ya ueneaji wa 
magonjwa ya mifugo na masoko ya bidhaa za mifugo katika nchi zinazoagiza kutoka nje.  Maeneo ya 
kipaumbele kwa uwekezaji kwa ajili ya mifugo na uvuvi na huduma za msaada wa kitaalamu ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 22:

 Jedwali Na. 22: Shughuli za kipaumbele za huduma za ugani kwa ajili mifugo

Maeneo ya uwekezaji / shughuli za kipaumbele
Ngazi ya Taifa na Kanda:

• Kuanzisha mashamba ya mafunzo kwa vitendo na mashamba ya majaribio kwa ajili ya wanafunzi na wakulima
• Kuratibu watoa huduma za  ugani  za mifugo na kufanya ufuatiliaji wa kiufundi. 
• Kuwawezesha maafisa ugani wa mifugo 594 kutoka Serikali za Mitaa zote na makao makuu kupata mafunzo 

katika ngazi ya Shahada ya Uzamili (MSc) 
• Kukarabati miundombinu ya mifugo na kujenga na viwanja vitatu vya maonesho ya kilimo katika kanda 7 

• Kuanzisha na kuweka vifaa katika studio saba (7) za kurekodi programu za TV na redio katika ngazi ya Taifa 
• Kuanzisha mfuko wa fedha wa dhamana kwa ajili ya vifaa vya kutambua mifugo 
• Kuusambaza Mfumo wa Kitaifa wa Utambuzi na Ufuatiliaji wa Mifugo  (TANLITS), pamoja na kuimarisha  

dawati la huduma kwa mteja TANLITS kwa kuweka mtandao wa kuaminika na kuunganishwa katika tovuti  
• Kutekeleza mafunzo  ya muda mfupi  na ya muda mrefu  ya mameneja /watendaji wa  TANLITS,TEHAMA 

na wataalamu wengine juu ya usimamizi wa kanzidata, programu ya kompyuta,  uhandisi wa kompyuta  na 
usimamizi wa mfumo. 

• Kuandaa na kusambaza machapisho ya vifaa vya uhamasishaji wa umma kuhusu TANLIT  ikiwa ni pamoja na 
kutumia machapisho, magazeti, vipindi vya redio na kufanya mikutano ya uhamasishaji na warsha ili kulenga 
wadau katika mikoa 25 

Katika ngazi ya halmashauri

• Kutambua mapungufu ya elimu kwa umma / binafsi kwa watoa huduma za  ugani za mifugo katika Halmashauri 
zote, kukuza huduma za kibinafsi za kiufundi (ufugaji, huduma za afya, nk). 

• Kutoa vifaa vya ugani yakiwemo, magari 147 na pikipiki 4000 katika Serikali za Mitaa 147, mafunzo ya 
wakulima 294,000 na teknolojia bora za uzalishaji wa mifugo kwa Halmashauri zote.

• Kuanzisha vituo 147  vya maendeleo ya  rasilimali za mifugo katika Halmashauri zote 
• Kuendeleza matumizi ya TEHAMA katika  kutoa taarifa na ushauri kwa wafugaji

• Kuwezesha mamlaka za Serikali za Mitaa 147 kuhamasisha uanzishaji na kuimarisha vikundi vya wakulima, 
mashirika, na vyama vya ushirika

• Kuwajengea uwezo wafugaji  30,700 juu ya  ujuzi na usimamizi na ujasiriamali.
• Kutoa mafunzo kuhusu ufuatiliaji wa utambulisho wa mifugo kwa maafisa utambuzi na ufuatiliaji wa Hal    

mashauri 165 na maafisa mifugo 25 ngazi ya mkoa na kuwezesha waendeshaji wa TANLITS katika halmashauri  
147 za serikali ya mitaa katika shughuli za TANLITS na mtandao wa mawasiliano.  

• Msaada wa vifaa vya  ufungaji  na mpango wa TANLITS kwa kutoa  vibali vya machinjio  na kuuza nyama nje.  
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Jedwali Na. 23: Shughuli za Kipaumbele za huduma za ugani wa uvuvi

Maeneo ya uwekezaji 

Kitaifa / kikanda 
1. Kuboresha ushirikiano kati ya watoa huduma wa  ugani.
2. Kuongezea utaalamu kwa maafisa ugani wa uvuvi na wavuvi / wafugaji wa samaki.
3. Kuimarisha uzalishaji bora wa chakula cha samaki na vifaranga vya samaki. 
4. Ukarabati wa miundombinu iliyopo.
5. Kujenga uwezo kwenye  matumizi ya teknolojia mpya na kuwezesha  matumizi ya vifaa.
6. Ujenzi wa viwanda vya kusindika Dagaa kutoka maji baridi na chumvi. 
7. Kuimarisha huduma ya kuhifadhi (kugandisha barafu na chumba cha baridi) katika Ziwa Tanganyika.

Maeneo ya uwekezaji

Ngazi ya halmashauri

1. Kuunga  mkono sekta binafsi katika  ushiriki wa  utoaji wa huduma za ugani wa uvuvi / ukuzaji   viumbe 
kwenye maji.

2. Kuanzisha na kuimarisha vyama vya wavuvi na wafugaji wa samaki (maji na mtumiaji ardhi). 
3. Kuendeleza na kuimarisha miundombinu-rasilimali katika vituo  vya  huduma za ugani za uvuvi na wa ukuzaji 

wa viumbe kwenye maji.  
4. Kuimarisha utoaji wa huduma za kiufundi kwa ajili ya wavuvi / wafugaji wa viumbe kwenye maji samaki.

151 Mafunzo. Wakala wa Mafunzo ya Mifugo (Livestock Training Agency-LITA) ni kati ya wakala 
watatu chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi. Iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Wakala wa Utendaji 
Kifungu Namba 30 ya 1997 na marekebisho yake Septemba 2011. LITA iliundwa kutokana na 
kuunganisha Taasisi sita za Mafunzo ya Mifugo (Livestock Training Institutes-LITIs) ambazo zilikuwa 
ni Tengeru, Mpwapwa, Morogoro, Madaba, Buhuri na Temeke. Mwaka 2013 na 2014 vituo vya 
Mabuki na Kikulula vilianzishwa.  Jukumu kubwa la LITA ni kutekeleza malengo ya maendeleo ya 
mifugo kama ilivyoelezwa katika Sera ya Taifa ya Mifugo (2006) na mipango ya kimkakati ya wizara. 
Shughuli kuu ya LITA ni kutoa mafunzo ya ngazi ya Astashahada na Stashahada kwa kozi ya Afya 
ya Mifugo na Uzalishaji katika NTA ngazi ya  4 - 6 na pia inatoa mafunzo mbalimbali maalumu kwa 
wateja / wakulima. Kozi fupi ni pamoja na; Uzalishaji wa ndege (Kuku), Ufugaji wa ng'ombe wa 
maziwa, Usindikaji wa maziwa, Ufugaji wa ng'ombe wa nyama, Uzalishaji wa malisho, utunzaji na 
ujasiriamali wa ngozi na kwato . LITA inatoa  mafunzo kwa kulenga Elimu na Mafunzo ya Ustadi 
(CBET) ili kuhakikisha uzalishaji wa wahitimu wenye uwezo ambao wanaweza kuajiriwa na Serikali, 
Sekta binafsi au kujiajiri na hivyo kuchangia maendeleo ya sekta ya mifugo na uchumi wa taifa. Msingi 
wa huduma bora za ugani ni kuimarisha miundombinu, vifaa vya kufundishia na kuboresha mtaala.

152 Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (Fisheries Education and Training Agency- FETA) ulianzishwa 
kwa kuunganisha Kituo cha Maendeleo ya Uvuvi cha Mbegani na Taasisi ya Uvuvi wa Maji Baridi 
Nyegezi. Jukumu kuu la Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi ni kuisaidia Wizara katika: (i) Utoaji 
wa elimu ya uvuvi na mafunzo kuhusu ukuzaji viumbe kwenye maji, usimamizi na teknolojia za uvuvi 
; na (ii) Kufanya utafiti na kushauri katika kukuza maendeleo endelevu ya sekta zinazoendana na 
uvuvi. Mpango huu utahamasisha upatikanaji wa huduma za umma na binafsi kwa wafugaji wa viumbe 
kwenye maji, wavuvi wadogo na kampuni za kibiashara na wadau wengine, ambao ni watoaji wakubwa 
wa elimu na mafunzo bora ya uvuvi na, kuboresha huduma za ugani, kuendeleza teknolojia ya uvuvi na 
kukuza  ufugaji wa viumbe kwenye maji kupitia maonesho na ushauri wa vitendo.

153 Kwa pamoja LITA na Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi wanatekeleza kazi za taasisi za mafunzo 
ya mifugo na uvuvi (LITIs na FTIs) pamoja na kazi nyingine zinazoonyeshwa kwenye muundo wa 
nyaraka zao, ikiwa ni pamoja na: (i) Mafunzo, utafiti na ushauri kwa maeneo ya kusimamia na kuratibu 
mafunzo ya muda mrefu na ya muda mfupi, utafiti wa vitendo na huduma maalum za ushauri; (ii) 
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Huduma za  kusaidia uzalishaji wa mifugo, bidhaa za mifugo na mazao mengine ya kilimo; na (iii) 
Huduma za msaada wa kibiashara kwa wakala katika maeneo kama vile utawala, usimamizi wa 
rasilimali watu na fedha, uuzaji wa huduma  za wakala na bidhaa na usimamizi wa mali ili kukidhi 
mahitaji ya wateja.

Jedwali Na. 24: Shughuli za kipaumbele na maeneo ya uwekezaji katika  mafunzo ya mifugo na  
uvuvi

A) MIFUGO: kufundisha wataalam kwa ajili ya maendeleo ya sekta ya mifugo

a. Kujenga uwezo wa wafanyakazi, mapitio ya mitaala na mipango ya mafunzo na LITA kupatiwa vifaa  kwa 
ajili ya kutoa mafunzo ya mifugo. 

b. Kutoa mafunzo kwa wafugaji 100,000 kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu    teknolojia za kuboresha 
mifugo.

c. Miundombinu ya mifugo: kwa mfumo wa fadhili, jenga na karabati  vituo vya mafunzo 8 vya LITA 
d. Kujenga uwezo wa wafanyakazi wa wizara: kuwezesha wafanyakazi wa  DRTE na LITA kuhudhuria mafunzo 

ya muda mrefu na mfupi, ziara za mafunzo na warsha za mafunzo kwa mwaka

B) UVUVI:Kufundisha wataalam kwa ajili ya maendeleo ya sekta ya uvuvi

1. Kujenga uwezo wa taasisi za mafunzo
2. Kuimarisha utoaji  wa taarifa na  vifaa vya mafunzo  
3. Kufadhili  matengenezo ya miundombinu ya taasisi za mafunzo
4. Kuimarisha miongozo ya mafunzo 
5. Kufadhili  mpango wa Wakala wa Elimu na Mafunzo ya  Uvuvi kuhusu uchambuzi  wa mnyororo wa thamani, 

utambuzi wa mapungufu ya teknolojia, uwezekano wa kuongeza  thamani na kukabiliana na vikwazo vya 
masoko katika  mnyororo wa thamani wa  dagaa 

6. Ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za mafunzo 
7. Kuendeleza miamba bandia kwa ajili ya marejesho endelevu ya  samaki waliomalizika na kuimarishwa kwa 

kilimo cha mwani katika eneo la pwani, Tanzania

 
Eneo dogo 2.2: Upatikanaji wa pembejeo za kilimo na huduma za afya ya mimea na mifugo

154 Jitihada za Serikali kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Vocha za Pembejeo za Kilimo (National Agricultural 
Input Voucher Scheme - NAIVS) kwa ajili ya kuongeza upatikanaji na matumizi ya mbegu bora na mbolea 
zinazotolewa na mtandao  mkubwa wa mawakala zimeimarisha matumizi ya mbegu bora na mbolea 
kwa wakulima wadogo suala hili linahitaji ufuatiliaji, ikiwa ni pamoja na: (i) Ruzuku za pembejeo ; 
(ii) Kubuni mfuko wa mkopo wa pembejeo za kilimo unaotumika kwa mahitaji ya wakulima  wadogo; 
(iii) Kuwezesha wafanyabiashara binafsi wa kilimo kuimarisha mtandao wao wa biashara ili kuongeza 
upatikanaji wa pembejeo bora; (iv) Huduma bora ya ugani na mafunzo ili kuongeza kasi ya matumizi ya 
teknolojia mpya; (v) Huimarisha usimamizi wa rutuba ya udongo, hususan katika matumizi ya mbolea 
zisizo na kemikali pamoja na shughuli za mifugo; na (vi) Kuimarisha mifumo ya kitaifa ya mbegu 
inayoshirikisha vituo vya utafiti , Wakala wa Mbegu za Kilimo, Taasisi ya Kudhibiti Ubora wa  Mbegu 
Tanzania (Tanzania	Official	Seed	Certification	Institute-	TOSCI), wazalishaji na wasambazaji binafsi 
wa mbegu za kilimo.

155 Uzoefu wa utoaji wa ruzuku katika kuongeza tija kwenye mazao unaweza kutumika katika teknolojia 
za mifugo ikiwa ni pamoja na: (i) Kuongezeka kwa upatikanaji wa Uhimilishaji (kwa ajili ya kuboresha 
nasaba za mifugo ya asili; (ii) Kuboresha afya ya mifugo kupitia njia za kudhibiti na kukomesha magonjwa 
na wadudu (k.m., chanjo, majosho, dawa za mifugo); na (iii) Usambazaji wa mbegu za malisho kwa 
ajili ya kuboresha ranchi, kuzuia mmomonyoko wa ardhi, nk.  Kwa ajili ya kuendeleza ufugaji wa 
samaki na upatikanaji wa vifaranga vya samaki, ruzuku kwa vifaranga vya samaki vilivyothibitishwa 
na chakula inaweza kuzingatiwa kupitia ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP) katika 
uzalishaji wa vifaranga vya samaki na vyakula.
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156 Lengo ni kuongeza upatikanaji na ufanisi katika matumizi ya pembejeo za  kilimo (yaani, mbegu, 
miche, na mbegu bora za mifugo, vifaranga vya samaki , mbolea, chakula cha mifugo na dawa  za 
kilimo) kwa kuongeza idadi ya wakulima wadogo, ambayo itasaidia kuongezeka kwa uzalishaji na 
tija ya bidhaa za kipaumbele kwa ajili ya mazao, mifugo na uvuvi.  Kadri wakulima wanavyoongeza 
matumizi ya teknolojia kwa ajili ya kuongeza ufanisi, kipato na ustahimilivu, ndivyo uhakikishwaji 
wa uwepo na upatikanaji wa pembejeo muhimu unavyohitajika. Kwa hiyo  usaidizi wa sekta ya umma 
utawezesha na kudhibiti upatikanaji mkubwa wa pembejeo bora za kilimo (mbegu, aina ya mifugo, nk) 
kwa mkulima zitakazouzwa na kusambazwa kupitia ushindani wa sekta binafsi.

157 Msaada maalum utazingatia  minyororo  ya thamani ya mazao ya kipaumbele katika makundi ya wilaya 
yaliyochaguliwa, na utajumuisha maeneo ya utekelezaji yafuatayo:

i. Kusaidia upatikanaji wa mbegu bora za mazao kwa kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi (ikiwa ni pamoja 
na vikundi vya wakulima) katika minyororo ya usambazaji wa mbegu. Msaada huu unalenga katika 
uzalishaji mkubwa na usambazaji wa mbegu  kwa mazao ya kipaumbele ili kuhakikisha upatikanaji wa 
kiasi cha kutosha cha mbegu bora kwa watumiaji. Shughuli kuu zitakazogharimiwa  ni pamoja na: (a) 
Kusaidia wazalishaji  na wasambazaji wa mbegu na kutoa msaada wa kitaalamu kwenye sekta  binafsi 
za mbegu, (b) Kuunga mkono Chama cha Wafanyabiashara wa Mbegu Tanzania  (TASTA) na mfumo 
wa taarifa za soko la mbegu (mahitaji ya mbegu na utoaji wa aina na bei); (c) Kuimarisha uwezo wa 
majukumu ya TOSCI (d) Kuwezesha kitengo cha mbegu wizarani  kwa ajili ya ufuatiliaji wa mkakati 
wa maendeleo  ya mbegu wa sekta na kuandaa mipango na tathmini ya mwaka ya mbegu katika sekta 
inayohusisha wadau wote; (e) Wakala wa Mbegu za Kilimo kuzalisha mbegu za msingi kwa ajili ya 
uzalishaji wa aina tofauti; na (f) Kusaidia wakulima/ taasisi binafsi kuzalisha mbegu kwa wingi, ikiwa 
ni pamoja na vikundi vya wakulima wa Mbegu za Daraja la Kuazimiwa.

ii. Kuboreshwa kwa upatikanaji wa pembejeo bora za mazao (mbegu, mbolea, madawa ya kilimo na 
zana) kwa kuimarisha mifumo ya usambazaji wa pembejeo kitaifa na kiwilaya inayotekelezwa na 
mtandao wa mawakala wa pembejeo za kilimo. Shughuli zitajumuisha: (a) Kuimarisha uwezo wa 
kiufundi, kuwalinda kibiashara  mawakala wapatao 1,000 katika maeneo yaliyopangwa; (b) Majaribio 
ya kutumia teknolojia za kisasa kwa wasambazaji wa mbegu na wagani katika ngazi  ya halmashauri 
(wasambazaji 5-10 kwa wilaya iliyochaguliwa); (c) Kuimarisha uwezo wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA); (d) Kuchochea ushirikiano (kilimo cha mkataba, nk) kati ya vikundi vya 
wakulima na wafanyabiashara wa kilimo katika mnyororo wa thamani wa mazao yaliyochaguliwa kwa 
ajili ya uzalishaji na mfumo wa masoko endelevu (mifumo ya stakabadhi); na (e) Kuhamasisha matumizi 
ya kilimo hifadhi na kuhusisha usambazaji wa pakiti za mbegu na pembejeo nyingine  kwa uzalishaji 
bora, pamoja na  mazao yenye lishe bora kama vile mikunde na mazao ya matunda, mbogamboga  na  
maua.

iii. Uzalishaji wa mbegu bora za malisho ili kuongeza tija na uzalishaji wa vyakula bora vya mifugo  kwa 
lengo la kukabiliana na ongezeko la idadi ya mifugo na matokeo husika kiuchumi na kimazingira. 
Uwekezaji kwa mifugo illiyoboreshwa unahitaji kwenda sambamba na uwekezaji wa kuendeleza 
malisho katika kanda za kilimo husika ili kuongeza tija na kuchangia mapato ya wafugaji. Kuingiza 
mikakati ya kuendeleza malisho katika mfumo wa kilimo na teknolojia ya uzalishaji wa hei itachangia 
katika kuongeza upatikanaji wa malisho ya kutosha na ya ziada kwa mwaka mzima. 

iv. Uzalishaji wa madume ya ng’ombe na mbegu bora za ng’ombe kwa ajili ya kuboresha mifugo ya asili. 
Lengo la kupandisha kwa vikundi vya wakulima vya utafiti vilivyochaguliwa ni kuboresha uwezo wa 
utoaji wa maziwa kwa ng’ombe wa asili kwa kutumia mbegu za kisasa na asili, huku  wakizingatia 
kiwango cha juu cha kukabiliana na rasilimali asili na chakula cha mifugo na mazingira kwa ujumla. 
Ili kukabiliana na mahitaji ya wafugaji, Taasisi ya Utafiti wa Mifugo, Mpwapwa iligawa madume aina 
ya Mpwapwa yaliyoboreshwa 640  na ng’ombe 780 kati ya mwaka 2006 na 2015, ambayo baadhi 
yalitumika kupandisha ng’ombe wa aina tofauti. Mahitaji ya sasa ni: (a) Kuzalisha  ng’ombe  bora 
ambayo majike yatakuwa na uwezo wa kutoa lita 2,800 za maziwa kwa mwaka katika maeneo yenye 
mvua za wastani nchini Tanzania; (b) Kuongeza uzalishaji wa  mitamba bora  na madume ili kukidhi 
mahitaji ya wafugaji wa ng’ombe  bora aina ya Mpwapwa na mchanganyiko wake (c) Kuongeza 
uzalishaji na usambazaji wa mbegu bora za ng’ombe kwa njia ya Uhimilishaji kutoka katika vituo 
vinavyozalisha mbegu.
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v. Uzalishaji wa vifaranga vya samaki kwa ukuzaji wa viumbe kwenye maji. Ufugaji wa samaki na viumbe 
vingine katika maji baridi na maji bahari unakuwa na mchango muhimu wa chakula duniani na usalama 
wa lishe, lakini pia kwa kuboresha maisha na ajira vijijini . Kutokana na  kupungua kwa upatikanaji 
wa samaki na kwa kuongezeka kwa idadi ya watu, ustawi wa kiuchumi na wa mazingira endelevu ya 
nchi kavu na baharini, ukuzaji wa viumbe unahitaji kuendelezwa nchini Tanzania. Hii ina maanisha 
kuongezeka kwa upatikanaji wa pembejeo za ukuzaji viumbe kwenye maji  (mbegu, vyakula, mbolea 
zisizo na kemikali), na kuhamasisha teknolojia sahihi za ukuzaji viumbe kwenye maji, kuimarisha 
huduma za  ugani na mafunzo. Shughuli za  utekelezaji za kipaumbele  ni pamoja na: (a) Maangulio ya 
mayai ya Sato, Mwatiko, Kambare na Kaa; (b) Chakula na kuendeleza  uzalishaji wa aina ya samaki 
waliochaguliwa; (c) Uendelezaji wa ufugaji wa Kamba kwa makundi ya wafugaji wadogo wa Pwani; (d) 
Kufuga samaki kwa njia ya vizimba katika maeneo yaliyochaguliwa ya  umwagiliaji; (e) Kuhamasisha 
maendeleo ya ufugaji wa aina za asili; na (f) Kuhamasisha uongezaji wa thamani wa zao la mwani.

158 Ruzuku ya pembejeo. Mpango wa Taifa wa Utoaji wa Ruzuku za Pembejeo (NAIVS/AFSP 2008-
2014) ulitekeleza ruzuku ambayo ilichangia kuongezeka kwa uzalishaji wa ziada wa tani milioni 2.5 
za nafaka, kupitia ongezeko la zao la mahindi (kilogramu 433 kwa ekari) na mpunga (kilogramu  263 
kwa ekari). Mbali na changamoto nyingi, kiwango cha mwisho cha kiuchumi (ERR) cha NAIVS 
kilikadiriwa kuwa asilimia 53.5. Tathmini ilibaini kuwa karibu theluthi mbili ya walengwa milioni 2.5 
waliendelea kununua mbegu bora wakati theluthi moja iliendelea kununua mbolea kwa bei za soko, 
baada ya kipindi cha utekelezaji kukamilika. Zaidi ya hayo, pamoja na kuongezeka kwa ufahamu wa 
matumizi ya pembejeo za kilimo, NAIVS pia iliimarisha mifumo ya uzalishaji wa mbegu na uhusiano 
baina ya wakulima na mawakala kwa kuwapa mafunzo kuhusu matumizi ya pembejeo.

159 Hata hivyo, kwa kuzingatia gharama kubwa za uwekezaji, Serikali ilijaribu kuandaa mpango wa 
kufuatilia utoaji wa mikopo ya ruzuku kwa wakulima wadogo kwa kulipa benki tofauti kati ya kiasi 
cha riba ya kibiashara ya asilimia 18 na riba ya programu ya asilimia 4. Aidha, Serikali imekubali 
kulipa benki za kibiashara asilimia 50 ya thamani ya mkopo kama dhamana dhidi ya mkopo. Wakulima 
walitarajiwa kutoa asilimia 20 ya gharama za pembejeo (dhidi ya asilimia 50 katika NAIVS), na kuacha 
benki kubeba asilimia 30 iliyobaki ya gharama. Wakulima wanatarajiwa pia kukubaliana na kuuza 
mazao yao kupitia wafanyabiashara waliothibitishwa au ghala, na kuruhusu mabenki kulipwa kwanza. 
Masuala kadhaa, ikiwa ni pamoja na riba ndogo ya benki na kuchelewa kwa ufadhili wa Serikali katika 
utekelezaji wa mpango huo ulipunguza kasi ya kuanzishwa na kusambaa kwenye maeneo mengine .

Pembejeo za mazao (mbegu, mbolea na madawa ya kilimo)

160 Mbegu. Mahitaji ya soko la mbegu bora katika nchi yanakadiriwa kuwa tani 60,000 kwa mwaka, wakati 
upatikanaji wa mbegu bora kwa sasa (hasa mahindi na mpunga) ni tani 35,352. Aidha, inakadiriwa 
kuwa ni asilimia 25 tu ya wakulima wanatumia mbegu bora, vilevile upatikanaji na uwepo wa mbegu 
bora, na ufahamu juu ya aina bora / matumizi  ya teknolojia  zinazofaa katika hali ya mazingira ya 
kilimo chao bado ni mdogo.

161 Mbolea na madawa za kilimo. Ingawa matumizi ya mbolea yaliongezeka na mitandao ya usambazaji 
binafsi kuanzishwa kupitia mfumo wa vocha, kiwango cha matumizi ya mbolea bado ni kidogo, 
hasa kwa mbolea ya msingi. Utunzaji wa rutuba ya udongo unahitaji kuunganishwa kwenye utafiti 
kama huduma za ugani kwa matumizi bora zaidi ya mbolea wakati wa kuongeza rutuba na afya ya 
udongo. Aidha, matumizi ya dawa za mimea (dawa za kuua magugu na wadudu, nk) hayatoshelezi na 
hivyo mafunzo kwa wasambazaji wa pembejeo na wakulima na ushauri wa kitaalamu  unahitajika ili 
kuwezesha matumizi mazuri, endelevu na matumizi  salama ya dawa za wadudu zilizopendekezwa.

162 Kuimarisha upatikanaji na matumizi bora ya mbegu na mbolea kwa wakulima wadogo. Malengo  
ya utekelezaji ya wakulima yatafanikiwa  kwa: (i) Kuimarisha ufahamu wa wakulima juu ya mbegu 
bora na mbolea (vipeperushi, redio / runinga, mafunzo, majaribio, nk); (ii) Kuongeza uzalishaji wa 
mbegu za daraja la kuazimiwa, hasa kwa aina ambazo hazizalishwi na  sekta binafsi, kutoa mafunzo, 
kuongeza upatikanaji wa mbegu bora  za msingi na zana ndogo za kilimo; (iii) Kuimarisha mtandao 
wa mawakala wa pembejeo; (iv) Kuimarisha Wakala wa Mbegu za Kilimo na kuimarisha biashara 
ya mbegu binafsi na wakulima na uzalishaji wa mbegu bora (kushirikiana na vituo vya utafiti vya 
kilimo); (v) Kusaidia kamati ya mbegu ya kitaifa na kamati zinazopitisha aina mbalimbali za mbegu; 
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(vi) Kuwezesha chama cha wafanyabiashara wa mbegu na kubadilishana taarifa katika sekta hiyo; na 
(vii) Kuimarisha huduma za udhibiti  na uhakika wa ubora wa pembejeo za kilimo.

163 Kuzingatia ufanisi wa kiuchumi kwa lengo la ruzuku, Serikali ya Tanzania itasimamia  
mzunguko wa ruzuku ya pembejeo, lakini malengo na taratibu bado hazijafafanuliwa. Ingawa vocha 
za kielektroniki hurahisisha utekelezaji (ikiwa ni pamoja na kupunguza viwango vya ruzuku kwa 
muda), kufuatilia na uendeshaji.  Aidha, mbinu kama hiyo inaweza kutumika kwa pembejeo nyingine 
kama vile  dawa za kilimo zikiwemo dawa za mifugo (kwa mfano, dawa za kuogeshea mifugo) na 
pia huduma kama vile matumizi ya zana bora za kilimo (maandalizi ya shamba, miche, upururaji, nk) 
kusaidia upatikanaji wa mahitaji ya wakulima na maendeleo ya biashara kwa watoa huduma binafsi. 
Ingawa  Mamlaka ya Serikali za Mitaa  zitafaidika na ruzuku, kuna haja ya kutoa msaada wa kiufundi 
kutoka ngazi ya mkoa  na ngazi ya kitaifa : (i) Kuandaa mfumo imara wa ruzuku na uliohuishwa; (ii) 
Kuratibu utekelezaji kati ya wafanyakazi  wa umma na binafsi katika ngazi zote, ikiwa ni pamoja 
na kuweka uhusiano kwenye mnyororo wa thamani wa mazao; (iii) Kutoa ushauri wa kitaalamu na 
kusaidia wakati wa utekelezaji; (iv) Kuimarisha utafiti wa kilimo na huduma za ushauri ili kuongeza 
ufanisi wa matumizi ya pembejeo kwa wakulima kupitia usimamizi jumuishi; na (v) Kutekeleza mfumo 
wa Tathmini na Ufuatiliaji  wa  mfumo wa ruzuku.

164 Kuimarisha huduma za udhibiti wa pembejeo za Kilimo  ili kuhakikisha upatikanaji wa mbegu 
bora na mbolea. Udhibiti wa ubora wa mbegu unafanywa na TOSCI wakati udhibiti wa ubora wa 
mbolea unafanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA). Katika makubaliano ya 
matokeo, TOSCI inahitaji kuungwa mkono zaidi na: (i) Chama cha Kimataifa cha Upimaji wa Mbegu 
ili kuhakikisha kwamba mbegu zinazozalishwa na kuthibitishwa nchini zinakidhi viwango vya 
kimataifa, (ii) Kuanzishwa kwa vituo vipya huko Mtwara (Kusini) na Tabora (Kati) mwaka 2019; (iii) 
Kutoa mafunzo kwa wachunguzi wa mbegu katika ngazi ya wilaya  (iv)  Kuwezesha vifaa vya ofisi 
na maabara, Msaada wa TFRA utajumuisha: (i)  Kuwezesha majengo ya ofisi ya Wizara ya Kilimo ili  
kutoa huduma zake kwa ufanisi; (ii) Kuimarisha maabara ya kupima mbolea na udongo katika Taasisi 
ya Utafiti ya  Mlingano; (iii) Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa TFRA na wakaguzi wa mbolea katika  
ngazi ya wilaya; na (iv)  Kutoa mafunzo na  kuajiri wakaguzi.

165 Mfumo wa udhibiti unahitaji kuimarishwa ili kudhibiti ubora na uhifadhi bora wa bidhaa na mabaki yake. 
Shughuli za uhifadhi zinatakiwa pia kuhusisha ofisi ya msajili wa dawa za wadudu na Huduma za Afya 
ya Mimea (PHS) ambayo ndiyo inawajibika kutekeleza Sheria ya Udhibiti  wa mimea inayohusika na 
usimamizi wa dawa za wadudu. Aidha, kama sehemu ya kuhakikisha ufahamu wa wadau juu ya sheria 
zilizopo, inatarajiwa kuwa mafunzo kwa watekelezaji wa sheria kwenda sambamba na kuwajengea 
uelewa wadau na ufuatiliaji wa sheria.

166 Huduma za Afya ya mimea ina lengo la kupunguza kiwango cha upotevu wa mazao kabla na baada 
ya kuvuna hasa kutokana na milipuko ya wadudu kama vile nzige wekundu na kwelea kwelea. Udhibiti 
na utafiti hufanywa na Serikali na mashirika ya kimataifa kwa pamoja. Majukumu ya Huduma za 
Afya ya mimea ni pamoja na udhibiti wa milipuko ya wadudu, kuhamasisha Udhibiti Jumuishi wa 
Wadudu (IPM) na kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Udhibiti wa mimea ili kudhibiti uingizaji wa 
mimea kutoka nje / usafirishaji nje  ya nchi, karantini ya mimea  na huduma za uhakiki wa ubora wa 
mimea, kanuni za usajili na usimamizi wa madawa ya wadudu. Uwezo uliopo wa huduma za udhibiti 
nchini Tanzania una mapungufu kadhaa ikiwemo ya miundombinu na rasilimali watu ambao unatakiwa 
kushughulikiwa ili kufuata viwango vya mazao.

167 Lengo maalum la shughuli za Huduma za Afya ya Mimea zilizopendekezwa ni pamoja na: (i) Kudhibiti 
wadudu na magonjwa ili kupunguza upotevu wa mazao kabla na baada ya kuvuna; (ii) Kuandaa 
mikakati na mbinu za udhibiti wa wadudu ambazo zitachochea uzalishaji wa mazao na hifadhi ya 
mazingira; (iii) Kuimarisha taratibu za udhibiti ambazo zitazuia kuingia na kuenea kwa wadudu ili 
kuongeza uzalishaji na upatikanaji wa masoko endelevu ya ndani na nje; (iv) Kuboresha na kuimarisha 
teknolojia za kuhifadhi  dawa za wadudu kwa ajili ya kulinda afya ya binadamu na mazingira; (v) Kutoa 
michango ya kitaalam kwa lengo la kuhuisha sheria za  ubora  wa mimea za kanda (Jumuiya ya Afrika 
Mashariki) na miundo ya kanuni na matumizi yake (v) Kuwajengea uwezo watumishi wa huduma za 
afya ya mimea (PHS) ujuzi mpya ili kuwawezesha kutoa huduma kwa ufanisi.
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168 Maeneo ya utekelezaji kwa ajili ya kufanikisha malengo haya ni: (i) Kujenga uwezo wa wafanyakazi 
wa huduma za afya ya mimea (PHS); (ii) kuimarisha uwezo wa huduma za kusimamia karantini na 
ukaguzi ; (iii) Kuimarisha utaratibu za kuorodhesha wadudu na kusimamia takwimu za ufuatiliaji; (iv) 
Kuimarisha mfumo wa usimamizi wa dawa za wadudu ikihusisha mabaki ; (v) Kuendeleza  na kutumia 
teknolojia za udhibiti  jumuishi wa wadudu (IPM); (vi) kufanya mageuzi ya taasisi ili kuhuisha muundo 
wa taasisi kisheria (vii) Kuimarisha utoaji wa taarifa za tahadhari mapema, udhibiti na ufuatiliaji wa 
milipuko ya wadudu; (viii) Kuimarisha udhibiti  wa sumu kuvu katika nafaka za chakula na malisho; na 
(ix) Kuimarisha utoaji wa taarifa za tahadhari mapema na udhibiti wa wadudu wavamizi. 

Pembejeo za mifugo na uvuvi

169 Kiujumla maeneo ya  utekelezaji ya vipaumbele kwa kuboresha upatikanaji na matumizi ya pembejeo 
bora kwa ajili ya uzalishaji wa mifugo na samaki, ikijumuisha mbegu za mifugo/vifaranga vya samaki, 
pembejeo za uzalishaji na afya/madawa ya mifugo vimeooneshwa katika Jedwali Na. 25.

Jedwali Na. 25: Shughuli za kipaumbele kwa ajili ya upatikanaji wa pembejeo za mifugo / uvuvi 
Maeneo ya uwekezaji Shughuli za kipaumbele
CHAKULA CHA MIFUGO/SAMAKI
Vyakula vya mifugo na virutubisho 
kwa ajili ya kuongeza tija

- Kuhamasisha uzalishaji wa vyakula bora vya mifugo, usindikaji na masoko
- Udhibiti wa ubora wa chakula cha mifugo (huduma za maabara).
- Kuhamasisha matumizi ya mabaki ya bidhaa za kilimo na viwanda kama 

chakula cha mifugo.
- Upatikanaji wa huduma bora za afya ya mifugo, madawa ya mifugo na vifaa
- Kuboresha usalama wa walaji wa bidhaa za mifugo.
- Kudhibiti  sumu kuvu katika chakula cha mifugo na cha samaki.

Ubora / wingi wa chakula na mbegu za 
samaki kwa ajili ya  kuongeza tija

- Kuwezesha sekta binafsi kuzalisha vifaranga vya samaki kwa wingi na ubora
- Kuboresha miongozo ya uzalishaji chakula cha samaki na ujenzi wa maatamio 

ya samaki

 SHUGHULI ZA KUDHIBITI MAGONJWA YA MIFUGO / SAMAKI NA AFYA YA MIFUGO YA UMMA 
Udhibiti wa magonjwa ya mifugo 
yasio na mipaka (kwa ajili ya kuwa na 
viwanda endelevu).

- Kuwezesha uthibitishaji wa afya ya mifugo.
- Kuimarisha vituo vya kukagua usafi wa mifugo. 
- Kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji magonjwa ya mifugo yasiyo na mipaka 

(TAD)
- Kuimarisha uwezo wa maabara wa kutambua magonjwa. 
- Kuelewesha umma na kufanya kampeni za chanjo ya magonjwa ya mifugo 

yasiyo na mipaka ya kipaumbele.
- Uwezo wa kutambua taadhari ya mapema na kukabiliana. 

Magonjwa ya vimelea na vekta - Kuimarisha udhibiti wa magonjwa ya vimelea na kupe (ruzuku kwa ajili ya 
dawa za kudhibiti kupe).

- Kuimarisha chanjo ya kudhibiti ndigana kali. 
- Ruzuku ya dawa ya kudhibiti kupe kwa ajili ya eneo zima la udhibiti jumuishi 

wa  wadudu.
- Udhibiti wa mbung’o na malale. 
- Kuimarisha uwezo wa maabara kugundua vekta na vimelea. 

Afya za Mifugo ya umma - Kuimarisha udhibiti wa magonjwa yanayoambukiza binadamu kutoka kwa 
wanyama ili kulinda afya ya binadamu. 

- Kuongeza uelewa kwa umma juu ya magonjwa yatokanayo na wanyama.  
- Kuimarisha ufuatiliaji wa magonjwa yanayotokana na vyakula. 

Bidhaa za samaki wanaofugwa - Kutekeleza ufuatiliaji wa magonjwa ya samaki na viumbe vingine kwenye 
maji.

- Ufuatiliaji wa samaki wanaofugwa na magonjwa mengine ya viumbe vingine 
kwenye maji.

- Mafunzo juu ya utunzaji wa bidhaa za viumbe wa wanaokuzwa kwenye maji 
na uchambuzi wa hatari ya kuingiza chakula cha samaki kutoka nje ya nchi.

- Mafunzo juu ya kuweka mfumo wa usalama wa mazingira katika mashamba 
ya mwani na samaki. 

SHUGHULI ZA KUDHIBITI MAGONJWA YA MIFUGO / SAMAKI NA AFYA YA MIFUGO YA UMMA

Udhibiti wa ubora wa samaki na ulinzi 
katika uvuvi

- Kuimarisha maabara ya udhibiti wa ubora ya Nyegezi
- Kuimarisha vituo vya ulinzi katika uvuvi 
- Kujenga uwezo, ikiwa ni pamoja na kutambua na kukabiliana na tahadhari za 

mapema 
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170 Kuimarisha upatikanaji wa dawa za kuogeshea, dawa za mifugo na chanjo ili kuhakikisha uzuiaji 
na ustahimilivu wa magonjwa. Serikali ilianzisha kituo cha uzalishaji wa chanjo  kilichopo Kibaha 
Pwani mwaka 2012. Kituo hiki kwa sasa kinazalisha aina mbili za chanjo: (i) Chanjo ya kudhibiti 
ugonjwa wa mdondo  (takriban dozi milioni 4 kwa mwezi au asilimia 50 ya mahitaji) ; na (ii) Chanjo 
ya kudhibiti kimeta na chambavu (dozi 10,000 kila mwezi). Uzalishaji kwa sasa ni mdogo kutokana 
na ukosefu wa vifaa na wafanyakazi wenye ujuzi. Uzalishaji wa chanjo utaboreshwa kwa : (i) Kutoa 
vifaa maalum kwa ajili ya uzalishaji wa chanjo; (ii) Mafunzo maalum kwa wafanyakazi; (iii) Kujenga 
na  kuimarisha kitengo cha udhibiti wa ubora; na (iv) Kuendeleza miundombinu ya utafiti na uzalishaji 
wa chanjo. Chanjo za mifugo kwa ujumla zinajulikana kama bidhaa za umma na matumizi yake 
yataimarishwa vizuri chini ya programu za ruzuku.

171 Kuimarisha huduma za matibabu ya mifugo kwa: (i) Kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi (  
punguzo la kodi na ruzuku)  ili kusaidia jitihada za Serikali katika utoaji wa huduma za uzalishaji 
wa mifugo na tiba kwenye ngazi ya Halmashauri kwa kuongeza idadi ya majosho ya ng’ombe, vituo 
vya uhimilishaji (AI), vifaa vya chanjo na utotoleshaji wa vifaranga vya kuku na (ii) Kuhamasisha 
uanzishwaji wa vituo  katika jamii vya kutumia vifaa vya kutotoleshea  kuku kwa pamoja, majosho, 
madume ya ng’ombe ya kisasa, vifaa vya uhimilishaji na chanjo.

172 Maendeleo endelevu ya uvuvi yatazingatia mfumo wa kutegemeana wa viumbe hai na mazingira 
itakayohusisha: (i) Kuendeleza ujuzi kwa ajili ya maendeleo endelevu ya uvuvi; (ii) uhamasishaji na 
kujenga uelewa miongoni mwa wavuvi; (iii) mapitio ya mpango wa usimamizi  wa uvuvi wa baharini; 
(iv) uendeshaji wa utendaji wa vituo (MCS) kwa ajili ya utoaji wa leseni na usajili wa vyombo vya 
uvuvi; (v)  kuongeza thamani  ya samaki na bidhaa zake na (vi) usajili na uwezeshaji wa vitengo vyote 
vya usimamzi wa fukwe, vyama vya wavuvi, nk.

Eneo dogo 2.3: Utafiti kwa Maendeleo ya Kilimo (AR4D)  

173 Lengo maalum la eneo hili dogo ni kuboresha mifumo ya utoaji wa teknolojia kuendana  na  
mahitaji ya wakulima na soko, ambayo itasaidia kuongezeka kwa tija na uzalishaji wa bidhaa 
za kipaumbele. Matokeo yanayotarajiwa kupatikana ni: (i) Kuboresha mifumo ya utoaji wa teknolojia 
kuendana na mahitaji ya wakulima na soko ambayo yatasaidia kuongezeka kwa tija na uzalishajii 
wa bidhaa za kipaumbele; (ii) Kutoa msaada kwenye mfumo wa usambazaji wa teknolojia kupitia 
uimarishaji wa mahusiano ya huduma za utafiti na ugani; (iii) Kujenga uwezo wa taasisi za utafiti 
kujitegemea katika suala la  raslimali watu, fedha na mazingira (miundombinu, vifaa); (iv) Kuimarisha 
ushiriki katika utambulisho, utekelezaji na tathmini ya utafiti unaohusisha wigo wa wadau; na (v) 
kuimarisha ushirikiano wa taasisi za utafiti za kikanda na kimataifa ikiwa ni pamoja na Kundi la Ushauri 
wa Utafiti wa Kilimo Kimataifa na sekta binafsi.

174 Kuzingatia misingi ya mbinu shirikishi zilizoanzishwa chini ya ASDP-1, uwekezaji kwenye tafiti za 
kilimo kwa ajili ya maendeleo utajumuisha ajenda zinazotokana na mahitaji ya kiutafiti/ shughuli 
zinazolenga kipaumbele cha mnyororo wa thamani wa bidhaa za  mazao, mifugo na samaki katika kila 
Kanda za Kilimo za Kiikolojia. Zaidi ya jukumu la ushauri kwa PPP kwa ajili ya utafiti unaofaa na 
msaada wa kitaalamu, eneo hili dogo litasaidia shughuli za utafiti unaofaa na mahitaji ya kipaumbele 
ya teknolojia katika mnyororo wa thamani wa bidhaa  kwa ajili ya matokeo ya tija, ndani ya mifumo ya 
uzalishaji endelevu kulingana na:

i. Uboreshaji wa teknolojia  kwa ajili ya mteja na mahitaji ili kuongeza uchaguzi wa teknolojia kwa 
watumiaji, na kutilia mkazo aina na uchaguzi wa mazao na mifugo, uboreshaji na uendelezaji 
wa uzalishaji na usambazaji wa mbegu, utunzaji endelevu wa maliasili (udongo na maji), kilimo 
kinachostahimili mabadiliko ya tabianchi, udhibiti jumuishi wa wadudu, udhibiti jumuishi wa 
magonjwa na  uhifadhi baada ya kuvuna, ikiwa ni pamoja na mahitaji ya mteja ya kuongeza 
thamani, masuala ya lishe na kupunguza upotevu baada ya kuvuna. Mifuko ya fedha za Utafiti wa 
Kilimo na Maendeleo kikanda, iliyoanzishwa kipindi cha ASDP-1, itatumika kutoa misaada ya 
kifedha kwa miradi  ya kilimo kwa kuzingatia mnyororo wa thamani wa mazao ya  kipaumbele. 
Mfuko huu wa ushindani upo wazi kwa watafiti wa umma na binafsi kufanya utafiti wa mteja, 
kulingana na vipaumbele vya utafiti wa kanda.
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ii.	 Ushirikiano	 na	 mitandao	 imara	 kwa	 ajili	 ya	 utafiti	 wa	 mnyororo	 wa	 thamani	 wa	 mazao	 ya	 	
kipaumbele katika ngazi za kitaifa, kikanda na za kimataifa kwenye chanzo cha teknolojia 
zinazotumika . Hii itafanikiwa kwa kuimarisha mitandao na Kundi la Ushauri wa Utafiti wa Kilimo 
Kimataifa na taasisi nyingine za utafiti za kimataifa, kikanda za umma na binafsi kwenye chanzo 
cha teknolojia zinazotumika katika mahitaji ya mifumo ya ndani na mabadiliko ya kidunia. Aidha,  
uratibu na kuunda mtandao wa utafiti wa kilimo kwa ajili ya maendeleo katika ngazi ya taifa 
kwenye mnyororo wa thamani wa mazao yaliyolengwa na maeneo mtambuka (chakula na lishe, 
utunzaji  jumuishi wa maliasili, mabadiliko ya tabianchi, masuala ya kijinsia, nk) utaimarishwa. 
Hii itatumika kubadilishana taarifa mara kwa mara na jukwaa la utafiti wa mnyororo wa thamani 
wa mazao ya kipaumbele katika ngazi ya kanda na taifa ikiwemo kuandaa mipango ya utafiti ya 
mwaka, mapitio ya programu na kufanya tathmini na wadau kwa pamoja.

iii. Kuboresha upatikanaji wa teknolojia bora kwa watumiaji kwa kuimarisha uhusiano kati ya utafiti 
na ugani na usimamizi wa taarifa za kiuchumi na kiufundi pamoja na usimamizi wa habari na 
mawasiliano. Hii itafanikiwa kupitia kitengo cha ushirikiano na usambazaji wa teknolojia (TTPU) 
na usimamizi bora wa taarifa za kilimo na mawasiliano ya teknolojia zilizopo. Timu za TTPU 
(wataalam wa mazao/mifugo na habari) zitawezeshwa kufanya kazi kama kiungo imara kati ya 
timu za utafiti za kikanda na Jukwaa la wadau wa mnyororo wa thamani wa zao katika Wilaya 
(DCP) na maafisa utafiti wa mazao, mifugo na samaki. Uwezo wa utoaji huduma kwa timu za TTPU 
katika kila Kanda ya Kilimo ya Kiikolojia utaimarishwa kwa kuongeza uwezo wa wafanyakazi na 
kiufundi kushughulikia maarifa na uhusiano kati ya mtandao wa utafiti wa Kanda ya Kilimo ya 
Kiikolojia na timu ya uwezeshaji ya kilimo  ya Wilaya kwa ajili ya mazao na mifugo, pamoja na 
jukwaa la  wadau wavumbuzi kwa ajili ya mnyororo wa thamani wa mazao ya kipaumbele. Orodha 
ya teknolojia ya kanda itaboreshwa na kusambazwa wakati mpango wa utafiti wa shamba pamoja 
na  majaribio yatatolewa kwa mnyororo wa thamani wa mazao yaliyolengwa katika makundi ya 
wilaya yaliyochaguliwa. Uwezo wa kiuchumi wa jamii utaunganishwa katika timu za kitaalam ili 
kuzalisha ujuzi zaidi juu ya tabia za kiuchumi za kijamii katika mifumo ya kilimo, chaguzi za sera 
ndogo ndogo, ufanisi wa soko na matokeo yanayotokana na matumizi makubwa ya teknolojia bora 
kwa wakulima.

Jedwali Na. 26: Vituo vya utafiti wa mazao na mifugo katika Kanda za Ikolojia za kilimo
Kanda za Kilimo ya 

Kiikolojia (AEZ)
Utafiti wa Mazao Utafiti wa Mifugo/uvuvi 

TALIRI TAFIRI

Kame Selian na HORTI Tengeru Mpwapwa, Mabuki na 
Kongwa

Mwanza na Kigoma

Nusu jagwa (Kaskazini na 
kusini)

Makutupora, Hombolo, 
Ilonga, Dakawa

Mpwapwa Kongwa, 
Naliendele

Mashariki na pwani na 
alluvial plains

Mlingano, Mikocheni, 
Kibaha, Naliendele, Uyole, 
Katrin Dakawa

Tanga +
TVLA DSM (Kibaha na 
Temeke)

TAFIRI–DSM

Miinuko Uyole, Ukiriguru, Tumbi (b) Mabuki na Uyole Mwanza na Mara
Nyanda ya kaskazini (bi) Selian & HORTI Tengeru West Kilimanjaro Mwanza and Mara

Nyanda ya kusini Uyole na  Kifyulilo (c) Uyole Mbeya na Kigoma;

Nyanda ya magharibi na 
kusini magharibi

Maruku na Tumbi (d) Mabuki Kigoma

Ajenda ya Taifa ya Utafiti wa Maendeleo ya Mifugo (2015), Ajenda ya Taifa ya Utafiti wa Maendeleo ya Uvuvi (2015).

iv. Ufanisi wa usimamizi wa taarifa za kilimo na mawasiliano ya teknolojia zinazopatikana utakuzwa, 
kwa kutumia Teknolojia za kisasa za mawasiliano na habari katika ngazi ya kitaifa na halmashauri.
Utafiti wa kilimo kwa maendeleo utachangia kwa: (a) kuanzisha jukwaa la kitaifa la ushirikiano 
wa uvumbuzi kati ya utafiti na ugani wa kilimo, (b) kuingiza taarifa mpya kwenye kanzidata ya 
teknolojia ya habari, (c) kuendana na taarifa zilizopo za kiufundi kwa mahitaji ya jamii (wakulima, 
wajasiriamali, taasisi za mafunzo ya kilimo, taasisi zisizo za kiserikali na wengine); na (d) 
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kuwezesha watumiaji kupata  huduma kupitia TEHAMA (mtandao na simu za mikononi) kwa ajili 
ya kubadilishana taarifa na michakato ya kujifunza. Hii itahitaji uwekezaji katika miundombinu 
bora ya mawasiliano na rasilimali watu kwa ajili ya kuendeleza ubunifu wa teknolojia ya kuendana 
na njia za usambazaji.

v. Kuimarisha	 taasisi	 za	utafiti	 (utafiti	wa	kilimo	kwa	maendeleo)	zilizochaguliwa	kuelekea	utafiti	
endelevu na kuwezesha uendelezaji wa mnyororo wa thamani wa mazao ya  kipaumbele kwa: (a) 
Kuchangia uimarishaji wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI); Wakala wa Maabara ya 
Mifugo Tanzania (TVLA), Taasisi ya Utafiti Mifugo Tanzania (TALIRI) na Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania (TAFIRI), (b) Kuimarisha rasilimali watu kwa ajili ya utafiti na wataalam wa mazao, 
mifugo na uvuvi, kwa kuzingatia mapungufu ya uwezo na mahitaji ya mnyororo wa thamani wa 
mazao yatakayobainishwa kupitia tathmini ya mahitaji ya mafunzo (c) Kuimarisha miundombinu 
ya kipaumbele ya utafiti na vifaa vya maabara ya kanda zilizochaguliwa ARI, TVLA, TALIRI, 
LITA,, Elimu ya Uvuvi na Wakala wa Mafunzo (FETA) na TAFIRI; (d) Kuimarisha ushirikiano 
kati ya sekta za umma na binafsi kwa mbinu endelevu za uwezeshaji kwa ajili ya utafiti wa kilimo 
kupitia ZARDEF; na (e) Kuimarisha mahusiano bora kati ya TTPUs na timu za uwezeshaji za 
wilaya za mazao, mifugo na uvuvi.

175 Ufanisi wa upangaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini wa utafiti wa kilimo kwa maendeleo ni 
kigezo muhimu cha  ubora wa utafiti. Ushirikishaji wa wadau katika kupanga mipango, pia kuwepo 
kwa ufuatiliaji na tathmini  ni muhimu kwa ajili ya ubora wa tafiti zinazofanyika. Kwa hiyo, ASDP II 
itafuatilia na kutathmini mipango na mikakati na kiwango cha utekelezaji na ufanisi wa matokeo ya 
tafiti katika ngazi mbalimbali na kupata mrejesho wa matumizi na  matokeo ya tafiti hizo.

176  Utafiti wa Mifugo na Uvuvi. Idara ya Uratibu wa Utafiti, Mafunzo na ugani (DRTE) inaratibu utafiti 
wa mifugo na uvuvi  unaotekelezwa kwa mujibu wa mamlaka ya TALIRI, TAFIRI na taasisi nyingine 
za utafiti kama vile TVLA, Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine (SUA), Serikali za Mitaa, bodi za maziwa na nyama, mashirika yasiyo ya kiserikali 
(NGOs), Mashirika ya kijamii (CBOs) na wadau wengine muhimu wanaofanya tafiti. Uratibu pia 
umeongezwa hadi kwenye shughuli za ushirikiano za utafiti wa mifugo na uvuvi  katika taasisi na 
mashirika ya kimataifa ya utafiti. Vipaumbele vya utafiti wa mifugo na uvuvi katika Kanda za Kilimo 
za Kiikolojia vimeainishwa kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 27.

Jedwali Na. 27: Vipaumbele vya Uwekezaji na Maeneo ya Utekelezaji katika Utafiti wa Mifugo na 
Uvuvi

Maeneo ya utekelezaji Maeneo/shughuli kipaumbele 
Ng’ombe wa maziwa - Uboreshaji wa teknolojia za uzalishaji wa maziwa wenye tija  

- Uchaguzi wa mbegu bora, matumizi yake na utunzaji bora  wa mifugo ya asili 
- Uchunguzi wa magonjwa na kuzuia na udhibiti wa ugonjwa / wadudu na vimelea

Ng’ombe wa nyama - Kuboresha uzalishaji wa nyama wenye tija /uteuzi, utunzaji wa chembe hai za asili 
(germplasm)

- Uchunguzi wa magonjwa  na kuzuia na udhibiti wa magonjwa na wadudu na vimelea

Kondoo na mbuzi - Kuboresha uzalishaji wenye  tija wa  kondoo na mbuzi  / uchaguzi wa mbegu bora, 
uhifadhi wa rasilimali na mbegu za  asili 

Nguruwe - Magonjwa na chakula

Kuku (nyama /mayai) - Kuzuia na kudhibiti magonjwa na upimaji wa ubora wa malisho.

Malisho - Utafiti juu ya malisho na uzalishaji  wa lishe

Magonjwa ya mifugo - Utafiti juu ya kuzuia magonjwa na kudhibiti / ubora wa chanjo ya magonjwa ya 
wanyama

- Utafiti juu ya wadudu,na vimelea vya ugonjwa; kudhibiti pembejeo za mifugo / mazao 
- Kutengeneza vifaa vya uchunguzi  na vifaa vingine vya kibaiolojia / maabara
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Maeneo ya utekelezaji Maeneo/shughuli kipaumbele 
Uvuvi - Utafiti juu ya idadi ya samaki   na tathmini ya vyanzo vya uvuvi, na Sensa ya wavuvi 

na vyombo vya wavuvi
- Athari za shughuli za kibinadamu  kwa vyanzo vya   maji, ikiwa ni pamoja na uvuvi 

haramu 
- Utafiti juu ya kupunguza upotevu baada ya mavuno katika dagaa 
- Kuboresha teknolojia ya  utunzaji, uhifadhi, usindikaji na usambazaji wa samaki na 

vifaa 
- Athari za teknolojia mbalimbali za usindikaji kwenye  thamani lishe ya samaki 
- teknolojia ya zana za uvuvi, mbinu na ufundi
- Utafiti juu ya kuongeza samaki katika vyanzo vya maji yenye kina kifupi  
- Mchakato wa  masoko na kujifunza juu ya hali ya ulaji wa samaki ndani ya nchi 
- Mahusiano  kati ya Utafiti  na ugani

Ukuzaji wa viumbe kwenye 
maji  

-  Uzalishaji wa chakula bora cha samaki na; uhakikia wa ubora wa samaki, aina bora 
ya samaki wa kufugwa

- Kuzalisha samaki, vinasaba, na teknolojia ya viini tete, teknolojia ya vitotoleshi na 
uhakiki wa ubora

- Kuandaa mfumo wa ukuzaji samaki kwenye maji  
- Mahusiano kati ya Utafiti na ugani 

amambo makuu katika uwekezaji ni ukarabati na uimarishaji wa miundombinu na vifaa vya utafiti (madimbwi, vyumba 
baridi, vyanzo vya maji, uzalishaji chanjo, vifaa vya usindikaji, nk), kujenga uwezo, na manunuzi ya madume ya 
ng’ombe, mbuzi  dume na  jike, kuku na vifaranga vya samaki.

Eneo dogo 2.4: Upatikanaji wa huduma na matumizi ya zana bora za kilimo

177 Kiwango cha chini cha utumiaji wa zana za kilimo ni kikwazo kikubwa katika kuongeza uzalishaji na 
tija hasa kwa wakulima wadogo. Juhudi za serikali za kukuza  matumizi ya zana za kilimo , ni pamoja 
na: (i) Kutoa msamaha wa kodi kwa uagizaji wa zana za kilimo na vipuri, (ii) Kutoa ruzuku kwenye 
mfuko wa pembejeo (AGITF) na dirisha la kilimo katika mabenki kwa mfano Benki ya Uwekezaji 
Tanzania (TIB) na benki ya kilimo ili kupanua wigo wa mikopo kwa ajili ya ununuzi wa matrekta na 
mashine; (iii) Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS) vinavyofanya vizuri vinatoa mikopo kwa 
wanachama wake kwa ajili ya kununua zana za kilimo. Katika mfumo huu, ASDP II inapendekeza 
mambo yafuatayo yafanyike: (i) Kushirikiana na sekta binafsi kuhamasisha matumizi ya zana za kilimo 
kupitia maonesho ya teknolojia za kisasa (matrekta makubwa na madogo na zana za kuvunia n.k) na 
zana rahisi za kilimo kama vile zana za kupalilia na za kupanda mbegu, n.k.; (ii) Kuwezesha utoaji  
wa huduma za  kifedha kwa ajili ya zana za  kilimo; (iii) Kusaidia taasisi za elimu kuandaa wahandisi 
mahiri kulingana na mahitaji ya sekta; na (iv) Kuweka mazingira ya kibiashara mazuri kwa ajili ya 
kuagiza zana za kilimo na vipuri.

178 Utumiaji wa zana za kilimo ni muhimu katika kukabiliana na tatizo la  nguvukazi na uzalishaji mdogo 
(uzalishaji na baada ya kuvuna) na wakulima wadogo kushindwa kufanya shughuli za kilimo kwa 
muda sahihi ( kupanda, kupalilia ). Kuongezeka na kukua kwa maeneo ya mazao kunahitaji utumiaji 
wa zana bora za kilimo ili kuruhusu shguhuli za kilimo kufanyika kwa muda muafaka na kupunguza 
ugumu wa kazi wakati wa uzalishaji na baada ya kuvuna. Ni muhimu utumiaji wa mashine ukubalike 
na uwe endelevu, wakati wakulima wakiendelea na utaratibu wa kupata uelewa wa kiufundi na ukubwa 
wa shughuli za kilimo kutokana na uwekezaji ulioanzishwa wakati wa ASDP-1, uwekezaji zaidi katika 
zana  za kilimo utawezeshwa, ikiwa ni pamoja na vyama vya wakulima na  uanzishaji na uimarishaji 
wa watoa  huduma binafsi wanaomiliki  zana za kilimo (huduma ya kibiashara) ili kuwa uendelevu. 
Aidha, ni muhimu kuwawezesha wakulima wadogo kutumia teknolojia zinazopunguza harubu kama 
vile kulima kwa kutokukwatua ardhi.

179 Hatua ya awali kuhusu utumiaji wa zana za kilimo utalenga katika kujiimarisha kifedha na kiuchumi 
na kuandaa taratibu /kanuni za kuweka mazingira mazuri ya kuwezesha kujitokeza kwa sekta binafsi 
kutoa huduma za matrekta na zana bora. Mpango huo pia utahakikisha kuna sheria ambayo itawezesha 
kukodisha na kutumia mali zisizo za kudumu kama dhamana kiasi kwamba sekta binafsi itakuwa 
chombo cha kuwawezesha kuwekeza katika zana za kilimo.

180 Lengo la ASDP II ni kuwezesha upatikanaji wa huduma na matumizi bora ya zana za kilimo 
ili kuongeza faida, tija endelevu ya uzalishaji na kuongeza thamani na kipato cha mkulima. 
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Kuwezesha  watoa huduma binafsi wa zana za kilimo ( uzalishaji, uvunaji, usindikaji na usafirishaji) 
utawezesha wazalishaji wadogo kuongeza tija, kutumia mbinu endelevu za utunzaji wa ardhi,  lakini pia  
kuwavutia wajasiriamali vijana kushiriki katika shughuli za sekta ya kilimo. Upatikanaji wa huduma 
binafsi za zana za kilimo kwa wakulima wadogo kutaimarishwa na kuboresha mkakati wa Taifa wa 
uendelezaji wa zana za kilimo, ikiwa ni pamoja na mfumo wa kusimamia kwa ajili ya mpangilio wa 
huduma binafsi endelevu na wenye faida. Ni muhimu kuwashirikisha wadau na makampuni mbalimbali 
yanayotoa huduma za matrekta /vifaa, benki za biashara na  watoa huduma wa zana za kilimo.

181 Pamoja nakuwepo kwa sera na mfumo wa kitaasisi wa kupunguza matumizi ya nguvu kazi 
na kuhamasisha teknolojia (tazama eneo dogo 4.1), ASDP II itahamasisha njia bora za utunzaji 
wa mashamba na mazingira ili kupunguza gharama na utumiaji wa pembejeo na gharama, kuhifadhi 
udongo, mazingira na kuzalisha mazao bora, mifugo, samaki bora na mazao mengine ya mashambani. 
Shughuli kuu ni pamoja na:

a. Kuongeza mahitaji ya huduma za zana za kilimo katika shughuli za uzalishaji na baada ya kuvuna 
mazao kwa kufanya maonesho, kampeni za uhamasishaji na kutoa ruzuku ili kuongeza uelewa wa 
wakulima kwa ajili ya uzalishaji endelevu wa kilimo na ukuaji wa tija.

b. Kuboresha upatikanaji wa aina mbalimbali za zana za kisasa kwa vikundi vya wakulima au 
vyama vya ushirika ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa matrekta makubwa na madogo na zana za 
kukokotwa na wanyamakazi kwa ajili ya uzalishaji, uhifadhi baada ya mavuno na usafirishaji.

c. Kuwezesha usambazaji wa huduma binafsi za zana za kisasa kwa ajili ya kuongeza tija na uzalishaji 
kupitia uimarishaji wa mikataba yenye mafanikio, uzingatiaji wa suala la biashara/mfumo wa 
biashara unaojirudia na mpya (kukodisha, mikataba kati ya waagizaji kutoka nje ya nchi, taasisi 
za kifedha na watoa huduma za zana za kisasa  n.k.). Usambazaji ambao unahimiza kilimo cha 
utumiaji wa zana za kisasa  kupitia mipangilio ya kukodisha na misaada mingine ya kifedha kwa 
kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi kwenye uvumbuzi wa teknolojia.

 d. Uendelezaji wa upatikanaji wa taarifa na kufanya tathmini na kuongeza vifaa / mashine kwa 
ajili ya utoaji wa huduma za zana za kilimo endelevu, uendeshaji na matengenezo ya vituo vya 
rasilimali na mafunzo.

182 Mkakati huu utaanzishwa katika mwaka wa kwanza wa Programu na kutekelezwa kuanzia mwaka wa 
pili na kuendelea kwa kupitia yafuatayo: (i) Kuchochea utoaji wa huduma binafsi za upatikanaji wa 
mafunzo ya kitaalamu na taarifa ya kiufundi kwa wadau katika mnyororo wa utumiaji wa mashine 
kwa ajili ya uendeshaji endelevu wa zana za kisasa za kilimo na vituo vya mafunzo ya kilimo; na 
(ii) Kuongeza mahitaji ya huduma za mbinu za kilimo kwa kutoa ruzuku ili kuwawezesha wakulima 
wadogo kununua zana hizo kwa ajili ya uzalishaji wa kilimo (zana za kukokotwa na wanyamakazi/ 
matrekta ya magurudumu mawili) na upatikanaji wa huduma binafsi za zana za kilimo kwa ajili ya 
shughuli za  uzalishaji na baada ya kuvuna.

183 Maendeleo ya rasilimali watu na kuanzisha kituo cha kumbukumbu za zana za kilimo yanaweza 
kutekelezwa kwa njia ya mtandao wa Taasisi za Mafunzo ya Kilimo (ATI) au vituo maalum vya 
mtandao na ATI zilizochaguliwa ili kutoa mafunzo ya utumiaji wa zana za kisasa za kilimo kwa 
wataalamu mbalimbali. Hii itasaidia kuondoa matatizo ya uwezo mdogo wakutumia zana, uharibifu wa 
mashine, marekebisho madogo ya mashine na ukosefu wa vipuri ambayo huchangia kwa wajasiriamali 
kutokufanikiwa kwenye biashara zao. Ili kuendeleza biashara, lazima kuruhusu waagizaji wa matrekta 
kutoka nje ya nchi kuanzisha vitengo vya uuzaji na matengenezo. Pia, wawekezaji wa huduma za zana 
za kisasa wanapaswa kuhimizwa kujiimarisha na kuwa na zana bora za uhifadhi wa kilimo na  vifaa 
kwa ajili ya utunzaji endelevu wa udongo (angalia pia eneo dogo 1.1).

Matumizi endelevu ya zana bora za kilimo ni pamoja na kuongeza matumizi ya teknolojia zinazopunguza 
nguvukazi, ikiwa ni pamoja na zana sahihi za uzalishaji ( kilimo hifadhi katika e/d 1.3), kuongeza 
thamani (angalia e/d 3.3) katika usindikaji wa mazao ya   kilimo) na shughuli zingine za utunzaji wa 
shamba. Hii inalenga utunzaji endelevu wa udongo katika mfumo wa kilimo hifadhi ( angalia pia “Save 
and grow”, FAO 2012) 
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Eneo dogo 2.5: Usalama wa chakula na lishe

184 Usalama wa chakula na lishe usipozingatiwa katika uzalishaji unaweza kusababisha athari 
katika afya ya binadamu hasa maeneo ya vijijini. Uhaba wa chakula unaweza kusababishwa na 
uzalishaji duni au majanga yatokanayo na mabadiliko ya tabianchi. Utafiti uliofanyika mwaka 2012 
kuhusu usalama wa chakula na upatikanaji wake ulibaini kwamba,  mwaka 2010-2011   takribani kaya 
730,000 sawa na asilimia nane  (8) zilikuwa hazina chakula cha kutosha, kati ya hizo takribani  kaya 
150,000 (asilimia 2  ya kaya zote) zilichukuliwa kama kaya zenye ukosefu wa chakula uliopitiliza. 
Aidha, mikoa ya  kaskazini na kanda ya kati ya Tanzania iliathirika na kiwango cha ukosefu wa usalama 
wa chakula katika baadhi ya maeneo kwa  asilimia 45. Uzalishaji wa chakula hutegemea sana mvua ya 
kutosha  ambayo pia ni rahisi kukabiliwa na mabadiliko ya hali ya hewa, hasa katika maeneo ambayo 
hupata mvua kiasi hivyo kusababisha mikoa hiyo kukabiliwa na uhaba wa chakula katika maeneo yao. 
Hivyo, ni muhimu kutulia mkazo kuzalisha kwa kutumia kilimo cha umwagiliaji na kuzalisha mazao 
ya mseto yanayostahimili ukame kwa ajili ya upatikanaji na usambazaji wa chakula. 

Utapiamlo ni miongoni mwa kikwazo  kikubwa katika  afya ya binadamu  na  maendeleo ya kiuchumi: 
Katika mwaka 2010 (DHS, 2010), utafiti ulibaini kuwepo kwa  utapiamlo uliokithiri wa asilimia 42  
uliosababisha watoto chini ya umri wa  miaka 5 na wanawake wanaonyonyesha watoto wa umri huo 
kudumaa kutokana na tatizo la utapiamlo. Tanzania ina kiwango kikubwa cha utapiamlo, hasa kwa 
watoto wanaoishi vijijini katika kaya maskini ukilinganisha na watoto waishio mijini. Hii inatokana na 
na matumizi duni ya chakula; uelewa mdogo juu ya lishe, maandalizi ya chakula na tabia ya ulaji wa 
chakula kwa watoto, na majukumu mengi waliyonayo wazazi. 

185 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) awali wakala ulianzishwa kwa ajili ya kuhifadhi 
chakula.  Wakala kwa sasa hutumika kuhakikisha bei  ya chakula inapopanda, mazao yaliyohifadhiwa 
na Wakala huingizwa sokoni ili kudhibiti mfumuko wa bei za chakula ili walaji wamudu kununua. 
Katika mwaka 2014 NFRA ilinunua mahindi kiasi cha tani 300,000 kwa bei ya juu ya soko kutoka 
kwa wakulima. Kwa upande wa uhifadhi ni muhimu kuondoa mvurugano katika sekta kwa kuepuka 
kukodisha baadhi ya maghala ya kuhifadhia mazao kutoka sekta binafsi na hivyo kupunguza uwezo wa 
Sekta binafsi kushindana kutokana na bei ya mazao inavyobadilika.

186 Masuala ya sera Ili kuondokana na madhara yanayoweza kujitokeza kutokana na kupanda kwa bei za 
chakula na ukosefu wa usalama wa chakula kwa makundi maalum yanayoathirika zaidi ni  muhimu 
kupewa kipaumbele kwa ajili ya maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi. Serikali ya Tanzania 
inachukua hatua za kuboresha upatikanaji wa chakula, ikiwa ni pamoja na: (i) Kuimarisha na kuboresha 
mifumo ya kutoa taarifa za tahadhari mapema kuhusu uzalishaji wa mazao, uliopo kwenye  mfumo wa 
ukusanyaji wa  takwimu za kilimo; (ii) Kuimarisha mfumo wa kuhifadhi chakula na usambazaji wa 
NFRA ikiwemo uboreshaji wa maghala ya kuhifadhia mazao na ushirikishwaji wa sekta binafsi, (iii) 
Kusimamia uagizaji wa chakula unaozingatia mahitaji na usambazaji wa chakula; (iv) Kuanzisha na 
kuendeleza uhusiano mzuri baina ya nchi wanachama katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya 
ya Nchi Zinazoendelea Kusini mwa Afrika -SADC kwa ajili ya kufuatilia hali ya usalama wa chakula ya 
kikanda, ikiwa ni pamoja na matumizi ya chakula kulingana na dharura itakayojitokeza katika maeneo 
hayo. 

187 Jinsi ya kukabiliana na Majanga. Baadhi ya majanga yanayotokea hapa nchini ni pamoja na 
ukame, mvua kubwa inayosababisha mafuriko, magonjwa ya wadudu  wanao hama hama, magonjwa 
ya  mazao na mifugo, ukataji miti hovyo na uharibifu wa udongo. Uzalishaji wa mazao na ufugaji 
huathiriwa moja kwa moja na majanga hayo hasa  kwa wakulima wadogo kunako sababisha ukosefu 
wa chakula na hatimaye kuwafanya kuwa maskini wa kupindukia. Athari ya mabadiliko ya tabianchi 
yanatarajiwa kuongezeka katika nyakati zijazo hivyo hatua stahiki na za haraka zinahitajika kupewa 
kipaumbele ili kuongeza ustahimilivu katika kilimo (tazama hatua ya kuzuia katika eneo dogo 1.3). Ili 
kukabiliana na majanga yanayoweza kujitokeza, hatua zinazohitajika kuchukuliwa ni  pamoja na: (i) 
Kuimarisha mfumo wa kutoa taarifa za tahadhari mapema kuhusu hali ya  uzalishaji  pamoja na  mfumo 
wa kufuatilia na kutambua mapema wadudu na magonjwa yanayojitokeza; (ii) Kuratibu  mfumo wa 
ukusanyaji  na usambazaji wa taarifa za hali ya hewa nchini  (iii) Kutumia taarifa za hali ya hewa  
kwa ufanisi na kujiandaa kukabiliana na majanga; (iv) Kuimarisha ushirikiano wa Taasisi mbalimbali 
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kuhusu magonjwa yanayoweza kujitokeza ambayo yana sababishwa na  wadudu kwa ajili ya kugundua 
mapema ili kukabiliana nayo; na (v) Kuratibu shughuli/njia mbadala zinazohifadhi mazingira katika 
sekta ya kilimo na kuhakikisha zinazingatia mahitaji  ya kaya maskini na kutafutiwa ufumbuzi.

188 Lishe. Utapiamlo mara nyingi hurithishwa kutoka kwa kizazi kimoja hadi kingine: utapiamlo kwa 
wajawazito huathiri vibaya matokeo ya mafanikio ya elimu na kupunguza tija katika utu uzima. 
Madhara ya utapiamlo yanaongezeka kwa kunywa maji yasiyo salama , hali duni ya usafi, na ukosefu 
wa taarifa na elimu juu ya lishe bora na usafi wa mazingira. Kufikia usalama wa lishe kunahitajika 
ushiriki wa sekta mbalimbali, ikiwa ni pamoja na: (i) Kukuza ufahamu miongoni mwa kaya za vijijini, 
hasa kulenga utapiamlo wa mtoto na wazazi, lishe bora na usafi wa mazingira; (ii) Kutumia zaidi 
maafisa lishe katika ngazi ya Halmashauri ambao wanaweza kuwa sehemu ya huduma na mafunzo 
ya ugani katika nyanja ya lishe chini ya wawezeshaji katika ngazi ya Halmashauri; (iii) Kuimarisha 
na kusambaza urutubishaji wa chakula; (iv) Kutoa mipango ya usalama wa kijamii kwa watu wenye 
ulemavu ambao huhitaji ulinzi madhubuti dhidi ya majanga (chakula / fedha kwa ajili ya kazi); na (v) 
Kuimarisha ushirikiano na wizara zinazohusika kwenye mipango ya kutoa chakula mashuleni kwenye 
maeneo ya vijijini inapohitajika.

189 Usalama wa chakula na lishe umejumuishwa kwenye sera, mikakati na miradi mbalimbali. Katika 
harakati za uhamasishaji wa masuala ya lishe, kuna chombo cha juu cha maamuzi kinachohusika na 
masuala ya lishe nchini Tanzania kinachoitwa Kamati ya Usimamizi wa Masuala ya Lishe. Chombo hiki 
kinajumuisha pamoja Makatibu Wakuu kutoka kwenye sekta tisa, washirika wa maendeleo, mashirika 
ya Umoja wa Mataifa, asasi za kiraia, vyuo vikuu na wafanyabiashara. Kikosi kazi hicho kinajumuisha 
sekta mbalimbali na husimamiwa na Mkurugenzi kutoka Kitengo cha Taifa cha Chakula na Lishe  
(TFNC). Wadau /washiriki wote wana husika kikamilifu katika jitihada za kuhamasisha masuala ya 
lishe na kushiriki katika mpango huo.

190 Lengo la eneo hili dogo ni kuhakikisha kuwa masuala ya usalama endelevu wa chakula na 
lishe nchini Tanzania yanahusisha wadau wote katika utekelezaji wa mikakati iliyolengwa ili 
kuhakikisha usalama wa chakula na lishe katika ngazi zote. Mkazo utawekwa ili kuhakikisha kuwa 
chakula kinakuwepo wakati wote  kinapatikana na kinatumika kwa matumizi sahihi ya chakula ikiwa 
ni pamoja na uzalishaji wa chakula, utunzaji, biashara / masoko na mikakati sahihi / hatua dhidi ya 
madhara ya majanga yatakayojitokeza. Maeneo ya kimkakati yamegawanyika katika sehemu nne (4) 
za  utekelezaji: (i) Ufuatiliaji wa mazao / mifugo  na utoaji wa taarifa za tahadhari ya mapema ili 
kuongeza usalama wa chakula, (ii) Kuwa na Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya chakula ya kimkakati, (iii) 
Usimamizi wa mazao baada ya kuvuna kwa ajili ya kupunguza upotevu wa chakula, na (iv) Uchangiaji 
katika masuala ya  kuboresha lishe. 

191 Ufuatiliaji na utoaji wa tahadhari ya mapema kwa mazao na mifugo. Kuanzia mwaka 
1992/1993,Wizara ya Kilimo iliandaa mwongozo wa kufanya tathmini ya hali ya uzalishaji wa mazao ya 
chakula kwa kutumia dodoso. Hii iliboreshwa na baadaye mwongozo huu ulitumika katika kukusanya 
taarifa ambazo zilitumika katika mfumo wa upatikanaji wa taarifa/takwimu.Taarifa hizi zilizopo katika 
kutoka Ofisi za Taifa za Takwimu (NBS) zinatumika kushughulikia changamoto za makadirio ya wilaya 
kupitia mfumo wa utoaji wa taarifa. Mfumo huu hapo awali ulitumiwa na serikali katika kutoa taarifa 
za kukisia hali ya usalama wa chakula na ripoti za hali ya hewa ikiwemo mvua, kupitia Takwimu za 
Kilimo (AGSTATS). Hata hivyo, mifumo hiyo imekuwa muhimu katika kutoa takwimu za msingi kwa 
ajili ya usimamizi wa chakula na sekta ya kilimo kwa jumla. 

192 Mfumo wa Uchambuzi wa Uhakika wa Chakula na Lishe (MUCHALI) una jukumu la : (i) 
Kukabiliana na athari za upungufu wa uzalishaji  wa chakula kwa  mwaka na usalama wa chakula na 
lishe miongoni mwa wakazi katika ngazi ya halmashauri waliotambuliwa na Wizara ya Kilimo, Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi na Taasisi zinazohusika na usalama wa chakula na lishe; (ii) Kutambua hali ya 
upatikanaji wa usalama wa chakula na idadi ya watu wasiojiweza/ wenye mahitaji maalum kutokana na 
tatizo la upatikanaji wa chakula katika mwaka husika na kutathmini  ukubwa wa tatizo, na (iii) kutambua 
na kupendekeza hatua stahiki kwa watu wenye mahitaji maalum katika jamii. Mbinu itakayotumika 
itahusisha usalama wa chakula na lishe (LFSN) inayotumia uainishaji jumuishi wa usalama wa chakula 
ili kufanya uchambuzi na kutoa taarifa. Mbinu ya LFSN inahusisha viashiria vya msingi jumuishi katika 
uzalishaji wa mazao, mifugo na uvuvi,  upatikanaji na bei,lishe, upatikanaji wa maji, mali na mikakati, 
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na pia vipimo vya hali ya hewa hususan mvua na mifumo mingine ya maisha. Aidha, kiwango cha 
utapiamlo ndani ya nchi na kimataifa hutambulika. Kwa ujumla, taarifa ya kila mwaka hutolewa kwa 
wakati muafaka kwa watoa maamuzi. Wakati mwingine changamoto za kupata uhakika/ sahihi wa 
taarifa hizo zinaendelea kushughulikiwa na kuwekewa msisitizo. Hivyo, kujenga uwezo, mfumo wa 
kukusanya takwimu za mvua, dodoso 1 (FSQ1) linalotumika kukusanya taarifa zinazohusu usalama wa 
chakula, mikutano ya  ushirikiano na uzoefu, na upatikanaji wa fedha kwa wakati ni masuala muhimu 
kwa ajili ya kuimarisha utekelezaji. 

193 Jinsi ya kukabiliana na majanga na ustahimilivu. Kaya za vijijini zitaendelea kupewa msaada 
maalum ili kuwa na uhakika wa chakula na kuwalinda dhidi ya majanga yanayotokana na mabadiliko 
ya tabianchi, hasa ukame. Ni mategemeo kuwa ASDP II itaendelea kupunguza idadi ya kaya maskini 
kuendelea kupatiwa misaada ya chakula na kutafutiwa njia mbadala ya kuweza kuishi. Njia mbadala ya 
kujikinga/kukabiliana na majanga yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi zitaendelea kuboreshwa 
ili kupunguza vifo vya watoto chini ya umri wa miaka mitano na wanawake wajawazito. Fedha za 
kutosha zitatengwa kwa ajili ya kupunguza majanga na jinsi ya kujikinga na majanga hayo (rejea eneo 
dogo 1.3). Mipango ya ziada ya kimkakati itakayoainisha njia mbadala za kukabiliana na majanga 
yatokanayo na mabadiliko ya tabianchi na jinsi ya kulinda rasilimali za kaya zitaendelea kutekelezwa 
na kusaidia uwekezaji katika uzalishaji kupitia hatua mbalimbali za ujenzi wa miundombinu ya vijijini, 
upatikanaji wa masoko, kuboresha kilimo kiwe chenye tija, uelewa/elimu, huduma za afya na huduma 
nyingine.

194 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula na mkakati wa kuhifadhi chakula. Uwezo wa NFRA wa 
kuhifadhi chakula (kwa bajeti ya matumizi ya  kawaida ya serikali) utazingatia yafuatayo: (i) Kiwango 
cha kuhifadhi (ii) uwazi na taratibu  za kupokea na kutoa kiasi cha mzigo uliohifadhiwa, kiasi cha mzigo, 
mzunguko wa mzigo uliohifadhiwa, na taratibu za kifedha zinazoonesha jinsi mzigo ulivyohifadhiwa; 
na (iii) sheria na taratibu ya jinsi ilivyoshughulikia suala la upandaji wa bei ya chakula uliojitokeza. 
Zaidi ya hayo, kiwango cha juu cha stahimilivu wa mifumo ya uzalishaji, uwazi wa masoko ya mazao 
ya chakula na kuingia mikataba na sekta binafsi inapaswa kuruhusiwa hatua kwa hatua. Uhusiano kati 
ya NFRA na Kitengo cha kutoa Tahadhari ya Mapema ya Mazao (uboreshaji wa mfumo jumuishi) na 
usahihi wa taarifa/takwimu ikiwa ni pamoja na kiasi kilichohifadhiwa na sekta binafsi na mkulima 
unahitajika kuimarishwa kwa kubadilishana taarifa/habari.

195 Kuanzisha mfumo wa tahadhari ya mapema kwa ajili ya mifugo na uvuvi. Tahadhari ya mapema 
dhidi ya majanga ya tabianchi ni muhimu kwa kuiwezesha serikali kuchukua hatua muafaka, ili 
kupunguza/kujikinga na athari kubwa zinazoweza kujitokeza, hususan kwa wafugaji na wavuvi 
wadogo. Hii inajumuisha utekelezaji wa majukumu ya kipaumbele kama vile: (i) Kujenga uelewa kwa 
kuweka mikakati ya kupunguza madhara miongoni mwa wafugaji na jinsi ya kujikinga, (ii) Kufundisha 
na kukusanya taarifa kwenye Halmashauri, (iii) Kuainisha rasilimali fedha zilizopo, kutenga maeneo 
maalum ya ufugaji  na upangaji wa kanda na maeneo salama ya mifugo, na ununuzi wa zana na vifaa, 
(iv) Kutoa mafunzo kwa watumishi wapya/wanaojiunga, kozi fupi kwa ajili ya watumishi waliopo 
makao makuu na ngazi za halmashauri (tahadhari ya mapema ya mifugo kwa jamii); (v) Kuongeza vifaa 
kwa ajili ya ufanisi, uchambuzi wa takwimu na kutoa taarifa;na (vi) Kuwepo na mfumo wa ufuatiliaji 
wa malisho, maji na rasilimali za chakula cha mifugo wenye ufanisi na gharama nafuu. 

196 Usalama wa chakula cha mifugo na ustahimilivu dhidi ya majanga yatokanayo na mabadiliko 
ya tabianchi (angalia pia eneo dogo 1.3) utaboreshwa kwa  (i) Kujenga mabwawa 10, visima 20 na  
malambo 20; (ii) Kufanya ukarabati wa mabwawa  4, visima 20 na malambo 50; (iii) Jinsi ya uhifadhi 
na matumizi bora ya malisho; na (v) Kuandaa mipango ya usimamizi wa eneo la malisho katika maeneo 
tajwa ya malisho kwenye Serikali za Mitaa. 

197 Usimamizi baada ya kuvuna kwa ajili ya kupunguza upotevu wa chakula. Mifumo ya usimamizi  
baada ya mavuno inalenga kufikia usambazaji  usalama  wa chakula na lishe kwa ufanisi na ufasaha  
katika  kushughulikia masuala muhimu kati ya uzalishaji na matumizi ya bidhaa za kilimo. Upotevu 
mkubwa wa mazao baada ya kuvuna unabaki kuwa ni eneo muhimu linalohitaji kutafutiwa ufumbuzi, 
kama ambavyo tafiti mbalimbali zilivyoonesha kuwa wakulima hupoteza hadi  asilimia 40 ya nafaka 
zinazozalishwa, hata hivyo upotevu wa mazao unatofautiana kulingana na aina ya mazao na kanda 
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ya kilimo kijiografia. Masuala makuu yanayosababisha ni uharibifu wa kimaumbo na athari za 
fangasi, wadudu na panya na mchwa wakati wa usafirishaji, uhifadhi na hasa kwenye bidhaa zenye  
kuharibika haraka ziposindikwa (tazama eneo dogo 3.2). Hivyo ni muhimu kuboresha na kubainisha 
maeneo yanayotekelezwa kati ya  idara zilizopo kwenye Wizara zinazohusika na masuala ya usalama 
wa chakula, hasa kwa shughuli zinazohusiana na miundombinu ya kuhifadhi, usimamizi, kupunguza 
upotevu  wa mazao baada ya kuvuna, kuongeza thamani na usindikaji wa bidhaa za kilimo.

198 Mchango jumuishi katika uboreshaji wa lishe Mkakati wa lishe kitaifa, ulikamilishwa na TNFC 
ambao umebainisha uwepo wa kiwango kikubwa  cha utapiamlo nchini. Mkakati wa lishe kitaifa 
unatambua kuwa ongezeko la uzalishaji wa chakula si lazima kutafsiri kuwa ni matokeo ya uboreshwaji 
wa usalama wa chakula na lishe, kaya lazima pia zipatiwe taarifa na elimu kuhusu mbinu bora za 
lishe na usafi wa mazingira. Tofauti na kupewa  msaada wa dharura wa chakula, hatua za ziada kama 
vile uzalishaji wa usalama na ulinzi wa mali katika kaya utatekelezwa kutokana na uwekezaji katika 
miradi inayozalisha chakula na matumizi ya chakula chenye kuzingatia uwepo wa madini muhimu 
kwa kuboresha viwango vya matumizi ya chakula. Mbinu za uchanganyaji wa vyakula mbalimbali na 
mabadiliko ya tabia ya ulaji wa vyakula zitaingizwa katika mipango yote ya sekta za maendeleo vijijini, 
itakayojumuisha utoaji wa elimu ya afya. Mbali na kuzalisha chakula cha zaidi na bora, kaya maskini 
zinazoishi vijijini, zinapaswa kuelewa jinsi ya kutumia chakula walichonacho kwa kuzingatia hali ya 
mazingira yaliyopo katika maeneo wanayoishi.

199 Muungano bora wa milo/vyakula mchanganyiko na mabadiliko ya kitabia ya lishe katika 
programu ya sekta ya kilimo. Kaya za vijijini zanapaswa kuelewa umuhimu wa chakula katika ustawi 
wa jamii na kuwa na elimu ya kutumia chakula walichonacho kwa njia nzuri iwezekanavyo. Katika 
muktadha huu, kuna mvutano kati ya sera zinazohimiza kilimo cha biashara (mara nyingi hushirikisha 
ongezeko maalum) hivyo ni muhimu kudumisha mifumo ya kilimo cha mseto na lishe. Aina nyingine ya 
Sera zinazohusu  usalama wa  chakula na lishe ni pamoja na usalama wa chakula na viini lishe vilivyopo 
kwenye chakula: viwango vya sasa vina haja ya kuboreshwa ikiwa ni pamoja na mikrobiolojia, viwango 
vya kemikali vilivyomo kwenye vyakula, upangaji wa viwango vya ufungashaji, uhifadhi salama na 
usafirishaji. Usalama wa chakula na viwango vipya vya viini lishe vilivyoko kwenye mafuta ya kula, 
ngano na unga wa mahindi (na vyakula vingine vya mifugo). Hii pia ni muhimu katika kufikia masoko 
ya nje na itaongeza ushindani katika  soko la ndani. Muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo kwa 
ajili ya usalama wa chakula na lishe  ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 28.

Jedwali Na. 28: Mapendekezo ya maeneo ya utekelezaji kwa ajili ya usalama wa chakula na lishe
Hatua/ eneo Mapendekezo ya shughuli za uwekezaji
1. Mfumo wa kutoa tahadhari   mapema kwa ajili ya usalama wa chakula
Kuimarisha uwezo wa taasisi 
wa  kazi za kutabiri uzalishaji wa 
mazao na mifugo na kuboreshwa 
mazingira ya kazi 

i. Kutoa  mafunzo ya muda mrefu kwa wafanyakazi wapya, kozi maalum 
kwa ajili ya watumishi wanaendelea 

ii. Kununua vifaa vitakavyoongeza ufanisi katika eneo la kazi, uchambuzi 
wa takwimu na kujenga  uwezo wa uchambuzi kwa watumishi

Ukusanyaji wa takwimu za mvua 
na ufuatiliaji wa mazao

i. Ukaguzi na tathmini kuelekea kuimarisha vituo vya mvua kutimiza 
mfumo ya tahadhari ya mapemaii. Kukarabati vituo muhimu vya  mvua 
(600) katika nchi nzima.

Dodoso la usalama wa chakula 
kwa utabiri wa mazao na usahihi 
wa takwimu na uaminifu. 

i. Kuboresha na kuweka mfumo wa ukusanyaji taarifa nchini kufuatia kwa 
kushirikiana na NBS 

i. Kuunganisha mfumo wa ASS, ARDS na kitengo cha kutoa taarifa ya  
tahadhari ya mapema 

ii. NMS kutoa taarifa sahihi ili kuwezesha upatikanaji wa makadirio katika 
ngazi ya  wilaya (kwa sasa makisio ni ya mkoa) 

i. Kukabiliana na kuimarisha MUCHALI  kwa wakati mwafaka
Kutumia usahihi wa taarifa kwa 
ajili kufanya maamuzi ya kisera 

i. Kuimarisha ushirikiano wa sasa kati ya NBS na Wizara ya Kilimo 
(ushirikiano katika tafiti za muda mfupi) 

ii. Kufanya mikutano ya kiufundi na wafanyakazi ngazi ya wilaya na mkoa, 
iii. Kuimarisha uwezo wa Serikali za Mitaa
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Hatua/ eneo Mapendekezo ya shughuli za uwekezaji
1. Mfumo wa kutoa tahadhari   mapema kwa ajili ya usalama wa chakula
Uchukuaji wa tahadhari na hatua 
za kukabiliana nazo kwa ajili ya 
Mifugo/uvuvi

i. Mafunzo kwa wilaya na wachunguzi wa jamii kwa ajili ya ukusanyaji 
wa takwimu, kuwapatia vitendea kazi ili kuongeza  ufanisi katika 
ukusanyaji wa takwimu, usindikaji na kutoa taarifa kwa wakati muafaka  

ii. Kuandaa ramani ya rasilimali (kuanza na mfumo wa ufuatiliaji wa 
malisho, rasilimali za maji na mifugo) uteuzi na kuweka mazingira ya 
maeneo ya usalama wa mifugo na kuwa na tovuti, na ununuzi wa vifaa 
na viwezeshi 

iii. Kutoa uelewa kwa wakulima na wafugaji juu ya mikakati ya  kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi

iv. Ulishaji salama wa mifugo na ustahimilivu dhidi ya majanga kwa 
kujenga/ ukarabati wa mabwawa na visima 

v. Kuimarisha huduma za ukaguzi wa mifugo
vi. Mafunzo kwa wafugaji na wakulima kuhusu uhifadhi 
vii. Mipango ya usimamizi maeneo ya malisho ya mifugo ambayo 

yamepimwa katika halmashauri 40.
2. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
Usimamizi wa hifadhi ya chakula i. Kuhifadhi na kusimamia kiwango cha chini / kiwango sahihi cha 

chakula cha hifadhi ya taifa 
ii. Kushirikisha sekta binafsi katika usimamizi wa hifadhi ya chakula
iii. Kuimarisha mifumo ya usalama wa chakula katika jamii kwa ajili ya 

chakula, ikiwa inafaa 
3. Kupunguza upotevu wa mazao baada ya kuvuna (angalia pia 3.2 kuongeza thamani na usindikaji)
Kiwango kikubwa cha upotevu wa 
mazao baada ya kuvuna kutokana 
na mifumo mibovu ya usaidizi/ 
na uwezo mdogo wa teknolojia na 
utunzaji 

i. Kuendelea kutoa miongozo ya udhibiti sahihi wa upotevu wa mazao 
baada ya kuvuna na uhifadhi wa mazao yaliochaguliwa 

ii. Kukuza na kusambaza teknolojia ambayo itakuza ubora wa utunzaji na 
uhifadhi wa chakula katika ngazi zote 

iii. Kuboresha na kuongeza thamani na kujenga miundombinu ya kuhifadhi 
na masoko kwa ajili ya kupunguza upotevu na ubora wa chakula (tazama 
eneo dogo 3.2) 

4. Uboreshaji wa lishe
Kupunguza utapiamlo Tanzania na 
kuboresha usalama, upatikanaj na 
matumizi ya chakula na  lishe
(Mikoa mitano yenye upungufu 
wa chakula)

i. Kutoa elimu kuhusu usalama wa chakula na lishe katika ngazi zote 
katika sekta ya kilimo (kuingizwa katika ugani) 

ii. Kuimarisha mfumo wa taarifa za usalama wa chakula na lishe, ubora/ 
umuhimu wa takwimu na ramani kwa ajili ya kutoa tahadhari kwa 
wakati 

iii. Kuhamasisha mbinu mbalimbali kwa ajili ya usalama endelevu wa 
chakula katika kaya 

iv. Kutekeleza mbinu mbadala zitakazosaidia kulinda afya ya kaya kwa 
kutumia viini lishe vitakavyoboresha matumizi ya chakula .

v. Kuhamasisha matumizi ya viini lishe na matumizi ya teknolojia bora 
ya kuchanganya viini lishe hivyo kwenye unga ili kuongeza  ubora wa 
chakula kwa ajili ya watoto na akina mama wajawazito 

vi. Kuhamasisha teknolojia ya gharama nafuu ili kupunguza mzigo wa kazi 
za wanawake kwa ajili ya maandalizi ya chakula na kuhudumia watoto

vii. Kuboresha usalama wa chakula ili kujikinga na sumukuvu itokanayo na             
mazao ambayo hayakukauka vizuri

viii. Kuwawezesha watumishi wa Serikali za Mitaa kuhusu mfumo wa   
uchambuzi wa chakula na lishe
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200 Muhtasari wa uwekezaji kwa eneo kuu la 2:

Eneo Kuu la 2:  

KUONGEZEKA KWA TIJA NA FAIDA ( Viwango vimekadiliwa kwa thamani ya mwaka 2016) 

Jedwali Na. 29: Bajeti ya maendeleo makadirio ya uwekezaji kwa ajili ya Eneo kuu la 2 (TSh 
milioni)
Gharama za bidhaa mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 Mwaka 4 mwaka 5 Jumla

2.1.1.1 Kukuza na uimarishaji wa 
huduma za ugani katika 
kilimo (bidhaa zote)

1,311,913 772,652 849,529 838,081 921,148 4,693,323

2.1.12  Kukuza na kuimarisha 
mafunzo ya kilimo 
(bidhaa zote)

4,373 9,720 9,349 8,506 9,222 41,170

2.2.1.1 Kuboresha upatikanaji na 
uwepo wa pembejeo bora 
za kilimo kwa bei nafuu 
ili kuongeza tija na faida 
(bidhaa zote)

149,389 136,695 150,284 164,670 181,057 782,095

2.2.1.2 Kuboresha upatikanaji 
na uwepo wa pembejeo 
bora za ufugaji wa ndege 
wafugwao

4,176 2,652 2,800 2,962 3,141 15,731

2.2.1.3 Kununua meli ya uvuvi 
kwa ajili ya kuongeza 
uzalishaji

1,664 93,408 768 1,099 987 97,926

2.2.1.4 Kuimarisha na kuanzisha 
maeneo ya bandari ili 
kuboresha tija ya uvuvi 

1,146 4,533 5,008 4,246 4,639 19,572

2.2.1.5 Kuendeleza bandari za 
uvuvi wa baharini kwa 
ajili ya  kuongezea faida

4,115 5,176 7,350 4,460 2,090 23,191

2.2.1.6 Kuboresha wavuvi 
wadogo ili  kuongeza 
uzalishaji na tija ya  
Samaki 

55,090 50,853 48,517 6,658 4,388 165,506

2.2.1.7 Uimarishaji wa vitengo 
vya usimamizi wa fukwe 
za bahari kwa ajili ya 
usimamizi endelevu, 
ulinzi na uhifadhi wa 
rasilimali ya uvuvi

2,537 2,134 2,199 2,147 2,319 11,336

2.2.1.8 Uboreshaji wa huduma za 
afya ya mimea 13,322 11,191 7,608 1,389 478 33,988

2.2.1.9 Uzalishaji wa chanjo na 
madawa 44,570 36,191 39,700 3,705 4,380 128,546

2.2.1.10a Uboreshaji wa huduma 
za afya ya mifugo 262,550 295,128 332,216 371,559 420,078 1,681,531

2.2.1.10b Uboreshaji wa huduma 
za afya ya viumbe wa 
majini

1,518 1,238 1,241 1,340 1,395 6,732
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2.3.1.1 Uimarishaji wa uwezo 
wa utafiti wa kilimo kwa 
maendeleo ya teknolojia, 
mahusiano ya viwanda na 
usambazaji wa matokeo ( 
kila sekta ndogo)

7,559 29,197 29,504 8,708 9,516 84,484

2.3.2.1 Usambazaji wa teknolojia 
jumuishi ili kuongeza 
uzalishaji na tija (bidhaa 
zote)

12,409 16,384 11,616 11,110 11,371 62,890

2.3.2.2 Kukuza na kuimarisha 
vizazi vya mifugo kwa 
njia za teknolojia ya 
kisasa ya uzalishaji

4,833 3,895 2,683 2,738 3,011 17,160

2.4.1.1 Kuimarisha na kukuza 
mbinu za kisasa za kilimo 
kwa ajili ya kuboresha 
mnyororo wa thamani

9,250 5,753 5,699 5,707 5,717 32,126

2.5.1.1 Kuboresha uwepo, 
upatikanaji na matumizi 
bora ya vyanzo vya 
chakula vyenye 
virutubisho muhimu 
(bidhaa zote)

14,153 11,722 12,960 14,297 10,394 63,526

2.5.1.2 Kuongeza uzalishaji na 
kukuza mtama na ulezi 
kwa ajili ya chakula na 
matumizi ya viwandani 

20,538 22,167 23,955 25,921 28,084 120,665

JUMLA YA ENEO KUU LA 2 1,925,105 1,510,689 1,542,986 1,479,303 1,623,415 8,081,498

E. Eneo Kuu la 3: Biashara na Uongezaji Thamani kwenye Mazao (kuimarisha ushindani katika  
                                     minyororo ya  thamani ya bidhaa)

201 Wakati wa utekelezaji wa ASDP-1, kulikuwa na kasi ndogo katika kusaidia upatikanaji wa masoko na 
uongezaji wa thamani kutokana na vikwazo mbalimbali ambavyo ni pamoja na: (i) Kilimo kubaki na 
sifa ya mazao na mifugo ambayo tija yake ni ndogo na kutozalishwa kibiashara  (ii) Ushiriki mdogo 
wa sekta binafsi katika kilimo-biashara, (iii) Sera zisizoruhusu minyororo ya thamani kutoa faida 
kikamilifu kupitia ushirikiano wa kikanda; na (iv) Uratibu usioridhisha katika mnyororo wa thamani. 
Kadhalika, katika ngazi ya utekelezaji, masuala zaidi yalitambuliwa kama vile: (i) Dosari za kubuni na 
kutekeleza (ii) Upungufu wa uchambuzi wa masuala ya mnyororo wa thamani  katika ngazi za Mitaa, 
Wilaya, Mikoa na Taifa; (iii) Uwezo dhaifu wa utekelezaji katika sekta ya umma na binafsi, na (iv) 
Uzoefu mdogo wa kupata masoko  na taarifa za masoko. 

202 Uanishaji wa uzalishaji kibiashara unatarajiwa kuleta mabadiliko ya msingi katika muundo na kazi za 
sekta ya kilimo ya Tanzania ikiwa ni pamoja na: (i) kuongezeka kwa kiasi cha ubora wa mazao ya kilimo 
yatakayoingia katika soko la ndani na nje, (ii) kuongezeka kwa shughuli nyingine kwa wazalishaji 
wadogo (na kipato) zitokanazo na kuongeza thamani ya  mazao na mifugo (shughuli zisizo za asili ); 
(iii) kuongezeka kwa upatikanaji wa malighafi za viwanda, (iv) kuboresha upatikanaji wa pembejeo na 
huduma za kifedha kwa  mkulima; (v) kuwepo kwa mashirika imara ya wakulima; na (vi) kuboresha 
miundombinu na mawasiliano. Kiwango cha juu cha shughuli za biashara pia kinatarajiwa kupanua 
fursa za biashara vijijini zisizo za kilimo-biashara na ajira za mashambani na zisizo za mashambani, 
ambazo zinajumuisha vijana. 
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203 Mbinu ya Uendelezaji mnyororo wa thamani wa bidhaa. Uendelezaji wa mnyororo wa thamani 
unahusisha hatua mbalimbali kuanzia pembejeo, uzalishaji, usindikaji na mifumo ya masoko / usambazaji 
wa bidhaa muhimu, ikiwa ni pamoja na kuongeza thamani. Mbinu za uongezaji wa thamani ni kama 
zinavyoonekana katika Kielelezo Na.20  ambacho, kinaelezea masuala yanayopaswa kukabiliwa katika 
kila hatua kuelekea katika myororo wa thamani wenye sifa ya kibiashara, kitaalamu na utendaji kwa 
ujumla. Kuna mwelekeo sahihi wa wakulima wadogo na kuboresha majukumu yao na mahusiano 
ndani ya mnyororo wa thamani unaowahusu. Umakini hasa utawekwa katika kuendeleza uwezo wa 
kitaasisi wa mashirika ya wakulima wadogo kukubaliana, kujadiliana na kusimamia mpangilio mpya 
wa kimasoko na sekta binafsi kwa ajili ya uhusiano wenye manufaa na ushirikiano kibiashara kwa 
pande zote mbili.

 
Kielelezo Na.20: Mbinu ya Uendelezaji Mnyororo wa Thamani kwenye ASDP II

Vikwazo 
kwenye 

mnyororo wa 
thamani

Shughuli 
za Kibiashara

Maeneo muhimu 
ya ASDP II

Shughuli 
za Uwezeshaji 
na kwa ushirika Mfuko wa ASDP 2 kwa biashara, teknolojia, usambazaji wa bidhaa na kuwezesha ushirika

Uwezeshaji wa mnyororo wa thamani ( wadau wote) 
kupitia shughuli kama teknolojia, vifaa, maghala, masoko na 
miundombinu

Wasambazaji 
wa pembejeo wazalishaji sokoWafanyabiashara 

na wasindikaji

uhaba wa 
usambazaji,

kwa
wakati

 na ubora

Matatizo ya 
uzalishaji 

na tija

Uwezeshaji kwa wadau na mipango ya biashara, 
kanuni za ushiriki, kupitia miundo iliyopo

Matatizo ya 
Usindikaji kwa 
ubora na wingi 

na uthibiti

Soko kwa 
watumiaji,bei 

ya bidhaa

204 Kuelekea kujenga mnyororo wa thamani wa ushindani, ASDP II itasaidia wakulima wadogo  kulima 
na kuzalisha kwa kuzingatia upatikanaji wa soko na ubora wa mazao ili kilimo kiwe cha kibiashara na 
ushindani. ASDP II itasaidia kuwaunganisha wakulima na wasambazaji wa pembejeo kwa kuzingatia 
mahitaji yao. Ni muhimu sekta binafsi kuongoza maendeleo ya kilimo-biashara. Pia ASDP II itachochea 
ushiriki wa sekta binafsi kwa kuandaa mazingira bora ya uwekezaji, kuimarika kwa uwezo wa biashara 
na utoaji wa huduma ndani ya sekta za umma na binafsi (PPP). 

205 Sehemu hii inalenga upatikanaji wa mfumo wa masoko wenye ushindani kwa ajili ya ongezeko la 
thamani kwa bidhaa za kipaumbele utakaotokana na mchango wa sekta binafsi iliyoimarika na vyama 
vya wazalishaji vyenye nguvu. Malengo mkakati, matokeo na viashiria vinavyohusiana ni kama 
inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 30.
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Jedwali Na. 30: ASDP II Eneo Kuu 3: Mahusiano na Matokeo ya ASDS
Lengo Matokeo Viashiria vya matokeo

Eneo dogo 
3. Kuboresha 
na kupanua 
masoko na 
kuongeza 
thamani 
kupitia 
sekta binafsi 
iliyoimarika 
na vyama vya 
wazalishaji 
vyenye nguvu

Mnyororo wa 
thamani wenye 
ushindani

- Kiasi na  na thamani ya mauzo ya nje - Uwekezaji wa moja kwa moja na 
mtiririko wa mtaji binafsi katika sekta ya kilimo 

- Fursa za ajira kutokana na uwekezaji mpya na upanuzi wa kilimo-biashara
- Kiasi na thamani ya uingizaji wa bidhaa za chakula 
- Bei ya kuuzia mazao shambani na ya kiwandani
- Kiwango cha ushiriki katika soko kwa ngazi zote - Ukubalifu wa bidhaa kwa 

kuzingatia  viwango vya kitaifa na kimataifa 
- Miundombinu yenye viwango katika mnyororo wa thamani
- Ushiriki wa makundi yenye mahitaji maalum (wanawake, vijana, na wafugaji) 

katika mnyororo wa thamani
- Ushiriki wa makundi yenye mahitaji maalum (wanawake, vijana, na wafugaji) 

katika biashara 
- Ushiriki wa makundi yenye mahitaji maalum (wanawake, vijana, na wafugaji) 

katika kufanya maamuzi katika mnyororo wa thamani 
- Manufaa yatakayopatikana kwa makundi yenye mahitaji maalum 

wanawake,vijana,na wafugaji) kutokana na utekelezaji wa shughuli za  ASDP 
II katika mnyororo wa thamani

Eneo dogo 3.1 
Upatikanaji 
miundombinu 
vijijini (masoko 
/ malipo) 
kuboresha

- % ya mabadiliko ya uwekezaji katika miundombinu ya masoko 
- % mkulima / Vikundi vya wakulima / Wafanyabiashara wanaotumia 

miundombinu ya masoko iliyoboreshwa katika maeneo ya vijijini

Eneo dogo 3.2 
Uendelezaji wa 
kilimo-biashara 
kuongeza 
thamani na 
usindikaji

- % ya mabadiliko ya ongezeko la thamani ya mazao na bidhaa 
- % ya mabadiliko ya upotevu wa mazao baada ya kuvuna

Maboresho ya sera, kanuni na ya kitaasisi yanahitajika ili kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika 
utekelezaji wa mikakati yote ya kilimo kwa ufanisi.

Uendelezaji wa Kilimo Biashara- Uongezaji wa thamani na Usindikaji

206 Eneo Kuu la 3 limegawanyika katika maeneo madogo mawili.

Eneo kuu 3: Biashara na Uongezaji Thamani  kwenye Mazao (Kuendeleza  ushindani wa   
         mnyororo wa thamani wa bidhaa) 
Eneo dogo 3.1: Masoko
Eneo dogo 3.2: Uendelezaji wa Kilimo-biashara: Uongezaji wa  thamani na Usindikaji

207 Kushirikisha wakulima wadogo na kukuza ushirikiano wa wadau wa kimkakati wanaohusika kwenye 
bidhaa za kipaumbele katika mnyororo wa thamani kuanzia kwa wazalishaji, wasindikaji na walaji. 
Hii itasaidia kuhamasisha wakulima wadogo kuzalisha kibiashara na hivyo kuongeza  ubora wa bidhaa 
utakaoleta ushindani katika masoko ya ndani, kikanda na Kimataifa. Lengo la kipengele hiki  ni kuongeza 
ufanisi kwa wakulima na vikundi vyao, ili kutumia fursa ya kupata pembejeo na kufikia masoko kwa 
wakati na uongezaji wa  thamani wa mazao ya kilimo (ikiwamo usindikaji) kwenye  vipaumbele katika 
mnyororo wa thamani, na kuweka mazingira wezeshi kwa  Sekta binafsi ili waweze kuwekeza. Kuwepo 
kwa Sera madhubuti (tazama Eneo dogo 4.1), Hii itawezekana kwa kupitia uwezeshaji wa Sekta ya 
umma, Vikundi vya wadau vilivyo imara (wakulima, wasindikaji, walaji, nk), upatikanaji wa taarifa  
na ushauri sahihi, kuimarisha uhusiano na ushirikiano kwa uwekezaji kwenye mnyororo wa thamani 
uliolengwa na upatikanaji wa miundombinu muhimu.
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208    Kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa zilizokusudiwa kutafanikiwa kwa kuwepo yafuatayo: (i) Matumizi 
bora ya teknolojia, ikiwemo matumizi ya  pembejeo na zana za kilimo (ii) Kuendeleza kilimo cha 
umwagiliaji ili kuweza kulima mara mbili kwa mwaka, hasa kwa ajili ya mazao ya mpunga na 
mazao ya  bustani  (iii) Kupunguza upotevu wa mazao baada ya kuvuna na kuongeza thamani, na 
(iv) Kuendeleza na kuhamasisha matumizi ya fursa za masoko kwa kuvijengea uwezo vikundi vya 
wakulima, kuwaunganisha na wadau wengine walioko kwenye mnyororo wa thamani na upatikanaji 
wa miundombinu katika jamii husika.

209   Vipaumbele. Kutakuwa na miradi inayoleta tija ambayo italenga kutatua changamoto zinazowakabili 
wakulima. Programu hii italenga hasa kwenye mnyororo wa thamani wa mazao na bidhaa ambazo ni 
muhimu katika mfumo wa uzalishaji wenye  matokeo yatayopimika kwa wingi na ubora katika ukuaji; 
umuhimu wa kiikolojia katika mfumo wa kilimo (rejea pia ASDP-1 hasa vipaumbele vya wilayani) na 
mahitaji ya soko. Hivyo, hivi vitakuwa ni vigezo muhimu vya kuzingatia wakati wa uchaguzi wa zao au 
bidhaa husika. Mfano  SAGCOT imejikita kwenye bidhaa za kipaumbele ambazo ni, mahindi, mpunga, 
chai na miwa katika maeneo ya Nyanda za Juu Kusini. Kama Programu ya kitaifa ya  Sekta ya Kilimo, 
ASDP II itaanza kwa kuzingatia vipaumbele vya mnyororo wa thamani  utakaohusisha mazao, mifugo 
na Uvuvi katika kila  ikolojia ya kilimo-AEZ, na utekelezaji wa  shughuli za kilimo zitazingatia  wilaya 
chache zenye fursa ya uzalishaji zinazofanana kitabia/ikolojia ambazo zitachanguliwa/zitabainishwa 
kupitia  majukwaa ya kikanda ya wadau katika eneo husika. Kwa kuzingatia uchambuzi wa matarajio 
ya ukuaji katika minyororo wa thamani utakaozingatia vipaumbele katika ikolojia za kilimo (AEZs), 
mikakati maalum ya kufikia ukuaji huo  endelevu ni kama ifuatavyo:-

Jedwali Na. 31: Malengo ya minyororo ya thamani ya bidhaa za kipaumbele na mikakati ya kufikia 
matokeo yanayotarajiwa 

Matokeo Vipaumbele vya  kiikolojia Mikakati ya kufanikisha matokeo tuliyo tarajia

MAHINDI: Tanzania 
ni  muuzaji mkubwa 
wa mahindi katika 
ukanda wa Afrika 
Mashariki. Kulingana 
na mwenendo wa hivi 
karibuni, Tanzania 
inategemea kuuza nje  
ya nchi zaidi ya tani 
500,000 za mahindi kila 
mwaka, katika nchi za 
jirani hasa (Kenya)

Nyanda za juu kusini 

Magharibi na kusini 
-magharibi

Nyanda za juu kaskazini

i. Kutoa motisha kwa wazalishaji ili kuongeza matumizi 
ya teknolojia za kisasa (mbegu na mbolea)

ii. Kuhamasisha uhifadhi wa mazao katika maghala ili  
kutoa motisha na  kuimarisha soko na hivyo kuongeza 
bei ya mkulima  hadi kufikia asilimia  50

iii. Kuelimisha wazalishaji kuwa mapato mazuri 
yatawezesha wakulima kuwekeza kwenye uzalishaji 
(kutumia pembejeo)

iv.   Kuhamasisha kilimo cha  uhifadhi wa ardhi  kwa ajili 
ya uzalishaji  endelevu 

v. Kuhamasisha kilimo cha mzunguko wa mazao ya 
mahindi  na  jamii ya mikunde  kwa ajili ya kuongeza 
rutuba kwenye udongo na vyakula vya mifugo

vi.   Kuanzisha vyama vya ushirika ili kuwa na nguvu ya 
kiuchumi ya pamoja

MCHELE: Tanzania 
inajitosheleza kwa 
uzalishaji wa mchele 
(na kuanza kuuza nje 
mchele ( ni moja ya nchi 
yenye uwezo wa kuuza 
nje mara kwa mara)  

Mashariki

Maeneo yote ya 
umwagiliaji

i. Kuongeza tija katika uzalishaji– kuongeza ufanisi  
katika matumizi ya teknolojia bora 

ii. Kuwa na maeneo ya pamoja yatakayoleta ufanisi katika  
usimamizi wa kilimo cha umwagiliaji 

iii. Kukarabati miundombinu ya umwagiliaji 
iv. Kuhifadhi mazao ghalani na kuongeza thamani ili 

kuunganishwa na soko 
v. Kuzalisha mbogamboga wakati  umwagiliaji
vi. Kuimarisha usimamizi wa skimu za umwagiliaji 

mpunga zilizopo
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Matokeo Vipaumbele vya  kiikolojia Mikakati ya kufanikisha matokeo tuliyo tarajia

MAZAO YA 
MAFUTA:  Tanzania 
bado haijitoshelezi kwa 
mafuta ya kula (kuna 
upungufu wa zaidi 
ya asilimia  50 hivyo 
uagizaji wa mafuta ya 
kula ya  kutoka nje)

Kanda ya Kati Jangwa (N)
(alizeti) ikiwa ni pamoja na 
michikichi Kigoma

i. Kutoa motisha kwa ajili ya kuzalisha kwa tija kutokana 
na matumizi ya mbegu bora na usimamizi  wa udongo 
na  maji

ii. Kubadilisha kilimo cha mzunguko kwa kutumia mazao 
ya jamii ya mikunde 

iii.  Kuhamasisha uwekezaji wa viwanda vya kuongeza 
thamani vya kati vya vyama vya wakulima wadogo na  
Sekta  binafsi

Nusu jangwa (S)
(ufuta)

i. Kuongeza uzalishaji wenye tija (aina mbalimbali za 
mbegu, usimamizi wa urubishaji udongo) 

ii. Kutoa motisha kwa Vikundi vya wakulima kwa  
uhifadhi wa pamoja, upangaji wa madaraja kulingana 
na aina ya mbegu) 

iii.  kuboresha uuzaji / mauzo ya nje ya mazao yao (bei 
kuongezeka hadi  asilimia 50)

MAZIWA: Tanzania 
inaagiza asilimia 25% 
ya bidhaa za maziwa 

- Kanda ya Ziwa
- Kanda ya Pwani
- Kanda ya Kati
- Maeneo ya Mijini

i. Kuboresha koo safu za mifugo kwa ajili ya maziwa, 
kuboresha vyakula vya mifugo na usimamizi wa  afya 
ya mifugo

ii. Kuhamasisha uanzishwaji wa vikundi /Vyama vya 
wazalishaji maziwa / vyama vya ushirika; vikundi ya 
masoko 

iii. Kuwepo kwa Vituo vya ukusanyaji maziwa, na  udhibiti 
wa ubora 

iv. kuboresha vyakula vya mifugo (soya / mahindi, nk))
NYAMA:  kukidhi 
mahitaji  ya ndani 
na kuuza nje ya nchi 
(Mashariki ya Kati)

Kanda ya kati na nusu 
jangwa na nyanda za juu 
kusini

i. Kuboresha koo safu ya mifugo kwa ajili ya nyama
ii. Kuanzisha na kuimarisha vyama vya wadau wa sekta 

ya nyama katika mnyororo wa thamani 
iii. Kuanzisha na kuimarisha mfumo wa unenepeshaji wa 

mifugo kwa ajili ya kupata nyama bora 
iv. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za taarifa za   

masoko

Kilimo cha mazao ya 
bustani  (matunda na 
mboga). Uzalishaji kwa 
ajili ya matumizi ya 
ndani na kuuza nje ya 
nchi

Maeneo yote ya mjini na 
Nyanda za Juu 

i. Kusimamia uzalishaji wa kutumia kitalu nyumba
ii. Kilimo cha umwagiliaji wakati ambao siyo wa msimu 
iii. Kuanzisha vikundi vya uzalishaji na uuzaji wa mazao 

ya kilimo

Mazao ya biashara ya 
asilia (korosho, kahawa, 
katani nk) Kuongeza 
wingi na ubora kwa ajili 
ya kuuuza  nje ya nchi

i. Kuongeza tija ya uzalishaji na ubora wa    bidhaa
ii. Kulenga masoko maalum kwenye masoko ya kimataifa
iii. Kuongeza thamani mazao (korosho, kahawa, chai, nk)
iv. Kupanua wigo wa bidhaa kwa kutengeneza bidhaa 

nyingine
Bidhaa za mbuzi na 
kuku. Kuchangia 
kuboresha lishe na 
mapato

kanda zote i. Upatikanaji wa koo safu
ii.  Kuboresha ujuzi wa usimamizi, kuhuisha  mfumo wa 

kilimo 
iii.  Kuimarisha afya za mifugo (ikiwa ni pamoja na 

chanjo) 
iv. Mikakati ya vyakula vya mifugo kutokana na mabaki 

ya mazao mashambani
v. Kuzalisha kibiashara wa nyama ya  kuku  na mbuzi  na 

bidhaa zake
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Matokeo Vipaumbele vya  kiikolojia Mikakati ya kufanikisha matokeo tuliyo tarajia

SAMAKI: Wazalishaji  
wakubwa wa samaki 
na kuuza nje ukanda 
wa Pwani wa bahari 
ya Hindi. Kuhakikisha 
kuwa, shughuli za uvuvi 
ni endelevu na katika 
kuboresha maisha ya 
wavuvi na na kuchangia 
Pato la Taifa 

Maziwa makuu, (Victo-
ria, Tanganyika, Nyasa 
na Rukwa). Pia, mito na 
Ukanda wa Pwani wa 
Bahari ya  Hindi

i. Kutumia mfumo wa kiikolojia katika kuongeza 
usimamizi wa uvuvi  

ii. Uanzishwaji wa usajili wa vitengo vya usimamizi wa 
fukwe

iii. Kuongezea thamani bidhaa za uvuvi 
iv. Kupunguza upotevu wa samaki hadi asilimia sifuri
v. Kuhamasisha ufugaji wa samaki katika mabwawa na 

matundu kwenye maziwa/bahari 
vi. Kuwezesha sekta binafsi kuzalisha kwa wingi na ubora 

vifaranga vya samaki na chakula cha samaki
vii. Kuwezesha vyuo vya kufundishia ufugaji wa samaki 

kutoa mafunzo kwa vitendo
Chanzo: Imekusanywa na FAO ujumbe wa ASDP-BF, 2013   

210 Kujenga uwezo na  uwekezaji. Kujenga uwezo wa kitaasisi, kuhamasisha vikundi vya wadau katika 
mnyororo wa thamani na kutoa elimu ya kilimo-biashara vitabaki kuwa msingi muhimu kwa ajili ya 
kuendeleza mnyororo wa thamani (angalia pia eneo dogo 4.1). Huduma za msaada za kutoa elimu ya 
Kilimo-biashara itahusisha uingiaji wa mkataba na watoa huduma binafsi ambao watatoa mafunzo 
maalum ya kusaidia walengwa kuandaa mipango ya uwekezaji, kuimarisha uwezo wa usimamizi na 
kuboresha upatikanaji wa fedha. Shughuli hizo zitatekelezwa hatua kwa hatua kwa majaribio katika 
kila ikolojia ya Kilimo au kwa makundi (i) Kuenezwa katika wilaya zinazoonesha uhitaji ; na (ii) 
Kuenezwa kwa kutumia mnyororo wa thamani za sehemu husika kwa ajili ya uzalishaji wa bidhaa 
nyingine. Kamati za Mkoa zitakuwa zikifanya maamuzi kuhusu umuhimu kwa kuzingatia fursa na 
uwezo uliopo ili kufikia malengo yaliyokusudiwa wa mnyororo wa thamani ambao unaunganishwa na 
vipaumbele vya uwekezaji.

 
211 Kuendeleza miradi na programu zinazoendelea kutekelezwa, ASDP II kwa kuzingatia uzoefu wa 

kongani katika mnyororo wa thamani wa bidhaa itaendelea kueneza kongani hizo katika ikolojia zote 
za kilimo. Mnyororo wa bidhaa za kipaumbele za mazao, mifugo na uvuvi utakuwa unaimarishwa 
hatua kwa hatua, kulingana na wadau walivyochagua. Ili kufikia ukuaji mpana kwa ajili ya kupunguza 
umaskini vijijini. Mnyororo ya thamani wa bidhaa utaunganishwa na vipaumbele vilivyoko kwenye 
Mipango ya Maendeleo ya Kilimo ya Wilaya kwa kuzingatia vipaumbele vya kikanda na kitaifa ili 
kuchochea na kuzingatia uwekezaji na upunguzaji wa gharama na kuongeza uwezo wa kuzalisha zaidi. 

212 Ufadhili katika ngazi za Mamlaka za Serikali za Mitaa. ASDP  II itazingatia utoaji wa ruzuku za 
ushindani kama mfuko wa fedha za ziada kwa ajili ya uwekezaji katika mnyororo wa thamani wa 
bidhaa wenye faida na kujenga ushirikiano katika kuendeleza kilimo-biashara.

213 Kuimarisha mfumo wa uratibu katika ngazi za Mamlaka za Serikali ya Mitaa. Serikali itaendelea 
kutoa fedha kwa ajili ya huduma za ugani za mazao na mifugo kwa kuzingatia vipaumbele, eneo husika 
na kujenga uwezo wa kupanga, kutekeleza na kufuatilia utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa 
thamani wa bidhaa. Hii ni pamoja na kuzisaidia Halmashauri kuwa na mnyororo wa thamani wa bidhaa 
za kipaumbele, kwa kushirikisha wadau wa Sekta za Umma na Binafsi.

214 Msaada jumuishi wa kuhusisha uvumbuzi na kujenga uwezo kwa ajili ya uzalishaji, kuongeza thamani 
na masoko utashawishi matokeo yanayohitajika katika vipaumbele vya minyororo ya thamani ili kuleta 
mabadiliko endelevu katika mifumo ya uzalishaji. Kwa ujumla, eneo hili kuu la ‘Biashara na uongezaji 
Thamani kwenye mazao’ litasaidia kujenga minyororo ya thamani ya ushindani kupitia shughuli zilizopo 
katika maeneo manne madogo: (i) Kuwezesha na kuimarisha vikundi vya wakulima; (ii) Kuongeza 
thamani na usindikaji; (iii) Kufikia masoko; na (iv) Upatikanaji wa mikopo katika meneo ya vijijini.
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Eneo dogo 3.1: Masoko

215 Kuwepo kwa Sera ya Masoko ya Kilimo (AMP, 2008) kulisaidia kuongeza ushirikiano kati ya Sekta 
ya Umma na Sekta Binafsi, kama vile MVIWATA, MUVI na RLDC ili kuwawezesha wazalishaji na 
kuongeza uhakika wa upatikanaji wa masoko. Kumekuwepo na programu kadhaa / miradi katika 
miaka ya hivi karibuni ambayo ilisaidia kuendeleza  sekta ya kilimo katika kuboresha masoko: Moja 
ya programu hizo ni ile iliyohusu  miundombinu ya masoko, kuongeza thamani na upatikanaji wa 
mikopo Vijijini (MIVARF). Mipango mingine katika kusaidia maendeleo ya masoko ni pamoja na 
PADEP, DASIP, na baadhi ya miradi mingine ambayo inatekelezwa na mashirika yasiyo ya kiserikali.

216 Biashara ya Ndani, Kikanda na Kimataifa. Serikali ya Tanzania itaendelea kukuza biashara ya 
ndani, kikanda kama vile Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa 
Afrika (SADC) na kimataifa kwa ajili ya mazao ya kilimo na chakula. Hatua zinazohitajika ni pamoja 
na kukuza na kuimarisha: (i) biashara ya ndani na nje kupitia Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania (TANTRADE); (ii) kuhamasisha kampeni ya kutumia bidhaa zilizotengenezwa Tanzania kwa 
kutumia Kauli mbiu isemayo “Nunua bidhaa zilizotengenezwa Tanzania Jenga Tanzania” (iii) 
kuboresha  mauzo ya nje kwa mazao ya biashara asilia ikiwa ni pamoja na tumbaku, kahawa, pareto, 
mkonge, chai, korosho, pamba na usindikaji wake; na (v) kuongeza mauzo ya nje ya samaki na mazao 
ya bustani, lakini pia kuwa na mkakati wa mauzo ya mahindi na mchele kwa nchi jirani na mashirika 
mbalimbali. Katika hilo, Serikali inapendekeza kupanua kanda maalum za usindikaji katika mikoa ya 
kipaumbele na kuimarisha mfumo uliopo sasa wa mashauriano ya mara kwa mara na  Sekta binafsi na 
mashirika kuhusu taratibu zinazotakiwa kufuatwa ili kuleta matokeo chanya katika biashara na kupata 
faida.

217 Upatikanaji wa masoko. Wizara za Sekta ya Kilimo zitaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali 
katika kutekeleza sera, sheria, kanuni na kuweka mazingira wezeshi ya kufanya biashara za ndani, 
kikanda na kimataifa, ikiwa ni pamoja na: (i) kuanzisha na kusaidia utekelezaji  wa soko la bidhaa kwa 
bidhaa zitakazopendekezwa; (ii) kuongeza uelewa kwa wadau juu ya viwango vya ubora katika masoko 
na kusimamia utekelezaji wa upangaji wa madaraja na itifaki kwa bidhaa mbalimbali; (ii) kuendelea 
kufanya mapitio ya sheria zilizopo na usimamizi wa mfumo wa masoko ya kilimo, (iv) kuboresha 
mfumo na taarifa za masoko na matumizi yake kwa kwa ajili ya kufanya maamuzi kibiashara; (v) 
kuimarisha mifumo ya utekelezaji wa usimamizi wa usalama wa chakula kwa kuzingatia ufuatiliaji-
matumizi ya simbomilia na uhifadhi uliosahihi , na (vi) kuboresha utekelezaji wa kanuni na taratibu 
sahihi za kufanya biashara ili kupunguza vikwazo vya ushuru.

 218 Uendelezaji wa Miundombinu ya vijijini na masoko (barabara, masoko, maghala ya watu binafsi 
na ya umma, umeme, mawasiliano, nk) ni kipaumbele cha juu kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa 
upatikanaji wa pembejeo na masoko ya mazao ili kuvutia wawekezaji katika shughuli zinazohusiana 
na kilimo kama vile usindikaji, lakini pia kwa wakulima kupata bei nzuri, kufikia masoko kwa wakati, 
kuongeza kipato kwa mkulima na fursa za ajira vijijini. Kuboresha miundombinu ya usafiri, usambazaji 
wa taarifa za masoko na kuondoa vikwazo vya biashara ya mpakani kunaweza pia kuchangia ukuaji 
wa uchumi.

 219 Sekta binafsi inatarajiwa kuongoza katika usindikaji na masoko ya mazao ya kilimo ili 
waweze kukidhi mahitaji ya walaji kwa wingi, ubora na usalama. Kama masoko ya ndani na kikanda 
yanaendelea kupanuka kutakuwa na umuhimu wa kuzingatia masuala ya ubora na usalama wa chakula, 
hivyo kinachotakiwa ni uboreshwaji wa kanuni na huduma za utoaji vyeti vya umahiri . Serikali ya 
Tanzania (tazama ASDS), kupitia Wizara za Sekta ya Kilimo, zitafanyakazi kwa karibu na sekta binafsi 
na washirika wa maendeleo ili kuendeleza jitihada zake za: (i) Kuboresha na kuzifanyia ukarabati 
barabara za vijijini, ikiwa ni pamoja na kuhamasisha uwekezaji binafsi, (ii) Kuongeza matumizi ya 
Mfumo wa Stakabadhi Ghalani59 kwa  kuwawezesha mafunzo kwa wakulima, kuongeza ujenzi wa 
maghala ya  kuhifadhi mazao katika ngazi zote katika Mamlaka za Serikali za Mikoa na Mitaa; (iii) 
Kuongeza uwepo wa vifaa vya  kuhifadhia baridi hasa kwa bidhaa za maziwa, nyama na bidhaa za 

59 Kuanzia mwaka 2007 mfumo wa stakabadhi ghalani (WRS) umefanya kazi nzuri katika uboreshaji wa masoko  
ya kilimo (pamba, kahawa, korosho, mahindi , mchele,  alizeti na ufuta. Mfumo wa soko la bidhaa unaoandaliwa 
chini ya uratibu wa Mamlaka ya Soko la Mitaji.
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samaki; (iv) Kushirikiana kwa karibu na Wakala wa Umeme Vijijini ili maeneo ya vijijini yawe na 
umeme; na (v) Kujenga na kuendeleza  miundombinu ya masoko katika maeneo ya kijijini, kata na 
wilaya, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa masoko ya mipakani60 ili kuhamasisha biashara za mipakani na 
nchi jirani.

220 Lengo ni kuendeleza na kuongeza upatikanaji wa masoko yenye faida ndani na nje ya kwa ajili 
ya bidhaa za kipaumbele katika minyororo ya thamani. Hii itakuwa na mafanikio kwa kuanzisha 
utaratibu endelevu wa masoko (tazama COWABAMA katika Eneo dogo 3.2) kwenye kijiji /mkulima 
na kusaidia: (i) kuanzisha na kuhamasisha matumizi ya  mfumo wa taarifa za masoko; (ii) kuimarisha 
na kuendeleza matumizi ya mfumo wa stakabadhi za ghala, na (iii) kuanzisha na kufanya  majaribio 
soko la bidhaa, ikiwa ni pamoja na kujenga maghala ya kimkakati yanapohitajika, kwa kuanzia na 
mazao makuu ya biashara yakiwemo korosho, kahawa, ufuta, nk.

221 Upatikanaji wa masoko kwa ajili ya nyama, maziwa na samaki. Miundombinu ya mifugo ni 
pamoja na minada iliyo eneo inapopita mifugo, kukusanyikia na  kusubiria mifugo wakati wa kuuzwa 
na majosho kwa ajili ya kuua kupe. Masoko ya msingi na makuu yatakuwa na uzio, mizani na vifaa 
vingine. Jumla ya masoko ya msingi ya  mifugo 300 husimamiwa na Serikali za Mitaa kwa ajili ya 
masoko ya ndani na ya usambazaji katika masoko ya makuu na ya mwisho yaliyoko Themi (Arusha), 
Weruweru (Moshi), Korogwe (Tanga), Lumecha (Songea) na Pugu (Dar -es-Salaam), ambayo nayo 
husambaza katika masoko ya mjini na nje na katika masoko 10 ya mpakani.

222 Huduma za Taarifa za Masoko (MIS). Upatikanaji wa taarifa za kilimo-biashara ni muhimu wakati 
wa kufanya maamuzi. Taarifa za masoko uhusisha maeneo, bei,  wingi na ubora wa bidhaa inayouzwa 
au kununuliwa katika maeneo maalum. Hali ilivyo sasa, upatikanaji wa taarifa,  hazipatikana na 
hazikusanywi kwa wakati na taasisi mbalimbali na usambazaji wake ni hafifu. Ni muhimu kuwepo na 
uuimarishwa kwa  mfumo imara zaidi wa ukusanyaji wa takwimu za masoko na kuwezeshwa katika 
uwekezaji baina ya Sekta ya Umma na Sekta binafsi- PPP kwa kutumia TEHAMA (mtandao, simu ya 
mkononi, ujumbe wa maandishi) kwa ajili ya kutoa taarifa muhimu za masoko. Hali hii itawezesha 
upatikanaji wa masoko na kuboresha mahusiano baina ya  wazalishaji, wanunuzi na wadau wengine 
katika mnyororo wa bidhaa . 

223 Matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala  (WRS)  katika kuunganisha masoko. Jitihada na 
mafanikio ya kuboresha masoko kwa kutumia Mfumo wa Stakabadhi za ghala kwa wabia wa maendeleo 
na taasisi za fedha kutoka Jumuiya  ya Afrika  Mashariki  na Kusini  mwa Afrika, kuruhusu uuzaji wa 
kutumia soko la uhakika (ikiwa ni pamoja na kuuza kwa wanunuzi kwa  kutumia mkataba kutumia 
minada, soko maalum), kuboresha bei ya mkulima kwa lengo la kupata bei nzuri ya pembejeo na mauzo 
ya mazao, kupungua hasara na kuwa na mzunguko wa fedha wa kuaminika. Utekelezaji wa vipaumbele 
vya ASDP II katika awamu ya kwanza ni kuimarisha upatikanaji wa maghala na miundombinu ya 
masoko katika ngazi ya kijiji (tazama eneo dogo 3.2 COWABAMA) , kwa kuwa Mfumo wa Stakabadhi 
ghalani huhitaji maghala ya kuhifadhi yenye uwezo wa kuhifadhi tani angalau 5,000 ili kukabiliana na 
gharama shughuli za usimamizi, dhamana ya kitaalamu, matengenezo ya miundombinu, bima, leseni, 
nk, kama Sheria Na. 10 ya Mfumo wa Stakabadhi ghalani ya mwaka 2010 inavyoelekeza. Mfumo wa 
Stakabadhi ghalani utafanyika kwa majaribio katika maeneo 10 muhimu (uwezo wa wastani wa tani 
300 kila moja) ili  kuruhusu kazi ya kukusanya mazao61. Aidha, hatua kwa hatua za mahitaji ya soko 
yatasababisha kuingia makubaliano ya kimkataba kati ya vyama vya ushirika, watoa huduma za umma 
na binafsi, benki za vijijini, wakala wa pembejeo, na wakulima wakubwa au wakusanyaji wa mazao 
ambao wana uhusiano na viwanda vya kilimo, soko la bidhaa, wauzaji wa jumla na wauzaji wa bidhaa 
nje ya nchi. Ili kuwezesha kuendeleza mahusiano haya, ASDP II itasaidia katika kubadilishana taarifa, 
ushauri katika mnyororo wa thamani na kutoa utaalamu wa kiufundi na kiuchumi.

 224 Uanzishwaji wa soko la bidhaa. Hatua ya awali ya kuanzisha  soko hili ni kuwa na wataalam wenye 
60 Kukamilika kwa ujenzi wa soko la kimataifa Kibaigwa (mahindi, mtama na nyama), Segera (mazao ya bustani –

Mkoani Tanga) na Makambako (kwa ajili ya biashara zote- mkoani Njombe). Masoko ya mpakani yanategemewa 
kusaidia wakulima kwa kuimarisha bei kutokana na wadau wote kutumia sehemu moja

61 Angalia pia shughuli za majaribio zinazopendekezwa kwa ajili ya soko la bidhaa katika Jedwali Na.32
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maarifa kuhusu masoko, kutambua fursa zilizopo, nafasi yake, mahitaji, vyanzo vya taarifa na wadau 
muhimu, hasa makampuni binafsi. Hii itasaidia kuanzishwa kwa kozi ya mafunzo maalam ya masoko. 
Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji itaendeleza kusimamia mfumo wa ukusanyaji taarifa za 
masoko za ikiwa ni pamoja na: (i) vyanzo vya taarifa katika mikoa; (ii) kuhuisha mara kwa mara 
orodha ya makampuni, wafanyabiashara, makampuni yanayohusika na usafirishaji, upatikanaji wa 
vyanzo vya vifaa vya kukusanyia taarifa za masoko; na (iii) kanuni, viwango na takwimu za biashara. 
Kuendeleza kusisitiza matumizi ya  maghala kwa ajili ya soko ya bidhaa lililoanzishwa kwa kuanza 
kutumika kwa baadhi ya mazao ikiwemo korosho na kahawa. Mazao mengine kama vile mahindi na 
mengine yatatumika baada ya soko hilo kuonesha ufanisi.  Kwa kupitia mwongozo maalumu kutoka 
Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji, uwezo wa kitaalam utaendelezwa, ikiwa ni pamoja na 
kujifunza na kupata  uzoefu kutoka katika nchi jirani (Ethiopia, Malawi, Afrika Kusini, Uganda, nk). 
ASDP II itasaidia kubadilishana ushauri katika mnyororo wa thamani na kutoa utaalam maalum wa 
kiufundi kwa ajili ya kuendeleza bidhaa za kipaumbele kupitia PPP.

Jedwali Na. 32: Muhtasari wa shughuli na maeneo ya utekelezaji katika kukuza masoko katika ngazi 
ya kitaifa / mkoa

Maeneo ya utekelezaji Shughuli
Utafiti wa soko 
(gharama, ushindani kwa 
bidhaa za kipaumbele 
katika mnyororo wa 
thamani

-  Fursa za uwekezaji  wa masoko ya ndani na nje
-  Kutathmini gharama za masoko katika makundi kwenye  mnyororo wa thamani

Taarifa za soko -  Kuwezesha kufikia masoko kwa bidhaa za Tanzania 
-  Kuhakikisha ubora wa bidhaa na upatikanaji wake

Kuendeleza matumizi ya  
Mfumo wa Stakabadhi 
ghalani (WRS)

- Kuwezesha ujenzi na ukarabati wa  maghala na usimamizi (tani angalau 5,000); 
- Kuainisha maghala yatakayotumika katika mfumo wa Stakabadhi ghalani 

(mahitaji na fursa za WRS);
- Kujenga uelewa na uwezo kwa watumiaji  wa mfumo na kuwaunganisha wadau 

(Vikundi vya wakulima, Taasisi za fedha na wanunuzi) katika ngazi mbalimbali; 
- Kuwezesha utekelezaji wa majaribio wa Mfumo wa Stakabadhi ghalani.

Soko la Bidhaa  Tanzania
(Majaribio)

- Kujenga uelewa  kuhusu soko la bidha kwa  sekta za umma na   sekta binafsi
- Kujenga uelewa na uwezo wa wadau wakuu
- Kuimarisha uwezo wa ‘Bodi ya Usimamizi wa Leseni za ghala’ kuwezesha ufanisi 

wa Soko la bidhaa
- Kuboresha  mfumo wa kisheria na kutafsiri upya jukumu la bodi za Masoko ya 

mazao
- Kuzingatia mageuzi ya sheria za mazao ambayo itapelekea kutungwa kwa  sheria 

za mazao (marekebisho) No., 20/2009
- Kuendeleza mfumo wa kitaasisi kwa ajili ya soko la bidhaa
- Kuandaa mpango wa Biashara kwa ajili ya kupata fedha za kuendesha soko la 

bidhaa
- Kuandaa miongozo na kuongeza uwezo wa wadau wanaohusika
- Kuwezesha utekelezaji wa soko la bidhaa
- Kuanzisha na kuendeleza matumizi ya taarifa za soko la  bidhaa

Kuboresha mfumo wa 
taarifa za masoko 

- Kuongeza upatikanaji wa taarifa za masoko kwa kulingana na mahitaji ya 
kipaumbele cha minyororo ya thamani ya bidhaa

- Kuimarisha mfumo wa taarifa za masoko (MIS) uliyopo ili kuziba mapungufu 
(matumizi ya TEHAMA ili kufanya iwe na ufanisi) 

- Kukuza ufanisi wa usambaaji wa taarifa za masoko na uwezo wa mtumiaji
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Maeneo ya utekelezaji Shughuli
Kuhamasisha uuzaji wa 
mazao ya kilimo katika 
masoko ya ndani /kikanda 
na  kimataifa

- Kushiriki katika maonyesho mbalimbali ndani na nje ya nchi
- Kuhamasisha matumizi ya bidhaa zilizotengenezwa na viwanda vya ndani
- Kuboresha na kufikia viwango, ubora na usambazaji wa bidhaa 
- Kuhamasisha matumizi ya miundombinu ya masoko ikiwa ni pamoja na barabara 

za vijijini, maghala, masoko ya kimkakati, mipakani vituo vya pamoja vya masoko 
mipakani, minada, machinjio, vituo vya ukusanyaji wa maziwa 

- Kuimarisha  majukumu ya bodi za mazao (angalia pia eneo dogo 2.2)
- Ufuatiliaji na usalama wa bidhaa za kilimo

Kuhamasisha  bidhaa za 
samaki

- Kushiriki katika maonyesho mbalimbali ndani na nje ya nchi
- Ufuatiliaji na usalama wa bidhaa za samaki na ufugaji wa samaki;
- Kujenga uelewa na ushirikiano kati ya sekta za umma na Sekta binafsi

Chanzo: Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 

225  Udhibiti wa ubora wa mifugo na uvuvi na uhakika wa usalama wa bidhaa za mifugo na uvuvi. 
Maeneo ya kipaumbele ya utekelezaji na mapendekezo ya uwekezaji katika ngazi ya kitaifa / kanda ni 
pamoja na (Jedwali Na. 34).

Jedwali Na. 33: Shughuli za kipaumbele  za udhibiti wa ubora wa mifugo na uvuvi 

Eneo la utekelezaji Hatua za kipaumbele

Masoko ya mifugo na 
bidhaa

- Kuwapa wazalishaji elimu na ujuzi juu ya ubora wa bidhaa
- Kuimarisha uwezo wa bodi ya udhibiti wa mifugo (bodi ya maziwa, nyama, ngozi, 

na vyakula vya mifugo)
- Kuimarisha na kuoanisha sheria / kanuni ya bidhaa bora za mifugo
- Kuimarisha uhusiano kati ya wafugaji na wanunuzi 
- Kuimarisha bodi  ya udhibiti (TSh milioni 500 kwa mwaka)

 Miundombinu ya masoko 
ya mifugo

- Uwekezaji katika miundombinu muhimu ya masoko ya mifugo
- Kuhamasisha na kusimamia matumizi ya  viwango vya sekta kwa ajili ya usalama 

na ubora
Taarifa ya masoko kuhusu 
mifugo

- Kuimarisha mfumo wa taarifa za masoko ya mifugo (ukusanyaji wa takwimu, 
usindikaji / uchambuzi na usambazaji kwa kutumia TEHAMA kwa kuwashirikisha 
wadau wa sekta za umma na binafsi

Kuwezesha masoko ya 
pembejeo bora za  mifugo 
na bidhaa zake ili kukuza 
uzalishaji na kulinda afya 
ya wanyama / walaji

- Kujenga uelewa kwa umma juu ya chanjo za mifugo za zinazotengenezwa hapa 
nchini (chanjo za Newcastle, Antrax blackquarter), 

- Kuimarisha uwezo wa maabara 
- Kuhamasisha maabara za Sekta  binafsi kwa ajili ya udhibiti ubora 
- Kusaidia ufuatiliaji wa ubora wa pembejeo za mifugo na chakula kwa wanyama 

zenye uasilia wa zilipotengenezwa
Masoko ya bidhaa za 
samaki

- Kuboresha viwango na ubora wa samaki na bidhaa zake

Uvuvi, masoko na 
miundombinu

- Uwekezaji katika miundombinu  ya masoko na vifaa vya uvuvi 
- Kuhamasisha  na kusimamia utekelezaji wa  viwango vya sekta kwa ajili 

ya usalama na ubora
Taarifa za masoko ya 
samaki na mazao ya 
baharini (ufugaji samaki)

- Kuboresha na kuimarisha mifumo ya taarifa za masoko ya samaki na bidhaa zake   
kwa kuzingatia (ukusanyaji wa takwimu, usindikaji na usambazaji kwa kutumia 
TEHAMA) kwa kushirikisha wadau wa sekta ya umma  na Sekta binafsi 
- Kufanya uchambuzi wa mnyororo wa thamami wa mwani na samaki 

Ufuatiliaji, kuweka alama 
na ustawi wa wanyama

- Tasisi za mifugo kuongeza utendaji na ubora 
- Kukuza uungwaji mkono wa ustawi wa wanyama 

Chanzo: Wizara ya Kilimo
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226 Katika ngazi ya Halmashauri, uwekezaji mkubwa na ukuzaji wa masoko na mnyororo wa thamani 
wa bidhaa ni vipaumbele katika mipango ya maendeleo ya kilimo ya wilaya. Maeneo muhimu ya 
kuwekeza ni pamoja na: (i) uboreshaji wa miundombinu ya barabara / usafirishaji; (ii) ukarabati / ujenzi 
wa masoko ya halmashauri, ikiwa ni pamoja na  vifaa vya kuhifadhi-baridi, machinjio, vifaa kwa ajili 
ya ufugaji wa samaki; na (iii) ushauri wa kitaalam na wa kiufundi wa kilimo-biashara na kujenga uwezo 
utakaokidhi ubora wa mazao,mifugo na uvuvi. Ufuatiliaji  wa uwekezaji katika maeneo ya kipaumbele 
utafanyika kwa kushirikiana na Jukwaa la Wilaya ambalo linahusisha  wadau wa mnyororo wa thamani 
wa bidhaa katika eneo husika.

Eneo Dogo 3.2: Uendelezaji wa Kilimo-biashara: Uongezaji wa thamani na usindikaji

227 Uongezaji wa thamani na usindikaji wa mazao ni vitu muhimu kwenye kuchochea kilimo-biashara, 
mapato na kuongeza ajira katika maeneo ya vijijini, lakini pia matumizi ya mabaki ya  usindikaji wa 
mazao hutumika  kwa ajili ya chakula cha mifugo. Ingawa kuna uhusiano mkubwa kwa kutoa fursa za 
soko kulingana na mahitaji ya bidhaa zilizosindikwa, kiwango cha miundombinu na vifaa vya usindikaji 
wa mazao  bado kipo chini na kinachangia kuwepo kwa uharibifu na upotevu mkubwa wa mazao baada 
ya mavuno.

228 Maendeleo ya kilimo-biashara na sekta binafsi. Kilimo-biashara kina lenga kuleta ushindani kwa 
kuishirikisha sekta binafsi ili kuchochea maendeleo ya sekta ya kilimo kwa njia ya kuongeza uwekezaji 
binafsi na huduma katika sekta. Hii itakuwa na mafanikio na pia (i) Hupunguza upotevu wa mavuno na 
kuongeza thamani, (ii) Kuboresha ufungashaji, utunzaji, uhifadhi katika vifaa vya baridi na  usafirishaji 
wa mazao ya kilimo; (iii) Kuongeza teknolojia kwa ajili ya kutunza mazingira, kwa kuzingatia sheria 
na kanuni husika; na (iv) Kuongeza ufanyaji wa biashara na mazingira wezeshi ya uwekezaji  kwenye 
eneo la usindikaji.

229 Mikakati ya utekelezaji wa ASDP II ni pamoja na: (i) Kuhamasisha Sekta Binafsi kuwekeza, hasa kwa 
kufuata mfano ulioonyesha mafanikio wakati wa utekelezaji wa SAGCOT, (ii) Kuendelea kuboresha 
mazingira wezeshi  ya kufanya biashara kwa kuwa kuna sera za biashara, taratibu / kanuni za kuuza 
na kuagiza mazao kutoka  nje ya nchi, kuwekeza, kodi, na masuala mengine yanayohusiana na  taasisi 
nyingine, kama vile TIC, (iii) Kuanzisha na kuimarisha jukwaa  la  mazungumzo kati ya wadau wakuu 
wa Sekta ya umma na  Sekta binafsi, kujadili juu ya uboreshaji wa mazingira ya biashara; na (iv) 
Kupanua huduma za  mikopo ya kilimo kwa kushirikiana na  Taasisi mbalimbali kama vile TIB- kuwa 
na dirisha la kilimo na  Mfuko wa pembejeo za kilimo- AGTIF, Benki ya maendeleo ya kilimo -TADB, 
lakini pia  uwepo wa Benki za biashara kwa ajili ya kuvutia uwekezaji wa kati na wa muda mrefu katika 
sekta.

230 Lengo la hiki kipengele kidogo ni kuwawezesha wakulima wadogo, vikundi vya wakulima na 
wadau wengine kwenye mnyororo wa thamani ili waweze kuwekeza kwenye  mnyororo wa 
thamani ambao una  faida hasa katika eneo la  kuongeza thamani kwenye mazao ya kilimo 
yaliyobainishwa ikiwa ni pamoja usindikaji wa bidhaa za kilimo, ili kuongeza kipato. Walengwa 
katika uwekezaji kwenye mnyororo wa thamani katika ngazi ya halmashauri ni wadau wote katika sekta 
ya kilimo ambao watawezeshwa kitaalamu ikiwa ni pamoja na: (i) kupewa  ushauri wa kilimo-biashara  
na kujengewa uwezo (ii) kupatiwa  utaratibu wa uwezeshaji wa mikopo kwa wakulima kwa maendeleo 
ya kilimo-biashara kwa njia ya  ushindani  na (iii) kutambua na kuendeleza fursa za  biashara. Uelewa 
kuhusu elimu ya  ujasiriamali na kuongeza thamani kwenye bidhaa za kilimo  kunawezesha wakulima 
waishio vijijini kujiajiri wenyewe, hasa vijana na wanawake. Usindikaji wa mazao ni  lazima ufanyike 
ikiwa ni pamoja na kuzingatia taratibu za kuweka  mazingira bora ya kazi na usalama kazini, kuzingatia 
usawa wa jinsia na ajira kwa vijana, kuzuia ajira kwa watoto.
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Jedwali Na.  34: Shughuli za kipaumbele za Kuongeza thamani na usindikaji kwenye mnyororo  
          wa thamani wa bidhaa za kilimo.

Maeneo ya uwekezaji Shughuli kipaumbele
Maeneo muhimu yanayowezesha 
kuendeleza uzalishaji wa 
kibiashara

- Kuimarisha Taasisi:
- Kuzingatia mnyororo wa thamani wa Wilaya / mkoa ambao umezingatia 

umuhimu wa kilimo-biashara 
- Kuhakikisha  utoaji wa huduma ya  kilimo-biashara  kwa sekta binafsi 

katika ngazi ya Mkoa inatolewa
Usimamizi wa mifumo ya baada 
ya mavuno

- Kuimarisha teknolojia za uhifadhi wa mazao ngazi ya kijiji na 
usimamizi wa kitaalamu unazingatiwa

Uwekezaji unaozingatia Kilimo-
biashara (usindikaji, kuongeza 
thamani) kwenye bidhaa za 
kipaumbele kwa kufuata 
mnyororo wa thamani

- kuandaa mipango wa  biashara  inayozingatia kilimo-biashara  ikiwa ni 
pamoja na msaada kwa 

- Kuboresha  miundombinu ya uongezaji wa thamani–usindikaji  
inayohitajika   katika suala la upatikanaji wa huduma kama vile 
umeme, maji, nk

- Kutoa fedha katika eneo la uwekezaji wa ndani kwa kutumia ushindani 

  231 Udhaifu uliojitokeza kwenye taasisi ambazo hazikuwa na  uwezo na uelewa wa kilimo-biashara, 
umeathiri uendelezaji wa mnyororo wa thamani wa mazao na bidhaa kupitia miradi mbalimbali 
iliyobuniwa na kutekelezwa katika ngazi za Halmashauri. Hivyo jitihada zitakazohitajika katika 
ngazi ya Halmashauri za Wilaya ni kuboresha uratibu wenye ufanisi wa shughuli zote zinazohusika 
katika mnyororo wa thamani ambao utakuwa unafanana kwa kila ngazi ya Mkoa. Kwa hiyo, timu ya 
uwezeshaji ya Mkoa ambayo inaundwa kwa kushirikisha Sekta ya Umma na Sekta Binafsi ni lazima 
iwe yenye kutoa matokeo chanya ya kuzalisha kibiashara kwa kuijengea uwezo timu ya wawezeshaji 
ngazi ya Wilaya na wataalamu wanaohusika katika sekta ya kilimo. 

232 Majukwaa ya mnyororo wa thamani wa bidhaa ngazi ya Wilaya. Ili kuboresha uratibu miongoni 
mwa wadau katika ngazi ya Halmashauri, uwepo wa  majukwaa ya wadau wanaohusika katika bidhaa 
za kipaumbele kufuata mnyororo wa thamani ni muhimu sana kwa kuwa litasaidia kuendeleza na 
kuhakikisha utekelezaji wa mikakati ya kuongeza uzalishaji wenye tija, uongezaji wa thamani bidhaa 
za kilimo na upatikanaji wa masoko unafikiwa. Majukwaa haya yataendeleza mahusiano yenye kuleta 
tija miongoni mwa wadau wa mnyororo wa thamani wenye lengo la  kuongeza uzalishaji, ubora wa 
mazao, kuongeza thamani na biashara ya bidhaa zilizochaguliwa. Majukwaa haya yatakuwa muhimu 
katika kuanzisha  namna bora ya kuwaunganisha wadau kutoka sekta ya umma na Sekta binafsi na 
kuleta mabadiliko ya kibiashara kwa walengwa walioko kwenye mnyororo wa thamani wa bidhaa 
zilizobainishwa. Majukwaa haya ndio yatakayoongoza katika kuweka mikakati na mahusiano mazuri 
ya kibiashara yatakayojenga uelewa mzuri wa mahitaji ya wazalishaji, wasindikaji, wasafirishaji, wenye 
maghala, wafanyabiashara na masoko. Majukwaa haya pia yatashiriki kwenye ufuatiliaji na tathmini ya 
maendeleo ya sekta ngazi ya wilaya.

233 Timu ya wawezeshaji ngazi ya ya Mkoa. Uelewa wa kilimo biashara katika ngazi ya wilaya bado 
hauridhishi, Ni jukumu la timu ya wawezeshaji ngazi ya Mkoa kutoa huduma za masuala ya kitaalamu 
katika ngazi ya Halmashauri na itasaidia watendaji na vikundi au ushirika kuendeleza mnyororo wa 
thamani ili mkulima aweze kupata faida kutokana na shughuli za uzalishaji, kuongeza thamani na 
masoko ya bidhaa za mazao ya kipaumbele. Timu hii ni chombo muhimu kwa ajili ya kushirikisha wadau 
mbalimbali kwenye mnyororo wa thamani wa bidhaa na mazao katika ngazi ya halmashauri. Katika 
maeneo ambayo hayana watoa huduma, au watoa huduma ambao hawana uwezo, ASDP II itasaidia 
kuhamasisha uanzishwaji na uendelezaji wa watoa huduma hizo kwa kutoa elimu na kujenga uwezo 
kwa watoa huduma zinazohitajika katika eneo husika. Huduma hizi zitatolewa kwa kuingia mikataba na 
walengwa walioko kwenye mkoa (au makundi yaliyoko kwenye wilaya) ambayo yatatumika kujenga 
uwezo na utoaji wa huduma za kilimo-biashara kwa vikundi vya wakulima na wadau wengine walioko 
kwenye mnyororo wa thamani wa bidhaa zilizobainishwa.

234 Mfumo wa uhifadhi wa mazao baada ya kuvuna una lengo la kuhakikisha kuwepo kwa uhakika na 
ufanisi katika usambazaji wa chakula unaozingatia maeneo muhimu kati ya uzalishaji na matumizi ya 
chakula. Upotevu wa chakula baada ya mavuno umeendelea kuwa jambo linalohitaji kupewa umuhimu. 
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Tafiti mbalimbali zinaonesha kuwa wakulima hupoteza hadi asilimia 40 ya nafaka zinazozalishwa, 
ingawa upotevu huo hutofautiana kwa kiasi kikubwa kulingana na aina ya zao na eneo au ukanda wa 
kijiografia. Suala muhimu ni kuhakikisha  mazao yaliyovunwa hayaathiriwi dhidi ya hali ya hewa 
(maji, joto na vumbi) na mabadiliko ya kibaolojia ya mazao (sumu kuvu, ukungu, wadudu na wanyama 
waharibifu). Pia kupunguza uharibifu wakati wa usafirishaji na uhifadhi. Kwa mantiki hiyo, ipo haja 
ya kupitia na kuboresha majukumu yanayotekelezwa na Wizara ya Kilimo na Wizara ya Viwanda na  
Biashara hasa katika kuhuisha shughuli zinazohusiana na miundombinu ya kuhifadhi, kusimamia na 
kupunguza upotevu wa mazao baada ya kuvuna na kuongeza thamani na usindikaji wa mazao ya kilimo.

Jedwali Na. 35 Hatua za kipaumbele za kuelekea kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno 

Upunguzaji hasara za mazao baada ya mavuno
Maeneo ya utekelezaji Hatua/ shughuli zilizo pendekezwa
Upotevu mkubwa wa mazao 
baada ya mavuno kutokana 
na mifumo/ teknolojia duni na 
uwezo mdogo wa uhifadhi 

i. Kundaa na kusambaza  miongozo ya jinsi  ya kuhifadhi mazao  kabla 
na baada ya mavuno kwenye mazao yaliyochaguliwa (kipaumbele 
muhimu kuzingatiwa ni uwepo wa sumu kuvu kwenye nafaka)

ii. Kuandaa miongozo  sahihi  ya utunzaji wa vyama, maziwa na ngozi 
baada ya kusindikwa  

iii. Kuhamasisha na kusambaza teknolojia ambazo zinazohamasisha 
utunzaji na usalama wa chakula unaohusisha  bidhaa za mifugo kama 
vile nyama, maziwa na ngozi) 

iv. Usimamizi wa hifadhi wa kitaalamu (angalia COWABAMA) 
v. Kuimarisha miundombinu bora ya masoko eneo dogo 3.3) 

Bidhaa au mazao 
yanayoharibika kwa muda 
mfupi   (kilimo cha mazao ya 
bustani) bidhaa za mifugo na 
uvuvi (maziwa, nyama, samaki 
nk)

i. Kuimarisha miundombinu  ya masoko ikiwemo vifaa vya kuhifadhi 
baridi

ii. Ushirikishwaji wa sekta binafsi zinazohusika katika kuleta mageuzi& 
upatikanaji wa masoko

iii. Kutoa uelewa  kuhusu ubora wa bidhaa na jinsi ya kufikia ubora huo

Kuhuisha Sera Sheria na kanuni 
zilizopo kwenye  Taasisi za Sekta 
ya Umma

Kuhuisha maeneo yanayohusu miundombinu na usimamizi wa uhifadhi, 
kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno na kuongeza thamani 
zinazohusisha Wizara ya Kilimo, Wizara ya Viwanda na Biashara na 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

235 Uhifadhi ya mazao ngazi ya kijiji kupitia mfumo wa uwekezaji wa Ghala (COWABAMA). Lengo 
la uwekezaji huu, ni kuendeleza na kuhamasisha wakulima wadogo kuyafikia masoko na kupata 
faida baada ya kuhifadhi bidhaa zilizobainishwa kwenye maghala. Hii itasaidia kuwaunganisha na 
wanunuzi  wakubwa walioko ndani na nje ya nchi. Kwa kuanzia Mradi utaanza na ujenzi wa maghala 
275 yatakayohifadhi mahindi katika maeneo yanayosimamiwa na SAGCOT na  maghala 78 kwa ajili 
ya kuhifadhi mpunga katika skimu za  umwagiliaji. Maghala yatakayojengwa yatakuwa na uwezo wa 
kuhifadhi tani nyingi zaidi na kunufaisha takriban kaya 165,000. Baadaye, mpango huu  unatarajia 
kuenea katika wilaya nyingine ambazo zina uwezo wa mkubwa wa kuzalisha mahindi na kuongeza 
bidhaa  nyingine  zenye fursa za  kibiashara, kama vile alizeti maziwa na kilimo cha bustani.

236 Mpango huu (COWABAMA) utaendelea kukarabati maghala yaliyopo vijijini na kuongeza ujenzi wa 
maghala mapya. Kwa ujumla, mradi huu utahusisha: (i) Kuimarisha vifaa vya uhifadhi na miundombinu 
ya masoko (kuunganisha barabara za mashambani) katika ngazi ya kijiji; (ii) Kuhamasisha uhifadhi 
wa mazao kwa pamoja, (iii) Kuweka mazingira wezeshi ya kufanya biashara hasa katika maeneo ya 
kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ubora wa bidhaa, (iv) Kusaidia upatikanaji wa njia zinazoongeza 
uzalishaji ili kuhakikisha usambazaji wa bidhaa kwa ajili ya matumizi sahihi ya maghala, na (v) 
Kuunganisha  maghala yaliyohifadhi bidhaa na mfumo wa stakabadhi ghalani, soko la bidhaa na 
huduma za kuongeza thamani. Kwa miaka minne na kuendelea, mradi huu itaendelea kusambazwa 
katika wilaya nyingine na bidhaa za kipaumbele (mazao na mifugo) zilizoko kwenye kanda za kilimo 
za kiikolojia. Kwa kutumia mafanikio yaliyopatikana, programu itaendelea kusambazwa zaidi hadi 
kwenye kanda nyingine za kilimo za kiikolojia ambazo zitahusisha bidhaa za kipaumbele kama vile 
alizeti na maziwa/nyama, ili kupunguza umaskini katika maeneo ya wilaya kwa kila ikolojia ambayo 
itatumika kama eneo la kupata uzoefu.



Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili

100

 237 Uwekezaji  unaohusu kilimo-biashara  (usindikaji, kuongezaji wa thamani ) kwa kufuata mnyororo  
wa thamani wa bidhaa za kipaumbele. Mbali na ushauri na kujenga uelewa, ASDP II itahamasisha 
uwekezaji katika ngazi ya Taifa na  ngazi ya Serikali za Mkoa na mitaa utakaohusisha uhitaji unaohitajika 
katika kilimo biashara, kuimarisha miundombinu ya uhifadhi  kibiashara na kuhamasisha Sekta binafsi 
kuwekeza  katika maendeleo ya kilimo- biashara.

238 Sekta za  umma zitahusika katika kuwezesha utoaji wa huduma za kiufundi kwa ajili ya utekelezaji 
katika ngazi ya Serikali za mitaa. Mapendekezo ya maeneo ya kipaumbele ya utekelezaji yanayolenga  
usindikaji wa bidhaa ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.36.

Jedwali Na. 36: Maeneo ya kimkakati ya utekelezaji yaliyopendekezwa kwa ajili ya kuongeza thamani 
na usindikaji wa mazao  

Maeneo ya utekelezaji Shughuli za kimkakati
Kuainisha  wajasiriamali - Kuanisha wajasiriamali, vyama vya wajasiriamali, na shughuli wanazofanya 

katika minyororo ya thamani ya bidhaa iliyolengwa 

Mafunzo kwa 
Wajasiriamali

- Kupanga mafunzo ya wajasiriamali katika mpango wa biashara wa usindikaji wa 
mazao, hasa kuongeza thamani ya bidhaa zilizopo kwenye mnyororo wa thaamni 
ndani ya kila Kanda ya Kilimo ya Kiikolojia.

Ufungashaji na 
utambulisho 

- Kubainisha mahitaji/kujenga uelewa wa wajasiriamali kwenye mpango wa 
biashara kwa kufuata vipaumbele vilivyoainishwa kwenye mnyororo wa thamani 

- Kujenga uelewa kwa wajasiriamali na vikundi vya wajasiriamali
- Kuhamasisha umiliki wa bidhaa na ubora 
- Kuunganisha wasindikaji na wazalishaji wa vifungashio (kutembelea maeneo 

yenye uzoefu, mafunzo kwa vitendo, kujifunza kulingana na  mahitaji, nk)
Viwanda vya kisasa vya 
kusindika mazao kwa ajili 
ya minyororo ya thamani 
ya bidhaa iliyochaguliwa

- Kutambua mahitaji ya kipaumbele katika mnyororo wa thamani wa bidhaa 
- Uhamasishaji, utafiti, uchunguzi, kujenga uwezo na kutoa huduma za kiufundi za 

kilimo-biashara 
- Kuwezesha utumiaji wa zana za kisasa kwa kuendeleza teknolojia na mpango wa 

fedha (msaada na kanuni ngazi ya taifa) 

Kuhamasisha utumiaji 
wa zana za kisasa 
zinazopunguza upotevu 
wa bidhaa baada ya 
kuvuna

- Tathmini ya matumizi na ubora wa zana za kisasa 
- Kuhamasisha  zana bora zinazopunguza upotevu wa bidhaa 
- Kuwa na sampuli za mfano kwa ajili ya utunzaji wa bidhaa baada ya mavuno 

katika minyororo ya thmani ya bidhaa

Kuboresha ubora wa 
bidhaa na ufuatiliaji

- Kujenga uwezo/uelewa wa ufuatiliaji wa  bidhaa
- Kuwa na maabara zilizokubalika na kupewa cheti cha ubora kimataifa kwa ajili ya 

kudhibiti ubora wa bidhaa
Mfuko wa Taifa 
wa Maendeleo ya 
Ujasiriamali (NEDF)

- Kuhamasisha  matumizi ya Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Ujasiriamali

Kuanzishwa kwa 
wajasiriamali kwenye 
kanda maalumu za uuzaji 
wa bidhaa za kilimo nje 
ya nchi

- Kuainisha na kutambua maeneo kwa ajili ya kuanzisha kanda maalum ya uuzaji 
wa bidhaa za kilimo nje ya nchi

- Kuhamasisha sekta binafsi kuendeleza kanda maalum ya kuuza bdhaa za kilimo 
nje ya nchi 

- Kufuatilia utekelezaji wa maendeleo ya kanda maalum ya kuuza bidhaa za kilimo 
nje ya nchi (EPZ)

Kuanzisha na kuendeleza 
kongano za viwanda vya 
kukamua alizeti

- Kuainisha na kutambua maeneo kwa ajili ya kuanzisha viwanda vya  kukamua 
alizeti 

- Kuhamasisha wadau kuanzisha kongani za viwanda vya kukamua mafuta ya 
alizeti 

- Kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa kongani za viwanda vya kukamua alizeti
Chanzo: Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji, 2015

239 Maeneo ya kipaumbele yaliyotambuliwa kwa ajili ya usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao na 
mifugo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 37
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Jedwali Na. 37: Maeneo ya kimkakati ya utekelezaji yaliyopendekezwa kwa ajili ya kuongeza thamani 
na usindikaji wa mazao (mifugo / uvuvi).

Maeneo ya utekelezaji Shughuli za mkakati 
Usindikaji maziwa - Kuendeleza miundombinu na vifaa vya ukusanyaji na usindikaji wa maziwa 

(takribani shilingi milioni kila moja) 
- Kuzingatia ubora (mafunzo kuhusu ubora na usalama wa bidhaa za maziwa) 

Usindikaji nyama - Kuongeza uzalishaji wa bidhaa bora kwa kuwekeza katika usindikaji nyama, 
vifaa vya machinjio, mafunzo katika usindikaji.

- Kujenga machinjio 5 katika maeneo muhimu ya masoko ya mifugo (takribani 
TSh bilioni 3 kila moja)

Usindikaji wa  ngozi - Kuhamasisha uzalishaji na ubora wa ngozi, ukusanyaji na usindikaji 
Bidhaa nyingine za 
mifugo

- Kuhamasisha uzalishaji, usindikaji na utunzaji wa bidhaa nyingine za mifugo 

Usindikaji wa Dagaa 
Kutoka kwenye maji 
baridi 

- Kuhamasisha ubora wakati wa uchakataji na kuongeza thamani 
- Mafunzo juu ya bidhaa salama na bora 
- Kuboresha ukusanyaji wa ‘dagaa’ na mbinu sahihi za uvuaji dagaa  (Ziwa 

Victoria, Tanganyika, Nyasa na Rukwa)
Uhamasishaji wa 
kuongeza thamani, 
usindikaji, utunzaji 
wa bidhaa nyingine za 
samaki

- Kuboresha mbinu sahihi za uvuvi salama; kupunguza upotevu wa samaki baada 
ya kuvua

Bidhaa zingine za uvuvi - Uongezaji wa  thamani wa zao la  mwani
Kanuni za mifugo na 
uvuvi

- Kuwezesha bidhaa za mifugo  na ubora wa bidhaa nyingine za mifugo
- Utoaji wa leseni na usajili  wa vyombo vya uvuvi

240 Katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, kuwezesha uwekezaji wa kilimo biashara  
katika ngazi ya Halmashauri kwa kufuata mnyororo wa thamani wa bidhaa za kipaumbele (CVC) 
utahamasishwa kwa kufanya yafuatayo: (i) Kuboresha miundombinu inayohitajika kama vile umeme 
na maji nk.; (ii) Kuimarisha kilimo-biashara ikiwa ni pamoja na kusaidia uandaaji wa mipango ya 
kibiashara na kusaidia uwekezaji kwa kutumia ruzuku ya ushindani. Miundombinu hiyo itawezesha 
wajasiliamali kuwekeza katika usindikaji wa mazao ya kilimo na uongezaji wa thamani.

241 Uwekezaji wa umma katika kilimo-biashara. Kama ilivyokuwa wakati wa utekelezaji wa  ASDP-
1, ugharamiaji katika shughuli za uwekezaji ulifanyika kwa kutumia dirisha la ruzuku ya uwekezaji 
(DADG) katika kuwezesha uendelezaji wa miradi bora ya uwekezaji ya kipaumbele iliyosimamiwa na  
sekta ya umma kwa kuendeleza miundombinu iliyolengwa (barabara, masoko n.k) na miundombinu 
ya upatikanaji wa (maji, umeme n.k.)  ili kuwezesha uendelezaji wa  minyororo ya thamani ya mazao 
katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Uchaguzi wa mradi na utekelezaji utazingatia utaratibu 
uliotumika wakati wa ASDP-1 ambapo mchango wa wanufaika na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
utakuwa unaongezeka taratibu kulingana na ongezeko la  mapato yatokanayo na minyororo ya thamani 
ya mazao ya  kipumbele yaliyochaguliwa.

Eneo Dogo  3.4: Kuongeza Upatikanaji wa  Fedha Vijijini  

242 Usuli: Kutotosheleza kwa huduma za kifedha zinazotolewa kwa wakulima wadogo wa kibiashara ni 
kikwazo kikubwa kwa ukuaji wa kilimo na inakuwa kizuizi cha kuongezeka kiwango cha uwekezaji na 
kasi ya ukuaji wa kilimo cha kibiashara. Benki za kibiashara zinasita kutoa mikopo kwa sekta ya kilimo 
na zinashindwa kufika katika maeneo ya vijijini. Kuna taasisi chache zinazotoa huduma za kifedha 
zinazolenga wakulima, lakini pia zina uwezo mdogo wa kuzifikia kaya nyingi za vijijini kutokana na 
uhaba wa wafanyakazi wenye ujuzi, mtandao wa matawi  machache na huduma za fedha. Wajasiriamali 
wadogo na wa kati wanaojihusisha na uongezaji wa  thamani pia hukutana na  kikwazo cha upatikanaji 
wa rasilimali fedha. 

243 Kwa sasa, hatua zilizoasisiwa  na Serikali za kuhamasisha kuwepo kwa taratibu za upatikanaji wa 
huduma za kifedha kwa ajili ya kilimo zinahusisha yafuatayo (i) Mfumo jumuishi wa kifedha wa kitaifa 
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(Kamati ya Uendeshaji iko chini ya uenyekiti wa Benki Kuu ya Tanzania na ina wajumbe kutoka 
Wizara ya Kilimo,  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Wizara ya Fedha na Mipango, 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania  (TIRA,) Mamlaka ya Usimamizi wa Mawasiliano Tanzania  
(TCRA), Mfuko wa Udhamini wa Sekta ya Fedha (FSDT), Chama cha Taasisi za Kutoa Huduma 
Ndogo Ndogo za Fedha (TAMFI) na Waendeshaji wa Makampuni ya Simu za Mikononi; (ii) Vyama  
vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOs), hukopesha akiba na fedha ilizokopa kutoka katika 
benki za biashara kwa Wakulima wadogo walio Wanachama wa Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  
na  Mikopo, lakini pia taratibu kama hizo hufanyika  kupitia Vyama vya Akiba na Mikopo (SACAS) 
na Benki za Jamii Vijijini (VICOBA) na Vyama vingine vya aina hizo; (iii) Mfumo wa Stakabadhi za 
ghalani kwa ajili ya wakulima wadogo kufikia huduma  za kifedha kwa ajili ya kuendeshea shughuli 
zao za kilimo (hususan kwa  mazao asilia ya biashara); (iv) Benki ya Taifa ya Ushirika ambayo inalenga 
kutoa huduma za kifedha kwa vyama vya ushirika (Vyama Vikuu vya Ushirika); (v) Dirisha la utoaji 
mikopo lilopo katika Benki ya Rasilimali Tanzania; (vi) Benki ya Ushirika Kilimanjaro na Benki ya 
Ushirika ya Wakulima Kagera; (vii) Kutoa mikopo kwa vijana ili kushiriki katika shughuli za kuongeza 
kipato ikiwa ni pamoja na kilimo (Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo); (viii) Mamlaka za 
Serikali ya Mitaa kutenga asilimia 10 ya mapato kutoka vyanzo vyake vya ndani na kuzielekeza katika 
kukopesha vijana na wanawake katika eneo lao la Utawala;(ix) Mfuko wa Taifa wa Pembejeo za Kilimo 
(AGITF) ambao uko chini ya Wizara ya Kilimo; (x) Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) kutoa 
mikopo kwa watu binafsi na vyama vya ushirika (Wakulima scheme); (xii) Mfumo wa Taifa wa Vocha 
za Pembejeo za Kilimo (NAIVS) na programu nyingine zitakazofuatia; na (xiii) Programu ya Kuboresha 
Miundombinu ya Masoko  kuongeza Thamani na Huduma za Fedha Vijijini (MIVARF) 62 kutoa ruzuku 
kwa Vikundi vya Umwagiliaji au Vyama vya Ushirika vya Masoko ya Mpunga kwa ajili ya ununuzi wa 
mashine za ukubwa wa kati za kukoboa mpunga. Serikali imeanzisha Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
kwa ajili ya kutoa mikopo ya uwekezaji katika sekta, wakati Mfuko Kichocheo (angalia mfano wa 
SACGOT) na Mpango wa  Dhamana ya Mikopo ni baadhi ya hatua  mbalimbali zilizoasisiwa kuelekea 
Biashara husishi za vijijini.

244 Idadi ya benki za biashara inaongezeka (Takriban benki 50 mwaka 2014) na baadhi ya benki hizo 
zimepanua wigo wa huduma zao hadi katika sekta ya kilimo na usindikaji wa mazao ya kilimo.   Utoaji 
wa huduma za kifedha (mazao na mifugo) kutoka benki za biashara kwa maana ya mkopo kwa jumla 
katika sekta umekuwa ukiongeza taratibu na kufikia kiwango sawa na asilimia 10 ya mikopo yote 
inayotolewa (Takriban Shilingi Trilioni  1). Mfuko wa Kusaidia Sekta Binafsi ya Kilimo (Private 
Agriculture Sector Support -PASS) ambayo ilianzishwa mwaka 2000 kwa ufadhili wa Shirika la 
Maendeleo la Denmark (DANIDA) kupitia Benki ya Ushirika na Maendeleo Vijijini (CRDB) imekuwa 
ikitoa msada wa  kuandaa mipango biashara na udhamini. Taasisi zilizo rasmi na zisizo rasmi za utoaji 
huduma ndogo za fedha  (MFIs), utoaji wa huduma za kifedha kwa Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  
Mikopo (SACCOS) pia zinasaidia uchumi wa kilimo wa wakulima wadogo katika maeneo ya vijijini.  
Hatua zilizoasisiwa za kuwepo  mfumo jumuishi wa huduma za kifedha wa Kitaifa kupitia Wizara ya 
Fedha na Mipango zinakusudia kuwa na mpango wa utekelezaji unaolenga asilimia 50 ya watu wazima 
kupata huduma rasmi za kifedha ifikapo 2016. 

245 Kwa ujumla jitihada mbalimbali zinazoasisiwa na umma, zinazohusiana na miradi na taasisi za kifedha 
zipo katika ngazi ya Taifa na ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kuhamasisha ufikiwaji 
wa huduma za kifedha za sekta ya Umma, lakini hakuna mkakati ulio wazi (na mpango wa kueleweka 
na kabambe wa utekelezaji ) unaohamasisha uwepo wa  mifumo ya utoaji huduma za kifedha Vijijini 
ili kuongeza uwekezaji wa wadau katika sekta ya kilimo kupitia ubia endelevu wa kati ya sekta za 
Umma na Binafsi. Kuboresha huduma za kifedha katika sekta ni suala  muhimu la sera ili kuwezesha 
uwekezaji wa sekta binafsi.

246 Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDS), Kwa kuzingatia Mkakati wa Kuendeleza Sekta 
ya Kilimo hatua zinazotarajiwa kuchukuliwa ni pamoja na: (i) Kuhamasisha huduma za benki za 
kijamii zilizopo na kuanzisha nyingine mpya katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa; (ii) Kubuni 
vifurushi vya mikopo ya kilimo vinavyowafaa wakulima wadogo; (iii) Kutoa msaada wa kuanzisha 
taasisi imara za kifedha ngazi za chini kama vile Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo 

62  Kwa ajili ya huduma za kifedha vijijini MIRVAF inalenga kuboresha  vyama visivyo rasmi katika ngazi ya chini , 
SACCOS  taasisi zingine ndogo za kifedha, na wajasiriamali wadogo na wa kati vijijini. 
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(SACCOS)  na Benki za Jamii Vijijini (VICOBA)  ikiwa ni chanzo cha awali cha kutoa huduma za 
kifedha kwa wakulima wadogo wa kibiashara; (iv) Kuhuisha Sera ya Taifa ya huduma ndogo za fedha 
kwa kushirikiana na Wizara zingine ili zizingatie mabadiliko ya sasa ya kiteknolojia  kama vile matumizi 
ya huduma za kibenki kwa kutumia simu za mikononi, mifuko ya malipo ya uzeeni na Bima, ambayo 
ni muhimu kwa kaya za vijijini zinazoingia katika  kilimo cha kibiashara; (v) Kuimarisha majukumu 
ya usimamizi/udhibiti ya Idara ya Ushirika katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ikiwa ni 
sehemu ya uhamasishaji wa Taasisi za Huduma ndogo za kifedha; (vi) Kuharakisha juhudi za kupanua 
huduma za kifedha katika kilimo kupitia dirisha la kilimo lililopo Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB), 
Mfuko wa Taifa wa Pembejeo za Kilimo (AGITF), kuanzisha Benki ya Maendeleo ya Kilimo kwa 
ajili ya uwekezaji wa muda mrefu na wakati kwenye  uzalishaji na usindikaji katika kilimo; na (vii) 
Kuhamasisha utoaji wa mikopo kwa ajili ya uwekezaji katika kilimo kutoka mabenki ya biashara.

247 Maeneo ya kipaumbele ya kufanyia kazi kwa ajili ya kupanua huduma za kifedha vijijini kwa ajili ya 
wazalishaji wadogo na wajasiriamali/wasafirishaji nje ya nchi (Wajasiriamali wadogo na wa Kati / 
wenye viwanda vidogo na vya kati, ni pamoja na : 

i. Kuandaa mkakati kabambe wa huduma za kifedha wa vijijini pamoja na mpango wa utekelezaji 
kwa ajili ya kuhamasiha uwekezaji wa kibiashara na faida katika uendelezaji wa minyororo ya 
thamani ya mazao ya kilimo kwa wadau wote wanaoshiriki.

ii. Kuimarisha Vyama vya Ushirika na vyama vingine vya kiuchumi pamoja na Vyama  vya  
Ushirika  vya  Kuweka na Kukopa (SACCOS)/ Vyama vya Akiba na Mikopo (SACAS) vinavyohusiana 
na hivyo (udhibiti wa kijamii kama dhamana) kwa ajili ya kutoa huduma endelevu za kifedha (ndogo) 
(na zinazomilikiwa na wadau) katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa.

iii. Kuongeza upatikanaji wa huduma za kifedha katika sekta ya kilimo za muda mfupi hadi za 
muda wa kati kupitia utaratibu wa ubia kati ya Umma na Sekta Binafsi, kwa kushirikisha wengine, 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo, Mabenki Binafsi yanayowekeza katika sekta za  maeneo ya vijijini 
, n.k.

iv. Kuwezesha wakulima katika uwekezaji wa kilimo kwa kufanya yafuatayo kati ya mengine: (a) 
Kuhamasisha matumizi ya Mfumo wa stakabadhi ghalani ili kuepuka suala la dhamana; (b) Kuimarisha 
kilimo cha mkataba (makubaliano ya kimkataba kati ya vyama vya wazalishaji, wafanyabiashara 
za kilimo, wasafirishaji nje ya nchi  benki/na watoa huduma za kifedha; (c) kuandaa mfumo wa 
sera wa kisheria kwa ajili mikataba ya ‘kukodisha’, huhusan kwa ajili ya kuhamasisha utoaji wa 
huduma binafsi za matumizi ya zana za kilimo (makubaliano ya kimkataba kati ya waagizaji wa 
zana, mabenki ya uwekezaji pamoja na watoa huduma binafsi wa zana za kilimo).

248 Mkakati Kabambe wa Huduma za kifedha Vijijini na Mpango wa  Utekelezaji. Kuna fungamano 
dogo miongoni mwa hatua kadha zilizoasisiwa na sekta ya umma na binafsi katika kuhamasisha kuwepo 
kwa utaratibu wa kutoa huduma za kifedha vijijini, hivyo kusababisha kuwepo kwa haja ya kuandaa, 
kuimarisha na kutekeleza mkakati unaohusisha wadau mbalimbali ili kukuza uwekezaji katika kilimo. 
Mikakati kwa ajili ya kuboresha viungo vya  huduma za kifedha vijijini inaweza kujumuisha yafuatayo 
(i) Kuhamasisha na kuimarisha udhibiti wa  sekta yenyewe kupitia mitandao ya Asasi za  Vyama  vya  
Ushirika  vya  SACCOS za Vijijini; (ii) Kuwezesha uunganishwaji wa Asasi za Wakulima (vyama) 
na Vyama vya Ushirika vya huduma za kifedha, taasisi za mikopo midogo na/au benki za biashara; 
(iii) Kuongeza uwezo wa wazalishaji, wafanyabiashara, vyama vya wasindikaji, vyama na vyama vya 
ushirika kujadiliana kwa kuwapatia taarifa bora za hali ya masoko, ukusanyaji wa pamoja wa mazao 
na kutumia fursa za huduma za kifedha; (iv) Kuimarisha Sekta ya Umma katika  majukumu yake ya 
kudhibiti sekta ya fedha.

249 Huduma za kifedha ngazi za chini63, kwa lengo ni kuzijengea uwezo taasisi zisizo rasmi za huduma 
za kifedha na SACCOS  kwa kuziimarisha ili ziwe vyombo endelevu vinavyojitosheleza, kuzisaidia 
Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  (MFIs) zilizochaguliwa ili ziweze kupanua wigo wa ufikiaji 
wa Jamii za Vijijini na kusaidia benki ya kijamii yaliyochaguliwa kama mbadala wa watoa huduma 
za kifedha Vijijini. Kipengele kidogo husika pia kinalenga kusaidia maendeleo ya ushirika Tanzania 
kuimarisha utekelezaji wa Programu Kabambe ya Mageuzi na Modenaizesheni ya Ushirika. Maeneo 

63  Angalia pia MIRVAF na tulichojifunza (IFAD).
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ya utekelezaji ni pamoja na kuimarisha utendaji wa kifedha na undeshaji wa vyama visivyo rasmi 
ngazi ya chini, SACCOS  na Taasisi zingine za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  (MFIs) (vyama visivyo 
rasmi kugeuzwa  kuwa Taasisi za utoaji huduma ndogo za fedha  katika misingi uendelevu), lakini pia 
kuimarisha uhusiano wa kiutekelezaji kati ya taasisi za utoaji huduma ndogo za fedha  na taasisi rasmi 
za kifedha/mikopo.

250 Mfumo wa Stakabadhi Ghalani (WRS)64 kutumia mazao yaliyoko ghalani kama dhamana ya kuweza 
kupata mkopo unaowezekana kutoka Taasisi za kifedha zinazoshiriki.Taasisi za kifedha uweka vigezo 
kwa waendesha ghala wanaostahili kupata mikopo kwa kuzingatia orodha ya vigezo vya kupima na 
rejea ambavyo ni pamoja na: (i) Utawala na muundo wa uanachama ; (ii) Kuwepo kwa sheria ndogo 
ndogo, nyaraka za maelekezo na dondoo za mikutano ; (iii) Tamko la kifedha ambalo ndani yake 
hujumuisha tamko la mapato, matumizi, faida/hasara katika biashara (na mizania ya mali na madeni 
(iv) Mali; (v) Historia ya mikopo; na  (vi) Makubaliano ya kimkataba na wanunuzi wa mazao. ASDP 
II itasadia taasisi za kifedha zinazoshiriki katika usimamizi wa dhamana ya mazao yaliyohifadhiwa 
ghalani, kufanya uchambuzi wa mnyororo wa thamani, usimamizi wa vihatarishi katika kilimo; na 
utafiti na ufuatiliaji wa masoko ili kupunguza athari zitokanazo na kudiriki kufanya shughuli hizo. 
Kwa ajili ya kuimarisha ufikiwaji wa taasisi za huduma za kifedha vijijini katika kupata takwimu za 
fursa za kutoa huduma za kifedha, uchambuzi wa kina wa kifedha utafanyika kwa ajili ya kufahamu  
mapato halisi kama asilimia ya mapato ghafi uwezo wa kutumia rasilimali ili kupata faida, na uwezo 
wa kurejesha mkopo n.k, kwa wadau wote katika minyororo ya thamani wanaopata msaada na kuandaa 
nyaraka za maelekezo/kiada na miongozo ya mafunzo kwa ajili ya kutumia katika  kutambua fursa za 
kifedha na kuchambua mapendekezo ya maombi ya kupata fursa hizo.

251 Shirika la Kilimo na Chakula la Umoja wa Mataifa (FAO) kwa kushirikiana na mradi wa Rabobank/
NMB Foundation lina lengo la kujenga uwezo wa usimamizi wa fedha miongoni mwa wazalishaji 
na asasi zao, kujenga uhusiano endelevu na watoa huduma za kifedha wa ndani na mawakala wa 
minyororo wa thamani katika kilimo, na kuboresha mbinu zenye tija. Shirika hilo litaimarisha uhusiano 
kati ya  asasi za wakulima na  watoa huduma za kifedha, hali ambayo pia itatoa nafasi ya kuandaliwa 
kwa mkakati wa masoko wa muda mrefu. Vyama vya wakulima wadogo wa mpunga vitarasimishwa  na 
kuwa Vyama vya Ushirika wa Masoko ya Mazao ya Kilimo  (AMCOS) ili kufikia uwezo wa viwango 
vinavyohitajika na kupata uwezo wa kujadiliana bei yenye faida, kuimarisha mahusiano ya kibishara 
kati ya asasi za wakulima na washiriki wengine katika mnyororo wa thamani wa mchele na kujenga 
uwezo wa wakulima wadogo katika kusimamia mikopo na kushiriki katika Mfumo wa Stakabadhi 
ghalani wa  kitaifa ambao utawafanya wakopesheke.

252 Upatikanaji wa huduma za kifedha za kipindi cha muda mfupi na wa kati kwa ajili ya kupata 
pembejeo na uendeshaji wa maghala ambao utasaidia katika uongezaji wa thamani, uboreshaji wa 
ubora wa nafaka na ukusanyaji mkubwa katika chama/chama cha ushirika wa ujasiriamali cha mkulima 
ambao ni kigezo muhimu cha mafanikio. Uboreshaji wa ufikivu wa huduma za kifedha vijijini kwa 
washiriki katika mnyororo wa thamani na wakulima kwa kuwanganisha na taasisi madhubuti za utoaji 
huduma za kifedha, zikiwemo benki za biashara, lakini pia kuwa na ubia na hatua zilizoasisiwa na 
mipango mingine katika sekta ya  huduma za kifedha vijijini65. Katika mwaka wa kwanza, taasisi kadhaa 
za kifedha zinazoshiriki wa utekelezaji,  na taratibu za utoaji wa huduma za kifedha zitabainishwa kwa 
lengo la kuhakikisha upatikanaji wa huduma za kifedha katika kongani zilizolengwa.

253 Hata hivyo, kutokana na riba kuwa kubwa na ukosefu wa dhamana za mikopo, bado imekuwa ni vigumu 
kwa vikundi vya wakulima na makampuni binafsi kukopa mikopo ya muda wa kati hadi ya muda mrefu 
kwa ajili ya uwekezaji katika miundombinu na zana. Hali hii imezuia uwekezaji katika kilimo kwa 
kiasi kikubwa na hivyo taratibu zinazostahili zinahitajika kuandaliwa. Hata kwa mikopo ya msimu, riba 
hupungua sehemu kubwa ya mapato halisi ya nyongeza kutokana na uwekezaji (pembejeo) na ufanisi 
mdogo katika ukuaji wa tija. Kwa muktadha huu, ruzuku lengwa (kama vile riba), mifuko maalum 
ya wakfu na taratibu zingine kama hizo zinahitaji kujadiliwa na wadau wote wa sekta ili kuwezesha 
ufikivu endelevu wa huduma za kifedha kwa wadau wa sekta kwa ajili ya uwekezaji katika kilimo, bila 
kuingiliana na mfumo wa kifedha.

64  Angalia pia COWABAMA katika eneo dogo 3.2.
65  Programu itashirikiana na mipango mingine ambayo inatoa fedha kwa ajili ya Kilimo ili kuwa na chanzo 

kinachoaminika cha taarifa katika ngazi zote. Angalia pia shughuli za Rabobank,n.k .
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254 Maeneo Makuu ya Uwekezaji  na shughuli kwa ajili ya kuboresha uwekezaji endelevu katika 
vijiji/kilimo yameandaliwa kwa kifupi katika Jedwali Na. 38.

Jedwali Na. 38: Maeneo ya utekelezaji na Shughuli kwa ajili ya kuboresha  uwekezaji katika vijiji/
kilimo (rasimu)

Maeneo ya Utekelezaji                                          Shughuli

Kuwa na Mkakati 
Kabambe  wa utoaji 
Huduma za kifedha 
vijijini na mpango wa 
utekelezaji

- Kuandaa Rasimu na kuimarisha mkakati kabambe wa kugharamia uwekezaji 
katika  kilimo kwa wadau wote wanaohusika 

- Kuandaa na kuweka mpango wa utekelezaji kwa ajili uimarishaji wa kutoa na 
ufikivu wa huduma za kifedha vijijini, ugharamiaji na utaratibu wa utekelezaji 
wake 

Kuimarisha uwezo wa 
kitaasisi na kiufundi 
wa wazalishaji, 
wakulima wadogo 
waliopo na wapya,  
Asasi na Vyama vya 
Ushirika vya Wakulima 
Wafanyabiashara na 
Wasindikaji

- Kufundisha na kuimarisha uwezo wa kitaasisi na kiufundi wa Asasi za  wakulima 
ili kuimarisha nguvu ya kujadili biashara ya mzalishaji, mfanyabiashara na 
msindikaji

- Kuwezesha uhusiano baina ya  Asasi/vyama vya wakulima na vyama vya 
Ushirika vya Huduma za kifedha -Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  
(MFIs)- na/au benki za Biashara

- Kuimarisha udhibiti wa sekta yenyewe (ukaguzi) kupitia mtandao wa Asasi  kwa 
ajili ya  Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOS) vya  Vijijini

- Kusaidia uenezaji wa Mfumo wa Stakabadhi Ghalani (WRS) kwa kupanua katika 
maeneo mapya na kuongeza mazao mapya

- Kuhamasisha uhusiano kati ya Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo 
(SACCOS) na Vyama vya Ushirika wa Masoko ya Mazao ya Kilimo (AMCOS); 
kutoa mafunzo ya usimamizi wa Asasi za wakulima (FOs) / Vyama vya Ushirika 
wa Masoko ya Mazao ya Kilimo (AMCOS) na kwa Wajumbe  wa Bodi kuhusu 
utawala bora na usimamizi .

Kuimarisha uwezo wa 
kitaasisi na kiufundi 
wa wazalishaji, 
wakulima wadogo 
waliopo na wapya,  
Asasi na Vyama vya 
Ushirika vya Wakulima 
Wafanyabiashara na 
Wasindikaji

- Kusaidia upanuzi wa ufikiaji wa mabenki ya jamii yaliyochaguliwa kama 
mbadala wa watoa huduma za kifedha vijijini

- Kujenga uwezo wa Taasisi zisizo rasmi za huduma za kifedha na Vyama  vya  
Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOS) ili  kuziimarisha ili ziwe vyombo 
endelevu vinavyojitosheleza, vinavyosaidia Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za 
Fedha  (MFIs) zilizochaguliwa

- Kuboresha utendaji na uendeshaji wa vyama visivyo rasmi vya ngazi ya chini, 
Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo(SACCOS) na Taasisi zingine za 
Utoaji Huduma ndogo za Fedha  (MFIs)

- Kusaidia Tume ya Maendeleo ya Ushirika ya Tanzania ili kuimarisha utekelezaji 
wa Programu ya Mageuzi ya Ushirika na Modenaizesheni  

Kuongeza upatikanaji na 
ufikivu  wa huduma za 
kifedha katika sekta ya 
kilimo za muda mfupi 
hadi za muda wa kati

- Utoaji wa msaada wa huduma za kifedha vijijini unaolenga kuongeza ufikivu wa 
wazalishaji wa vijijini na wajasiriamali kwenye  huduma za kifedha zitolewazo 
na  mabenki ya biashara, kujaribu mbinu, njia na , huduma mpya katika maeneo 
ya vijijini kwa manufaa ya kundi lililolengwa, kuboresha mfumo wa kisheria na 
sera kwa ajili ya huduma ndogo za kifedha za vijijini, na kuhusisha usimamizi wa 
ujuzi katika programu

- Uboreshaji ufikivu wa huduma za kifedha katika misingi endelevu kwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati wa vijijini (kuongezeka kwa idadi ya wakulima 
na wajasiriamali wadogo na wa kati (SMEs) wanaopata mikopo kutoka taasisi za 
kifedha)
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Maeneo ya Utekelezaji                                          Shughuli
Kuwezesha ufikivu 
wa  wakulima kwenye 
uwekezaji katika kilimo

- Kuboresha Asasi na Vyama vya Wakulima vya utafutaji wa masoko ya pembejeo 
na mazao 

- Kuimarisha vyama vya wakulima na masoko ya pembejeo kwa kuwezesha 
mifumo ya taarifa, ukusanyaji wa  mazao na matumizi ya fursa za kupata huduma 
za kifedha kwa kutumia mali kama dhamana 

- Kuhamasisha matumizi ya Mfumo wa  Stakabadhi Ghalani (WRS) ili  kuachana 
na suala la dhamana

- Kueneza na kuimarisha kilimo cha mkataba kadri inavyofaa (mkataba wa 
makubaliano baina ya asasi za wazalishaji, wafanyabiashara katika kilimo, 
Wasafirishaji nje na taasisi za kifedha)

- Kubuni mipango ambayo itawawezesha wakulima wadogo kupata huduma za 
mikopo ya kifedha inayopatikana kupitia minyororo ya thamani katika kilimo 
(kwa kuanza na masomo waliyojifunza  katika  mipango inayoendelea)

- Kuanzisha mifumo ya kisheria na sera ya mikataba ya “kukodisha”, huhusan kwa 
ajili ya kuhamasisha utoaji wa huduma binafsi za matumizi ya zana za kilimo 
(makubaliano ya kimkataba kati ya waagizaji wa zana, mabenki ya uwekezaji 
pamoja na watoa huduma binafsi wa zana za kilimo)

255 Utekelezaji. Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania chini ya Wizara ya Kilimo inalo jukumu la 
kuandaa mikakati na hatua za kipaumbele kwa kushirikiana na wadau wote wa sekta, ikiwa ni pamoja na 
Idara za Sera na Mipango za Wizara za Sekta ya Kilimo (ASLMs); Idara zenye dhamana ya uendelezaji 
wa mazao, mifugo na uvuvi katika Wizara husika; Idara ya Masoko (Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji), Wizara ya Fedha na Mipango; Asasi za wakulima (FOs); Taasisi za Utoaji Huduma ndogo 
za Fedha  (MFIs)  na Mabenki ya Binafsi na Washirika wa  maendeleo.

256 Muhtasari wa eneo kuu la 3 la Programu: Gharama za awali za utekelezaji wa mpango kazi 
unaopendekezwa ni kama unavyoonekana Jedwali Na. 39.
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Jedwali Na. 39: Bajeti ya Maendeleo/Makadirio ya uwekezaji katika eneo kuu la 3 (TSh milioni)

ENEO KUU LA  3 LA PROGRAMU : BIASHARA NA UONGEZAJI THAMANI KWENYE MAZAO - 
Makadirio ya Gharama kwa kuzingatia  bei za Mwaka 2016 (TSh milioni)
Kipengele cha Gharama mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3 Mwaka 4 Mwaka  5 Jumla 
3.1.1.1 Kuboresha na kuendeleza 

miundombinu ya masoko 
kwa ajili ya kuyafikia 
masoko ya ndani na nje

98,346 456,728 568,733 635,561 684,371 2,443,739

3.1.2.1 Kuboresha na kuendeleza 
miundombinu ya masoko 
ya mifugo na uvuvi kwa 
ajili ya kuongeza mapato 
ya ndani na kupanua 
wigo wa masoko

7,847 9,466 156,458 171,750 368,188 713,709

3.1.2.2 Kuboresha ufikiwaji wa 
masoko ya kuku bora wa 
kienyeji

743 2,068 2,248 369 282 5,710

3.1.2.3 Kuimarisha mfumo wa 
ufuatiliaji (utambulisho)  
wa mifugo na uvuvi 
ili  kukuza biashara na 
masoko 

1,834 738 733 643 630 4,578

3.1.2.4 Kuhamasisha  na 
kuimarisha ushiriki 
wa sekta binafsi katika 
mnyororo wa thamani wa 
mazao

1,239 4,073 4,376 1,442 13,999 25,129

3.2.1.Kuimarisha na kuendeleza 
viwanda vya usindikaji 
kwa ajili ya kuongeza 
thamani kwa mazao yote 
ya  kipaumbele

10,333 14,448 15,432 16,806 18,522 75,541

3.2.1.2 Kuboresha mnyororo wa 
thamani wa maziwa 8,886 8,536 8,014 4,213 4,571 34,220

3.2.1.3 Kuimarisha  mnyororo 
wa thamani wa ngozi (za 
wanyama wakubwa na 
wadogo)

13,915 10,119 19,594 5,972 5,307 54,907

3.2.1.4 Kuimarisha mnyororo 
wa thamani wa mazao ya 
bustani

4,995 1,622 4,127 1,274 1,387 13,405

3.2.1.5 Kuendeleza Maghala 
ya kimkakati 
yatakayounganishwa na 
Maghala yanayotumia  
Mfumo wa  Soko  la 
Bidhaa 

26,328 21,012 22,695 24,805 27,302 122,142
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ENEO KUU LA  3 LA PROGRAMU : BIASHARA NA UONGEZAJI THAMANI KWENYE MAZAO - 
Makadirio ya Gharama kwa kuzingatia  bei za Mwaka 2016 (TSh milioni)
Kipengele cha Gharama mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3 Mwaka 4 Mwaka  5 Jumla 
3.2.1.6 Kuendeleza na 

Kuimarisha Uongezaji 
wa thamani ya mazao ya 
kipaumbele yatokanayo 
na  uvuvi na na ufugaji 
wa samaki 

5,758 6,752 7,267 7,868 8,432 36,077

3.2.1.7 Kuimarisha uongezaji 
wa  thamani ya nyama 
ya ng’ombe, mbuzi na 
kondoo

9,633 12,739 3,507 505 226 26,610

3.2.1.8 Kuboresha  usimamizi 
katika  kuzuia upotevu 
wa  mazao baada ya 
kuvuna  katika mnyororo 
wa usambazaji chakula 
ili kuwa na  uhakika 
wa chakula na  lishe 
endelevu 

1,088 2,710 12,534 2,324 1,080 19,736

JUMLA YA ENEO KUU LA 3 LA 
PROGRAMU 190,945 551,009 825,718 873,532 1,134,297 3,575,501

F. Eneo Kuu la 4:  Kuimarisha Viwezeshi vya Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini

257 Malengo ya kimkakati, matokeo na viashiria husika vya viwezeshi na uratibu wa programu yameelezwa 
katika Jedwali Na. 40

Jedwali Na. 40: Eneo kuu la 4 la  ASDP II: Malengo Mahususi na Matokeo yanayohusiana na ASDS 
Lengo Matokeo Viashiria vya Matokeo
Eneo kuu la 4 la  
Programu: 
Kuimarisha 
Viwezeshi  vya 
Sekta, Uratibu, 
na Ufuatiliaji na 
Tathmini

Kuimarishwa kwa 
Taasisi, Viwezeshi, 
Uratibu na Mfumo wa 
Ufuatiliaji na Tathmini

- Kuwepo kwa Mazingira ya sera na Mfumo wa Udhibiti
- Kuwepo na mazingira mazuri ya kufanya biashara  

(Mabadiliko katika nafasi ya nchi kwa kutumia  vigezo vya 
Benki ya Dunia vya kufanya biashara na kuwezesha biashara 
katika kilimo) 

- Usimamizi wa maarifa
- Ufanisi katika  matumizi ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano  katika kusadia sekta ya kilimo 
- Mifumo jumuishi na yenye ufanisi ya ufuatiliaji na tathmini 

katika sekta
- Uwezeshaji wa  Asasi za Wakulima, Wanawake na Vijana 
- Ufikiwaji wa Huduma za Kifedha kwa ajili ya  kilimo 

Eneo dogo  4.1 Kuboreka 
kwa mazingira ya 
Ufanyaji biashara  kupitia 
Uimarishaji wa Kanuni, 
Sera  na Mifumo ya   
Kitaasisi 

- Sera, Sheria, Kanuni na Mifumo ya Kitaasisi inayohusiana na 
Sekta ya Kilimo  iliyofanyiwa mapitio  na kuoanishwa

- Kiwango cha Uzingatiaji wa  Sera na Kanuni (k.m kasi ya 
uzingatiaji)

- Uwepo wa Mazingira ya Kisera na  Mifumo ya uthibiti
- Mazingira ya ufanyaji biashara

Eneo doko 4.2 
Wakulima, na Asasi 
na  vyama vya 
Ushirika vya Wakulima 
vilivyowezeshwa 

- Asilimia ya Asasi za wakulima (FOs)  na Vyama vya Ushirika 
vinavyotoa  Huduma za Uendelezaji (BDS)

- Asilimia ya Asasi za wakulima  na Vyama vya Ushirika 
vilivyotafuta  vyenyewe rasilimali zake

- Asasi za Wakulima na Wadau wengine katika mnyororo wa 
thamani zinazoendeshwa na kusimamiwa na Wanachama 
wenyewe (Utawala Bora)
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Eneo dogo 4.3: 
Kuimarisha Uratibu wa 
Sekta

- Uwasilishaji wa taarifa ya robo mwaka zenye ubora 
unaotakiwa na kwa wakati katika ngazi zote

- Kitengo cha Uratibu kwa ajili ya Mipango na ufuatiliaji 
kuanzishwa na kinafanya kazi

- Kiwango cha uzingatiaji  miongozo katika ngazi zote
Eneo dogo 4.4: 
Kuimarishwa kwa 
Ufuatiliaji na Tathmini 
na Takwimu za kilimo 

- Kutekelezwa kwa Zoezi la Ukusanyaji wa Sampuli ya 
Takwimu za Kila mwaka za Kilimo (AASS)

- Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuwasilisha takwimu zenye ubora kwa wakati kwa kutumia 
mifumo mbalimbali ya Ufuatiliaji na Tathmini

- Mifumo jumuishi ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Pamoja  
kuanzishwa na kutumika 

Eneo dogo  4.5: Kujenga 
uwezo wa Kitaasisi, 
usimamizi wa maarifa, 
na Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano

- Kuimarika  kwa usimamizi  wa maarifa na mifumo ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)

Eneo dogo 4.6: 
Kupanuka kwa ufikiwaji 
wa huduma za Kifedha 
kwa ajili ya kilimo 

- Utoaji wa riba nafuu katika  Benki ya Biashara Tanzania kwa 
mkulima

- Asilimia ya kiwango cha urejeshaji wa mikopo 
- Asilimia ya ongezeko la  matawi ya Taasisi rasmi za huduma 

za kifedha katika maeneo ya vijijini.

Maeneo ya Utekelezaji ya sera /Kitaasisi : Kusisitiza Sera za  kipaumbele kama zilivyoainishwa katika 
Muungano Mpya wa Uhakika wa Chakula na Lishe zinazohusu: (i) Biashara/masoko; (ii) Sera wezeshi kwa 
ajili ya ushiriki wa sekta binafsi; (iii) Umiliki wa ardhi; (iv) Ufikiwaji wa huduma za kifedha; na (v) Sera 
za mbegu. 

Usimamizi  wa TEHAMA: kuoanishwa kwa viwango, taratibu za ukusanyaji, uchambuzi na usambazaji  wa 
takwimu za kilimo zilizotambuliwa na kuendelezwa katika sekta kupitia matumizi ya nyezo za TEHAMA, 
itaimarishwa  ili kuongeza ufanisi katika kutoa maamuzi lakini pia kuwa chanzo na kichocheo cha ukuaji 
wa sekta katika siku zijazo kupitia  ubunifu . 

ENEO KUU LA 4  LA PROGRAMU: KUIMARISHA VIWEZESHI VYA SEKTA , URATIBU ,           
              UFUATILIAJI NA TATHMINI (Ngazi ya Taifa, Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa) 
Eneo dogo   4.1: Muundo wa Sera na Usimamizi
Eneo dogo   4.2: Uwezeshaji na Mpangilio wa Wadau 
Eneo dogo   4.3: Uratibu wa Sekta (upangaji na utekelezaji katika ngazi ya Taifa, Mikoa na Mamlaka za       
              Serikali za Mitaa
Eneo dogo   4.4: Ufuatiliaji na Tathmini (ikiwa ni pamoja na takwimu za Kilimo)
Eneo dogo   4.5: Kuimarisha uwezo wa Kitaasisi, usimamizi wa maarifa, na TEHAMA katika sekta ya kilimo
Eneo dogo   4.6: Ufikiwaji wa huduma za kifedha vijijini

258 Eneo kuu la 4 la Programu limegawanyika katika maeneo madogo sita : Mafanikio ya ASDP II kwa 
kiasi fulani yanategemea uwezo na Uthabiti wa Taasisi na Washiriki mbalimbali waliopo  katika  sekta 
katika kutekeleza shughuli zilizopangwa. Taasisi nyingine kama vile za watunga Sera, wanataaluma wa 
elimu ya juu, huduma za utafiti, ugani, mafunzo na teknolojia ya habari zinazosaidia  sekta ya kilimo 
zitahitaji kuwa na uwezo wa kupanga upya shughuli zao ili kutekeleza ASDP II. Sababu za  kitaasisi 
ambazo zinazuia maendeleo ya sekta ya kilimo ni kama zilivyoainishwa katika sanduku Na. 6.
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Sanduku Na. 6: Masuala Muhimu Katika Mageuzi ya sera na Kitaasisi na msaada (toka Mpango wa 
Uwekezaji Katika Kilimo na Uhakika wa Chakula Tanzania)

- Ufinyu wa bajeti ya Serikali ya  maendeleo kwa ajili ya utafiti, huduma za ugani, mahusiano kati ya utafiti 
na  ugani, mipango na majukumu ya udhibiti

- Udhaifu katika  uratibu na utekelezaji wa sera na  kusababisha kufanyika mara mbili kwa juhudi 
zinazofanana, kuweka pengo katika kupanga, kutekeleza na kufanya  tathmini ya programu

- Udhaifu wa ushirikiano wa kutumia nguvu ya pamoja kati ya Taasisi za kitaaluma na Serikali
- Utengano kati ya Wakulima na Vyombo vya usimamizi wa Vyama vya Ushirika ikilinganishwa na 

inavyopaswa kuwa
- Uwezo usiotosheleza  wa kifedha, rasilimali Watu na wa kiufundi katika  kuzalisha, kusimamia na 

kusambaza taarifa muhimu za kilimo, mifumo dhaifu ya mawasiliano katika ngazi zote na gharama kubwa 
za kununua pembejeo bora

- Usimamizi dhaifu wa fedha na mali, utunzaji wa kumbukumbu, utoaji taarifa na ufuatiliaji na tathmini
- Uhaba wa Vyuo vya mafunzo ikiwa ni pamoja na Vituo vya Mafunzo ya Wakulima na uhaba wa fedha za 

kugharamia huduma za  mafunzo ya kilimo
- Kasoro zilizoko katika mfumo wa kisheria na udhibiti ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa sheria na kanuni 

zake
- Kutotosheleza kwa msingi wa takwimu bora na uwezo wa kufanya uchambuzi kwa ajili ya uchambuzi wa 

sera na utoaji wa maamuzi

Eneo Dogo 4.1: Muundo wa Sera na  Usimamizi

259 Uandaaji wa sera madhubuti na mageuzi ya kitaasisi yaliyo muhimu kwa utekelezaji wa sera ni misingi 
ya kufikia malengo ya kimkakati ya ASDS. Pia ni mojawapo ya majukumu muhimu ya Serikali. Wakati 
mfumo wa sera wa Tanzania kwa ajili ya maendeleo vijijini na  kilimo ni mpana na thabiti, kufanya 
mapitio,  marekebisho na mchujo katika baadhi ya maeneo  kunaweza  kuwa na manufaa.

260 Lengo ni kuoanisha, kupanga na kuwianisha sera na mifumo ya udhibiti ambayo inasimamia sekta 
ya kilimo (kwa Wizara za Sekta ya Kilimo) na sekta husika (mazao, mifugo/uvuvi na maliasili) na 
kuimarisha uwezo wa kitaasisi kwa ajili ya maendeleo thabiti na usimamizi wa sekta.

     Jedwali Na. 41: Maeneo muhimu ya sera na shughuli zinazohusiana na ukuaji wa sekta ya   
           kilimo (Wizara  za Sekta ya Kilimo)

Matokeo ya Sera Shughuli za Kipaumbele (ngazi ya Taifa)
Sera ya Pembejeo za Kilimo
Kuwezesha sekta binafsi 
kuendeleza, kufanya kibiashara, 
na kutumia pembejeo bora ili 
kuongeza tija na kipato kwa 
mkulima mdogo

- Uchambuzi na utetezi katika kuhamasisha maeneo ya sera yanayohimiza 
uzalishaji na usambazaji wa mbegu bora

- Kushirikiana na Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kutumia viwango 
vilivyoainishwa na kufanya biashara huru ya mbegu

Sera ya biashara ya Kilimo
Kupunguza vikwazo vya 
kibiashara vya ushuru na  
visivyo vya ushuru ili kuongeza 
biashara na kuhimiza ukuaji  wa 
uchumi jumuishi (usimamiaji 
wa uingizaji/uuzaji nje )

- Kufanya uchambuzi wa uwezo na mahitaji ya mfumo wa uhakika  wa 
chakula, uwezekano wa kufanya biashara ya kikanda ya  mazao ya chakula, 
na athari za kuzuia uuzaji mazao nje ya nchi katika ili kupunguza umaskini 
na ukuaji wa sekta

- Juhudi za utetezi kupitia  Bunge na Vyama vya  asasi za kiraia ili kujenga 
uungwaji mkono katika  kutafuta njia mbadala

- Kukuza  masoko ya kilimo ya  ushindani na haki 
- Kufungamanisha  sera za biashara za Tanzania na Sera za Kikanda (Jumuia 

ya Afrika Mashariki/Jumuiya ya Nchi zinazoendelea Kusini mwa Afrika)
Sera Wezeshi kwa ajili ya uwekezaji wa Sekta Binafsi
Sera ya Pembejeo za Kilimo
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Matokeo ya Sera Shughuli za Kipaumbele (ngazi ya Taifa)
Sera ya Pembejeo za Kilimo
Kupunguza vikwazo vya 
ushindani, hivyo kuongeza 
uwekezaji binafsi katika  kilimo 
na kuchochea  kasi ya ukuaji wa 
sekta ya Kilimo

- Kufanya uchambuzi  na utetezi  ili kutoa njia mbadala ya kukabiliana na 
vikwazo mahususi vya udhibiti 

- Kupunguza   idadi ya tozo za vyombo vya udhibiti na michakato
- Kutekeleza mfumo wa kodi uliorahisishwa zaidi kwenye mazao ya chakula, 

ikiwa ni pamoja na uwezekano wa kuondoa kodi
- Kukuza uwazi zaidi na mazingira mazuri ya sera yanayofaa kwa  kuanzisha 

soko la bidhaa lenye mafanikio 
- Kuwepo kwa motisha za sera ili kuhamasisha  uongezaji wa thamani  

kwa lengo la  kupunguza uagizaji wa chakula nje ya nchi na kukuza 
utengenezaji  wa ajira 

- Kufanya uchambuzi wa vivutio vya uwekezaji katika kilimo ili 
kuhamasisha  uwekezaji wa ndani na kutoka nje ya nchi

Sera ya umiliki wa ardhi
Kuhamamsisha  sera ya umiliki 
ardhi ambayo inaimarisha  haki 
za matumizi ya ardhi, yenye 
kiwango cha chini kabisa 
cha uvurugaji wa mfumo wa 
wafugaji wa kuhamahama na 
maskini wasiomiliki ardhi, 
kuchochea uwekezaji wa 
wakulima wadogo katika 
shughuli zinazotegemea 
ardhi na mali zingine ambazo 
hazihusiani na  kilimo 
zinazoingiza kipato 

- Kuandaa/kutekeleza sera na taratibu zilizo wazi kwa ajili ya wawekezaji 
kupata ardhi kwa haraka kuliko awali na bila kuwepo migogoro 

- Kuboresh Sheria na Urasimishaji wa haki za ardhi kupitia umilikishaji ardhi
- Kupandisha hadhi ya  Hati Miliki za  Ardhi za Kimila (CCROs)
- Kupanga  upya na kuiongezea majukumu Mamlaka ya Kuendeleza Bonde 

la Rufiji kwa kuifanya kuwa Benki ya Ardhi  kwa ajili ya Ukanda lilipo 
Bonde hilo ( (katika Mikoa ya Ukanda wa Maendeleo ya Kilimo Kusini 
mwa Tanzania -SAGCOT tu)

- Kupunguza migogoro katika matumizi ya rasilimali ardhi kupitia 
utekelezaji wa mpango wa matumizi bora ya ardhi

Ufikiwaji wa Mitaji na Huduma za Kifedha
Kuendeleza sera ambayo 
itawezesha uendelezaji 
wa huduma za kifedha 
zitakazochochea uwekezaji wa 
sekta binafsi, ulimbikizaji wa 
mali, na ufikiwaji wa pembejeo 
katika maeneo muhimu ya 
minyororo ya thamani ya 
mazao.

- Kuanzisha/kutekeleza mfumo  wa kisasa wa usajili wa dhamana pamoja 
na mfumo husika wa kisheria ili kumlinda mkopeshaji endapo aliyekopa 
atashindwa kulipa 

- Kutekeleza utoaji  wa mafunzo na ufikiaji ili kuwezesha uenezaji mpana wa  
matumizi ya mfumo salama wa miamala ya taasisi za huduma za kifedha

- Kubuni mipango ya kuwawezesha wakulima wadogo wadogokupata 
huduma ya mikopo ya Fedha kwa kufuata  minyororo ya thamani katika  
kilimo 

 Sera ya Sekta ya Kilimo (ikiwa ni pamoja mazao, mifugo/uvuvi na masoko)
Kusaidia  uandaaji wa Sera 
ya wazi, shirikishi, na yenye 
uthibitisho ambayo itawezesha  
kuongezeka uwekezaji wa sekta 
ya umma na binafsi  wenye 
uthabiti zaidi kwenye kilimo  

- Kuimarisha na kudumisha ushirikiano wa Kikanda (shughuli za  Mpango 
Kabambe wa Maendeleo ya  Kilimo Katika  Afrika (CAADP)

- Kuwekeza kwenye  kujenga uwezo katika masuala ya  takwimu za kilimo
- Kuimarisha utulivu, utabilikaji na uwazi  wa sera kwa kuweka  taratibu na 

michakato yake katika maboresho  ya Sera
- Kuoanisha sera zenye kufungamana
- Kueneza na kuendeleza Sera zenye kuhamasisha maendeleo jumuishi 

hususan miongoni mwa Vijana, Wanawake na Masikini sana
Uhakika wa chakula - Mapendekezo ya sera: ndani ya uratibu unaovuka mipaka ya Ki-sekta kwa 

kutumia  mfumo wa Mpango wa Uwekezaji Katika Kilimo na Uhakika wa 
Chakula Katika Tanzania (TAFSIP)

- Kuimarisha mipango iliyopo ili kuongeza tija katika kilimo kwa kuzingatia 
upande wa usambazaji katika mnyororo/minyororo ya  thamani ya kilimo 
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Matokeo ya Sera Shughuli za Kipaumbele (ngazi ya Taifa)
Sera ya Pembejeo za Kilimo
Uhakika wa chakula - Kuzingatia sera mahsusi zinazohusu uhakika  wa chakula na shughuli za 

kaya kwa ajili ya  kuboresha maisha na kutengeneza mapato (kuboresha 
ufikiwaji)

- Kuimarisha utayari wa kukabiliana na maafa (ikiwemo kufanya  tafiti 
maalumu) na hatua za kuchukua zinazozingatia kujimudu na  ustahimilivu 
wa  Kaya 

- Kueneza  mipango ya usalama wa chakula ( kutoa chakula mashuleni,  
kupata fedha kwa kufanya kazi za maendeleo ya Kijamii ili kujinunulia 
chakula)

Lishe - Kuwepo kwa Sheria (mfumo wa udhibiti) kuhusu  mbadala wa maziwa 
ya mama, likizo ya uzazi, kuongeza madini joto kwenye chunvi na 
urutubishaji wa chakula, 

- Usambazaji  na utetezi wa Sera unahitajika ili kufaninisha  utekelezaji na 
kupanua wigo kwa hadhira

Chanzo: Imekusanywa kutoka “Mjadala wa sera wa G8.” Dar es Salaam (February 2015) na  ASDP 2 (Rasimu) 

Eneo dogo 4.2: Uwezeshaji wa  Mpangilio wa Wadau.

261 Maelezo mafupi ya uandaaji na utoaji huduma katika kilimo. Kwa kawaida, Vyama vya Ushirika 
ndivyo vilivyokuwa ni njia pekee ya kuwaandaa wakulima pamoja ili kupata huduma mbalimbali.  
Hata hivyo, Vyama vya Ushirika vilijitokeza zaidi kwa ajili ya  mazao ya biashara kama vile kahawa, 
pamba na tumbaku. Kutokana na sababu mbalimbali za kiuchumi na kisiasa, Vyama vingi vya Ushirika 
vilivunjika. Ili kufufua Vyama vya Ushirika vilivyosajiliwa na Vikundi vya Ushirika, Serikali iliandaa 
Programu Kabambe ya Mageuzi na Modenaizesheni ya Ushirika (CRMP) na kutunga Sheria ya Ushirika 
Na. 6 ya 2013 ili kusimamia Wadau wa Vyama vya Ushirika katika shughuli zao za kiuchumi za kutoa 
huduma za ununuzi na uuzaji wa mazao kama vile mazao ya chakula na ya biashara ya asilia na yasiyo 
asilia.

262 Kwa sasa, aina mbalimbali za Asasi zimeanza kujitokeza. Baadhi ya vikundi hivyo, ni tabaka la 
Asasi za Wakulima  (FO) na wakati vingine ni vya kitaaluma zaidi ambavyo vinajumuisha vyama 
kama vile Chama cha Wakulima wa Mbogamboga, Matunda, Viungo na Maua Tanzania (TAHA) 
na Baraza la Kilimo Tanzania (ACT). Hizi ni asasi zisizo za Serikali ambazo hutoa huduma kwa 
wanachama wake, lakini nyingi bado zinategemea misaada ya kiufundi na kifedha kutoka nje. Asasi 
kama hizo zinahitaji kusaidiwa ili kukusanya rasilimali za ndani na kuendeleza stadi zao za biashara, 
ili kuwafanya wawe sekta binafsi iliyo thabiti. Asasi zinazojielekeza zaidi katika bishara, kuwezeshwa 
ili kusaidia wakulima wadogo kuhama kutoka kwenye mazoea ya kilimo cha kujikimu kwenda kwenye 
kilimo cha kibiashara. Aidha, asasi hizi hutoa fursa ya kuwaunganisha wakulima na wasambazaji 
wa pembejeo, wafanyabiashara, watoa huduma za kifedha na wengineo na kwa ajili ya kutengeneza 
minyororo ya thamani iliyo imara ya mazao mahsusi. Asasi za wakulima zimepambanuliwa katika 
makundi mbalimbali (Jedwali Na. 42).

Jedwali Na. 42: Vyama vya wakulima kwa vikundi
Aina ya Asasi za 
Wakulima (FOa Mfano Uwezo na udhaifu

Vyama/ Asasi/ 
Vikundi vya 
Wazalishaji wa  
Mazao

Taasisi na vikundi vya 
wakulima(COWABAMA)
Vyama vya wakulima wa 
mpunga (idadi ya vyama 
vya wakulima wa mpunga 
haijulikani)

Vyama vingi vya wazalishaji  havijaunganishwa  ipasavyo 
na wasambazaji wa pembejeo, watoa huduma za kifedha na 
kibiashara.  Aidha, wengi wao wana uwezo usiotosheleza 
wa usimamizi ambao unakuwa kizuizi cha  kupata 
manufaa. 
Hata hivyo, vyama hivi vinaweza kuimarishwa ili viweze 
kujadiliana kuhusu sera na bei bora zaidi, uwezekano 
wa kuunganishwa  vizuri na wanunuzi na watoa huduma 
wengine katika mnyororo wa thamani.
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Aina ya Asasi za 
Wakulima (FOa Mfano Uwezo na udhaifu

Vyama Kilele RUDI anafanya kazi 
katika wilaya za Mbarali 
(wanachama 7,000)  na 
Kilombero (wanachama 
3,600); 
Vyama vya wakulima wa 
miwa Kilombero, Mtibwa 
na Kagera. 
Jumuia ya wazalishaji 
wa maziwa wa Tanzania 
(TAMPRODA)

Nchini Tanzania hakuna chama cha wazalishaji wa mahindi 
tofauti na vile ambavyo ni kwa ajili ya bidhaa nyingine, 
ingawa wakulima wengi katika maeneo ya uzalishaji wa 
mahindi wako   katika vikundi vya wakulima na mitandao 
ya vyama vya wakulima. Baadhi yao ni wanachama wa 
MVIWATA, ambacho hakijihusishi na bidhaa maalum. 
Wazalishaji wa mahindii wanapaswa kujiunga katika 
vyama ili kuwezesha kuwepo na uhusiano na watendaji 
wengine katika mnyororo wa thamani (wanunuzi wa 
mahindi) ili kukusanya mahindi kwa pamoja na kuhifadhi 
ghalani. 
Wafugaji/vyama vya ushirika vya wavuvi.

Vyama vya 
ushirika 
(vilivyojumuishwa  
na vyama vikuu 
vya ushirika)

Lindi na Mtwara: ufuta 
huuzwa kupitia chama 
kikuu cha Ushirika cha  
Ilulu kilichopo  Lindi na 
chama kikuu cha Ushirika 
cha   Masasi -Mtwara 
(MMCU)

Vyama hivi bado vina umuhimu katika baadhi ya maeneo, 
kwa ajili ya mazao asilia ya biashara na kwa mazao mapya. 
Kwa upande wa ufuta, itakuwa ni vizuri kufanya kazi 
kupitia vyama vya ushirika  vya msingi na vyama vikuu 
vya ushirika kwa kuimarisha uendeshaji wa biashara zao na 
masoko.

Vyama vya 
watumiaji maji 
na umoja wa  
wamwagiliaji

Vyama vya watumiaji 
wa maji katika wilaya 
ya Mbarali (kutoka 
wanachama wachache 
hadi wanachama 3000 
(Madibira)

Vyama hivyo hutofautiana kwa ukubwa na uwezo. Hata 
hivyo, ni  fursa nzuri kwa ajili ya kuendeleza kilimo cha 
bustani baada ya mpunga kuvunwa.

Vyama vya 
wakulima wa 
kudumu

MVIWATA (Mtandao wa 
vikundi vya wakulima 
Tanzania)
HODECT: Baraza la 
Kuendeleza Kilimo cha 
Bustani Tanzania66

Ni mtandao wa vikundi vya wakulima zaidi ya 5,000 katika 
mikoa 25. Kwa sasa vinawakilisha kaya 70,000 za kilimo, 
ingawa idadi halisi haifahamiki. Kwa kawaida vikundi vya 
wakulima huwa na kaya kati ya 5 na 15 na mitandao ambao 
huwakilisha makundi 4 – 20 ndani ya kijiji kwa kawaida .  

Vyama vikubwa 
vya wakulima  wa 
kiwango kikubwa 
(kulingana na 
bidhaa ) 

Chama cha Wakulima wa 
Tanganyika (TFA), Chama 
cha Wafanybiashara, 
Viwanda na Kilimo 
(TCCIA) ama ACT 

Idadi ndogo ya wakulima wakubwa inamaanisha kwamba 
wao hukutana kwa utaratibu usiyo rasmi. Mashamba 
makubwa na  ranchi yana nafasi kubwa katika kuendeleza 
kilimo cha kisasa, kuongeza uzalishaji kibiashara na kuwa 
kitovu katika kuendeleza mpango wa wakulima wa nje na 
kilimo cha mkataba. Wakulima hao watakuwa na matokeo 
makubwa na kupata faida kama watakuwa na utaratibu 
rasmi wa kukutana.

a Imekusanywa kutoka vyanzo mbalimbali. 

263 ASDP-1 ilichangia katika utekelezaji wa sera na kuboresha ushiriki wa wakulima vijijini ( pamoja na 
vyama vyao) katika kuandaa na kutekeleza mipango ya mendeleo ya kilimo ya kijiji. Kuna ushahidi 
wa matokeo chanya ulioonekana katika kuboresha ushiriki wa wakulima (Fursa na Vikwazo kwa 
Maendeleo), kujenga uwezo na maarifa ili kuongeza tija na faida. ASDP-1 pia ilihamasisha uanzishwaji 
wa Jukwaa la Wakulima (FF) katika ngazi ya kata na wilaya, hata hivyo kulikuwa na ufahamu mdogo 
kuhusu wajibu wao. Kwa ujumla, kuna ukosefu wa mfumo wa kimkakati kwa ajili ya mipango ya 
uwezeshaji wa wadau na vyama vyao katika minyororo ya thamani katika ngazi ya Wilaya, Mkoa 
na Taifa. Watoa huduma binafsi wenye  ujuzi na uzoefu wanatakiwa katika masuala ya kuanzisha na 
kuendesha vyama vya wakulima  kwa kuvijengea uwezo wa kiufundi wa usimamizi na uongozi kuanzia 
ngazi ya chini.

66 http://hodect.org/
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264 Uanzishaji wa vikundi na kutumia mbinu za pamoja ni hatua za lazima kwa ajili ya kuongeza ukuaji 
wa sekta ya kilimo na kilimo-biashara. Kutambulika kwa uwezo wa vyama vya wakulima, kama sekta 
binafsi kunahitajika kwa Serikali kufanya maboresho muhimu yafuatayo: (i) Kujenga uwezo wa vyama 
vya wakulima na kiufundi kupitia ubia wa sekta ya umma na binafsi; (ii) Kuimarisha ujasiriamali na 
ushindani wa vyama vya wakulima kwa kuvijengea uwezo wa usimamizi na uongozi; (iii) Kuhamasisha 
ushiriki mpana miongoni mwa wanawake na wakulima wadogo katika vyama vya wakulima; na (iv) 
Kutoa mfumo wa wazi kwa ajili ya uanzishaji na uendeshaji wa vyama vya wakulima.

 265 Lengo la eneo hili dogo ni kusaidia shughuli kwa ajili ya kuwawezesha wakulima na kuimarisha vyama 
vya wadau katika mnyororo wa thamani, ili viweze kupata huduma, elimu, taarifa, fursa za uwekezaji 
na masoko kwa ufanisi na udhibiti zaidi. Eneo hilo dogo litaongeza uwezo wa wakulima na kusaidia 
vyama vyao kujihusisha katika mageuzi ya kilimo biashara. Vikundi vya wakulima/umoja/ushirika 
vitaimarishwa kuelekea kuwa shirikisho  katika mnyororo wa thamani, kwa ajili ya kuongeza faida na 
manufaa kutoka ndani na nje ili kuongeza faida zao kibiashara. Vikundi vya wakulima vitatumika kama 
kitovu cha kujifunza, kudhibiti ubora na viwango, lakini pia kuongeza nguvu ya kufanya majadiliano 
na umiliki.

 266 Mafanikio ya wakulima wadogo, mkakati wa kuendeleza masoko huria kwa kiasi kikubwa unategemea 
na uanzishwaji wa vyama vya ushirika vyenye misingi imara , vyenye uwezo wa kutenda na kufanya 
maamuzi yanayoboresha maisha ya wanachama wake. Mambo muhimu ya kuwavutia wakulima 
kujihusisha ndani ya minyororo ya thamani ya ushindani katika kilimo kufikia fursa za nje  yanahitaji 
angalau: (i) Kuwepo kwa mpango wa biashara, sambamba na hali ya ekolojia, wakulima kuwezeshwa 
kuwa na rasilimali na fursa za soko; (ii) Vyama vya wakulima vyenye utawala bora na uwajibikaji; na 
(iii) Upatikanaji wa teknolojia mwafaka, habari, uzalishaji na usindikaji, pembejeo na mikopo.

267 Ili kufikia lengo hili kimkakati, ASDP II itawawezesha wakulima na kusaidia kubadilisha muundo wa 
vyama kwa kutumia uzoefu wa jamii katika kuendeleza shughuli za biashara kwa wakulima wadogo, 
kuimarisha miundo ya utawala bora ya vyama (yaani, vyama vya kiuchumi, ushirika, makampuni, 
nk.) na kuweka akiba na mikopo (mfano, SACCOs). Utaratibu wa vyama na mnyororo wa thamani wa 
bidhaa utatumika kama kitovu katika mkakati wa ugani (eneo dogo 2.2) katika kukabiliana na mahitaji 
ya wakulima kwa ajili ya teknolojia za uimarishaji, kufikia masoko na taarifa za masoko zinazopatikana 
kutokana na kuimarishwa kwa huduma za msaada na mifumo ya TEHAMA (eneo dogo 4.2), lakini pia 
upatikanaji wa pembejeo zenye ubora wa mikakati ya masoko. Muhtsari wa maeneo ya utekelezaji, ni 
kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 43.

Jedwali Na. 43: Maeneo ya utekelezaji kwa ajili ya kuwawezesha wakulima na kuimarisha vyama 
vyao 

Maeneo ya uwekezaji Shughuli za kipaumbele
Tathmini ya uwezo wa vyama vya wakulima

- Tathmini ya awali ya uwezo wa vyama vya wakulima (FO) nchini Tanzania. 
(ikiwa ni pamoja na mafanikio)

- Kuandaa mfumo wa kimkakati kwa ajili ya mipango ya uwezeshaji wa wadau 
na vyama vyao katika minyororo ya thamani

Uwezeshwaji wa wakulima
- Mafunzo ya uongozi wa (menejimenti) kikundi (k.m. msaada kwa ajili ya 

usajili, utungaji wa sheria ndogo, mafunzo ya uongozi, uandaji wa taarifa ya 
mwaka, kuitisha mikutano ya vyama)

- Mafunzo ya usimamizi wa fedha (k.m. kuweka kumbukumbu za fedha, 
ukaguzi)

- Mafunzo ya mpango biashara (yakiwamo kufikia huduma za mkopo; ona pia 
eneo dogo 3.4)

- Kusaidia katika upatikanaji wa Hati za hati Miliki za Ardhi za Kimila (CCROs) 
au Hati Miliki ya Ardhi ambayo inaweza kutumika kama dhamana 

- mashamba darasa kwa mazao maalum 
- Mafunzo ya FO kuhusu uhifadhi, mauzo na manunuzi kwa pamoja 
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Maeneo ya uwekezaji Shughuli za kipaumbele
Kuimarisha vyama vya wakulima

Muundo wa uongozi wa 
shirikisho la vikundi  vya 
wakulima na vyama vikuu 

Kuimarisha vyama katika 
uwezo wa  kiufundi kwa vy-
ama vilivyopo na vipya  vya 
wazalishaji wadogo, wafa-
nyabiashara na ushirika  wa 
wasindikaji  

- Kuimarisha/ kusaidia vyama vikuu vya wakulima (vyama vikuu, shirikisho na 
vyama vya ushirika) na utawala wao

- Kuwezesha vyama vinavyoibuka na kuimarisha kiuchumi vyama vya wadau 
na/au vyama vya ushirika

- Kuimarisha mazungumzo na wadau (Wizara, sekta binafsi, wabia wa 
maendeleo, n.k.)

- Kuhamasisha matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi ghalani katika maeneo 
mengine nchini 

- Kuziwezesha vyama vya ushirika ujuzi wa kiufundi na usimamizi wa 
usindikaji na masoko 

- Kuandaa mifumo bora ya uendeshaji kwa ajili ya uzalishaji na usambazaji 
- Kuhamasisha uhusiano kati ya SACCOS na Ushirika wa Mazao (AMCOS)

Kuimarisha asasi za  wadau 
(TAHA, nk.)

- Majukwaa ya ubunifu ya kikanda ya wadau mbalimbali kwa ajili ya mnyororo 
wa thamani zilizopewa kipaumbele

- Wadau katika myororo wa  thamani wa mchele 
- Wadau wa vyama katika ngazi ya wilaya
- Majukwaa kwa ajili ya bidhaa maalum 
- Kuimarisha mazungumzo na wadau (Wizara)

268 Tathmini ya awali ya uwezo wa vyama vya  wakulima nchini Tanzania. Kuhakikisha kiwango cha 
juu na  matokeo ya kudumu  ya msaada wa maendeleo ya vyama vya ushirika wa wakulima, tathmini 
ya kina ya uwezo wa uendeshaji na mahitaji ya kibiashara ya vyama vya wakulima itatekelezwa katika 
kipindi cha mwaka wa kwanza. Tathmini hii italenga: (i) Rasilimali za ndani na uwezo wa mashirika-
kuajiri, usimamizi, ubora wa huduma, uendeshaji wa shamba, (ii) Kuongeza zana za kisasa kwa ajili 
ya mafunzo na shughuli za shambani; (iii) Ubora wa zana zinazotumika katika tathmini ya mnyororo 
wa thaman, uchambuzi wa ushindani na msaada wa awali wa maendeleo ya biashara; (iv) Uwezo na 
mahitaji, ya kuunganishwa na taasisi za fedha, na (v) Mahitaji ya mashirika katika masuala ya msaada 
wa  makao makuu. Kulingana na matokeo,  mfumo wa msaada wa kuwezesha wakulima  na kuimarisha  
mashirika utakamilika. Aidha, ramani ya wadau/ wafanyabiashara wa mnyororo wa thamani wa bidhaa 
juu ya mahitaji ya mafunzo husika ya maendeleo ya itandaliwa.

269 Uwezeshaji wa wakulima. Kuimarisha uwezo wa makundi ya wazalishaji na vikundi vya wakulima 
ni suala muhimu kwa mafanikio ya muda mrefu ya ushiriki wa wakulima wadogo katika minyororo wa 
thamani wa mazao. Sifa kubwa za eneo hili dogo ni kulenga kujenga uwezo wa wakulima (watendaji 
wa mnyororo wa thamani) na Mashirika yao (vikundi, vyama vya wafanyakazi, Shirikisho) ili kufanya 
maamuzi sahihi ya kuboresha biashara na maisha ya wanachama, lakini pia kuongeza uwezo wao wa 
kukubaliana na watendaji wengine katika minyororo ya thamani. Vikundi vya wakulima vitatumika 
kama kitovu katika mkakati mpya wa ugani katika kukabiliana na mahitaji ya wakulima ya teknolojia 
mpya, soko na taarifa nyingine zilizotolewa kwa kutumia mifumo wa TEHAMA, lakini pia mbegu bora 
na pembejeo, kilimo-biashara na kuongeza thamani na mkakati wa masoko.

270 Mambo matatu yanayo hitajika: (i) Mfumo wa biashara unaotekelezeka unakwenda  sambamba na hali 
ya kilimo kiikolojia, mchanganuo wa rasilimali kwa wakulima na fursa ya masoko; (ii) Ufanisi katika 
utawala bora na uwajibikaji wa kundi (shirika); na (iii) Upatikanaji wa teknolojia muhimu, taarifa/
habari, uzalishaji na kuandaa pembejeo, na mikopo. Ili kufanikisha hili, ni  kuongeza uzalishaji / tija 
kwa umma kwa kukamilisha mfumo wa ugani katika ngazi ya wilaya, ASDP II itatoa msaada kwa 
kuweka mikakati ya kuimarisha ushirika na67 mashirika ya bidhaa, kutumia uzoefu wa ndani katika 
maendeleo ya wafanyabiashara wadogo, kuanzisha miundo ya utawala bora (kwa mfano, vyama vya 
ushirika, makampuni) na akiba na uwezeshaji wa mikopo (SACCOS), kama inavyohitajika.

271 Uimarishaji  uwezo wa makundi ya masoko ya wazalishaji na mashirika ya wakulima ngazi ya juu 
ni muhimu kwa mafanikio ya muda mrefu na umiliki wa wadau katika ukuaji endelevu wa sekta 
ya kilimo. Ni muhimu kwa mafanikio ya muda mrefu na umiliki wa wadau ya ukuaji endelevu katika 

67 Angalia pia uzoefu mwingine wa MUVI - IFAD na NGO katika shughuli za uongezaji thamani na uanzishwaji wa 
vikundi
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sekta ya kilimo. Msaada utatolewa kwa kuongezea mafunzo na vifaa vya ndani, na zana zilizotumika 
katika kutathmini mnyororo wa  thamani wa soko, ushindani wa masoko  na  msaada wa awali wa 
maendeleo ya biashara. Vipengele vidogo ni: (i) Kuimarisha vyama vya wakulima ili kushughulikia 
uhusiano wa mahitaji yanayotokana na washirika wa Kilimo-biashara kwa ajili ya huduma muhimu 
kama vile usambazaji wa pembejeo, soko la mazao na miundo mbinu ya usindikaji, (ii) Kuimarisha 
wajibu na uwezo wa mzalishaji wa sasa / ushirikiano wa mashirika ya masoko; na (iii) Kuendeleza 
mbinu mpya za - TEHAMA ili kurahisisha upatikanaji wa kiufundi, taarifa za masoko na huduma za 
ushauri wa kifedha. Msaada huu utakuwa wa kijinsia na vijana kwa umoja, utatoa kipaumbele maalum 
kwa makundi yenye matatizo ya uzalishaji na kupata fursa katika kilimo-biashara. 

272 Kukuza kwa kiwango kikubwa mashirika ya wakulima (vyama vya wafanyakazi, mashirika ya 
kilele, vyama vya ushirika, nk). Maendeleo ya taasisi ya wakulima ni muhimu ili kuhakikisha kuwa 
vyama vya wakulima vinatekeleza majukumu yaliyotajwa katika kubadilisha kutoka kilimo cha 
kujikimu kwenda kilimo cha kibiashara, lakini pia kuimarisha umiliki na utawala katika shirika. Vikundi 
vya wakulima / vyama vya ushirika kushiriki katika uzalishaji wa bidhaa (mazao, mifugo na samaki)  
zinazolengwa  katika ngazi ya kijiji itaungwa mkono katika uzalishaji wa ngazi ya juu na masoko ya 
chama, na kutenda kama chombo cha kiuchumi (vyama vya ushirika au kampuni). Mbali na ushauri 
wa kiufundi, kuimarishwa uwezo wa kujadiliana/mazungumzo na wadau wengine  wa  mnyororo wa 
thamani itahitaji mafunzo na uhamasishaji katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na umakini 
katika ubora wa pembejeo za kilimo, uhifadhi baada ya mavuno, usindikaji, kusafirisha, matumizi ya 
taarifa za masoko, bei na ujuzi wa masoko. Hii itahusisha kuimarisha uwezo wa vikundi vya wakulima 
katika ujuzi na maendeleo ya biashara, pamoja na kuwezesha kuundwa kwa vyama vinavyo milikiwa 
na wakulima katika ngazi ya kijiji, kata na wilaya, ambapo havipo. Aidha, wataendeleza kuunganisha 
mashirika ya wakulima  wadogo ambapo itawezesha  kuongeza upatikanaji wa pembejeo, ushauri wa 
kilimo na masoko. Mpangilio rasmi na wa uwazi kwa mahusiano ya mkataba ya kilimo ni njia muhimu 
ya kuendeleza ufanisi na ambayo itasaidia kupata bei nzuri na, kwa kipindi kirefu, kupunguza vikwazo 
vya  usambazaji wa bidhaa za kilimo.

Jedwali Na. 44: Maeneo ya kipaumbele ya ASDP II yaliopendekezwa katika shughuli na uendeshaji 
wa ushirika

Hatua za utekelezaji Shughuli 

1.Kuimarisha mfumo wa udhibiti, 
taasisi na usimamizi wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika wa Tanzania 
(TCDC) na Mashirika ya jamii

1.1. Kufanya mafunzo ya wakaguzi  95 wa vyama vya ushirika  kila mwaka 
katika ukaguzi, usimamizi, uhasibu na utunzaji kumbukumbu wa vyama vya 
ushirika vya jamii
1.2.  Kuwezesha Ofisi ya Msajili, kutekeleza kazi za udhibiti katika ngazi za 
kitaifa, za kikanda na za wilaya
1.3. Kuwezesha kufanya  mikutano maalum ya jumla ya vyama vya ushirika
1.4. Kufanya ukaguzi wa mambo na shughuli za Shirikisho la Ushirika 
Tanzania; 5,500 AMCOS; SACCO 8,000; vyama vya ushirika 45  na 
muungno wa vyama vya ushirika 4

2. Kuimarisha harakati za ushirika 
(ngazi zote) kuchukua jukumu la 
kukuza na kazi za udhibiti binafsi

2.1. Kuwezesha utoaji wa elimu ya vyama vya ushirika kwa wanachama wa 
Bodi ya vyama vya ushirika, usimamizi na wanachama wa kawaida katika 
jamii za vyama vya ushirika 2,000  kila mwaka.
2.2. Kuendeleza na kutoa mipango wa utekelezaji kwa  vyombo vya habari 
juu ya maadili ya vyama vya ushirika, shughuli zitakazofanyika na kampeni 
za kuimarisha SACCO

3. Kujenga uwezo na kuimarisha 
mashirika ya vyama vya ushirika 
katika usimamizi wa biashara na 
mbinu za uongozi

3.1. Kufanya mafunzo ya wakufunzi (TOT) kwa timu ya wilaya na 
kuhamasisha ukuaji ndani ya timu ya wizara kuu.
3.2. Kutoa mafunzo ya kiwango cha  juu kwa wafanyakazi wa TCDC juu 
ya ujuzi wa ujasiriamali, ujuzi wa mazungumzo, mipango ya mradi na 
usimamizi pamoja na kuandika mipango ya biashara, kuchanganya  ujuzi 
baina ya wafanyakazi
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Hatua za utekelezaji Shughuli 

4.Kuimarisha  na kuendesha mfumo 
wa usimamizi wa takwimu za  
ushirika wa vyama vya wakulima 
(CODAS)

4.1. Kuimarisha udhibiti wa uwasilishaji wa taarifa/ habari  kwa vyama vya 
ushirika
4.2. Kuanzisha vituo vya mfumo wa teknolojia ya habari  kama zana za 
kimkakati kwa ajili ya  kuongeza thamani ya mazao ya wakulima

Chanzo: Tume ya Ushirika.

Eneo dogo 4.3: Uratibu wa programu ya ASDP II (Upangaji na Utekelezaji ngazi ya Taifa, Mkoa na 
Serikali za Mitaa).

273 Changamoto kubwa katika utekelezaji wa ASDP II ni uratibu wa miradi mbalimbali katika sekta 
ambayo inatekelezwa ndani na nje ya mfumo wa bajeti. Hili linahitaji mfumo mzuri wa uratibu chini ya 
uongozi imara wa ASLMs na wadau wote wa sekta kuanzia ngazi za Taifa na Halmashauri. Kutokana 
na hali hiyo kuna haja ya kuimarisha ushirikiano wa mipango / miradi yote ya sekta ya kilimo katika 
kuzingatia mtazamo mpana chini ya ASDP II. Utaratibu huo ni kwa ajili ya miradi yote  ndani au nje 
ya bajeti. Uratibu wa ASDP II utazingatia uimarishaji wa mawasiliano katika ngazi ya Taifa, Mikoa na 
Halmashauri (angalia pia eneo dogo la 4.5).

274 ASDP II itaongeza wigo wa uratibu kwa kujumuisha shughuli zinazogharamiwa kupitia mfuko wa 
pamoja na zile zilizo nje ya mfuko. Mkakati wa sekta una lengo la kuwa na mfumo mpana zaidi wa 
mipango, bajeti, utekelezaji na ufuatiliaji wa shughuli katika sekta ya kilimo, ikiwa ni pamoja na 
shughuli za sekta binafsi kwa kufanya yafuatayo: (i) Kuanzisha mfumo wa uratibu wa shughuli zote 
za kilimo zinazotokana na upangaji wa mipango, mgao wa rasilimali, utekelezaji na ufuatiliaji wa 
shughuli; (ii) Kuimarisha uratibu wa shughuli katika ngazi ya Taifa na Halmashauri kwa kuimarisha 
ushiriki wa Tawala za Mikoa kama kiungo kati ya Wizara na Halmashauri; na (iii) Kurekebisha baadhi 
ya taasisi ili kuboresha uratibu na ufanisi wa utoaji wa huduma kwenye sekta ya kilimo.

275 Muundo imara wa uratibu wa ASDP II utajumuisha: (i) Usambazaji mkubwa wa malengo ya pamoja 
ya ASDP II kwa wadau wote wa sekta; (ii) Muunganiko wa jitihada za wadau wote wa sekta za kufikia 
malengo ya ASDP II kulingana na mwongozo bora wa ASLMs; (iii) Mfumo madhubuti wa ufuatiliaji 
na tathmini wenye takwimu sahihi za kilimo; (iv) Kufanya mapitio ya utekelezaji katika sekta kwa 
kuwahusisha  wadau wote wa sekta, ikiwa ni pamoja sekta ya binafsi kushiriki, (v) Kuwepo na mfumo 
wa wazi wa majadiliano katika masuala muhimu ya sera na mifumo ya usimamizi, (vi) Kuwepo kwa 
mitandao taarifa katika masuala yote ya  kisekta; na (vii) Kuwepo kwa uwezo mkubwa wa ASLMs 
katika masuala ya uchambuzi na usimamizi juu ya uratibu wa sekta.

276 Miundo ya taasisi na majukumu ya uratibu. Utekelezaji wa uratibu wa sekta kwenye ASDP II 
utaunganishwa na kuimarishwa kwenye mifumo na miundo iliyopo ya serikali huku ikizingatia 
uzoefu uliopatikana wakati wa utekelezaji wa ASDP-1 ili kuunga mkono utekelezaji wa mipango 
iliyopendekezwa. Hii itaruhusu muendelezo wa juhudi za kuimarisha mifumo ya serikali katika ngazi 
za kitaifa na kijamii kwa ajili ya kuchochea matokeo . Hata hivyo, ASDP II itatilia mkazo vipengele 
vilivyo nje ya bajeti ya mpango na mfumo wa kutoa taarifa utakuzwa ili kukidhi hivyo vipengele 
vilivyomo kwenye lengo kubwa la mpango huo.

277 Uratibu katika ngazi ya Taifa. Uongozi wa uratibu na kazi zake chini ya ASDP II katika ngazi ya 
Taifa ni pamoja na kufanyika kwa: (i) Mkutano wa Taifa  wa Wadau wa Sekta ya Kilimo (NASSM); 
(iii) Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya Sekta ya Kilimo (ASC); (iii) Kamati ya Ushauri wa Sekta 
ya Kilimo (ASCG) (iv) Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi (TCD), (v) Vikundi Kazi (TWGs); na (vi) 
Kitengo cha Taifa cha Uratibu (NCU). Uratibu wa sekta kwenye ASDP II ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 45.
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Jedwali Na. 45: Vyombo vya Uratibu Mifumo na wajumbe wa ASDP II katika ngazi ya Taifa 
(Muhtasari) 

Kikao Mwenyekiti Wajumbe

Mkutano wa Taifa wa 
Wadau wa Sekta ya Kilimo 
(NASSM)

Waziri Mkuu Mawaziri wa Sekta ya Kilimo na wale 
wanaohusiana na sekta (ASLM na Wengine), 
Washirika wa Maendeleo, na Sekta ya 
Binafsi, Watendaji Wasio wa Serikali, RS, 
LGA,Wakurugenzi Watendaji wa Wilaya (DEDs); 
DAICOs, DLFOs; Viongozi wa Utafiti; Maafisa 
wa Mafunzo; Wawakilishi wa vyuo vya Elimu 
ya Juu; Bodi za bidhaa; Taasisi za Fedha; Vyama 
vya wakulima na Vyama vya Ushirika Vyama vya 
Ushirika wa bidhaa, na na SACCOS; wawakilishi 
wa mashirika mengine ya washirika / wadau katika 
sekta ya kilimo

Kamati ya Usimamizi na 
Maamuzi ya Sekta ya Kilimo 
(ASC)

Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu

Makatibu Wakuu wa Wizara za Sekta ya Kilimo na 
Wale wanaohusiana na Sekta (ASLM na Wengine), 
Wawakilishi wa Washirika wa Maendeleo na 
Wawakilishi wa Sekta ya Binafsi

Mkutano wa Ushauri wa 
Sekta ya Kilimo (ASCG)

Katibu Mkuu Ofisi ya 
Waziri Mkuu

Makatibu Wakuu wa Wizara za Sekta ya Kilimo na 
Wale wanaohusiana na Sekta (ASLM na Wengine), 
Washirika wote wa maendeleo katika Sekta ya 
Kilimo  Sekta binafsi, Washirika
na NGOs / NSA) (ndani na Kimataifa), Vyama vya 
wakulima na Ushirika 
Taasisi za Mafunzo na Utafiti

Kamati ya Ufundi ya 
Wakurugenzi

Mkurugenzi ofisi ya 
Waziri Mkuu

Wakurugenzi wa Wizara za Sekta ya Kilimo 

Kitengo cha Taifa cha 
Uratibu wa ASDP II (NCU)

Mratibu wa Taifa wa 
ASDP II

Wajumbe wa Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa 
ASDP (NCU)

Vikundi Kazi Kiongozi wa Kikundi 
Kazi

Wenyeviti wa vikundi kazi vya Programu

278 Ofisi ya Rais-TAMISEMI. Halmashauri zinasimamiwa na kuongozwa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI: 
Idara ya Uratibu wa sekta inahusika na usimamizi wa halmashauri kwa kushirikiana na Sekretarieti 
za mikoa. Uratibu kuanzia Ofisi ya Rais-TAMISEMI hadi Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri 
ulianzishwa na kufanya kazi vizuri chini ya ASDP-1 na ASDP II itaendelea kuimarisha uratibu huo wa 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI. 

279 Uratibu katika Ofisi ya Rais-TAMISEMI utaanza na Mkutano wa Ushauri wa kila mwaka ambao 
utaongozwa na Waziri-TAMISEMI. Hii itafuatiwa na: (i) Mkutano wa Ushauri wa Sekta ya Kilimo 
ukiongozwa na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais-TAMISEMI; (ii) Kamati ya Ufundi ya Viongozi wa Maeneo 
Makuu ya ASDP (TCCL-OR-TAMISEMI) ikiongozwa na Mkurugenzi wa Uratibu wa Sekta, na (iii) 
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) ikiongozwa na Mkuu wa Mkoa. Jedwali Na. 46 linaonesha kwa 
kina kutoka ngazi ya kijiji hadi TAMISEMI.
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 Jedwali Na. 46: Vyombo vya Uratibu, mifugo na wajumbe wa ASDP II katika ngazi ya TAMISEMI 
(Muhtasari).

Taasisi Mwenekiti Wajumbe
Mkutano wa Ushauri 
wa Kilimo wa  Mikoa 
na Serikali za  Mitaa 
(ARLGAC).

Waziri TAMISEMI Makatibu Wakuu wa ASLMS, Wakurugenzi (DPPs) wa 
Wizara za Sekta ya Kilimo, Washirika wa Maendeleo 
wa Kilimo wanaosaidia RS na LGA,  DED na 
wataalam wa kilimo ngazi ya Mkoa, Wilaya na Kata, 
Sekta binafsi,  NGOeneo dogoBOs
na wadau wengine katika Mikoa na Halmashauri 
husika

Mkutano wa Ushauri 
wa Sekta ya Kilimo 
(ASCG)

Katibu Mkuu-
TAMISEMI

Wakurugenzi (DPPs) wa Wizara za Sekta ya Kilimo

Kamati ya Ufundi 
ya Viongozi wa 
Maeneo Makuu ya 
ASDP (TCCL-OR- 
TAMISEMI)

Mkurugenzi wa Uratibu 
wa Sekta- TAMISEMI

Viongozi wa TAMISEMI pamoja naWakurugenzi 
wengine katika TAMISEMI

Kamati ya Ushauri wa 
Mkoa (RCC)

Mkuuwa Mkoa (RC) Katibu Tawala wa Mkoa (RAS), Makatibu Tawala wa 
Wasaidizi, Wakuu wa vitengo (Kama kwa Sheria)

Kamati ya Ushauri ya 
Wilaya

Mkuuwa Wilaya (DC) Mtendaji wa Wilaya, Wakuu wa Idara

Kikao cha Madiwani Mwenyekiti wa 
Halmashauri

Wajumbe wa Baraza, Timu ya Menejimenti ya Wilaya( 
CMT), Mkurugenzi Mtendajiwa Wilaya

Halmashauri ya 
Maendeleo ya Kata

Diwani Wajumbe wa Halmashauri ya Maendeleo ya Kata

Mkutano wa Baraza la 
Kijiji

Mwenyekiti wa Kijiji Wajumbe wa Serikali ya Kijijwa Mkutano wa Baraza

Mkutano Mkuu wa Kijji Mwenyekiti wa Kijiji Wanakijiji wote wenye umri wa zaidi ya miaka 18 na 
wenye akili timamu

280 Makatibu tawala wa Mkoa. Jukumu la Makatibu tawala wa mkoa ni kuisaidia halmashauri katika 
maandalizi ya Mipango ya kilimo ya Wilaya (DADPs), usimamizi katika utekelezaji wa DADPs, na 
kusaidia katika utoaji wa taarifa za robo mwaka na mwaka kwa kufuata Miongozo ya DADPs. Katibu 
Tawala Msaidizi wa kitengo cha Uchumi na Uzalishaji chini ya RS anawajibika moja kwa moja kusaidia 
shughuli za maendeleo ndani ya mkoa kwa kusaidiana  na Mratibu wa ASDP Mkoa na maofisa wenzake 
wa sekta ndogo maalum. Maafisa hawa hutoa msaada wa kiufundi na usimamizi kwenye halmashauri 
kwa ajili ya utekelezaji wa ASDP II. Sekretarieti za mikoa zitafanya kazi kwa karibu na Kikundi Kazi 
(TWG) na Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa ASDP II endapo ushauri na msaada utahitajika.

281 Uratibu katika ngazi ya Halmashauri. ASDP II itaimarisha mifumo iliyoanzishwa chini ya ASDP-1 
kwa ajili ya shughuli za Halmashauri. DADP itaendelea kuwa chombo muhimu kwa ajili ya maendeleo 
ya kilimo katika ngazi ya Halmashauri. Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya (DED) atasimamia majukumu 
yote ya utekelezaji wa shughuli na fedha zinazotumika katika ngazi ya Halmashauri. Timu ya Baraza 
la Usimamizi (CMT), ambayo inaongozwa na Mkurugenzi na kuhudhuriwa na wakuu wote wa idara 
pamoja na DAICO na DLFO, itapewa taarifa juu ya masuala na hali ya maendeleo ya kilimo chini ya 
DADP.

282 Mipango ya Kilimo ya Wilaya (DADPs) na wanakijiji kupitia michakato ya Fursa na Vikwazo kwa 
Maendeleo (O & OD) ambayo hujumuishwa na kuwa sehemu ya Mipango ya Maendeleo ya Kilimo 
ya Kijiji (VADPs): mchakato huu huongozwa na Kamati ya Mipango, Afisa Ugani wa kilimo ngazi ya 
kijiji (VAEO) , Afisa Mtendaji wa Kijiji (VEO) kwa kusaidiwa na Timu ya Wawezeshaji ya Wilaya 
kulingana na miongozo ya DADP. Mapendekezo kutoka katika kijiji husika yanawasilishwa kwenye 
kata na kujumuishwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata,  ambayo huongozwa na Afisa ugani wa kilimo 
ngazi ya kata (WAEO) chini ya usimamizi wa Afisa Mtendaji wa Kata (watendaji wa kata), kwa ajili ya 
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kuwasilishwa kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri (DED). Mapendekezo hayo yatajumuishwa 
pamoja na DAICO na DFLO ili kupata DADP. Mchakato mzima utakuwa unaongozwa na miongozo 
ya DADP na maelekezo ya kina ya ASLMs kwa kupitia TAMISEMI, ikiwa ni pamoja na mfungamano 
wa mpangilio kwenye ASDP II.

283 Njia mojawapo muhimu ya uratibu katika ngazi ya Halmashauri ni kuwepo kwa jukwaa (forum) 
la kujadili na kuweka kipaumbele cha zao au bidhaa na wadau wa sekta ya kilimo katika ngazi ya 
Halmashauri (eneo dogo 3.2). Jukwaa hili litaleta pamoja wadau muhimu katika mnyororo wa thamani 
wa bidhaa za kipaumbele pamoja na kuendeleza, kuendesha na kutekelezaji  shughuli za DADPs ikiwa 
ni pamoja na masuala mbalimbali kama vile kuongeza tija, kuongeza thamani na upatikanaji wa soko. 
Wadau katika ngazi ya Halmashauri ni pamoja na sekta ya binafsi (wafanyabiashara, wasindikaji, 
wasafirishaji, taasisi za fedha, nk), NGOs, washirika wa maendeleo na taasisi mbalimbali za umma 
ambazo zitatoa aina mbalimbali za misaada ya kiufundi. Kwa hivyo ni muhimu sana kwa Halmashauri 
kuandaa DADPs jumuishi ambayo itajumuisha shughuli za maendeleo  ambazo ziko katika mfumo 
wa bajeti ya Serikali za Mitaa na ile ya nje ya mfumo, na usimamizi wa pamoja wa utekelezaji na 
ufuatiliaji. 

284 Miradi nje ya bajeti ya Serikali. Wakati Serikali inaonesha kwamba, washirika wa maendeleo 
wataendelea kuchangia fedha za maendeleo kupitia msaada wa bajeti, fedha za maeneo yanayolindwa, 
fedha mahsusi, kupitia miradi na shughuli nje ya bajeti, ni muhimu  miradi yote inayofadhiliwa kwa njia 
yoyote ile kuainishwa na ASDP II. Washirika wa maendeleo wanapaswa kushirikiana katika mfumo wa 
serikali ili kuhakikisha kuwa wanaendana na malengo ya kitaifa kwa kubadilishana uzoefu. Shughuli 
za miradi nje ya bajeti ya serikali na mipango ni lazima kuwa chini ya makubaliano kati ya mradi na 
serikali, kama itakavyoainishwa katika makubaliano na maelewano ambayo yataelezea utaratibu wa 
utekelezaji ikiwemo kupanga na ufuatiliaji wa shughuli.

Sanduku Na 7: Miradi ya nje ya bajeti ya Serikali
Miradi ya nje ya bajeti katika mfumo wa ASDP II

Kuna mtizamo kwamba  mashirika au taasisi zisizo za kiserikali ni tishio kwa maendeleo ya nchi na hivyo 
baadhi ya halmashauri kupunguza na kusababisha kukosekana kwa mawasiliano ya kutosha katika kupanga, 
utekelezaji na kufuatilia kwa pamoja wa miradi ya maendeleo. Mtazamo huu unapaswa kusahihishwa 
kwa kushirikisha mashirika yasiyo ya kiserikari (NGOs) kwenye matarajio ya maendeleo ya ASDP II na 
mipango mingine ya kitaifa.

Mchango wa mashirika yasiyo ya kiserikari (NGOs)  katika maendeleo utaimarishwa kwa kuboresha 
uratibu wa ASDP, na mafunzo yanaweza kupatikana pia uwezo wa wizara katika kupanga kuimarishwa ili 
kupata maendeleo kwa kupitia ushirikiano mkubwa. Kwa hivyo, miradi ya mashirika yasiyo ya kiserikali 
inapaswa kutambulika, kusajiliwa na kusambazwa kwa ajili ya ufahamu na kuchangia takwimu ya utendaji 
kwenye shughulu za ufuatiliaji na tathmini .

Shughuli za washirika wa maendeleo katika kilimo pia zitajumuishwa katika kazi za ufuatiliaji na tathmini 
kwa niaba ya ASDP II, kama vile ambazo zinaweza kufanywa na miradi ya washirika wa maendeleo kwa 
manufaa ya tathmini ili kukidhi mahitaji ya mshirika.

Eneo Dogo 4.4: Ufuatiliaji na Tathmini ikiwa ni pamoja na (Takwimu za Kilimo) 

285 Upatikanaji wa takwimu sahihi na kwa wakati yalikuwa ni mapungufu makubwa katika sekta wakati 
wa utekelezaji wa ASDP-1. Kwa mujibu wa Mpango Mkakati wa Takwimu za Kilimo ( 2014), Sensa ya 
Taifa ya Kilimo ya Sampuli, Sensa ya mwaka ya kilimo (AASS), na Mfumo wa Kukusanya Takwimu 
za kilimo (ARDS) ni muhimu kuunganisha  na kujumuisha katika muelekeo wa kuwa na chombo cha 
kusaidia upatikanaji wa takwimu na taarifa za uhakika na kwa wakati kwa ajili ya kufanya maamuzi. 
ASDS ni matokeo ya kati IR4.5 (Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini na takwimu za kilimo) inalenga 
maeneo ya kipaumbele katika: (i) Kuimarisha na kuwianisha kazi ya ufuatiliaji na tathmini ili kupata 
taarifa za awali za kuwezesha kubuni programu na miradi ya maendeleo; na (ii) Kuhuisha ubora wa  
takwimu, upatikanaji wa takwimu za kilimo kwa wakati na kwa gharama nafuu. 
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286 Lengo dogo la eneo hili  ni kuhakikisha kwamba kuna maboresho ya  upatakanaji wa takwimu kwa 
wakati, ubora na uhakika wa takwimu za mara katika sekta ya kilimo, kutoa takwimu zinazohitajika 
kufuatilia utekelezaji wa ASDP II , kwa kuanzia na viashiria vilivyopo katika bango kitita, pamoja na 
takwimu za kijumla.. Katika kipengele hiki, ufadhili utagawanywa katika maeneo mawili muhimu: (i) 
Ufadhili wa  ufuatiliaji na tathmini ya ASDP II; na (ii) Ufadhili wa takwimu za kilimo na juhudi za 
ufuatiliaji na tathmini ya sekta .

287 Ufuatiliaji na Tathmini ya ASDP II. Moja ya mambo ya kujifunza kutoka ASDP-1 ni kwamba 
ucheleweshaji wa tafiti muhimu ulisababisha upungufu katika taarifa ambao ulifanya ufuatiliaji  na 
tathmini ya matokeo ya awamu ya kwanza kuwa hafifu. Hivyo, ilikuwa rahisi kudai kuwa ASDP-1 
haikufikia malengo yake, kwamba hapakuwa na matokeo na kwamba rasilimali zilisambazwa katika 
miradi mingi midogo midogo. Viashiria vingi muhimu vya ASDP-1 vilitegemea kukamilika kwa 
wakati Sensa ya Kitaifa ya Kilimo na matokeo yake kusambazwa kwa kasi. Kulikuwa na mkanganyiko 
katika  ufuatiliaji wakati wa ASDP-1 kati ya mradi maalum na ukusanyaji wa takwimu za matokeo ya 
sekta nzima: kwa sababu ya muunganiko wa  wazi na bajeti, miradi ilipewa kipaumbele zaidi kuliko 
Programu, na kusababisha  udhaifu wa ufuatiliaji wa sekta nzima katika ASDP.

288 ASDP II inatoa na kutekeleza mfumo unaolenga matokeo kwa ajili ya sekta ya kilimo. Kwa kuwa 
wahusika mbalimbali watatekeleza shughuli na miradi yao katika ASDP II, ufuatiliaji na tathmini 
unahitaji uratibu imara na uwezo wa kukusanya, kuchakata, kuchambua na kuwasilisha takwimu. 
Uwezo wa ufuatiliaji na tathmini kwenye vitengo vya Wizara za sekta ya kilimo, Kikundi kazi cha 
ufuatiliaji na tathmini na Kitengo cha Taifa cha uratibu kitahitaji kuimarishwa katika ASDP II kupata 
uratibu imara wa ufuatiliaji na tathmini na timu ndogo za ufuatiliaji na tathmini kupewa kazi za kila 
siku za uendeshaji na uchakataji wa takwimu katika kila Wizara za sekta ya kilimo. Taarifa juu ya 
hali ya ukusanyaji wa takwimu na hali kwa ujumla / mafanikio ya sekta zinatakiwa  kuwasilishwa 
katika ngazi ya maaamuzi ya ASDP II , na pia kusambazwa kupitia tovuti au njia nyingine yoyote kwa 
uwajibikaji wa Programu. 

289 Utafiti wa awali utafanyika katika mwaka 2016/2017  na pia utatumia takwimu zilizopo zitakazopatikana 
kutoka vyanzo mbalimbali. Sensa ya Taifa ya Kilimo itakayofanyika mwaka 2016/2017 (mwaka 
wa marejeo ni 2015/2016) na kipindi cha miaka 10, kwa kushirikiana na AASS na TWG pia itatoa 
majumuisho ya viashiria vya awali  na  vya matokeo na  katika ngazi ya mwisho kwa ajili ya programu 
ya sekta. Kwenye muda wa kati, utafiti wa kati unaweza kufanyika (kama itakavyohitajika) ili kuruhusu 
marekebisho kufanyika katika mfumo wa matokeo ili kuwa na  taarifa sahihi za utekelezaji wa ASDP 
II.

290 Ili kuruhusu ufuatiliaji wa viashiria muhimu vya mafanikio vilivyotambuliwa katika mfumo wa 
matokeo,  (tazama Kiambatisho Na. II), viashiria vya matokeo ya kati vitatathminiwa kila mwaka ili 
kutoa mrejesho muhimu kuhusu utekelezaji wa ASDP II na upimaji wa malengo mkakati. Kutokana na 
kwamba AASS italenga zaidi juu ya takwimu za uzalishaji na tija kwenye mazao, mifugo na uvuvi, njai 
sahihi ni kujumuisha viashiria mahsusi vya programu katika AASS na takwimu za wilaya; Hata hivyo, 
siyo viashiria vyote vya matokeo ya kati vitahitajika kutathminiwa kila mwaka. Sampuli hii lazima iwe 
sawa kwenye ngazi zote za wilaya ili: kuzalisha takwimu sahihi katika kipindi cha muda mfupi (walau 
miezi 3-4) matumizi ya vifaa vya kielektroniki yatahamasishwa .

291 Mfumo wa matokeo ya jumla ya ufuatiliaji na tathmini wa ASDP II ikiwa ni pamoja na athari na 
matokeo ya tathmini, matokeo ya ufuatiliaji, taarifa ya robo mwaka ya utekelezaji na taarifa za fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  zitaratibiwa  kupitia mfumo wa OR- TAMISEMI. 
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Kielelezo NA. 21: Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa  ASDP na utendaji wa sekta 

�MATI YA USIMAMIZI NA MAAMUZI YA SEKTA YA KILIMO

TIMU YA TAIFA YA U�TIBU WA ASDP II

Kikundi kazi cha 
Ufuatiliaji na tathmini

          ya muda mfupi
Eneo la umwagiliaji, idadi ya ma�as 
ugani wa Kijijini

        ya muda mrefu
idadi ya wakulima waliopata mafunzo

Mfumo wa Ufuatiliaji na tathmini wa ASDP II (viashiria vya ASDP II)

Shughuli za 
mradi binafsi 

na 
utendaji 

(katika ngazi 
ya kikundi)

DADP (ikiwa ni pamoja na DIDF)
Kizuizi cha kimazingira na 

kifedha na maendeleo

Pembejeo Mavuno Matokeo Pembejeo Mavuno Matokeo

Mapendekezo ya maeneo makuu ya utekelezaji.

292 Uimarishaji wa takwimu za kilimo, uwezo wa kisekta wa kutathmini ufuatiliaji, na uchambuzi. 
Kulingana na  Mkakati wa dunia  wa Kuboresha Kilimo na Takwimu za Vijijini, ulioingizwa nchini 
Tanzania na  Idara ya Kilimo ya Marekani (USDA), FAO na AfDB, ulilenga kwenye ASSP ambayo 
iliandaliwa na kikosi kazi cha takwimu za kilimo,  eneo hili dogo  litahusisha shughuli za kipaumbele 
zifuatazo:(i) kugharamia sensa ya Taifa ya mazao na mifugo  (NSACA), inatarajia utafanyika mwaka 
2016/2017 (kwa kurejea mwaka 2015/2016); (ii) ufadhili wa AASS katika kipindi cha utekelezaji wa 
ASDP II (2015-2025); (iii) kuimarisha mfumo wa kukusanya takwimu za kilimo za mara kwa mara na 
ufadhili wa idara ya ufuatiliaji na tathmini na TWG; na (iv) kuongeza uwezo wa uchambuzi wa ASLMs 
kwa ajili ya kupanga na kufanya mapitio ya sera  za kisekta , mzunguko wa bajeti  ya kila  mwaka, na 
mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya umma (PERs). Uwekezaji huu utakuwa  muhimu chini ya ASDP 
II, ikizingatiwa kwamba hii ni programu kubwa ya umma na kisekta inayofadhiliwa katika sekta, na 
kwamba hakuna programu nyingine inayoendelea kugharamia katika eneo hili.

293 Sensa ya Taifa ya Kilimo (NSCA). Kutokana na kuwa ASDP II itakuwa ni mojawapo kati ya  miradi 
michache  mikubwa / programu zitakazogharamia sekta ya kilimo kupitia  bajeti ya serikali kwa miaka 
ijayo, na kwamba ugharamiaji/uwezeshaji kifedha kwa takwimu za kilimo ni mjadala unaoendelea chini 
ya uangalizi wa Mkakati wa Dunia wa Kuboresha Kilimo na Takwimu Vijijini.washirika kadhaa, ikiwa 
ni pamoja na serikali, wameonyesha nia ya kushiriki katika ufadhili wa NSCA. Hii inaonekana kama 
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ni utafiti muhimu na utekelezaji wake wa kawaida utatoa mfumo wa pamoja wa kitaifa kwa miradi 
yote inayotekelezwa katika sekta ya kilimo ya Tanzania. Inakusudiwa kuwa sensa ya Taifa ya mazao 
na mifugo ( NSCA) itafanyika kila baada ya miaka 10, na itatoa  hadi  katika ngazi ya mkoa  takwimu 
katika wigo mpana wa viashiria mbalimbali, kulingana na ukubwa wa sampuli ya kaya 50,000. ASDP 
II itagharamia sensa ya Taifa ya mazao na mifugo (NSCA)  ijayo, ambayo itafanyika katika mwaka 
2016/2017. 

294 Sensa ya  ya Kilimo ya kila mwaka (AASS). Mpango mkakati wa Takwimu za Kilimo uliandaliwa na 
kikosi kazi cha takwimu za kilimo ilitarajiakuwa AASS itatoa takwimu za kila mwaka, za uzalishaji na  
tija za mazao makuu na aina ya mifugo. Gharama ya kila mwaka ya AASS bado  haijaelezwa kikamilifu 
na wala mbinu za ukusanyaji takwimu hazijabainishwa au dodoso kuandaliwa. Hata hivyo, sensa ya 
kila mwaka ina lengo la kupata viashiria muhimu vya matokeo kwa ajili ya ufuatiliaji wa sekta. Tija 
na uzalishaji ni miongoni mwa viashiria hivyo, lakini kuna baadhi ya viashiria muhimu zaidi kama 
matumizi ya teknolojia bora na upatikanaji wa huduma. Katika ASDP-1 viashiria hivi vilipatikana 
kutoka kwenye sensa ya Taifa ya kilimo ambayo ilikuwa ikifanyika kila baada ya miaka mitano (5). 
Katika ASSP, NSCA imebadilika kutoka kipindi  cha  miaka 5 hadi kipindi cha miaka 10 ya kimataifa.

295 Ndani ya Kikundi kazi cha Takwimu za  Kilimo  (NBS, ASLMs na msaada wa kiufundi kutoka USDA 
na FAO), kuna majadiliano yanayoendelea ya kimbinu kuhusu sampuli (inayolenga eneo, orodha au 
mchanganyiko), maudhui ya dodoso na uwakilishi wa takwimu katika ngazi ya  mikoa na wilaya. Kuna 
wasiwasi kuwa mbinu za sasa za ukusanyaji wa takwimu zinalenga maslahi ya USDA. Ni muhimu 
kuwa majumuisho ya matokeo kwenye  dodoso la AASS  yakaingizwa kikamilifu katika tathmini na 
ufuatiliaji wa  ASDP II katika mchakato wa utekelezaji  wa sekta ya kilimo.

296 Mfumo wa Kukusanya Takwimu za Kilimo (ARDS) ni mfumo muhimu wa usimamizi na mawasiliano 
ambao uliboreshwa chini ya ASDP-1. Rasilimali kubwa imewekezwa katika kujenga kanzidata ya 
kitaifa (awali ilijulikana  kama LGMD2, lakini sasa inaitwa (ARDS web portal ) programu ya wavuti 
na taarifa zilizogawanywa katika ngazi ya wilaya kufafanua mtiririko wa takwimu, kuandaa  mfumo 
wa takwimu, taratibu kwa ajili ya ukusanyaji wa takwimu katika ngazi ya vijiji na kata na usambazaji 
wa takwimu kutoka ngazi ya wilaya kwenda ngazi ya kitaifa. Shirika la Kimataifa la Japani (JICA) 
limetoa msaada wa muda mrefu wa kiufundi na kujenga uwezo wa kueneza ARDS nchi nzima. Mfumo 
huu hutoa takwimu za matokeo/ mafanikio ya sekta ya kilimo, na hutegemea afisa ugani kutoa taarifa 
za mwezi, robo mwaka na mwaka, ambazo hujumuishwa katika ngazi ya wilaya na kuingizwa katika 
kanzidata inayotegemea mtandao, na kufanya zipatikane katika wizara za sekta ya kilimo (ASLMs) 
kupitia Sekretarieti za Mikoa na OR-TAMISEMI. Mfumo wa kukusanya takwimu za kilimo kwa 
sasa una dirisha kwa ajili ya watumiaji katika programu ya wavuti ya "ards.go.tz" ambapo watumiaji 
wanaweza kupata taarifa kwa kupata kitambulisho cha mtumiaji kutoka Kikundi kazi cha ufuatiliaji 
na tathmini. Kuna haja ya kurekebisha wigo wa Mfumo wa kukusanya takwimu za kilimo na vyanzo 
vingine vya takwimu, kama vile AASS na NSCA, lakini pia taarifa za robo mwaka za utekelezaji na 
kifedha kuepuka kujirudia na kuboresha ubora wa takwimu, upatikanaji kwa wakati. Pia ni muhimu 
kuimarisha uratibu kati ya ARDS, mfumo wa utoaji wa taarifa za tahadhari ya chakula pamoja na 
mifumo mingine ya ukusanyaji takwimu kwa ujumla. 

297 Kikundi kazi cha Ufuatiliaji na Tathmini hukusanya ripoti ya mwaka ya utekelezaji wa ASDP 
ambayo inatoa taarifa juu ya viashiria muhimu vya matokeo na matokeo ya mwanzo na kushiriki katika 
mapitio ya sekta ya pamoja (JSR) na mapitio ya matumizi ya Umma (PERs) (tazama eneo dogo 4.4), 
ambayo hufanya tathmini ya kila mwaka ya mafanikio yaliyopatikana chini ya ASDP II. 

298 Mapitio ya pamoja ya Sekta ya kilimo. Mapitio ya pamoja ya sekta yatahusisha sehemu muhimu 
ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini na yatafanyika baada ya kukamilisha Sensa ya mwaka ya kilimo 
(AASS) zinazofanywa na NBS mara moja kabla ya NASSM. Itakuwa inafanywa na Serikali, washirika 
wa maendeleo na washauri elekezi kupitia mapitio ya mpango ya wiki kadhaa kwa misingi ya kufanya 
uchambuzi wa takwimu za kitaifa. Aidha, itahusisha ziara za ufuatiliaji katika mikoa iliyochaguliwa 
ambapo ASDP II inatekelezwa. Mapitio ya pamoja ya sekta  yatakuwa ni jukwaa la uratibu na 
majadiliano ili kuwezesha kubadilishana mawazo na fursa ili kuchukua hatua sahihi katika usimamizi 
wa miradi. Mapendekezo ya mapitio ya pamoja ya sekta yatawasilishwa katika Mkutano Mkuu wa 
Taifa wa Wadau wa Sekta ya Kilimo (NASSM) kwa ajili ya majadiliano na kuchukua hatua sahihi. 
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Taarifa kutoka mkutano huu itaandaliwa na Timu ya Uratibu wa ASDP II Taifa na kuwasilishwa kwenye 
Kamati ya Taifa ya Uendeshaji kwa maamuzi.

299 Vilevile,  mapitio ya matumizi ya Umma/Serikali yanatoa fursa zaidi ya kufuatilia maendeleo na 
mafanikio ya ASDP II katika maslahi mapana ya uchumi wa Taifa. Matokeo ya mapitio ya pamoja 
ya sekta /mapitio ya matumizi ya umma yatajadiliwa katika mkutano wa ushauri wa sekta ya kilimo 
(ASCG), na kisha kuwasilishwa kwenye  Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya sekta ya kilimo (ASC)  
kwa  hatua zaidi za utekelezaji. 

Eneo Dogo 4.5: Kuimarisha uwezo wa kitaasisi, usimamizi wa maarifa (KM) na Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) katika sekta ya kilimo

300 Sekta ya kilimo inahusisha Wadau wengi na Taasisi nyingi katika ngazi ya Taifa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa wanaotoa huduma mbalimbali zinazohitajika na wakulima na Wadau  wengine katika mnyororo 
wa thamani wa bidhaa. Hivyo, ni muhimu kuhakikisha uratibu na utoaji wa huduma bora, kuepuka 
kujirudia kwa juhudi zinazochukuliwa na upotevu wa rasilimali. Malengo ya ASDS ni kuimarisha 
uwezo wa Taasisi, miongoni mwa mengine, kwa ajili ya  (i) Mamlaka za Serikali za Mitaa kusimamia 
utekelezaji wa shughuli za kilimo, ikiwa ni pamoja na Usimamiaji wa Fedha za Umma (PFM); (ii) Ubia 
kati ya Sekta ya Umma na Sekta binafsi (PPP) katika uwekezaji kwenye sekta ya  kilimo na utoaji wa 
huduma (ugani); (iii) Rasilimali watu katika wizara za sekta ya kilimo (ASLMs) kuongoza utekelezaji 
na kuendeleza uvumbuzi; (iv) Mifumo ya uendelezaji wa maarifa ya kwa ajili ya kumbukumbu za 
Taasisi, kubadilishana masuala ya kujifunza na ufuatiliaji wa muda mrefu wa utendaji wa sekta; na (v) 
Matumizi ya TEHAMA katika kuboresha ufanisi wa msaada wa kiufundi, utawala na usimamizi wa 
rasilimali na utekelezaji wa majukumu.

301 Mageuzi ya Kilimo yanahitaji rasilimali watu wenye uwezo kwa ajili ya uzalishaji na usambazaji wa 
teknolojia, kuongeza thamani na kuendeleza masoko na uratibu na usimamizi wa sekta kwa ujumla. 
Kuna haja ya kufanya mabadiliko makubwa ya kuanzisha kizazi kipya cha wakulima ambao watapatiwa 
ujuzi muhimu unaohitajika ili kukibadilisha na kukifanya kilimo kiwe cha kisasa. Wakati weledi na 
utaalamu vitazingatiwa kwa umakini mkubwa, ujuzi na maarifa ya kilimo yatatolewa katika ngazi 
mbalimbali za mfumo wa elimu. Uwekezaji katika kuongeza uwezo wa rasilimali watu utajaziwa  na  
matumizi mazuri ya TEHAMA kwa ajili ya ufanisi wa usimamizi wa sekta, ikiwa ni pamoja na fedha 
za bajeti na zilizo  nje ya bajeti  zinazowekezwa katika sekta  ya umma.

302  Changamoto ni kuimarisha uwezo wa Taasisi za umma (ngazi ya Taifa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa) na binafsi/washirika (vyama/vikundi vya wakulima, sekta binafsi na Wadau wasiokuwa wa 
kiserikali) kusaidia uimarishaji wa uratibu katika  kupanga, kutekeleza, uchambuzi wa sera, utafiti, 
msaada wa huduma za kitaalam, usindikaji, ugharamiaji na ufuatiliaji na tathmini katika sekta ya kilimo, 
wakati  ikihakikishwa kwamba wanawake na vijana wanashiriki kikamilifu katika utekelezaji wa 
majukumu muhimu. Sekta ya umma itaweka mazingira wezeshi ikiwa ni pamoja na: kuweka viwango 
na kanuni sahihi na bora, kuwezesha uwekezaji wa umma, kusaidia majadiliano juu ya masuala ya 
biashara, kuandaa mifumo ya usalama kwa wadau walengwa, kufafanua upatikanaji na usimamizi 
endelevu wa maliasili, na kutoa takwimu za kilimo zilizoimarishwa. Sekta binafsi, ikiwa ni pamoja 
na vyama vya wazalishaji, Asasi za kiraia -(CBOs)  Asasi zisizo za Kiserikali -(NGOs) na wafanya 
biashara, yatashiriki kwenye shughuli na pia kuongeza uwekezaji wenye faida kwenye sekta ya kilimo 
katika uzalishaji, usindikaji na kibiashara.

303 Mawasiliano na Utunzaji wa Maarifa. Masuala muhimu ya mawasiliano na utunzaji wa maarifa ya 
sekta ambayo yatashughulikiwa ni pamoja na: (i) Uwezo mdogo wa uzalishaji, ukusanyaji, uchambuzi, 
na uandaaji wa nyaraka za  masomo yenye funzo, kusambaza na kubadilishana taarifa katika ngazi zote; 
(ii) Uelewa mdogo wa wadau kuhusu ASDP II, Mamlaka, Sera na Majukumu ya Wizara za Sekta ya 
Kilimo katika kufanikisha malengo ya ASDP II; (iii) Mlolongo mrefu wa mawasiliano kati ya Wizara 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa; (iv) Vituo vya Taaluma vya Kilimo na Mifugo vya Kata (WARC) 
ni vichache, vina vifaa vichache ambavyo havitumiki ipasavyo; (v) Upatikanaji mdogo, uchelewaji na 
ukosefu wa taarifa za kilimo kuhusu pembejeo , vyombo  vinavyotoa mikopo, masoko, taarifa za hali ya 
hewa na teknolojia zingine, (vi) Udhaifu wa kupeana taarifa kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa  na 
Wizara za Sekta ya Kilimo kwa hatua za haraka za utekelezaji wa ASDP II; (vii) Uratibu na ushirikiano 
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dhaifu ndani na baina ya vitengo vya Mawasiliano katika Wizara za Sekta ya Kilimo na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa; na (viii) Udhaifu na ucheleweshwaji wa mrejesho. Masuala ya uendelezaji wa 
maarifa yaliingizwa kwa nia ya kujua mambo mazuri yaliyofanyika katika programu, mchakato, na 
mafanikio kwa ajili ya kushirikishana na wadau nchini na kwingineko.

304 Katika kipindi cha utekelezaji wa ASDP-1 juhudi zilifanywa ili kuimarisha mawasiliano katika ngazi 
zote kwa kuanzisha kikundi kazi cha Mawasiliano kikiwa na majukumu ya kuratibu mawasiliano na 
utetezi katika kampeni za ASDP. Kikundi Kazi hiki pia kiliandaa mkakati wa mawasilano na utunzaji 
wa taarifa kwa lengo la kutumia maarifa kwa ufanisi katika namna ya kufanya kazi ili kufikia mafanikio 
makubwa. Mkakati huo utaendelea kutekelezwa chini ya ASDP II kwa kuhakikisha kuwa: (i) kuna 
uratibu wa shughuli za mawasiliano na uendelezaji wa maarifa katika sekta; (ii) Wadau wanapata 
taarifa sahihi kupitia njia zinazofaa; (iii) Kuna mtiririko mzuri wa taarifa kutoka pande zote mbili za 
upashanaji taarifa, na (iv) Wakulima wamewezeshwa katika kufanya maamuzi na kushiriki kikamilifu 
katika uandaaji na utekelezaji wa ASDP II.

305 lengo la mawasiliano na uendelezaji wa maarifa ni kuboresha mtiririko wa upatikanaji taarifa, utunzaji 
wa maarifa, kushirikishana, na kujifunza na kujenga uhusiano mzuri kati ya watendaji ili kufikia malengo 
na matokeo ya programu. makusudi mahsusi ya mawasiliano na utunzaji wa maarifa ni: (i) Kuimarisha 
uratibu wa shughuli za mawasiliano na uendelezaji wa maarifa ndani na  baina  ya Wizara za Sekta ya 
Kilimo na kati ya Wizara hizo na  Mamlaka za Serikali za Mitaa; (ii) Kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa 
Wizara za kisekta na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu usimamizi wa mawasiliano na uendelezaji 
wa maarifa ; (iii) Kuongeza ufahamu na uelewa wa wadau juu ya ASDP II na miradi/mipango mingine 
ya maendeleo ya kilimo, na (iv) Kuboresha mtiririko wa taarifa, ufikiwaji, upatikanaji, uendelezaji  na 
ubadilishanaji wa maarifa miongoni mwa wadau. Mikakati iliyopendekezwa pamoja na mingineyo ni: 
(i) kuzijengea uwezo ASLMs, RS na Serikali za Mitaa kuhusu usimamizi wa mawasiliano na uendelezaji 
wa maarifa kwa; (ii) Kuanzisha uhusiano imara unaofanyakazi kwa ajili ya kupanga, kutekeleza na 
mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kwa shughuli za mawasiliano na uendelezaji  wa  maarifa katika ngazi 
ya kitaifa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; (iii) Kukuza na kuimarisha ushiriki wa sekta ya  umma na 
ya binafsi katika shughuli za maendeleo ya kilimo, (iv) Kuimarisha utunzaji wa nyaraka za mchakato 
wa uandaaji, utekelezaji, mafanikio na changamoto za ASDP II kwa ajili ya marejeo ya baadaye; na (v) 
Kuimarisha uenezaji wa utekelezaji wa ASDP II na mipango mingine ya sekta ya kilimo katika ngazi 
zote kwa kufanya kazi na vyombo vya habari. 

306 Matumizi ya TEHAMA , ikiwa ni pamoja na kompyuta, simu za mkononi nk, huongeza maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii, kwa kuboresha ufikiaji wa habari, kubadilishana taarifa na huduma ya malipo. 
Serikali ya Tanzania imeanza kujumuisha matumizi ya TEHAMA katika sera muhimu za maendeleo 
na mikakati ikiwa ni pamoja na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania 
(MKUKUTA) na Dira ya Maendeleo ya 2025.  Dira ya 2025 inatambua wazi kukuza matumizi ya 
TEHAMA kama ni chombo muhimu kwa ajili ya mageuzi ya kijamii na kiuchumi ambao utasaidia 
katika kutoa msukumo wa utekelezaji wa Dira.

307 Malengo ya kuimarisha uwezo wa kitaasisi. Eneo hili litasaidia uimarishaji wa taasisi za umma 
ili kuwawezesha kufanya kazi kama wawezeshaji wa kuendeleza sekta jumuishi ya kilimo. Aidha, 
washirika wasiokuwa wa kiserikali ambao hawakuhusishwa katika eneo lolote nao watajengewa 
uwezo ili waweze kuchukua jukumu la kuhamasisha kilimo cha kibiashara cha bidhaa za kipaumbele 
zilizochaguliwa  katika Programu. Msaada wa kujenga uwezo utatolewa katika ngazi za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, Mikoa na Taifa. Mwendelezo wa kujenga uwezo utafanyika katika Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa (katika ngazi mbalimbali) ili kuendeleza pale ambapo ASDP 1 ilifikia. 

308 Katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa,  ASDP II itaendelea kuimarisha michakato ya upangaji 
Mipango ya Maendeleo ya Kilimo ya Wilaya (DADP) iliyoanzishwa chini ya ASDP I. Programu 
itazisaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha mbinu za mnyororo wa thamani wa bidhaa ndani 
ya muunganisho wa mifumo imara ya kilimo na masoko. Ruzuku ya nyongeza ya kujenga uwezo wa 
kilimo ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa pia itatolewa chini ya ASDP II kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zote ili kusaidia kudumisha na kuboresha uwezo na mifumo ya upangaji na utekelezaji wake 
na uwezo kwa ajili ya upangaji na uratibu wa utekelezaji na ufuatiliaji, taarifa na matumizi yake.
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309 Kutokana na mkusanyiko wa uwekezaji ambao unatarajia kutokea chini ya ASDP II, msaada wa 
kujenga uwezo utatolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa za kipaumbele kuanzia mwaka wa kwanza 
wa utekelezaji hadi mwaka watano. Wakati Mamlaka za Serikali za Mitaa zote zinatarajiwa kuingia 
kwenye mkondo kutoka mwaka watano na kuendelea. Mamlaka za Serikali za Mitaa zitazalisha angalau 
asilimia 20 ya uwezo wa bajeti ya kujenga uwezo kutoka kenye mapato yao. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ambazo si kipaumbele  cha awali zitapokea nyongeza ya msingi ya kujenga uwezo wa juu chini 
ya ASDP II mpaka zitakapoingia katika mkondo mkubwa wa uwekezaji, kuimarisha uwezo wao wa 
kupanga na kutekeleza shughuli katika mnyororo wa thamani wa bidhaa kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Zaidi ya hayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa pia zitaweza kupokea msaada kutoka vyanzo 
vingine, ikiwa ni pamoja na mapato ya Serikali za Mitaa, ruzuku ya kiujumla ya serikali za mitaa 
kutoka serikali kuu, na kutoka miradi mingine yenye mahusiano na kilimo inayofadhiliwa nje ya ASDP 
II.

310 Msaada utatolewa kwa ajili ya: (i) Ruzuku ya kujenga uwezo wa timu za ugani za Wilaya na Kata 
na wadau wengine kuhusu mchakato wa upangaji kwa mapana na kutambua changamoto/vikwazo 
muhimu kwa tija na ukuaji wa kipato na fursa za uwekezaji katika  minyororo ya thamani wa mazao 
ya kipaumbele; (ii) Kuimarisha mifumo ya kitaasisi na kujenga uwezo katika ngazi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, ikilenga kuboresha uchambuzi wa mipango na ujuzi wa ufuatiliaji na tathmini; (iii) 
Kuimarisha wigo wa  (DADPs) kama mfumo mpana wa uratibu wa sekta ambao unaunganisha miradi 
yote na mipango inayotekelezwa katika ngazi za Mamlaka za Serikali za Mitaa na (iv) Kuendeleza 
uwezo wa rasilimali watu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kutoa huduma ya kiufundi kwa 
wataalamu wa kilimo na watoa huduma wengine katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

311 Katika ngazi ya Taifa, ASDP II inalenga watumishi wa timu ya uratibu wa Programu, vikundi kazi 
(TWGs) na watumishi wengine kutoka Wizara za Sekta ya Kilimo na kutoka Mikoani, ambao wanahitaji 
mafunzo ya kuimarisha uelewa wao wa kutoa msaada katika shughuli muhimu kwenye masuala 
mbalimbali, kama vile, kilimo-biashara, mbinu za mnyororo wa thamani, ushirikishwaji katika ugani 
na upatikanaji wa fedha Vijijini miongoni mwa mengine. Kufuatia kutambuliwa kwa mahitaji na uhitaji 
wa huduma zilizohusishwa, mpango wa mafunzo utaandaliwa na mafunzo maalumu ya muda mfupi 
yatatolewa na Taasisi na Vyuo Vikuu vya ndani vitakavyofaa ambavyo vitaandaa na kutoa mafunzo 
yanayofaa kwa  mada hizi, au kukasimu kandarasi kwa  wataalamu mahiri wa ndani au wa kimataifa 
kwa mikataba.

312 Kujenga uwezo wa kuboresha na kukabiliana na mfumo wa upangaji wa Mipango ya Maendeleo ya 
Kilimo ya Wilaya na utoaji taarifa wa DADP, Watumishi ngazi ya kitaifa na Mkoa watajengewa uwezo 
wa kuandaa takwimu, kufanya uchambuzi na uandishi wa  taarifa. Watumishi wa timu ya uratibu ya 
ASDP, Vikundi kazi watafaidika, kama ambavyo wangefaidika watumishi kutoka Wizara za Sekta ya 
Kilimo waliochaguliwa na watumishi kutoka Mikoa ya kipaumbele. Eneo lingine ambalo Programu 
itagharamia ni kujenga uwezo wa kufanya uchambuzi wa sera ikiwa ni pamoja na  kupitia kuboreshwa 
kwa uwezo wa uchambuzi wa Wizara za Sekta ya Kilimo wa kupanga, kufanya mapitio ya utekelezaji 
wa sekta  na Mapitio ya Matumizi ya Fedha za Serikali. Sambamba na hatua nyingine ya Serikali, 
msaada utalenga kuboresha uchambuzi wa mnyororo wa thamani na sera, lakini pia kushughulikia 
sera na masuala ya usimamizi yanayoathiri minyororo ya thamani. Wakurugenzi wa Sera na Mipango 
wa Wizara za Sekta ya Kilimo wataimarisha kazi zao za kuchambua bidhaa maalum na namna ya 
kuboresha maeneo mbalimbali ya minyororo ya thamani ya bidhaa/mazao husika kwa kushirikiana na 
mipango mingine Programu ya Kuboresha Miundombinu ya Masoko  kuongeza Thamani na Huduma 
za Fedha Vijijini (MIVARF) na Ukanda wa Maendeleo ya Kilimo Kusini mwa Tanzania (SAGCOT) na 
sekta binafsi.

313 TEHAMA. Ugharamiaji wa ASDP II uanzishaji  na utumiaji wa TEHAMA utahitaji ushiriki wa 
wataalam wenye uwezo maalumu wa kitaalam katika kuendeleza mifumo jumuishi na yenye ufanisi ili 
kuwezesha kubadilishana taarifa (upelekaji na urejeshaji) katika ngazi zote ndani ya Wizara / Taasisi 
na kwenye Taifa, Mikoa, Wilaya, Mamlaka za Serikali za  Mitaa / Kijiji na mtumiaji katika ngazi ya 
mwisho. Teknolojia kwa ajili ya mifumo ya wazi inaboreka kwa haraka wakati gharama zake zikipungua 
hatua kwa hatua. Maeneo ya kufanyia kazi katika TEHAMA kwenye sekta ya kilimo ni kama ifuatavyo; 



Sekta ya Kilimo kwa Maendeleo ya Viwanda

127

314 Kuhusisha zana za TEHAMA na mbinu za kusaidia shughuli za biashara na mipango ya rasilimali, 
usimamizi na utendaji katika minyororo ya thamani ya kilimo/mifugo/uvuvi. Katika shughuli hii, ASDP 
II itasaidia uendelezaji na utekelezaji wa mifumo mpya itakayohusisha matumizi ya TEHAMA katika 
kutoa huduma kwa wadau katika mnyororo wa thamani ili: (i) Kuwa na upatikanaji bora wa huduma za 
ushauri wa kitaalam, kuboresha utunzaji wa mashamba na shughuli za kilimo; (ii) Kutoa mrejesho na 
habari kwa washauri na maofisa wa programu; (iii) Kuanzisha mahusiano ya masoko na wasambazaji 
wa pembejeo na wanunuzi wa mazao kupitia taarifa zinazopatikana, (iv) Kushiriki katika mradi wa 
huduma za kimtandao (kwa mfano, kwa ajili ya huduma ya pembejeo au utumiaji wa zana bora za 
kilimo kama vile huduma za vocha za Pembejeo kwa mtandao, pochi ya fedha katika mtandao, mikopo 
kwa mtandao, n.k); na (v) Kuboresha michakato ya kufanya biashara ndani ya Serikali kwa kutumia 
TEHAMA. Mapendekezo ya  mbinu na njia za TEHAMA pamoja na mambo mengine itakuwa kama 
ifuatavyo: 

 ● Kuwezesha wakulima na washauri wao kupata elimu pana ya vitendo na habari ikiwa ni pamoja 
na, bei na upatikanaji wa pembejeo za kilimo, bei za bidhaa za kilimo, hali ya hewa ya eneo husika 
shughuli za kilimo na  uzalishaji wa mifugo, aina ya mbegu na sifa zake, mbinu za utunzaji wa 
shamba na zana, kwa kutaja vichache nk; 

 ● Kuwezesha mtiririko rahisi na wa utaratibu wa taarifa kutoka kwa wakulima na / au washauri wao 
kwenda kwa maafisa wa umma wa programu,  kuwezesha ukusanyaji wa takwimu za ngazi ya 
shamba kwa lengo la ufuatiliaji na tathmini, lakini pia kuruhusu wakulima kutoa maoni ya mara 
kwa mara na kwa wakati kuhusu utekelezaji wa mipango ya umma;

 ● Kusaidia wakulima katika kutafuta na kuanzisha uhusiano wa masoko ya pembejeo / mazao na 
wakulima wengine (ukusanyaji wa bidhaa kwa wingi), wanaoweza kuwa wauzaji na wanunuzi. 

 ● Kusaidia matumizi ya mitambo inayojiendesha katika michakato ya biashara ndani ya Serikali ili 
kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma za umma kwa kutumia TEHAMA

315 Kwa hiyo ASDP II itasaidia: (i) Uendelezaji na utekelezaji wa  mfumo wa TEHAMA na usanifu 
wa uti wa mgongo wake (takwimu za ujumla za kilimo, huduma za mtandao na ufumbuzi jumuishi 
na ulioboreshwa); na (ii) Kuwapatia washauri wa kilimo / ugani  vifaa vya TEHAMA (Kompyuta 
mpakato) za gharama nafuu kwa ajili ya washauri, simu za mkononi kwa wakulima viongozi) na 
mbinu ili kuwezesha kufikiwa na taarifa za kitaalam na kiuchumi kupitia mtandao wa kubadilishana 
taarifa muhimu. Uti wa mgongo wa TEHAMA pamoja na mambo mengine utazingatia yafuatayo: (i) 
Kuunganisha vituo vya sasa vya Serikali vya takwimu za kilimo kuwa katika kituo kimoja cha umahiri 
wa hali ya juu, (ii) Utoaji wa miundombinu bora ya TEHAMA na huduma sanifu ya usalama kwa 
wauzaji wa nje (yaani, makampuni) ya huduma za mtandaoni  kama vile vocha za Pembejeo kwa 
mtandao, pochi ya fedha katika mtandao, (iii) Kuwepo kwa mawasiliano kati ya ufumbuzi jumuishi; na 
(iv) Ukukusanyaji, uchakataji na uorodheshaji  wa takwimu. 

316 Wizara imeandaa Sera ya TEHAMA na Mpango Kabambe kwa ajili ya sekta ndogo ya mazao, ambayo 
sehemu yake iko katika hatua za mwanzo za utekelezaji. Ili kuepuka urudiaji wa juhudi, hii Sera na 
Mpango Kabambe wa TEHAMA inahitaji kusasishwa (fanya ya kisasa) ili kuingiza sekta ndogo, hasa 
mifugo na uvuvi, lakini pia masoko yakiongozwa na Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji. Kuwa 
na Sera na Mpango Kabambe wa sekta wa TEHAMA utasababisha kuwepo na mifumo ya sekta nzima, 
inayoshughulikia mahitaji ya TEHAMA kwa sekta. 

317 Mawasiliano katika ngazi zote yataboreshwa kwa utoaji wa magari, pikipiki, kompyuta na gharama 
zinazohusiana na uendeshaji na uratibu wa kitaifa, Sekretarieti za Mikoa na timu zilizoko katika  
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Zaidi ya hayo, vifaa vya mawasiliano (ikiwa ni pamoja na simu za 
mikononi au tableti ndogo za gharama nafuu) vitafanyiwa  majaribio katika ngazi ya Kata kwa ajili 
ya  kusaidia mahitaji ya usimamizi wa programu, huduma za ugani na masoko, lakini pia kwa ajili ya 
ukusanyaji, upokeaji na usambazaji wa takwimu kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini. Utaratibu utafanywa 
na makampuni ya simu za mikononi ili kuruhusu usambazaji wa teknolojia au ujumbe wa maandishi 
kwa wakulima kuhusiana na masoko, Aidha,  ASDP II itakuwa na namba za kupiga bila malipo ili 
kuwezesha wakulima kuwapigia wataalam wao wa ugani au wataalamu waliobobea katika ngazi za 
Makao Makuu ya  Mamlaka za Serikali za Mitaa. Wakati TEHAMA inaweza isitumike katika maeneo 
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yote kutokana na kutounganishwa katika miundombinu, inatarajiwa kwamba mtandao utaendelea 
kupanuka na kutoa fursa kwa jamii ya wakulima.

318 Mapendekezo ya maeneo ya utekelezaji kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa taasisi, TEHAMA na 
mawasiliano na utunzaji wa taarifa yameonyeshwa  katika Jedwali Na. 47.

Jedwali Na. 47: Mapendekezo ya hatua za kukuza TEHAMA na usimamizi wa mawasiliano na 
utunzaji wa tarifa

Maeneo ya 
utekelezaji Shughuli zilizopendekezwa
Kuimarisha 
Taasisi

i. Mafunzo kwa  Timu ya wewezeshaji/wataalam ya uratibu ya Taifa, Sekretarieti za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kitaaluma/ uwezeshaji

ii. Ruzuku ya kujenga uwezo  (ikiwa ni pamoja na asilimia 20 ya ushiriki wa ndani)
iii. Kuendelea kusaidia Vituo vya Raslimali za Kilimo vya Kata (WARC)

Maeneo ya 
Utekelezaji wa 
Usimamizi wa 
Mawasiliano na 
Uendelezaji wa 
wa Maarifa

i. Kuandaa taarifa za kitaalam (k.m., taarifa za utafiti) kuwa taarifa rahisi  kueleweka  ili 
kuweza kutumika  na wadau mbalimbali

ii. Kufanya mikutano rasmi na ya kawaida kuhusu Usimamizi Mawasiliano na Uendelezaji 
wa Maarifa (CKM) kati ya Wizara za Sekta ya Kilimo  na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(kuhusu kujenga ufahamu na kupata maendeleo ya utekelezaji)

iii. Kuendesha mafunzo kuhusu Mawasiliano na Uendelezaji wa Maarifa na Teknolojia ya 
Mawasiliano (IT) katika ngazi tofauti

iv. Kuandaa na kusambaza miongozo ya  utekelezaji wa mkakati wa Mawasiliano na 
Uendelezaji wa Maarifa

v. Kutoa  mafunzo ya kitaaluma na mwongozo wa Uendelezaji wa Maarifa (KM) na 
mawasiliano kwa wataalam wa Mikoani na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

vi. Kufanya vikao na vyombo vya habari, warsha na semina juu ya masuala ya sekta ya 
kilimo

vii. Nyenzo za kuhamasisha na kuelimisha  / walengwa kuhusu mazao/bidhaa
viii. Kuandaa kumbukumbu ya mafunzo yaliyopatikana kutokana ASDP na kutambua miradi 

bora/mambo mazuri chini ya utaratibu utekelezaji mpana wa Kisekta (SWAp) kwa ajili 
ya kushirikishana na wadau

ix. Kushiriki katika matukio ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa  na ya Taifa kwa 
utangazaji wa ASDP / DADPs na mipango mingine ya sekta ya kilimo na usambazaji 
wa ubunifu mpya

x. Mitaala ya wanafunzi
Kusaidia 
Kuimarisha 
matumizi 
yaTEHAMA
ili kuboresha 
ufanisi katika 
sekta hii

i. Kusasisha Sera ya TEHAMA ya sekta ndogo ya mazao na Mpango Kabambe wa 
TEHAMA  ulioanzishwa na Wizara ili kuingiza sekta ndogo za mifugo na uvuvi

ii. Kubuni na kujenga Mfumo wa Taarifa ya Kilimo wa Taifa ambao utaingiza habari za 
uzalishaji wa kilimo, utafiti na ugani, usimamizi wa matumizi ya ardhi na taarifa za 
masoko za uuzaji wa bidhaa za kilimo 

iii. Kuingiza kenye kompyuta shughuli za ndani za uendeshaji wa biashara za Wizara za 
Sekya ya Kilimo kama vile miradi ya kilimo na usimamizi wa programu, usimamizi 
wa fedha, udhibiti wa mali na usimamizi wa hesabu na kuhifadhi na usimamizi wa 
majalada. Serikali imeweka  usimamizi wa rasilimali za kifedha na watu katika ngazi 
Taifa ambazo hazitoshelezi mahitaji yote ya shughuli ya Wizara za Sekta ya Kilimo 
katika maeneo hayo, na matumizi ya mfumo wa mawasiliano ya kitaarifa baina ya idara 
mbalimbali  za  Serikali (Enterprise Resource Planning –ERP) utatumika hapa 
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Maeneo ya 
utekelezaji Shughuli zilizopendekezwa
Kusaidia 
Kuimarisha 
matumizi 
yaTEHAMA
ili kuboresha 
ufanisi katika 
sekta hii

iv. Utoaji vifaa, kuboresha ubora wa utoaji wa huduma za ICT na  kujenga uwezo wa 
mafunzo ya kwa Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo,   TEHAMA

v. Kuunda na kuwezesha vituo vidogo vya takwimu vya Wizara za Sekta ya Kilimo  
kwa ajili ya usimamizi wa habari wa sekta, kuanzisha na kuimarisha Mitandao ya 
Mawasiliano ya  eneo maalumu (LANs) kwa mawasiliano ya kuaminika ya ndani 
na nje.     Wizara za Sekta ya Kilimo  pia zitawezesha uunganishaji wa Kata kwenye 
mkongo wa Taifa

vi. Kuandaa hatua za kuchukua ili kuzuia  hatari zinazohusiana na matumizi ya TEHAMA
vii. Kuimarisha matumizi ya vyombo vya habari kwa kundi kubwa (yaani, simu za 

mkononi) kwa kushirikishana habari za kilimo
viii. Nambari za bure za kupiga ili kupata  huduma  za ushauri kwa mtu binafsi
ix. Mpango kazi wa majaribio wa kielektroniki  na ufuatiliaji (katika ngazi ya Kata)
x. Utangazaji wa kuhamasisha sekta (wakulima wenye mafanikio, wawekezaji, redio / 

runinga, skype / video, n.k)

Kumbuka: uwekezaji wote wa ASDP II  (vifaa na programu) kwa ajili ya kuhamasisha ushiriki wa sekta ya kilimo 
katika matumizi ya TEHAMA imejumuishwa kwenye eneo dogo 4.5.

Eneo dogo 4.6: Ufikiaji wa Huduma za Kifedha Vijijini

319 Usuli. Kutotosheleza kwa huduma za kifedha zinazotolewa kwa wakulima wadogo wa kibiashara ni 
kikwazo kikubwa kwa ukuaji wa Kilimo na inakuwa kizuizi cha kuongezeka kiwango cha uwekezaji 
na kasi ya  kilimo cha kibiashara. Mabenki ya kibiashara yanasita kutoa mikopo kwa sekta ya kilimo 
na zina ufikiaji mfinyu kwa maeneo ya vijijini. Kuna  Taasisi mbalimbali za huduma ndogo za kifedha 
(Microfinance	 Institutions-MFIs) zinazolenga wakulima, lakini zina uwezo finyu wa kuzifikia kaya 
nyingi za vijijini kutokana na ukosefu wa wafanyakazi wenye ujuzi, mtandao wa matawi na huduma 
za fedha. Wajasilimali wadogo na wa kati wanaojihusisha na uongezaji wa  thamani pia hukutana na  
kikwazo cha  kupata rasilimali fedha.

320 Kwa sasa, hatua zilizoasisiwa na Serikali za kuhamasisha kuwepo kwa taratibu za upatikanaji wa 
huduma za kifedha kwa ajili ya kilimo zinahusisha yafuatayo kati ya mengine  (i) Mfumo jumuishi 
wa kifedha wa kitaifa (Kamati ya Uendeshaji iko chini ya uenyekiti wa Benki Kuu ya Tanzania na 
ina wajumbe kutoka Wizara ya Kilimo,  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Wizara 
ya Fedha na Mipango, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania  (TIRA,) Mamlaka ya Usimamizi 
wa Mawasiliano Tanzania  (TCRA), Mfuko wa Udhamini wa Sekta ya Fedha (FSDT), Chama cha 
Taasisi za Kutoa Huduma Ndogo ndogo za Fedha (TAMFI) na Waendeshaji wa Makampuni ya Simu za 
Mikononi); (ii) Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOs), hukopesha akiba na fedha 
ilizokopa kutoka kwa Mabenki ya Biashara kwa Wakulima wadogo wadogo walio Wanachama wa 
Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo , lakini pia taratibu kama hizo hufanyika  kupitia Vyama 
vya Akiba na Mikopo (SACAS) na Benki za Jamii Vijijini (VICOBA) na Vyama vingine vya aina hizo; 
(iii) Mfumo wa Stakabadhi Ghalani kwa ajili ya wakulima wadogo wadogo kufikia huduma  za Kifedha 
kwa ajili ya kuendeshea shughuli zao za kilimo (hususan kwa  mazao asilia ya biashara); (iv) Benki ya 
Taifa ya Ushirika ambayo inalenga kutoa huduma za kifedha kwa  Vyama vya Ushirika (Vyama Vikuu 
vya Ushirika); (v) Dirisha la utoaji mikopo lilopo katika Benki ya Rasilimali Tanzania; (vi) Benki ya 
Ushirika Kilimanjaro na Benki ya Ushirika ya Wakulima Kagera; (vii) Kutoa mikopo kwa vijana ili 
kushiriki katika shughuli za kuongeza kipato ikiwa ni pamoja na kilimo (Wizara ya Habari Utamaduni 
Sanaa na Michezo); (viii) Mamlaka za Serikali ya Mitaa kutenga asilimia 10 ya mapato kutoka vyanzo 
vyake vya ndani na  kuzielekeza katika kukopesha  Vijana na Wanawake katika eneo lao la Utawala;(ix) 
Mfuko wa Taifa wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) ambao uko chini ya Wizara ya Kilimo; (x) Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) kutoa mikopo kwa watu binafsi na vyama vya ushirika (Wakulima 
scheme); (xii) Mfumo wa Taifa wa Vocha za Pembejeo za Kilimo (NAIVS) na programu nyingine 
zitakazofuatia; na (xiii) Programu ya Kuboresha Miundombinu ya Masoko  kuongeza Thamani na 
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Huduma za Fedha Vijijini (MIVARF) 68 kutoa ruzuku kwa Vikundi vya Umwagiliaji au Vyama vya 
Ushirika vya Masoko ya Mpunga kwa ajili ya ununuzi wa mashine za ukubwa wa kati za kukoboa 
mpunga. Serikali inapanga kuanzisha na kuendesha Benki ya Maendeleo ya Kilimo ili kutenga dirisha 
maalum kwa ajili ya kutoa mikopo ya uwekezaji katika sekta, wakati Mfuko Kichocheo (angalia mfano 
wa Ukanda wa Maendeleo ya Kilimo Kusini mwa Tanzania -SACGOT) na Mpango wa  Dhamana ya 
Mikopo ni baadhi ya hatua  mbalimbali zilizoasisiwa kuelekea Biashara husishi za vijijini.

321 Idadi ya benki za  biashara inaongezeka (takriban benki 50 mwaka 2014) na baadhi ya hizo zimepanua 
wigo wa huduma zao hadi katika sekta ya kilimo na usindikaji wa mazao ya kilimo.   Utoaji wa 
huduma za Kifedha (mazao na mifugo) kutoka Mabenki za Biashara kwa maana ya mkopo jumla 
katika sekta umekuwa ukiongeza taratibu taratibu na kufikia kiwango sawa na asilimia 10 ya mikopo 
yote inayotolewa (Takriban Shilingi Trilioni 1). Asasi ya Kusaidia Sekta Binafsi ya Kilimo (Private 
Agriculture Sector Support -PASS) ambayo ilianzishwa mwaka  2000 kwa ufadhili wa Shirika la 
Maendeleo la Denmark (DANIDA) kupitia Benki ya Ushirika na Maendeleo Vijijini (CRDB) imekuwa 
ikitoa msaada wa  kuandaa mipango biashara na udhamini. Taasisi zilizo rasmi na zisizo rasmi za Utoaji 
Huduma ndogo za Fedha  (MFIs), utoaji wa huduma za kifedha kwa Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  
na  Mikopo (SACCOS) pia zinasaidia uchumi wa kilimo wa wakulima wadogo wadogo katika maeneo 
ya vijijini.  Hatua zilizoasisiwa za kuwepo  mfumo jumuishi wa huduma za kifedha wa kitaifa kupitia 
Wizara ya Fedha na Mipango zinakusudia  kuwa na mpango wa utekelezaji unaolenga asilimia 50 ya 
watu wazima kupata huduma rasmi za kifedha ifikapo mwaka 2016.

322 Kwa ujumla, hatua mbalimbali zinazoasisiwa na  Umma, zinazohusiana na Miradi na Taasisi za kifedha 
zipo katika ngazi ya Taifa na ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kuhamasisha ufikiwaji 
wa huduma za kifedha za sekta ya Umma, lakini hakuna mkakati ulio wazi (na mpango wa kueleweka 
na kabambe  wa utekelezaji ) unaohamasisha uwepo wa  mifumo ya utoaji huduma za kifedha Vijijini 
ili  kuongeza uwekezaji wa Wadau katika sekta ya kilimo kupitia Ubia endelevu wa Umma na Sekta 
Binafsi (PPP). Kuboresha huduma za kifedha katika sekta ni suala  muhimu la sera ili kuwezesha 
uwekezaji wa sekta binafsi.

323 Kwa upande wa Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDS), hatua za umma 
zinazohitajika zilizopendekezwa, na Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDS) ni pamoja na: 
(i) Kuhamasisha huduma za benki za kijamii zilizopo na kuanzisha nyingine mpya katika ngazi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; (ii) Kubuni vifurushi vya mikopo ya kilimo vinavyowafaa wakulima 
wadogo wadogo; (iii) Kutoa msaada wa kuanzisha taasisi imara za kifedha ngazi ya chini kama vile 
Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOS)  na Benki za Jamii Vijijini (VICOBA)  ikiwa 
ni chanzo cha awali cha kutoa huduma za kifedha kwa wakulima wadogo wa kibiashara; (iv) Sasisha 
Sera ya Taifa ya Huduma ndogo za Fedha kwa kushirikiana na Wizara zingine ili zizingatie mabadiliko 
ya sasa ya kiteknolojia  kama vile matumizi ya huduma za kibenki kwa kutumia simu za mikononi, 
mifuko ya malipo ya Uzeeni na Bima,  ambayo ni muhimu kwa kaya za vijijini zinazoingia katika  
kilimo cha kibiashara; (v) Kuimarisha majukumu ya usimamizi/udhibiti ya Idara ya Ushirika katika 
ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ikiwa ni sehemu ya uhamasishaji wa Taasisi za Huduma ndogo 
za kifedha; (vi) Kuharakisha juhudi za kupanua huduma za kifedha katika kilimo kupitia dirisha la 
kilimo lililopo Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB), Mfuko wa Taifa wa Pembejeo za Kilimo (AGITF), 
kuanzisha Benki ya Maendeleo ya Kilimo kwa ajili ya uwekezaji wa muda mrefu na wakati kwenye  
uzalishaji na usindikaji katika kilimo; na (vii) Kuhamasisha utoaji wa mikopo kwa ajili ya uwekezaji 
katika kilimo kutoka benki za biashara.

324 Katika ASDP II, maeneo ya kipaumbele ya kufanyia kazi kwa ajili ya kupanua ufikivu wa huduma 
za kifedha vijijini kwa ajili ya wazalishaji wadogo na wana-mageuzi/wasafirishaji nje ya nchi 
(Wajasiriamali Wadogo na wa Kati -SME/ Wenye Viwanda Vidogo na vya Kati- SMI), ni pamoja na:.

i. Kuandaa mkakati kabambe wa huduma za kifedha wa vijijini pamoja na mpango wa utekelezaji 
kwa ajili ya kuhamasiha uwekezaji wa kibiashara na faida katika uendelezaji wa minyororo ya 
thamani ya mazao ya kilimo kwa Wadau wote wanaoshiriki. 

68  MIRVAF inalenga uendelevu wa utoaji wa huduma za kifedha kwa ajili ya (i) taasisi zisizo rasmi za kifedha 
vijijini, SACCOS na taasisi zingine ndogo za kifedha (ii) Wajasiriamali wadogo na wakubwa vijijini
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ii. Kuimarisha Vyama vya Ushirika na vyama vingine vya kiuchumi pamoja na Vyama  vya  Ushirika vya  
Akiba  na  Mikopo (SACCOS)/ Vyama vya Akiba na Mikopo (SACAS) vinavyohusiana na hivyo 
(udhibiti wa kijamii kama dhamana) kwa ajili ya kutoa huduma endelevu za kifedha (ndogo) (na 
zinazomilikiwa na wadau) katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa.

iii. Kuongeza upatikanaji na ufikivu  wa huduma za kifedha katika sekta ya kilimo za muda mfupi  hadi 
za muda wa kati kupitia utaratibu wa Ubia kati ya Umma na Sekta Binafsi (PPP), kwa  kushirikisha 
kati ya wengine, Benki ya Maendeleo ya Kilimo, Mabenki ya Binafsi yanayowekeza  katika sekta 
za  maeneo ya vijijini , n.k.

iv. Kuwezesha wakulima katika uwekezaji wa kilimo kwa kufanya yafuatayo kati ya mengine: (a) 
Kuhamasisha matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi Ghalani (WRS)  ili  kuepuka suala la dhamana; 
(b) Kuimarisha kilimo cha mkataba (makubaliano ya kimkataba  kati ya vyama vya wazalishaji, 
wafanyabiashara za kilimo, wasafirishaji nje ya nchi  mabenki/na Watoa huduma za kifedha; (c) 
Kuandaa mfumo wa sera wa  kisheria kwa ajili mikataba ya ‘kukodisha’, huhusan kwa ajili ya 
kuhamasisha utoaji wa huduma binafsi za matumizi ya zana za kilimo (makubaliano ya kimkataba 
kati ya waagizaji wa zana, mabenki ya uwekezaji pamoja na watoa huduma binafsi wa zana za 
kilimo).

325 Mkakati Kabambe wa Huduma za kifedha Vijijini na Mpango wa  Utekelezaji. Kuna fungamano 
dogo miongoni mwa hatua kadha zilizoasisiwa na sekta ya umma na binafsi katika kuhamasisha 
kuwepo kwa utaratibu wa kutoa huduma za kifedha Vijijini, hivyo kusababisha kuwepo kwa haja ya 
kuandaa, kuimarisha na kutekeleza mkakati unaohusisha wadau mbalimbali ili kukuza uwekezaji katika 
kilimo. Mikakati kwa ajili ya kuboresha viungo vya  huduma za kifedha vijijini inaweza kujumuisha 
yafuatayo kati ya mengine (i) Kuhamasisha na kuimarisha udhibiti wa  sekta yenyewe kupitia mitandao 
ya Asasi za  Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOS) za Vijijini; (ii) Kuwezesha 
uunganishwaji wa Asasi za Wakulima (vyama) na Vyama vya Ushirika vya huduma za kifedha, Taasisi 
za mikopo midogo na/au Mabenki ya  Biashara; (iii) Kuongeza uwezo wa wazalishaji wa kujadiliana, 
wafanyabiashara, vyama vya wasindikaji, vyama na vyama vya ushirika kwa kuwapatia taarifa za 
zilizoboreshwa za hali ya masoko, ukusanyaji wa pamoja wa mazao na kutumia orodha ya fursa za 
huduma za kifedha; (iv) Kuimarisha Sekta ya Umma katika majukumu yake ya usimamizi wa sekta ya 
fedha.

326 Huduma za kifedha ngazi za chini69, kwa lengo la kuzijengea uwezo Taasisi zisizo rasmi za huduma 
za kifedha na Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOS)  kwa kuziimarisha ili ziwe 
vyombo endelevu vinavyojitosheleza, kuzisaidia Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  (MFIs) 
zilizochaguliwa ili ziweze kupanua wigo wa ufikiaji wa Jamii za Vijijini na kusaidia benki za kijamii 
zilizochaguliwa kama mbadala wa Watoa huduma za kifedha Vijijini. Kipengele kidogo husika pia 
kinalenga kusaidia Maendeleo ya Ushirika Tanzania kuimarisha utekelezaji wa Programu Kabambe 
ya Mageuzi na Modenaizesheni ya Ushirika. Maeneo ya utekelezaji ni pamoja na kuimarisha utendaji 
wa kifedha na kiuendeshaji wa Vyama visivyo rasmi ngazi ya chini, Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  
na  Mikopo (SACCOS)   na Taasisi zingine za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  (MFIs) (vyama visivyo 
rasmi kugeuzwa  kuwa Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  katika misingi uendelevu), lakini 
pia kuimarisha uhusiano wa kiutekelezaji kati ya Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  na Taasisi 
rasmi za kifedha/mikopo.

327 Mfumo wa Stakabadhi Ghalani (WRS)70 kutumia mazao yaliyoko ghalani kama dhamana ya kuweza 
kupata mkopo unaowezekana kutoka Taasisi za kifedha zinazoshiriki (PFIs).Taasisi za kifedha huweka 
vigezo kwa waendesha ghala wanaostahili kupata mikopo kwa kuzingatia orodha ya vigezo vya kupimia 
na vigezo vya rejea ambavyo ni pamoja na: (i) Utawala na muundo wa Uanachama; (ii) Kuwepo kwa 
Sheria ndogo ndogo, nyaraka za maelekezo na dondoo za mikutano; (iii) Tamko la kifedha ambalo 
hujumuisha tamko la mapato, matumizi, faida/hasara katika biashara na mizania ya mali na madeni 
(iv) Mali; (v) Historia ya mikopo; na  (vi) Makubaliano ya kimkataba na wanunuzi wa mazao. ASDP 
II itasadia Taasisi za kifedha zinazoshiriki katika usimamizi wa dhamana ya mazao yaliyohifadhiwa 

69  Angalia pia MIRVAF (IFAD).
70  Angalia pia (COWABAMA).
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ghalani, kufanya uchambuzi wa mnyororo wa thamani, usimamizi wa vitisho katika kilimo; na utafiti na 
uchunguzi wa masoko ili kupunguza vitisho vitokanavyo na kudiriki kufanya shughuli hizo. Kwa ajili ya 
kuimarisha ufikiwaji wa Taasisi za huduma za kifedha vijijini katika kupata takwimu za fursa za kutoa 
huduma za kifedha, uchambuzi wa kina wa kifedha utafanyika kwa ajili ya kufahamu  mapato halisi 
kama asilimia ya mapato ghafi, uwezo wa kutumia raslimali kutengeza mapato zaidi kuliko matumizi, 
na uwezo wa kurejesha mkopo n.k., kwa Wadau wote katika minyororo ya thamani wanaopata msaada 
na kuandaa nyaraka za maelekezo/kiada na miongozo ya mafunzo kwa ajili ya kutumia njia zilizotumika 
katika  kutambua fursa za kifedha na kuchambua mapendekezo ya maombi ya kupata fursa hizo. 

328  Shirika la Kilimo na Chakula la Umoja wa Mataifa (FAO) kwa kushirikiana mradi wa Rabobank/NMB 
Foundation lina lengo la kujenga uwezo wa usimamizi wa fedha miongoni mwa wazalishaji na Asasi 
zao, kujenga uhusiano endelevu na watoa huduma za kifedha wa ndani na mawakala wa minyororo wa 
thamani katika kilimo, na kuboresha mbinu zenye tija. Shirika hilo litaimarisha uhusiano kati ya  Asasi 
za wakulima (FOs) na  watoa huduma za kifedha, hali ambayo pia itatoa nafasi ya kuandaliwa kwa 
mkakati wa masoko wa muda mrefu. Vyama vya wakulima wadogo wa mpunga vitarasimishwa  na 
kuwa Vyama vya Ushirika wa Masoko ya Mazao ya Kilimo (AMCOS) ili kufikia  uwezo wa viwango 
vinavyohitajika na kupata uwezo wa kujadiliana bei yenye faida, kuimarisha mahusiano ya kibishara 
kati Asasi za wakulima (FOs)  na Washiriki wengine katika mnyororo wa thamani wa mchele na 
kujenga uwezo wa wakulima wadogo wadogo katika kusimamia mikopo na kushiriki katika Mfumo 
wa Stakabadhi ghalani wa  Kitaifa ambao utawawezesha wakopesheke.

329 Upatikanaji wa Huduma za kifedha za kipindi cha muda mfupi na wa kati kwa ajili ya kupata 
pembejeo na uendeshaji wa maghala ambao utasaidia katika uongezaji wa thamani, uboreshaji wa 
ubora wa nafaka na ukusanyaji mkubwa katika chama/chama cha ushirika wa ujasiriamali cha Mkulima 
ambao ni kigezo muhimu cha mafanikio. Uboreshaji wa ufikiwaji wa huduma za kifedha Vijijini kwa 
Washiriki katika mnyororo wa thamani na wakulima kwa kuwanganisha na Taasisi madhubuti za utoaji 
huduma za kifedha, yakiwemo mabenki ya biashara, lakini pia kuwa na ubia na hatua zilizoasisiwa  
kwa mipango mingine katika sekta ya  huduma za kifedha vijijini71. Katika mwaka wa kwanza, Taasisi 
kadhaa za kifedha zinazoshiriki wa utekelezaji,  na tarakibu ya utoaji huduma za kifedha zitabainishwa 
kwa lengo la kuyakinisha upatikanaji wa huduma za kifedha katika kongani  zilizolengwa.

330 Hata hivyo, kutokana na riba kubwa na ukosefu wa dhamana za mikopo, bado imekuwa ni vigumu kwa 
vikundi vya wakulima na makampuni binafsi kukopa mikopo ya muda wa kati hadi ya muda mrefu kwa 
ajili ya uwekezaji katika miundombinu / zana. Hii huzuia uwekezaji katika kilimo kwa kiasi kikubwa 
na hivyo taratibu zinazostahili zinahitajika kuandaliwa. Hata kwa mikopo ya msimu, riba hupunguza 
sehemu kubwa ya mapato halisi ya nyongeza kutokana na uwekezaji (pembejeo) kutokana na ufanisi 
mdogo katika ukuaji wa tija. Kwa muktadha huu, ruzuku lengwa (kama vile riba), mifuko maalum 
ya wakfu na taratibu zingine kama hizo zinahitaji kujadiliwa na wadau wote wa sekta ili kuwezesha 
ufikiaji endelevu wa huduma za kifedha kwa wadau wa sekta kwa ajili ya uwekezaji katika kilimo, bila 
kushindana na mfumo wa kifedha.

331 Maeneo makuu ya utekelezaji  na shughuli kwa ajili ya kuboresha uwekezaji endelevu katika vijiji/
kilimo yameandaliwa kwa kifupi katika Jedwali Na. 48.

Jedwali Na. 48: Shughuli na Maeneo ya Utekelezaji na Kuboresha  Uwekezaji Vijiji/Kilimo

Maeneo ya utekelezaji        shughuli
Kuwa na Mkakati 
Kabambe  wa utoaji 
huduma za kifedha 
vijijini na mpango 
wa utekelezaji

- Kuandaa rasimu na kuimarisha Mkakati kabambe wa kugharamia uwekezaji katika  kilimo 
kwa wadau wote wanaohusika 

- Kuandaa na kuweka mpango wa utekelezaji kwa ajili uimarishaji wa kutoa na ufikivu wa 
huduma za kifedha vijijini, ugharamiaji na utaratibu wa utekelezaji wake 

71  Programu itashirikiana na mipango mingine ya utoaji fedha ili kujenga msingi wa upataji taarifa ambazo 
zitasaidia katika kuingiza masuala ya fedha katika ngazi tofauti angalia pia shughuli zingine zinazohusiana na 
Rabobank.
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Maeneo ya utekelezaji        shughuli
Kuimarisha uwezo 
wa Kitaasisi 
na Kiufundi 
wa Wazalishaji 
wadogo wadogo 
waliopo na wapya,  
Asasi na Vyama 
vya Ushirika 
vya Wakulima 
Wafanyabiashara na 
Wasindikaji,

- Kufundisha na kuimarisha uwezo wa Kitaasisi na Kiufundi wa wa Asasi za  Wakulima ili 
kuimarisha nguvu ya kujadili biashara ya Mzalishaji, Mfanyabiashara na Msindikaji

- Kuwezesha uhusiano baina ya  Asassi/vyama vya Wakulima na Vyama vya Ushirika vya 
Huduma za kifedha -Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  (MFIs)- na/au Mabenki 
ya Biashara

- Kuimarisha udhibiti wa sekta yenyewe (ukaguzi) kupitia mtandao wa Asasi  kwa ajili ya  
Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOS) vya  Vijijini

- Kusaidia uenezaji wa Mfumo wa Stakabadhi Ghalani (WRS) kwa kupanua katika maeneo 
mapya na kuongeza mazao mapya

- Kuhamasisha uhusiano kati ya Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOS)  
na Vyama vya Ushirika wa Masoko ya Mazao ya Kilimo    (AMCOS); kutoa mafunzo ya 
usimamizi wa  Asasi za wakulima (FOs) / Vyama vya Ushirika wa Masoko ya Mazao ya 
Kilimo   (AMCOS) na kwa Wajumbe  wa Bodi kuhusu utawala bora na usimamizi .

- Kusaidia upanuzi wa ufikiaji wa mabenki ya jamii yaliyochaguliwa kama mbadala wa 
watoa huduma za kifedha vijijini

- Kujenga uwezo wa Taasisi zisizo rasmi za huduma za kifedha na Vyama  vya  Ushirika  vya  
Akiba  na  Mikopo (SACCOS) ili kuziimarisha ziwe vyombo endelevu vinavyojitosheleza, 
vinavyosaidia  Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  (MFIs) zilizochaguliwa

- Kuboresha utendaji kifedha na uendeshaji wa vyama visivyo rasmi vya ngazi ya chini, 
Vyama  vya  Ushirika  vya  Akiba  na  Mikopo (SACCOS) na Taasisi zingine za Utoaji 
Huduma ndogo za Fedha  (MFIs)

- Kusaidia Tume ya Maendeleo ya Ushirika ya Tanzania ili kujimarisha
Kuongeza 
upatikanaji na 
ufikiaji  wa huduma 
za kifedha katika 
sekta ya kilimo za 
muda mfupi hadi za 
muda wa kati

Utoaji wa Msaada wa huduma za kifedha vijijini unaolenga kuongeza ufikivu wa wazalishaji 
wa vijijini na wajasiriamali kwenye  huduma za kifedha zitolewazo na  Mabenki ya Biashara, 
kujaribu mbinu, njia na, huduma mpya katika maeneo ya vijijini kwa manufaa ya kundi 
lililolengwa, kuboresha mfumo wa Kisheria na Kisera kwa ajili ya huduma ndogo za kifedha 
za vijijini, na kuhusisha usimamizi wa ujuzi katika programu
- Uboreshaji ufikivu wa huduma za kifedha katika misingi endelevu kwa wajasiriamali 

wadogo na wa kati wa vijijini (kuongezeka kwa idadi ya wakulima na wajasiriamali 
wadogo wadogo na wa kati (SMEs) wanaopata mikopo kutoka taasisi za kifedha)

Kuwezesha ufikivu 
wa  wakulima 
kwenye uwekezaji 
katika kilimo 

- Kuboresha Asasi na Vyama vya Wakulima vya utafutaji wa masoko ya pembejeo na mazao 
kwa mifumo ya habari, ukusanyaji wa  mazao na matumizi ya fursa za kupata huduma za 
kifedha kwa kutumia mali kama dhamana (inventory	financing)

- Kuhamasisha matumizi ya Mfumo wa  Stakabadhi za Mazao Ghalani (WRS) ili  kuachana 
na suala la dhamana

- Kueneza na kuimarisha kilimo cha mkataba kadri inavyofaa (mkataba wa makubaliano 
baina ya Asasi za  wazalishaji, wafanyabiashara katika kilimo, Wasafirishaji nje na Taasisi 
za kifedha)

- Kubuni mipango ambayo itawawezesha Wazalishaji wadogo wadogo kupata huduma 
za Mikopo ya kifedha inayopatikana kupitia minyororo ya thamani katika kilimo (kwa 
kuanza na mafunzo waliyojifunza  katika  mipango inayoendelea)

- Kuanzisha mifumo ya Kisheria na sera ya mikataba ya ‘kukodisha’, huhusan kwa ajili ya 
kuhamasisha utoaji wa huduma binafsi za matumizi ya zana za kilimo (makubaliano ya 
kimkataba kati ya waagizaji wa zana, mabenki ya uwekezaji pamoja na watoa huduma 
binafsi wa zana za kilimo)

332 Utekelezaji. Tume ya Maendeleo ya Ushirika ya Tanzania chini ya Wizara ya Kilimo inapaswa 
kuchukua jukumu la kuongoza katika kuandaa mikakati na hatua za kipaumbele kwa kushirikiana kwa 
karibu na wadau wote wa sekta, ikiwa ni pamoja na Idara za Sera na Mipango za Wizara za Sekta ya 
Kilimo (ASLMs); Idara zenye dhamana ya uendelezaji wa mazao, mifugo na uvuvi katika Wizara 
husika; Idara ya Masoko (Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji), Wizara ya Fedha na Mipango; 
Asasi za wakulima (FOs); Taasisi za Utoaji Huduma ndogo za Fedha  (MFIs)  na benki binafsi na 
Washirika wa Maendeleo.
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Muhtasari wa uwekezaji kwa Eneo Kuu la 4.

Jedwali Na. 49: bajeti ya maendeleo/makadirio ya uwekezaji kwa miaka mitano kwenye Eneo Kuu la 
4 (TSh milioni)

ENEO KUU LA 4: KUIMARISHA UWEZESHAJI WA SEKTA  –MAKADIRIO YA GHARAMA KWA 
KUTUMIA  BEI ZA  MWAKA 2016 ( (Shilingi za Kitanzania)
Shughuli  zinazogharamiwa mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 mwaka 4 mwaka 5 Jumla 

4.1.1.1 Kupitia na kuhuisha sera 
zinazohusiana na sekta ya kilimo

            na mfumo wa usimamizi wa 
mazingira bora ya biashara

310 967 352 387 426 2442

4.1.1.2 Kuimarisha Ufuatiliaji, Udhibiti 
na uchunguzi ili kukabiliana na 
Uvuvi haramu,  (IUU)  

6,019 2,023 1,647 1,685 1,847 13221

4.1.1.4 Kuimarisha na kudhibiti  ajira za 
watoto katika Kilimo 1,585 1,050 1,094 808 684 5221

4.1.1.5 Kuhamasisha kazi zenye staha,  
afya kazini na usalama katika 
sekta ya kilimo

587 933 427 - - 1947

4.2.1.1 Kuimarisha Ushirika, Asasi za 
wakulima na vyama vya wahusika  
wengine katika mnyororo wa 
thamani katika sekta ya kilimo

4,014 3,742 2,299 2,116 1,195 13366

4.2.2.   Kuboresha unufaikaji wa 
wanawake na vijana  katika  
mnyororo wa thamani wa bidhaa 
za kilimo mifugo na uvuvi 
(WAYA)

3,025 3,238 2,779 852 930 10824

4.3.1.1 1 Kuimarisha mifumo ya kitaasisi 
katika  sekta ya kilimo kwa 
kuboresha uratibu na mawasiliano 
ngazi  zote

6,872 6,673 4,280 2,115 2,197 22137

4.4.1.1  Kujenga uwezo na kuunganisha 
mfumo wa ukusanyaji wa 
takwimu za sekta ya kilimo na 
mifumo ya usimamizi wa takwimu  
(m.f  ARDS, NSCA, AASS)  
ili kupata  matokeo mazuri 
yanayotokana na usimamizi katika 
ngazi zote.

4,425 6,998 2,879 2,591 2,196 19089

4.4.2.1  Kuimarisha na kuunganisha 
mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 
ya sekta ya kilimo kwa ufanisi na 
uthabiti wa uwajibikaji katika

            ngazi zote.

11,333 3,209 1,597 1,294 1,123 18556

4.5.1.1  Kuboresha uwezo katika ngazi 
ya  Taifa, Sekretarieti za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(idadi na ubora) kwa ngazi zote

3,429 6,350 3,781 2,501 1,142 17203

4.5.2.1 Kuanzisha usimamizi jumuishi wa 
uendelezaji wa maarifa na mfumo 
wa TEHAMA katika ngazi zote.

3,047 2,377 336 213 400 6373
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ENEO KUU LA 4: KUIMARISHA UWEZESHAJI WA SEKTA  –MAKADIRIO YA GHARAMA KWA 
KUTUMIA  BEI ZA  MWAKA 2016 ( (Shilingi za Kitanzania)
Shughuli  zinazogharamiwa mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 mwaka 4 mwaka 5 Jumla 
4.6.1.1 Upatikanaji wa fedha za 

kugharamia kilimo kwa ajili ya 
kuboresha mnyororo  wa thamani 
wa mazao ya kilimo, mifugo na 
uvuvi

1,481 1,833 1,600 1,514 639 7067

Jumla ya ENEO KUU LA 4 46,127 39,393 23,071 16,076 12,779 137,446

V.  GHARAMA, UGHARAMIAJI NA USIMAMIZI WA FEDHA ZA PROGRAMU

A. Gharama za Programu kwa ujumla

333 Kwa kuzingatia misingi ya bajeti na maendeleo kwa kila eneo kuu la ASDP II, gharama za uwekezaji 
zimekadiliwa (Jedwali Na.50). Takwimu katika Jedwali Na.50 linaonesha kuwa gharama za ASDP II 
zinakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 13, 819 (Dola za Kimarekani milioni 5,979) ambapo makisio ya 
gharama za uwekezaji kwa  mwaka ni wastani wa Shilingi bilioni 2,284 (Dola za Kimarekani,milioni 
988) hadi bilioni 3,238 (Dola za Kimarekani milioni 1,400) katika kipindi cha miaka 5. Hata hivyo, 
gharama za ruzuku ya NFRA  na ruzuku ya pembejeo hazikujumuishwa.

334 Eneo Kuu 1: Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Maji na Ardhi inakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 
2,024 (Dola za Kimarekani milioni 941) ambapo kiasi kikubwa cha bajeti hii kimetengwa kwa ajili ya 
kuendeleza kilimo cha umwagiliaji. Eneo la 1 limetengewa asilimia 15 ya gharama zote za Programu. 
Gharama za Eneo la 2: Kuongeza Tija katika kilimo inakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 8,081  (Dola 
za Kimarekani milioni 3,758) au asilimia 58 ya gharama zote za Programu . Eneo la 3: Biashara na 
Uongezaji Thamani kwenye mazao (ikiwemo uwekezaji ili kuhamasisha uendelezaji wa kipaumbele 
katika mnyororo wa thamani) inakadiriwa kugharimu Shilingi bilioni 1,483 (Dola za Kimarekani 
milioni 1,663) au asilimia 26 ya  gharama zote za  Programu. Aidha, gharama ya Eneo la 4:  Kuweka 
mazingira wezeshi ya kisera, sheria na taratibu ili kuvutia mazingira ya kibiashara, uratibu ,ufuatiliaji 
na tathmmini inakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 137 (Dola za Kimarekani milioni 67), au asilimia moja 
(1%) ya gharama zote za Programu. MaJedwali Na. 50 na 51 yanaonyesha makisio ya gharama ya fedha 
za uwekezaji na asilimia.

Jedwali Na. 50: Mahitaji ya Bajeti ya ASDP II kwa kila eneo kuu na Asilimia kwa miaka mitano ya 
kwanza

Eneo Makisio ya bajeti %
Eneo Kuu 1 Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Maji na Ardhi 2,024,646,012,085 15%

Eneo Kuu 2  Kuongeza tija na faida katika kilimo,mifugo na uvuvi 8,081,495,303,009 58%

Eneo Kuu 3 Biashara na  Uongezaji  Thamani kwenye mazao 3,575,493,642,854 26%

Eneo Kuu  4

Kuweka mazingira weeshi ya kisera, sheria na taratibu 
ili kuvutia mazingira ya kibiashara, uratibu ,ufuatiliaji na 
tathmmini 137,442,668,522 1%
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Jedwali Na. 51: Bajeti ya Maendeleo ya ASDP II kwa Ujumla
MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei ya mwaka 2016 (Shilingi za Kitanzania Milioni)
Shughuli Mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3 Mwaka 4 Mwaka 5 Jumla
Eneo Kuu 1: Usimamizi Ende-
levu wa Matumizi ya Maji na 
Ardhi
1.1.1.1  Mpango jumuishi wa                               

matumizi na usimamizi 
wa ardhi kwa ajili ya 
utatuzi wa migogoro 
,uzalishaji endelevu 
katika sekta ya kilimo 
na maendeleo ya 
viwanda (bidhaaa zote/
kanda zote)

29,759 31,014 34,532 0 0 95,305

1.1.1.2  Kuimarisha uzalishaji 
wa malisho na uhifadhi 
kwa ajili ya uzalishaji 
endelevu na tija ya 
mifugo

14,132 14,517 13,715 13,501 16,284 72,149

1.1.1. 3  Kuongeza upatikanaji 
wa ardhi ya kilimo kwa 
ajili ya kuwawezesha 
vijana

4,464 4,150 5,753 4,534 6,321 25,222

1.1.1.4  Kuboresha uratibu 
na usimamizi wa 
mfumo wa ufuatiliaji 
wa mbwawa ya maji 
(watershed) kwa ajili 
ya matumizi endelevu 
ya rasilimali. (Bidhaa 
zote).

- 1,366 928 839 916 4,049

1.2.1.1  Kukarabati na kujenga 
miundombinu ya 
umwagiliaji ili kuongeza 
uzalishaji na tija

16,370 184,589 172,338 175,278 189,619 738,194

1.2.1.2  Uendelezaji wa mifumo 
midogo ya umwagiliaji 
kwa ajili ya kuongeza 
uzalishaji na tija.

5,873 50,129 57,162 59,915 65,430 238,509

1.2.2.1 Kuimarisha usimamizi na
            uendeshaji wa skimu za 

umwagiliaji.
1,823 1,652 2,250 1,787 2,592 10,104

1.2.3.1  Kuendeleza 
miundombinu

             ya maji kwa ajili ya 
kuongeza tija na 
uzalishaji wa mifugo

2,856 66,582 77,456 76,103 85,464 308,461

1.2.3.2   Kuhamasisha  na 
kujenga vituo jumuishi  
vya kisasa vya maji kwa 
ajili ya mazao,  mifugo 
na               uvuvi

42,069 79,875 111,447 158,157 88,773 480,321
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MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei ya mwaka 2016 (Shilingi za Kitanzania Milioni)
Shughuli Mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3 Mwaka 4 Mwaka 5 Jumla
1.3.1.1   Kuendeleza na 

kuhamasisha 
teknolojia za kilimo 
kinachozingatia 
mabadiliko ya 
tabianchi na hifadhi ya 
mazingira..

1,905 13,984 8,745 6,345 10,445 41,424

1.3.1.    Kuhamasisha matumizi 
ya mfumo wa ikolojia 
katika usimamizi wa 
uvuvi na ufugaji wa 
samaki

1,090 1,045 1,730 795 1,329 5,989

1.3.1.3  Kuimarisha mfumo 
madhubuti wa kutoa 
tahadhari mapema 
katika sekta ya  kilimo 
na maandalizi ya 
tahadhari

1,960 1,052 1,009 396 501 4,918

Jumla ndogo 122,301 449,955 487,065 497,648 467,674 2,024,643

Eneo Kuu 2: Kuongeza tija na 
faida katika kilimo,mifugo na 
uvuvi

2.1.1.1  Kuimarisha na 
kuhamasisha upatikanaji 
wa huduma za ugani 
katika sekta ya kilimo 
(bidhaa zote)

1,311,913 772,652 849,529 838,081 921,148 4,693,323

2.1.1.2  Kuimarisha na 
kuhamasisha mafunzo 
yanayolenga ujuzi 
unaohitajika katika 
kilimo, mifugo na uvuvi 
(bidhaa zote)

4,373 9,720 9,349 8,506 9,222 41,170

2.2.1.1  Kuboresha upatikanaji 
na ufikiwaji wa 
pembejeo bora kwa bei 
nafuu ili kuongeza tija 
na faida (mazao zote)

149,389 136,695 150,284 164,670 181,057 782,095

2.2.1.2  Kuboresha ufikiwaji 
na upatikanaji wa 
pembejeo bora za kuku 4,176 2,652 2,800 2,962 3,141 15,731

2.2.1.3  Kuendeleza uvuvi wa 
jodari kwa kununua 
meli ili kuongeza 
uzalishaji

1,664 93,408 768 1,099 987 97,926

2.2.1.4  Kuimarisha na kuanzisha 
maeneo ya kutia nanga 
kwa ajili kuongeza faida 
katika uvuvi

1,146 4,533 5,008 4,246 4,639 19,572
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MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei ya mwaka 2016 (Shilingi za Kitanzania Milioni)
Shughuli Mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3 Mwaka 4 Mwaka 5 Jumla
2.2.1.5 Kujenga bandari ya 

uvuvi ili kuongeza faida 
katika uvuaji wa samaki 4,115 5,176 7,350 4,460 2,090 23,191

2.2.1.6 Kuboresha uvuvi mdogo 
ili kuongeza uzalishaji 
wa samaki na tija

55,090 50,853 48,517 6,658 4,388 165,506

2.2.1.7 Kuimarisha vitengo vya 
usimamizi wa fukwe 
(BMUs) kwa ajili ya 
usimamizi endelevu, 
kulinda na uhifadhi wa 
rasilimali za uvuvi

2,537 2,134 2,199 2,147 2,319 11,336

2.2.1.8 Uboreshaji wa huduma 
za afya ya mimea 13,322 11,191 7,608 1,389 478 33,988

2.2.1.9 Uzalishaji wa chanjo na 
madawa 44,570 36,191 39,700 3,705 4,380 128,546

2.2.1.10a Uboreshaji wa
               huduma za afya ya 

mifugo
262,550 295,128 332,216 371,559 420,078 1,681,531

2.2.1.10b Uboreshaji wa huduma 
za afya za samaki 1,518 1,238 1,241 1,340 1,395 6,732

2.3.1.1 Kuimarisha uwezo 
wa utafiti wa kilimo, 
mifugo na uvuvi kwa 
ajili ya kuendeleza 
teknolojia, kama 
chombo muhimu cha 
viwanda na kusambaza 
matokeo ya utafiti (sekta 
zote ndogo)

7,559 29,197 29,504 8,708 9,516 84,484

2.3.2.1 Kuendeleza na 
kusambaza teknolojia 
unganifu kwa ajili ya 
kuongeza uzalishaji na 
tija  (bidhaa  zote)

12,409 16,384 11,616 11,110 11,371 62,890

MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei za mwaka 2016 (TSh. Milioni)
Eneo la gharama mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 mwaka 4 mwaka 5 Jumla 
2.3.2.2 Kuendeleza na
Kuimarisha uwezo wa vinasaba 

vya  mifugo kupitia 
teknolojia ya kisasa ya 
uzalishaji 

4,833 3,895 2,683 2,738 3,011 17,160
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MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei za mwaka 2016 (TSh. Milioni)
Eneo la gharama mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 mwaka 4 mwaka 5 Jumla 
2.4.1.1 Kuimarisha na kuendeleza 

matumizi ya zana 
za kisasa za kilimo  
kuboresha mnyororo wa 
thamani 

9,250 5,753 5,699 5,707 5,717 32,126

2.5.1.1  Kuboresha upatikanaji, 
ubora, ufikiwaji na 
matumizi ya vyakula 
vyenye virutubisho 
muhimu  (bidhaa zote) 

14,153 11,722 12,960 14,297 10,394 63,526

2.5.1.2  Kuongeza na 
kuhamasisha uzalishaji 
wa mtama na ulezi kwa 
ajili ya matumizi ya 
chakula 

20,538 22,167 23,955 25,921 28,084 120,665

Jumla ndogo 1,925,105 1,510,689 1,542,986 1,479,303 1,623,415 8,081,498
Eneo kuu la 3: Biashara na  
Uongezaji  Thamani kwenye 
Mazao
3.1.1.1 Kuboresha na kuendeleza  

miundombinu ya masoko 
ili kuyafikia masoko ya 
ndani na nje 

98,346 456,728 568,733 635,561 684,371 2,443,739

3.1.2.1 Kuboresha na kuendeleza 
miundombinu ya masoko 
ya mifugo na samaki 
ili kuongeza mapato 
ya ndani na kupanua 
masoko 

7,847 9,466 156,458 171,750 368,188 713,709

3.1.2.2Kuboresha  upatikanaji 
wa masoko ya kuku wa 
kienyeji na kisasa

743 2,068 2,248 369 282 5,710

3.1.2.3 Kuimarisha mfumo wa 
kufuatilika wa mifugo na 
uvuvi (utambulisho) ili 
kuhamasisha biashara na 
uuzaji

1,834 738 733 643 630 4,578

3.1.2.4 Kuhamasisha na 
kuimarisha ushiriki 
wa sekta binafsi katika 
mnyororo wa thamani wa 
bidhaa

1,239 4,073 4,376 1,442 13,999 25,129

3.2.1.1 Kuimarisha na 
kuendeleza viwanda vya 
usindikaji wa mazao 
ya kilimo, mifugo na 
uvuvi  ili  kuziongezea 
thamani bidhaa zote za  
kipaumbele

10,333 14,448 15,432 16,806 18,522 75,541

3.2.1.2 Kuboresha mnyororo wa 
thamani wa maziwa 8,886 8,536 8,014 4,213 4,571 34,220
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MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei za mwaka 2016 (TSh. Milioni)
Eneo la gharama mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 mwaka 4 mwaka 5 Jumla 
3.2.1.3   Kuimarisha mnyororo 

wa thamani wa  ngozi 
za mifugo wa dogo na 
wakubwa 

13,915 10,119 19,594 5,972 5,307 54,907

MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei ya mwaka 2016 (Shilingi za Kitanzania Milioni)
Shughuli Mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3 Mwaka 4 Mwaka 5 Jumla
3.2.1.4   Kuimarisha mnyororo 

wa thamani kwa bidhaa 
za kilimo cha bustani

4,995 1,622 4,127 1,274 1,387 13,405

3.2.1.5  Kuendeleza na kujenga 
maghala ya kimkakati 
yatakayo unganishwa na 
soko la bidhaa 

26,328 21,012 22,695 24,805 27,302 122,142

3.2.1.6   Kuendeleza na 
kuimarisha uongezaji wa 
thamani katika bidhaa za 
kipaumbele zitokanazo 
na uvuvi na ufugaji wa 
samaki 

5,758 6,752 7,267 7,868 8,432 36,077

3.2.1.7  Kuongeza thamani 
katika  nyama ya 
ngo’mbe, mbuzi na 
kondoo

9,633 12,739 3,507 505 226 26,610

3.2.1.8   Kuimarisha usimamizi 
wa mazao ya chakula 
katika mnyororo mzima 
wa usambazaji ili kuwa 
na upatikanaji/ usalama 
wa chakula na lishe 
endelevu

1,088 2,710 12,534 2,324 1,080 19,736

Jumla ndogo 190,945 551,009 825,718 873,532 1,134,297 3,575,501
Eneo kuu la 4: Kuweka mazin-
gira wezeshi ya sera, sheria na 
taratibu ili kuvutia mazingira ya 
kibiashara, uratibu, ufuatiliaji na 
tathmini
4.1.1.1  Kupitia na kuoanisha 

sera zinazohusiana 
na kilimo pamoja na 
mifumo ya usimamizi ili 
kuboresha mazingira ya 
biashara 

310 967 352 387 426 2,442

4.1.1.2   Kuimarisha ufuatiliaji, 
usimamizi na uchunguzi 
(MCS) ili kukabiliana 
na  uvuvi haramu, 
usiotolewa  taarifa na 
usiofuata taratibu (IUU 
uvuvi)

6,019 2,023 1,647 1,685 1,847 13,221

4.1.1.4   Kuimarisha na kudhibiti 
ajira za watoto katika 
Kilimo

1,585 1,050 1,094 808 684 5,221
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MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei ya mwaka 2016 (Shilingi za Kitanzania Milioni)
Shughuli Mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3 Mwaka 4 Mwaka 5 Jumla
4.1.1.5  Kuhamasisha upatikanaji 

wa kazi zenye staha, 
usalama na afya 
makazini  katika sekta 
ya kilimo

587 933 427 - - 1,947

4.2.1.1  Kuimarisha vyama vya 
ushirika, mashirika ya 
wakulima na vyama vya 
wadau wengine katika 
mnyororo wa thamani 
katika sekta ya kilimo

4,014 3,742 2,299 2,116 1,195 13,366

4.2.2.1  Kuendeleza unufaikaji  
wa wanawake na vijana 
katika mnyororo wa 
thamani wa bidhaa za 
kilimo (WAYA)

3,025 3,238 2,779 852 930 10,824

MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei ya mwaka 2016 (Shilingi za Kitanzania. Milioni)
Shughuli mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 mwaka 4 mwaka 5 Jumla
4.3.1.    Kuimarisha mifumo 

ya kitaasisi ya sekta 
ya kilimo kwa ajili ya 
kuboresha uratibu na 
mawasiliano ya wima na 
mshazari (vertical and 
horizontal) 

6,872 6,673 4,280 2,115 2,197 22,137

4.4.1.1  Kujenga uwezo na kuwa 
na mifumo jumuishi ya 
ukusanyaji na usimamizi  
wa takwimu 

             ( kwa mfano ARDS, 
NSCA, AASS) ili 
kuboresha matokeo ya 
usimamizi katika ngazi 
zote

4,425 6,998 2,879 2,591 2,196 19,089

4.4.2.1  Kuimarisha na 
kuunganisha mifumo ya 
ufuatiliaji na tathmini 
katika sekta ya kilimo 
ili kuongeza   ufanisi na 
tija ya uwajibikaji katika 
ngazi zote.

11,333 3,209 1,597 1,294 1,123 18,556

4.5.1.1  Kuboresha uwezo katika 
ngazi ya Kitaifa, RS na 
Halmashauri  (idadi na 
ubora) 

3,429 6,350 3,781 2,501 1,142 17,203

4.5.2.1  Kuandaa mfumo 
jumuishi wa usimamiaji 
/utumiaji wa maarifa na 
TEHAMA katika ngazi 
zote

3,047 2,377 336 213 400 6,373
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MAKADIRIO YA BAJETI YA ASDP II kwa kutumia Bei ya mwaka 2016 (Shilingi za Kitanzania. Milioni)
Shughuli mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 mwaka 4 mwaka 5 Jumla
4.6.1.1  Upatikanaji wa fedha 

za  kilimo kwa ajili ya 
mnyororo wa thamani 
wa bidhaa ulioboreshwa

1,481 1,833 1,600 1,514 639 7,067

Jumla ndogo 46,127 39,393 23,071 16,076 12,779 137,446
Jumla kuu katika Shilingi za 
Kitanzania. (milioni) 2,284,478 2,551,046 2,878,840 2,866,561 3,238,165 13,819,090

Jumla kuu katika Dola za 
Kimarekani (milioni) 988.4 1,103.70 1,245.50 1,240.20 1,400.90 5,979

B. Mpango wa Ugharamiaji

335 Kwa upande wa ugharamiaji wa bajeti ya ASDP II, vyanzo vikuu vya fedha vitakuwa ni pamoja 
na bajeti ya Serikali, washirika  wa maendeleo na wadau wengine kama vile sekta binafsi, taasisi 
zisizo za kiserikali na wakulima, wafugaji na wavuvi. Kwa kila eneo dogo la Programu,  kiwango cha 
uwiano cha bajeti ambacho mfadhili husika atatoa kimetumika katika kuandaa rasimu ya mpango wa 
ugharamiaji wa ASDP II. Kiasi cha fedha cha bajeti ya maendeleo na vyanzo mbalimbali vya fedha ni 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 52.

Jedwali Na. 52: Makadirio ya bajeti kwa ajili ya ASDP II kutoka vyanzo mbalimbali vya fedha

MAKADIRIO YA MICHANGO KWA AJILI YA ASDP II – Kiasi  kutoka vyanzo  mbalimbali kwa asilimia (%)

Eneo la Gharama

Serikali Washirika 
wa 

Maendeleo

Washirika 
wa 

Maendeleo

Sekta 
binafsi/ 

Wakulima

Jumla  
(%)

Kiasi cha 
uwekezajiA

Fedha 
zilizo ndani 

ya bajeti

Fedha 
zilizo nje 
ya Bajeti

Kitaifa h/
shauri

Eneo la 1: Usimamizi 
endelevu wa matumizi ya  
maji na ardhi

15 60 16 10 100 27 73

Eneo la 2: Kuongeza 
Tija na Faida katika 
kilimo,mifugo na uvuvi

51 29 15 5 100 31 69

Eneo la 3: Kuboresha 
Biashara, Kuongeza  
Thamani kwenye mazao 33 40 22 5 100 31 69

Eneo la 4: Kuweka 
mazingira wezeshi ya 
sera, sheria na taratibu 
ili kuvutia mazingira 
ya kibiashara, uratibu 
,ufuatiliaji na tathmini

51 23 25 1 100 52 48

a Serikali ni katika ngazi ya Kitaifa na Halmashauri (LGA)

336 Kutokana na  dhana ya hapo juu, misingi na bajeti yote ya maendeleo ya ASDP II na wachangiaji kwa 
muhtasari inaonekana katika Jedwali Na.53. Uchambuzi unaonesha kuwa Serikali pamoja na washirika 
wa maendeleo itatoa kiasi cha asilimia 41 ya fedha za Programu, wakati sekta binafsi na wadau wengine 
watachangia asilimia 59.
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Jedwali Na. 53: Ufafanuzi wa mpango wa kuchangia fedha kwa ajili ya ASDP-II (Muhtasari wa  
gharama zote katika  Shilingi za Kitanzania. Milioni)

Eneo  la gharama Serikali 

Washirika wa maendeleo Wanufaikaji 

Jumla Ndani ya 
bajeti

Nje ya 
bajeti

Sekta binafsi/
Wakulima 

Eneo la 1: Usimamizi Endelevu wa 
Matumizi ya  Maji na Ardhi 302,067 1,205,008 316,732 200,835 2,024,643

Eneo la 2: Kuongeza Tija na Faida 
katika Kilimo, Mifugo na Uvuvi 4,096,501 2,368,697 1,212,225 404,075 8,081,498

Eneo la 3: Biashara na  Kuongeza  
Thamani ya mazao 1,197,203 1,419,823 779,701 178,774 3,575,501

Eneo la 4: Kuweka Mazingira 
wezeshi ya sera, Sheria na Taratibu 
ili kuvutia mazingira ya kibiashara, 
uratibu ,ufuatiliaji na tathmini

70,028 32,278 33,775 1,364 137,446

Jumla ya gharama katika  Shilingi 
za Kitanzania milioni (matumizi ya 
dharura yamejumishwa)

5,665,800 5,025,806 2,342,434 785,048 13,819,088

Jumla ya gharama katika  Dola za 
Kimarekani (milioni)  (matumizi ya 
dharura yamejumishwa)

2,451 2,174 1,013 340 5,979

% 41% 36% 17% 6% 100%

C. Utaratibu wa ugharamiaji wa Programu 

337 Chini ya ASDP-I uchangiaji wa fedha za Programu ulifanyika kupitia Mfuko wa Pamoja. Taasisi 
zilizowajibika katika utekelezaji wa Programu ngazi ya kitaifa zilikuwa ni Wizara ya Kilimo na 
Chakula (MAFC), Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi  (MLFD) na Wizara ya Biashara na 
Viwanda (MIT). Utekelezaji katika ngazi za Mikoa na Halmashauri uliratibiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu 
-TAMISEMI. Aidha, uratibu wa shughuli za Mfuko wa Pamoja ulikuwa unafanyika kupitia Kamati ya 
Uendeshaji wa Mfuko, ambayo wajumbe wake walikuwa ni Makatibu Wakuu wa Wizara za Sekta ya 
Kilimo, Ofisi ya Makamu wa Rais na Wizara ya Fedha na wawakilishi wa washirika wa maendeleo 
waliokuwa wanachangia katika Mfuko.

338 Mfumo wa Mfuko wa Pamoja ni tofauti na ule uliozoeleka wa  kuanzisha akaunti ya mradi ambayo 
fedha zake zinazowekwa husimamiwa na kitengo cha utekelezaji wa mradi  Utaratibu wa uchangiaji wa 
fedha za ASDP-1ulikuwa umehuishwa kikamilifu katika miundo ya kifedha iliyopo serikalini, ambayo 
ni pamoja na kupanga, kuandaa bajeti, kufanya mahesabu, kutoa taarifa na huduma za ukaguzi. 

339 Kamati ya simamizi na maamuzi ya ASDP II (ASC) itapitia mipango kazi na bajeti ya ASDP 
itakayowasilishwa na Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi (TCD) kwa ajili ya kuridhia na kuidhinisha 
matumizi. Kamati ya Uendeshaji pia itapitisha mipango na bajeti ya ASDP II. Upelekaji wa fedha 
kwenda mkoani kwa ajili ya shughuli za Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri utafanyika kupitia 
kwa Katibu Tawala wa Mkoa (RAS), na Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya (DED). Fedha kutoka 
Mfuko wa Pamoja ambao utakuwa na akaunti yake Benki Kuu ya Tanzania kupitia Mfuko Mkuu wa 
Hazina ambao utatumika kutuma fedha kwenda Wizara za Sekta ya Kilimo (ASLMs), Secretariati za 
Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Wahasibu Wakuu wa Wizara zinazohusika wana wajibu wa 
kuhakikisha kuwa fedha zinazotumwa zinasimamiwa ipasavyo ili kutekeleza shughuli za Programu 
kama inavyotakiwa kulingana na viwango vya kimataifa na makubaliano yaliyofikiwa kati ya Serikali 
na washirika wa maendeleo. 

340 Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi (TCD) ina jukumu la: (i) kuwezesha michango ya Serikali na 
washirika wa maendeleo kwa ajili ya shughuli za ASDPII zilizoidhinishwa kabla ya mwaka husika wa 
bajeti kupitishwa; (ii) kuidhinisha uhamishaji wa rasilimali na  matumizi ya fedha za Mfuko kulingana 
na taarifa zilizohakikiwa za kiufundi na kifedha za Wizara za Sekta ya Kilimo; (iii) Kutoa maagizo 
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ya kisera kuhusu upelekaji na matumizi ya fedha za Mfuko wa Pamoja ; na (iv) kuzitambua Serikali 
za Mitaa ambazo zinastahili kupata ruzuku ya maendeleo na kukubaliana na mabadiliko ya kanuni 
ya mgao wa  Halmashauri. Aidha, TCD ina wajibu wa kufanya maamuzi juu ya masuala ya kifedha 
yanayozihusu Halmashauri.

341 Katika ngazi ya Serikali za mitaa, fedha za ASDP II zitagharamia utekelezaji wa shughuli  zilizopitishwa 
na  kamati ya ASC. Fedha za shughuli maalum  kama vile za kujenga uwezo, huduma za ugani  na 
Umwagiliaji za Wilaya zilizoidhinishwa na ASC kupitia mapendekezo ya Wakurugenzi. Fedha hizo 
za ruzuku zinaingizwa katika utaratibu wa mipango ya fedha inayotumiwa na LGDG na zinatumika 
kutekeleza  mpango wa kilimo wa wilaya (DADP). Mtiririko wa fedha katika  ASDP II umeonyeshwa 
katika Kielelezo Na. 22.

Kielelezo Na. 22: Mfumo wa utoaji Fedha kwa ajili ya ASDP II

342 Aidha, pamoja na kuwa na Mfuko wa Pamoja wa ASDP II, miradi ya sekta ya kilimo inaweza kufadhiliwa 
moja kwa moja kupitia fedha za miradi hiyo zinazopitia katika mfumo wa bajeti ya Serikali. Kadhalika, 
miradi inaweza kufadhiliwa moja kwa moja na washirika wa maendeleo kwa fedha iliyo nje ya bajeti 
ya Serikali. Hata hivyo, ufadhili wa fedha nje ya bajeti ya serikali hauonyeshwi katika  akaunti ya 
matumizi ya Serikali kwa ajili ya sekta ya kilimo.

343  Kuhusu ugharamiaji wa shughuli za ASDP II, Serikali inapenda kuendelea na utaratibu wa kuchangia 
kwenye Mfuko wa Pamoja ulioanzishwa chini ya ASDP-1. Huu ni utaratibu jumuishi na wenye manufaa 
katika utekelezaji wa Programu kabambe ya kuendeleza sekta ya kilimo, kama vile ASDP II. Utaratibu 
huo pia unazuia mfumo wa kugawanya fedha kwa  ajili ya utekelezaji wa miradi tofauti inayofadhiliwa 
na aina mbalimbali ya washirika  wa maendeleo. Pia hupunguza gharama za uendeshaji.

344  Mtiririko wa fedha na utaratibu wa utoaji wa fedha kwa miradi ya pamoja (JPs) / sekta ya umma na 
binafsi (PPPs) na kati ya sekta ya umma na binafsi wanakubaliana wakati wa utiaji saini wa mkataba 
na Makubaliano ya Maelewano (MOU) kati ya pande zinazohusika katika mradi huo. Ni muhimu 
kwamba fedha zote (bajeti ya Serikali, fedha za Mfuko wa Pamoja na zile za kupeleka fedha moja kwa 

Uwekezaji wa umma
(ndani ya bajeti)

Uwekezaji wa umma
(nje ya bajeti)

Uwekezaji binafsi
  

Serikali
  

Washirika wa 
Maendeleo  

Sekta 
Binafsi  
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moja katika mradi) ambazo zinasaidia utekelezaji wa ASDP II zijumuishwe wakati wa  mchakato wa 
kupanga na kutekeleza bajeti.

345  Utekelezaji wa ASDP-1 ulionesha kuwa utaratibu wa Mfuko wa Pamoja ulikuwa na ufanisi katika 
utekelezaji wa mfumo wa kutoa ruzuku kwa Serikali za Mitaa (Ruzuku ya huduma za ugani za kilimo, 
ruzuku ya  kujenga uwezo na ruzuku ya uwekezaji) ambazo ziliwezesha utoaji wa huduma za sekta ya 
umma na uwekezaji katika halmashauri kwa kutumia utaratibu wa kanuni. Kwa sababu hiyo, Serikali 
inapendelea kuendelea na utaratibu wa kutumia Mfuko wa Pamoja ili kuhakikisha kuwa utoaji wa 
huduma bora (ugani na utafiti) na utekelezaji wa mfumo wa kongani chini ya ASDP II ambao unalenga 
kuendeleza utekelezaji wa mnyororo wa thamani wa bidhaa za kipaumbele katika ngazi ya kanda.

346 Katika hali ambayo itajitokeza kuwa sera za nchi wanakotoka washirika wa maendeleo haziruhusu 
kuchangia katika Mfuko wa Pamoja, Serikali itawaruhusu kutumia fedha moja kwa moja kwenye 
miradi husika ndani ya utaratibu wa mfuko wa pamoja na  washirika wake.

347  Kuunganisha kwa  bajeti iliyo ndani (bajeti ya msaada, Mfuko wa Pamoja na bajeti inayopelekwa 
moja kwa moja kwenye programu na miradi) maeneo muhimu kama vile ya Uratibu na  Usimamizi 
wa Programu, Mipango na Bajeti; Ufuatiliaji na Tathmini na kuimarisha uwezo katika ngazi ya Kitaifa 
na Serikali za mitaa yatahitaji kugharamiwa kwa kuchangia asilimia 5 za gharama kutoka katika kila 
(ndani- na nje ya bajeti ) programu na mradi ambayo iko katika sekta.

348  Kwa muktadha huo, washirika  wa maendeleo (waliomo ndani au nje ya bajeti ya serikali) wanapaswa 
kuchangia asilimia tano (5%) ya gharama za mradi wanayoitekeleza hapa nchini kwa ajili ya kugharamia 
uratibu wa Programu. Fedha zitakazochangiwa zitakuwa zinapitia katika akaunti ya pamoja itakayo 
kuwa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu ( utaratibu). Akaunti hiyo itasimamiwa na kuratibiwa na Kitengo 
cha Taifa cha Uratibu (NCU) ambacho kina majukumu ya kuratibu na kusimamia utekelezaji wa 
shughuli zote za ASDP II ili kuhakikisha zinafanyika kwa mujibu wa ratiba na kutoa taarifa ambazo 
zitasambazwa kwa wadau. NCU ambayo itatumika kama ASDP II Sekretarieti ni timu huru itakayotumia 
mfumo mmoja wa usimamizi wa fedha kwa ajili ya uhasibu, utoaji wa taarifa na ukaguzi. Watumishi 
ambao watakuwa katika NCU ni wale watakaoajiriwa kulingana na uwezo na sifa stahiki. Kitengo 
kitakuwa na mchanganyiko mzuri wa kiufundi na kitaalamu ikiwa ni pamoja na wataalam maalum 
wa mazao, mifugo na uvuvi ambao watasimamia maeneo makuu manne ya utekelezaji wa ASDP II. 
Kwa kupitia  NCU ambayo itakuwa inajitegemea, kunatoa wigo muhimu wa kuboresha uwajibikaji 
na usimamizi wa mifumo ya fedha kupitia mafunzo na kujenga uwezo wa kukabiliana na mapungufu 
mengi ya sasa ambayo ni pamoja na kupanga mipango, bajeti, uhasibu, kuripoti na ukaguzi. Katika 
usimamizi wa kila siku wa ASDP II,  NCU itakuwa inaripoti kwa Katibu Mkuu  ofisi ya waziri mkuu. 
Hata hivyo, kwa ajili ya kupanga mipango, bajeti, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini, NCU itaripoti kwa 
TCD katika kipindi cha kila robo mwaka.

349 Hivyo, Serikali kwa kushirikiana na washirika  wa maendeleo inapaswa kuanzisha Mfuko wa Pamoja  
wa ASDP II. Mbali na Mfuko wa Pamoja, akaunti ya pamoja itaanzishwa kuruhusu washirika wa 
maendeleo (wote kwenye bajeti na nje ya bajeti) kuchangia gharama za ASDP II za usimamizi, uratibu, 
ufuatiliaji, tathmini na ukaguzi. Taratibu hizi zitaiwezesha Serikali kufahamu uwekezaji wote wa 
umma, binafsi na washirika wa maendeleo unaofanyika katika sekta. Aidha, hiyo inatoa hali ya uwazi 
na uwajibikaji na kuwawezesha wadau wote katika sekta kuelewa sababu na mantiki ya kuchangia 
kupitia utaratibu wa Mfuko wa Pamoja. 

350  Mtiririko wa fedha kwa ajili ya ASDP II utakuwa kama unavyoonekana katika Kielelezo Na. 22. Kwa 
upande wa taratibu nyingine za kiufadhili, Serikali na washirika wa maendeleo/au washirika wengine, 
watakubaliana kuhusu mtiririko wa fedha kutoka akaunti teule kwenda kwa  wakala wa utekelezaji.
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VI. MUUNDO WA TAASISI NA MGAWANYO WA MAJUKUMU KWA AJILI YA 
UTEKELEZAJI

A. Utekelezaji wa ASDP II katika Ngazi ya Taifa

351 Utekelezaji wa ASDP II utafanyika kwa kuzingatia  miundo iliyopo ya Kitaasisi ya Serikali katika Wizara 
za Sekta ya Kilimo ambayo itakuwa inaimarishwa kupitia mafunzo na kujenga uwezo wa watumishi. 
Wizara za sekta ya kilimo zinajumuisha Wizara za Kilimo; Mifugo na Uvuvi; Viwanda Biashara 
na Uwekezaji; Maji na Umwagiliaji; Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi na OR-TAMISEMI. 
Utekelezaji utakavyokuwa unaonyeshwa kwa muhtasari katika Jedwali Na. 54 na maelezo zaidi ya 
utaratibu utakaotumika ikiwa ni pamoja na wajibu na majukumu yametolewa katika Kiambatisho Na. 
III.

Jedwali Na. 54 : Muhtasari wa Mfumo wa Kisekta wa Uratibu wa ASDP II Ngazi ya Taifa , Wajumbe  
na Utaratibu wa Vikao

Aina ya Kikao Mwenyekiti Wajumbe Utaratibu wa 
Vikao

Mkutano wa Taifa wa 
Wadau wa Sekta ya 
Kilimo 

Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mawaziri wa Wizara za Sekta ya 
Kilimo na Wizara zenye shughuli 
zinazochangia Maendeleo ya Sekta 
ya Kilimo, Washirika wa Maendeleo, 
na Sekta ya Binafsi, Wadau wasio 
wa   Kiserikali, Sekretariati za Mikoa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

Mara moja kwa 
mwaka

Kamati ya Usimamizi 
na Maamuzi (ASC)

Waziri - Ofisi ya 
Waziri Mkuu

Makatibu  Wakuu Wizara za Sekta 
ya Kilimo na Wizara zenye shughuli 
zinazochangia Maendeleo ya Sekta 
ya Kilimo, Wawakilishi wa Wabia wa 
Maendeleo, na Sekta ya Binafsi, 

Kila robo mwaka 

Mkutano wa 
Mashauriano  wa Sekta 
ya Kilimo (ASCG)

Katibu Mkuu Ofisi 
ya Waziri Mkuu

Wadau wote wa Sekta ya Kilimo 
(Serikali, Wabia wote wa Maendeleo, 
Sekta Binafsi, Asasi zisizo za 
Kiserikali/Wadau wasio wa Kiserikali 
wa Kitaifa na Kimataifa (NGOs/
NSAs), Taasisi za Mafunzo na  Utafiti  
n.k.

Kila robo mwaka

Kamati ya Ufundi 
ya Wakurugenzi wa 
Wizara za Sekta ya 
Kilimo

Katibu Mkuu au, 
Mkurugenzi Ofisi ya 
Waziri mkuu

Wakurugenzi wa Wizara za Sekta ya 
Kilimo, 

Kila robo mwaka

Kitengo cha Taifa cha 
Uratibu wa ASDP II  

Mratibu wa Taifa wa 
ASDP II

Wajumbe wa  Timu ya Uratibu katika 
Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa 
ASDP II  cha Taifa

Kila mwezi

Kamati ya Ufundi ya 
Viongozi wa Maeneo 
makuu ya Programu- 
OR-TAMISEMI 

Mkurugenzi wa 
Uratibu wa Sekta 
– Ofisi ya Rais 
-TAMISEMI

Viongozi wa Maeneo makuu ya 
Programu- OR-TAMISEMI pamoja 
na Wakurugenzi wengine wa                  
OR-TAMISEMI

Kila robo mwaka

B.  Ngazi ya Mkoa

352 Mamlaka za Serikali za Mitaa zitaratibiwa na Ofisi ya Rais -TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara 
nyingine za Sekta ya Kilimo kupitia Sekretarieti za Mikoa. Idara ya Uratibu wa Sekta-OR-TAMISEMI 
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kwa kushirikiana na Sekretariati ya Mkoa ina wajibu wa kuzisimamia na kuzisaidia Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Mfumo uliopo wa uratibu wa Ofisi ya Rais -TAMISEMI  kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kuanzia ngazi ya chini kupitia Sekretarieti za Mikoa ulifanya kazi vizuri wakati wa ASDP-
1 na ASDP II itaendelea kuuimarisha mfumo huo na majukumu hayo ya Ofisi ya Rais - TAMISEMI. 
Wakati wa ASDP- I, majukumu ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -TAMISEMI hayakuwa bayana katika 
utekelezaji wa Programu hiyo, lakini katika ASDP II  atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano wa mwaka wa 
Mashauriano na Wadau wa Kilimo wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (ARLGAC), utakaohusisha 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Huo utakuwa ni mkutano wa wawakilishi wote na Wadau 
wanaotekeleza shughuli za sekta ya kilimo katika ngazi ya Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Wadau hao wanajumuisha Serikali, Sekta Binafsi, Washirika wa Maendeleo, Asasi Zisizo za Kiserikali/ 
Asasi za Kijamii (NGOs/ CBOs).

353  Kwa upande wa usimamizi  wa ASDP II, uratibu kati ya Sekretarieti za Mikoa, Kamati ya Ufundi ya 
Wakurugenzi wa Wizara za Sekta ya Kilimo (TCD) utafanyika kupitia Kitengo cha Taifa cha Uratibu 
wa ASDP II. Vilevile Vikundi Kazi vya Kitaaluma vitadumishwa wakati wote ili kufanikisha mtiririko 
mzuri wa taarifa kuhusu hali ya utekelezaji wa shughuli  na utendaji wake chini ya ASDP II. Muundo 
huu kwa kina umetolewa katika Kiambatisho Na III.

C. Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa

354  Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na wajibu wa kupanga, kubuni na kutekeleza maeneo makuu 
ya programu chini ya usimamizi wa Sekretarieti za Mikoa ili kuchochea maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii. LGA zitahakikisha kuwa Sheria na Kanuni zinazingatiwa wakati wa utekelezaji na matengenezo 
na kuwajibika katika utoaji wa huduma za ugani na usimamizi wa raslimali ikiwa ni pamoja na kupanga 
matumizi bora ya ardhi kwa kushirikiana na wawekezaji wa sekta binafsi. Ni muhimu kwa Mipango 
ya Maendeleo ya Kilimo ya Wilaya (DADPs) kujumuishwa katika Mipango ya Maendeleo  na bajeti 
ya Wilaya (DDP). Mamlaka za Serikali za Mitaa  pia zitaunda  vikundi kazi vya kitaaluma ambavyo 
vitakuwa na Wataalam wa fani mchanganyiko (mfano: fani za kilimo, biashara, ardhi, mipango na bajeti, 
ushirika, na maendeleo ya jamii, mazingira / hifadhi); wawakilishi wa Sekta binafsi katika wilaya, asasi 
zisizo za Kiserikali/ Asasi za Kijamii ambao wanatekeleza shughuli zao katika eneo husika.

D. Uratibu wa Programu

355  Ngazi za vyombo vya uratibu na majukumu ya ASDP II katika ngazi ya Kitaifa zinaelezewa kwa kifupi 
hapa chini na kwa maelezo ya kina zaidi katika Kiambatisho Na.III.

356  Mkutano wa Taifa wa Wadau wa Sekta ya Kilimo (NASSM) utafanyika mara moja kwa mwaka baada 
ya kufanya Mapitio ya Pamoja ya Sekta / Mapitio ya Matumizi ya Fedha za Umma (JSR / PER) 
ambayo hushirikisha Serikali, Washirika wa Maendeleo, Wadau wasio wa Kiserikali, na Sekta Binafsi 
ili kufuatilia maendeleo ya sekta. Taarifa itawasilishwa na kukubaliwa na Kamati ya Usimamizi na 
Maamuzi ya Sekta ya Kilimo kisha  kujadiliwa katika Mkutano wa Taifa wa Wadau wa Sekta ya Kilimo 
(NASSM).

357  Kamati ya Usimamizi na Maamuzi (ASC) kitakuwa chombo muhimu cha usimamizi na uidhinishaji 
wa  utekelezaji na uratibu wa ASDP-II. Chombo hicho kitakuwa kinaidhinisha  mpango kazi wa mwaka 
, bajeti, kusimamia hali ya utekelezaji na matumizi ya fedha, kufuatilia matokeo ya ukaguzi na kujadili 
juu ya masuala muhimu kuhusiana na utendaji na uratibu wa sekta ili kutoa mwongozo kwa Kamati ya 
Ufundi ya Wakurugenzi wa Wizara za Sekta ya Kilimo (TCD) na Vikundi kazi vya Kitaaluma (TWGs). 
Pia itasimamia ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa ASDP II.

358  Mkutano wa Mashauriano wa Sekta ya Kilimo (ASCG). Mkutano huu utakuwa ni jukwaa la kushauriana 
na kutoa ushauri kupitia majadiliano kati ya Serikali (Wizara za Sekta ya Kilimo),  Washirika   wote wa 
Maendeleo wenye nia (kama inavyoelezwa katika Mkakati wa Pamoja wa Utoaji Misaada kwa Tanzania 
- JAST), Sekta Binafsi na Wadau Wasio wa Kiserikali (Asasi Zisizo za Kiserikali, Asasi za Kijamii 
(CBOs), na Asasi za Sekta Binafsi (PSOs)) katika Sekta ya Kilimo. Mkutano huu utakuwa unaratibu 
majadiliano katika ngazi mbili: majadiliano ya mara kwa mara kuhusu Sera za  Sekta na Kanuni; 
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Mipango ya kila mwaka,  Bajeti ya kila mwaka ya  Sekta ya Kilimo ; taarifa za mwaka za Mapitio ya 
Pamoja ya Sekta / Mapitio ya Matumizi ya Umma (ASR / PER). ASCG  ni jukwaa  la ushauri, wakati 
Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya Sekta ya Kilimo ni chombo cha kufanya maamuzi.

359  Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi wa Wizara za Sekta ya Kilimo (TCD). Kamati hii itatoa ushauri 
wa kitaalamu kwa Kamati  ya Usimamizi na Maamuzi ya Sekta ya Kilimo kuhusu  masuala ya kitaalam 
yanayohusiana na maeneo makuu ya programu na maeneo yake madogo ya vipaumbele vya uwekezaji 
na uendelezaji wa miradi. Kamati hii itakuwa inasaidiwa na Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa ASDP II  
(NCU) na Vikundi kazi vya  Kitaalam vya kila eneo kuu la programu (TWGs).

360  Vikundi Kazi vya Kitaaluma (TWGs): Wajumbe  wa Vikundi Kazi vya Kitaaluma watatokana na 
wataalam wenye fani stahiki (yaani, Idara / Taasisi) kutoka katika kila Wizara ya Sekta ya Kilimo 
na watakaribisha ushiriki wa wataalamu bingwa wa fani hizo kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
Vikundi Kazi vya Kitaaluma vitakuwa vinatoa mwongozo wa Programu kuhusu masuala ya kitaalam 
na / au usimamizi na pia kuishauri Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi wa Wizara za Sekta ya Kilimo 
(TCD) na kufuatilia utekelezaji wa hatua zilizopendekezwa kuchukuliwa kama ilivyoainishwa katika 
mipango kazi ya kila mwaka. 

361  Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa ASDP II: Kitaongozwa na Mratibu wa Taifa wa Programu na 
kitakuwa na Maafisa wa kujitegemea walioteuliwa kutoka katika soko la ajira pamoja na Wizara za 
Sekta ya Kilimo / Taasisi za Serikali na kitakuwa na majukumu ya  kusimamia, kufuatilia na kuandaa 
mikutano ya vyombo vingine katika muundo wa  uratibu wa ASDP II pamoja na kuelekeza utekelezaji 
wa majukumu hayo. Timu hii itakuwa inatekeleza majukumu hayo wote na kuwajibika kwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Kilimo kwa masuala ya usimamizi na utawala na pia kuwajibika  kwa Kamati ya 
Ufundi ya Wakurugenzi wa Wizara za Sekta ya Kilimo kuhusu masuala ya utekelezaji wa programu. 
Timu  hiyo itajishughulisha na  utekelezaji wa ASDP II pekee kwa  kipindi chote cha programu.

362   Mkutano wa Mashauriano  wa Sekta ya Kilimo (ASCG): Mkutano huu si sehemu ya  ngazi za uratibu 
wa ASDP II, bali  ni  mkutano muhimu wa mashauriano  wa Wadau wa Sekta ya Kilimo  . Mkutano huu 
utakuwa jukwaa la majadiliano kati ya Serikali (Wizara ya Sekta ya Kilimo), Washirika wa Maendeleo 
na Wadau wa Sekta ya Kilimo wasiokuwa wa Kiserikali na kuratibu majadiliano ya mara kwa mara 
kuhusu sera za sekta na bajeti, taarifa za mwaka za Mapitio ya Pamoja ya Sekta / Mapitio ya Matumizi 
ya Fedha za Umma (ASR / PER). Itakuwa inataarifu kuhusu masuala ya kisera na kufanya mapitio ya 
masuala ya kibajeti, kuwezesha majadiliano ya sekta kuhusu Mkakati wa Pamoja wa Utoaji Misaada 
kwa Tanzania -JAST na na Mfuko wa Misaada ya Bajeti wa Pamoja (GBS).

Jedwali Na.  55: Muhtasari wa ASDP II katika Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali  za Mitaa, 
Sekretarieti ya Mkoa, vyombo vya Uratibu vya Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wajumbe na Taratibu 
za  Mikutano
Aina ya Kikao Mwenyekiti Wajumbe Utaratibu wa Vikao

Mkutano wa mwaka 
wa  Mashauriano wa 
Wadau wa Kilimo 
wa Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(ARLGAC), 

Waziri wa Nchi OR-
TAMISEMI

Wakuu wa Mikoa, Makatibu 
Tawala wa Mikoa, 
Wakurugenzi wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa (MSM), 
Maafisa Kilimo, Umwagiliaji 
na ushirika wa MSM, Sekta 
Binafsi, Washirika wa 
Maendeleo, Asasi zisizo za 
Kiserikali / Asasi za Kijamii na 
Wadau wengine katika Mikoa 
na MSM husika

Mara moja kwa mwaka

Mkutano wa 
Mashauriano  wa 
Sekta ya Kilimo 
(ASCG)

Katibu Mkuu-                
OR- TAMISEMI

Wakurugenzi (DPPs) wa 
Wizara za Sekta ya Kilimo

Kila nusu mwaka
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Aina ya Kikao Mwenyekiti Wajumbe Utaratibu wa Vikao

Kamati ya Ufundi ya 
Viongozi wa Maeneo 
makuu ya Programu- 
OR-TAMISEMI 

Mkurugenzi wa 
Uratibu wa Sekta-                       
OR- TAMISEMI

Wataalam Viongozi wa 
Maeneo makuu  ya Programu 
- wa OR-TAMISEMI na  
Wakurugenzi wengine katika 
OR-TAMISEMI

Kila robo mwaka

Kamati ya Ushauri ya 
Mkoa (RCC)

Mkuu wa Mkoa (RC) Katibu Tawala wa Mkoa 
(RAS), Makatibu Tawala  
Wasaidizi wa Mkoa, Wakuu 
wa vitengo (kwa mujibu wa 
Sheria)

Kila robo mwaka

Kamati ya Ushauri ya 
Wilaya (DCC)

Mkuu wa Wilaya (DC) Wakurugenzi Watendaji wa 
MSM, Wakuu wa Idara katika 
MSM (Kwa mujibu w Sheria)

Kila robo mwaka

Baraza la Madiwani Mwenyekiti wa Baraza la 
Madiwani

Wajumbe  wa Baraza, Timu 
ya Wataalam ya Usimamizi 
ya Halmashauri (CMT), 
Wakurugenzi Watendaji wa 
MSM,

Kila robo mwaka

Kamati ya   
Maendeleo ya Kata

Diwani wa Kata Wajumbe wa Kamati ya  
Maendeleo ya Kata

Kila robo mwaka

Mkutano wa Serikali 
ya Kijiji 

Mwenyekiti wa Kijiji Wajumbe wa Mkutano wa 
Serikali ya Kijiji 

Kila mwezi

Mkutano Mkuu wa 
Kijiji

Mwenyekiti wa Kijiji Wanakijiji wote wenye umri 
kuanzia miaka 18 na mwenye 
akili timamu

Kila robo mwaka

E. Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa na Ufuatiliaji

363 Ufuatiliaji na tathmini ni eneo muhimu kwa ajili ya ufanisi katika usimamizi wa programu. Hivyo, 
unatakiwa kufafanuliwa na kuandaliwa katika hali ya kueleweka vema kuanzia mwanzo wa utekelezaji 
wa program ili kuwafahamisha wadau wote wa sekta juu ya matarajio katika viashiria vya utendaji. 
ASDP II itatumia TEHAMA katika kuongeza ufanisi wa utoaji na uchambuzi wa taarifa kutoka 
katika maeneo ya utekelezaji. Hii itahusisha matumizi ya tableti, simu janja na tarakishi (kompyuta) 
ili kuongeza uwezo wa Maafisa katika ngazi ya Kijiji/Kata, Halmashauri na Mikoa wa kuandaa na 
kusimamia  ubora wa takwimu.

364 Ubunifu wa mfumo wa tathmini na ufuatiliaji unahitaji mbinu za kitaaluma ili  kufanikisha kusudi lake. 
Umakini kwenye usahihi kwa pande zote za mawasiliano utaimarishwa wakati wa kutoa  mrejesho 
kutokana na uchambuzi, ambapo pia husaidia kuongeza ufahamu wao juu ya utendaji wao wenyewe na 
kudumisha nia ya kujiendeleza.  Kubadilishana maoni kunatokana na majadiliano juu ya takwimu na 
uchambuzi wa takwimu pia husaidia kuimarisha uratibu na kuboresha uwazi wa mifumo ya usimamizi, 
matarajio na utendaji.

365 Katika muktadha huu, Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa ASDP II cha Taifa kitatumia mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini na taratibu zilizowekwa kuanzia mwanzo wa utekelezaji ili kuleta ufanisi katika 
kutekeleza program hii. Mfumo lazima ueleze njia za kupashana taarifa, wahusika katika utekelezaji 
wake, muda wa utekelezaji, mbinu ya uchambuzi kwa kuzingatia malengo ya mchakato husika na 
utaratibu wa kukabiliana na mazingira kadri yatakavyojitokeza. Ushirikiano na Wataalamu kutoka Ofisi 
ya Takwimu ya Taifa (NBS) utaleta matokeo bora ya pamoja na kuongeza ufanisi wa ukusanyaji na 
uchambuzi wa takwimu.
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366  Mtaalamu wa ufuatiliaji na tathmini ataajiriwa kufanya kazi sehemu ya Kitengo cha Uratibu wa ASDP 
II  cha Taifa. Mtaalam huyo atasimamia mchakato na kuhakikisha umuhimu na ufanisi wake: taarifa 
za kila robo zitalingana na mwongozo uliowekwa. Majibu yanapaswa kuwa rasmi, mafupi, yenye 
takwimu, na kadri itakavyowezekana, yanaweza kurahisishwa kwa majibu ya ndiyo / hapana. Kama 
kuna haja ya kutoa maelezo basi yanapaswa kuwekewa muundo, yasiwe na utata na kujielekeza katika 
maelezo mafupi. Takwimu zinazotolewa lazima zitaarifu  Kitengo cha Uratibu wa ASDP II  cha Taifa 
na Makundi yote katika ngazi za kitaasisi za uratibu wa  ASDP II kuhusu mwenendo wa utekelezaji 
kuelekea malengo ya Taifa kama ilivyoelezwa katika malengo ya ASDP II,  pamoja na mwenendo wa 
utekelezaji wa maeneo makuu ya programu, maeneo madogo programu, maeneo ya vipaumbele vya 
uwekezaji na miradi, ufanisi wa utekelezaji na manufaa ya uzalishaji, usalama wa chakula, mabadiliko 
ya tabianchi, na uwezo au uwezekano kulingana na lengo la miradi.  Kipimo cha jumla na tathmini ya 
matokeo kitafanyika kupitia mfumo wa matokeo.

367 Madhumuni ya kukusanya taarifa lazima yajulikane kwa wale wanaohitaji na wale wanaotoa ili 
kuboresha umuhimu wa zoezi hilo na kuwajulisha haja ya kuwajibika ipasavyo. Hitimisho kutokana 
na uchambuzi lazima litoe taarifa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Wizara za Sekta ya Kilimo, Sekretarieti 
za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kata na Vijiji. Kama sehemu ya mchakato wa bajeti ya kila 
mwaka, inapaswa kuboresha utendaji wa utekelezaji wa programu, kuchochea uhitaji na kusababisha 
kuingiza dhana ya kuunganishwa Kitaifa na ina madhumuni ya pamoja.

368  Kwa mujibu wa Makubaliano/Maelewano, taarifa kuhusu shughuli na mafanikio yake pia zitakusanywa 
kutoka katika miradi ya Asasi Zisizo za Kiserikali au miradi ya Washirika wa Maendeleo wasiopitisha 
fedha zao katika bajeti ya Serikali ili kuzingatiwa kwenye utekelezaji mpana wa Kisekta pamoja na 
viashiria vya matokeo vinavyolenga malengo ya Kitaifa. Takwimu zitakazokusanywa katika ngazi 
ya Kijiji zitawasilishwa kwa nakala ngumu (fomu za karatasi) mpaka pale itakapowezekana kutumia 
TEHAMA kukusanya na kuwasilisha takwimu kwa njia ya kielectroniki. Taarifa za kijiji zitawasilishwa 
katika Kata na kutoka Kata kwenda ngazi ya Halmashauri. 

369   Katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, matokeo yatalinganishwa, kuunganishwa na kupangiliwa 
kidigitali katika muundo uliosanifiwa kwa ajili ya usambazaji kwa njia ya kielekitroniki kwenda kwenye 
Mikoa. Mikoa “itasafisha” taarifa kwa kuhakiki ili kuhakikisha kuwa taarifa hazibadiliki badiliki 
na kuziunganisha katika muundo uliosanifiwa ili kuandaa taarifa ya Mamlaka za  Serikali za Mitaa 
iliyounganishwa pamoja kwa ajili ya kuiwasilisha Ofisi ya Rais -TAMISEMI, na nakala kutumwa 
katika Kitengo cha Uratibu wa ASDP II  cha Taifa , ambako kutafanyika uunganishaji na  uchambuzi 
zaidi ili kupata taarifa  ya Kitaifa kwa kila robo mwaka na za mwaka mzima.

370  Uchaguzi wa viashiria ni lazima uzingatiwe kwa uangalifu kwa kujielekeza katika kutoa taarifa muhimu 
kwa watoa maamuzi ili kuepuka kuwabebesha mzigo mkubwa watoa taarifa na kuwatengenezea hali 
ya kuelemewa na kazi na hivyo kukusanya taarifa zisizo na umuhimu. Viashiria sahihi vya mfumo 
wa ufuatiliaji na matokeo lazima vitaarifu kuhusu maendeleo ya utekelezaji kuelekea malengo ya 
miradi/programu na kuzingatia taarifa juu ya ufanisi, uthabiti, umuhimu na matokeo fikiwa ili pia 
yaweze kutafsiriwa katika uwiano wa gharama/faida. Takwimu zinapaswa pia kutaarifu programu 
namna masuala mtambuka yalivyozingatiwa na malengo ikiwa ni pamoja na masuala ya jinsia na 
mazingira. 

F. Masuala ya Usalama, Usimamizi wa Kijamii na Kimazingira

371 Kwa kuwa “maendeleo” bila ya kuzingatia mazingira au maendeleo ya kijamii yanaweza kurudishwa 
nyuma  katika kipindi cha muda mrefu, ni muhimu kuzingatia kwa kina masuala hayo na kuyajumuisha  
katika mchakato wa uchaguzi wa mradi.

372  Uzingatiaji wa mazingira unaweza kuhusisha wigo mpana wa matokeo ikiwa ni pamoja na mmomonyoko 
wa udongo, uharibifu wa misitu, uchafuzi wa hewa, uchafuzi wa vyanzo vya maji, mafuriko, uharibifu 
wa sifa za udongo, kelele, kufifia kwa mandhari ya nchi, msongamano wa magari, madhara ya kiafya 
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kutokana kemikali za kilimo au ajali, milipuko wa wadudu au visumbufu vya mimea na wanyama ikiwa 
ni pamoja na malaria, kichocho, ndigana - kwa mifugo/Malale – kwa binadamu n.k. Ulinzi wa kijamii 
ni pamoja na usawa wa kijinsia, mazingira ya kazi, uharibufu wa familia, unyonyaji wa wafanyakazi 
na watoto walioajiriwa, kukatiza masomo shuleni, usalama wa kibinafsi, lishe, msongo wa mawazo, 
kujiweka katika mazingira ya  ajali na madhara ya kiafya, ugomvi wa kiraia kutokana na tofauti ya 
utajiri, uhamiaji n.k.

373 Masuala ya ulinzi yanajumishwa katika mchakato ambao una hatua mbili. Kwanza, kwa kuweka vigezo 
vya uteuzi wa miradi kwa kuzingatia misingi ya kimazingira na kijamii. Pili, kwa miradi ambayo inaweza 
kuwa na athari, kwa  kupitia Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIA) ambayo inafanywa na 
wataalam bingwa katika fani hiyo kabla ya kuanza utekelezaji.

374 Wataalamu bingwa katika tathmini za athari ya mazingira wanaweza kusajiriwa na kupelekwa kufanya 
tathmini kama inavyotakiwa kwa mkataba au, kama kuna uhitaji wa kutosha, chini ya ajira ya muda 
mrefu katika Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa ASDP II. Gharama ya Tathmini ya Athari za Mazingira 
na Jamii pale inapobidi, ijumuishwe  katika gharama ya utekelezaji wa mradi .

375 Mfumo wa usimamizi. Sheria Mama ya Kitaifa ya Mazingira nchini Tanzania ni Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004, ambayo inasisitizia haja ya kufanya tathmini ya athari za mazingira 
kabla ya kuanza utekelezaji au kufadhili mradi. Kanuni zinazofaa kutumika kuongoza usimamizi wa 
mazingira na kijamii chini ya ASDP II, ni za Tathmini ya Athari za Mazingira na Kanuni za Ukaguzi 
wa Mazingira za mwaka 2005. Kanuni hizo, zinaelekeza mahitaji na taratibu za kuchukua, kupitia, 
kuidhinisha na ukaguzi wa Tathmini ya Athari za Mazingira kwa aina tofauti za miradi na viwango vyao 
vya tathmini inayohitajika. Jukumu la jumla la kuongoza usimamizi wa mazingira na kijamii katika 
ngazi ya kitaifa liko chini ya Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) lililoko chini ya Ofisi 
ya Makamu wa Rais. Wizara ya Kilimo ina Kitengo kamili cha Usimamizi wa Mazingira ambacho 
kinaratibu na kusimamia utekelezaji wa masuala ya mazingira na kijamii katika sekta ya kilimo, ikiwa 
ni pamoja na ASDP II. Katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, usimamizi wa mazingira na 
kijamii utaratibiwa na Afisa  Mazingira wa Wilaya (DEMO)

376   Kwa mujibu wa Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii Mfumo wa Kisera wa fidia kwa wanaohamishwa 
kutoka maeneo yao na Kanuni za Ukaguzi, uwekezaji katika sekta ya kilimo unaangukia katika miradi 
ya Kundi ‘A’ ambayo ina uwezekano wa kuwa na  athari za mazingira. Kwa hiyo, Tathmini za Athari 
za Mazingira ni lazima kwa ajili ya miradi ya kilimo ambayo inajumuisha kufanya tafiti za kina ili 
kubainisha ukubwa na umuhimu wa athari zinazotarajiwa na utambuzi wa hatua zinazofaa za kupunguza. 
Msaada  wa ASDP II katika kuongeza uzalishaji na biashara kwa mazao yaliyochaguliwa katika Kanda 
mbalimbali za kiikolojia za kilimo unaweza kuleta athari chanya na hasi za kimazingira, ikiwa ni 
pamoja na: (i) kuongezeka kwa matumizi ya teknolojia na matumizi ya pembejeo; (ii) uendelezaji wa 
miundombinu ya umwagiliaji; na (iii) kuboresha ufanisi wa masoko kwa kukusanya mazao pamoja 
(kama vile matumizi ya maghala) na kuongeza thamani ili kuongeza mapato.

377  Athari chanya za kijamii na kiuchumi ambazo zitatokana na utekelezaji wa  ASDP II ni pamoja na: (i) 
ongezeko la tija katika uzalishaji na mapato kwa Jamii za Vijijini katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizochaguliwa kwa kuzingatia utengenezaji wa fursa nyingi na bora za ujasiriamali; (ii) kupunguza 
Kaya zenye uwezekano wa kuathirika; na (iii) kuboreshwa kwa  viwango vya maisha na kuongezeka 
kwa fursa za ajira Vijijini. Haya yote yatasababisha  kuboreka kwa uhakika  wa chakula na hali ya 
lishe katika  Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazoshiriki, na kuboresha hali za maisha, ikiwa ni pamoja 
na upatikanaji wa huduma bora za kijamii na kiuchumi. Kadhalika, Programu itaongeza uwezo wa 
kujumuisha masuala ya mazingira na kijamii na kiuchumi katika shughuli za maendeleo na kuboresha 
ufahamu wa wadau kuhusu masuala ya kimazingira na ki-jamii katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizochaguliwa

378  Athari hasi zinaweza kuhusishwa na  utekelezaji wa shughuli katika mnyororo wa thamani wa bidhaa 
na uendelezaji wa miundombinu ya umwagiliaji na miradi midogo ya kuongeza thamani. Athari hizo 
zinaweza kujumuisha: (i) Uchafuzi wa vyanzo vya maji kutokana na kumwagika kwa  kemikali za  
kilimo au maji taka kutoka kwenye viwanda vya usindikaji; (ii) Mmomonyoko wa udongo na upungufu 
wa virutubisho katika udongo na masuala mengine yanayotokana na matumizi yasiyofaa ya pembejeo 
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za kilimo; (iii) kelele na uchafuzi wa hewa; (iv) kuenea kwa magonjwa (kama vile VVU / UKIMWI), 
hasa wakati wa ujenzi wa miradi; na (v) migogoro ya matumizi ya ardhi, miongoni mwa mengine. 
Ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji na upanuzi inaonekana kuwa tatizo zaidi kwa sababu 
inaweza kusababisha uharibifu wa maeneo ya vidaka maji  ya mito na mfumo wa kiikolojia wa viumbe 
vinavyoishi karibu na kingo za vyanzo vya maji / bioanuai, kuongeza chumvi chumvi katika udongo, 
kupoteza misitu na  mimea mbalimbali, kupungua kwa hali ya kawaida ya utiririkaji wa maji ya mito 
na manufaa yake katika mazingira uharibifu wa maeneo ambayo ni mepesi kuathirika kiikolojia katika  
maeneo ya ardhi oevu, kuongezeka kwa magonjwa yanayoenezwa na maji, na uchafuzi wa maji kutokana 
na matumizi yasiyofaa ya kemikali za kilimo. Zaidi ya hayo, uingiliaji  wa haki za mali za watu wengine 
na haki za kupata mali, idadi ya watu wanaohamia maeneo mengine kutafuta ajira au fursa nyingine za 
kiuchumi, kuongezeka kwa migogoro  ya matumizi ya maji katika skimu baina ya watumiaji walioko 
mkondo wa juu wa maji na waliko mkondo wa chini wa maji pia inatakiwa kushughulikiwa. Tathmini 
ya Kimkakati ya Mazingira na Kijamii (SESA) kwa ajili ya Mpango Kabambe wa Umwagiliaji wa 
Taifa (NIMP) na Sera ya Taifa Umwagiliaji ya mwaka 2011 inatoa maelezo ya kina na mapendekezo 
ya kupunguza athari zinazoweza kutokea kutokana na utekelezaji wa shughuli za umwagiliaji nchini.

379  Uwezo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii; Kwa miaka mingi, uboreshaji wa uwezo wa kusimamia 
masuala ya mazingira na kijamii umefanywa kupitia utekelezaji na mafunzo yaliyofadhiliwa na benki 
mbalimbali katika sekta ya kilimo, kama vile ASDP-1, PADEP na AFSP. Hata hivyo, uwezo wa kitaasisi 
na kiufundi katika usimamizi wa mazingira na kijamii katika ngazi za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na ngazi za chini za Serikali za Mitaa bado unahitaji kuboreshwa. Upungufu huu utashughulikiwa kwa 
kina wakati wa utekelezaji wa program katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa.

380  Wakati wa  ASDP-1, Tathmini ya kimkakati ya Mazingira na Kijamii (SESA) ilifanyika. Tathmini ya Ki-
mkakati ya Mazingira na Kijamii inajumuisha Sera ya Umwagiliaji ya Taifa na Mpango wa Kabambe 
wa Umwagiliaji wa Taifa, na hutoa mwongozo maalum kwa uwekezaji katika Kilimo cha umwagiliaji. 
Tathmini ya kimkakati ya Mazingira na Kijamii inatambua uwezekano wa athari za mazingira na 
kijamii kutokana na utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Umwagiliaji / Mpango Kabambe wa Umwagiliaji 
wa Taifa na unaainisha mwongozo wa kimkakati kuhusu kupunguza na kufikisha kiwango cha chini 
kabisa cha  athari hizo wakati wa kutekeleza miradi /program katika sekta. Ukaguzi wa mazingira na 
kijamii kwa ASDP-1, ambao unaendelea, utatoa ufahamu zaidi na somo juu ya uwezo katika Taasisi 
kuu zinazotekeleza masuala yanayohusiana  na usimamizi wa kimazingira na kijamii.

VII. FAIDA NA UCHAMBUZI WA KIUCHUMI NA KIFEDHA

A. Muhtasari Kuhusiana na Faida

381  Kwa kuzingatia umuhimu wa sekta, mageuzi katika kilimo na kasi ya maendeleo vijijini vitaleta 
mchango mkubwa kwenye matarajio ya kitaifa ya maendeleo ya Tanzania. Faida za msingi za programu 
zitakuwa: (i) ongezeko endelevu la tija  na  uzalishaji wa chakula na mazao yasiyo ya chakula ili 
kuboresha kipato vijijini, kuimarisha uhakika wa chakula ngazi ya Kaya za vijijini na Taifa, na kutoa 
malighafi kwa ajili ya sekta ya Viwanda vya kuchakata mazao na utengenezaji wa bidhaa za kilimo; 
(ii) kupunguza kuenea kwa tatizo la lishe duni na utapiamlo katika jamii za vijijini na kinga dhidi 
ya majanga ya kiasili; (iii) kuharakisha sekta za kuzalisha kibiashara ili kuongeza mapato ya fedha 
kutokana na shughuli za mashambani na zisizo za mashambani, hususan kwa Wakulima wadogo 
(wanaofikia takriban 97.5% ya Kaya za Vijijini); (iv) kulinda na kuimarisha uwezo wa muda mrefu wa 
uzalishaji wa rasilimali za msingi za Tanzania kwa kuzingatia mbinu bora endelevu za  usimamizi wa 
ardhi na maji; (v)  kuimarisha uwezo  wa taasisi kuhamasisha upatikanaji na kusisimamia rasilimali 
kwa ajili ya maendeleo ya sekta ya kilimo. Kwa kuzingatia kiwango cha uwekezaji kilichopangwa 
ndani ya kipindi cha miaka 5 na upeo wa shughuli zitakazofadhiliwa, wigo wa  faida utaongezeka72. 
Faida hizi zote zitachangia katika kufikia malengo ya maendeleo ya kitaifa  kama ilivyoainishwa katika 
Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025.

72 Mfumo wa Matokeo katika kiambatisho na II unaonesha uhusiano kati ya shughuli mbalimbali na matokeo yake 
ya kimkakati.
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382  Faida nyingine nyingi zinazotegemewa zitapatikana kadri sekta inavyoendelea kukua ni pamoja na: (i) 
kupunguza  upotevu wa mazao baada na kabla ya kuvuna ; (ii) kuongeza mapato ya nje; (iii) uzalishaji 
wa mazao mbalimbali ya kilimo yenye thamani kubwa; (iv) kuboresha ufikiwaji wa huduma za kifedha 
kwa wakulima wadogo na wajasiriamali vijijini (v) kupunguza gharama za miamala na kuongeza 
ufanisi katika minyororo ya thamani kabla na baada ya kutoka mashambani (vi) kuongezeka ushiriki wa 
wakulima katika  vyama vya ushirika na aina nyingine za asasi za  wakulima; (vii) kuboresha ufikiwaji 
wa masoko kupitia uendelezaji wa miundombinu; (viii) kuongezeka kwa  ajira vijijini (ix) kuongezeka 
kwa tija na kupunguza athari za ukame kutokana na upanuzi wa wigo wa kilimo cha umwagiliaji; (x) 
kudumisha bioanuai za kilimo; na (xi) kuboresha mfumo wa usimamizi wa kukabiliana na majanga kwa 
kutafiti matumizi ya zana bunifu za usimamizi wa athari hizo. Mageuzi ya kilimo pia yatahakikisha (xii) 
kupunguza uwiano usio sawa wa masuala ya kijinsia ; (xiii) kupunguza ajira za watoto katika sekta ya 
kilimo kwa kukuza kazi zenye staha kwa mujibu wa miongozo wa Shirika la Wafanyakazi Duniani; na 
kupunguza mchango wa kilimo katika mabadiliko ya tabianchi kwa kuhamasisha kilimo kinachohimili 
mabadiliko ya tabianchi. ASDP 1 ilisisitiza kueneza teknolojia za uzalishaji ili zitumiwe na wakulima. 
Uendelezaji wa stadi za kibiashara na uimarishaji wa mitandao, uunganishaji wa wakulima na masoko 
ulikuwa bado una mapungufu. Kwa hiyo, uandaaji wa ASDP II umelenga katika kuendeleza mtandao 
wa minyororo ya thamani yenye kufanya kazi na inayoongozwa na hali ya masoko, kwa kushirikisha 
wadau muhimu (wakulima, wauzaji na wasindikaji) ambao wanafahamu mahusiano yaliyopoa baina 
yao, ikiwa ni pamoja na uwekezaji, kufanya jitihada za makusudi za kuwaboresha, na kujipanga wao 
wenyewe kwa namna ambayo wanaweza kufaidika na ushiriki katika mnyororo wa thamani wa mazao. 
ASDP II ina lenga kupunguza utengano baina ya wadau, kuhamasisha na kuimarisha utendaji wa pamoja 
na kujenga mitandao miongoni mwa washirika wa mnyororo wa thamani ili kuongeza nia ya kuwekeza 
katika teknolojia mpya, miundombinu, uzalishaji na usindikaji ili kupata kipato  kikubwa zaidi.

383 Upunguzaji wa Gharama kwa Njia ya Kuongeza Uwezo wa Kuzalisha Zaidi (Economy of scale): 
katika uzalishaji, upunguzaji wa gharama kwa njia ya kuongeza uwezo wa kuzalisha zaidi ni kikwazo.  
Uzalishaji na tija miongoni mwa wazalishaji wadogo ni kidogo ikilinganishwa na fursa za masoko 
ya ndani na nje ya nchi. Kiwango cha uzalishaji ni kidogo sana kiasi kwamba wanunuzi wakubwa 
wa mazao wanakosa umakini katika kujenga ubia. Kwa hiyo, msisitizo umewekwa katika kuimarisha 
ushirika na asasi za wakulima na katika uhamasishaji wa uzalishaji chini ya programu ili kuwawezesha 
kukusanya bidhaa kwa pamoja na kuongeza tija kufikia kiwango ambacho kitaonesha maana halisi ya 
kiuchumi katika kushiriki kwenye mnyororo wa thamani.

384 Kuimarisha Ushindani. Shughuli zinazolenga kukabiliana na changamoto za soko, kuboresha tija, 
masoko na ushindani zitatoa faida kubwa kwa washiriki wote katika mnyororo wa thamani. Hivyo,  
mambo muhimu yafuatayo yanayoathiri ushindani yatashughulikiwa kupitia utekelezaji wa programu: 
(i) Vikwazo vya kiteknolojia katika mifumo ya uzalishaji na baada ya uzalishaji na miundombinu duni 
itashughulikiwa katika  eneo kuu la 2 la programu; (ii) Ufikiwaji wa  masoko unashughulikiwa na 
eneo kuu la 3 la programu, (iii) Misaada ya kifedha na taarifa kuhusu mikopo, na ukosefu wa vyama 
vya wakulima, vyama vya wazalishaji,  imara, vyama vya biashara, na mifumo ya uratibu miongoni 
mwa wadau vitashughulikiwa na eneo kuu la 4 la programu. Zaidi ya hayo, shughuli za programu 
zitaleta manufaa ya moja kwa moja kama vile: (i) Kuongezeka kwa ufanisi wa kazi shambani kutokana 
na maboresho  katika hatua ya uzalishaji na uendelezaji wa masoko, usafiri na usafirishaji, na taasisi 
za masoko; (ii) Kuongezeka kwa shughuli za uongezaji wa thamani  katika ngazi za shambani / au 
baada ya kutoka shambani kwa ujumuishi mpana  kati ya wazalishaji, wafanyabiashara na wasindikaji 
katika minyororo thamani (iii) Kuongezeka kwa ufikiwaji wa masoko. Pia, mradi wa uimarishaji 
vyama vya ushirika, asasi za wakulima pamoja na vyama vingine vya washiriki katika mnyororo wa 
thamani katika sekta ya kilimo vitatoa faida zaidi ya zisizo za moja kwa moja katika hali ya: (i) Asasi 
za wakulima ambazo zinaweza kujihusisha na masoko kwa faida; (ii) Shughuli zaidi zinazotegemea 
masoko na shughuli za kilimo za kibiashara pamoja na viungo imara vya wazalishaji; na (iii) Mpango 
uliopangiliwa vizuri wa kuboresha mnyororo wa thamani katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Mkoa na Taifa.

385  Utaratibu wa Utekelezaji Unaolenga Matokeo. Utaratibu wa utekelezaji wa Programu, kwa kuzingatia 
vipaumbele vya minyororo ya thamani ambavyo vinazingatia Kanda za Kiikolojia za Kilimo (AEZs), 
pamoja na kuzingatia uwekezaji kulingana na mahitaji halisi, programu hii itawezesha kuchangia katika 
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kuleta matokeo makubwa. Programu itajikita katika minyororo ya thamani ya mazao yenye fursa kubwa 
katika kanda za kiikolojia za kilimo; Kwa kutumia mbinu hii, programu itajikita katika utekelezaji wa 
uwekezaji na uzalishaji wa mazao ambayo yataleta matokeo makubwa, yenye faida, katika Kilimo, 
ukuaji wa faida ya mkulima, fursa za  kibiashara na uendelezaji wa viwanda..

386 Mfumo jumuishi wa  wadau wengi katika utoaji wa huduma, ambapo watoa huduma binafsi, Umma, 
na wa Asasi Zisizo za Kiserikali watashiriki katika kuandaa washiriki wa  mnyororo wa  thamani 
, kuimarisha uhusiano wa kitaasisi na utoaji huduma za ushauri wa kiufundi na kibiashara utakuwa 
na athari chanya endelevu. Ujenzi wa miundombinu ya masoko ya vijijini utategemea  mahitaji  na 
utagharamiwa  kwa pamoja na wanufaika, kwa kutumia uwezo wa ushawishi uliopo wa utafutaji  wa 
rasilimali, ikijumuisha raslimali za kutoka sekta binafsi.

387 Kukabiliana na Ukame na Mabadiliko ya (Tabianchi). Programu hii ina miradi mikubwa ya 
maendeleo ya umwagiliaji chini ya eneo kuu la kwanza (1) la programu . Hii ni kwa ajili ya kukabiliana 
na athari zinazoinyemelea sekta ya kilimo na uchumi wa Tanzania kwa ujumla kutokana na kilimo cha 
kutegemea mvua kisichokuwa na uhakika, ambacho ni sehemu kubwa ya aina ya kilimo kinachotumika. 
Kilimo kinaathiriwa na ukame wa mara kwa mara, ambao unasababisha njaa na una athari hasi kubwa 
kwenye Pato la Taifa (GDP). Mabadiliko ya tabianchi pia yanatarajiwa kupunguza mvua na kuongeza 
tofauti za upatikanaji wa mvua katika maeneo ambayo ni kame na ambayo yanapata mvua chache kwa 
mwaka hapa Tanzania. Zaidi ya uendelezaji wa kilimo cha umwagiliaji, shughuli za kipaumbele pia 
zitahamasisha teknolojia na mbinu za kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi (CSA). Programu 
inahakikisha inajumuisha usimamizi wa udongo na maji, kilimo hifadhi na kilimo mseto ili kukabiliana 
na changamoto hizi na kuwezesha kuboresha uendelevu wa tija na uhimilivu wa  sekta katika hali ya 
kutegemea kilimo cha mvua.

388 Faida zitatokana pia na maeneo kadhaa yaliyo mtambuka kitaaluma ya ASDP II ikiwa ni pamoja 
na: (i) kuimarisha uwezo wa kitaasisi na rasilimali watu katika ngazi zote; (ii) uwiano mzuri zaidi wa 
ushiriki wa wanawake na wanaume (wazee na vijana) katika maendeleo na shughuli za kuongeza kipato 
pamoja na kuweza kushiriki michakato ya kutoa maamuzi; (iii) kutambua mahitaji maalum ya familia 
za vijijini zilizoathirika na VVU / UKIMWI na /au lishe duni na juhudi za kuboresha lishe katika kaya 
ili kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa, na (iv) kuboresha uwezo wa sekta ya kilimo katika kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi na kupunguza mchango wa Tanzania Kimataifa katika uzalishaji wa hewa 
ukaa. Athari chanya za kiuchumi zitakuwa kwa miradi yote inayotarajiwa kuwekezwa kwa kupitia 
mchakato wa upembuzi yakinifu wa kitaalam na kifedha, ili kujihakikishia kwamba ile miradi yenye 
uwezekano wa kurejesha mapato makubwa kifedha na kiuchumi ndiyo inapewa kipaumbele kikubwa, na 
kwamba miradi yote itakayowekezwa ianzie kiwango cha chini cha urejeshaji mapato kinachokubalika.

B. Uchambuzi wa Kiuchumi na Kifedha

       Utangulizi

389 Uchambuzi wa kiuchumi na kifedha ulifanyika ili kutathmini uwezekano wa uwekezaji unaotarajiwa 
kutekelezwa katika ASDP II. Manufaa makubwa ya kiuchumi kutokanana shughuli hizo yanatarajiwa  
kuwa yafuatayo: (i) kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao kutokana na ongezeko la tija,  kuongeza 
uwiano wa eneo ghafi lililopandwa kwa eneo halisi linalolimwa, uzalishaji wa mazao tofauti tofauti 
yenye thamani kubwa, (ii) kuimarisha uzalishaji wa mifugo na uvuvi; (iii) mapato makubwa kutokana  
uzalishaji katika kilimo; (iv) Ongezeko la mapato kutokana na kilimo-biashara na uongezaji mkubwa 
wa thamani; na (v) Mapato makubwa ya mauzo ya  nje. 

390 Inakadiriwa kuwa wakulima katika hekta 2,000,000 za mashamba ambayo hayamwagiliwi maji  
watafaidika kutokana na msaada wa huduma bora za kilimo, uendelezaji wa  vyama vya wakulima, na 
ufikiwaji bora wa masoko na taasisi za kifedha  za vijijini. Zaidi ya hayo, uwekezaji katika usimamizi 
wa ardhi na vyanzo vya maji utasaidia kuhakikisha kwamba kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao 
kunakuwa endelevu katika maeneo ambayo yanaathirika  kwa mmomonyoko wa udongo na kupungua 
kwa rutuba ya udongo. Pia, inakadiriwa kuwa miundombinu ya umwagiliaji iliyoboreshwa itanufaisha 
jumla ya eneo la kilimo cha umwagiliaji kiasi cha hekta 165,000, ikijumuisha hekta 65,000 za skimu  
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mpya pamoja na skimu za kupanua kilimo cha umwagiliaji na hekta 100,000 za skimu za umwagiliaji 
zilizopo ambazo zitakarabatiwa chini ya ASDP II.

391  Katika  eneo linalolimwa kwa kutumia umwagiliaji, uwiano wa eneo lililolimwa kwa eneo lililopandwa 
unatarajiwa kuongezeka hadi kufikia 135% wakati katika eneo lisilolimwa kwa kumwagiliwa inatarajiwa 
kuwa uwiano huo utaongezeka hadi kufikia 100%. Hali kadhalika, inatarajiwa kuwa wastani wa mavuno 
ya mpunga yataongezeka kutoka tani 1.75 - 3.0 / ha. Ongezeko kama hilo kwa mazao mengine ni: tani 
1.35 -2.20/ ha (mahindi), tani 1.0 -1.4 / ha (mbegu za mafuta / mikunde) na tani 15.0 -25.0 / ha (mazao 
ya bustani).

392  Uendelezaji wa miradi ya maji kwa ajili ya mifugo pamoja na utoaji wa huduma za msaada zinatarajiwa 
kusababisha ongezeko la tija katika ufugaji na kipato cha wafugaji . Kimsingi ongezeko katika tija ya 
uzalishaji mifugo litatokana na kukubalika kwa uendelezaji wa  nyanda za malisho bora, uimarishaji 
wa lishe na afya bora ya mifugo. Miradi ya kuendeleza uvuvi inayotarajiwa inalenga katika kuongeza 
ufugaji wa samaki kupitia kuongeza mabwawa ya ufugaji wa samaki pamoja na huduma bora za msaada.

393  ASDP II pia inajumuisha shughuli za kupanua wigo wa wakulima kufikia masoko ya vijijini. kuboresha 
mifumo ya masoko na  msaada wa serikali kwa wakulima katika kilimo biashara. Shughuli hizi 
zinatarajiwa kutoa faida kubwa kiuchumi, kama vile kuimarisha minyororo ya thamani ya mazao, 
kuongeza ongezeko la thamani, na kuboresha kipato na fursa za ajira kwenye kilimo biashara.Hata 
hivyo, faida za kiuchumi za hatua hizi hazijabainishwa katika uchambuzi wa kiuchumi na kifedha.

Uchambuzi wa Kifedha

Bajeti za Mazao

394  Uchambuzi wa fedha ulifanyika kutathmini mafanikio yanayotarajiwa kutokana na shughuli za ASDP 
II katika  pato la shamba. Bajeti nne ziliandaliwa ili kuwakilisha mazao makuu yanayolimwa Tanzania, 
ambayo  ni mahindi, mchele (mpunga), mbegu za mafuta/ mikunde na mboga mboga. Bajeti za mazao 
zimeandaliwa  kwa kuzingatia  hali ya sasa, siku zijazo bila kuwa na mradi huo, na siku zijazo kukiwa 
na mradi.

395 Pato halisi la la mazao kama asilimia ya pato ghafi limewekwa kwa muhtasari katika Jedwali Na. 56 
ni dhahiri kwamba, wakati wa siku zijazo katika hali ya kuwa na mradi, kuna mafanikio makubwa ya 
mapato halisi kwa mazao yote. Hii inaakisi ongezeko la tija linalotambulika linalotengeneza ongezeko 
la pato zaidi la gharama za uzalishaji zilizoongezeka. Pia ni dhahiri kwamba pato halisi kutokana na 
mbogamboga ni kubwa kuliko pato halisi la mazao mengine. Hata hivyo, pato kubwa litokanalo na 
mazao ya bustani linapunguzwa na athari zitokanazo na mabadiliko makubwa sana ya bei katika msimu. 
kwenye kilimo cha mazao ya ma inapunguzwa na hatari zinazohusiana simu mkubwa wa kushuka na 
kupanda kwa bei.

Jedwali Na. 56: Faida Ghafi ya mazao wakati wasasa,wakati ujao bila mradi na wakati ujao 
kukiwa na mradi 

Pato Halisi Kama Asilimia ya Pato Ghafi (TSh kwa hekta)

Wakati wa Sasa Wakati ujao  bila mradi
Wakati Ujao kukiwa  na 
mradi

Mahindi 67,088 119,831 216,550
Mchele (Mpunga) 322,500 423,844 709,375
Mbegu za mafuta/jamii ya mikunde 512,625 613,250 807,500
Mboga mboga 2,267,000 2,583,875 2,927,250

Chanzo: makadirio ya bajeti ya mazao

396  Inakusudiwa kwamba wakati ujao kukiwa na mradi, viwango vya tija vitakuwa vimefikiwa kikamilifu 
ndani ya miaka mitano ya kukamilisha uimarisha wa huduma za msaada katika kilimo, utekelezaji 
wa maboresho ya usimamizi wa ardhi na vyanzo vya maji, pamoja na ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji iliyotajwa katika programu.
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397 Katika uchambuzi wa kifedha, bajeti pia iliandaliwa kwa ajili ya miradi miwili ya ufugaji, yaani  uzalishaji 
wa maziwa na  unenepeshaji wa ng’ombe wa nyama (Jedwali Na. 57). Wakati ujao katika hali ya kuwa 
na mradi, kuboreshwa kwa mapato halisi kunaashiria kuwepo kwa viwango vya juu vya tija.

Jedwali Na. 57: Faida ghafi ya Mifugo Wakati wa Sasa, Wakati Ujao Bila Mradi na Wakati Ujao 
Kukiwa na Mradi

Biashara ya mifugo

Pato Halisi Kama Asilimia ya Pato Ghafi (TSh kwa kichwa)
Wakati wa Sasa na Wakati Ujao  bila 
mradi Wakati Ujao  kukiwa na mradi

Uzalishaji wa maziwa 176,975 311,975
Unenepeshaji wa mifugo 77,900 102,900

Chanzo: Makadirio ya bajeti ya mifugo

Mpangilio wa Upandaji Mazao 

398  Katika eneo la umwagiliaji lililopo, inatarajiwa kuwa eneo la mazao ya mpunga, mbegu za mafuta / jamii 
ya mikunde na mboga litaongezeka katika msimu wamvua na kiangazi. Katika eneo lilopendekezwa  
kwa  kilimo cha umwagiliaji, kutakuwa na mabadiliko makubwa ya mpangilio wa upandaji mazao 
kwa ongezeko kubwa  la eneo la  zao la mpunga katika msimu wa mvua na baadaye katika mazao ya  
mahindi, mpunga, mbegu za mafuta / mikunde na mboga.  Ujazo wa upandaji mazao, yaani uwiano wa 
eneo ghafi lililopandwa kwa eneo halisi linalolimwa unatarajiwa kuongezeka kutoka 125% hadi 135%, 
ambapo katika eneo linalopendekezwa kulimwa kwa umwagiliaji ujazo wa upandaji mazao, yaani 
uwiano wa eneo ghafi lililopandwa kwa eneo halisi linalolimwa unatarajiwa kuongezeka kutoka 90% 
hadi 135%. Kwa maeneo yasiyolimwa kwa  kilimo cha umwagiliaji, ujazo wa upandaji mazao, yaani 
uwiano wa eneo ghafi lililopandwa kwa eneo halisi linalolimwa, unakadiriwa kufikia 100%  kukiwa 
na  miradi. Kwa ujumla, ujazo wa upandaji mazao, yaani uwiano wa eneo ghafi lililopandwa kwa eneo 
halisi linalolimwa katika maeneo ya ASDP II unatarajiwa kuongezeka kutoka 92% hadi 103%.  

Uchambuzi wa Bajeti ya Shamba

399  Bajeti ya shamba iliandaliwa kwa eneo la shamba lenye ukubwa wa wastani wa  hekta 2.0 na muhtasari 
wa pato halisi la shamba kwa ajili ya maeneo tofauti tofauti ya ASDP II umetolewa katika Jedwali Na. 
58. Ukilinganisha hali ya wakati wa sasa na wakati ujao kukiwa na mradi, mapato halisi ya shamba 
katika eneo lililopo la umwagiliaji mapato yanatarajiwa kuongezeka kutoka shilingi 900,568 hadi 
shilingi 2,665,228 (kabla ya kutoa gharama za uendeshaji na matunzo za umwagiliaji) wakati, katika 
maeneo yasiyo ya umwagiliaji, pato halisi la shamba linakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi 367,385 
hadi shilingi 1,158,275. Kwa ujumla, mapato halisi ya shamba yanatarajiwa kuongezeka kutoka shilingi 
436,699 hadi shilingi 1,655,569 kwa mwaka.

400  Iwapo gharama za uendeshaji na matunzo za umwagiliaji zitajumuishwa, pato halisi la shamba katika 
maeneo ya umwagiliaji litashuka na kufikia shilingi 2,229,994 kwa mwaka. Hata hivyo, kwa kuwa 
gharama za uendeshaji na matunzo za umwagiliaji zinafikia 16% tu ya pato halisi la shamba, wakulima 
wataweza kukidhi gharama za uendeshaji na matunzo za umwagiliaji za kila mwaka.
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Jedwali Na. 58: Kipato Halisi cha Shamba cha Wakati wa Sasa, Wakati Ujao Bila Mradi na Wakati 
Ujao Kukiwa na Mradi  

Hali ya 
Umwagiliaji

Pato Halisi la Mkulima/Shamba (TSh kwa Mwaka)

Wakati wa 
Sasa 

Wakati Ujao 
Bila Mradi

Wakati Ujao Kukiwa na Mradi  
Ukiondoa Gharama za 
Uendeshaji na Matunzo  
za Umwagiliaji

Ukijumuisha Gharama za 
Uendeshaji na Matunzo za 
Umwagiliaji

Eneo la umwagiliaji 
lililokarabatiwa 900,568 1,138,498 2,665,228 2,229,994
Eneo jipya la 
umwagiliaji 367,385 496,902 2,665,228 2,229,994
Eneo lisilo la 
umwagiliaji 367,385 496,902 1,158,275

Kwa ujumla 436,699 580,309 1,655,569
Chanzo : makadirio ya bajeti ya shamba 

Uchambuzi wa Kiuchumi 

Upangaji Bei za Kiuchumi

401  Bei za kiuchumi za bidhaa za biashara ya Kimataifa zimepatikana kutoka katika makadirio ya bei za 
bidhaa ya Benki ya Dunia kwa mwaka 2015. Gharama za usafirishaji wa ndani, utayarishaji, uhifadhi 
na usindikaji zilizingatia viwango vya sasa vilivyopo Tanzania. Hata hivyo, bei hizi za kifedha 
zilibadilishwa kuwa bei za kiuchumi kwa kutumia Kiwango Sanifu Kilichowekwa cha Kubadilisha 
Fedha cha 0.95. Gharama za nguvu kazi zilizingatia viwango vya mishahara vya vijijini. Hata hivyo, 
kutokana na kiwango cha juu cha upungufu wa ajira, kiwango cha mshahara cha 0.65 kilitumika kuamua 
thamani ya kiuchumi ya nguvu kazi.

402  Uchambuzi wa kiuchumi ulifanyika mwaka 2015 kwa kuzingatia kipindi cha zaidi ya miaka 50 kwa 
bei zisizobadilika kutokana na mfumuko wa bei na punguzo la kiwango cha 12% lilitumika. Shilingi 
ya Kitanzania ilitumika na kiwango cha kubadilisha fedha cha shilingi za Kitanzania 2,150 kwa Dola 
1.0 za Kimarekani (Juni, 2015) kilitumika. Ilitarajiwa kuwa progarmu ingetekelezwa katika kipindi cha 
miaka 10.

 

C. Faida za Kiuchumi

403 Katika makadirio ya faida za kilimo,  kiwango cha mapato halisi kiuchumi cha mazao kwa hekta kama 
asilimia ya mapato ghafi kilikokotolewa kwa kuthaminishwa na kiasi cha nyenzo za kuzalishia na 
kiasi kilichozalishwa kwa kuzingatia bei za kiuchumi za kila kimoja. Kisha kiwango cha mapato halisi 
kiuchumi ya  mazao kwa hekta kama asilimia ya mapato ghafi kilizidishwa kwa maeneo ya mazao ili 
kukadiria faida halisi ya mazao kwa wakati wa  sasa, wakati ujao kukiwa na mradi na wakati ujao bila 
mradi. Hali kadhalika, faida halisi za mifugo zilikadiriwa katika hali zote tatu za mradi  (kulingana na 
idadi ya mifugo na kiwango cha mapato halisi kiuchumi ya  mazao kwa hekta kama asilimia ya mapato 
ghafi).

404  Kutokana na ongezeko hilo katika uzalishaji wa mazao na ufugaji, faida halisi ya kilimo kwa wakulima 
katika eneo la mradi ilikuwa inakadiriwa kuongezeka kwa kiasi cha shilingi milioni 626,572 kwa 
mwaka (kutoka shilingi milioni 245,152 hadi shilingi milioni 859,700 kwa mwaka kwenye ukamilifu 
wa mradi). Imekusudiwa kwamba faida za kilimo katika wakati ujao kukiwa na mradi zingefikiwa kwa 
ukamilifu katika kipindi cha miaka miwili baada ya kukamilika kwa utekelezaji wa programu. Faida 
zinazotokana na uzalishaji wa mazao zinakadiriwa kufikia  81% ya faida za jumla za kilimo.
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D. Gharama za Uendeshaji 

405  Gharama za muda mrefu za uendeshaji na matunzo ya miundombinu ya umwagiliaji kwa mwaka pia 
zilijumuishwa katika uchambuzi wa kiuchumi. Gharama hizi za kifedha, baadaye zilibadilishwa na 
kuwa katika thamani ya kiuchumi, na katika gharama za kiuchumi za uendeshaji na matunzo za mwaka. 
Hali kadhalika, gharama za kila mwaka za  utoaji huduma stahiki zilijumuishwa katika uchambuzi ili 
kuhakikisha kuwa uzalishaji katika kilimo unaendelea kukua baada ya kumalizika kwa utekelezaji wa 
ASDP II.

E. Uchambuzi wa kiuchumi na Matokeo ya Mradi katika Mazingira ya Uwekezaji 

406  Matokeo ya uchambuzi wa kiuchumi yanaonyesha kuwa punguzo la riba (ya ASDP II) ambayo ni 
tofauti kati ya limbikizo la mapato yaliyothaminishwa kwa kiwango cha punguzo kwa wakati wa  sasa  
katika kipindi chote cha Programu na gharama ya mtaji uliowekezwa kuwa sawa na sifuri ni kiasi 
cha 14.8%. Matokeo haya yanaonyesha kuwa uwekezaji wa mradi uliopendekezwa ni sahihi kwenye 
nyanja ya kiuchumi. Uchambuzi wa uathiriwaji wa matokeo ya mradi katika mazingira ya uwekezaji 
pia ulifanyika ili kupima uwezekano wa kiuchumi wa hatua zilizopendekezwa katika mabadiliko 
mbalimbali kwenye gharama na faida. Uchambuzi huu umeonyesha kwamba ASDP II inaathirika kwa 
kiwango cha kawaida kutokana na mabadiliko katika faida na gharama na kutokuwa na tija kiuchumi 
kwa kuogezeka kwa mtaji na gharama za kawaida kwa asilimia 21. Vilevile, kupungua kwa asilimia 18 
ykwenye ongezeko la faida za mradi kutasababisha kiwango cha riba punguzo inayowezesha tofauti 
kati ya limbikizo la mapato yaliyothaminishwa kwa kiwango cha punguzo kwa wakati wa  sasa  katika 
kipindi chote cha Programu na gharama ya mtaji uliowekezwa kuwa sawa na sifuri kushuka chini ya 
asilimia 12.

407     Matokeo ya uchambuzi wa uathiriwaji wa matokeo ya mradi katika mazingira ya uwekezaji yameonyeshwa  
katika Jedwali Na. 59, yanayoonyesha kuwa kupungua kwa mtaji na gharama za kawaida kwa asilimia 
20  kulisababisha kiwango cha punguzo la riba inayowezesha tofauti kati ya limbikizo la mapato 
yaliyothaminishwa kwa kiwango cha punguzo kwa wakati wa sasa katika kipindi chote cha Programu 
na gharama ya mtaji uliowekezwa kuwa sawa na sifuri, kuwa ni asilimia 18.8, wakati ongezeko la 
gharama kwa asilimia 20 lilishusha kiwango cha punguzo riba inayowezesha tofauti kati ya limbikizo 
la mapato yaliyothaminishwa kwa kiwango cha punguzo kwa wakati wa  sasa  katika kipindi chote cha 
Programu na gharama ya mtaji uliowekezwa kuwa sawa na sifuri, hadi kufikia asilimia 12.1. Kadhalika, 
asilimia 20 ya kuongezeka kwa nyongeza ya faida kulizalisha asilimia 18.0 ya kiwango cha punguzo 
la riba inayowezesha tofauti kati ya limbikizo la mapato yaliyothaminishwa kwa kiwango cha punguzo 
kwa wakati wa  sasa katika kipindi chote cha Programu na gharama ya mtaji uliowekezwa kuwa sawa 
na sifuri, kuwa asilimia 18.0 na  asilimia 20 za kupungua kwa faida kulipunguza kiwango cha punguzo 
la riba inayowezesha tofauti kati ya limbikizo la mapato yaliyothaminishwa kwa kiwango cha punguzo 
kwa wakati wa  sasa  katika kipindi chote cha Programu na gharama ya mtaji uliowekezwa kuwa sawa 
na sifuri, hadi kufikia asilimia 11.6. Zaidi ya hayo, mabadiliko yaliyotarajiwa katika uwiano wa eneo 
ghafi lililopandwa na eneo halisi linalolimwa yalifanyiwa tathmini na uchambuzi ulionesha kwamba, 
iwapo katika wakati ujao kukiwa na  mradi, asilimia 100 ya uwiano wa eneo ghafi lililopandwa kwa 
eneo halisi linalolimwa utakadiriw, (ikilinganishwa na kiwango cha awali cha asilimia 103), kiwango 
cha riba punguzo inayowezesha tofauti kati ya limbikizo la mapato yaliyothaminishwa kwa kiwango 
cha punguzo kwa wakati wa  sasa  katika kipindi chote cha Programu na gharama ya mtaji uliowekezwa 
kitashuka hadi asilimia 10.7, wakati uwiano wa eneo ghafi lililopandwa na eneo halisi linalolimwa kwa 
asilimia 95 kitapunguza kiwango cha punguzo la riba inayowezesha tofauti kati ya limbikizo la mapato 
yaliyothaminishwa kwa kiwango cha punguzo kwa wakati wa  sasa  katika kipindi chote cha Programu 
na gharama ya mtaji uliowekezwa hadi asilimia 7.7.

408 Kwa kuzingatia tija ya zao, uchambuzi umeonyesha kwamba, kama tija ya mahindi na mchele tu 
inaongezeka kwa asilimia 50 (ikilinganishwa  na viwango vya asilimia 57 na asilimia 67), kiwango cha 
punguzo la riba inayowezesha tofauti kati ya limbikizo la mapato yaliyothaminishwa kwa kiwango cha 
punguzo kwa wakati wa  sasa  katika kipindi chote cha Programu na gharama ya mtaji uliowekezwa 
inashuka hadi asilimia 10.7, na ASDP II inakuwa haina faida kiuchumi. Hivyo basi inapaswa 
kusisitiziwa kwamba matumizi ya mbinu bora za kilimo na ongezeko linalotarajiwa kwenye mavuno ya 



Sekta ya Kilimo kwa Maendeleo ya Viwanda

159

zao (kudumisha uwezekano wa mradi kiuchumi) yanaweza kufikiwa iwapo tu huduma sahihi za kilimo, 
ikiwa ni pamoja na huduma za ugani / mafunzo na usambazaji wa  pembejeo pamoja na kuboresha 
ufikiwaji  wa masoko na huduma za kifedha vijijini, zitafikishwa kwa wakulima kwa njia fanisi na 
fasaha.

Jedwali Na. 59: Uwezekano Kiuchumi na Uchambuzi Uathiriwaji waMatokeo ya Mradi Katika 
Mazingira yaUwekezaji 

Hali EIRR (%) NPV (TSh millioni)
Hali ya Msingi 14.8% 370,009
Mtaji na gharama za kawaida  -20% 18.8% 722,428
Mtaji na gharama za kawaida  +20% 12.1% 17,589
Manufaa yanayoongezeka +20% 18.0% 796,430
manufaa yanayoongezeka -20% 11.6% -56,413
Gharama - 20% na manufaa ya kilimo ya ziada +20% 22.6% 1,148,850
Gharama + 20% na manufaa ya kilimo ya ziada -20% 9.3% -408,832
Uwiano wa eneo ghafi lililopandwa kwa eneo halisi 
linalolimwa kwa100% kukiwa na Mradi 14.3% 299,966
Uwiano wa eneo ghafi lililopandwa kwa eneo halisi 
linalolimwa kwa 95% kukiwa na mradi 11.8% -21,536
Ongezeko la 50% katika tija  ya mazao 10.7% -531,096
Ongezeko la 40% katika tija  ya mazao 7.7% -165,650

F. Uendelevu wa Programu

409  Uendelevu wa muda mrefu wa programu utatokana na namna ambavyo unatoa matokeo, yaani, 
kuboresha utoaji wa huduma za kilimo  na kilimo-biashara kwa ajili ya ukuaji endelevu wa tija na 
matokeo yake katika uongezaji wa uzalishaji wa mashambani, mapato na uhimilivu, hususan katika 
mifumo ya uzalishaji wa  mazao na mifugo kwa kutegemea mvua. Kuboresha mwitikio wa huduma 
muhimu katika kukidhi mahitaji ya wakulima, pamoja na kuwezesha uwekezaji katika kilimo-biashara, 
miundombinu, huduma za kitaaluma na mazingira ya sera yanapaswa kuboresha matokeo kiujumla. 
Katika muda wa kati, uwezeshaji wa wakulima wadogo na uunganishaji wa  Asasi za wakulima utawapa 
sauti na uwezo mkubwa wa kutoa huduma za kiufundi na kiuchumi kwa wanachama.

410  ASDP II ina lengo la kufikia ongezeko endelevu katika uzalishaji wa kilimo na biashara kwa wakulima 
wadogo wengi (angalau asilimia 20). Hili litafikiwa kwa kueneza teknolojia zinazofaa, zenye gharama 
nafuu na zenye faida kwa wakulima wadogo, na zinazoweza kudumu kwa muda mrefu. Aidha, ASDP 
II itatumia kanuni endelevu za kilimo shadidi kwa kuwawezesha wakulima kuendeleza mifumo ya 
uzalishaji wa mazao tofauti kwa wingi, huku mazingira wezeshi yakijengwa kwa ajili ya kuongeza 
biashara vijijini, ambapo wakulima wanaweza kufikia masoko ya biashara za pembejeo  na mazao, 
kupelekea tija na faida bora ya kilimo kwa ajili ya biashara.

411  ASDP II inashughulikia wigo wa maendeleo na ustawi endelevu wa  kijamii kwa kuhakikisha kuwa 
mahitaji ya chakula na lishe  kwa kila kaya yanajitosheleza na watu wa vijijini wanalindwa dhidi ya 
athari za majanga ya asili na upungufu mkubwa wa chakula, ambazo zinaweza kupunguza mali za 
kaya na kurudisha nyuma mafanikio yaliyopatikana kwa kutumia nguvu nyingi. Kwa umuhimu wake , 
programu inashughulikia  ueneaji mkubwa wa lishe duni na utapiamlo, ambavyo huzuia tija na kutishia 
uendelevu wa maendeleo ya binadamu katika kaya na  jamii za vijijini. Ili Tanzania ifikie matarajio 
yake ya maendeleo kuna haja ya kuwa na ongezeko kubwa la kiwango cha uwekezaji katika kilimo 
na uhakika wa chakula. ASDP inalenga kutoa nyongeza ya raslimali kwa ajili ya kuboresha matokeo 
katika maeneo yote ya programu ili kufikia lengo la programu.

412  Kwa muhtasari, ASDP II imeweka mwongozo katika juhudi zinazoendelea za kuongeza  ushindani na 
faida katika sekta na inaelekeza majukumu ya Serikali na washirika wa maendeleo kufadhili ili kutatua 
changamoto za mageuzi ya  sekta ya kilimo ndani ya mbinu iliyoratibiwa.
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VIII. UTEKELEZAJI WA PROGRAMU YA ASDP II NA ATHARI ZAKE

A. Upimaji wa Utekelezaji na Wadau

413 Utekelezaji wa ASDP II utafuata miundo/mifumo ya serikali ya manunuzi, usimamizi wa fedha na 
hifadhi ya mazingira na jamii. Mpango uliopendekezwa utahitaji maboresho katika utoaji wa taarifa 
kwenye matokeo na athari. Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utajumuishwa na mfumo wa kufuatilia 
matokeo ya mpango. Aidha, uratibu wa sekta uliopo chini ya ASDP II utahitajika kuendana na mfumo 
mzima wa ASDP II katika ngazi ya taifa na serikali za Mitaa kwa ajili ya ufanisi wa utekelezaji na 
ufasaha wa uwasilishaji wa matokeo.

414  Kwa kuzingatia ASDP-1. ASDP-II imeandaliwa kwa kutumia uzoefu, mafanikio, uwezo na mifumo 
iliyoendelezwa katika kipindi cha ASDP-1, kwa kufuata kipaumbele cha uwekezaji wa serikali ili  kupata 
matokeo ya haraka. Wakati  lengo, mbinu na wigo wa ASDP II unatofautiana sana na ule wa  ASDP-1, 
mifumo na miundo ya uwasilishaji kwa kiasi kikubwa itabaki sawa, itaimarishwa ili kujenga uwezo 
wa kupata matokeo yaliyotarajiwa ya utekelezaji wa Programu. Muundo wa Programu umejumuishwa 
kwa ajili ya uimarishaji wa taasisi ya mawakala wa utekelezaji wa shughuli za kujenga uwezo kwa 
wakulima na maeneo mengine muhimu ya kiufundi pamoja na ufuatiliaji na uratibu wa matokeo.

415 Tathmini ya wadau wa programu. Utekelezaji wa programu utajumuisha wadau, washirika na 
wanufaikaji mbalimbali wa ngazi tofauti. Hii ikiwa ni pamoja na taasisi za kiserikali (ngazi ya Taifa. 
mkoa, wilaya na mitaa), sekta binafsi, wafanyabiashara wa pembejeo na mazao, PSPs, viwanda/
wasindikaji wa kilimo, FOs, NGO, taasisi za fedha na nyingine. Uwezo wa wadau unatofautiana kwa 
kila ngazi ya utekelezaji ushiriki wa sekta binafsi kwenye kilimo unabaki kuwa mdogo na upungufu 
wa mfumo wa uratibu wa wadaukatika ngazi ya mtaa. Mfumo wa sasa wa uratibu wa sekta nzima 
utaboresha  uhusiano miongoni mwa wahusika wengi wanaounga mkono sekta ya kilimo.Pia kuna 
jitihada za kuanzisha jukwaa la mnyororo wa thamani hasa kwenye wilaya ili kuimarisha uhusiano wa 
wadau.

416  Uwezo wa watu na kitaasisi ulioendelezwa wakati wa awamu ya kwanza ya ASDP utatumika katika  
utekelezaji wa mapendekezo. ASLMs zitaimarishwa ili kuongeza ujuzi wake wa kufanya uchambuzi, 
usimamizi na uratibu wa matokeo. Masuala ya kifedha, ufuatiliaji na tathmini na ustadi mwigine 
muhimu wa kiufundi, kama vile uchambuzi wa mnyororo wa thamani wa bidhaaa, utaimarishwa kwa 
ajili ya ufanisi na uendelevu. ASDP II itahitaji kutilia mkazo katika uimarishwaji wa utoaji wa taarifa 
za uhakika zinazohusu matokeo kwa wakati unaohitajika. Uratibu wa sekta chini ya Programu katika 
ngazi ya taifa na mitaa unahitaji kuhakikiwa na kufanywa kwa ufanisi zaidi ili kuzidisha utoaji na 
uwasilishaji wa taarifa.

417  Washirika wa maendeleo. Washirika wengi wa maendeleo walionyesha nia ya kusaidia juhudi za 
Serikali za kuendeleza sekta ya kilimo kwa njia ya mtazamo mpana wa sekta kama vile ASDP II 
kuanzia  2015 / 2016-2024 / 2025. Hata hivyo, baadhi ya michango hii tayari imetengwa au  kuandaliwa 
kama miradi ya inayojitegemea, kama vile michango ya JICA (hasa uendelezaji wa miundombinu ya 
umwagiliaji ), IFAD (mradi wa sukari wa wakulima wadogo Bagamoyo)73 na IDA na Bill na Melinda 
Gates Foundation (BMGF). Kwa hiyo, fedha ambazo siyo za mfuko wa pamoja zinatarajia kutoka kwa 
washirika wa maendeleo na kutoka katika bajeti ya Serikali ya Tanzania. Kwa hiyo, fedha ambazo siyo 
za kwenye mfuko wa pamoja zinatarajiwa kutoka kwa washirika wa maendeleo na katika bajeti ya 
Serikali ya Tanzania74. Mikataba ya maelewano inayoainisha kanuni kwa ajili ya kusimamia Mfuko wa 
Pamoja itawekwa saini na kila mshirika wa maendeleo anayechangia katika Mfuko wa Pamoja. 

73 Mradi unaoendelea kuandaliwa na IFAD kwa ajili ya mkono wa wakulima wadogo wa miwa Bagamoyo ni 
jaribio la kuhusisha ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP) kutokana na uzoefu uliopatikana katika 
utekelezaji wa mradi wa kilimo cha mafuta ya mawese nchini Uganda na sukari nchini Swaziland

74 Michango ya washirika wa maendeleo na NGO zitatolewa nje ya bajeti ya serikali kama vile fedha za USAID 
kupitia makubaliano na Mfuko wa Barabara kuendeleza miundombinu ya barabara za vijijini katika maeneo ya 
SAGCOT.
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B. Athari

418 Athari zinazohusiana na programuni:

i. Sera za sekta na mazingira ya kiuchumi hazikuwa nzuri kwa ajili ya kuendeleza kilimo-biashara. 
Hali hii inaweza kusababisha ushiriki duni wa washirika wa kilimo-biashara katika shughuli za 
programu, hususan katika majukumu yaliyokusudiwa katika mnyororo wa thamani na kibiashara 
wa wakulima wadogo. Ili kupunguza athari hii, programu imependekeza kuanzisha ruzuku za kilimo 
ili kutoa nafasi kwa majukwaa ya mnyororo wa thamani wa bidhaa wa wilaya,wadau na wakulima 
wa biashara kushiriki katika shughuli za programu. Ruzuku hizi zitatumika katika kuongeza kasi ya 
ufadhili wa uwekezaji kwenye kilimo-biashara utakaofanywa na vyama vya wakulima. Majukwaa 
ya mnyororo wa thamani wa bidhaa ya wilaya yatatumika kama kichocheo cha ushirikiano katika 
ngazi za chini. Wakati wa utekeleza , majukwaa ya wadau wa mnyororo wa thamani wa bidhaa wa 
kiwilaya ni muhimu katika kufikia mafanikio ya programu, hata hivyo jukwaa la  mnyororo wa 
thamani wa bidhaa lina asili ya ugumu katika suala la ufuatiliaji na kutoa motisha. Zaidi ya hayo, 
mabadiliko katika mazingira ya sera yanahitajika, hasa kuhusiana na mauzo ya nje na kodi za ndani 
kwa bidhaa za kilimo, kuchukua hatua za makusudi kama vile kusamehe ushuru na kuzuia kuuza 
nje, nk, kwa ajili ya uboreshaji endelevu. 

Upungufu wa sera za kutoa motisha kwa ajili ya ushiriki wa wadau binafsi wa Kilimo-biashara 
katika shughuli za programu, hususani jukumu lao lililokusudiwa katika maendeleo ya mnyororo 
wa	 thamani	 litadhoofisha	 ufanikishaji	 wa	 malengo	 ya	 mpango	 wa	 biashara.	 Mazungumzo	 ya	
kuboresha mazingira ya uwekezaji wa sekta binafsi yataendelea, na serikali ina nia ya kuimarisha 
uwekezaji binafsi katika kilimo kupitia mipango mbalimbali kama Kilimo Kwanza na SACGOT.

ii. Programu itatekelezwa chini ya muundo changamani  wa taasisi, sekta mbalimbali, Mfuko wa 
Pamoja, sambamba na miradi kadhaa ambayo iko nje ya bajeti ya Serikali  (ndani - na nje ya bajeti). 
Hii inaweza kusababisha mgongano wa ajenda na maslahi, na hivyo kudhoofisha uwezo wa ndani 
wa kusimamia na kuratibu shughuli za programu. Ili kupunguza athari hii: (a) shughuli za programu 
zimeanishwa katika mfumo jumuishi wa Serikali; (b) kuimarisha uratibu na kuoanisha miradi na 
programu za sekta katika mfumo wa uratibu wa sekta nzima, pamoja na mbinu za msaada katika 
ngazi mbalimbali; (c) programu itasaidia Serikali za Mitaa (chini ya Eneo kuu la 4) kuendeleza 
mfumo wa uratibu wa sekta kwakina kwa  kuunganisha shughuli za miradi yote kwenye sekta katika 
ngazi za chini kwenye DADPs; (d) Mikataba ya maelewano itawekwa saini na kila mfadhili wa 
mfuko wa pamoja wa ASDP na serikali na kukubaliana juu ya kanuni ya uendeshaji na usimamizi 
kwa ujumla; na (e) mipangilio ya kitaasisi na taratibu za uratibu wa utekelezaji katika ASDP-1 
itaimarishwa.

iii. Upunguaji wa kiwango cha utekelezaji wa bajeti, ucheleweshaji na utoaji usiokamilika wa fedha za 
maendeleo zikiwemo fedha za kigeni inaweza ikapelekea matatizo katika mtiririko wa fedha kwa 
wanufaika wa programu na hivyo kuzuia ufikiwaji wa madhumuni ya programu.Ili kukabiliana na 
changamoto hii, serikali imebadilisha mzunguko wake wa bajeti, kuanza mapema (mwezi wa nne) 
ili kuongeza mtiririko wa fedha kwa wakati na kuboresha utekelezaji wa bajeti. Hata hivyo, kalenda 
ya kifedha ya washirika wa maendeleo  mara nyingi haiendani na kalenda ya serikali hivyo utolewaji 
wa fedha za wafadhili haziendani na na muda wa utekelezaji wa bajeti. Hivyo, majadiliano ya mara 
kwa mara ya masuala haya kupitia PRSC ni muhimu.

iv. Ufuatiliaji wa matokeo bado umebakia kuwa changamoto kwenye sekta kutokana na uwezo hafifu 
wa uchambuzi na usimamizi wa ukusanyaji wa takwimu. Ili kukabiliana na hilo, taasisi zitaimarishwa 
kwa kujengewa uwezo ili kuboresha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa kuchambua na kusambaza 
matokeo. Mipango pia inatakiwa ipangwe katika mfumo wa kawaida wa serikali wa ufuatiliaji na 
tathmini ambao utaimarisha usimamizi, uwazi na uwajibikaji kwa matokeo.

v. Mtazamo wa usimamizi wa athari za kilimo unaweza kujumuishwa rasmi katika ASDP II kwa 
kuwa inatambulika kwamba athari za uzalishaji na bei ni vigezo vya uhaba wa chakula na kupata 
hasara ya fedha kwa washiriki katika minyororo mikuu ya thamani ya bidhaa. Kuanzisha mfumo wa 
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kukabiliana na athari kutachangia katika uwekezaji endelevu kwenye uzalishaji. Maeneo muhimu 
ya kujumuishwa kwa ajili ya usimamizi wa athari yanatakiwa  kutambuliwa katika kila kanda 
ya ikolojia ya kilimo na mfumo wa uzalishaji. Mazao mseto, kuendeleza kilimo cha umwagiliaji 
kwa wakulima wadogo, kilimo hai, usimamizi jumuishi wa udongo na maji, pamoja na na kilimo 
kinachohimili mabadiliko ya tabianchi tayari vimeanishwa chini ya utafiti na huduma za ushauri, 
maghala yaliyounganishwa na soko la bidhaa. Yote haya yatachangia katika ustahimilivu na ustawi 
wa mfumo wa uzalishaji wa kilimo.
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VIAMBATISHO

KIAMBATISHO Na. I:  Mpangilio wa Utekelezaji wa Maeneo Makuu ya 
ASDP II, Mpango wa Utekelezaji,  Mtiririko 

SEHEMU YA NNE MPANGILIO WA MIRADI (Mazingira wezeshi, uratibu, ufuatiliaji na tathmini)

Lengo la eneo: Uimarishaji wa mazingira wezeshi ya sekta,uratibu na ufuatiliaji na tathmini
Matokeo: Uimarishaji wa taasisi, uwezeshaji, uratibu na ufuatiliaji na tathmini 
Viashiria muhimu vya utekelezaji katika eneo: 

 ● Mapitio na uhuishwaji wa sera za kilimo, sheria, kanuni na taratibu za kitaasisi, 
 ● Uboreshaji viashiria vya ufanyaji biashara kwa vigezo vya “Benki ya Dunia” ili kuwezesha Kilimo-

biashara 
 ● Ongezeko la tija katika sekta, thamani / bei, faida na uwezo wa ukuaji kwa kutokana na kuongeza 

       maarifa ya usimamizi na matumizi ya TEHEMA 
 ● Mfumo jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini katika Sekta  
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4.1 Sera na 
Sheria

i) Mapitio na 
uhuishwaji
sera, sheria, na 
taratibu za taasisi 
zinazohusiana na 
sekta ya kilimo

4.1.1 Sera na 
Mfumo wa Udhibiti
na Maboresho 
ya Mazingira ya 
Biashara

4.1.1.1 Mapitio na 
uhuishwaji sera 
zinazohusiana na sekta ya 
kilimo
na mfumo wa udhibiti wa 
mazingira bora ya biashara

Wezeshi kwenye 
maeneo mengine, 
mazingira ya 
sera yanaruhusu 
maboresho

4.1.1.2 Kuimarisha 
Ufuatiliaji, Udhibiti na 
Usimamizi  wa uvuvi 
haramu 
 (IUU Uvuvi)

Mradi 
unaoendelea

ii) Kiwango (%) 
cha kuzingatia sera 
na Udhibiti
(k.m., “viwango 
vya kufuata”)

4.1.1.3
Kuendeleza Mwongozo wa 
Uvuvi Tanzania Bara

Ni njia ya 
mwogozo ya 
sekta ndogo za 
uvuvi

4.1.1.4
Kuimarisha na udhibiti 
wa ajira ya watoto katika 
Kilimo

Inategemeana na 
marekebisho na 
kuoanishwa kwa  
sera na kanuni 
husika

4.1.1.5 Kuimarisha 
usalama kazini na 
kuhamasisha ajira zenye 
staha katika sekta ya 
kilimo 

Inategemeana na 
marekebisho na 
kuoanishwa kwa  
sera na kanuni 
husika 
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4.2 
Kuwezesha 
wadau na 
vikundi

Uboreshaji wa 
usimamizi wa 
maarifa na mifumo ya 
TEHAMA

4.2.1
Kuimarisha 
uwezo wa shirika 
na wa kiufundi 
wa wazalishaji 
wadogo waliopo 
na wapya, 
biashara na 
usindikaji, 
Mashirika ya 
wakulima na 
vyama vya 
ushirika

4.2.1.1
Kuimarisha Ushirika, 
vyama vya wakulima na 
vyama vingine wahusika 
katika mnyororo wa 
thamani katika sekta ya 
kilimo

Ni muhimu 
kwa ajili ya 
utekelezajii wa 
programu

Kamati ya Utendaji
na mikutano ya 
ushauri iliofanyika 
na maazimio 
yaliyotekelezwa kwa 
ngazi za kitaifa na za 
mitaa.

• Ufanisi wa biashara 
wa serikali katika 
kutoa huduma kwa 
wateja na (k.m. 
majibu ya haraka kwa 
matatizo na
utoaji wa suluhisho)

Taarifa za gharama 
nafuu kwa wakati, 
zenye uhusiano, 
sahihi na za kirafiki 
zinapatikana kwa 
wadau kwa wakati na 
mahali zinapohitajika

DADPs zinazofikia 
vigezo vya tathmini

4.2.2 Kukuza 
na kuimarisha 
ushirikiano wa 
kijinsia katika 
sekta ya kilimo

4.2.2.1 Kuboresha faida 
kwa wanawake na vijana 
kwenye mnyororo wa 
thamani wa bidhaa za 
kilimo (WAYA)

Inatekelezwa 
katika maeneo 
yote ya 
utekelezaji 
(1,2,3)

4.3 uratibu 
wa sekta 
wa ASDP II 
(kupanga na 
utekelezaji 
katika ngazi 
kitaifa,mkoa 
na tawala za 
serikali za 
mitaa)

Uwekezaji wa kilimo 
kuratibiwa chini ya 
ASDP II (ndani/nje ya 
bajeti)
Utekelezaji wa bajeti 
iliyobuniwa

4.3.1 Kuboresha 
na kuimarisha 
uratibu wa 
wima (kutoka 
TAMISEMI hadi
kwa RSs na LGA) 
na uratibu kati ya 
ASLMs

4.3.1.1
Kuimarisha mifumo 
ya taasisi ya sekta ya 
kilimo kwa uratibu na 
mawasiliano (wima na 
mlalo) bora 

Ni muhimu 
kwa ajili ya 
utekelezajii wa 
programu

Ubora na 
uwasilishwaji kwa 
wakati wa ripoti za 
kila wakati
katika ngazi zote

Kuanzisha Kitengo 
cha uratibu wa 
kupanga na ufuatiliaji
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• Kiwango cha 
kufuata Mwongozo 
katika ngazi zote

4.4 
Ufuatiliaji 
na Tathmini 
(ikiwa ni 
pamoja na 
takwimu za 
Kilimo)

AASS iliyotekelezwa 4.4.1 Uwezo na 
mifumo bora 
ya ukusanyaji 
na usimamizi 
wa takwimu za 
kilimo

4.4.1.1 Kuboresha 
uwezo na ushirikiano wa 
mifumo ya ukusanyaji na 
usimamizi wa takwimu 
za kilimo (m.f G ARDS, 
NSCA, AASS) kwa 
usimamizi bora wa 
matokeo katika ngazi 
zote.

Ni muhimu 
kwa ajili ya 
utekelezajii wa 
programu

RS na LGA kutoa 
takwimu bora kupitia 
mifumo tofauti 
ya Ufuatiliaji na 
Tathmini kwa wakati

4.4.2 Kuendeleza 
mfumo wa 
Ufatiliaji na 
Tathmini wa sekta 
ya Kilimo

4.4.2.1
Kuimarisha na 
kuunganisha mifumo ya 
ufuatiliaji na tathmini 
ya sekta ya kilimo kwa 
ufanisi na ufasaha

Ni muhimu 
kwa ajili ya 
utekelezajii wa 
programu

Mifumo ya pamoja ya 
Ufatiliaji na Tathmini 
imeanzishwa na 
inafanya kazi

4.5 Kujenga  
uwezo wa 
kitaasisi,na 
usimamizi 
wa  
TEHAMA

4.5.1
Uboreshaji wa 
Uwezo katika 
ngazi zote

4.5.1.1
Kuboresha uwezo wa 
kitaifa, RS na tawala za 
mitaa (idadi na ubora) 
kwa ngazi zote

Ni muhimu 
kwa ajili ya 
utekelezajii wa 
programu

4.5.2
Uboreshaji wa 
TEHAMA kwa 
Huduma na 
mifumo ya taarifa 
za Kilimo

4.5.2.1
Kuendeleza usimamizi 
kamili wa maarifa na 
mfumo wa TEHAMA 
katika ngazi zote

Ni muhimu kwa 
ajili ya uratibu 
wa programu

4.6. 
Upatikanaji 
wa fedha 
vijijini

4.6.1 Kutoa 
huduma za 
ufadhili

4.6.1.1 Upatikanaji wa 
fedha za kilimo
kwa ajili ya mnyororo wa 
thamani wa bidhaa

Ni muhimu kwa 
ajili ya uwekezaji 
katika sekta ya 
kilimo
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ENEO KUU LA TATU MPANGALIO  WA MIRADI  (Biashara na Uongezaji Thamani kwenye mazao)

Lengo la eneo: Kuboresha na kupanua masoko ya vijijini na kukuza thamani kwa kutumia ushindani wa 
sekta binafsi na ufanisi wa vikundi vya wakulima
Matokeo: Kuimarisha ushindani katika mnyororo wa  thamani wa bidhaa
Viashiria muhimu vya utekelezaji:

 ● Asilimia ya ongezeko la thamani na kiasi cha fedha za mauzo ya nje 
 ● Asilimia ya ongezeko la thamani la fedha kutokana na uwekezaji wa nje (FDI) na mtiririko wa pesa 

binafsi kwa sekta ya kilmo
 ● Asilimia ya ongezeko la ajira mpya na  kupanua  uwekezaji katika kilimo biashara
 ● Asilimia ya kupunguza kiasi na  thamani ya kifedha  ya  kuagiza  chakula nje
 ● Asilimia ya ongezeko la faida ya mazao na bidhaa kwa mkulima na kiwango cha shirika
 ● Asilimia ya ongezeko la sehemu ya soko ya bidhaa katika  ngazi zote za soko
 ● Asilimia ya ongezeko la bidhaa zinazozingatia viwango vya  kitaifa na kimataifa
 ● Asilimia ya ongezeko la miundombinu sanifu ya masoko ndani ya mnyororo wa thamani 
 ● Asilimia ya ongezeko la ushiriki wa makundi maalum (Wanawake, Vijana, na Wafugaji) kwenye 

biashara na uongezaji kwenye mazao thamani katika kufanya maamuzi na kunufaika na programu 
katika mnyororo wa thamani
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3.1 Masoko Mabadiliko ya % 
katika uwekezaji 
wa miundombinu 
ya masoko

3.1.1 Kuendeleza 
upatikanaji wa 
masoko kwa bidhaa 
zote za kipaumbele

3.1.1.1 
Kuboresha na kuendeleza 
miundombinu ya masoko 
kwa ajili ya kupata 
masoko ya ndani na ya 
nje

vifaa vya 
kuhifadhia ni 
muhimu kubwa 
kwa ajili ya 
kupunguza 
upotevu wa 
mazao baada ya 
kuvuna, ubora na 
wingi wa mazao 

% wakulima/
FO/ Idadi ya 
wafanyabiashara 
wanaotumia 
miundombinu bora 
ya soko katika 
maeneo ya vijijini

3.1.2 Kuendeleza 
upatikanaji wa soko 
kwa ajili ya uvuvi na 
bidhaa za mifugo

3.1.2.1 Kuboresha na
Kuendeleza miundombinu 
ya masoko ya mifugo na
 Samaki kwa ajili ya 
mapato ya ndani

vifaa vya 
kuhifadhia ni 
muhimu kubwa 
kwa ajili ya 
kupunguza 
upotevu wa 
mazao baada ya 
kuvuna, ubora na 
wingi wa mazao 

3.1.2.2
Kuboresha eneo na 
upatikanaji/ufikiaji wa
soko la kuku

Mradi wa 
kufanikiwa 
haraka utakaoleta 
matokeo kwa 
jamii nyingi za 
vijijini
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3.1.2.3
Kuimarisha mfumo wa 
ufuatiliaji(utambulisho) 
wa mifugo & uvuvi wa 
kukuza biashara na uuzaji

Kuhakikisha 
ubora / usalama; 
kuwezesha  
kufika katika 
soko

3.1.2.4
Kukuza na kuimarisha
ushiriki wa sekta binafsi 
katika mnyororo wa 
thamani wa bidhaa

Kichocheo 
muhimu katika 
sekta

3.1.2.5
Kuboresha upatikanaji 
wa soko la nyama ya 
ng’ombe, mbuzi na  
kondoo

Inategemeana na
kuboreshwa kwa 
miundombinu
ya mifugo
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3.2 
Maendeleo 
ya kilimo - 
biashara
Kuongeza 
thamani na 
usindikaji wa 
mazao

Ongezeko la 
thamani ya  mazao 
na bidhaa

3.2.1 Maendeleo
ya usindikaji na
kuongeza thamani ya
mazao, mifugo na
bidhaa za uvuvi

3.2.1.1
Kuimarisha na kuendeleza 
viwanda vya usindikaji 
wa mazao kwa kuongeza 
thamani ya bidhaa zote 
kipaumbele

Mauzo ya nje;
Ajenda ya
Viwanda

% Kupungua kwa 
upotevu wa mazao 
baada ya mavuno

3.2.1.2
Kuboresha mnyororo
wa thamani wa maziwa

Upungufu wa
miundombinu ya 
msingi

3.2.1.3
Kuimarisha mnyororo 
wa thamani wa  kwato na 
ngozi

Uhaba wa vifaa 
vya
msingi; 
Havifanyi kazi  

3.2.1.4
Kuimarisha mnyororo wa
thamani wa 
bidhaa za kilimo cha
bustani

Mipango 
inayoendelea  
kuna matumaini 
makubwa ya 
baadaye  kwa 
Tanzania

3.2.1.5
Kujenga
maghala ya kimkakati 
yatakayo huianishwa 
na soko la bidhaa za 
maghalani

Kuongeza 
upatikanaji 
wa soko na 
kupunguza 
upotevu wa mazao 
baada ya kuvuna



Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili

168

ENEO 
DOGO

VIASHIRIA 
MUHIMU VYA 

UTENDAJI

MAENEO 
KIPAUMBELE YA 

UWEKEZAJI

MIRADI 
ILIYOPENDEKEZWA

Mtiririko MAELEZO

m
w

ak
a 

1
m

w
ak

a 
2

m
w

ak
a 

3

m
w

ak
a 

4

m
w

ak
a 

5

3.2.1.6
Kuendeleza na 
kuhamasisha kuongeza 
thamani katika bidhaa 
za samaki na ufugaji wa 
samaki

Kuna uhakika wa 
upatikanaji wa
soko kwa ajili ya 
nyama na samaki

3.2.1.7
Kuongeza thamani katika 
nyama, mbuzi 

Malighafi
inapatikana kwa 
urahisi

3.2.1.8
Kuimarisha usimamizi wa 
kupunguza upotevu wa 
mazao baada ya kuvuna 
katika  mnyororo wa 
usambazaji  ili kuwa na 
uendelevu katika chakula 
na lishe
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ENEO KUU LA 2 MPANGILIO WA MIRADI (kuchochea tija na faida ya kilmo)

Lengo: Kuongeza kiwango cha ukuaji wa tija katika ukuaji kwenye kilimo-biashara kwa ajili ya masoko  
   ya bidhaa za kipaumbele
Matokeo: Ongezeko la tija na faida
Viashiria muhimu vya utekelezaji:

 ● Ongezeko la tija (MT / ha , lita / ng’ombe / utoaji wa maziwa, mayai / kuku / siku, uzito / ng’ombe 
katika hatua ya soko, kg / samaki) katika minyororo ya thamani ya mazao ya kipaumbele

 ● Ongezeko la faida ghafi (TSh / ha, TSh / maziwa ng’ombe, TSh / LU, nk ) kwa ajili ya minyororo ya 
thamani

 ● Ongezeko la Faida kuu (TSh / bidhaa au biashara) ya bidhaa za kipaumbele
 ● Ongezeko la ufanisi wa kazi (TSh / mkulima / msimu) na faida kwa wakulima
 ● Kupungua kwa utapiamlo (%) (udumavu na uzito mdogo)
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2.1 Mafunzo 
ya ugani na 
huduma za 
mawasiliano

1 Asilimia 
ya wakulima 
wanaotumia  
teknolojia ya 
kuongeza tija

2.1.1
Kuimarisha huduma 
za ugani, mafunzo na 
uendelezaji / huduma 
za taarifa (mazao, 
mifugo na uvuvi)

2.1.1.1
Kuimarisha na kukuza 
huduma za ugani wa 
kilimo (bidhaa zote)

Ili kufanya 
kilimo kiwe cha 
biashara kuna haja 
ya kusambaza 
matokeo ya utafiti 
kwa wakulima 
wadogo kama vile  
kupitia ushiriki wa 
sekta binafsi

2. 2.Asilimia 
wakulima 
waliridhishwa 
[2] na huduma za 
ugani

2.1.1.2
Kuimarisha mafunzo ya 
ustadi wa kilimo na
ukuzaji (bidhaa zote)

Kuzingatia 
wakulima wadogo

3.Asilimia 
ya teknolojia 
zilizosambazwa na 
zilizopitishwa

4. Asilimia ya 
wafanyakazi wa 
ugani wanaotoa 
huduma bora za 
ugani 

5. Kupungua 
kwa matukio 
ya  wadudu 
na magonjwa 
(mzunguko 
na hasara) ya 
umuhimu wa 
kiuchumi

6. Ongezeko 
la wastani wa 
mapato ya kaya 
kwa wakulima
ambao wanatumia
teknolojia
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2.2 Upatikanaji 
wa pembejeo 
za kilimo na 
huduma za 
afya ya mazao, 
mifugo na 
samaki

1.Asilimia 
ya wakulima 
wanaotumia 
pembejeo bora za 
kilimo

2.2.1 Upatikanaji 
wa pembejeo bora 
na huduma za afya 
ya mazao, mifugo 
na uvuvi

2.2.1.1
Kuboresha uwepo na 
upatikanaji wa pembejeo 
za kilimo zenye ubora 
na za bei nafuu kwa ajili 
ya kuongeza tija na faida 
(bidhaa zote)

Kuongezeka kwa 
tija na faida

Asilimia ya 
wakulima 
wanaonufaika 
na ruzuku ya 
pembejeo

2.2.1.2
Kuboresha upatikanaji na 
uwepo wa pembejeo za 
kuku zenye ubora 

Ukosefu wa 
pembejeo na 
gharama kubwa

2.2.1.3
Kuendeleza  uvuvi wa 
samaki aina ya Jodari  
kwa ajili ya kuongeza tija

Kutangaza biashara 
ya uvuvi wa kina 
cha bahari kupitia 
ushiriki wa sekta 
binafsi

2.2.1.4
Kuimarisha na kuanzisha 
bandari za uvuvi kwa aili 
ya faida bora ya uvuvi

Inayoendelea 

2.2.1.5
Maendeleo ya bandari ya 
uvuvi wa baharini kwa 
ajili ya kuongezeka kwa 
faida

Utafiti wa 
uwezekano 
unafanyika

2.2.1.6
Kuboresha Uvuvi (kwa 
wavuvi wadogo) ili 
kuboresha uzalishaji wa 
samaki na tija

Inahitajika 
kuongeza tija kwa 
wavuvi wadogo 
kwa kutumia
vifaa vya 
kuchanganya 
samaki (FADs)

2.2.1.7
Kuimarisha vitengo vya  
Usimamizi wa fukwe 
(BMUs) kwa usimamizi 
endelevu, usalama na 
uhifadhi wa rasilimali za 
uvuvi

inayoendelea
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2.2.1.8
Uboreshaji wa huduma za 
afya ya mimea

Milipuko ya 
magonjwa na 
wadudu ni masuala 
ambayo yanaweza 
kuathiri ukuaji 
na  uzalishaji. 
Kuzalisha 
teknolojia kwa 
njia ya utafiti na 
matumizi ya njia 
nzuri za kilimo 
yatapunguza
kiwango cha tishio 
/ hatari.

2.2.1.9
Uzalishaji wa chanjo na 
madawa 

Gharama kubwa ya 
kuagiza kutoka nje

2.2.1.10
Uboreshaji wa huduma za 
afya ya samaki na mifugo

2.3 Utafiti wa 
Kilimo kwa 
Maendeleo 
(AR4D)

1.Asilimia ya 
teknolojia mpya 
iliyotolewa na 
kusambazwa na 
vituo vya utafiti

2.3.1
Kuimarisha AR4D 
(mazao, mifugo na 
uvuvi)

2.3.1.1
Kuimarisha uwezo wa 
utafiti wa kilimo kwa 
maendeleo ya teknolojia, 
uhusiano wa viwanda 
na uhamishaji matokeo 
(sekta ndogo ndogo zote)

Utafiti ni muhimu 
katika kuzalisha 
teknolojia ya 
kuongeza tija 
na ubunifu 
kutokana na 
mahitaji ya   
kizazi kipya cha 
teknolojia na 
kuboresha uhusiano 
wa utafiti-wafugaji 
kwa ajili ya  
kuendesha biashara 
na usambazaji wa 
teknolojia.

2. 
Uboreshaji wa 
uwezo [1] wa 
vituo vya utafiti ili 
kuzalisha
teknolojia

2.3.2 utafiti na 
maendeleo

2.3.2.1
Maendeleo ya teknolojia 
jumuishi na usambazaji 
kwa ajili ya tija na 
uzalishaji ulioongezeka 
(bidhaa zote)

Teknolojia iko 
wazi kwa ajili 
ya uzalishaji 
ulioongezeka
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w
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a 
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M
w
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a 

2

M
w
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a 

3

M
w

ak
a 

4

M
w

ak
a 

5

3.Asilimia ya 
bajeti iliyotengwa 
(matumizi ya 
kawaida na  
maendeleo) 
kwa Utafiti na 
Maendeleo

2.3.2.2
Kukuza na kuimarisha 
uwezekano wa mazao ya 
ufugaji kupitia teknolojia 
ya uzalishaji wa kisasa

Inayoendelea

2.4 Upatikanaji 
wa Huduma 
za utumiaji wa 
mashine

1.Asilimia ya 
kaya zinazopata 
huduma za 
mashine / kuasa 
katika minyororo 
ya thamani ya 
bidhaa

2.4.1
Kuimarisha na 
kukuza uchumi 
wa kilimo (mazao, 
mifugo na uvuvi)

2.4.1.1
Kuimarisha na kukuza 
uchumi wa kilimo 
kwa ajili ya kuboresha 
mnyororo wa  thamani 

Matuimiz ya zana/
mashine katika 
mnyororo wa 
thamani

2.Asilimia ya 
kaya zinazopata 
huduma za 
usindikaji katika 
mnyororo wa 
thamani wa bidhaa 
za kipaumbele 

3.Asilimia 
ya  upotevu 
iliyopungua ya 
bidhaa katika 
mnyororo wa 
thamani 
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ENEO DOGO VIASHIRIA 
MUHIMU VYA 

UTENDAJI

MAENEO 
KIPAUMBELE 

YA UWEKEZAJI

MIRADI 
ILIYOPENDEKEZWA

Mtiririko MAELEZO

M
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ak
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M
w
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a 
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M
w
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a 
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M
w
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a 

5

2.5 Usalama wa 
chakula na lishe

1. Ongezeko la 
asilimia ya kaya 
juu ya mstari wa 
umasikini wa 
chakula

2.5.1 Usalama wa 
chakula na lishe 
bora

2.5.1.1
Kuboresha upatikanaji, 
ubora na matumizi ya 
vyanzo vya vyakula 
vyenye virutubisho 
muhimu
 (bidhaa zote)

2. Kuongezeka 
kwa uwiano 
wa chakula cha 
kutosha kitaifa

2.5.1.2
Kuongezeka kwa 
uzalishaji na kukuza 
mtama kwa chakula na 
matumizi ya ndani

Kuongezeka kwa 
mahitaji ya lishe na 
viwanda vya lishe

3. Kupunguza 
vikwazo vya 
utapiamlo (sugu 
na kati)

4. Asilimia ya 
kupungua kwa 
upungufu wa 
virutubisho vidogo 
kwa watoto 
na wanawake 
wajawazito

5. Asilimia ya 
kaya zinazopata 
chakula chenye 
lishe na cha aina 
tofauti

6. Asilimia ya 
kaya zinazofanya 
mifumo ya kilimo 
tofauti kwa ajili 
ya chakula bora 
na kupunguza 
uwezekano wa 
uhaba wa chakula.

7.Asilimia ya 
kaya zinazopata 
mifugo na protini 
za samaki.
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ENEO KUU LA 1 MPANGILIO WA MIRADI (usimamizi endelevu wa matumizi ya ardhi na maji)

Lengo: Kuboresha usimamizi endelevu wa matumizi ya Ardhi na Maji (Umwagiliaji, Maji kwa ajili ya 
Mifugo,  Ardhi iliyopandwa mazao, malisho, Mabwawa / visima, usimamizi wa rutuba ya udongo)
Matokeo:Ukuaji endelevu wa matumizi ya maji na ardhi, na kuboresha usimanizi wa Mazao, Mifugo na Uvuvi 
Viashiria muhimu vya utekelezaji :

 ● Asilimia ya ongezeko la skimu za kilimo endelevu cha umwagiliaji
 ● Asilimia ya ongezeko la wafugaji wenye vyanzo vya kudumu vya maji (vya asili au kujengwa)
 ● Asilimia ya vifaa vya kisasa vya umwagiliaji na kuwepo kwa usimamizi wa utaalamu
 ● Kuboresha malisho endelevu na maji kwa ajili ya mifugo
 ● Kuongezeka eneo (ha) la ufugaji wa samaki
 ● Kuongeza idadi ya wafugaji wa samaki baharini
 ● Asilimia ya ongezeko la wadau wanaotumia teknolojia za kilimo cha kuhimili mabadiliko ya tabianchi

 
ENEO DOGO VIASHIRIA 

MUHIMU VYA 
UTENDAJI

MAENEO 
KIPAUMBELE 

YA UWEKEZAJI

MIRADI 
ILIYOPENDEKEZWA

Mtiririko MAELEZO

M
w

ak
a 

1

M
w

ak
a 

2

M
w

ak
a 

3

M
w

ak
a 

4

M
w

ak
a 

5

1.1 Mpango 
wa matumizi 
ya ardhi na 
usimamizi 
endelevu wa 
vyanzo vya maji 
na udongo 

Ongezeko la 
asilimia za wilaya 
zenye mipango ya 
matumizi ya ardhi

1.1.1 Mpango wa 
matumizi ya ardhi 
na usimamizi wa 
mabwawa 

1.1.1.1
Mpango jumuishi wa 
matumizi ya ardhi na 
usimamizi kwa ajili ya 
uzalishaji wa kilimo 
endelevu na maendeleo 
ya viwanda
(bidhaa zote/kanda zote)

Mipango ya 
matumizi ya ardhi 
ni msingi wa 
utekelezaji mzuri 
wa miradi 

Ongezeko la 
asilimia ya vijiji 
vyenye mipango 
ya matumizi bora 
ya ardhi

1.1.1.2
Uimarishaji katika 
uzalishaji wa malisho 
na uhifadhi kwa ajili ya 
uzalishaji endelevu wa 
mifugo

Kupunguza 
migogoro kupitia 
upatikanaji wa 
malisho

Ongezeko la 
asilimia ya 
mabwawa yenye 
mipango jumuishi  
ya usimamizi

1.1.1.3
Kuchochea upatikanaji 
wa ardhi ya kilimo kwa 
ajili ya uwezeshaji wa 
vijna 

Uboreshaji wa 
mazingira wezeshi

Ongozeko la 
eneo(ha) la 
uzalishaji bora wa 
kilimo

1.1.1.4
Kuboresha uratibu wa 
mifumo ya usimamizi na 
ufuatiliaji wa mabwawa 
kwa matumizi endelevu 
ya rasilimali

Kuhakikiha 
upatikanaji wa 
maji kwa ajili ya 
shughuli za kilimo

Ongezeko la 
asilimia kwenye 
kiasi cha maji 
kwaajili ya 
uzalishaji wa 
kilimo
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 ENEO DOGO VIASHIRIA 
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Mtiririko MAELEZO

M
w

ak
a 

1
M

w
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w
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M
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1.2 Matumizi 
jumuishi ya maji 
na ardhi kwa 
ajili ya kilimo 
cha umwagiliaji 
mazao na 
mifugo

Kuongezeka 
kwa eneo (ha) 
la kilimo cha 
umwagilijai

1.2.1 Maendeleo 
ya miundombinu 
ya umwagiliaji 

1.2.1.1 Ukarabati 
wa miundombinu ya 
umwagiliaji kwa ajili 
kuongeza uzalishaji na tija

Inajumuisha 
miradi 
inayoendelea

Uwiano wa eneo 
lililopandwa na 
lisilopandwa 
kwa mazao ya 
umwagiliaji

1.2.1.2 Ukuzaji wa mfumo 
wa umwagiliaji kwa ajili 
ya uzalishaji na tija bora ya 
mazao mazao

Ongezeko la 
uhitaji wa hizi 
teknolojia kwa 
ajili ya uhifadhi 
wa maji 

Vituo vya maji 
vya ziada vya 
kudumu kwa ajili 
ya mifugo

1.2.2 Usimamizi 
na Uendeshaji wa 
umwagiliaji

1.2.2.1 Kuimarisha 
Usimamizi na
Uendeshaji wa
umwagiliaji

Kuhakikisha 
uhimilivu wa 
miundombinu ya 
umwagiliaji

Ongezeko la eneo
(ha) kwa ajili 
ya ufugaji wa 
samaki 

1.2.3 Kuendeleza
vyanzo vya maji 
kwa ajili ya 
mifugo na uvuvi

1.2.3.1 Kuendeleza 
miundombinu  kwa ajili 
a uzalishaji wa mifugo na 
samaki

Kuhakikisha 
upatikanaji wa 
maji kwa ajili 
ya mifugo na 
kupunguza 
migogoro

Kuongezeka kwa 
idadi ya wafugaji 
wa samaki wa 
baharini 

1.2.3.2 Kuendeleza na 
kujenga vituo vya kisasa 
vya maji kwa ajili ya 
mazao, mifugo na uvuvi

Kujumuisha 
miradi 
inayoendelea
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ENEO DOGO VIASHIRIA 
MUHIMU VYA 
UTENDAJI

MAENEO 
KIPAUMBELE 
YA UWEKEZAJI

MIRADI 
ILIYOPENDEKEZWA

Mtiririko 
MAELEZO

M
w

ak
a 

1

M
w

ak
a 

2

M
w

ak
a 

3

M
w

ak
a 

4

M
w

ak
a 

5

1.3   
Kujumuisha 
uhimilivu
wa mabadiliko 
ya tabianchi 
na majanga ya 
asili 

Ongezeko la 
asilimia ya 
wazalishaji 
(mazao, mifugo 
na uvuvi) 
wanaotumia 
teknolojia 
za kilimo 
kinachohimili 
mabadiliko ya 
tabianchi

1.3.1 Kuendeleza 
kilimo 
kinachohimili 
mabadiliko ya 
tabianchi

1.3.1.1 Kukuza na 
kuendeleza matumizi ya 
teknolojia za kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi

1. Kuunganisha 
CSA na CA 
kwa ajili ya 
usimamizi wa 
rutuba ya udongo
2. Kuwepo 
kwa mfumo wa 
kutoa tahadhari 
mapema 

Uwiano wa 
LGA ambazo 
zimeingiza CSA 
katika DADPs 
zao 

1.3.1.2 Kuendeleza 
mifumo ya ikolojia kwa 
ajili ya uvuvi na kilimo

Kuongeza 
mgawanyo 
wa makazi ya 
samaki

Uwiano wa 
ASLM ambazo 
mipango yao 
inajumuisha 
CSA

1.3.1.3
Kuimarisha mfumo 
mpana wa kutoa taarifa 
ya tahadhari mapema 
na maandalizi ya 
kukabiliana na dharura Kupungua kwa 

asilimia
za
kaya ambazo
zipo chini ya
hatari ya 
mafuriko au
ukame

Mambo yaliyozingatiwa katika mtiririko wa miradi: Mpango wa matumizi ya ardhi umewekwa kwanza 
kwa kuwa ni msingi wa uwekezaji, inafuatiwa na ukarabati wa miradi ya umwagiliaji inayoendelea 
na kujenga skimu mpya. Eneo la tatu ni la kueneza matumizi ya teknolojia zinazohimili mabadiliko 
tabianchi na hifadhi kwa nia ya kuhuisha matumizi ya teknolojia za kilimo hifadhi (CA) kwenye hatua 
za awali za kuandaa mipango.
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Sekta ya Kilimo kwa Maendeleo ya Viwanda

215

Uratibu katika  ngazi ya kati na kitaifa

419 Muundo wa uratibu wa ASDP II ngazi ya Taifa:

i. Mkutano waTaifa wa Wadau wa Sekta ya Kilimo (NASSM)

ii. Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya Sekta ya Kilimo (ASC) 

iii. Mkutano wa Ushauri wa Sekta ya Kilimo (ASCG)

iv. Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi (TCD)

v. Vikundi Kazi vya Kitaalam (TWGs)

vi. Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa ASDP II (NCU)

420 Mkutano wa Taifa wa Wadau wa Sekta ya Kilimo (NASSM) ni tukio la juu zaidi la uratibu katika 
utawala wa programu na utawasaidia kuunganisha na katika kuongoza sekta nzima. Mkutano utafanyika 
mara moja kwa mwaka na utafanyika kwa siku moja au mbili kama hitimisho la kazi ya mapitio ya 
sekta (JSR / PER), ambayo itawasilishwa kwenye NASSM. Mkutano huo utafanyika chini ya uenyekiti 
wa Waziri Mkuu ili kupima mafanikio ya ASDP II na mchango wake katika  maendeleo ya kitaifa na 
kupunguza umasikini. Madhumuni ya NASSM yatakuwa:

• Kutoa fursa kwa wawakilishi wote wa wadau ili kubadilishana maoni yao na kupata ufahamu juu 
ya mafanikio ya programu 

• Kutathmini mapitio yaliyotolewa na JSR / PER kuhusu maendeleo ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya kilimo ndani ya programu ili kufikia malengo yaliyopangwa, matokeo na matokeo

• Kutoa ushauri kwa taasisi mbalimbali za serikali, washirika wa maendeleo, asasi zisizo za kiserikali, 
na wadau wa sekta binafsi kuhusu fursa za kuleta mageuzi makubwa kwenye sekta ya kilimo na 
kuongeza kasi ya kufikia malengo ya ASDP II na matokeo yaliyokusudiwa.

• Kutathmini na kujadili masuala ya mageuzi ya kilimo na matokeo mchango wa programu katika 
sekta hiyo

421 NASSM itahudhuriwa na:

• Mawaziri wote, Makatibu Wakuu wa ASLMs na Wakurugenzi wa Sera na Mipango kutoka ASLMs, 
Viongozi wa maeneo ya programu; na viongozi wengine wa serikali toka sekta zinazohusiana na 
kilimo

• Washirika wa maendeleo -wajumbe wa Kikundi cha Kilimo,  Washirika wa Maendeleo wa Sekta 
Binafsi (PSD) na washirika wa maendeleo wengine wa wanaojihusisha na kilimo.

• Secretariati za Mikoa-maafisa waliochaguliwa

• Serikali za Mitaa, DAICOs, DLFO, DLOs, DCO, kutoka kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizochaguliwa

• Maafisa waliochaguliwa kutoka kwenye taasisi za utafiti wa kilimo, mifugo na uvuvi (ASLMs)

• Wakuu wa idara kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine na taasisi nyingine za kitaaluma / taasisi za 
mafunzo zinazohusika katika utafiti na mafunzo ya kilimo.

• Bodi za mazao/bidhaa

• Wawakilishi wa sekta binafsi

• Mashirika yasiyo ya kiserikali / NGOs / wawakilishi wa CBO

• Taasisi za kifedha zinazohusika na shughuli za kilimo na uwekezaji

• Mashirika na vyama vya ushirika-wawakilishi wa vyama vya ushirika, na vyama vya kilimo na 
SACCOS,

• Wawakilishi wa mashirika mengine.
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422 Kabla mkutano wowote wa NASSM haujaitishwa kutafanyika mapitio ya pamoja ya sekta (JSR / 
PER) ambayo yataelezea kwa kina kazi ziliofanywa na serikali, washirika wa maendeleo, mashirika 
yasiyokuwa ya kiserikali, na sekta binafsi  kwa ajili ya kufuatilia maendeleo ya sekta kwa mwaka. 
Mapitio yatafanywa na, serikali, washirika wa ya maendeleo na wataalamu elekezi kwa kupitia 
utekelezaji wa Programu kwa kuchambua takwimu za  utekelezaji na kutoa taarifa ya kina za ASDP 
II. Kazi hiyo inahusisha kutembelea mikoa itachaguliwa ambayo inatekeleza ASDP II sawa na kama 
ambavyo ilikuwa inafanyika wakati wa utekelezaji wa ASDP 1. JSR/PER zitakuwa ni shughuli ambazo 
zitawezesha kufanyika kwa majadiliano na uratibu wa sekta. Taarifa ya JSR / PER itawasilishwa 
kwanza kwenye mkutano wa ASCG, na baadaye kwenye kamati ya uendeshaji ya sekta ya kilimo kabla 
ya kuwasilishwa kwenye NASSM. Mapendekezo ya JSR /PER yatawasilishwa kwenye NASSM kwa 
ajili ya majadiliano na utekelezaji wa pamoja. Muda wa kufanya kazi ya mapitio ya sekta unatakiwa 
kuzingatia muda wa vikao vya ASCG, ASC, NASSM, muda (mzunguko) wa bajeti ya serikali na 
matukio mengine yanayohusiana.

423 Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya sekta ya kilimo (ASC). Hiki ni chombo kikuu na muhimu cha 
usimamizi na utoaji wa maamuzi. Ni  chombo cha utekelezaji wa ASDP II na uratibu. Kazi za msingi 
zitakuwa ni kupitisha mpango kazi wa mwaka na bajeti, kusimamia utekelezaji wa bajeti  , kufuatilia 
matokeo ya ukaguzi na kujadili juu ya masuala muhimu kuhusiana na utekelezaji wa sekta na uratibu. 
Mapendekezo yatasaidia kuelekeza TDC na TWG juu ya kazi zitakazofuata.  Mkutano huu utafanyika 
kila baada ya miezi mitatu na utakuwa chini ya uenyekiti wa Waziri ofisi ya Waziri Mkuu. Wajumbe ni 
Makatibu Wakuu wa ASLMs na wa kutoka wizara za mashirikiano, wajumbe wa TDC, wawakilishi wa 
washirika wa maendeleo,  vikundi vya wakulima, sekta binafsi, wawakilishi wa mashirika yasiyokuwa 
ya kiserikali, na wawakilishi wa sekta binafsi. Kikao hicho kitawezeshwa na Mkurugenzi wa Sera na 
Mipango wa Wizara ya Kilimo (MoA) na NCU.

424 ASC ni chombo kikuu cha usimamizi wa ASDP II. Malengo makuu ni :

i. Kufikia malengo ya sekta na matokeo kwa  njia ya mazungumzo na mashauriano ya kuanzisha  
sera thabiti ya  sekta ya kilimo , mikakati na programu za kuzingatia Mpango ya muda mrefu ya 
Maendeleo, Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano na  mifumo ya maendeleo wa taifa

ii. Kuhakikisha mipango, bajeti na mgawo wa bajeti, utekelezaji na  matumizi ni kwa mujibu wa 
vipaumbele vya sera ya sekta ya kilimo, programu na mikakati

iii. Kuboresha usimamizi wa fedha za umma na uwajibikaji katika ASLMs

iv. Kutekeleza  sekta ya kilimo kwa kuzingatia utaratibu wa JAST

v. Kutekeleza  sekta ya kilimo  kwa kuzingatia ahadi ya GBS kama ilivyoainishwa katika makubaliano 
ya PAF na Mfumo wa mkataba wa ushirikiano 

vi. Kuheshimiana na kuimarisha uwajibikaji

425 Mkutano wa Mashauriano wa sekta ya kilimo (ASCG). ASCG itakuwa sehemu ya mashauriano 
ambapo wadau wote katika sekta watakuwa tayari  kukutana kila robo mwaka kujadili masuala na 
utekelezaji wa ASDP II. Mkutano huu ni muhimu sana kwa sababu ASC itafanyakazi kama bodi na 
itahudhuriwa na wawakilishi tu. ASCG iko wazi kwa wadau wote mwenyekiti ni Katibu Mkuu Ofisi 
ya Waziri Mkuu, itakuwa na nafasi ya kukutana na kujadili na wadau muhimu katika sekta. Hizi ni 
pamoja na ASLMs, Washirika wa Maendeleo, sekta binafsi, NGO, BOs, Asasi za wakulima / Vyama 
vya ushirika, taasisi za utafiti na mafunzo, watekelezaji na wadau wengine wa ASDP II.

426 Kamati ya Ufundi ya Wakurugenzi (TCD).TCD itadumishwa na kuchukua baadhi ya kazi za 
makatibu wakuu (ICC) kama ilivyokuwa kwenye ASDP I. Itakuwa Kamati ya masuala ya kiufundiya 
kilimo kuhusiana na maendeleo ya maeneo makuu ya ASDP II, maeneo madogo, maeneo ya uwekezaji 
na miradi na kuwa chini ya uenyekiti wa Katibu Mkuu, Mkurugenzi ofisi ya Waziri Mkuu Wizara 
ya Kilimo na kusaidiwa na Kitengo cha Taifa cha Uratibu (NCU). TCD ni kamati ya serikali tu na 
itajumuisha kila Mkurugenzi wa Sera na Mipango (DPPs) / Wakurugenzi ya ASLMs na Viongozi  wa 
maeneo makuu ya ASDP II.
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427 TCD watakutana kila baada ya miezi mitatu na inaweza kuwa wito wa mikutano wa dharula kama 
kunahitaji. TCD itakagua ripoti za robo mwaka na kuchangia ripoti ya kila mwaka. Wao watatoa 
uangalizi wa utekelezaji na ufuatiliaji wa utendaji wa ASDP II kuhakikisha mafanikio ya malengo.Kazi 
za TCD ni pamoja na:

• Kufanya mapitio ya maendeleo ya kila hatua ya ASDP II kuhakikisha matakwa ya sera, mikakati ya 
jumla na sekta na kufuata ratiba kwa njia ya muhtasari na taarifa za fedha maendeleo na kuchukua 
hatua muhimu za marekebisho

• Kutoa ushauri  kwa Kamati ya ASC mara kwa mara juu ya maendeleo na mahitaji kwa ajili ya 
utekelezaji wa ASDP II

• Kusimamia maendeleo na utekelezaji wa maamuzi ya sera za msingi ya ASDS  na ASDP II

• Kusimamia maandalizi ya ASDP II Jumuishi  na Mpango wa Bajeti kwa mwaka

• Kupitia na kupendekeza mapendekezo ya bajeti kwa kamati ya uendeshaji kwa ajili ya idhini na 
kuwasilisha hazina

• Kupendekeza kwa Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya Sekta ya Kilimo juu ya uhamisho wa 
fedha kutoka Akaunti kwa ajili ya utekelezaji kwenye maeneo husika

• Kufafanua masharti ya kukidhi kuhusu programu mpya na miradi chini ya ASDP II

• Kufanya mapitio ya ripoti kutoka miradi inayotekelezwa nje ya mfumo wa bajeti ya serikali

428 Vikundi kazi vya ASDP II (TWGs) vitaandaliwa kazi kwenye vikundi kulingana na uzoefu uliopatikana 
chini ya ASDP-1. Kwa ASDP II kimaudhui vikundi kazi vitatokana na Maeneo Makuu ya ASDP II, 
maeneo madogo na maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji. Wajumbe wa vikundi kazi watatokana na 
wataalam ndani ya maeneo husika (yaani, idara/taasisi) katika kila ASLMs au taasisi husika, sekta 
binafsi, washirika wa maendeleo na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali / NGOs. Ingawa makundi 
yanaweza kuungana au kusambazwa au kupanuka ili kukidhi mahitaji ya masuala kwa kipindi hicho  
upande, misingi ya uwanachama itabakia. Kuboresha uratibu miongoni mwa wadau chini ya ASDP II, 
hasa katika sekta binafsi, TWGs lazima zipanuliwe na kukaribisha ushiriki wa washirika wa maendeleo 
wataalam, pamoja na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali na sekta binafsi kushiriki katika eneo la 
ufadhili. TWGs itatoa mwongozo wa mpango juu ya masuala ya kiufundi na / au usimamizi na ushauri 
TCD. Watakuwa wakikutana kwa muda na dharura ili kusimamia shughuli za jumla ya chini ya TWG 
na kutatua masuala ya kiufundi. Watakutana angalau kila mwezi na kushirikisha wajumbe ambao ni 
pamoja na washirika wa maendeleo na sekta binafsi lakini unaweza kufanyika baada ya miezi mitatu. 
Kikundi kazi cha Watalaamu kitafanya rejea za taarifa za robo mwaka kuanzia ngazi za serikali za 
mitaa na vyanzo vingine (ikiwa ni pamoja miradi iliyo nje ya bajeti), na kuwajulisha mikutano ya TCD 
na Kamati ya Uongozi wa maendeleo ya miradi mbalimbali katika ngazi ya kiufundi. Kazi nyingine 
muhimu ya TWGs itakuwa ya kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa mapendekezo ya JSR iliyopita 
ili kuhakikisha kuwa yanajumuishwa katika mipango yao ya kazi ya kila mwaka. TWGs watatakiwa 
kuhakikisha kuwa kazi zote zilizotolewa na TCD zinatekelezwa.

429 mpangilio wa TWGs utakuwa katika ngazi tatu

Kikundi kazi cha eneo kuu la proramu: hiki ni kikundi kazi kuhusu masuala ya maeneo makuu 
ya manne ya program.Wajumbe wake ni wenyeviti wa maeneo makuu ya programu. Mwenyekiti / 
Mwakilishi kutoka kikundi cha Ufuatiliaji na Tathmini na Mwenyekiti / Mwakilishi kutoka kikundi cha 
Mipango na Bajeti (PB). NCU itakuwa inaratibu vikundi hivi.

Kulingana na hali na mahitaji, maeneo ya programu yanaweza kugawanywa katika maeneo madogo ili 
kuongeza ufanisi.TDC itaidhinisha uundaji wa vikudi hivi. Vikundi vyote vitaratibiwa na NCU.

430 Wajumbe wa TWG watakuwa kama wawezeshaji wa kazi za kiufundi na / au usimamizi katika shughuli 
zitokanazo na maombi kutoka Serikali za Mitaa. Kila TWG itachangia utaalamu wa kiufundi na ushauri 
kulingana na majukumu ya kikundi na katika kukabiliana na mahitaji. Shughuli za msingi na wajibu wa 
TWGs itakuwa ni pamoja na:
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• Kuandaa taarifa ya utekelezaji na kuwasilisha TCD

• Kutoa utaalamu kwenye maandalizi ya mpango kazi na utekelezaji wa ASDP II na kuwasilisha 
kwenye TCD

• Kutoa ufumbuzi kwa vikwazo vya utekelezaji

• Kufanya uchambuzi kwa masuala ya kiufundi ya matokeo

• Kutoa ufumbuzi kwa masuala yaliyowasilishwa.
 

431 TWGs pia itatoa timu ya uwezeshaji wa taifa ambayo itatoa Wajumbe (mmoja au Zaidi) wa TWGs 
ambao watakuwa wanatumwa kwa misingi ya dharula ili kusaidia katika utekelezaji au kutatua matatizo 
katika ngazi ya mradi

432 Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa Sekta ya Kilimo (NCU) kitakuwa kinangozwa na Mratibu wa 
Taifa wa ASDP II na ni chombo ambacho kitakuwa kinawajibika moja kwa moja kwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Kilimo. Kiutaratibu utekelezaji wa kazi za kila siku za programu ni pamoja na kufuatilia 
utekelezaji na kuitisha mikutano yote ya ASDP II. Timu itaripoti kwa TDC kwa masuala ya kiutendaji 
na itaundwa na wataalamu wafuatao.

• Wajumbe wenye ujuzi wa usimamizi wa mpango ambao wataongozwa na Mratibu wa Taifa wa 
ASDP II, mwenye ujuzi na uzoefu katika fani za kilimo

• Wataalam katika:  biashara na uzalishaji; masoko na mnyororo wa thamani (Kwa ajili ya mazao, 
mifugo, na uvuvi);

• Wachambuzi wa sera na historia ya kilimo/uchumi na uzoefu mpana wa Kilimo-biashara
• Mtaalamu wa Ufuatiliaji na Tathmini
• Mtaalamu wa usimamizi wa mawasiliano na maarifa
• Mtaalamu wa mipango, fedha na bajeti
• Mtaalamu wa uhasibu na manunuzi

Muundo wa NCU utaandaliwa ili kukidhi baadhi ya marekebisho katika ASLMs na serikali.

433 Wao pia watapewa uwezekano wa kuwa na wataalamu elekezi ambao watakuwa wanashauri kulingana 
na mahitaji yanavyojitokeza. 

434 Ili kuhakikisha uwajibikaji, NCU itapewa Hadidu za rejea na mikataba ya kazi kwa kuzingatia taratibu 
za uratibu wa sekta na usimamizi wa programu ya ASDP II kwa kutumia viashiria vya programu 
kwa muda wote wa utekelezaji. Wajumbe wa timu watapewa vyombo vya usafiri , ofisi na vifaa vya 
mawasiliano ili kuwawezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. Itakuwa na wajibu wa:

• Kutoa kichocheo na kusaidia jukumu la kusukuma ajenda ya mageuzi ya kilimo 

• Kusaidia na kutumika kama sekretarieti kwa TCD, ASC, ASCG, na NASSM na kuhudhuria 
mikutano yote

• Kuimarisha mawasiliano na mwingiliano wa karibu na vikundi kazi (TWGs) katika kutekeleza 
shughuli zao muhimu 

• Kuimarisha mtandao wa kubadilishana  taarifa kati ya wadau wote juu ya shughuli zao (ikiwa ni 
pamoja na miradi ya ndani ya bajeti na nje ya bajeti); na kutambua wadau wote muhimu

• Kuratibu maandalizi ya Mpango Kazi na Bajeti Jumuishi ya ASDP II ya mwaka kwa ushirikiano wa 
karibu na TWGs, washirika wa maendeleo ili kujumuisha shughuli za nje ya bajeti,

• Kuratibu,kuhuisha, kuoanisha utekelezaji wa miradi ya sekta ya kilimo na utekelezaji ndani ya 
mfumo wa ASDP II

• Kusimamia, kufuatilia, kutathmini, kuoanisha na kuratibu utekelezaji wa shughuli zote za ASDP II 
• Kukusanya, kuchambua, kuratibu na kutoa taarifa ya utekelezaji wa programu
• Kuandaa kila baada ya miezi mitatu, nusu mwaka na kila mwaka taarifa ya utekelezaji wa ASDP II 
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na kuwasilisha kwenye TDC, ASC na vikao vingine vya taifa.
• Kutoa msaada wa kiufundi juu ya ufuatiliaji na tathmini jumuishi ya programu 
• Kutoa msaada wa uchambuzi na kutatua matatizo kwenye maeneo makuu ya programu
• Kutoa miongozo na mawasiliano kuhusu utekelezaji wa ASDP II
• Kuweka na kushiriki njia bora na mambo ya kujifunza ya kilimo kwa kutumia uzoefu wa njia ya 

Mtazamo Mpana wa sekta
• Kusaidia kuratibu ASDP II  katika ukaguzi wa fedha na kuwasilisha kwenye TDC na ASC
• Kuandaa taarifa za ukaguzi wa kifedha na utekelezaji wa ASDP II   
• Kujumuisha wadau wote wa sekta katika shughuli za ASDP II
• Kuandaa utaratibu endelevu wa ushirikiano na uratibu kwa wadau wote katika ASDP II
• Kuendelea kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu maendeleo ya kila siku ya ASDP II
• Kutambua hatua sahihi za kuchukua kutimiza malengo ya ASDP II na serikali na
• Kutoa huduma ya secretariat kwa vikao vyote vya ASDP II

435 Mkutano wa Mashauriano wa Sekta ya Kilimo (ASCG). Hili ni jukwaa muhimu la mashauriano, 
hata hivyo si sehemu ya maamuzi ya ASDP II. ASCG itatoa mashauriano na ushauri katika serikali 
(ASLMs), washirika wote wa maendeleo, sekta binafsi na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali (CSO na 
PSO) katika sekta ya kilimo. ASCG itaratibu mazungumzo katika ngazi mbili: mazungumzo kuhusu 
sera ya sekta na kanuni; mipango ya kila mwaka, bajeti ya kila mwaka ya sekta ya kilimo / umma, 
ukaguzi na ripoti ya matumizi (ASR / PER) 

436 Kazi za ASCG ni za ushauri zaidi katika sekta na hivyo kuna haja ya kupata taarifa kuhusu: (1) sera 
(Mpango wa Muda mrefu wa Maendeleo (LTDP), Mpango wa Maendeleo wa Miaka Tano, sera za 
sekta ya kilimo,GBS, Bajeti ya serikali katika kilimo); na (2) masuala ya bajeti na matumizi ya umma. 
Mkutano ya ASCG utabaki kuwa moja ya miundo ya msingi kwa ajili ya mchakato ya kitaifa na kutoa 
ushauri kwa ASC juu ya
(i) Mpango wa Mtazamo wa Maendeleo wa Muda Mrefu na mchakato wa Mpango wa Miaka Tano wa 

Maendeleo

(ii) Bajeti ya Taifa  na mchakato wa mapitio ya matumizi ya fedha za umma(PER)

437 ASCG itawezesha majadiliano ya sekta juu ya masuala ya JAST na GBS, ambayo ni ya kujumuishwa 
kwenye mchakato wa LTDP na 5YDP na bajeti ya taifa / PER. Itakuwa inatumika kama jukwaa la:
i. Majadiliano ya kisera 
ii. Kubadilishana taarifa
iii. Kutoa ushauri na majadiliano juu ya bajeti na vipaumbele
iv. Mashauriano juu ya vipaumbele vya sekta, mikakati na utekelezaji wa programu ikiwa ni pamoja 

na mahusiano na sekta nyingine kama vile mali asili 
v. Uchambuzi wa pamoja na tathmini ya masuala ya sekta ya kilimo / utekelezaji na uzinduzi wa 

masuala muhimu ya sekta
vi. Kutoa ushauri wa masuala ya kimkakati, bajeti na masuala mengine

438 Jedwali Na. A1 linatoa muhtasari wa eneo la uratibu wa sekta ya ASDP II. 
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Uratibu katika ngazi za Mamlaka ya Serikali za Mitaa

439. Miundo ya ASDP-1 katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa iutaimarishwa na kuendelea kutumika 
chini ya ASDP II.  Mipango ya Maendeleo ya Kilimo ya Wilaya  (DADP) itaendelea kuwa chombo 
muhimu kwa ajili ya maendeleo ya kilimo katika ngazi za Mamlaka ya serikali za mitaa. Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya (DED) atasimamia shughuli zote na matumizi ya fedha katika ngazi hii. Timu ya 
Baraza la Usimamizi (CMT), ambayo inaongozwa na Mkurugenzi na kuhudhuriwa na wakuu wote 
wa idara, akiwemo DAICO na DLFO watajadili  juu ya masuala ya maendeleo ya kilimo chini ya 
DADP. Muundo wa kina wa mfumo wa uratibu wa kijiji hadi ngazi ya kitaifa na vyombo mbalimbali 
umeonyeshwa katika Kiambatisho III.

440. Mipango ya DADPs inaibuliwa kutoka kwenye jamii vijijini kupitia mchakato wa O&OD na 
kujumuishwa katika Mipango ya Maendeleo ya kilimo ya Kijiji.Mchakato unaongozwa na Afisa 
ugani (VAEO), Afisa Mtendaji wa Kijiji (VEO) na kuungwa mkono na Timu ya uwezeshaji ya Wilaya 
ambayo huwezesha maandalizi ya mpango kulingana na Miongozo ya DADPs. Mapendekezo kutoka 
vijijini huwasilishwa kwenye kata ambapo huunganishwa na Maafisa kilimo wa Kata (WAEO) chini 
ya usimamizi wa Afisa Mtendaji wa Kata (watendaji wa kata) na kuongozwa na Kamati ya Maendeleo 
ya Kata na kuwasilishwa kwa DED ambapo mipango hii inajumuishwa katika ngazi ya wilaya na kuwa 
DADPs. Lengo la DADP ni kuongeza tija katika kilimo ili kufikia malengo ya uwekezaji ya ASDP 
II ambayo ni kuleta mageuzi ya kilimo kwa kuendeleza mazao ya kipaumbele ya kilimo, mifugo na 
uvuvi kwa kuzingatia mnyororo wa thamani kwenye kanda za kiikolojia. Shughuli hizi zinasimamiwa 
na waratibu wa kanda za kilimo, Kitengo cha Taifa cha Uratibu wa ASDP II na vikundi kazi husika 
(TWGs). 

441. Kama njia ya msingi ya uratibu katika ngazi za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, mnyororo wa thamani 
wa bidhaa ngazi ya wilaya (DVC) kati ya wadau wa sekta katika hii itaunganisha na wadau wakuu 
katika mazao husika ya kipaumbele katika mnyororo wa thamani wa bidhaa pamoja kuendeleza na 
kuendesha utekelezaji wa shughuli za DADP ambazo ni pamoja na masuala mbalimbali kama vile 
kuongeza uzalishaji, kuongeza thamani na upatikanaji wa soko. Wadau katika ngazi hii ni pamoja na 
sekta binafsi (wafanyabiashara, wasindikaji, wasafirishaji, taasisi za fedha, nk), NGOs, washirika wa 
maendeleo na taasisi mbalimbali za umma ambao wanaweza kushirikiana kutoa aina mbalimbali za 
misaada ya kiufundi.

442. Kwa hivyo ni muhimu kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuunda DADPs jumuishi ambayo inajumuisha 
shughuli zote za maendeleo zinazotekelezwa kwa kupitia bajeti ya ndani na nje ya bajeti ya serikali 
katika miradi ya ndani ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kwa ajili hiyo, ni lazima kuwepo na utaratibu 
imara ili kuhakikisha kwamba mchango wa kila mmoja unakuwepo na kuwa na taarifa sahihi juu ya 
hatua zote za utekelezaji wa mpango. 

Uratibu ngazi ya taifa katika mamlaka ya serikali za mitaa – TAMISEMI

443. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasimamiwa na kuongozwa na Ofisi ya Rais, TAMISEMI. Idara ya 
Uratibu wa Sekta ina wajibu wa kusimamia na kuratibu utekelezaji ngazi ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa kwa kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa (RSs). Mfumo wa uratibu chini ya ASDP-1 ulifanya 
kazi vizuri na ASDP II itaendelea kuimarisha mfumo huo. Katika ngazi ya Mkoa, kutakuwa na Kamati 
ya Mkoa ya Ushauri ya (RCC) chini ya uenyekiti wa Mkuu wa Mkoa (RC). Kamati inatoa ushauri 
katika wilaya, kufuatilia na kusimamia shughuli wilayani  ikiwa ni pamoja na DADPs. 

444. Kila RS inaongozwa na Katibu Tawala wa Mkoa (RAS). Nafasi ya RAS ni kusaidia Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kuandaa DADPs, kutoa mafunzo na usimamizi na  msaada katika utekelezaji wa DADPs. RAS 
pia atasaidia katika utoaji wa taarifa za robo mwaka na kila mwaka kwa kufuata Miongozo ya DADPs.

445. Msaidizi wa Katibu Tawala  sehemu ya Uchumi na sehemu ya Uzalishaji katika RS watawajibika moja 
kwa moja kusaidia shughuli za maendeleo ndani ya mkoa na kusaidiwa kazi na waratibu wa ASDP 
Mkoa na maafisa wenzake kwenye eneo hilo. Maafisa hao huzunguka kwenye wilaya na kutoa msaada 
wa kiufundi, na usimamizi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Waratibu wa ASDP II pia wana wajibu wa 
kufuatilia na kutathmini shughuli za kilimo za wilaya zinazotekelezwa chini ya ASDP II. RS itafanya 
kazi kwa karibu na TWGs husika pamoja na NCU ili kuhakikisha utekelezaji sahihi wa programu na 
kutoa taarifa zote za utekelezaji wa ASDP II kwa wadau wote.
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KIAMBATISHO V: Ufuatiliaji, Tathmini na Takwimu

Historia

446. Chini ya ASDP-1 (2006-2013), Wizara za sekta ya kilimo zilianzisha Timu mbalimbali za wataalamu 
ambapo mwaka 2007 iliundwa Timu ya Wataalam ya kufanya ufuatiliaji na tathmini. Timu hiyo 
ilihusisha wataalam kutoka katika Idara za Sera na Mipango za Wizara za sekta ya kilimo pamoja na 
msaada wa kitaalam kutoka Shirika la Maendeleo la Japan (JICA). Jukumu kuu la Timu hii ilikuwa ni 
kufuatilia, kutoa ushauri wa kitaalam, kutoa mwongozo wa jumla wa utekelezaji wa Programu kwa 
lengo la kufanya ufuatiliaji wa ASDP, kukusanya takwimu za sekta na kufanya maboresho ya mfumo 
wa ukusanyaji wa takwimu/taarifa na kukuza uwezo wa Wizara za kisekta wa kufuatilia na kutathmini 
katika ngazi za mikoa  na wilaya.

447. Timu ya Wataalam ya Ufuatiliaji na Tathmini iliandaa mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini mwaka 2008. 
Mfumo huo uliainisha maeneo ambayo ASDP ingeleta matokeo makubwa kwa ujumla kulingana 
na maeneo ya kimkakati (miundombinu, huduma za kilimo, mifumo ya masoko, muundo wa 
kitaasisi, pamoja na masuala mtambuka) pamoja na matokeo ya utekelezaji wa masuala mbalimbali 
yaliyopendekezwa. Orodha ya awali ilihusisha viashiria 100 ambavyo baadaye vilipunguzwa hadi 
kufikia viashiria vikuu 20-25 kama vinavyoonekana katika Kiambatisho Na. II. Hata hivyo, orodha 
hii ilikuwa inafanyiwa marekebisho ya mara kwa mara ili kuweza kuzingatia masuala ya msingi kama 
vile uwezeshaji, maboresho ya huduma na utafiti. Viashiria vikuu katika ASDP II vimeandaliwa kwa 
kuzingatia sehemu na maeneo muhimu ya uwekezaji. Orodha kamili ya viashiria ni kama vinavyooneka 
katika Mfumo wa Matokeo.

448. Ilikupata matokeo mazuri ya mipango na matumizi ya fedha, tathmini na ufuatiliaji, kutakuwa na timu 
mbili za wataalamu kutoka katika sekta mtambuka (Timu ya Wataalamu kwa ajili ya kufanya tathmini 
na utuatiliaji na Timu ya Mipango na Bajeti) kwa ajili ya kusaidia na kuwezesha kazi za kupanga, 
kuandaa bajeti na kufanya tathmini na ufuatiliaji.

449. Mojawapo ya majukumu ya Timu ya Kufanya Tahmini na Ufuatiliaji ni kuandaa taarifa ya utekelezaji 
wa ASDP kwa mwaka na kuainisha mchango wake katika sekta. Taarifa ya utekelezaji ya mwaka inatoa 
taarifa za wakati zilizo katika orodha ya viashiria katika ngazi tatu: kwa kuzingatia matokeo ya baadae, 
matokeo katika ngazi ya juu na matokeo katika ngazi ya chini, kulinganisha malengo na takwimu halisi 
kila inavyowezekana na kuainisha chanzo cha mapungufu. Ukusanyaji wa takwimu ulifanyika kwa 
kutumia njia za kawaida: (i) Kwa takwimu za ndani, dodoso lilitumika ili kupata takwimu za ndani ya 
nchi ambazo zilikuwa zinawasilishwa kwa njia ya kupiga simu au barua pepe. na (ii) Kwa takwimu 
za kitaifa, Timu ya tathmini na ufuatiliaji iliwasiliana na wahusika kwa njia ya simu au kutembelea 
ofisi husika moja kwa moja. Bila kuwasilishwa katika Kamati ya Mfuko wa Pamoja wa ASDP, taarifa 
zilikuwa zinatumiwa kwa uchache na mfumo wa tathmini na ufuatiliaji wa ASDP. Taarifa za katikati ya 
mwaka za ufutiliaji na tathmini za ASDP 1 zinaonesha kuwa japokuwa kulikuwa na maendeleo katika 
maeneo yaliyochaguliwa kumekuwa na mkanganganyiko katika matokeo yake. Mfano, katika ngazi 
ya matokeo ya baadaye, viashiria vinahusisha ukuaji wa kilimo, umaskini katika maeneo ya vijijini 
pamoja na thamani ya mauzo ya mazao ya kilimo nje ya nchi na maendeleo yake yamekuwa ya chini 
tofauti na jinsi ilivyotegemewa. Katika ngazi ya matokeo, viashiria muhimu kama vile matumizi ya 
teknolojia zilizoboreshwa (mbegu, mbolea, umwagiliaji na matumizi ya zana za kisasa) hayajaonesha 
matokeo yaliyotarajiwa. Hata hivyo, picha ya jumla inaonesha kuwa matokeo halisi ni mazuri katika 
nyanja ya utoaji wa huduma ikiwemo ujenzi wa miundombinu na kujenga uwezo.

450. Tathmini ya hitimisho la utekelezaji wa ASDP iliyofanyika Juni, 2011 ilionesha kuwa matokeo na athari 
chanya katika ASDP I hayakuweza kufikiwa kikamilifu katika maeneo yote kama ilivyotarajiwa wakati 
wa kuandaa. Taarifa inasisitiza umuhimu wa kufanya tafiti mara kwa mara kwa umakini na kwa haraka 
ili kupata matokeo makubwa.

451. Chini ya Programu ya ASDP II Timu ya Wataalam ya Ufuatiliaji na Tathmin itaendelea kutekeleza 
majukumu yake ya awali hata hivyo, katika kila ngazi ya utekelezaji (kuanzia ngazi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa) baadhi ya vipengele vya tathmini na ufuatiliaji vitatekelezwa. Kila ngazi itatakiwa 
kufanya tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapitio ya pamoja ya utekelezaji wa mradi kwa kila 
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sekta yatafanyika kila mwaka kwa kushirikisha wadau wote. Ili kuleta ubora na ufanisi, kila ngazi 
katika muundo wa Serikali itatekeleza majukumu ya kufanya tathmini na ufuatiliaji. Kwa mfano, Afisa 
Mtendaji wa kata atasimamia na kutoa tathmin ya Afisa Mtendaji wa kijiji. Utaratibu madhubuti wa 
mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utawekwa kuanzia katika ngazi ya Taifa (imenukuliwa kutoka katika 
mapendekezo ya ASDP II - 2013/2014).

452. Timu ya Wataalam ya Mipango na Utekelezaji katika ASDP I imelenga kusaidia Wilaya katika kuandaa 
Mpango wa Wilaya wa kuendeleza sekta ya kilimo (DADP) pamoja na kutekeleza na kutoa taarifa 
ya utekelezaji wa kazi za ASDP kupitia DADP. Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) itahakikisha kuwa Wilaya zote zinafuata mwongozo na kutimiza matakwa ya misaada ya 
maendeleo inayotolewa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu (Ruzuku ya maendeleo -LGDG). Tathmini ya 
utekelezaji wa LGDG iliyofanywa chini ya usimamizi wa iliyokuwa Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa inahusisha matokeo maalum ya tathmini ya DADP na matokeo ya jumla na 
hatua za utekelezaji. Ripoti tofauti ya tathmini ya ubora wa DADP imeandaliwa kwa ajili ya kilimo na 
inaweza kutumika kutangaza viashiria. Tathmini hii ilifanywa na Timu ya wataalamu ya mipango na 
utekelezaji pamoja na waratibu wa ASDP wa mikoa.

453. Wakati wa utekelezaji wa Awamu ya Pili ya ASDP, kutakuwa na Timu ya Wataalam inayohusika na 
mipango na fedha. Timu hii itakuwa na jukumu la kuratibu mipango na fedha katika ngazi za Serikali 
kuu, Sekretariati ya mkoa pamoja na Mamlaka ya Serikali ya Mitaa. Vipengele vyote muhimu vya 
mapato na matumizi ya fedha vitaandaliwa katika ngazi ya Serikali kuu na kuwasilishwa kwa Timu 
ya Wataalam inayohusika na mipango na fedha kwa ajili ya kukaguliwa pamoja na kuunganishwa. 
Timu ya wataalam itahakikisha kunakuwa na usawa na vipengele vyote muhimu vya mipango na fedha 
vinaendana na malengo makuu ya ASDP. Mapendekezo ya Mipango na Fedha yatawasilishwa kwa 
TDC na kuridhiwa na ASC. Timu ya wataalam inayohusika na Mipango na Fedha itaweza kusimamia 
na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mipango na fedha katika ngazi zote za utekelezaji wa madhumuni 
na malengo ya ASDP II.

454. Kutokana na utekelezaji wa ASDP-I kuendana na mahitaji, ilisaidia katika kukuza utendaji kutoka chini 
kwenda juu ambapo vikundi vya wakulima, vyama vya ushirika, na vyama vya watumiaji viliandaa 
miradi kwa kufuata miongozo na kanuni na kuomba fedha kutoka katika mifuko ya ruzuku iliyopo 
katika ngazi za wilaya.  Maafisa wa Wilaya hufanya ufuatiliaji wa miradi (kukarabati majosho, mfumo 
mdogo wa umwagiliaji, nk) kila baada ya robo ya mwaka.Taarifa hii ilikusanywa na iliyokuwa Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na kusambazwa kwa Timu za Wataalam za Wizara 
za Sekta ya Kilimo, Wakurugenzi na kuwasilishwa katika Kamati ya Utendaji ya Mfuko wa Ufadhili wa 
ASDP kwa ajili ya mapitio na kuridhiwa na kupata kibali (kukataliwa au kufanyiwa marekebisho iwapo 
itahitajika).

455. Wilaya zote zinatakiwa kutoa taarifa ya robo mwaka ya utekelezaji halisi na matumizi ya fedha za ASDP 
II. Timu ya Wataalam wa Mipango na Fedha itaandaa majedwali mbalimbali ya mfano. Majedwali hayo 
yatatoa taarifa kwa kila mradi ikilenga kutoa taarifa za utekelezaji halisi, matokeo na taarifa ya fedha 
pamoja na kutoa taarifa ya jumla ya wanufaika. Majaribio yatafanyika ili kupata taarifa ya matokeo 
katika kila mradi kulingana na viashiria vikuu vya utekelezaji. Tathmini ya pamoja hufanywa kila 
mwaka ili kuangalia mafanikio yaliyofikiwa na inaleta pamoja wadau wa sekta ya kilimo,washirika wa 
maendeleo, watendaji wasio wa Serikali, Sekta binafsi ili kushiriki na kujadili utendaji na utekelezaji, 
vipaumbele na masuala yanayoendana. Timu ya pamoja ya tathmini huonesha maeneo muhimu ambapo 
maendeleo yamefanyika na kutoa mapendekezo kuhusu masuala mbalimbali yanayoathiri utekelezaji 
wa ASDP. Kielelezo Na. A24 kinatoa maelezo ya muhtasari wa mfumo wa tathmini na ufuatiliaji 
ulioanzishwa chini ya ASDP I pamoja na ule wa sekta ya kilimo Tanzania.

456. Chini ya Mpango huu, maendeleo ya kila sekta yatasimamiwa kupitia Mfumo wa Takwimu za Kilimo 
(angalia sehemu ya Ufuatiliaji na Tathmini) na/au kupitia ripoti maalum. Matokeo ya kila sekta 
yatasimamiwa mahsusi kupitia NSCA, AASS na/au Utafiti wa kitaifa wa kufuatilia kaya, mwongozo 
wa kilimo (angalia sehemu ya takwimu). NSCA ilianzishwa kwa lengo la kutoa taarifa ya viashiria 
muhimu vilivyoainishwa katika orodha ya viashiria vya utekelezaji vya ASDP II.

457. Ufanisi wa kila mradi utapimwa kupitia DADP kwa miradi iliyopo katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali 
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za Mitaa kwa kutoa taarifa halisi za utekelezaji na matumizi ya fedha kwa kila robo ya mwaka. Kwa 
zile zinazohusisha ngazi ya Taifa zitatolewa na NCU na zile za Tawala za Mikoa na Mratibu wa ASDP 
wa mkoa. Chini ya ASDP-I, mfumo ulikuwa unatoa taarifa za miradi iliyotekelezwa na kufadhiliwa. 
Mpango wa uratibu ulioboreshwa chini ya ASDP II unaitaka miradi yote inayotekelezwa katika Sekta 
iunganishwe katika taarifa jumuishi ya utekelezaji ingawa mipango ambayo si ya kifedha ina utaratibu 
wake wa utendaji na utoaji wa taarifa. Njia ya kupata taarifa za mipango isiyo ya kifedha ni: taarifa za 
robo mwaka kwa mradi unaotekelezwa na kila Taasisi zisizo za Kiserikali (NGOs) ambazo zintakiwa 
ziwasilishwe kuendana na matakwa yaliyoainishwa katika mikataba ya makubaliano ya kila NGO, 
taarifa hizo zinahusu chanzo na matumizi ya fedha. Taarifa hizo zinaweza kutolewa iwapo wahusika 
wataridhia kuzitoa ili kulinganisha na miradi inayotekelezwa kupitia mipango ya Serikali. NSCA 
inalenga kuangalia taarifa nyingi katika viashiria vya kimatokeo vilivyoainishwa katika utekelezaji 
wa shughuli za ASDP II. Utendaji wa kila mradi utatekelezwa kupitia DADP kwa Serikali za Mitaa 
kwa miradi inayofanana na taarifa ya utekelezaji wa miradi husika itatolewa kwa pamoja kila robo ya 
mwaka. Na zile zinazoshughulikiwa katika ngazi ya kitaifa zitatekelezwa na NCU na zile zilizpo katika 
RS zitatekelezwa na mratibu wa Mkoa wa ASDP II. ASDP-1 imetekeleza miradi kwa kutumia chanzo 
kimoja tu cha bajeti. Aidha, ASDP II imeboresha usimamizi wa ndani wa SWAP ambapo inahitaji 
miradi yote ifanyike katika sekta, imejumlishwa katika taarifa za utekelezaji za pamoja. Hata hivyo, 
kwa miradi isiyo na bajeti iwe na usimamizi wake peke yake na utaratibu wake wa kutoa taarifa na 
kufanya kazi  nje ya bajeti ujumuishwe: taarifa ya kila robo mwaka kwa kila miradi ya mashirika yasiyo 
ya kiserikali (NGO) kulingana na mahitaji yaliyoorodheshwa kwenye mikataba kwa kila miradi ya 
mashirika ya misaada, lakini unaondoa taarifa za vyanzo na maombi ya fedha au kulingana na mradi 
iliypo ndani ya mipango ya Serikali

Jedwali Na. 60: Mzunguko wa Ufuatiliaji katika Ngazi za Utekelezaji wa ASDP II
Ngazi ya ufuatiliaji Ndani Nje 

Kijiji Kwa mwezi Robo mwaka

Kata Kwa mwezi Robo mwaka

Tarafa Robo mwaka Robo mwaka

Wilaya Robo mwaka Robo mwaka

Mkoa Robo mwaka Robo mwaka

Kitaifa ( NCU) Robo mwaka Robo mwaka

Mapitio ya pamoja ya sekta Kwa mwaka Kwa mwaka

Jedwali Na. 61: Mzunguko wa Ufuatiliaji katika Ngazi za Utekelezaji wa ASDP II
Ngazi ya tathmini Ndani Nje 

Kijiji Kwa mwaka Miaka 1.5 

Kata Kwa mwaka Miaka 1.5 

Tarafa Kwa mwaka Miaka 1.5 

Wilaya  Miaka 1.5 Miaka 2

Mkoa Miaka 1.5 Miaka 2

Tathmini ya pamoja ya kitaifa Miaka 2.5 Miaka 2.5
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Kielelezo  Na. A24: mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa ASDP kwa utendaji wa sekta na mradi 
(Imetoholewa kwa ajili ya  ASDP II)

MatokeoMavunoPembejeo MatokeoMavunoPembejeo

Ufuatiliaji na tathmini ya ASDP II (viashiria vya ASDP II)

KAMATI YA USIMAMIZI NA MAAMUZI YA SEKTA YA KILIMO

TIMU YA URATIBU WA ASDP II (NACOTE)

Kikundi kazi cha Ufuatiliaji na tathmini

 ya Muda mfupi Kiwango cha Uzalishaji

- Idadi ya wakulima waliotumia teknolojia

Ripoti za utekelezaji 
na fedha kuunganishwa 

katika ngazi ya mkoa
- Idadi ya wagani waliopata
   mafunzo nk

458. Moja ya mafunzo kutokana  na ASDP-1 ilikuwa ni pamoja na kuchelewa kufanya tafiti muhimu, kama 
NSCA, ambayo ingesaidia kupata viashiria vingi vya matokeo, hali ambayo imesababisha upungufu 
katika taarifa zinazoweza kufuatiliwa vizuri na kutathmini matokeo ya awamu ya kwanza ya utekelezaji 
wa ASDP. Hivyo , ilikuwa ‘rahisi’ kudhani kuwa ASDP-1 haikufikia matokeo yake, kwamba hapakuwa 
na ‘mshindo’ na kuwa rasilimali zilikuwa zinasambazwa. Vilevile, tafiti iliyopangwa kufanywa wa  
utoaji wa huduma za kila mwaka ambayo matokeo kama vile kupitishwa ya kupokelewa kwa teknolojia 
bora haukutekelezwa, na hii imeonekana kuwa pengo kubwa. Hii inasisitiza haja ya kuhakikisha 
kwamba tafiti za kitaifa zinakuwa na rasilimali za kutosha ili kutoa uchambuzi muhimu na matokeo 
kwa wakati, ikiwa ni pamoja na uchunguzi wa kila mwaka ambao hutoa tathmini muhimu ya utendaji 
wa kila mwaka. Pia inaelezea ukweli kwamba kuna ulazima wa kutenganisha matumizi ya mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini kama chombo cha kufuatilia mchakato wa mageuzi, kama vile kupima faida za 
kawaida kwenye uzalishaji na teknolojia zilizopitishwa.
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Ufuatiliaji na Tathmini

459. Ufuatiliaji. Ili kufuatilia ASDP na utendaji wa sekta ya kilimo, mifumo miwili ya ukusanyaji wa 
takwimu iliandaliwa chini ya ASDP-1: (a) Mfumo wa Kukusanya Takwimu za Kilimo (ARDS) kwa 
ajili ya ufuatiliaji wa utendaji wa sekta hiyo, na (b) DADP kwa ajili taarifa za utekelezaji na matumizi 
ya fedha za Mfuko wa Pamoja za kila robo mwaka. 

460. ARDS imeandaliwa kwa ajili ya kutoa takwimu za kilimo za wilaya na mkoa kwa ASLMs kwa kila 
robo mwaka. Viongozi wa vijijini na / au maafisa ugani wa kilimo wanatakiwa kuwasilisha taarifa 
ya kila mwezi, kila robo mwaka na kila mwaka kwa maafisa wa kilimo na mifugo wa wilaya ambao 
wanatathmini ripoti katika ngazi ya wilaya. Taarifa za Wilaya zinawasilishwa katika Sekretriat ya Mkoa 
ambako zinapitiwa upya na kuidhinishwa na maafisa wa kilimo wa mkoa, kabla ya kuwasilishwa kwenye 
Wizara za Sekta ya Kilimo. Uzingatiaji wa utaratibu wa utoaji wa taarifa utafuatiliwa na mtaalaam wa 
ufuatiliji wa CMT.

461 Kwa kupitia msaada wa JICA, Mfumo wa Kukusanya Takwimu za Kilimo (ARDS) umeunganishwa 
na mtandao kwa kutumia programu inayoitwa ufuatiliaji katika ngazi ya Serikali za Mitaa (LGMD 2) 
ambayo inaruhusu takwimu kuingizwa kielektroniki katika ngazi ya wilaya na kufuata mchakato wa 
uidhinishaji uliopo. Lengo ni kuwa na mfumo mmoja jumuishi wa utoaji wa taarifa zilizopo katika 
ngazi ya wilaya. Hata hivyo, takwimu katika ngazi ya kijiji na ya kata bado hukusanywa kwa kutumia 
karatasi.

Kielelezo Na. A25: Mfumo wa Kukusanya Takwimu za Kilimo
   
 

Mfumo wa Kukusanya Takwimu za Kilimo
 

(ARDS)
  

 

 
Mtiririko wa takwimu

 
fomu ya ripoti

 
Mbinu ya kutoa takwimu

 
 
 

ASLMs  
  

 
Muundo wa ukusanyaji                                      LGMD2  

Mkoa 

 
Wilaya 

 

Kata 
VAEO/

Muundo wa
WAEO 

 Nakala ya Karatasi

Kijiji 

462. Ingawa ARDS inapaswa kutoa taarifa za sekta ya kilimo kutoka katika ngazi ya kijiji hadi wilaya na 
ASLM kupitia mikoa kila robo mwaka, mfumo huu haujafanya kazi vizuri. Hata hivyo, kuanzishwa 
kwa LGMD2 kunatarajia kuboresha hali hiyo, kama fomu za ripoti, na mtiririko umehuishwa kupitia 
mtandao.

463. Kupitia msaada wa JICA, miongozo kwa ajili ya VAEO na WAEO imeadaliwa kuhusu utaratibu wa 
kukusanya takwimu zinazohitajika. Hata hivyo, kutokana na mfumo wa ARDS kuwa changamani , ni 
kweli kwamba ripoti za kila mwezi, robo mwaka na kila mwaka viashiria vinatofautiana. Viashiria vya 
kila mwezi ni pamoja na hali ya hewa, bei ya mazao, magonjwa ya mazao na viuatilifu vilivyotumika, 
idadi ya mifugo iliyochinjwa, ukaguzi wa nyama na maziwa, afya ya mifugo (chanjo na tiba) na huduma 
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za mifugo (uhimilishaji). Kwa upande wa robo mwaka viashiria ni pamoja na idadi ya vikundi vya 
wakulima / wanachama, idadi ya wakulima waliopata mafunzo, eneo la umwagiliaji, eneo la kilimo 
lililolimwa  mazao, uzalishaji na tija ya mazao. Viashiria vya mwaka ni pamoja na takwimu za idadi 
ya watu, matukio ya kilimo cha mkataba, eneo linalomwagiliwa, idadi ya vyama vya wamwagiliaji, 
orodha ya mashine na zana za kilimo, idadi ya Mashamba Darasa, matumizi ya mbolea, madawa, 
mbegu, idadi ya mifugo, miundombinu ya mifugo, taarifa kuhusu malisho na misitu. Majukumu ya 
ufuatiliaji katika ngazi za chini ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 62.

Jedwali Na. 62: Majukumu ya ufuatiliaji katika ngazi ya halmashauri
Taarifa ya kila mwezi ya 
VAEO / WAEO

VAEO / WAEO
Taarifa ya Robo waka Taarifa ya Mwaka ya VAEO / WAEO

1. Utangulizi (hali ya hewa, 
muhtasari wa shughuli)

2. Mazao: Eneo 
lililopandwa, Uzalishaji, 
Tija na Bei

3. Huduma za Afya ya 
mimea

4. Mifugo iliyochinjwa
5. Ukaguzi wa Nyama
6. Bidhaa za Mifugo
7. Afya ya Mifugo
8. Mafanikio na 

Changamoto
9. Wageni

1. Hali ya chakula ya Kijiji 
2. Vikundi vya wakulima/ 

SACCOs
3. Huduma za ugani
4. Vipimo vya udhibiti wa 

kibaolojia
5. Umwagiliaji (eneo 

lililopandwa, uzalishaji, 
nk.)

6. Mmomonyoko wa 
udongo

7. Eneo lililolimwa na 
mbinu zilizotumika 

1. Utangulizi (Idadi ya watu na idadi ya kaya)
2. Umwagiliaji (chanzo cha maji, eneo, 

wanachama wa IO, nk)
3. Kilimo cha mkataba
4. Zana za kilimo, mifugo na uvuvi
5. Huduma za ugani (FFS)
6. Matumizi ya pembejeo
7. Idadi ya mifugo
8. Miundombinu ya mifugo
9. Eneo la kuchungia/ malisho ya mifugo
10. Malisho ya mifugo
11. Eneo linalofikiwa na runinga, redio na 

mawasiliano ya simu

 

464. Kama inavyoonekana, baadhi ya viashiria hivi (mfano tija na kupokelewa kwa teknolojia) havipaswi 
kuchukuliwa na mfumo wa kawaida wa ukusanyaji wa takwimu, kutokana na kwamba mfumo ni wa 
wazi na unaweza kushawishi wadau mbalimbali kuingilia matokeo yanayopatikana kutokana na juhudi 
mbalimbali za ukusanyaji wa takwimu. ARDS hutegemea VAEO / WAEO kutoa taarifa, lakini nafasi 
nyingi zipo wazi, na mara nyingi VAEO / WAEO wanakumbana na changamoto za usafiri, na hivyo 
kutegemea mwenyekiti wa kijiji kutoa taarifa.

465. Kwa mtazamo wa mwingiliano kati ya uwezo wa ARDS na baadhi ya tafiti za kitaifa za kilimo, kuhusu 
utendaji wa sekta ya kilimo (kwa kuanzia na takwimu za uzalishaji na tija), mapendekezo yalitolewa 
kwamba ARDS inalenga katika kupunguza idadi ya viashiria ambavyo vinaweza kukusanywa vizuri 
kupitia  mfumo wa utawala, juu ya misingi ya “wanahitaji kujua”, na sio “ni vizuri kujua”. Pamoja na 
kuwepo kwa makubaliano kuwa ARDS lazima izingatie upunguzaji wa idadi ya viashiria ambavyo 
vinaweza kuchukuliwa kwa urahisi katika ngazi za chini, suala hili halikushughulikiwa ipasavyo wakati 
wa mapitio ya  ARDS yaliyofanyika mwishoni mwa mwaka 2012, kabla ya ARDS kuenezwa. Hata 
hivyo, orodha ya viashiria iliachwa bila kuguswa.

466. Utekelezaji wa ARDS ulikamilika mwezi Machi mwaka 2014 katika mikoa yote 25. Hata hivyo, 
utegemezi wa kutumia  karatasi katika ngazi ya kijiji na kata ni wa gharama kubwa na usiokuwa na 
uhakika. Mbinu zaidi za kisasa, kama vile matumizi ya kompyuta zinapendekezwa chini ya ASDP II 
ili kusaidia mfumo utumike kama ulivyokusudiwa. ARDS sasa umekuwa mfumo rasmi wa ukusanyaji 
takwimu kwa ajili ya sekta ya kilimo kutokana na TAMISEMI kuziruhusu kwa maandishi kwa kutumia 
barua kwa mratibu/Mkuu wa Wilaya, pamoja na maelekezo kwamba taarifa za ARDS zilizokusanywa 
za kila robo mwaka ziwasilishwe kwa njia ya kielektroniki

467. Taarifa za DADP za kila robo mwaka kuhusu utekelezaji pamoja na matumizi ya fedha zimekuwa 
zikiandaliwa kwa kusaidiwa na Kikundi cha Wataalamu wa mpango na utekelezaji cha ASDP.  
Miongozo ya DADP kwa ajili ya kuandaa na utekelezaji iliandaliwa mwezi Juni 2006, kwa kupitia 
msaada wa mradi wa kujenga uwezo unaofadhiliwa na JICA. Lengo la miongozo hiyo ni kutumika kwa 
ajili ya utekelezaji wa kipengele cha Kusaidia Utekelezaji katika Serikali za Mitaa ili kutekeleza DADP. 
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Kikundi cha Wataalamu pia huandaa taarifa ya uchambuzi ya mwaka ya ambayo hufanyiwa uchambuzi 
iwapo DADP kwa miaka mitatu ijayo imezingatia mwongozo na taarifa ya utekelezaji wa DADP kwa 
kutumia fedha ambazo hazikutumika katika mwaka husika.

468. Taarifa iliandaliwa na TAMISEMI ambayo ilijumuisha miradi yote ambayo ilikuwa  inatekelezwa 
katika kila wilaya pamoja na ile ambayo ilikuwa inafadhiliwa na ASDP. Miradi hii ni sehemu ya DADP, 
ambayo ni ya miaka mitatu. Watumishi wa Wilaya hufanya mawasiliano na walengwa wa mradi au 
afisa ugani ambaye anatoa taarifa kuhusu utekelezaji wa mradi (maeneo ya utekelezaji, viashiria vya 
matokeo, kulinganisha malengo na utekelezaji halisi). Taarifa za matumizi ya fedha hupatikana katika 
ngazi ya wilaya, kwa kuwa kila “Mradi”una akaunti benki.

469. Miradi hiyo ilikuwa ni pamoja na miradi midogo ya umwagiliaji, ukarabati wa majosho, FFSs, nk. Taarifa 
hiyo inafuatilia utekelezaji wa miradi 70 aina tofauti na hutoa idadi ya walengwa kwa kila mradi. Aidha, 
taarifa ilikuwa inafuatilia fedha ambazo zimebaki na zile ambazo hazikutumika kabisa kwa ajili ya 
kukamilisha utekelezaji wa mradi maalum. Tarifa hizo huunganishwa pamoja na kuandaliwa muhtsari 
ambao unaruhusu kufuatilia aina ya hatua zilizochukuliwa, unaweza kuongeza idadi ya wanufaika 
pamoja na msaada wa kifedha kwa kila hatua.

470. Pamoja na kwamba jitihada zimefanywa, DADPs ina maono madogo ya kimkakati kwa ajili ya 
maendeleo ya kilimo katika ngazi ya wilaya na haitoi taswira ya kina ya shughuli za sekta ya kilimo 
zinazotekelezwa katika ngazi ya wilaya. Hiyo inatokana na kwamba Serikali za Mitaa zimeichukulia 
DADPs kama chombo cha kuombea fedha kwa ajili ya utekelezaji wa DADP. Hata hivyo, kumekuwa na 
majaribio ya kuandaa mpango mpana zaidi, ikiwa ni pamoja na taarifa kutoka kwa serikali na mashirika 
yasiyo ya kiserikali zinazohusu rasilimali nyingine.

471. Mfumo huu kwa kawaida unalenga katika kupata matokeo kupitia njia mbalimbali, hata hivyo, kwa 
sababu ya mtazamo itakuwa ni muhimu kunasa matokeo ya taarifa za kiujumla katika ngazi ya mradi na 
uwezo wa kuonyesha matokeo kwamba ASDP imeyafikia. Kutokana na hili, taarifa tofauti imeandaliwa 
ili kutoa taarifa juu ya shughuli za mradi / katika ngazi ya matokeo.

472. Taarifa ya matokeo inalenga katika kuongeza uzalishaji na tija ya mazao na mifugo na pia kuongeza 
thamani ya mazao na mifugo, na upatikanaji wa huduma za kifedha, yote haya katika ngazi ya mradi, 
mtu binafsi au kuingilia kati, hata hivyo, bado haijawahi kutekelezwa 

473. Hi ni mojawapo ya mbinu ambayo italeta maana. Matatizo yanayofanana kuna uwezekano wa wadau 
kushawishi matokeo yaliyopatikana kutokana na juhudi za ukusanyaji wa takwimu. Taarifa za matokeo 
kwa kawaida hupatikana kwa kufanya tafiti au mapitio, na si kwa njia ya mifumo ya utoaji taarifa 
maalum. Kulikuwa na mkanganyiko wakati wa ufuatiliaji wa ASDP kati ya mradi mahsusi na sekta 
nzima kuhusu ukusanyaji wa takwimu za viashria vya matokeo. Kutokana na uhusiano wa bajeti, 
taarifa za matokeo ya mradi mahsusi zilipewa kipaumbele kuliko viashiria vya matokeo ya sekta nzima, 
na hivyo kusababisha uendelezaji hafifu wa ufuatiliaji wa ASDP na sekta nzima kwa ujumla. Hata 
hivyo, inatambulika kwamba mfumo wa Ufuatiliaji na tathmini wa ASDP II ni lazima uwe na uhusiano 
mkubwa na bajeti na mahitaji ya mgao wa fedha kwa ajili ya ufuatiliaji.

Takwimu 

474. Serikali ya Tanzania inatumia tafiti mbalimbali na sensa kupata taarifa kwa ajili ya kufanya maamuzi 
kuhusu sera ya usalama wa chakula na kwa ajili ya kupanga mipango. Taasisi muhimu ni Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu(NBS, www.nbs.go.tz)

475. Mpango Mkakati wa Takwimu Tanzania (TSMP) uliandaliwa kati ya kipindi cha 2010-2014, ili 
kuhakikisha kunakuwa na uratibu bora, kuongeza uelewa wa takwimu na kuzalisha takwimu nzuri. 
Mpango huo hutoa mfumo wa kitaifa kwa ajili ya kuendeleza mfumo wa takwimu nchini. Uratibu ni 
pamoja na makundi kazi ya sekta .Hii inajumuisha takwimu za sehemu ya kilimo, ambayo inashughulikia 
tu Sensa ya Taifa ya Kilimo. Bajeti ya Mpango Mkakati wa Takwimu - Tanzania (TSMP) ni Dola 
za Kimarekani milioni 64 ambazo zitatumika katika kipindi cha zaidi ya miaka 5 na inachangiwa na 
wafadhili mbalimbali kupitia Mfuko wa Pamoja (Benki ya Dunia, Idara ya Maendeleo ya Kimataifa 
(DFID), Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Kanada (CIDA).
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476. Tanzania ni mojawapo ya nchi ambazo zinatekeleza mradi unaosimamiwa na FAO kuhusu takwimu. 
Katika muktadha huu, Kikundi kazi cha wataalamu ambacho kinajumuisha wataalamu wa kitaifa kutoka 
taasisi mbalimbali kimeundwa ili kupitia na kuoanisha takwimu zilizopo. Vyanzo vikuu vya takwimu 
za kilimo na muda wa mara kwa mara wa kufuatilia ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 63:

Jedwali Na. 63: Tafiti na sensa muhimu kwa ajili ya takwimu za kilimo155

Jina Sifa/tabia
Mara ya 
mwisho 
kufanyika

Mzunguko 
unayotarajiwa

Sensa ya Taifa 
ya Kilimo

Inachukua vigezo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na idadi ya kaya 
zinazohusika katika Kilimo, vyanzo vya mapato, eneo ambalo 
lilipandwa mazao, uzalishaji na tija ya mazao na ufugaji, 
masoko na uhifadhi, umwagiliaji na matumizi ya pembejeo, 
upatikanaji wa huduma za ugani  na mikopo, hesabu ya mali 
, matumizi ya chakula. Sampuli ya ukubwa wa kaya 50,000, 
hutoa takwimu katika ngazi ya wilaya.

2002/2003
2007/2008 Miaka 5

Utafiti wa 
Kufuatilia Kaya

Ni  tafiti ambayo inahusisha viwango vya maisha na 
inafadhiliwa na Benki ya Dunia katika nchi nyingi duniani. 
Tafiti hiyo inatathmini viwango vya maisha pamoja na athari za 
sera zinazohusu kaya. Ina moduli kwenye kilimo na inalenga 
katika umaskini. Ukubwa wa mfano wa kaya 3,200, inaruhusu 
tu makadirio ya taifa ya Tanzania ya vijijini. Inaweka daraja 
kati ya Utafiti wa Bajeti ya Kaya

2008/2009
2010/2011

Kila miaka 2

Utafiti wa 
Mapato na 
Matumizi ya  
Kaya Binafsi

Takwimu kutoka Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 
Binafsi hutumika kufuatilia maendeleo kutokana na sera za 
serikali za  kupunguza umaskini. Inatoa chanzo rasmi cha 
uamuzi wa umaskini nchini Tanzania

2001/2002
2007/2008
2011/2012?

Miaka 5

Sensa ya Taifa 
ya Idadi ya Watu 
na Makazi

Hutoa takwimu za idadi ya watu, na hujumuisha baadhi ya 
taarifa kuhusu kilimo. Matokeo yanapatikana tu. Idadi ya 
wakazi wa Tanzania ni milioni 45

2002/2003
2012/2013

Miaka 10

Tafiti za hapo juu zinatoa matokeo yafuatayo ya kimkakati kwa ajili ya kuimarisha uandaaji wa mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini utakaotumika katika ASDP II:

477. Kutokana na uhaba wa fedha, tafiti za kitaifa zimekuwa zikitoa  matokeo yanayokinzana na siyo ya 
mara kwa mara. NSCA 2007/2008 iliyofanyika kitaifa na kikanda matokeo yake yalipatikana mwezi 
Julai 2012 na toleo la 2012/2013 liliahirishwa hadi 2015/2016. Matokeo ya NPS 2, ambayo yalifanyika  
mwaka 2011 yalitolewa mwezi Septemba 2012.

478. Ujumbe wa takwimu za Kilimo kutoka USDA ulieleza kuwa: “licha ya umuhimu wa kilimo katika 
uchumi, takwimu za kilimo hazijajumuishwa katika takwimu za msingi, au kufadhiliwa chini ya TSMP. 
Shughuli za ukusanyaji wa takwimu zinategemea sana ufadhili wa washirika wa maendeleo. Bila ya 
kutenga fedha za kutosha katika bajeti ya Serikali kwa ajili ya ukusanyaji wa takwimu muhimu za kilimo 
, uendelevu hautaweza kupatikana”. Vikwazo vingine vinavyohusu mfumo wa takwimu wa Tanzania 
ni pamoja na kiwango cha usahihi wa takwimu hakijulikani, utofauti kati ya vyanzo mbalimbali vya 
takwimu, uhaba wa takwimu za mwendelezo, ukosefu wa uratibu wa kutosha na kuoanisha mbinu za 
ukusanyaji wa takwimu na, uhaba wa watumishi na ukosefu wa kiufundi pamoja na utegemezi wa fedha 
za wafadhili.

479. Kutokana na hali hiyo ya hapo juu, USDA imekuwa ikishirikiana na FAO, Benki ya Dunia na nchi 
nyingine, Ofisi ya Taifa ya Takwimu pamoja na Wizara ya kilimo kuendeleza Mkakati wa Kuboresha 
Kilimo na Takwimu Vijijini. Mkakati huo wa Kimataifa ambao unalenga katika kukabiliana na 
kupungua kwa ubora na wingi wa takwimu duniani kote ni mpango wa Tume ya Takwimu ya Umoja 
wa Mataifa. Mkakati unatoa msingi wa kina ili kuhakikisha uendelevu wa takwimu za kilimo zilizopo 
na zile zinazojitokeza. AfDB inaziwezesha Sekretariat za Mikoa katika mpango huu.
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480. Misheni mbili zilizofanywa kwa pamoja kati ya FAO, USDA na AfDB kupitia mpango huu zilifika 
nchini mwezi Januari 2012 na Machi 2013. Matokeo ya safari zake ilikuwa ni kuandaa mapendekezo 
ya kuboresha takwimu za kilimo nchini Tanzania, kama ambavyo imefafanuliwa  katika Mkakati wa 
Kimataifa. Vipengele vya mapendekezo ni pamoja na: (i) kuwa na takwimu ambazo zinaboreshwa mara 
kwa mara katika ASSP; (ii) kuimarisha ARDS; (Iii) kuandaa sampuli na kubuni sampuli sahihi kwa ajili 
ya kuzalisha takwimu za kilimo; (iv) kubuni na kutekeleza sampuli ya utafiti wa kilimo ya kila mwaka; 
na (v) kujenga uwezo kwa ajili ya takwimu za kilimo.

481. ASSP ambayo  ilitayarishwa na NBS kwa kushirikiana na ASLM, pamoja na msaada wa kiufundi kutoka 
FAO, imefafanua mpango sahihi kwa kutimiza mahitaji ya takwimu za kilimo kwa kutumia rasilimali 
za serikali, ikizingatia mzunguko na muda wa utoaji, kuzingatia kiwango cha usahihi unaohitajika na 
watumiaji wa takwimu. Aidha, inabainisha mbinu sahihi ya ukusanyaji wa takwimu kwa kila kipengele 
cha mfumo, kisha kuweka kipaumbele cha shughuli na kutambua rasilimali zinazohitajika kwa ajili ya 
utekelezaji. Mpango huo unatakiwa kuunganishwa na Mkakati wa Kimataifa na ni lazima kuingizwa 
katika TSMP na kutengewa fedha na Serikali kwa ajili ya  utekelezaji.

482. AASS inalenga katika kutoa takwimu za mazao na mifugo kwa uhakika na kwa wakati na kwa kila 
mwaka. Mapendekezo kutoka ujumbe wa pamoja na kuzingatia makadirio ya kitaifa na kimkoa kwa 
mazao 8-10 na aina 3-5 ya mifugo. USDA itatoa msaada wa kiufundi kwa NBS na ASLM katika suala 
hili, na kukuza sampuli hii, kwa kutumia picha za satelaiti ili kutambua maeneo, kiwango cha wingi 
wa mimea katika eneo,  ndiyo ukubwa wa maeneo, na kisha kufuatilia kwa ajili ya mahojiano ya 
nyumbani. Dhamira ni kutumia vifaa vya GPS na vya kieletroniki ya kubeba mkononi katika ukusanyaji 
wa takwimu ili kuongeza kasi ya ukusanyaji wa takwimu za eneo na kuhakikisha usahihi wa takwimu. 
Majaribio ya utafiti yalianza kutekelezwa mwaka 2013, na ya pili mwaka 2014. Taarifa ya mwisho 
ilitegemea kutolewa 2015 au 2016 ( kutegemeana na kufanyika kwa Sensa ya Taifa ya Kilimo)

483. Wasiwasi ni kuwepo kwa dodoso fupi; Hata hivyo, ni muhimu kupata viashiria vilivyopitishwa vya 
matumizi ya uboreshaji wa teknolojia na upatikanaji wa huduma za kimkakati (kwa mfano, fedha 
vijijini nk), ambayo ilikusanywa chini ya Mfumo wa ufuatiliaji na tathimni ASDP-1. Hivi pia vitakuwa  
viashiria muhimu vya matokeo katika Mfumo wa Matokeo wa ASDP II. Kadhalika, wasiwasi mwingine 
ni kama eneo la sampuli hii ni mbinu bora kwa ajili ya Afrika kutokana na mazingira ya kilimo na 
sifa ya mashamba yake kuwa madogo madogo, mchanganyiko wa kilimo na kilimo cha kuhamahama 
na maeneo makubwa ya mifugo. Hii pia inaondokana na kuwa na orodha ya sampuli hii, pamoja na 
maeneo ya kuhesabia, ambayo NBS inayaelewa vizuri. Aidha, gharama ya mbinu hii inaonekana kuwa 
ya juu, kutokana na sampuli ambayo inatarajiwa kuzungumziwa. Mambo haya yanahitaji majadiliano 
na NBS, ASLM, FAO na USDA

484. Kuandaa ASSP, Kikundi Kazi cha Takwimu za Kilimo kinachoundwa na  timu ya wataalam wa takwimu 
za kilimo kimeanzishwa chini ya uratibu wa Kikundi Kazi cha Kilimo cha TSMP. Mratibu kutoka NBS 
ameteuliwa na wajumbe wengine ni pamoja na watakwimu kutoka ASLM ambao watatolewa kwa 
mkataba rasmi kwa ajili ya kufanya kazi na shughuli za kipaumbele. FAO imeajiri mshauri wa kitaifa 
kufanya kazi kama afisa mkazi wa kufuatilia masuala yote ya mpango huu na kusaidia  Kikundi Kazi , 
pamoja na mshauri wa kimataifa ili kutoa msaada hasa katika maandalizi ya ASSP. Kikundi Kazi cha 
Kilimo cha TSMP kitasimamia kazi ya Kamati.

485. Kabla ya uwekezaji haujafanywa wa kuboresha takwimu za kilimo, wafadhili walitaka kufahamu 
kama Serikali inaona takwimu za kilimo ni kipaumbele kwa kujumuisha hayo kati ya viashiria  vya 
msingi vya kiuchumi na kuweka masharti muhimu katika bajeti ya Serikali. Sehemu hii ilikuwa wazi 
wakati wa ujio wa pili, ambapo maafisa mbalimbali kutoka NBS, Wizara ya Fedha, Ofisi ya Waziri 
Mkuu walithibitisha kuwa Serikali ya Tanzania imedhamiria kikamilifu kuboresha takwimu za kilimo 
na iko tayari kutoa msaada unaohitajika. Pande zote mbili zilisisitiza kuwa NBS inapaswa kuongoza 
mchakato, kwa mujibu wa mamlaka yake katika Sheria ya Takwimu, na kwa wafanyakazi wa kitaifa 
kuwa mstari wa mbele. Msaada wa ziada lazima ulenge kuendeleza katika mifumo iliyopo na taratibu.
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Msaada wa Usimamizi na Tathmini ya ASDP II chini ya ASDP II

486. Lengo la sehemu hii ndogo ni kuhakikisha kwamba takwimu zina  ubora unaostahili, zinatolewa kwa 
wakati na kwamba kutoa takwimu zinazohitajika katika kufuatilia utekelezaji wa ASDP II, kuanzia 
na viashiria vilivyopo katika mfumo wa matokeo. Kiambatisho Na.II  kinaonesha mfumo na aina ya 
viashiria kama vile mapato ya wakulima, mazao, thamani ya mazao / mauzo ya nje, eneo chini ya 
teknolojia bora, eneo la umwagiliaji, nk. Katika sehemu hii ndogo, kimaudhui msaada umegawanywa 
katika maeneo mawili: (i) Ufuatiliaji na Tathmini wa kujitolea wa ASDP II na Sekta ya kilimo na ; na (ii) 
Msaada kwa takwimu za kilimo na sekta nyingine zinazohusiana na shuguli za ufuatiliaji na tathmini. 
Mtaalamu wa ufuatiliaji na tathmini wa NCU atasimamia ufuatiliaji na tathmni kwa kushirikiana na  
NBS kuandaa moduli ya ufuatiliaji katika tafiti.

487. Msingi na utafiti wa mwisho. Kutokana na uhakika kuhusu idadi ya marudio, upeo na ufadhili wa 
tafiti za kilimo, kama vile NSCA, kutekelezwa kupitia NBS, utafiti wa awali na maalum utatekelezwa 
kuendana na msimu wa 2014/2015 kwa kutoa takwimu za msingi kuhusu vigezo vilivyotambuliwa 
katika mfumo wa matokeo. Hiyo itazingatia wilaya za kipaumbele zilizochaguliwa katika ASDP II.

488. Jumla ya sampuli zenye ukubwa wa takriban kaya 5,000 zinatarajiwa kutoka katika wilaya 30. Hii 
inapaswa kuwa kubwa ya kutosha ili kuruhusu taarifa zilizogawanywa kwa wilaya. Sampuli hii na 
dodoso itaandaliwa kwa kushirikiana na NBS na kuzingatia Mpango Mkakati wa Takwimu za Kilimo, 
ambao utafanyiwa mapitio ili  kutumika kwa ajili ya mwaka 2007/2008 NSCA na Sensa ya Watu na 
Makazi ya mwaka 2012/2013 na 2012/13 ili kuboresha ufafanuzi na uteuzi wa maeneo ya kukusanyia 
takwimu pamoja na wadadisi. Matumizi ya sampuli hii ya kawaida yataruhusu kulinganisha kati ya 
matokeo ya awali ya ASDP II na matokeo ya NSCA.

489. Sampuli hii pia inahusisha kwa pamoja kaya zisizonufaika na zile zinazonufaika na msaada kutoka ASDP 
II, ama katika wilaya hiyo hiyo, au katika wilaya ya jirani. Sampuli hii kubwa itaruhusu kukamilisha 
tathmini kwa kulinganisha na mabadiliko kati ya kaya zinazonufaika kutokana ASDP II, na zile ambazo 
hazinufaiki moja kwa moja na mabadiliko haya. Utafiti wa mwisho kwa ASDP II utaoanishwa na NSCA 
na AASS uliofanywa katika mwaka wa mwisho wa mradi huo, na kutumia sampuli hii, na, kwa kiasi 
iwezekanavyo, kutembelea kaya hizo, kwa njia ya utafiti.

490. Inatarajiwa kuwa utekelezaji wa utafiti huo utafanywa na ama Chuo Kikuu kinachoheshimika au 
kampuni binafsi kwa kupitia zabuni ya ushindani. Hata hivyo, uzoefu wa ASLMs na makampuni 
ambayo yameingia nayo mikataba yamekuwa hayafanyi kazi ya kuridhisha, hivyo inapendekezwa 
kuwa kazi hiyo ifanywe na NBS, lakini kwa usimamizi kutoka taasisi huru ya kitaaluma. Wadadisi wa 
muda mfupi wataajiriwa kwa tafiti hizi mbili kusimamiwa na ofisi za mikoa za NBS. Matumizi ya vifaa 
vya kielektroniki vya kubeba mkononi vitatumika ili kuongeza kasi ya kuingiza na kusafisha takwimu, 
na kusambaza matokeo kwa kasi. Dodoso litaandaliwa kwa ushirikiano wa karibu na kikundi kazi cha 
takwimu za kilimo pamoja na ufuatiliaji na tathmini cha  ASDP.

481. Tafiti za matokeo ya kati. Tafiti hizo zitafanyika ili kuruhusu ufuatialiji wa viashiria muhimu vya 
utekelezaji ambavyo vimetambuliwa katika mfumo wa matokeo,  viashiria vya kati vya matokeo 
vitafanyiwa tathmini ya kila mwaka ili kutoa mrejesho kuhusu utekelezaji wa ASDP II.  Takwimu hizo 
zitatokana na AASS ambayo itaongezwa kwa lengo la kukusanya takwimu za mazao na tija ya mifugo.
Gharama za kazi hii zinakadiriwa kuwa jumla ya Shilingi bilioni 2.4. Kutakuwa na mapitio ya mfumo 
wa matokeo (kama sehemu ya ASDP II) ili kurekebisha utekelezaji halisi wa ufuatiliaji na tathmini wa 
ASDP II.

Msaada kwa takwimu za kilimo na juhudi za ufuatiliaji na tathmini ya sekta 

492. Kulingana na Mkakati wa kitaifa wa Kuboresha Takwimu za Kilimo na za Vijijini, ambao unatekelezwa 
na USDA, FAO na AfDB, na kwa kuzingatia ASSP ambayo inaendelezwa, kikundi kazi cha takwimu za 
kilimo, sehemu hii ndogo kitakuwa na shughuli zifuatazo:
(i) Ugharamiaji wa pamoja kwa ajili ya Sensa ya Taifa ya Kilimo (NSCA-2015/2025);



Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili

244

(ii) Uwezeshaji wa kifedha kwa ajili AASS  katika kipindi cha  2015–2024;
(iii) Kuimarisha ARDS; na
(iv) Kusaidia kikundi kazi cha ufuatiliaji na tathmini.

492. Sensa ya Taifa ya Kilimo (NSCA). Kutokana na kwamba ASDP II itakuwa moja ya miradi michache 
mikubwa ya kutoa fedha katika kilimo kupitia sekta ya umma kwa miaka ijayo, na kwa kuwa fedha 
kwa ajili ya takwimu za kilimo ni mjadala unaoendelea chini ya uangalizi wa Mkakati wa Kimataifa wa 
Kuboresha Takwimu za Kilimo za Vijijini, washirika kadhaa, ikiwa ni pamoja na serikali, wameonyesha 
nia yao ya kutoa fedha kwa ajili ya NSCA. NSCA inachukuliwa kama utafiti muhimu kwa ajili ya sekta 
na utekelezaji wake wa kawaida usingeweza katika kutoa mfumo wa pamoja wa kitaifa kwa miradi yote 
inayofanya kazi katika sekta hiyo nchini Tanzania.

493. NSCA inatarajiwa kuwa itafanyika kila baada ya miaka 10, na itatoa takwimu katika ngazi ya wilaya 
na aina mbalimbali ya viashiria, kulingana na ukubwa wa sampuli ya kaya 50,000. NSCA nyingine 
ili ilifanyika mwaka 2016 (kwa ajili ya msimu wa kilimo 2015/2016). Kutokana na gharama yake 
kuwa kubwa, karibu shilingi bilioni 10, ilipendekezwa kuwa ASDP II ichangie kwa karibu asilimia 50 
ya gharama hii, wakati asilimia iliyobaki ilifadhiliwa na Mpango Mkakati wa Takwimu za Tanzania 
(TSMP).

494. Sensa ya Kilimo ya Kila Mwaka (AASS). ASSP ambayo inaandaliwa na kikundi  kazi cha takwimu za 
kilimo inakadiriwa kuwa katika ngazi ya mkoa kila mwaka takwimu za uzalishaji wa mazao makuu na 
aina ya mifugo. Gharama za kila mwaka na dodoso la mwisho la AASS zilikamilika na kujumuishwa 
mwisho wa mpango wa majaribio (2014).

495. Kuna majadiliano yanayoendelea kuhusu mbinu zitakazotumika kama kutakuwa na eneo la sampuli 
au orodha ya sampuli ya eneo, au mchanganyiko wa zote mbili. Majadiliano haya yanafanyika katika 
mfumo wa kikundi kazi cha takwimu za kilimo, kati ya NBS, ASLM, na msaada maalumu wa kiufundi 
katika takwimu kutoka USDA na FAO. Kundi hili ni pamoja na watakwimu kutoka MAFC na MLFD, 
chini ya uenyekiti wa NBS, na pia litakuwa na jukumu la  kufanya maandalizi. Kulingana na gharama 
za majaribio, ambayo yamefanyika nchini mwaka 2013 na 2014, AASS ilikadiriwa kugharimu kiasi cha 
TSh. bilioni 1.6 TSh. kila mwaka 

496. Kutokana na kwamba TSMP hakuna uwezekano wa kutoa fedha kwa ajili ya utafiti huu kila mwaka, na 
kwa kuwa utafiti huu wa kila mwaka utaifanya sekta kuwa na makadirio ya kuaminika ya uzalishaji na 
tija, angalau katika ngazi ya mkoa (majadiliano yanaendelea kuangalia fursa za kuimarisha takwimu 
kutegemea ngazi ya wilaya), ASDP II inapaswa kutoa fedha kwa ajili ya utafiti huu wa kila mwaka. 
Hata hivyo, kuna wasiwasi kuhusu mbinu ya sasa ya takwimu kuwa ililetwa na USDA na hivyo kuna 
haja ya kujadiliwa na Kikundi kazi cha wataalamu cha ufuatiliaji na tathmini wa ASDP na ASCG.

497. Mfumo wa Kukusanya Takwimu za Kilimo. Mojawapo ya mifumo muhimu ya usimamizi wa taarifa 
ambayo imeendelezwa kupitia ASDP-1 ni ARDS. Rasilimali nyingi zimewekezwa katika kujenga 
Tovuti kwa taarifa ambazo zimegawanyika katika ngazi ya wilaya, kuandaa mfumo wa ukusanyaji 
takwimu, taratibu za kukusanya takwimu katika ngazi ya kijiji na kata na uwasilishaji wa takwimu 
kutoka ngazi ya wilaya hadi ya ngazi ya Kitaifa. JICA imetoa msaada kwa muda mrefu na kujenga 
uwezo wa kiufundi wa ARDS kitaifa ambao utafikia mwisho wake ifikapo 201575. Mfumo huu hutoa 
takwimu juu ya utendaji wa sekta ya kilimo, na hutegemea wagani kutoa taarifa za kila mwezi, robo 
mwaka na mwaka, ambazo zimeandaliwa katika ngazi ya wilaya na kuingizwa katika mtandao, na 
kupatikana kwenye ASLM kupitia Sekretarieti na TAMISEMI.

498. Mapitio ya hivi karibuni yamebainisha kuwepo kwa viashiria ambavyo vinaweza kukusanywa 
kikamilifu katika baadhi ya vijiji na kata76. Hata hivyo, maoni haya hayajaweka bayana kama 
hakutakuwa na mwingiliano kati ARDS na vyanzo vingine vya takwimu, kama vile AASS na NSCA, 
kama ilivyopendekezwa na ujumbe wa pamoja wa USDA / FAO / AfDB uliokuja nchini mwaka 2012.

499. Mpango Mkakati wa Takwimu za Kilimo (ASSP) unatarajiwa kwamba ARDS italenga taarifa za uhakika 
75 Mfumo wa kukusanya Takwimu za kilimo (ARDS), mpango wa Usambazaji, ACDP M&E TWG,2010
76 Tathmini ya mfumo wa kukusanya Takwimu za kilimo.
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zinazotolewa na maafisa ugani lakini kwa kutambua umuhimu wa kuwa na mifumo ya usimamizi wa 
taarifa kwajili ya sekta. ASDP II itakuwa na fedha kwa ajili ya kufanya mapitio ya  ARDS katika mwaka 
wa kwanza (1), ili kuisaidia Kikundi kazi cha wataalamu cha ufuatiliaji na tathmini katika kuhakikisha 
kwamba ni vizuri kujumuisha mifumo mingine ya ukusanyaji wa takwimu na kwamba taarifa inatolewa 
kwa mapana zaidi na sahihi. Mbali na utafiti huu, ASDP II itatoa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
ARDS, wakati serikali za mitaa zinatakiwa kuweka katika bajeti zao za matumizi ya kawaida.

500. Gharama kwa ajili ya utaratibu wa utekelezaji wa ARDS imekuwa inakadiriwa kuwa takriban TSh. 
milioni 6 / wilaya / mwaka kwa kuzingatia dhana ya kwamba kila Serikali ya Mitaa ina wastani wa 
kata 15. Hivi karibuni, hata hivyo, Halmashauri nyingi ziliongeza idadi ya kata na hivyo kuwa na kata 
zaidi ya 20 kwa kila wilaya. Kupitia dhana ya kata 20 kwa Halmashauri, inatarajiwa kuwa gharama 
za Halmashauri kwa mwaka zitakuwa ni Shilingi milioni 8. Hivyo jumla ya gharama kwa mwaka ni 
Shilingi bilioni 1.20 au Shilingi bilioni 6.00 katika kipindi cha miaka 5 (mtiririko USD 0.74 milioni / 
mwaka na USD3.7 milioni kwa ajili ya kipindi chote). Bajeti hii ni pamoja na posho ya kusafiri kwa 
afisa wa ufuatiliaji na tathmini wa wilaya (siku 4 kwa mwezi), pamoja na mafuta na matengenezo ya 
baiskeli kwa WAEO na VAEO katika mtiririko huo, vifaa kwa ajili ya watumishi hao wawili, gharama 
ya usambazaji wa taarifa (nauli), na gharama za uchapishaji na kurudufu dodoso pamoja na karatasi 
zinazotumika.

501. Kikundi Kazi cha Ufuatiliaji na Tathmini. Kikundi kazi cha ufuatiliaji na tathmini huandaa Taarifa 
ya Utekelezaji wa ASDP kwa Mwaka, ambayo inatoa taarifa kuhusu kila kiashiria muhimu cha 
utekelezaji77, na kushiriki katika mapitio ya pamoja ya sekta ambayo hufanya tathmini ya kila mwaka 
ya mafanikio yaliyopatikana chini ya ASDP, na pia matokeo katika ripoti78. ASDP II itawezesha kikundi 
kazi cha ufuatiliaji na tathmini kwa kutenga kwenye bajeti kiasi cha Shilingi milioni 100 kwa mwaka.

Mfumo Unaopendekezwa wa uratibu wa ufuatiliaji na Tathminini chini ya ASDP II

502. Kutokana na mazingira ya ASDP II ambapo wahusika mbalimbali watatekeleza shughuli zao husika na 
miradi, ufuatiliaji na tathmini ya ASDP II inahitaji uwezo imara wa uratibu na uandaaji wa takwimu 
(ukusanyaji, uandaji, uchambuzi na utoaji wa taarifa)

503. Pamoja na kwamba utaratibu wa taasisi ya ASDP-1, yaani, Kikundi kazi cha utawala cha utafiti na 
tathmini na Kikundi kazi cha wataalamu cha mipango na bajeti, vinaweza kubaki katika ASDP II, 
vipengele viwili vya ziada ni lazima viongezwe ili kuimarisha uwezo wa utendaji kazi : (i) Mamlaka 
za juu zisimamie vikundi kazi vyote vya kitaalamu pamoja; na (ii) Kundi dogo (maafisa wawili au 
tatu) kutoka kwenye vitengo vya ufuatiliaji na tathmini, takwimu na kitengo cha teknolojia ya habari 
katika kila ASLM ambao watakuwa na wajibu wa kila siku wa kushughulia masuala ya takwimu. Hiyo 
ya kwanza itahakikisha ufanisi katika uratibu wa ukusanyaji takwimu, wakati hiyo ya pili itawezesha 
ASLMs kutoa taarifa sahihi kutokana na aina mbalimbali za takwimu.

504. Uratibu katika ngazi ya Taifa ya uendeshaji, wigo wa uratibu utapunuka katika ASDP II kwa kuijumuisha 
NBS sambamba na wawakilishi kutoka katika miradi/programu. Ili kuongeza ufanisi wa ufuatiliaji na 
tathmini chini ya ASDP II, vikao vya uratibu vya mara kwa mara (angalau kila robo mwaka au kila 
mwezi) vinahitajika, ambavyo vitakuwa vinawezeshwa na mtaalamu wa ufuatiliaji na tathmini wa CMT 
ambaye atakuwa anaitisha mikutano. Mikutano hiyo ni muhimu ikahudhuriwa na wajumbe wa kutoka 
vitengo vya takwimu na tekinolojia ya habari katika ASLMs, na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali 
kama vile vyama vya wakulima, na MUVITA miongoni mwa wengine ambao watadai kupewa taarifa 
za utekelezaji. Taarifa kuhusu ukusanyaji wa takwimu na hali ya jumla ya sekta ziwasilishwe kwenye 
mkutano wa uratibu wa kufuatilia shughuli za ufuatiliaji na tathmini chini ya ASDP II. Taarifa hizo 
pamoja na takwimu za ufuatiliaji na tathmini zisambazwe katika maeneo mengi ikiwa ni pamoja na njia 
ya tovuti au njia nyingine yoyote ya uwajibikaji.

77 Taarifa za mwaka za Utekelezaji wa ASDP 2009/2010, Machi 2011; Novemba 2011;Rasimu kwa ajili mwaka 
2011/2012 inaendelea kuandaliwa, Aprili 2013.

78 Taarifa ya Mapitio ya Saba ya Pamoja 5 Mei, 2012 hadi 18 Juni 2012.
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 505. Ili kuziba pengo la taarifa juu ya uwekezaji katika kilimo na kuboresha uratibu, mwaka 2013 taasisi ya 
Bill na Melinda Gate Foundation (BMGF) iliingia mkataba na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam Shule 
ya Biashara (UDBS) kukusanya kwa kina taarifa za uwekezaji katika sekta ya kilimo kupitia mradi wa 
TAN-AIM Awamu ya 1 na II (2013-2017). Mradi huo ulilenga katika kuboresha mtiririko wa taarifa 
zote za uwekezaji katika kilimo na kuziba pengo la uelewa wa uwekezaji katika sekta na uhusiano 
kati ya wadau husika. Mradi unatarajiwa: (i) kuziba pengo la upatikanaji wa taarifa na  kuboresha 
upashanaji wa taarifa, (ii) kujenga uhusiano na ushirikiano ili kuepuka mwingiliano miongoni mwa 
wadau; (iii) kuboresha uratibu na ushirikiano kati ya washirika na wadau katika sekta, (iv) kuongeza 
ufanisi katika utumiaji wa rasilimali (vi) kujenga uwezo wa watumishi kwa ajili ya uendelevu wa mradi. 
Mradi umetoa taarifa ambazo zinaonesha nani yuko wapi na anafanya nini na nani katika mnyororo 
mzima wa thamani wa kilimo. Mradi unatarajia kukusanya takwimu za uwekezaji kutoka Serikali ya 
Tanzania, washirika wa maendeleo, Sekta Binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali / AZISE. Mradi 
pia umeweza kuendeleza TAN-AIM kwenye mtandao (TMT) na ikiwa na taarifa za uwekezaji kutoka 
Kundi la Washirika wa Maendeleo wa Sekta ya Kilimo (AWG) na Maendeleo ya Sekta Binafsi (PSD), 
Serikali ya Tanzania (GoT) na vikundi kazi vya Biashara kupitia utekelezaji wa ASDP I. Sekta binafsi 
na mashirika yasiyo ya kiserikali / NSA hawakutoa taarifa. Aidha, taarifa za uwekezaji katika kilimo 
hazikuweza kukusanywa katika ngazi za halmashauri (LGAs) kutokana na ukosefu wa usimamazi wa 
kumbukumbu na ukosefu wa mfumo wa pamoja wa kupata taarifa hizi kutoka katika ngazi ya kijiji hadi 
wilaya,  ambayo huathiri ubora na usahihi wa takwimu. Ili kuboresha uratibu, ufuatiliaji, na kuendeleza 
ushirikiano miongoni mwa wadau, TANAIM inapaswa kuboreshwa mara kwa mara ili kuwa na taarifa 
sahihi. Kielelezo Na. 25 chini kinaonesha msaada wa Washirika wa Maendeleo katika minyororo 
mbalimbali ya thamani ya bidhaa.
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Jedwali Na. 64: Matokeo na Viashiria vya ASDP-1

Viashiria Idadi ya marudio
Jukumu

Mtoa TaarifaWilaya Mkoa Taifa

M
sh

in
do

 (I
M

) 1. Ukuaji wa Pato la Taifa (GDP) kwa Mwaka 
[MKUKUTA]

Mwaka √ NBS

2 Uwiano wa watu vijijini na mahitaji yao ya msingi 
– [MKUKUTA]

Katika kipindi 
maalum √ √ NBS (HBS)

3. Thamani ya mazao yanayouzwa nje Mwaka √ TRA

M
at

ok
eo

 y
a 

vi
as

hi
ri

a 
(O

C
)

1. Uwiano wa utoshelevu wa chakula [MKUKUTA] Mwaka √ √ MAFC

2. Uzalishaji na Tija ya Mazao na Mifugo Katika kipindi 
maalum √ √ √

NBS (NSCA)

3. Uwiano wa wakulima wanaotumia teknolojia za 
kisasa

Katika kipindi 
maalum √ √ √

NBS (NSCA)

4. Mtiririko wa fedha toka sekta binafsi kwa ajili ya 
Kilimo na Ufugaji

Mwaka
√ √ TIC

5. Uwiano wa wakulima wanaotumia zana za kisasa Katika kipindi 
maalum √ √ √

NBS (NSCA)

6. Uwiano wa bidhaa zilizosindikwa za kilimo na 
zile zilizo safirishwa  nje ya nchi 

Mwaka √ TRA

7. Uwiano wa wakulima walioingia mkataba na 
ambao wanajitegemea  [MKUKUTA]

Mwaka
√ √ √ LGAs

8. Uwiano wa Halmashauri zilizopata ruzuku ya 
nyongeza 

Mwaka √ PMO-RALG

9. Uwiano wa Halmashauri zilizopata nyongeza ya 
ruzuku/ ya ziada 

Mwaka √ PMO-RALG

M
at

ok
eo

 (O
P)

1. Idadi ya miundombinu ya uzalishaji Mwaka √ √ √ LGAs

2. Idadi ya miundombinu ya masoko na mashine Mwaka √ √ √ LGAs

3. Idadi ya maafisa ugani waliopata mafunzo ya  
teknolojia ya kisasa

Mwaka √ √ √ LGAs

4. Thamani ya mikopo iliyotolewa na SACCOs kwa 
ajili ya kilimo 

Mwaka √ √ √ LGAs

5. Idadi ya sheria na kanuni zilizopo za masoko Mwaka
√

MITM, 
MAFC,
MLDF

6. Idadi ya masoko ambayo bei za  jumla  na 
rejareja zinakusanywa

Mwaka √ MITM

7.Idadi ya vikao vya Kisekta vilivyokaa ngazi ya 
Kitaifa

Mwaka
√

ASDP
Secretariat

8.Uwiano wa taarifa za robo mwaka 
zilizowasilishwa kwa wakati 

Mwaka
√ √ √

Regions, 
ASLMs

9. Uwiano wa idadi ya wanawake katika kamati za 
Fedha na Mipango 

Mwaka √ √ √ LGAs

Angalizo: Viashiria vyenye [MKUKUTA] ni kutoka Poverty Monitoring Master Plan.
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KIMBATISHO Na. VI: Uchambuzi wa kiuchumi na kifedha

1. Utangulizi

506. Uchambuzi wa kiuchumi na kifedha ulifanyika ili kutathmini uwezekano wa uwekezaji uliopendekezwa 
kwa ajili ya ASDP II. Maeneo makuu ya mradi ni pamoja na: (i) Ukarabati na upanuzi wa miundombinu 
ya umwagiliaji; (ii) Upanuzi wa usimamizi wa maji na kilimo hifadhi, (iii) Kuendeleza miradi ya maji 
kwa ajili ya mifugo na uvuvi, (iii) Upanuzi na uboreshaji wa huduma za  utafiti wa kilimo, ugani na 
mafunzo, (iv) Kuboresha upatikanaji wa pembejeo za kilimo na mashine (ikiwa ni pamoja na ruzuku 
ya pembejeo); (v) Kuendeleza vyama vya wakulima na kuboresha upatikanaji wa masoko na fedha 
vijijini (vi) Kuendeleza kilimo-biashara na kuimarisha mnyororo wa thamani, na (vii) Kuimarisha sera  
/mfumo wa usimamizi na uwezo wa taasisi; (viii) Kuboresha usalama wa chakula na lishe (ikiwa ni 
pamoja na ruzuku ya NFRA ); na (ix) Uratibu wa sekta na ufuatiliaji na tathmini.

507. Faida kuu za kiuchumi zinazotarajiwa kupatikana ni: (i) Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao kutokana 
na ongezeko katika tija kwa eneo, (ii)  Kuimarisha uzalishaji wa mifugo na samaki  (iii) Kuongezeka 
kwa mapato kutokana na uzalishaji wa kilimo, (iv) Ongezeko la mapato kutokana na  kilimo-biashara 
na kuongeza thamani, na (v) Kuongezeka kwa mapato  yatokanayo  na kuuzaji nje ya nchi. 

Uzalishaji wa mazao

508. Uwekezaji katika ardhi na usimamizi wa maji, pamoja na kilimo hifadhi, utasaidia katika kuhakikisha 
kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ni endelevu katika maeneo ambayo yanakabiriwa na  mmomonyoko 
wa udongo na kupungua kwa rutuba ya udongo. Zaidi ya hayo, inakadiriwa kuwa miundombinu ya 
umwagiliaji yenye hekta 461,326 itaendelezwa, na hekta 100,000 za miradi iliyopo ya umwagiliaji 
kwamba itakarabatiwa kupitia ASDP II.

509. Kufuatia utoaji wa huduma za kilimo, kuboresha matumizi ya ardhi na usimamizi wa maji, pamoja 
na upanuzi na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji, wingi wa mazao kwa eneo utaongezeka 
kutoka 92% hadi takribani 103% katika hekta  2,165,000 zinazolimwa. Kwa upande wa kilimo cha 
umwagiliaji, wingi wa mazao unatarajiwa kuongezeka kwa 135%, na kwa kilimo kisichokuwa cha 
umwagiliaji wingi wa mazao utaongezeka kutoka 90% hadi 100%.

510. Kwa upande wa uboreshaji wa tija katika uzalishaji, inatarajiwa kuwa wastani wa tija kwa zao la  
mpunga utaongezeka kutoka tani 1.75 / ha hadi tani 3.0 / ha. Aidha, kwa zao la  mahindi, mbegu za 
mafuta / jamii ya mikunde na mboga, ongezeko litakuwa ni tani 1.35-2.20 / ha (mahindi), tani 1.0-1.4 / 
ha (mbegu za mafuta / kunde), na kutoka tani 15.0-20.0 / ha (mboga).

511. Kwa ujumla ongezeko hili la uzalishaji wa mazao katika maeneo ya ASDP II litaendelea kuongezeka 
kwa mapato halisi kwa wakulima wadogo. Aidha, kutakuwa na ongezeko la mapato na ajira kutokana 
na upanuzi wa usindikaji, usafirishaji na uuzaji wa mazao na bidhaa zitokanazo na mazao, mifugo na 
uvuvi.

512. Kuendeleza miradi ya maji kwa ajili ya mifugo na utoaji wa huduma za msaada inatarajia kusababisha 
kuongezeka kwa tija. Hivi sasa, mifugo ni chanzo cha aina mbalimbali za bidhaa ikiwa ni pamoja na 
maziwa, nyama, mbolea na pia mapato ya fedha, lakini tija ni ya chini sana. Katika siku za baadaye 
kutokana na kuwepo kwa mradi, tija ya mifugo itaongezeka kutokana na usimamizi wa malisho bora na 
kanuni bora za mifugo na ufugaji hasa katika maeneo ya lishe na afya ya mifugo. Hali hiyo itaboresha tija 
katika uzalishaji wa maziwa na kuongeza ufanisi katika uzalishaji wa nyama kutokana na kuongezeka 
kwa uzito. Mapendekezo ya maeneo kwa upande wa uvuvi yana lengo la kuongeza uzalishaji wa samaki 
kwa njia ya upanuzi wa mabwawa ya samaki pamoja na  upatikanaji wa huduma bora. Hii itaboresha 
hali ya maisha ya jamii za vijijini wanaoshiriki katika uzalishaji na uuzaji wa samaki.
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Msaaada kwa vyama vya  wakulima, masoko na kilimo-biashara

513. ASDP II imekusudia kuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na kupanua upatikanaji wa masoko 
ya vijijini, kuboresha mifumo ya masoko na kutoa msaada kwa ajili ya Kilimo-biashara. Hatua hizi zina 
uwezekano wa kutoa faida kubwa kiuchumi, kama vile kuimarisha minyororo ya thamani, kuongeza 
thamani na kuboresha mapato na fursa za ajira kwenye kilimo kwa wanaojihusisha  na usafirishaji, 
uhifadhi, usindikaji na uuzaji wa  mazao ya kilimo. Hata hivyo, faida ya kiuchumi kwa maeneo hayo 
hazikufanyiwa uchambuzi wa kiuchumi.

514. Aidha, kutokana na tofauti kubwa za bei za kilimo za kila mwaka na za msimu uwezekano wa 
kuongezeka kwa bei ya shambani (kutokana na upatikanaji bora wa masoko na kuboresha ufanisi wa 
mifumo ya masoko) haikuzingatiwa katika uchambuzi wa kifedha. 

2. Uchambuzi wa kifedha
Bajeti za mazao

515. Uchambuzi wa kifedha ulifanyika kutathmini athari za utekelezaji wa ASDP II kuhusu mapato anayopata 
mkulima akiwa shambani.  Bajeti nne zimeandaliwa ambazo zinawakilisha mazao makuu yanayolimwa 
nchini Tanzania, ambayo ni mahindi, mpunga, mbegu za mafuta / jamii ya mikunde na mboga. Bajeti 
hizo zimeandaliwa kwa kuzingatia hali ya sasa, ya baadaye ya  kutokuwepo na kuwepo kwa mradi. . 

516. Kwa upande wa hali ya  baadaye ya kuwepo kwa mradi, mshauri mwelekezi alikadiria matarajio ya tija 
na matumizi ya pembejeo, pamoja na mahitaji ya zana na nguvukazi kwa ajili ya shughuli za shambani. 
Ongezeko katika uzalishaji wa mazao litatokana na uendelezaji wa miunndombinu ya umwagiliaji  
pamoja na matumizi ya kanuni bora za uzalishaji wa mazao katika maeneo ya kilimo cha umwagiliaji 
na yale ambayo hayamwagiliwi. Aidha, kuongezeka kwa upatikanaji wa pembejeo za mazao pamoja na 
matumizi ya zana kwa kiasi kikubwa kutaongeza uzalishaji wa mazao katika maeneo ya ASDP II. 

517. Wastani wa tija ya mazao uliofanyiwa uchambuzi wa hali ya sasa ilivyo, itakavyokuwa baadaye 
kutokana na kuwepo au kutokuwepo kwa mradi inaonekana kwa  muhtasari katika Jedwali Na. A2. 
Viwango vya ukuaji wa tija kwenye mazao katika hali ya baadaye ya kuwepo kwa mradi inatarajiwa 
kuwa itafikiwa ndani ya kipindi cha miaka miwili kutokana na kuimarishwa kwa huduma za kilimo,  
kuboresha matumizi ya ardhi na usimamizi wa maji, pamoja na ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji 
ambao utafanyika kupitia programu. Ili kuhakikisha kwamba maboresho haya ya muda mrefu yanakuwa 
endelevu, huduma za kilimo pia zimejumuishwa katika gharama za muda mrefu za matumizi ya 
kawaida.

Jedwali Na. A2: Tija ya mazao katika hali ya sasa, baadaye kukiwa na mradi na bila ya mradi 

Wastani wa mavuno ya mazao (tani kwa hekta)

Sasa Baadaye bila mradi Baadaye na mradi

Mahindi 1.35 1.50 2.20

Mpunga 1.75 1.95 3.00

Mbegu za mafuta/jamii 
ya mikunde 1.00 1.10 1.40

Mboga 15.00 16.50 20.00
Chanzo: Taarifa ya Sekta ya Mazao (2012) na Makisio. 

518. Katika hali ya baadaye ya kutokuwepo kwa mradi, tija inatarajia kuongezeka kutokana na kuzingatia 
kanuni bora za kilimo. Hivyo, inatazamiwa kutakuwa na ongezeko la tija la asilimia moja kwa mwaka. 
Wastani wa tija katika uzalishaji wa mazao katika hali ya kutokuwepo kwa mradi (inaonekana katika 
Jedwali Na.A2) unaakisi kiwango cha tija cha miaka 10 baadaye. 
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519. Uchambuzi wa kifedha kwa hali ya sasa, na baadaye bila na kuwepo kwa mradi ulifanyika kwa 
kuzingatia tija katika uzalishaji, pembejeo za mazao,  bei ya kuuzia, viwango vya mishahara, pamoja na 
nguvukazi, matumizi ya wanyamakazi na zana. Aidha, uchambuzi wa faida halisi ya kifedha ulifanywa 
kwa kila zao lililochaguliwa kwa kuondoa gharama za uzalishaji na mapato ya mazao. Katika hali 
zote mbili za baadaye za kuwa na mradi na bila mradi, inaaminika kuwa bei ya mazao shambani (kwa 
misingi ya mara kwa mara) haitabadilika thamani yake ya sasa. Faida ghafi kwa muhtsari imeoneshwa 
katika Jedwali Na. A3.

Jedwali Na. A3: Faida ya Ghafi ya mazao katika hali ya sasa, baadaye kukiwa na mradi na bila 
mradi

Faida ya Ghafi (TSh kwa hekta)

Sasa Baadaye bila mradi Baadaye  kukiwa na 
mradi

Mahindi 67,088 119,831 216,550

Mchele 322,500 423,844 709,375

Mbegu za mafuta/jamii ya mikunde 512,625 613,250 807,500

Mboga za majani 2,267,000 2,583,875 2,927,250

Chanzo: Makisio ya Bajeti za mazao

520. Kutokana na Jedwali Na. A3 ni dhahiri kuwa katika siku  za baadaye za kuwepo kwa mradi, faida ghafi 
inaonekana kupatikana katika mazao yote. Hii inaonesha kuwa tija kubwa katika uzalishaji inasaidia 
kuongeza mapato pamoja na kuwepo kwa gharama za ziada za uzalishaji. Kadhalika, ni dhahiri kwamba 
faida halisi kwa hekta katika kilimo cha mboga ni kubwa zaidi kuliko mahindi, mpungana mbegu za 
mafuta/jamii ya mikunde. Hata hivyo, faida kutokana na mazao ya bustani inatokana na mabadiliko ya 
bei kwa msimu. 

Mpangilio  wa mazao

521. Mpangilio wa mazao wa sasa ulifanywa kwa: (i) Kuangalia maeneo ya umwagiliaji yaliyopo, (ii) Maeneo 
yanayopendekezwa ya umwagiliaji na (iii) Maeneo yasiyomwagiliwa kupitia programu. Mpangilio wa 
mazao hayo hautabadilika kwa kiasi kikubwa katika hali ya baadaye ya kutokuwepo kwa mradi kwani 
idadi ya wingi wa mazao hautawezekana bila ya kuwepo kwa miundombinu bora ya umwagiliaji. 

522. Katika eneo la  umwagiliaji lililopo, inatarajia kuwa maeneo ya mpunga, mbegu za mafuta/ jamii ya 
mikunde na mbogamboga yataongezeka katika misimu yote ya mvua na kiangazi kutokana na kuwepo 
kwa shughuli za ASDP II. Aidha, katika maeneo yanayopendekezwa ya umwagiliaji, kutakuwa na 
mabadiliko makubwa katika muundo (kutokana mvua ya kutosha kwa ajili ya  umwagiliaji) na upanuzi 
mkubwa katika maeneo ya zao la mpunga katika msimu wa mvua na kuanzishwa kwa kilimo cha 
mahindi, mpunga, mbegu za mafuta / jamii ya mikunde na mbogamboga katika msimu wa kiangazi. 
Mpangilio wa mazao uliotumika katika uchambuzi wa kifedha na kiuchumi ni kama unavyoonekana 
katika Jedwali Na. A4

523. Katika eneo la umwagiliaji lililopo, kiwango cha wingi wa mimea kinatarajiwa kuongezeka kutoka 125% 
hadi 135%, wakati, katika maeneo yanayopendekezwa ya umwagiliaji, wingi wa mazao utaongezeka  
kutoka 90% hadi 135%. Kwa maeneo yasiyo ya umwagiliaji, wingi wa mazao katika hali ya kuwepo 
kwa mradi inakadiriwa kuwa 100%. Kwa ujumla, kiwango cha wingi wa mazao katika maeneo ya  
ASDP II kinatarajia kuongezeka kutoka 92% hadi 103%. Ukosefu wa upatikanaji wa maji ya uhakika 
kwa ajili ya kilimo cha  umwagiliaji kutachangia katika kupunguza ongezeko la wingi wa mazao wakati 
wa kiangazi.
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Jedwali Na. A4: Mpangilio wa mazao na wingi wa mimea 

Aina ya shughuli

Sasa na baadaye bila mradi: Mpangilio wa mazao (% ya eneo lililolimwa)

maeneo ya 
umwagiliaji yaliyo 

karabatiwa

maeneo mapya ya 
umwagiliaji

maeneo yasiyo ya 
umwagiliaji

Kwa 
ujumla

Msimu wa masika

Mahindi 45 63 63 62

Mchele 40 5 5 7

Mbegu za mafuta/jamii ya 
mikunde 5 20 20 19

Mbogamboga 5 2 2 2

 Jumla ndogo 95 90 90 90

Msimu wa Kiangazi

Mahindi 15 0 0 1

Mchele 0 0 0 0

Mbegu za mafuta/jamii ya 
mikunde 10 0 0 0

Mboga mboga 5 0 0 0

Jumla ndogo 30 0 0 1
Kiwango cha wingi wa 
mimea 125 90 90 92

Aina ya shughuli 

Hali ya Baadaye kukiwa na mradi: Mpangilio wa mazao (% ya eneo lililolimwa)
maeneo ya 

umwagiliaji yaliyo 
karabatiwa

maeneo mapya ya 
umwagiliaji

maeneo yasiyo ya 
umwagiliaji Kwa 

ujumla

Msimu wa masika

Mahindi 30 30 67 64

Mchele 50 50 5 8
Mbegu za mafuta/jamii ya 
mikunde 10 10 25 24

Mboga mboga 10 10 3 4

Jumla ndogo 100 100 100 100

Msimu wa Kiangazi

Mahindi 10 10 0 1

Mchele 5 5 0 0
Mbegu za mafuta/jamii ya 
mikunde 10 10 0 1

Mboga mboga 10 10 0 1

Jumla ndogo 35 35 0 3

Kiwango cha wingi wa 
mimea 135 135 100 103

 Chanzo: Taarifa ya Taifa ya Mazao (2012) na Makisio ya Mwelekezi 
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Mifugo 

524. Kwa upande wa sehemu ya mifugo  ASDP II inatarajia kuboresha tija ya uzalishaji katika aina mbalimbali 
za shughuli za ufugaji kama vile ng’ombe wa maziwa na kunenepesha ng’ombe wa nyama. Ongezeko 
katika tija ya uzalishaji wa mifugo litatokana na uzingatiaji wa kanuni bora za ufugaji na upatikanaji wa 
malisho bora.

525. Katika uchambuzi wa kifedha, bajeti imeandaliwa kwa ajili ya shughuli mbili za ufugaji, yaani 
uzalishaji wa maziwa na unenepeshaji wa ng’ombe wa nyama. Gharama na mapato yatokanayo na 
mifugo yalithaminishwa kwa kuzingatia bei ya shambani ya mwaka 2015 ili kukokotoa faida ghafi kwa 
kila aina moja ya shughuli (Jedwali Na. A5). Katika hali ya baadaye ya kuwepo kwa mradi, maboresho 
katika mapato ya faida halisi yanaakisi tija ya juu katika uzalishaji.

 
 Jedwali Na. A5: Faida ya Jumla katika hali ya  sasa, baadaye kukiwa na mradi na bila ya mradi

Aina ya shughli Faida ya Jumla (TSh kwa kichwa)

Sasa na baadaye bila mradi Baadaye na mradi

Uzalishaji wa maziwa 176,975 311,975

Unenepeshaji wa ng’ombe wa nyama 77,900 102,900
Chanzo; makadirio ya bajeti ya mifugo

Uchambuzi wa bajeti ya shamba

526. Uchambuzi wa bajeti ya shamba ulifanyika kuamua matokeo ya utekelezaji wa mradi kwenye kipato 
cha shamba. Bajeti za shamba ziliandaliwa  kwa ajili ya mashamba ya ukubwa wa wastani wa hekta 2.0. 
Kwa kuzingatia mpangilio wa mazao ambao umeoneshwa katika Jedwali Na. A4, maeneo ya mazao 
yalikokotolewa  na kisha kutumika katika maeneo husika ya faida ghafi ili kupata faida halisi ya hali ya 
sasa, ya baadaye ya kuwepo na kutokuwepo kwa mradi. Faida halisi kutokana na shughuli za mifugo 
zilijumlishwa ili kupata faida ghafi kwa ujumla. Kutokana na kutolewa kwa gharama zisizobadilika, 
(kwa mfano kodi ya ardhi, zana, vifaa / mashamba), mapato halisi yalipatikana. Muhtasari wa mapato 
halisi katika maeneo mbalimbali ya ASDP II yameoneshwa katika Jedwali Na. A6

527. Kutoka katika Jedwali Na. A6 ni dhahiri kwamba kuna uwezekano wa kuwa na ongezeko kubwa 
sana la kipato anachopata mkulima akiwa shambani. Kulinganisha hali ya sasa na ya baadaye kukiwa 
na mradi, mapato katika maeneo ya umwagiliaji yaliyopo yanatarajiwa kuongezeka kutoka Shilingi 
900,568 hadi Shilingi 2,665,228 (kabla ya kuweka gharama za uendeshaji na matengenezo kwa ajili ya 
umwagiliaji ), wakati huo huo katika maeneo yasiyo ya umwagiliaji, mapato yanakadiriwa kuongezeka 
kutoka TSh 367,385 hadi Tsh 1,158,275. Kwa ujumla mapato halisi yanatarajiwa kuongezeka kutoka 
Shilingi 436,699 hadi Shilingi 1,655,569 kwa mwaka.

528. Gharama za uendeshaji na matengenezo za kilimo cha umwagiliaji zikijumuishwa, mapato halisi katika 
kilimo cha cha umwagiliaji yanapungua na kuwa Shilingi 2,229,994 kwa mwaka katika maeneo ya 
umwagiliaji. Hata hivyo, kama gharama za umwagiliaji zinachangia 16% ya mapato halisi, hivyo 
wakulima watakuwa na uwezo wa kumudu gharama za uendeshaji na matengenezo kwa mwaka.

Jedwali Na. A6: Mapato halisi katika hali ya sasa, baadaye bila ya na kuwepo kwa mradi

Hali ya umwagiliaji

Mapato halisi (TSh kwa mwaka)

Sasa 
Baadaye bila 

mradi

Baadaye na mtaji
Bila ya gharama za uendeshaji 

na matengenezo
Jumuisha  gharama za 

uendeshaji na matengenezo
Maeneo ya umwagiliaji 
yaliyo karabatiwa 900,568 1,138,498 2,665,228 2,229,994
Maeneo mapya ya 
umwagiliaji 367,385 496,902 2,665,228 2,229,994
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Hali ya umwagiliaji

Mapato halisi (TSh kwa mwaka)

Sasa 
Baadaye bila 

mradi

Baadaye na mtaji
Bila ya gharama za uendeshaji 

na matengenezo
Jumuisha  gharama za 

uendeshaji na matengenezo
Maeneo yasiyo ya 
umwagiliaji 367,385 496,902 1,158,275

Kiujumla 436,699 580,309 1,655,569
Chanzo: makadirio ya bajeti ya shamba

3. Uchambuzi wa kiuchumi
Bei za kiuchumi

529. Bei za kiuchumi kwa ajili ya bidhaa zinazofanyiwa biashara kimataifa (kama vile mchele, mahindi, 
maharagwe ya soya na mbolea) zilipatikana kutokea kwenye makadirio ya Benki ya Dunia ya bei ya 
bidhaa kwa mwaka 2015. Bei hizo za kimataifa zilirekebishwa kidogo kwa kuzingatia gharama za 
mizigo ya bahari, bima za mpakani, pamoja na usafirishaji, utunzaji wa ndani na, ikiwa inafaa, gharama 
za usindikaji, ili kupata bei za uchumi za mashambani.

530. Gharama za usafiri, utunzaji, uhifadhi na usindikaji za ndani zilizingatia viwango vya sasa vilivyopo 
nchini Tanzania. Hata hivyo, bei za kifedha zilibadilishwa kwenda bei za kiuchumi kwa kutumia 
kiwango cha kubadilishia (SCF) cha 0.95. SCF huonesha kiwango kivuli cha fedha katika Tanzania 
ambayo ni tofauti na kiwango rasmi cha fedha kutokana na kuvurugika kwa soko la fedha za kigeni. 
Bei ya uchumi kwa ajili ya bidhaa nyingine za kilimo zisizofanyiwa biashara za kimataifa, kama vile 
mboga na majani makavu, zilichukuliwa kutoka bei za kifedha za mwaka 2015 zilizopo ndani ya eneo 
la mradi.

531. Gharama za kazi zilizingatia viwango vya mishahara ya vijijini ambayo ilitofautiana kulingana na aina 
ya shughuli za mashambani lakini  ilikuwa ni wastani wa Shilingi 5,000 kwa siku. Hata hivyo, kutokana 
na kiwango cha juu cha kutokutumika kikamilifu katika ajira ndani ya eneo la mradi, kiwango kivuli 
cha mshahara cha 0.65 kilitumika kuthaminisha thamani ya ajira kiuchumi.

532. Uchambuzi wa kiuchumi ulifanyika kwa kutumia takwimu za  kipindi cha miaka 50 kwa kuzingatia 
bei za mwaka 2015 kiwango kivuli cha 12%. Shilingi ya Tanzania ilitumika katika kubadilisha kwenda 
Dola ambapo kiwango cha ubadilishaji kilikuwa Shilingi 2,150 kwa Dola 1.0 (Juni 2015) . Mradi huo 
ulitarajia kutekelezwa  katika muda wa miaka 10

Manufaa ya kiuchumi

533. Katika kufanya makadirio ya faida ya kilimo, pato la jumla la kiuchumi kwa hekta lilikokotolewa 
kwa kuthaminisha kwa kutumia bei za kiuchumi. Mapato ya jumla kwa kuzingatia hali ya sasa na ya 
baadaye ya kuwepo na kutokuwepo kwa mradi kwa muhtasari ni kama yanavyoonekana katika Jedwali 
Na. A7. Mapato ya jumla kiuchumi yalizidishwa na maeneo ya mazao husika ili kupata makisio ya 
faida halisi kwa hali ya sasa, ya baadaye ya kuwepo na kutokuwepo kwa mradi. Tofauti ya faida halisi 
ilikokotolewa ili kupata matokeo ya kiuchumi kutokana na mabadiliko ya mpangilio wa mazao na 
kuongezeka kwa tija. 

Jedwali Na.  A7: Mapato ya jumla kwa upande wa mifugo katika hali ya sasa, baadaye kukiwa na 
mradi na bila mradi

Aina ya shughuli

Mapato ya jumla ya kiuchumi (TSh kwa hekta)

Sasa Baadaye bila mradi Baadaye na mradi

Mahindi -80,084 -37,321 42,813

Mchele 98,649 185,461 359,371
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Aina ya shughuli

Mapato ya jumla ya kiuchumi (TSh kwa hekta)

Sasa Baadaye bila mradi Baadaye na mradi
Mbegu za mafuta/jamii ya 
mikunde 416,142 511,441 697,594

Mboga mboga 1,589,450 1,860,013 2,115,150
          Chanzo: Makadirio ya bajeti ya mazao 

534. Aidha, faida ya jumla ya mifugo inakadiriwa katika hali ya sasa, ya baadaye ya kuwepo na kutokuwepo 
kwa mradi (kulingana na idadi ya mifugo husika na faida ya jumla ya kiuchumi kwa mazao). Faida hizo 
kisha ziliongezwa kwenye faida halisi ya mazao. Muhtasari wa faida ya jumla kwa mifugo ni kama 
yalivyooneshwa katika Jedwali Na. A8 

Jedwali Na.  A8: Faida ya jumla kwa mifugo sasa, baadaye kukiwa na mradi na bila mradi

Aina ya shughuli

Mapato ya jumla ya kiuchumi (TSh kwa kichwa)

Sasa na baadaye bila mradi Baadaye na mradi

Uzalishaji wa maziwa 104,225 237,975

Unenepeshaji wa ng’ombe 
wa nyama 56,500 86,500

Chanzo: Makadirio ya bajeti ya mazao 

535. Kutokana na ongezeko hilo katika uzalishaji wa mazao na mifugo, faida halisi ya kilimo kwa wakulima 
katika eneo la mradi ilikuwa inakadiriwa kuongezeka kwa Shilingi milioni 626,572 kwa mwaka 
(kutoka Shilingi milioni 245,152 na Shilingi milioni 859,700 kwa mwaka baada ya kuendelezwa 
kikamilifu). Aidha, ilitarajiwa  kuwa manufaa ya kilimo yatokanayo na kuwepo kwa mradi yatafikiwa 
ndani ya kipindi cha miaka miwili ya utekelezaji wa Programu. Faida kutokana na uzalishaji wa mazao 
inakadiriwa kuchangia 81% ya faida ya jumla ya Kilimo. 

Gharama za uwekezaji na kawaida 

536. Makadirio ya bajeti ya maendeleo kwa ajili ya uwekezaji unaohitajika ili kutekeleza maeneo makuu 
ya ASDP II, yaani, Usimamizi Endelevu wa Ardhi na Maji, Kuongeza Tija na Faida, Biashara na 
Kuongeza Thamani, na Mazingira wezeshi, Uratibu na Ufuatiliaji na Tathmini yaliandaliwa kutokana 
na  makadirio yaliyotolewa na timu ya ushauri. Gharama hizo zimewekwa katika maeneo hayo makuu 
kwa kuzingatia kipindi cha utekelezaji cha miaka 10.

537. Kimsingi gharama za uwekezaji zimekadiriwa kuwa Shilingi milioni 6,230,100 (Dola milioni 2,898) na 
kama zitaongezwa gharama za dharura, gharama za programu zitaongezeka na kufikia Shilingi milioni 
7,882,948 (Dola milioni 3666). Ghrama za dharura zilikadilikuwa  kuwa ni 10% ya gharama zote za 
uwekezaji.

538. Ili kupata gharama za kiuchumi, kodi na ushuru wa serikali pamoja na ruzuku (kwa mfano, ruzuku ya 
pembejeo za kilimo na NFRA) ziliondolewa kwanza kutoka kwenye gharama za kifedha kutokana na 
kuwa ni malipo yanayohamishwa na hivyo si gharama ya rasilimali halisi . Kiwango cha kubadilishia 
cha 0.95 kilitumika kwa gharama za kifedha za nyenzo za ndani, mashine / vifaa na wafanyakazi wenye 
ujuzi. Gharama za wafanyakazi wasio na ujuzi zilipunguzwa kwa kutumia kiwango kivuli cha 0.65. 
Hata hivyo, gharama za kifedha za bidhaa na huduma za kigeni hazikubadilika. Aidha, vigezo vya 
kiuchumi vya ubadilishaji ili kutambua gharama ya uwekezaji kiuchumi ambayo ilikuwa inakadiriwa 
kuwa Shilingi milioni 2,778,544 (Dola milioni 1,292). Fedha na gharama za mtaji kiuchumi za maeneo 
makuu ya ASDP II kwa muhtasari ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. A9. 
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Jedwali Na. A9: Fedha na gharama za uwekezaji kiuchumi

Maeneo makuu ya Programu
Gharama za kifedha

(TSh million)

Gharama za 
kiuchumi

(TSh million)

Eneo kuu la 1: Usimamizi Endelevu wa maji na Matumizi ya Ardhi 1,450,593 1,233,004

Eneo kuu la  2: Kuongeza Tija na  Faida 1,517,960 607,184

Eneo kuu la  3: Biashara  na Uongezaji Thamani Kwenye Mazao 1,483,429 1,260,915

Eneo kuu la  4: Kuimarisha viwezeshi vya sekta 1,778,118 711,247

Gharama za msingi 6,230,100 3,812,350

Dharura 1,652,848 1,011,418

Jumla ya gharama za mtaji 7,882,948 4,823,768

539. Gharama za uendeshaji na matengenezo za muda mrefu za miundombinu ya umwagiliaji pia 
zilijumuishwa katika uchambuzi wa kiuchumi, na hizi gharama za matumizi ya kawaida zinatakiwa 
zitengweikiwa faida ya baadaye ya uwekezaji inatakiwa kuwa endelevu. Gharama za uendeshaji na 
matengenezo ya miundombinu kwa mwaka zilikadiriwa kuwa Shilingi milioni 38915 (Dola milioni 
21.8). Gharama hizi za kifedha zilithaminishwa na kuwa za kiuchumi ambapo gharama za uendeshaji 
na matengenezo kwa mwaka zinakadiriwa kuwa Shilingi milioni 34,614 (Dola milioni 16.1).

540. Kadhalika, ilichukuliwa kwamba huduma za kilimo zitakuwa zikihitajika kila mwaka kwa kipindi 
cha miaka 50. Hivyo, gharama zakila mwaka zahuduma za kilimozilijumuishwa katika uchambuzi 
ili kuhakikisha kuwa uzalishaji wa kilimo unaendelea kukua baada ya kumalizika kwa utekelezaji 
wa ASDP II. Kwa ujumla, gharama za matumizi ya kawaida za kiuchumi baada ya kumalizika kwa 
programuzimefikia kiasi cha Shilingi 67,740 milioni kwa mwaka (Dola milioni 31.5 kwa mwaka).

Uwezekano kiuchumi na Uchambuzi wa kina 

541. Faida inayoongezeka kwa ajili ya programu katika kipindi  cha miaka 50 (kwa kuzingatia bei za mwaka 
2015) ilipatikana baada ya kutoa gharama za matumizi ya maendeleo na ya kawaida kutoka katika 
uchambuzi wa kiuchumi. Faida inayoongezeka ilitumika kukadiria kiwango cha faida kiuchumi (EIRR) 
na thamani halisi ya sasa (NPV) ilikokotolewa kwa kutumia kiwango pungufu cha 12%.  Matokeo ya 
uchambuzi wa kiuchumi yanaonyesha kuwa EIRR ya ASDP II ni 14.8% na NPV ya Shilingi 370,009 
milioni (Dola milioni 172). Matokeo haya yanaonesha kuwa mapendekezo ya uwekezaji katika mradi 
yamethibitishwa uhalali wake kwenye uwanja wa kiuchumi.

542. Aidha, uchambuzi wa kina ulifanyika ili kupima uwezekano wa kiuchumi wa hatua zilizopendekezwa 
za mabadiliko mbalimbali katika mikondo ya  gharama na faida. Uchambuzi huo ulionesha kwamba 
ASDP II inaweza kuhimili mabadiliko katika faida na gharama na inakuwa isiyo na faida kiuchumi 
kama kutakuwa na ongezeko la 21% katika gharama za uwekezaji na matumizi ya kawaida. Vilevile, 
kupungua kwa 18% kwa faida inayoongezeka ya mradi itasababisha EIRR kushuka chini ya 12%. 

543. Matokeo ya uchambuzi wa kina katika Jedwali Na. A10 yanaonesha kuwa kupungua kwa gharama za 
uwekezaji na gharama za kawaida kwa 20% kulisababisha kuwa na EIRR ya 18.8%, wakati ongezeko 
la gharama kwa 20% litapunguza EIRR kwa 12.1%. Aidha, kuongezeka kwa faida inayoongezeka 
kwa 20% kunazalisha EIRR ya 18.0% na upungufu wa faida wa 20% na hivyo kupunguza EIRR kwa 
11.6%. Vilevile, uchambuzi uliangalia uwezekano wa mchanganyiko wa 20% ya ongezeko la faida na 
kupungua kwa gharama za mradi kwa 20%. Katika hali hiyo, EIRR itaongezeka hadi 22.6%. Kinyume 
chake ni kwamba kama upungufu wa faida wa 20% utaunganishwa na kuongezeka kwa gharama kwa 
20%, EIRR itashuka hadi 9.3%.

544. Vilevile, mabadiliko katika idadi ya wingi wa mimea unaotarajiwa ulifanyiwa tathmini na uchambuzi 
ulionesha kuwa kama hali ya baadaye ya mradi ikiwa wingi wa mimea kwa 100% inadhaniwa (kwa 
kulinganisha na 103% katika suala la msingi), EIRR itashuka hadi 14.3%, wakati wingi wa mimea 
ikiwa ni  95 % tu itapunguza zaidi EIRR hadi 11.8%.
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545. Kwa upande wa uzalishaji wa mazao, uchambuzi ulionesha kuwa kama mavuno ya mahindi na mpunga 
yataongezeka kwa 50% tu (kwa kulinganisha na 57% na 67% katika suala la msingi), EIRR itapungua 
hadi 10.7% na ASDP II inakuwa haina faida kiuchumi. Zaidi ya hayo, kama tija ya mazao kwa jumla 
ni 40% baada ya kumalizika kwa utekelezaji wa programu, EIRR inapungua hadi 7.7%. Hivyo, kuna 
uwezekano wa kiuchumi wa ASDP II katika kufikia mavuno ya kiwango kinachotarajiwa. Aidha, 
inatakiwa isisitizwe kwamba matumizi ya kanuni bora za kilimo na uongezekaji wa tija unaotarajiwa 
(kudumisha uwezekano wa kiuchumi) utafanikiwa kama huduma zinazofaa za kilimo zikijumuisha 
ugani/mafunzo na usambazaji wa pembejeo na pamoja na  upatikanaji wa masoko na huduma za fedha 
vijijini zitapatikana kwa urahisi na ufanisi.

Jedwali Na. A10: Uchambuzi wa Kina na Uwezekano wa Kiuchumi 

Hali EIRR (%) NPV
(TSh milioni)

Kwa kuanzia 14.8% 370,009

Gharama za uwekezaji na gharama za kawaida -20% 18.8% 722,428

Gharama za uwekezaji na gharama za kawaida +20% 12.1% 17,589

Faida inayoongezeka +20% 18.0% 796,430

Faida inayoongezeka −20% 11.6% −56,413

Gharama  -20% na Faida za kilimo inayoongezeka +20% 22.6% 1,148,850

Gharama  + 20% na Faida za kilimo inayoongezeka−20% 9.3% −408,832

Idadi ya wingi wa mimea wakati wa uwepo wa mradi kwa 
100% 14.3% 299,966
Idadi ya wingi wa mimea wakati wa uwepo wa mradi kwa 
95% 11.8% −21,536

50% kuongezeka tija katika mazao 10.7% −531,096

40% kuongezeka tija katika mazao 7.7% −165,650
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KIAMBATISHO NA. VII: Uchambuzi wa vihatarishi na mikakati/hatua za 
kukabiliana navyo

Wadau wa programu
Kukosekana kwa sera zinazochochea ushiriki 
wa washirika wa kilimo-biashara katika 
shughuli za programu, hasa majukumu 
yao yanayotarajiwa katika uendelezaji wa 
mnyororo wa thamani inaweza ikadhoofisha 
kasi ya ufikiaji wa malengo ya programu.

Wastani Majadiliano kuhusu kuboresha mazingira kwa ajili ya 
uwekezaji wa sekta binafsi yanaendelea, na Serikali 
imejiandaa kuimarisha uwekezaji binafsi katika kilimo 
kupitia mipango kama vile Kilimo Kwanza na Mpango 
wa Kukuza Kilimo Ukanda wa Kusini mwa Tanzania 
wa Nyanda za Juu  (SAGCOT). Majukwaa ya Wadau 
ya Wilaya ya Mnyororo wa Thamani wa Bidhaa chini 
ya programu yataboresha ushirikiano na mashauriano 
miongoni mwa wadau wa mnyororo wa thamani.

Mazingira ya hatari ya uendeshaji

Ukuaji wa uchumi wa nchi nchini Tanzania 
unakabiliwa na mshtuko wa kutoka nje na 
ndani ya nchi ambao unaweza kutokana na 
vikwazo vya miundo ya ndani. Kuna athari 
ya kuendelea na mshtuko mkubwa kutokana 
na kushuka kwa uchumi duniani,kuongezeka 
kwa bei za mafuta na chakula katika masoko 
ya  kimataifa.

Vihatarishi vingine ni pamoja na ukame. 
Mishtuko hiyo ya nje inatokana na nchi 
kutegemea misaada ya wafadhili na hivyo 
kuifanya nchi iwe katika hali ambayo 
inashindwa kukabiliana na mabadiliko 
hayo. Mfumo wa fedha unazidi kuathiriwa 
kutokana na maamuzi ya kimkakati 
yanayotolewa na Serikali, ikiwa ni pamoja na 
kuongeza matumizi ya fedha zisizokubaliana 
kwa miradi ya uwekezaji, ugawaji usio na 
usawa wa rasilimali kati ya miundombinu 
na sekta za kijamii, na shinikizo la ndani la 
mishahara. Kiwango cha madeni ya umma 
kimeongezeka kwa kiasi kikubwa katika 
miaka ya hivi karibuni, kimefikia takriban 
40% ya Pato la Taifa.
Uwezo mdogo katika mfumo wa Serikali 
na wafanyakazi wake wa kutekeleza na 
kusimamia ajenda ya maboresho pia ni 
kihatarishi kingine. Hii inajumuisha, hasa 
zaidi katika PFM, ikiwa ni pamoja na 
upangaji wa  bajeti na utekelezaji. Vikwazo 
PFM kwenye serikali za mitaa ni wasiwasi 
hasa, kama Serikali za mitaa zinafuatilia sera 
ya ugatuaji wa madaraka.

PRSC inatoa fursa za jukwaa ambalo Benki inaweza 
kushiriki katika majadiliano na Serikali kuhusu hali 
ya uchumi ili kujenga ujasiri dhidi ya mshtuko wa 
nje na wa ndani, kudumisha uendelevu wa fedha na 
kuimarisha programu ya maboresho 

Mfululizo huu wa PRSC, kwa njia yake unazingatia 
PIM na PFM ikiwa ni pamoja na usimamizi wa 
madeni, moja kwa moja huchangia katika kupunguza 
vihatarishi vinavyohusiana na matumizi ya mikopo 
isiyo ya kawaida, taasisi za fedha, ikiwa ni pamoja na 
usimamizi wa madeni

Mchakato wa majadiliano chini ya PRSC, kama 
vile PER, hushughulikia matatizo ya uwezo. Kazi 
inayofaa ya ujuzi chini ya PRSC ni kujenga uwezo 
wa uchanganuzi ambao pia utaongeza ushiriki wa 
Serikali na wadau wengine wa kitaifa, kama vile 
CSO na jumuiya ya kitaaluma ili kuongeza uwezo wa 
uchambuzi na kubadilishana ujuzi nchini, ambayo ni 
muhimu katika kuimarisha uwajibikaji wa ndani.

Sekta ya kilimo na sekta mbalimbali
Programu hii itatekelezwa chini ya mfumo 
wa taasisi mbalimbali, mazingira mbalimbali 
ya wafadhili, pamoja na utekelezaji wa 
miradi mingi. Hali hiyo, inaweza kusababisha 
ajenda na maslahi yanayokinzana, pamoja na 
uwezo wa kusimamia na kuratibu kwa ufanisi 
shughuli kadhaa chini ya miradi tofauti.

Wastani Programu inatoa mfumo wa utekelezaji uliokubalika 
na Serikali, kwa kutumia mifumo imara ya Serikali. 
Mfumo wa uratibu wa sekta nzima utasaidia kuimarisha 
utekelezaji wa miradi mbalimbali katika sekta ya 
kilimo. Mikataba ya maelewano itasainishwa kati ya 
washirika wa maendeleo wote wanaotekeleza ASDP II 
(na sekta) kukubaliana juu ya kanuni za uendeshaji na 
kusimamia misaada kwa sekta hiyo, kwa mujibu wa 
mfumo wa jumla wa uratibu wa sekta. .
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Vihatarishi kwa watekelezaji, Udhaifu katika 
usimamizi wa kifedha, manunuzi, tathmini 
na ufuatiliaji na usimamizi wa miradi hasa 
katika serikali za mitaa inaweza kudhoofisha 
uwajibikaji na kufuatilia matokeo ya 
programu.

Juu Programu imefungamana na (inajumuisha) mpango 
wa Serikali ambao unasisitizia usimamizi wa matokeo 
na uwajibikaji. Kitengo cha Kilimo kitaanzishwa 
katika Wizara ya Kilimo ili kuongeza uwajibikaji na 
ufuatiliaji wa matokeo katika sekta hiyo. Aidha,  kuna 
jitihada zinazoendelea za serikali za kuimarisha uwezo 
wa FM na manunuzi kwa kuajiri wafanyakazi na kutoa 
mafunzo. Programu iliyopendekezwa inajumuisha pia 
misaada kwa ajili ya kuimarisha taasisi na kujenga 
uwezo kwa wasimamizi wa programu. Jitihada za 
kuboresha takwimu za kilimo na mfumo wa tathmini 
na ufuatiliaji na kuanzishwa kwa Mfumo wa taarifa za 
masoko (MIS) chini ya programu kutaongeza mtiririko 
wa taarifa na uwajibikaji. Mkakati wa mawasiliano 
ulioandaliwa chini ya awamu ya kwanza utaimarisha 
usimamizi wa taarifa katika ngazi mbalimbali, uamuzi, 
na uwajibikaji na kuimarisha tathmini na ufuatiliaji na 
ubora wa taarifa.

Utawala. Mifumo duni ya bajeti na 
uwajibikaji hasa katika ngazi za mitaa 
inaweza kudhoofisha udhibiti wa ndani na 
fedha haziwezi kutumika kwa ufanisi na 
kiuchumi kwa madhumuni yaliyotarajiwa. 
Taratibu/kanuni na mfumo wa kodi katika 
ngazi ya Halmashauri zinaweza kuchangia 
katika kupunguza faida ya programu.
. 

Wastani Kila ASLM ina kitengo cha ukaguzi wa ndani na 
kamati ya ukaguzi. Kitengo cha uratibu wa programu 
kitatoa uangalizi wa ugawaji na matumizi ya 
rasilimali za programu ili kuhakikisha kwamba fedha 
zinatumiwa kwa madhumuni yaliyokusudiwa. Uajiri 
wa wafanyakazi wa uhasibu wenye ujuzi, wahasibu wa 
ndani, na wafanyakazi wa manunuzi katika ngazi ya 
kitaifa umefanywa, na jitihada za kuimarisha uwezo wa 
Serikali za Mitaa katika uhasibu, ukaguzi wa ndani na 
ununuzi zinaendelea.

Vihatarishi vya utawala, udanganyifu na 
rushwa hasa kwa shughuli za manunuzi, 
kutokana na kutokuwepo kwa uwazi na 
uwezo mdogo wa kufuatilia na kutoa ripoti ya 
udanganyifu na rushwa, hasa katika ngazi ya 
Serikali za mitaa. 

Wastani Wakaguzi wa ndani wamepewa mafunzo kuhusu 
ukaguzi unaolingana na thamani ya fedha. Mbinu 
nyingine za uangalizi zitajumuisha ukaguzi wa utendaji 
wa mara kwa mara na ukaguzi wa kawaida wa matumizi 
ya fedha za umma. Utaratibu wa uwajibikaji wa jamii 
utaimarisha uwazi ubora na usahihi wa matokeo.

Vihatarishi vya programu

Uandaaji. Watekelezaji katika ngazi ya 
Taifa na Serikali za mitaa hawana uwezo wa 
kutosha kwa ajili ya kuendeleza mnyororo 
wa thamani na aina ya kilimo cha kibiashara 
kinachopendekezwa. Hii itaathiri ufikiaji 
wa malengo ya programu. Uwezo mdogo 
wa watoa huduma binafsi na udhaifu wa 
vyama vya  wakulima wadogo unaweza 
kuzuia kuwafanya wakulima wadogo wawe 
wa kibiashara, uhamisho wa teknolojia na 
upataji wa faida kutokana na uwekezaji katika 
mnyororo wa thamani.

Juu Kuna jitihada zinazoendelea za kuendeleza uchambuzi 
katika mnyororo wa thamani / mbinu katika ASLM 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Programu kwa 
ujumla itaunga mkono za juhudi za kuwajengea uwezo 
wa watoa huduma za biashara. Aidha, usaidizi wa 
ziada utatolewa ili kuimarisha vyama vya wakulima 
na kuwezesha uhusiano na watoa huduma binafsi / 
Kilimo-biashara.
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Jamii na mazingira
Kuna athari ya kushindwa kuzingatia matakwa 
ya sera za mazingira na kijamii kuhusiana na 
utekelezaji wa shughuli za programu, kama 
vile uwekezaji kwenye kilimo cha umwagiliaji 
na matumizi ya mbolea na madawa ya kilimo.

Wastani Serikali imeanzisha kitengo cha mazingira katika 
ngazi ya Kitaifa na Maafisa wa Mazingira wa Wilaya 
katika ngazi za Mamlaka za Serikali za Mitaa ambao 
wanafundishwa masuala ya kutunza mazingira. 
Maendeleo yaliyofanywa hadi sasa katika ushirikiano 
wa kutunza mazingira na jamii yataimarishwa zaidi 
katika utekelezaji wa programu ili kukidhi mahitaji ya 
Programu. Mpangilio wa ESMF / RPF, IPMP na INMP 
utarekebishwa ili kutoa mwongozo wa kuzuia hatari za 
ulinzi.
Mamlaka ya Serikali za Mitaa imechagua Maafisa 
wa Usimamizi wa Mazingira wa Wilaya (DEMOs) 
ambao wanawajibika katika uratibu na usimamizi wa 
uwekezaji ili kuhakikisha ushirikiano wa masuala 
ya uhifadhi. DEMO wamepewa mafunzo juu ya 
utekelezaji wa kanuni za ESMF / RPF, na Tathmini ya 
Mazingira na Jamii (ESIAs) na maandalizi ya Mpango 
wa Mazingira na Jamii (ESMPs) na / au Mipango ya 
Utekelezaji wa Makazi (RAPs).

Programu na wafadhili
Programu hii itafadhiliwa sambamba na 
wafadhili wengine wanaounga mkono 
mpango wa Serikali na miradi inayofadhiliwa 
na wafadhili wengine wasiokuwa wa ASDP 
II na sekta binafsi. Hali hiyo italeta ushindani 
wa uratibu na hivyo kudhoofisha utekelezaji 
wa malengo ya programu 

Juu Programu hii itasaidia Mpango wa Serikali 
uliokubaliwa. Makubaliano ya Maelewano yatasainiwa  
na wafadhili wote wa ASDP II ili kukubaliana juu ya 
kanuni za kifedha husika kwa ajili ya kuboresha uratibu 
miongoni mwa wafadhili. Mpango wa Serikali pia 
unahusisha msaada kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ili kuboresha mipango ya sekta; kuwa na mfumo wa 
pamoja wa kufuatilia matokeo , ikiwa ni pamoja na 
malengo ya sekta na viashiria vya matokeo. Uratibu 
huu utatekelezwa chini ya SWAp ‘iliyopanuliwa’.

Ufuatiliaji endelevu wa utekelezaji. Athari 
ya muda mrefu na uendelevu wa shughuli za 
programu ni uwezo mdogo na ushiriki mdogo 
wa watoa huduma binafsi katika maendeleo 
ya mnyororo wa thamani, ujuzi mdogo wa 
ufuatiliaji na tathmini na  umiliki wa jamii 
kwenye uwekezaji wa programu

Wastani Programu hiyo itazingatia makundi makubwa ya wilaya 
na kuimarisha uwekezaji wa sekta binafsi katika ngazi 
ya chini. ASDP II itatoa msaada wa kujenga uwezo 
kuhusu ufuatiliaji wa matokeo.
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Jedwali Na. A11: Kanda za Ikolojia za Kilimo (AEZ), bidhaa na Wilaya za kipaumbele (kwa majaribio)

AEZ
Bidhaa 

kipaumbele Mikoa Wilaya 
mazao mifugo/ uvuvi 

1 Maeneo kame 
(mvua ya mara 
moja 400–900 mm)

alizeti/ mahindi/ 
mtama/ uwele, 
mchele, viazi, 
mhogo, kilimo 
cha mazao ya 
bustani,

nyama ya 
ng’ombe, maziwa, 
mbuzi,

Mara (E) Musoma TC, Musoma DC, Serengeti,
Bunda, Tarime, Rorya

2 Mashariki ya 
Pwani  

mahindi  
,mchele, 
korosho, mhogo, 
maharagwe, 
miwa, Mazao ya 
mafuta, kilimo 
cha maua, 
mwani.

mbuzi, (mvua ya 
mara moja) ndege,
samaki

Dodoma (E) Nyanda za Umasaini (Masai Steppe), 
Tarangire, Mkomazi,
Pangani na Dodoma Mashariki

Simiyu Bariadi DC, Maswa, Meatu, Itilima,
Busega

Manyara (E) Kiteto, Simanjiro

Lindi Lindi DC, Lindi MC, Liwale, 
Ruangwa,
Kilwa, Nachingwea.

Maeneo ya mbuga 
na chepechepe 

Mchele na miwa

maziwa (Mvua 
za mara mbili), 
nyama ya 
ng’ombe, kuku, 
mbuzi, ngozi/ 
kwato, samaki,

Mtwara Mtwara T.C, Mtwara DC,Masasi,
Nanyumbu, Tandahimba,Newala

Tanga Handeni, Kilindi, Korogwe DC, 
Lushoto, Muheza, Mkinga, Pangani, 
Tanga,
Korogwe

Pwani Kibaha TC, Kibaha DC, 
Bagamoyo,Mafia,
Mkuranga, Kisarawe, Rufiji

Dar-es- 
Salaam

Ilala, Kinondoni, Temeke

Pwani  Rufiji
(Mbeya) Mbarali
(Morogoro) Kilombero

3 Nyanda za juu 
kaskazini (Mvua 
mara mbili)

Maharage, 
mchele, jamii 
ya mikunde/ 
maharage, 
mboga za 
majani, ndizi

nyama ya 
ng’ombe, mbuzi, 
maziwa

Arusha (S) Arusha DC, Meru, Arusha MC, 
Karatu,
Monduli, Longido, Ngorongoro

4 Tambarare (Mvua 
mara moja)

Mahindi 
na jamii ya 
mikunde

Kilimanjaro
(N)

Moshi D. C., Hai, Siha, Moshi M. C,
Mwanga, Rombo, Same

Manyara (E) Babati TC, Babati D.C Hanang, 
Mbulu

W: Tabora, 
Rukwa/
Katavi

Tabora MC, Igunga, Nzega, Sikonge, 
Tabora(Uyui, Urambo
Mpanda DC, Mpanda TC, Mlele
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AEZ
Bidhaa 

kipaumbele Mikoa Wilaya 
mazao mifugo/ uvuvi 

Mbeya (N) Chunya (partie N)

Ruvuma + 
Morogoro
(S)

Songea T. C, Songea D.C, 
Namtumbo, Mbinga, Tunduru, 
Ulanga (Mo)

Mwanza
Mwanza CC, Magu, Geita, Ukerewe,
Misungwi, Sengerema, Kwimba

Geita

Geita DC, Chato, Bukombe, 
Nyang’wale,
Mbogwe

5 Kati (Mvua mara 
moja)

Mbegu za 
mafuta 
mahindi/ 
mtama/ uwele, 
mchele, kilimo 
cha mazao ya 
bustani, miwa

nyama ya 
ng’ombe, mbuzi, 
ndege, maziwa,

Dodoma
(W)

Kondoa, Dodoma MC, Mpwapwa,
Kongwa, Bahi, Chamwino

Singida Singida DC, Singida MC, Manyoni,
Iramba, Ikungi, Mkalama

Shinyanga Shinyanga M C, Shinyanga D.C, 
Kishapu
,Kahama

Morogoro Morogoro MC, Morogoro DC, 
Mvomero

6 Nyanda za juu 
kusini

mahindi, 
Mchele, viazi, 
kilimo cha 
Mazao ya 
bustani, Chai / 
Kahawa, miwa

nyama ya 
ng’ombe, mbuzi, 
ndege, maziwa.

S-Mbeya Mbeya MC, Mbeya D. C, Mbarali, 
Kyela,
Rungwe, Mbozi, Ileje, Chunya (S)

S-Iringa Iringa DC, Kilolo DC, Iringa (S),
Mufindi,

Njombe Makete, Ludewa, Njombe TC, 
Njombe
DC. Makambako,

Morogoro
NW

Kilombero, Kilosa

7 Nyanda za juu 
kusini magharibi

Maharage, 
kilimo cha 
mazao ya 
bustani, pembe, 
viazi, ngano, 
mchele,
mbegu za 
mafuta

ndege, nyama ya 
ng’ombe,maziwa, 
mbuzi, samaki

Rukwa Sumbawanga D.C, Sumbawanga TC, 
Nkasi, Mpanda DC, Mpanda TC

8 Nyanda za juu 
magharibi

Pamba, miwa, 
Mchele, 
Mahindi, 
mhogo, mbegu/
mazao ya 
mafuta /, ndizi, 
kahawa

ndege, nyama ya 
ng’ombe, mbuzi, 
samaki

Kigoma Kasulu, Kibondo, Kigoma DC, 
Kigoma TC

Kagera 
(bimodal)

Biharamulo, Bukoba D. C, Misenyi, 
Bukoba T. C, Karagwe, Muleba, 
Ngara

Chanzo: ASDP II BF (2013)—ARD; Mpango wa Kilimo wa Kuhimilili Mabadiliko ya Tabianchi Tanzania (2015) na de Pawn (1984)
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Jedwali Na. A12: Uzalishaji wa Kilimo —mazao ya kilimo
Tani  ’000 

Mwaka/ 
Mazao 

2003/
2004

2004/
2005

2005/
2006

2006/
2007

2007/
2008

2008/
2009

2009/
2010

2010/
2011

2011/
2012

2012/
2013

2013/
2014

Mahindi 3,157 3,219 3,423 3,302 3,556 3,326 4,475 4,341 5,104 5,288 6,734
Mtama 757 714 712 971 861 709 789 807 839 782 883
Uwele 201 221 228 194 203 220 372 312 214 292 363
Mchele 688 759 805 872 875 868 1,700 1,461 1,170 1,342 1,681
Ngano 67 102 110 83 92 95 62 113 109 102 167
Jamii ya 
mikunde 879 886 1,050 1,156 1,126 1,116 1,254 1,632 1,827 1,871 1,697

Muhogo 1,480 1,846 2,053 1,733 1,797 1,972 1,464 1,549 1,821 1,878 1,664
Ndizi 734 991 1,169 1,028 982 1,073 975 1,048 842 1,317 1,064
Viazi 874 931 1,396 1,322 1,379 1,392 1,231 1,710 1,418 1,808 1,761

Jedwali Na. A13: Uzalishaji wa Kilimo —mazao ya biashara (katika vipimo vya tani)
Mwaka/ 
Mazao

2004/
2005

2005/
2006

2006/
2007

2007/
2008

2008/
2009

2009/
2010

2010/
2011

2011/
2012

2012/
2013

2013/
2014

Chai 32,000 30,000 34,446 32,698 34,165 33,160 35,000 33,000 33,700 33,000
Miwa 229,620 263,317 192,535 265,434 276,605 279,850 317,000 260,055 286,380 293,011
Tumbaku 51,970 56,500 65,299 55,567 58,702 60,900 78,000 126,624 74,240 100,000
Pamba 344,210 376,591 130,565 200,662 368,229 267,004 260,000 225,938 351,151 246,767
Pareto 1,000 2,800 1,500 2,800 3,280 3,320 5,000 5,700 6,100 7,000
Katani 26,800 27,794 30,934 33,039 33,208 26,363 35,000 33,406 23,344 41,104
Kahawa 54,000 34,334 48,869 43,000 62,345 40,000 60,575 33,219 71,200 48,599
Korosho 81,600 77,158 92,232 99,107 79,068 74,169 121,070 160,00 121,704 127,939

Matunda 557,400 3,297,910 3,751,170 3,938,730 4,096,280 4,416,690
Mbogamboga 602,000 766,570 858,740 901,680 937,750 1,005,305
Maua 8,670 9,100 9,850 10,200 10,790
Viungo 6,865 7,150 7,370 8,125 8,377
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Kielelezo Na. A29: Kanda na Vituo vya Utafiti wa Kilimo Tanzania (Kanda za Kati, Mashariki, Ziwa, 
Kaskazini, Kusini na Magharibi )

Kielelezo  Na. A30: Kanda za Ikolojia za Kilimo Tanzania 

Ramani Na: 2: Kanda na Vituo vya Utafiti wa Kilimo Tanzania

Makao Makuu ya Mkoa

Taasisi ya Umma
Taasisi za Utafiti za Umma
Taasisi Binafsi za Utafiti

Taasisi za Elimu ya Juu
Kanda ya Kati
Kanda ya Mashariki
Kanda ya Ziwa
Kanda ya Kaskazini
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
Kanda ya Kusini
Kanda ya Magharibi

Barabara Kuu

Mipaka ya Wilaya
Vyanzo vya Maji

Kilometa

Reli
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Kielelezo Na. A31: Mifumo ya Uzalishaji ya Kilimo Tanzania 

Kielelezo Na. A32: Ramani- Wilaya ambazo hazina na uhakika wa usalama wa chakula (2006-13)

Kahawa-Ndizi (Nyanda za juu kanda za baridi)

Mazao katika Kanda

Pamba-Mpunga-Ng’ombe (Nyanda ya Kati)
Mahindi-Alizeti-Uvuvi Ziwa Tanganyika
         
Mahindi-Mhogo-Korosho-Ufuta
Mahindi-Mchele (Unimodel)
Mahindi-Tumbaku
Ufugaji
Mchele

Kilomita

Mchele-Mahindi (Bi model)
Mtama-Mifugo(eneo kame)
Mkonge-Miwa-Ng’ombe
Tumbaku-Pamba-Miombo
Miti ya Mazao-Uvuvi pwani
Mashamba ya Miti pamoja na Pareto na Chai
                   

Uhaba wa usalama wa Chakula

Hamna Uhaba

Chini

Wastani

Juu Kilomita
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Kielelezo Na. A33: Ramani– Mtawanyiko wa Ng’ombe Tanzania 2008

Ramani: 2.1 TANZANIA

Idadi ya Ng’ombe

Idadi ya ng’ombe kwa mkoa
1 Oktoba 2008
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KIAMBATISHO Na. IX: Vigezo vya chagua wa wilaya za kipaumbele 

Vigezo vya kuteua wilaya lengwa (ndani ya kanda za ikolojia za kilimo -AEZ)

a. Kanda za Ikolojia ya Kilimo  (tazama Jedwali Na. lenye mnyororo wa thamani wa awali)

b. Asilimia ya sasa inayouzwa katika mnyororo wa thamani wa bidhaa unaolengwa 

c. Asilimia katika mfumo wao wa kilimo (% ya mapato)

d. Usalama wa chakula na lishe

e. Uwezo wa uwekezaji katika kipindi cha miaka mitano iliyopita

f. Msaada wa mashirika yasiyo ya kiserikali hasa katika maendeleo ya mnyororo wa thamani

g. Vyama vya wakulima vilivyoimarika 

Mbinu. Kwa madhumuni ya kuelekeza msukumo katika huduma zinazohitajika katika uzalishaji, kongani 
za uzalishaji (zitawekwa katika makundi matatu au sita katika kila wilaya) zitaanzishwa kwa bidhaa za 
kimkakati zilizochaguliwa katika kila kanda ya ikolojia ya kilimo (saba). Mbinu ya kutumia kongani 
huongeza utoaji wa huduma muhimu, kusaidia katika uendelezaji wa kiuchumi, kuendeleza miundombinu 
inayohitajika, kuwezesha uzalishaji kwa wingi wa mazao, kuwezesha usindikaji na kupunguza gharama za 
kufanya biashara. Kongani ya bidhaa itakuwa ni eneo thabiti linalojumuisha  wilaya tatu hadi sita, ambapo 
tayari kuna uwezekano uliothibitika wa bidhaa hiyo maalum, ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa watendaji 
wa mnyororo wa thamani (mfano, wazalishaji, wafanyabiashara, wasindikaji na watoa huduma), MSIP na 
miundombinu ya msingi ya masoko. Mradi utalenga mahindi, mpunga, mbegu za mafuta na bidhaa nyingine 
za kimkakati ambazo zitakuwa mbadala wa kuagiza au kusafirisha nje katika masoko ya kikanda. 

Kwa kupitia mbinu ya mnyororo wa thamani, programu hiyo itasaidia upatikanaji wa matumizi ya teknolojia 
zinazoongeza tija katika uzalishaji (mbegu bora, mbolea, utumiaji wa mashine na maji kwa ajili ya uzalishaji 
wa kilimo) pamoja na miundombinu na huduma za kilimo biashara kwa ajili ya uuzaji na kuongeza thamani. 
Uwezo wa wa sekta binafsi, ikiwa ni pamoja na vyama vya wakulima na vyama vya ushirika, utaimarishwa 
ili kuwezesha wadau kupata pembejeo, masoko na usindikaji. Matumizi ya pembejeo bora ni kikamilisho 
kwenye utafiti na huduma za ushauri na ni majibu ya gharama nafuu kwa ajili ya kuongeza uzalishaji na 
mapato ya kilimo, lakini pia ni njia nzuri ya wa kuzuia uwezekano wa athari za mabadiliko ya tabianchi na 
uharibifu wa ardhi. Upatikanaji wa uhakika wa aina na mbegu zilizochaguliwa, usimamizi husishi wa rutuba 
ya udongo na maandalizi ya ardhi kwa wakati pia kutasaidia wakulima kuelekea kwenye kilimo endelevu 
na kukabiliana na athari za hali ya hewa. Utumiaj wa zana  na teknolojia sahihi kwa ajili ya shughuli za 
uzalishaji na zile za baada ya kuvuna si tu kutaongeza tija kwa wafanyakazi vijijini lakini pia kuvutia 
wajasiriamali vijana katika sekta.

Wigo na Mwelekeo wa Programu. Programu italenga katika bidhaa moja / au mbili za kipaumbele (mazao 
na mifugo) kwa kila kanda ya ikolojia ya kilimo. Katika kila kanda, wilaya zenye uwezekano (tatu hadi sita) 
zitatambuliwa kwa ajili ya utekelezaji wa programu kulingana na vigezo ambavyo wamekubaliana.

Vigezo vya uchaguzi vinaivyopendekezwa

1. Uwezo wa uzalishaji wa kilimo wa bidhaa lengwa (ardhi ya kilimo / kame / nusu jangwa /, vipindi vya 
mvua, n.k)

2. Upatikanaji wa miundombinu ya uzalishaji na masoko (barabara, reli, umeme, nk)
3. Historia ya nyuma ya wilaya kuhusu michango ya wanufaika / kuhusika kwao (wanufaikaji) katika 

mipango ya maendeleo
4. Kuwepo kwa sekta binafsi itakayoshiriki katika mnyororo wa thamani ya bidhaa za kipaumbele
5. Kiwango cha uzalishaji cha mazao yanayolengwa / idadi na aina ya mifugo
6. Mipango mingine  inayoendelea kutekelezwa (programu) katika maeneo ili kuepuka kurudia
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Kielelezo Na. A34: Ramani ya Wilaya za kipaumbele zinazolengwa katika ASDP II 

KIAMBATISHO Na. IX: Uendeshaji wa AEZ na mbinu za kongani

1. ASDP II inalenga katika Kanda za Ikolojia ya Kilimo na kutumia mbinu za kongani. Bidhaa / kongani 
inajumuisha wilaya tatu hadi sita na zenye mnyororo wa thamani wa bidhaa wenye fursa ya juu zaidi, 
pamoja na kuwepo kwa wadau wa mnyororo wa thamani (mfano, wazalishaji, wafanyabiashara, 
wasindikaji na watoa huduma).

2. Timu mbalimbali (DCP/MSIP) zitaundwa ili kuwezesha uendeshaji wa makundi chini ya usimamizi na 
uratibu wa Mkoa kupitia sehemu ya sekta za Uchumi na Uzalishaji.

3. Kama kongani moja inajumuisha wilaya kutoka mkoa zaidi ya mmoja, basi mikoa husika itachagua 
mkoa kiongozi wa kusimamia na kuratibu shughuli za kongani.

4. Kazi ya timu ya wilaya ya mnyororo wa thamani (DCP) itakuwa ni kuwezesha mazungumzo kati ya 
watendaji wakuu wa bidhaa (Wazalishaji, Wafanyabiashara, Wasindikaji, Watoa Huduma wa Umma 
na Binafsi - PSP) kuandaa kwa pamoja mkakati, mpango kazi na ufuatiliaji na tathmini ili kuboresha 
utendaji wa minyororo unaolengwa wa thamani ya bidhaa.

5. Aidha, DCP itakuwa muhimu katika suala la kuanzisha rasmi au hata taratibu za dharura za kuhimiza 
muunganiko katika mnyororo wa thamani kati ya wadau binafsi na wa umma na kuendesha uvumbuzi 
/ mabadiliko kuelekea kwenye viwango vya juu vya uzalishaji kibiashara katika kipaumbele 
kinacholengwa cha mnyororo wa thamani (au kikundi kinachofanana cha minyororo ya thamani).
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KIAMBATISHO NA. X: Mabadilko ya Tabianchi na Utekelezaji wa Mpango 
wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi (ACRP)

Wizara ya Kilimo inachukua hatua mbalimbali kuhusu  mabadiliko ya tabianchi nchini Tanzania. Kwa 
mujibu wa Mkakati wa Taifa wa Mabadiliko ya Hali ya Hewa (2013), ambao unazitaka sekta zote nyeti kwa 
masuala ya  hali ya hewa kuanda mipango kazi kwa ajili ya utekelezaji wa maeneo ya kimkakati ya mkakati 
huo, Wizara ya Kilimo imeandaa Mpango wa wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi (ACRP) ili 
kutambua na kukabiliana na athari zaidi zinazosababishwa na kutofautiana kwa hali ya hewa na mabadiliko 
ya hali ya hewa kwa sekta ndogo ya mazao. ACRP itatumika kama mfano wa kuimarisha mabadiliko ya 
hali ya hewa ndani ya sera za sasa za kilimo, mipango, na njia bora, pamoja na kutambua maeneo mapya 
ya uwekezaji yanayoweza kuhitajika. Utakuwa ni mfumo wa kuongoza kwa njia kamili zaidi na thabiti ya 
kukabiliana na moja ya vihatarishi vikubwa katika uzalishaji wa sasa wa mazao na uwekezaji wa baadaye.

Kwa nini mabadiliko ya hali ya hewa ni changamoto kwa kilimo cha mazao? Kilimo ni sekta muhimu 
Katika uchumi wa Tanzania, na inachangia asilimia 25 ya Pato la Taifa, 24% ya mauzo ya nje, hutegemewa 
na asilimia 75-80 ya Watanzania ambao wengi wao ni maskini. Ni sekta ya kipekee sana licha ya kuwa 
na rasilimali za ardhi na maji za kutoshana hali ya hewa nzuri katika maeneo mengi kwa miaka mingi, 
bado inakabiliwa na tija ndogo na umaskini unaoendelea. Pamoja na kuwepo kwa aina nyingi ya mazao 
ya chakula, lakini kaya nyingi zinazohusika katika sekta huzalisha  aina chache ya mazao ya chakula kwa 
ajili ya kujikimu licha ya kuwa na rasilimali hizi kaya zinakuwa na changamoto ya usalama wa chakula 
na mshtuko wa kiuchumi. Japokuwa uchumi wa Tanzania na sekta ya kilimo umepata mafanikio ya 
kiuchumi, hata hivyo mchango wake haujapunguza umaskini kutokana na wananchi walio wengi vijijini 
bado wanategemea matumizi ya teknolojia duni na mvua ambazo hazitabiriki kwa ajili ya maisha yao na 
upatikanaji wa uhakika wa chakula. 

Sababu hizo zinaathiri mabadiliko ya hali ya hewa na mabadiliko ya tabianchi ambayo yana athiri sekta ya 
kilimo, pamoja na uwezo wa kukabiliana na hali ya sasa ya mabadiliko. Mwelekeo wa kimkakati wa sekta 
ya kilimo ni kuboresha kilimo kuwa cha kisasa kwa kukuza mashamba makubwa ya kibiashara, upanuzi wa 
kilimo cha umwagiliaji, kuimarisha minyororo ya thamani, na kuboresha uhusiano na wakulima wadogo. 
Upunguzaji wa umaskini vijijini, ukuaji wa uchumi, na utoshelevu wa chakula unaotarajiwa, lakini hii 
itaongeza shinikizo kwenye matumizi ya maliasili ambazo tayari zinakabiliwa na kiwango cha juu cha 
uharibifu kutokana na kilimo, pamoja na ushindani wa matumizi.

Hali ya hewa ya Tanzania ina utofauti mkubwa na ni changamani, na mwenendo wa hali ya hewa unaonesha 
kuwa joto linapanda na mvua haitabiriki. Taarifa za hivi karibuni zinaonesha kwamba wastani wa joto la 
mwaka litaongezeka kwa 1ºC ifikapo 2050, na mabadiliko katika mifumo ya mvua inaweza kusababisha 
mabadiliko makubwa katika maeneo ya kanda za ikolojia za kilimo, kuongezeka kwa mashaka katika 
mwanzo wa msimu wa mvua, na kuongeza ukame na mafuriko. Masuala mengine kama vile kujitokeza  
kwa wadudu na magonjwa  na kuhamia katika maeneo  mapya ya kijografia tayari imekisiwa kama athari 
za moja kwa moja za mabadiliko ya hali ya hewa. Athari zinazohusiana na hali ya hewa tayari zinaigharimu 
sekta ya kilimo takriban Dola milioni 200 kwa mwaka (Benki ya Dunia, 2013), na bila ya kukabiliana  kwa 
haraka gharama hizi zinaweza kuongezeka kutokana na kuongezeka  kwa utofauti wa  wa hali ya hewa.

Kilimo nchini Tanzania kitaendelea kutegemea mvua katika siku zijazo. Kwa Kuangalia mbele, mvua 
zinapopungua kwa asilimia 10 imekua ikihusiana na kushuka kwa asilimia 2 ya Pato la Taifa, na kupanda 
kwa joto kwa 2 ° C kunaweza kupunguza mavuno ya mahindi kwa 13% na mpunga kwa zaidi ya asilimia 
7. ambazo zinawezekana kutokea Tanzania katika zaidi ya karne ijayo. Athari za hali ya hewa zitazidisha 
ushindani wa rasilimali maji, mmomonyoko wa udongo na afya, na uharibifu wa ardhi: uhaba wa maji 
na mtiririko mdogo na ubora wa maji na , ubora wa maji tayari umeonekana katika maeneo muhimu ya 
uwekezaji wa kilimo kutokana na ufanisi mdogo wa matumizi ya maji na ushindani kutoka kwa watumaji 
wengine, na baadhi ya mifano ya hali ya hewa huonyesha kuwa mvua inatarajia kupungua, lakini maeneo 
haya yamepangwa kwa ajili ya uwekezaji katika mazao makubwa yanayotumia  maji kama mpunga na 
miwa pamoja na upanuzi wa kilimo cha umwagiliaji.

Kama suala mtambuka la kisekta na matokeo makubwa ya kiuchumi, kijamii na mazingira, mipango ya 
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mabadiliko ya hali ya hewa haiwezi kutokea bila kuwekewa mkazo. Wakati huo huo, mchakato thabiti 
lazima utambue mabadiliko ya mara kwa mara, kutokana na upeo wa muda mrefu na mapungufu ya hali ya 
hewa na mazao na  kutabiri athari za kupanda kwa joto pamoja na mabadiliko ya mvua katika  mazao. Njia 
mojawapo ya kukabiliana na mapungufu haya ni kutumia mbinu shirikishi za kukabiliana na athari , kama 
ilivyofanyika kwa ACRP. Mchakato wa ACRP umehusisha wataalam kutoka mazingira, mabadiliko ya hali 
ya hewa, mipango ya matumizi ya ardhi, zana, hali ya hewa, sayansi ya udongo, usimamizi wa rasilimali za 
maji, usimamizi wa wadudu, maendeleo ya jamii na uhamasishaji kushirikiana ili kuandaa mpango kazi na 
uwekezaji unaoendana na muktadha wa Tanzania kuanzia ngazi ya sera hadi shambani.

Ni jinsi gani mabadiliko ya tabianchi yanaweza kubadili kilimo cha Tanzania? Athari tatu zimejitokeza 
katika mchakato wa kutengeneza mpango, ambayo ni muhimu ili kuongeza ustadi wa kukabiliana na 
mabadiliko ya hali ya hewa katika kipindi kifupi kijacho ikizingatiwa pia hali ya mabadiliko ya muda mrefu 

1. Kwanza, mabadiliko ya hali ya hewa yataongeza mahitaji ya rasilimali za maji kutokana na 
usimamizi mbaya, uharibifu na matumizi ya ushindani. Umwagiliaji peke yake hautaweza kukabiliana 
na mabadiliko ya hali ya hewa, na unaweza kuleta athari zisizo za moja kwa moja ikiwa rasilimali za maji 
haziwezi kusimamiwa ipasavyo. Hatua za kukabiliana ili kuboresha maji, udongo na usimamizi wa ardhi 
zinahitajika kwa haraka ili kujenga ujasiri wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa yajayo kwa 
wakulima wadogo na mashamba makubwa ya kibiashara.

2. Pili, uzalishaji wa mazao muhimu ya nafaka unaweza kupungua kutokana na kupanda kwa joto 
na kupungua kwa upatikanaji wa maji, ambayo yatakuwa na athari kwa uwekezaji wa kibiashara, 
wakulima wadogo, na usalama wa chakula. Hatua za kukabiliana ni lazima zizingatie kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya nafaka, hasa kujenga uwezo  wa wakulima wadogo ili waongeze uzalishaji kwa 
kutumia “mbinu  bora za usimamizi”, na kutafiti athari za kupanda kwa joto na mabadiliko ya kipindi cha 
mvua kwenye mazao muhimu.

3. Tatu, wakulima wadogo ni miongoni mwa waathirika wa mabadiliko ya hali ya hewa , pamoja  na 
athari kubwa juu ya maisha na usalama wa chakula. Hatua za kukabiliana zinatakiwa kuzingatia jinsi 
ya kupunguza athari za  hali ya hewa kwa wakulima wadogo, kukuza mbinu za kilimo ambazo zitaongeza 
uzalishaji na kulinda rasilimali za asili, na kwa makusudi kulenga maeneo yaliyoathirika.

Ujumbe huu, unaakisi michango ya wadau, sayansi ya sasa ya hali ya hewa na uchambuzi wa athari za 
kilimo nchini Tanzania, ambazo zilikuwa katika kuandaa maeneo ya kipaumbele ya kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya hali ya hewa.

Jinsi gani Kilimo kinaweza kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa? Ili kupunguza athari, hatua 
za kipaumbele na uwekezaji zimeandaliwa, kuweka msingi wa kuzihimili katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo. Hizi zilitambuliwa kama maeneo yenye uwezo wa  juu wa athari kwa ajili ya kukabiliana nazo. Wadau 
wa kilimo walipendekeza hatua za kuchagua za kukabiliana na hali ambayo itasaidia kuunganisha masuala 
ya ustahimilivu katika maamuzi ya sera za kilimo, kusaidia mchakato wa mipango, na uwekezaji. 

1. Hatua ya 1: Kuboresha upatikanaji wa maji kwa ajili ya kilimo na usimamizi wa ardhi. Uwekezaji 
wa kipaumbele ni pamoja na ufanisi wa matumizi ya maji na uhifadhi wa maji, maboresho katika 
usimamizi wa vyanzo vya maji katika mipango ya kilimo, na kupitishwa kwa usimamizi wa ardhi na 
maji endelevu ili kupunguza uharibifu.

2. Hatua ya 2: Kuharakisha uendelezaji wa kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi. Uwekezaji 
wa kipaumbele ni pamoja na kujenga msingi wa mbinu za kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi 
na kutoa motisha ili kufidia gharama za matumizi kupokelewa, kuhamasisha matumizi yake katika 
ngazi ya Wilaya, na kujenga uwezo na uelewa kuhusu mbinu hizo. 

3. Hatua ya 3: Kuwalinda wenye mahitaji maalum  dhidi ya athari za hali ya hewa. Uwekezaji wa 
kipaumbele ni pamoja na hatua za kujiandaa na kukabiliana na dharura na atharii zinazohusiana na hali 
ya hewa -na udhibiti  bora wa wadudu na magonjwa zijumuishwe katika hatua hizi, kujenga ujasiri kwa 
kuhamasisha kufanya shughuli nyingine mbalimbali na kufanya majaribio  usimamizi wa athari kama 
vile kutoa fedha .



Sekta ya Kilimo kwa Maendeleo ya Viwanda

273

4. Hatua ya 4: Kuimarisha ujuzi na mifumo ili kukabiliana na athari za hali ya hewa. Uwekezaji wa 
kipaumbele ni pamoja na kujaza mapengo muhimu ya utafiti, kufanya tathmini ya kina ya mabadiliko 
ya hali ya hewa na kuathirika kwa kilimo, kuandaa mifumo ya usimamizi wa taarifa na kampeni za 
mawasiliano, hasa taarifa sahihi na kwa wakati za  hali ya hewa, na kuingiza masuala ya kijinsia katika 
shughuli za mabaodiliko ya hali ya hewa kwa ajili ya kilimo.

Jedwali Na. A14: Maeneo ya kipaumbele ya utekelezaji wa uwekezaji: ACRP (Iliyopigiwa mstari  ni 
maeneo muhimu ya kipaumbele)

Hatua na uwekezaji 
kipaumbele

Maeneo ya 
utekelezaji/
hatua

Uwekezaji/hatua muhimu S/C

1. Kuboresha 
ardhi ya kilimo na 
usimamizi wa maji 
(Ustawi wa Ardhi na 
Usimamizi wa Maji)

Ufanisi wa 
matumizi ya 
maji (ufanisi 
wa umwagil-
iaji, SRI nk)

1. Mwongozo kwa ajili ya kujumuisha mabadiliko ya hali ya hewa katika 
upanuzi / ukarabati na usanifu wa miundombinu ya umwagiliaji.

2. Kupitia sera ili kuongeza ufanisi wa matumizi ya maji na kuingilia mabadi-
liko ya hali ya hewa

3. Kukusanya takwimu za maji, kuvuna, teknolojia ya kuhifadhi na ufanisi 
wa matumizi

4. Tathmini  ya karibu ya kuunganisha upatikanaji wa maji na mabadiliko ya 
hali ya hewa katika mipango ya umwagiliaji

5. Kuhamasisha matumizi endelevu ya maji ya chini ya ardhi kwa ajili ya 
umwagiliaji

6. Kusaidia uvunaji wa asili na wa kisasa wa maji ya mvua 
7. Kuhamasisha uhifadhi wa maji vijijini/mashambani 
8. Kuhamasisha matumizi ya teknolojia zenye ufanisi kwa ajili ya kilimo cha  

umwagiliaji 
9. Kuunga mkono mbinu sanifu za uzalishaji wa mchele

Sc 
1.3

Uvunaji wa 
maji ya mvua 
& usimam-
izi husishi 
wa  maji na 
udongo 

10. Kuandaa mbinu za kuratibu ardhi ya kilimo / maji
11. Mpango wa usimamizi wa uhifadhi na mipango ya umwagiliaji
12. Kulinda vyanzo vya maji kwa kwa ajili ya kilimo
13. Kuandaa miongozo,mitaala na mafunzo ya kujenga uwezo kwa ajili ya 

WUA
14. Kuongeza uhifadhi wa udongo na maji katika eneo linalomwagiliwa na 

eneo kavu

Usimamizi 
wa ardhi & 
vyanzo vya 
maji

15. Kuandaa miongozo juu ya usimamizi endelevu wa udongo na maji.
16. Kujenga uwezo wa kupanga, kutekeleza na kufuatilia Usimamizi Endelevu 

wa Ardhi na Maji
17. Mipango ya usimamizi wa ardhi ya kijiji ili kuwezesha matumizi endelevu 

ya ardhi 
18. Mpango wa matumizi bora ya ardhi ya Wilaya na kufuatilia kilimo cha 

kujikimu/ kibiashara 
19. Kuongeza ufahamu wa usimamizi endelevu wa ardhi ya kilimo na maji,
20. Kukuza teknolojia zinazofaa za kilimo cha misitu
21. Kukuza mifumo endelevu ya kilimo, IK na mipango katika ikolojia za 

kilimo zinazofanana 

2. Kuharakisha 
uendelezaji 
wa kilimo 
kinachohimili 
mabadiliko ya 
tabianchi (CSA).
kuongeza uzalishaji, 
kulinda mazingira  
kujenga na  kukabiliana 
na mabadiliko ya hali 
ya hewa

mbinu za 
kilimo 
Kilimo, hi-
fadhi, usima-
mizi wa maji 
na udongo; 
rutuba ya 
udongo,
kilimo cha 
misitu

1. Kujenga msingi wa ushahidi wa kukuza CSA
2. Kuandaa machapisho ya miongozo na sera  kuhusu teknolojia na mbinu za 

kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi 
3. Kuanzisha takwimu za awali kwa ajili ya sekta ya kilimo kuhusu uchafuzi 
4. Kujenga uwezo wa wilaya ili kujumuisha CSA katika kupanga
5. Kukuza CSA katika mchakato wa kupanga DADP
6. Kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji wa vipengele vya CSA,
7. Kuandaa motisha  kwa ajili ya kufidia gharama za CSA kwa wakulima 

wadogo
8. Kuongeza uelewa na kufundisha matumizi ya CSA
9. Kuonyesha matumizi mazuri ya CSA katika shamba
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Hatua na uwekezaji 
kipaumbele

Maeneo ya 
utekelezaji/
hatua

Uwekezaji/hatua muhimu S/C

3. Kulinda wenye 
mahitaji maalum 
dhidi ya majanga 
yanayohusiana na 
hali ya hewa  

Athari za 
mabadiliko 
ya hali ya 
hewa kwa 
ajili ya tija 
ya Kilimo 
na usalama 
wa chakula 
(Jinsi ya ku-
kabiliana na 
mikakati )

1. Kutekeleza mpango wa TAFSIP  kuhusu usimamizi wa maafa 
2. Jumuisha masuala ya wadudu / magonjwa katika mifumo ya ufuatiliaji na 

utoaji wa tahadhari za mapema
3. Mawasiliano ya hali ya hewa na maelezo ya tahadhari za mapema kwa 

wakulima
4. Kujifunza kutokana na miradi ya mtandao wa EWS, DRM, na usalama wa 

kijamii na kuieneza 
5. Fanya utafiti juu ya kujenga ujasiri kupitia ongezeko la  thamani baada ya 

mavuno 
6. Kuandaa progamu ya kuanzisha viwanda vya kuongeza thamani kwa ajili 

ya bidhaa za kilimo 
7. Kuandaa programu ya kukabiliana na vihatarishi kwa ajili ya wakulima 

wadogo

4. Kuimarisha ujuzi 
na mifumo kwa ajili 
ya kulenga shughuli 
za hali ya hewa

kutoa ujumbe 
muhimu kwa 
walengwa

1. Kuandaa na kutekeleza mpango wa CC na utafiti wa kilimo
2. Kuandaa mfumo wa kukabiliana na hali ya hewa katika maeneo hatarishi
3. Kufanya tathmini kamili kuhusu masuala ya jinsia na CC katika kilimo
4. Kuandaa/kufanyisha kazi mfumo wa taarifa za masoko (MIS) na programu 

ya tovuti kwa ajili CC katika kilimo
5. Kuanzisha ushirikiano wa wadau na mitandao ya mawasiliano
6. Kuandaa mfumo wa uratibu wa jinsia na Kilimo katika Wizara ya Kilimo  
7. Kuongeza ufahamu na kusambaza taarifa za hali ya hewa inayolengwa 

(TEHAMA)
Fungamanisha Wizara nyingine za ASMLs (Mifugo, uvuvi, mazingira, ardhi) katika mkakati na mpango kazi .

Ili kujenga ujasiri katika sekta ya kilimo tayari mengi yamefanyika. ACRP imetambua mipango na uwekezaji  
mwingi ambao unazingatia moja kwa moja mabadiliko ya hali ya hewa. Uwekezaji wa ACRP unalenga 
kurekebisha katika shughuli zilizopo ili kusambaza mafanikio yaliyopatikana na kwa kiasi kikubwa 
kujumuisha masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa katika kila ngazi ya shughuli za Wizara ya Kilimo.

Jedwali Na. A15: Vipengele vya kushughulikia na Mipango Mkakati 

Vipengele vya kushughulikia Hatua za kimakakti

Kupitisha mpango mkakati Mazao yanayostahimili katika AEZ tofauti; kutathmini faida ya kulinganisha mazao 
ya asilia ya biashara ya kuuza nje; kuhamasisha mifumo sahihi ya umwagiliaji; mazao 
yanayokomaa mapema; kuongeza mifumo ya kilimo na miundombinu; KI, IPM, bima 
ya mazao; utabiri wa hali ya hewa; kupunguza hasara ya mazao na kuongeza thamani; 
kuboresha usimamizi wa udongo

Shughuli za kimkakati za 
kupunguza 

Kuanzisha Kilimo cha misitu, usimamizi wa taka za kilimo, upandaji mdogo  na matumizi 
ya mbolea yenye ufanisi; kuhamasisha matumizi ya kanuni bora za kilimo na kilimo cha 
uhifadhi

Vipengele vya kimkakati vya 
rasilimali za maji kwa ajili ya 
kilimo

Kulinda / kuhifadhi mifumo ya maji, kugundua maji chini ya ardhi, kusindika maji na 
kutumia tena, kuvuna maji ya mvua

Maazimio: Mikakati Endelevu kwa ajili ya Kilimo shadidi

ASDP II, inahamasisha kuendeleza mifumo ya kilimo, ambayo kwa pamoja  inaongeza uzalishaji kwa 
maendeleo endelevu ya kiuchumi. Mikakati mikuu ni pamoja na :
1. Kuimarisha taasisi (na uongozi) kutekeleza ACRP kupitia ASDP II inayohusisha wadau wa sekta ya 

umma (ASLM), binafsi na washirika katika ngazi za kitaifa na za mitaa
2. Wizara ya Kilimo itahitaji kuongeza fedha za ziada kwa kujenga uwezo wa kukabiliana ambapo 

uwekezaji wa Dola za Kimarekani milioni 25 kwa mwaka utahitajika ikilinganishwa na hasara za sasa 
zinazokadiriwa kuwa Dola za Kimarekani milioni 200.

3. Ufuatiliaji na tathmini madhubuti utakuwa muhimu ili kuonyesha matokeo (mifumo imara).
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KIAMBATISHO NA.XI: Kimkakati mbadala ya Kuhamasisha Uwekezaji 
katika Pembejeo Bora za Kilimo 

Pamoja na kuwa na zaidi ya kipindi cha miaka kumi ya utoaji wa ruzuku ya pembejeo za kilimo kwa 
wakulima wadogo, viwango vya matumizi ya mbegu bora, mbolea za kemikali na pembejeo zinazohusiana 
na kilimo kwa kiasi bado ni kidogo, huhusan kwa mbolea. Kaya nyingi za kilimo zinaendelea kutumia aina 
ya mbegu za asili na kutumia jembe la mkono isipokuwa kwa zao la mahindi. Zaidi ya hayo, baadhi ya 
pembejeo za mifugo (chanjo) hutolewa bila malipo kama huduma ya umma. 

Mpango wa Taifa wa kutoa Ruzuku ya Pembejeo za Kilimo (NAIVS), umeonyesha kwamba wakulima 
wanatamani sana  kutumia teknolojia bora na wanaweza kupata faida kubwa ya tija ya uzalishaji: wakati 
wanaboresha viwango vya matumizi ya  mbegu na mbolea za kemikali, mpango huo pia umechangia katika 
kuimarisha minyororo ya mawakala wa pembejeo. Ushahidi unaonyesha kwamba wakulima wengine 
wanahitimu kwa ufanisi kutoka kuwa wapokeaji wa pembejeo za  ruzuku hadi kuwa wakulima wanaojitegemea 
katika kununua pembejeo kibiashara (theluthi mbili za mbegu na theluthi moja ya wanufaika  wa mbolea). 
Hata hivyo, pamoja na  kulenga hasa wazalishaji ambao wanajiweza, bado wakulima wanalalamika kuwa 
mbegu na mbolea za kemikali ni ghali sana, kulingana na upatikanaji (malipo ya awali), lakini pia kulingana 
na faida (ufanisi wa matumizi).

Yanayotakiwa ili kutekeleza teknolojia mpya / ilioboreshwa ni pamoja na: (i) Mazao- mbegu, mbolea,  
madawa ya kilimo, maandalizi ya shamba/ huduma za zana za kupandia; (ii) Mifugo-mbegu za malisho, 
chakula cha mifugo, chanjo, madawa ya mifugo,  matengenezo ya mashine za  malisho, ukusanyaji wa nyasi 
kavu na (iii) Uvuvi-vifaranga vya samaki, chakula, dawa, zana bora /nyavu, nk. Malengo ya kutoa msaada 
umma yanahitaji kufafanuliwa ili kutambua njia bora za kutoa msaada huo (bidhaa za umma) kwa kulenga 
malengo mahsusi ya matumizi ya pembejeo, ujuzi na upatikanaji  kwa wakulima:

Malengo maalum Shughuli ya kipaumbele Wadau
1.Maarifa ya teknolojia mpya kwa 

ajili ya tija bora
-Utafiti wa ziada (AE4D)
-Ugani(umma na sekta binafsi)

Utafiti / ugani (umma na faragha) + 
Mafunzo na ICT

2. Upatikanaji: kujenga minyororo 
ya usambazaji wa pembejeo 
kibiashara na huduma

-Kujenga mtandao wa mawakala   
wa pembejeo

Kuunganisha kati ya mawakala, 
wazalishaji / waagizaji na mabenki

3.Mkulima kupata teknolojia 
inayojulikana / pembejeo na 
huduma

-Kupatikana kwa mikopo
-Kutafuta mtaji 
-Kuzalisha mbegu?

Mkataba wa kilimo
Benki; vyama vya ushirika /SACCOS 
Kuendeleza

4. Matumizi endelevu (faida) ya 
pembejeo bora:

-Kuendeleza kiufundi (AR4D)
-Kuendeleza masoko 
-Athari ya usimamizi (uhakika?)

Kuboresha uwezo wa kuzalisha k kwa 
ufanisi kwa ili kupata faida kutokana na 
kilimo shadidi

Kwa ujumla, wakulima wanakumbana na na muunganiko wa vikwazo vya kiufundi, kifedha na masoko, na 
matumizi yanaweza kuchukuliwa kama mchakato wa hatua mbili wa kujifunza kwanza kuhusu teknolojia 
mpya na ya pili kutumia teknolojia hizi katika mfumo mzuri wa uzalishaji wa kibiashara. NAIVS ilianzishwa 
ili kuhamasisha matumizi ya  teknolojia mpya za mbegu na mbolea za kemikali kwa mazao ya mahindi na 
mpunga kwa wakulima wadogo milioni 2.5 ambao hawajawahi kutumia, lakini wanaweza kulipa asilimia  
50 ya gharama za mbegu na mbolea. Hii ilihusisha mkakati ambao wakulima wangehitimu katika kipindi cha 
miaka mitatu, kwa kuzingatia kwamba wakulima watakuwa na ujuzi lakini pia wana uwezo wa kuendelea 
kununua wenyewe (uwezo wa kupunguza athari na kulimbikiza mitaji kutokana na ongezeko la tija katika 
uzalishaji). Chaguo kwa  msaada wa baadaye pamoja na malengo mahususi/ vipaumbele ni:

Hatua ya 1.  Kuchochea uigizaji wa haraka aina mpya ya mbegu mpya kwa ajili ya usalama wa chakula 
(na lishe) – Usambazaji unaolengwa  wa OPV  au / na  pakiti za mwanzo. Kaya milioni 3.5 hazijanufaika na 
NAIVS, (na hata baadhi ya zile zilizosaidiwa), wanajitahidi kuzalisha nafaka za kutosha na vyakula vingine 
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ili kufikia usalama wa chakula na kupata au kukidhi mahitaji ya chakula nyumbani. Uzalishaji wowote wa 
ziada unaotokana na teknolojia bora hutoa matarajio makubwa ya usalama wa chakula na lishe lakini pia 
baadhi ya masoko (kupunguza misaada ya chakula wakati ambapo uzalishaji unapopungua). Njia ya dhahiri 
zaidi ya kusaidia kaya hizi ni kutoa na kuhakikisha upatikanaji wa haraka wa mbegu bora aina ya OPV: 
mbegu bora ni chanzo cha kupata tija kubwa. Mbegu zilizotolewa zinatakiwa zizalishwe kwa kiwango 
kikubwa na kusambazwa kwa ajili ya kujaribiwa na wakulima, na kuzalishwa na kutumiwa ili kuzalisha 
tija kwa miaka mingi. Ikiwa zitakataliwa, maoni ya wakulima yanaweza kusaidia watafiti katika kuboresha 
mpango wa kuzalisha mbegu bora ili kutatua masuala yaliyogunduliwa na  wakulima.

Wizara ya Kilimo inapaswa: (i) Kukamilisha orodha ya aina mpya za mbegu kwa ajili ya mazao yote ya 
chakula, na (ii) Kuandaa mpango wa kuongeza na kusambaza kwa  haraka kwa lengo la kuwahakikisha 
kuwa wakulima wote nchini wanapata aina za mbegu kulingana na mahitaji ya kanda za zao za ikolojia ya 
kilimo na fursa ya kufikia mafanikio endelevu katika uzalishaji; (iii) Juhudi za ufuatiliaji zilizounganishwa 
na jitihada za mpango wa kuongeza uzalishaji wa mbegu za kitaifa ili kuwahakikishia watafiti wa mbegu 
wanaunganisha mahitaji na upendeleo wa wakulima; na (iv) Kuongeza utoaji mafunzo kwa wakulima 
kuhusu uteuzi wa mbegu na kuhifadhi.

Aina mpya ya mbegu ambazo siyo chotara zinaweza kutolewa bure (pakiti ndogo za nyota) ili kuharakisha 
kujaribiwa na kukubalika na wakulima: gharama za kufanyia majaribio kwa mkulima (sehemu) mara nyingi 
ni za juu zaidi kuliko mapato yanayoweza kupatikana. Shughuli zinaweza kuwa zinabadilika ili kuwa na 
aina mpya ya mbegu kila mwaka, kuanzia na seti muhimu za  aina ya nafaka na kuendelea na aina nyingine 
zilizopo za mbegu ya jamii ya mkunde, muhogo, viazi vitamu na ndizi.

Hatua ya 2. Kuongeza kasi ya kupitishwa kwa teknolojia pana na mpya kuelekea mifumo mikubwa ya 
uzalishaji. Wakulima wanajifunza kwa kuona (uthibitisho, nk) lakini kwa ujumla huwa wanaamini katika  
kufanya. Ruzuku, inafidia gharama zote na athari(ikiwa ni pamoja na hali ya hewa, uendelevu)  ambazo kila 
mkulima anayejaribu teknolojia mpya anakabiliana nazo. Miaka mitatu ya ruzuku katika NAIVS iliwasaidia 
wakulima kuelewa kiwango cha faida ya uwekezaji, na kuruhusu kujenga mtaji mdogo wa kuwekeza 
wenyewe: faida ya kiuchumi kwa uwekezaji wa serikali katika ruzuku ilikuwa juu sana. Aidha, msaada 
wa kila mmoja ulihamasisha uwekezaji binafsi wa kibiashara katika kujenga minyororo ya usambazaji na  
utoaji wa mbegu na mbolea kupitia idadi kubwa ya wauzaji wa jumla na rejareja wa kijijini.

Mantiki hiyo inaweza kutumika katika teknolojia nyingi za kilimo, kama vile maandalizi ya shamba / upandaji 
kwa	kutumia	zana,	matumizi	ya	mbolea,	udhibiti	wa	magugu,	kuvuna	maji,	IPM	nk.	Ruzuku	inafidia	athari	
za uwekezaji na kuwashawishi wakulima kuhusu faida za uwekezaji. Njia hii inajaribu kutatua vikwazo vya  
maarifa na vya upatikanaji wa matumizi ya teknolojia / pembejeo bora kwa wakulima: matumizi ya vocha 
za kielektroniki yatasaidia katika kuboresha, kupunguza thamani ya vocha na kuimarisha mpango bora wa 
utawala na  ufuatiliaji na tathmini.

Hatua ya 3. Kusimamia kupitishwa kwa teknolojia bora na msaada wa mkopo na soko. Wakulima 
wanashawishika na thamani ya teknolojia mpya, lakini wanapata ugumu wa kupata fedha zinazohitajika kwa 
ajili ya uwekezaji. Mawazo ya wakulima ya gharama za juu za pembejeo pia huonyesha uwiano mkubwa wa 
pembejeo kwa bei za bidhaa. Hatua za msaada zinazowezekana ni:
a) Kupunguza riba ya mkopo: utoaji wa ruzuku katika mikopo ya kibiashara na baadaye kuhamasisha na 
dhamna ya mkopo, inaweza kuthibitisha kuwa halali kwa muda mfupi mpaka uwekezaji mkubwa muhimu 
unafikiwa wa kuhakikisha ushindani unaoendelea au kama msaada wa mapato kwa kaya maskini za vijijini 
(lakini mikopo kwa ajili ya kutokuwa na uhakika wa chakula, wazalishaji wanapaswa kuepuka).

b) Dhamana ya mkopo ili kupunguza vihatarishi ambavyo benki inaviona katika utoaji wa mikopo kwa 
ajili ya  kilimo, mikakati ya kawaida ambayo inatumika ni kama vile: (i) Kilimo cha mkataba (hasa kwa 
mazao ya biashara kama vile tumbaku, pamba, kahawa au chai); (ii) Mikopo ya kikundi na uwajibikaji wa 
pamoja (kiwango kikubwa cha kuuza bidhaa zinahitajika ili kuruhusu mifumo ya kudumu ); na (iii) Mpango 
wa dhamana ya mikopo.
Usambazaji wa pembejeo  na huduma kwa kutumia vyama kilele vya  wakulima, sekta binafsi, nk, ili 
kupunguza gharama  za kufanya biashara ya pembejeo
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KIAMBATISHO NA. XIII: Kanuni za Uwekezaji katika Kilimo (FAO, August 
2014)

Kanuni Na.1: Mchango wa zao katika usalama wa chakula na lishe 
Kanuni Na.2: Mchango wa zao katika ukuaji wa uchumi jumuishi na kupunguza umaskini
Kanuni Na.3: Kuzingatia masuala ya usawa wa kijinsia na kuwezesha wanawake 
Kanuni Na.4: Kushirikisha na kuwawezesha vijana katika upatikanaji wa mali za uzalishaji, huduma, elimu 
na ubunifu 
Kanuni Na.5: Kuheshimu haki za umiliki ardhi , uvuvi na misitu na upatikanaji wa maji 
Kanuni Na.6: Hifadhi na kuendelea kusimamia maliasili, kuongeza ustahimilivu na kupunguza athari za 
maafa 
Kanuni Na.7: Kuheshimu urithi wa kitamaduni na ujuzi wa asili toa usaidizi katika uvumbuzi 
Kanuni Na.8: Kuhamasisha kilimo salama na mifumo ya chakula
Kanuni Na.9: Kuingiza miundo ya utawala inayojumuisha uwazi, michakato na taratibu za kushughulikia 
malalamiko 
Kanuni Na.10: Tathmini na shughulikia athari na kuhamasisha  uwajibikaji
 

KIAMBATISHO NA.XIV: Nyaraka Muhimu za Rejea

1-1 ASDS 2001 
02-1 ASDP II Programme Document
02-2 ASDP-1 M&E_Framework_Revised_March 2011
03 TAFSIP Final version 2012
04 CAADP COMPACT Final 07 072010
05-1 National Agricultural Policy 2013
05-2 Livestock-Policy 2006
05-3 Agricultural Marketing Policy 2008 
06-1 ASDP-1 Irrigation impact assessment 
06-2 ASDP-1 Extension impact assessment
06-3 ASDP-1 Local Infrastructure impact assessment_ July 2014
06-4 ASDP-1 Final Report (Agricultural Support Service) TEAGASC Review Group13-02-11 
06-5 Final Environmental and Social Audit Report 2014 December
06-6 ASDP EVALUATION Final Report June 2011 
06-7 ICR ASDP Draft Final July 2014
07-1 Agricultural  BRN – Executive Summary
07-2 Agricultural BRN 2013 (6 June) Agric Lab (detailed report) 
07-3 Agricultural BRN- PDB - Stakeholder engagement meeting 
08-0 ASR-PER-2014_TZ-Mainland Annex1
08-1 ASR-PER 2011-12 Final Submitted
08-2 ASR-PER 2010-11 Final Report Edited and Submitted March 2011(2)
09-0 RBA Agriculture 2014 Background Note
09-1 RBA Agriculture 2013 Background Note -Near Final Draft (2)2013-11-05
09-2 RBA Agriculture 2012 Agriculture RBA 2012_9 Jan2012
10-1 Tanzania Development Vision 2025
10-2 MKUKUTA_II_01
10-3 LTPP_2012-03-19_PRINT
10-4 5-Year Plan Draft (June 2011)
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11-1 MAFAP Preliminary_Analysis_of_Public_Expenditures_in_Tanzania_Jan 2013
12-0 PHC-2012 National Socio-Economic Profile_ 26 APRIL2014
12-1 PHC-2012 Census General Report - 29 March 2013_Combined_Final for Printing 
13-1 NSCA v2 Final Crops National Report 11 June2012
14-1 DGP-Macroeconomic data
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