
 

 

HOTUBA YA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN, MAKAMU WA RAIS WA 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WAKATI WA UZINDUZI WA 

MAONESHO YA KILIMO NA SHEREHE ZA WAKULIMA NANE NANE  

TAREHE 01 AGOSTI, 2020 KATIKA 

VIWANJA VYA NYAKABINDI - MKOANI SIMIYU 

 

 

Mheshimiwa Japhet N. Hasunga, Waziri wa Kilimo; 

Mheshimiwa Luhaga Mpina, Waziri wa Mifugo na Uvuvi;  

Waheshimiwa Manaibu Mawaziri wote mliopo; 

Mheshimiwa Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Simiyu; 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa –Mara; Geita; Kagera; Mwanza  

Mwenyekiti wa CCM – Mkoa,  

Ndugu Gerald M. Kusaya, Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo; 

Ndugu Makatibu Wakuu na Manaibu Katibu Wakuu mliopo; 

Makatibu Tawala wa Mikoa; 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 

Kamati ya Ulinzi na Usalama – Mkoa/Wilaya 

Waheshimiwa Wabunge (Mliomaliza na Watarajiwa) 

Wadhamini wa Maonesho  

Wadau wa Maendeleo; Wadau wa Sekta ya Fedha   

Wakurugenzi wa Mamalaka za Serikali za Mitaa;  

Viongozi wa Vyama vya Siasa; 

Viongozi wa Dini; 

Wakulima, Wafugaji, Wavuvi na Wanaushirika; 



 

 

Ndugu Wanahabari; 

Wana Vikundi vya Burudani 

Wageni Waalikwa; 

Ndugu Wananchi 

Mabibi na Mabwana; 

 

Asalaam Aleikum Bwana Asifiwe; Mwadila (Mwangaluka) wa Baba na 

Wamayo/Iminza/ Ise Simiyu Ise! – Nyakabindi Oyee 

  

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutufikisha 

Simiyu salama salimini na kuweza kujumuika nanyi leo. Kama mnavyofahamu, juzi tu 

tumemaliza siku saba za maombolezo ya mpendwa wetu, Mzee wetu, Kiongozi wetu 

na Rais wetu Mstaafu wa Awamu ya Tatu Mheshimiwa Benjamin William Mkapa 

ambaye alitutoka usiku wa kuamkia Ijumaa ya tarehe 23 Julai 2020.  Naomba 

tusimame kwa dakika moja ili tumuombee Kiongozi wetu.  Mungu Ailaze Roho ya 

Marehemu Mahali Pema Peponi.   Amina - (Nawashukuru). 

 

Nitumie fursa hii kumshukuru Mkuu wa Mkoa Simiyu - Mkoa Mwenyeji, Mheshimiwa 

Mtaka akishirikiana na Wakuu wa Mikoa ya Mara na Shinyanga, Mwanza, Geita na 

Kagera pamoja na Kamati ya Maandalizi, kwa maandalizi mazuri ya Maonesho ya 28 

ya Kilimo na Sherehe za Wakulima Nane Nane zinazofanyika kwa ngazi ya Kitaifa 

katika viwanja vya Nyakabindi hapa Simiyu.  

 

Kwa wananchi wa Simiyu nawashukuru sana kwa mapokezi mazuri na ukarimu wenu 

ambao mmekuwa mkinionesha mara kwa mara ninapotembelea Mkoani kwenu.  Hii 

ni mara yangu ya pili kushiriki maonesho haya na kwamba nimeshafanya ziara pia 

Mkoani hapa. Hakika ukarimu wenu kwangu hauelezeki.  Mungu awabariki sana.  

Hongereni pia kwa kuweza kumudu kwa ufanisi mkubwa uenyeji wa maadhimisho 

haya kwa miaka mitatu mfululizo. 

 



 

 

Ndugu zangu, kabla ya kuendelea mbele na hotuba yangu niruhusuni niwape salamu 

kutoka kwa Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Mheshimiwa Rais anawasalimu sana na anawatakia 

mafanikio katika maadhimisho haya ya Sherehe za Wakulima Nane Nane 2020. 

Aidha, Mheshimiwa Rais anawapongeza na kuwashukuru sana wakulima, wavuvi na 

wafugaji wote kwa kazi nzuri mnayofanya ya kuzalisha mazao yanayotuhakikishia 

uhakika na usalama wa chakula nchini, lakini pia kipato na kukuza ajira. 

 

Baada ya salam hizo, nitoe shukrani za pekee kwa Wizara ya Kilimo, Wizara ya 

Viwanda, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wakuu wa Mikoa ya Kanda hii ya Ziwa 

Mashariki kwa kazi kubwa ya maandalizi ya maonesho haya.  Aidha, nichukue fursa 

hii kuwapongeza wadau wote wa Maonesho haya kwa kujitokeza kwa wingi na 

ubunifu wa kipekee katika Maonesho haya.  

 

Natambua changamoto zilivyoathiri maandalizi ya maadhimisho kwa mwaka huu.  

Lakini hakika mmejitahidi sana ikizingatiwa mlikuwa na muda mchache wa 

maandalizi tangu pale Taifa letu tulipojiridhisha kupungua kwa maradhi ya Korona. 

  

Kwa namna ya pekee napenda kutambua uwepo wa wananchi wote kutoka mikoa 

mbalimbali mliojitokeza kwa wingi wenu kutembelea mabanda ya Wakala, Taasisi za 

Umma na Sekta Binafsi wakiwemo Wajasiriamali waliojitolea kuunga mkono na 

kutambua juhudi hizi za Serikali.  Waswahili husema shughuli ni watu na kwa 

kadamnasi hii ya watu ninayoiona mbele yangu basi sina shaka kusema kuwa 

shughuli yetu imefana. 

 

Ndugu Wananchi, sote tunafahamu umuhimu wa maadhimisho haya ambayo 

hufanyika kila mwaka kwa lengo la kuwatambua Wadau Wakuu wa Sekta ya Kilimo 

ambao ni Wakulima, Wafugaji, Wavuvi, Wanaushirika, Wasindikaji wa mazao ya 

kilimo, mifugo, uvuvi na maliasili kwa mchango wao mkubwa wanaoutoa katika 

kuendeleza uchumi wa nchi yetu. 

 



 

 

Nitoe pongezi kwa Wizara ya Kilimo kwa kujenga Jengo la kudumu, uwekezaji 

ni mkubwa litumike kwa manufaa ya kuongeza tija – Kilimo, Uchumi na Ufugaji 

kama ilivyokusudiwa. 

 

Maonesho haya hutoa fursa kwa wakulima, wafugaji, wavuvi na wanaushirika kuona 

na kujifunza matumizi ya teknolojia bora za kilimo, ufugaji na uvuvi kwa ajili ya 

kuongeza tija na uzalishaji kwa uhakika wa chakula, kukidhi mahitaji ya viwanda na 

masoko ya ndani na nje ya nchi.  

 

Ninayo taarifa kuwa pamoja na kuadhimishwa Kitaifa katika Kanda ya Ziwa Mashariki 

hapa Mkoani Simiyu, Maonesho haya yanafanyika pia Kikanda kwenye Kanda 

nyingine Saba (7) za maonesho ambazo ni Kanda ya Mashariki (Morogoro), Kanda 

ya Kaskazini (Arusha), Kanda ya Magharibi (Tabora), Kanda ya Kusini (Lindi), 

Kanda ya Kati (Dodoma), Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (Mbeya) na Kanda ya 

Ziwa Magharibi (Mwanza). Lengo la kuwa na mtawanyiko huo wa maonesho ni 

kuhakikisha kuwa wadau wengi wa sekta za kilimo wanapata fursa ya kujifunza 

teknolojia kulingana na ikolojia ya Kanda husika. 

 

Ndugu Wananchi, nimepata fursa ya kutembelea mabanda mbalimbali na kujionea 

shughuli mbalimbali zinazohusiana na ujasiriamali, uzalishaji wa mazao ya kilimo, 

mifugo na uvuvi, ushirika, usindikaji wa mazao na utafiti wa kilimo na mifugo. 

Nimefurahishwa na kazi nzuri inayofanywa na Wizara za Kisekta na wadau mbali 

mbali (Taasisi za utafiti, mabenki na sekta binafsi).  Natambua umuhimu wa ushiriki 

wenu kwenye maadhimisho haya kwa kuwa nyie ndio chachu ya kukuza kilimo chetu 

kwa kushirikiana na Serikali katika kutekeleza maeneo ya kipaumbele ya kuongeza 

uzalishaji na tija kwenye kilimo.  Maeneo hayo ni yafuatayo: - 

 

i. Uimarishaji wa upatikanaji wa pembejeo za kilimo; 

ii.  Udhibiti wa visumbufu; 

iii.  Matumizi ya zana bora za kilimo na huduma za ugani;  

iv. Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji; 



 

 

v.  Ujenzi wa miundombinu ya kuhifadhi mazao ya kilimo; 

vi.  Utafutaji wa masoko; na 

vii. Kufanya utafiti wa kilimo na kuzalisha teknolojia.  

 

Aidha, nimefarijika kuona muamko wa wananchi katika Kanda hii, pamoja na 

mabadiliko ya ubunifu ya maonesho ya mwaka huu ikiwemo uwepo wa vituo maalum 

vya kutoa habari na elimu kwa wazalishaji; nimejionea maeneo/vyumba maalum 

vilivyotengwa kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa vitendo kuhusu kilimo biashara, ufugaji, 

fursa za masoko, majadiliano baina ya wadau wa Sekta ya Umma na Binafsi.  

 

Huu ni ubunifu mzuri na endeleeni kuukuza na kuundeleza. Ni imani yangu kuwa 

wananchi watajifunza na kupata elimu na teknolojia mbalimbali katika maonesho 

haya ya Nane Nane na ninawapongeza sana washiriki wote.  

 

Ndugu Wananchi, sote tunatambua kuwa Sekta ya kilimo imeendelea kuwa ni 

mhimili muhimu katika maendeleo ya uchumi wa Taifa letu.  Katika kipindi cha miaka 

mitano, Pato la Taifa linalotokana na kilimo, kwa kutumia bei za Mwaka 2015 

limeongezeka kwa asilimia 17 kutoka Shilingi trilioni 25.2 Mwaka 2015 hadi Shilingi 

trilioni 29.5 Mwaka 2019.    

 

Vilevile, sekta hiyo imeendelea kutoa ajira kwa Watanzania kwa asilimia 58 Mwaka 

2018 na kuchangia asilimia 28.2 ya Pato la Taifa na hata kuchangia upatikanaji wa 

malighafi za viwanda kwa wastani wa asilimia 65.  Aidha, kati ya mwaka 2015 hadi 

2019 sekta ya kilimo imeendelea kukua kwa wastani wa asilimia 5.2.  Ukuaji huu wa 

Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi unahitaji usimamizi madhubuti katika Nyanja za 

kiutaalam, kisera na kiutendaji.   

 

Maadhimisho ya Nane Nane ya mwaka huu yanaadhimishwa na kaulimbiu 

inayosema, “Kwa Maendeleo ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi Chagua Viongozi Bora 

2020.” Kaulimbiu hii inaendana na wakati huu tulionao tunapojipanga kuelekea 

katika Uchaguzi Mkuu, wa Rais, Wabunge na Madiwani mwezi Oktoba 2020. 



 

 

Kaulimbiu hii inatoa hamasa kwa wananchi kuchagua viongozi bora 2020 

watakaokuwa chachu ya kuleta mapinduzi katika Sekta za Uzalishaji na kuinua 

uchumi na ustawi wa wakulima, wafugaji na wavuvi.  

 

Ni dhahiri kuwa maendeleo katika sekta mbalimbali hayawezi kupatikana iwapo 

hatuna viongozi bora wenye kuweza kuweka na kusimamia sera na mipango 

madhubuti itakayohakikisha kuwa wakulima wanawekewa mazingira rafiki na 

wezeshi ya kufanya kilimo ikiwemo uhakika wa masoko kwa bidhaa zao.  

 

Ni vyema kila mmoja wetu kwa nafasi yake kuhakikisha kuwa tunachagua viongozi 

ambao wataweka maslahi mapana ya taifa letu na sio matumbo yao. 

 

Ndugu Wananchi, nyote ni mashahidi wa kazi na hatua mbalimbali tulizochukua 

katika awamu ya tano ikiwa ni pamoja na kusimama bega kwa bega na wakulima 

katika mnyororo mzima wa uzalishaji na uongezaji thamani wa bidhaa za kilimo. 

 

Kupitia Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya 2015-2020 tumetekeleza 

ahadi tulizozitoa kwa wakulima kupitia Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 

Awamu ya Pili (ASDP II) na kuwezesha kilimo kuchangia katika uchumi na 

maendeleo ya Taifa letu, hususan katika maeneo ya: 

 

a) Usalama wa chakula na lishe,  

b) Ajira,  

c) Upatikanaji wa malighafi za viwanda  

d) Kuchangia katika kupunguza umaskini na kuongeza kipato cha wakulima. 

 

Si lengo langu kudurusu hotuba za Waziri wa Kilimo na Mawaziri wenzie wa Ufugaji 

na Biashara walizozitoa wakati wa bajeti ya mwaka 2020/2021; ila niruhusuni nigusie 

kwa uchache baadhi ya maeneo yaliyopata mafanikio makubwa katika awamu ya 

tano ambayo ni: 

 



 

 

1. Usalama wa chakula na lishe; hivyo kupelekea nchi kujitosheleza kwa 

chakula kwa wastani wa asilimia 121 na kuwa na wastani wa ziada ya 

takribani tani milioni mbili; 

  

2. Ongezeko la uzalishaji wa mazao makuu ya biashara yakiwemo pamba, 

kahawa, chai, pareto, tumbaku, korosho, mkonge na miwa kutoka tani 

796,502 mwaka 2015/2016 hadi tani 1,148,126 mwaka 2018/2019 sawa 

na ongezeko la asilimia 44.1. Aidha, kutokana na zao la korosho wakulima 

katika mkoa wa Lindi, Mtwara na Ruvuma hadi sasa wameshalipwa na 

Serikali zaidi ya shilingi bilioni 800. 

 

3. Upatikanaji wa pembejeo za kilimo; Tumeimarisha mfumo wa upatikanaji 

wa mbolea kwa kuanzishwa mfumo wa ununuzi wa pamoja (Bulk 

Procurement System-BPS) ambao umewezesha kuongeza upatikanaji wa 

mbolea kutoka tani 302,482 mwaka 2015/16 hadi tani 604,978 mwaka 

2019/20. Vilevile tumefanya maboresho ya mifumo ya biashara ikiwemo ya 

usajili, uzalishaji na uagizaji wa pembejeo za uzalishaji wa mazao. 

 

4. Upatikanaji wa Mbegu bora umeongezeka kutoka tani 36,614.28 mwaka 

2015/2016 hadi tani 76,725.52 mwaka 2019/2020 sawa na ongezeko la 

asilimia 110. Aidha, uzalishaji wa ndani wa mbegu bora umeongezeka 

kutoka tani 20,604.97 mwaka 2015/2016 hadi tani 69,173.17 mwaka 

2019/2020. Uzalishaji huo umepunguza uagizaji wa mbegu kutoka nje ya 

nchi kutoka tani 2,216,009.31 mwaka 2015/2016 hadi tani 7,552.35 mwaka 

2019/2020 sawa na punguzo la asilimia 53.  

 

5. Maboresho ya kisera ya kodi na tozo; Tumefuta ushuru, tozo na ada 

chechefu 105 kati ya mwaka 2015/2016 hadi 2019/2020 ambazo 

zimesaidia kumuondolea mkulima kero, adha, na kupunguza gharama za 

uzalishaji na kuchochea uzalishaji na uwekezaji katika Sekta ya kilimo. 

 



 

 

 

6. Upatikanaji wa Masoko; Tumeimairisha masoko ya mazao ya kilimo 

kupitia Mfumo wa Stakabadhi Ghalani. Serikali imeimarisha mfumo wa 

stakabadhi za ghala kwa kuhakikisha mazao yanauzwa kwa mfumo huo 

kupitia vyama vya ushirika ili kuwapatia wakulima masoko ya uhakika na 

bei zenye tija. 

 

7. Kuanzishwa kwa Bima ya Mazao na Kanzidata za wakulima; mfumo wa 

usajili wa wakulima na uanzishwaji wa Bima ya Mazao umeanzishwa kwa 

lengo la kumsaidia mkulima kujikinga na athari za majanga ya asili na 

mabadiliko ya tabianchi. Hadi kufikia Julai, 2020 jumla ya wakulima 

1,325,799 wamesajiliwa kupitia mfumo maalum wa kusajili wakulima 

(Farmers Registration System-FRS). Nitoe wito kwa wakulima na 

wasimamizi kuendelea na zoezi hili muhimu lenye lengo la kuwatambua 

wakulima wote nchini ili kuwa na takwimu sahihi kwa ajili ya maamuzi 

sahihi kwa sekta ya kilimo. 

 

8. Upatikanaji wa viuatilifu; umesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza 

upotevu wa mazao wakati wa kuvuna na baada ya kuvuna; Wizara, kupitia 

TPRI imesajili viuatilifu vipya 66. 

 

9. Ongezeko la matumizi ya zana bora za kilimo; matrekta makubwa na 

matrekta ya mkono yanayomilikiwa na wakulima yameongezeka kutoka 

14,200 na 6,348 mwaka 2015 hadi 19,604 na 8,883 mwaka 2019 hii 

imesaidia kuzalisha zaidi na kurahisisha kilimo. 

 

10. Ongezeko la viwanda vya kuchakata mazao ya kilimo; viwanda 145 vya 

usindikaji wa mazao ya mifugo vimejengwa vikijumuisha viwanda 33 vya 

nyama, viwanda 99 vya maziwa na viwanda 13 vya kusindika ngozi.  

Katika kipindi cha miaka minne jumla ya viwanda vipya 199 vya kuchakata 

mazao vimeanzishwa vikiwemo vya kubangua korosho, viwanda vya chai, 



 

 

viwanda vikubwa na viwanda vidogo vya kuchakata mkonge, kusindika 

matunda na mboga mboga. 

 

11. Maboresho katika sekta ya Mifugo na Uvuvi; Yamehakikisha kusimamia 

mpango wa matumizi bora wa ardhi kwa kuhakikisha ufugaji na uvuvi 

endelevu na unaohimili mabadiliko ya Tabianchi.  Maboresho haya 

yameongeza uzalishaji wenye tija.  Kwa upande wa Sekta ya Mifugo 

ilichangia asilimia 7.4 katika mwaka 2019/2020, katika pato la Taifa 

ikilinganishwa na asilimia 7.2 mwaka 2018/2019.  Pia, Sekta ya Mifugo 

imekua kwa asilimia 5 kwa mwaka 2019/2020 ikilinganishwa na asilimia 

4.9 mwaka 2018/2019.  Kwa upande wa Sekta ya Uvuvi ilichangia asilimia 

1.71 katika pato la Taifa na imetoa ajira kwa Watanzania milioni 4.5.  

Vilevile, imechagia takriban asilimia 30 ya protini katika lishe inayotokana 

na wanyama. 

 

12. Utoaji wa mikopo; Serikali imeanzisha Dawati la Sekta binafsi linaloratibu 

wadau wa sekta ya mifugo na uvuvi wanaohitaji huduma za mikopo, 

dhamana na bima.  Kutokana na uwepo wa dawati hilo, katika mwaka 

2019/2020 TADB iliidhinisha jumla ya Shilingi bilioni 26.1 kwa ajili ya 

kutoa mikopo kwa wazalishaji wa mifugo na wasindikaji wa nyama, 

wazalishaji na wasindikaji wa maziwa na wavuvi na wakuzaji viumbe maji.  

Aidha, benki ya TPB imefungua dirisha maalum la mikopo kwa wavuvi, na 

Shirika la Bima la Taifa (NIC) limeanzisha huduma ya bima ya mifugo 

itakayochochea ongezeko la mikopo. 

 

Mbali na hatua tajwa hapo juu, vilevile tumefanya maboresho kwenye utafiti, huduma 

za ugani na mafunzo; uzinduzi wa Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti Upotevu wa Mazao 

baada ya Mavuno, ongezeko la uzalishaji wa mazao ya bustani; kuimarika kwa Bodi 

ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko; kuimarika kwa ushirika; kuimarika kwa kilimo 

cha umwagiliaji; ongezeko la ushiriki wa vijana katika kilimo; matumizi bora ya ardhi; 

kuhuisha mifumo na sera za kilimo. 



 

 

 

Ndugu Wananchi, pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 

mitano iliyopita, Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi bado inakabiliwa na changamoto 

zifuatazo: - 

 

i. Upungufu wa masoko ya uhakika kwa mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi na 

kuyumba kwa bei za mazao. 

 

ii. Mabadiliko ya tabianchi nayo yamechangia kuwepo kwa mlipuko wa 

magonjwa ya mimea na mifugo na hivyo kuchangia uzalishaji kuwa mdogo. 

 

iii. Upungufu wa wataalamu katika Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi. 

 

iv. Upungufu wa vitendea kazi kwa Maafisa Ugani hasa katika ngazi za chini 

kama vile usafiri, kompyuta. 

 

v. Baadhi ya viongozi wa Vyama vya Ushirika kutokuwa waadilifu na hivyo 

kupelekea ufanisi mdogo katika Sekta ya Ushirika. 

 

vi. Matumizi duni ya pembejeo na zana kwenye Sekta ya Kilimo, Mifugo na 

Uvuvi. 

 

Ndugu Wananchi, katika kutatua changamoto hizi, Serikali kwa kushirikiana na 

Sekta binafsi imejipanga kutekeleza mambo yafuatayo:- 

 

 Kuendelea kuimarisha  mifumo ya masoko kwa kuhakikisha inajenga 

miundombinu wezeshi  na kuweka mazingira rafiki kwa ajili ya upatikanaji wa 

masoko ya uhakika ya mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ndani na nje ya nchi. 

 



 

 

 Kuwajengea uwezo wananchi kuhusiana na namna ya kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi ikiwemo kuhimiza matumizi ya zana za kilimo hifadhi 

ili kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi. 

 

 Kuendelea kuajiri na kuwapatia vitendea kazi wataalamu kulingana na bajeti 

ya kila mwaka na kuwatambua watoa huduma binafsi za ugani. 

 

 Kuhamasisha uanzishaji wa vituo vya kutoa huduma za zana za Kilimo (Agri-

Mechanization hub) pamoja na uwezeshaji wa utengenezaji wa boti za uvuvi 

za kisasa kwa gharama nafuu. Kupitia utaratibu huu wakulima, wafugaji na 

wavuvi watapata huduma kwa ukaribu zaidi na hivyo kuongeza matumizi ya 

zana za Kilimo, Mifugo na Uvuvi. 

 

 Kuhamasisha wananchi kuchagua viongozi waadilifu na pia Serikali 

inaendelea kuwachukulia hatua viongozi wabadhirifu na wasiozingatia maadili 

ya kazi. Hivyo kwa kuzingatia kaulimbiu ya mwaka huu nawahimiza kuchagua 

viongozi waadilifu na waliotayari kuwatumikia wananchi bila kuzingatia 

maslahi yao binafsi. 

 

Ndugu Wananchi, napenda kutoa maelekezo ya kuzingatiwa wakati tunatekeleza 

shughuli za kilimo, mifugo na uvuvi kwa ajili ya kuwa na kilimo endelevu kinacholinda 

mazingira yetu kama ifuatavyo: - 

  

i. Matokeo ya Tafiti 

Watafiti wetu wanafanya kazi nzuri sana na kupata mbegu bora zinazokinzana na 

magonjwa pamoja na mbegu zinazohimili mabadiliko ya tabianchi.  Hata hivyo, 

matokeo ya tafiti hizo zilizo nyingi haziwafikii walengwa.  Nitoe rai kwa watafiti 

wote nchini kutoa matokeo ya tafiti zenu kwa Maafisa Ugani na wadau wengine ili 

wakulima wetu wanufaike na matokeo hayo.  

 



 

 

ii.  Kilimo cha umwagiliaji 

Kilimo hiki ni muhimu sana na kinakabiliwa na changamoto ya mabadiliko ya 

tabianchi.  Kilimo hiki huwezesha eneo husika kulimwa mara mbili au zaidi kwa 

mwaka.  Hivi sasa eneo la umwagiliaji linalotumika linakadiriwa kuwa Hekta 

475,052 tu, hii ni kutokana na gharama kubwa inayohitajika katika ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji.  Serikali kwa kushirikiana na wadau wa sekta binafsi 

itahakikisha kuwa miundombinu ya umwagiliaji inajengwa na kusimamiwa vizuri.  

Aidha, naiagiza Wizara ya Kilimo ambayo ndiyo inayoisimamia Tume ya Taifa ya 

Umwagiliaji kutumia fursa hii kutoa elimu ya utunzaji na uendeshaji endelevu wa 

miundombinu ya umwagiliaji. (Nisisitize kuwa tuwaze Unyunyiziaji badala ya 

umwagiliaji). Rasilimali ya maji huwa inapotea bila tija. 

 

iii.  Mifugo 

Kadri mifugo inavyoongezeka inahitaji eneo kubwa la malisho na maji ya kutosha.  

Kwa bahati mbaya sana, ardhi haiongezeki.  Hali hii, kwa namna moja ama 

nyingine inaibua migogoro kati ya wakulima na wafugaji kutokana na ardhi 

kutokidhi mahitaji ya pande zote mbili, wakulima na wafugaji. Kupitia maonesho 

haya, Serikali inawaelekeza wataalam wa mifugo kutumia vizuri nafasi hii, kutoa 

elimu bora ya utunzaji wa mifugo pamoja na malisho kulingana na hali halisi ya 

maeneo tuliyonayo.  Ni vyema mkatoa elimu ya jinsi wafugaji wetu wanavyoweza 

kufanya ufugaji endelevu kwa kuvuna mifugo yao na kujiongezea kipato.  

 

iv. Uvuvi 

Vitendo vya baadhi ya wavuvi wanaovua samaki bila kuzingatia sheria, kanuni na 

taratibu zilizowekwa, vilipelekea kupungua kwa samaki katika Maziwa yetu, wote 

ni mashahidi jinsi tulivyokuwa na upungufu wa mavuno ya samaki kutoka Ziwa 

Viktoria.  Serikali imeboresha Kanuni za Uvuvi za Mwaka 2009 ambayo 

imeelekeza zana za kutumia na aina ya uvuvi ili kujenga uvuvi endelevu.  Wizara 

ya Uvuvi muendelee kusimamia na kudhibiti Uvuvi haramu kulingana na Sheria 

na taratibu zilizopo. 

 



 

 

v. Upandaji wa miti 

Bado wananchi wanafanya vitendo viovu vya ukataji miti kiholela hususan kwenye 

maeneo ya hifadhi.   Wizara yenye dhamana ya misitu na hifadhi isimamie na 

kuwakuchukulia hatua wote wanaoendelea na kilimo kwenye hifadhi za misitu.  

Agizo la kupanda miti 1.5m kwa kila Wilaya ni agizo halali lililoelekezwa na Ilani 

yetu ya CCM ya mwaka 2015 katika Ibara 193 (a), hivyo nikumbushe kila Mkoa, 

Wilaya na Halmashauri zetu kutekeleza agizo la kupanda miti na kuhakikisha 

inamea. 

 

vi. Kutunza vyanzo vya maji kwa kutofanya shughuli za kibinadamu katika 

maeneo yanayozunguka vyanzo vya maji. 

 

Ndugu Wananchi, Serikali imeandaa utaratibu kwenye viwanja hivi vya Nyakabindi 

wa kuwakutanisha wafanyabiashara, wamiliki wa viwanda na wakulima ili kujadili 

changamoto na mafanikio katika shughuli zao.  Natoa wito kwa wananchi wote 

mnaoshiriki kwenye maonesho kushiriki kwenye majadiliano hayo.  

 

Aidha, kila Wizara na Taasisi za Umma na Binafsi ziwe mstari wa mbele kutafuta na 

kuwakutanisha wadau wa sekta husika na kujadili ufumbuzi wa changamoto zilizopo 

katika sekta husika. Suala la masoko, mifumo ya upatikanaji mitaji, maeneo ya 

uwekezaji, miundombinu ya usafirishaji, uchukuzi na uhifadhi viwe mojawapo ya 

maeneo ya kipaumbele katika majadiliano yenu. Suala hili lifanyike katika viwanja 

vya maonesho kote nchini na wananchi jitokezeni kwa wingi kutumia fursa hii. 

Vitengo na Idara za mawasiliano zihusike katika kuhabarisha umma maonesho na 

elimu inayotolewa katika viwanja hivi ili wadau wengi waweze kufikiwa. 

 

Ndugu Wananchi, kabla sijahitimisha hotuba yangu napenda kuzungumzia kidogo 

kuhusu Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani utakaofanyika tarehe 28 

Oktoba, 2020. Nawasihi wananchi mjitokeze kwa wingi kwenye mikutano ya kampeni 

kuwasikiliza wagombea na sera zao ili ziwasaidie kufanya maamuzi sahihi siku ya 

kupiga kura. 



 

 

 

Nayasema haya kwa kuzingatia kuwa Maonesho ya Kilimo Nane Nane mwaka huu 

kaulimbiu yake imelenga kuwakumbusha wakulima, wafugaji na wavuvi kote nchini 

kuchagua Viongozi Bora. Serikali yenu imeweka mazingira wezeshi kwa wagombea 

wote kufanya shughuli za siasa kwa amani na utulivu.  

 

Niwaombe viongozi wote wa vyama vya siasa kufanya kampeni zenu kwa kuzingatia 

taratibu zinazotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi.  Serikali haitosita kuchukua 

hatua kali za kisheria kwa wote watakaoendesha kampeni zinazolenga kujenga chuki 

na kuvuruga amani iliyopo.  Napenda kuwasihi wananchi wote kufika kwenye viwanja 

vya maonesho ya Nane Nane kote nchini kwa lengo la kujifunza kanuni bora za 

uzalishaji wa mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi. 

 

Baada ya kusema haya, nitamke rasmi kuwa Maonesho ya Kilimo ya Nane Nane 

mwaka 2020 yamefunguliwa rasmi.  

 

Niko tayari Kuzindua Miongozi ya Lishe na Kuongeza Virutibisho Kibaiolojia 

katika Mazao ya Chakula. 

 

 

Mungu Ibariki Tanzania;  

Mungu Wabariki Wakulima,  

Wafugaji na Wavuvi 

 

Ahsanteni Sana kwa kunisikiliza. 

 


