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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA KILIMO 
 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI  

MAONESHO YA NANENANE KWA MWAKA 2020 

 

Ndugu Wanahabari, nimewaita leo hapa ili niweze kuzungumza nanyi na 

umma wa Watanzania wote kuhusu Maonesho ya Nanenane kwa Mwaka 

2020. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Kama mnavyofahamu, Nchi yetu huadhimisha Sherehe za Wakulima na 

Maonesho ya Kilimo NANENANE kila Mwaka kuanzia tarehe 01 hadi 08 

ya Mwezi Agosti. Maonesho hayo huambatana na uhamasishaji wa 

matumizi ya teknolojia bora za kilimo, ufugaji na uvuvi. Pia, maonesho 

hayo hushirikisha Wadau mbalimbali zikiwemo Wizara, Taasisi za Umma na 

Binafsi, Wabia wa maendeleo, wakulima na Vyama vya wakulima, wafugaji 

na wavuvi. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Napenda kuutarifu umma wa Watanzania kuwa Maonesho ya Nane Nane 

kwa Mwaka 2020 yatafanyika nchini kuanzia tarehe 01 hadi 08 Agosti, 

2020 ikiwa ni Maonesho ya Ishirini na Nane (28) tangu 

kuanzishwa kwake mwaka 1993. Maonesho hayo yatafanyika kwenye 

Kanda nane (8) za Maonesho ambazo ni Kanda ya Mashariki (Morogoro), 

Kanda ya Kaskazini (Arusha), Kanda ya Magharibi (Tabora), Kanda ya 

Kusini (Lindi), Kanda ya Kati (Dodoma), Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

(Mbeya), Kanda ya Ziwa Mashariki (Simiyu) na Kanda ya Ziwa Magharibi 
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(Mwanza). Kitaifa, Maonesho hayo yatafanyika katika viwanja vya 

Nyakabindi, Wilaya ya Bariadi Mkoani Simiyu.  

 

Ndugu Wanahabari,  

Kupitia Maonesho hayo, Viongozi mbalimbali wa Kitaifa watatembelea 

viwanja vya Maonesho na kuhamasisha masuala mbalimbali ya kuendeleza 

sekta za kilimo, mifugo, uvuvi pamoja na Ushirika. Baadhi ya Viongozi 

wanaotarajiwa kushiriki katika Maonesho hayo ngazi ya Taifa ni 

Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mhe. Kassim Majaliwa 

Majaliwa (Mb.), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Lengo la Maonesho ya Nanenane ni kutoa fursa kwa wakulima, wafugaji, 

wavuvi na wanaushirika kuona na kujifunza matumizi ya teknolojia bora za 

kilimo, ufugaji na uvuvi kwa ajili ya kuongeza tija na uzalishaji kwa uhakika 

wa chakula, kukidhi mahitaji ya viwanda na masoko ya ndani na nje ya 

nchi.  

 

Ndugu Wanahabari,  

Kaulimbiu ya Maonesho ya Mwaka 2020 ni “Kwa Maendeleo ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi Chagua Viongozi Bora 2020“. Kwa kuwa Mwaka 

2020 ni Mwaka wa Uchaguzi Mkuu, Kaulimbiu hiyo inatoa hamasa kwa 

wananchi kuchagua viongozi bora watakaokuwa chachu ya kuleta 

mapinduzi kwa ajili ya maendeleo ya sekta za kilimo ili kuinua ustawi wa 

maisha ya wakulima, wafugaji na wavuvi.  

 

Ndugu Wanahabari,  

Napenda kuchukua fursa hii kutoa wito kwa wadau wote wa sekta ya 

umma na binafsi kukamilisha maandalizi ya kushiriki katika viwanja vyote 

vya maonesho vilivyopo kwenye Kanda Nane (8) kama nilivyoeleza hapo 

juu. Aidha, Kamati za Maandalizi ya Nanenane ngazi ya Kanda 

zinazoongozwa na Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa zihakikishe 

zinakamilisha maandalizi yote muhimu na kuwashirikisha wadau wote.  
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Ndugu Wana habari,  

Katika kuhakikisha Maonesho ya Kilimo yanakuwa na tija, Wizara ya Kilimo 

iliandaa na kusambaza katika mikoa yote Mwongozo wa Maonesho na 

Mashindano ya Kilimo, Mifugo Na Uvuvi. Mwongozo huo, pamoja 

na mambo mengine unaeleza Utaratibu wa Kusimamia na 

Kuratibu Maonesho ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ikiwemo 

majukumu ya kila mdau; Matumizi Endelevu ya Viwanja Vya 

Maonesho; Mapato na Matumizi kwa ajili ya Maonesho; na 

Ufuatiliaji na Tathmini. Hivyo, nisisitize Uongozi wa Mikoa katika Kanda 

zote uhakikishe kuwa Maonesho ya Nanenane yanafanyika kwa kuzingatia 

Mwongozo huo. Aidha, kama ilivyoelezwa katika Mwongozo wa Maonesho, 

ni lazima mikoa ihakikishe viwanja vya Maonesho vinatumika muda wote 

kabla, wakati na baada ya maonesho kama mashamba darasa na vitovu 

vya kutoa elimu ya matumizi bora ya teknolojia bora za uzalishaji na 

masoko. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Nirudie tena kutoa wito kwa Wizara, Taasisi, Wakala, Mashirika, Sekta 

Binafsi na wadau mbalimbali kujitokeza kwa wingi kushiriki kushiriki 

kwenye maonesho ya Mwaka huu. Aidha, ninasisitiza waoneshaji wote 

kuwa na ubunifu katika kutoa elimu na kuonesha teknolojia zinazokidhi 

mahitaji ya wazalishaji na walaji wa mazao na bidhaa mbalimbali 

zinazozalishwa hapa nchini. 

 

Kwa mawasiliano zaidi kwa ajili ya ushiriki katika maonesho ya Nanenane 

kwa Mwaka 2020, yafanyike kupitia kwa Namba za Simu zifuatazo: 0754 

475502 na 0713 429501. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Jambo la pili ambalo nilitaka nizungumze nanyi na umma wa Watanzania 

siku ya leo ni kuhusu msimu wa ununuzi wa kwa Wakala wa Taifa wa 

Hifadhi ya Chakula (NFRA). 
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Ndugu Wanahabari,  

Sote tunafahamu kuwa Mkoa wa Songwe ulishika nafasi ya tatu Kitaifa 

katika uzalishaji wa mazao ya chakula nchini katika msimu wa 2018/19. 

Kutokana na uzalishaji huo mkubwa wa chakula, Serikali imeona ipo haja 

ya kuanzisha Kanda ya NFRA katika Mkoa wa Songwe, tofauti na hapo 

awali ambapo hapa Vwawa palikuwa na Kituo kidogo cha NFRA ambacho 

kilikuwa chini ya Kanda ya NFRA Makambako. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Kanda ya NFRA Songwe ilianzishwa rasmi tarehe 01 Julai, 2020 na 

inatarajiwa kuhudumia Mikoa ya Songwe na Mbeya. Kuanzishwa kwa 

Kanda hii kumetokana na hali ya uzalishaji mkubwa wa chakula katika 

Mikoa ya Songwe na Mbeya, pamoja na kujengwa kwa Maghala na 

Vihenge vya Kisasa ambavyo vitaongeza uwezo wa uhifadhi kutoka tani 

17,000 za awali na kufikia tani 37,000. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Katika Kituo cha Vwawa, zoezi la ununuzi wa mahindi limeanza rasmi 

tarehe 06 Julai, 2020. Kwa sasa tunaanza na ununuzi wa tani 10,000 na 

tunanua kwa bei ya 550 kwa kilo. Tutaendelea kuongeza kiasi cha ununuzi 

kadri tunavyopata fedha kutoka Serikalini. Napenda kuwajulisha kuwa, mtu 

yeyote anaruhusiwa kuuza mahindi NFRA bila kujali upendeleo wowote 

ilimradi mahindi hayo yawe na ubora unaotakiwa. 

 

 

Aksanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

Imetolewa na; 

 
Japhet N. Hasunga (Mb.) 
WAZIRI WA KILIMO 

08 JULAI, 2020 


