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1.0. UTANGULIZI  

Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (Agricultural Sector 
Development Programme Phase Two - ASDP II) inaweka msukumo kwenye 
maendeleo ya kilimo nchini kwa kuzingatia vipaumbele vya maendeleo vilivyoainishwa 
katika Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025 (Tanzania Development Vision 
2025 - TDV 2025); Mpango wa Taswira ya Muda Mrefu wa Taifa wa mwaka 2012 - 
2025 (Long Term Perspective Plan - LTPP 2012 - 2025); Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano Awamu ya Pili (Five Year Development Plan Phase Two-FYDP 
II 2016 - 2021); Mpango wa Taifa wa Uwekezaji kwenye Kilimo na Usalama wa 
Chakula (Tanzania Agriculture and Food Security Investment Plan - TAFSIP); Mkakati 
wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (Agricultural Sector Development Strategy - ASDS) na 
Ilani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015. Programu hii ni ya miaka 10 
kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2028/29. Malengo makuu ya Programu ni kuleta mageuzi 
katika sekta ya kilimo (kilimo, mifugo na uvuvi) ili kuongeza uzalishaji na tija, kufanya 
kilimo kiwe cha kibiashara zaidi na kuongeza pato la wakulima wadogo kwa ajili ya 
kuboresha maisha yao, uhakika wa usalama wa chakula na lishe na kuchangia katika 
pato la Taifa. 
 
Fedha zilizoainishwa kwa ajili ya utekelezaji wa awamu ya kwanza ya Programu kwa 
miaka mitano ni shilingi 13,819,077,626,470. Fedha hizo zimepangwa kutumika katika 
maeneo makuu manne ya programu ambayo ni Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji 
(asilimia 15); Kuongeza tija na Faida katika Kilimo (asilimia 58); Biashara na Kuongeza 
Thamani (asilimia 26) na Uwezeshaji wa Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini (asilimia 
1). Programu inatekelezwa kwa pamoja na Serikali, Washirika wa Maendeleo na Sekta 
Binafsi kwa uwiano wa kuchangia gharama kwa asilimia 41 (Serikali na Washirika wa 
Maendeleo) na asilimia 59 (Sekta Binafsi). Katika mwaka wa pili wa utekelezaji 
(2019/2020), Programu ilihitaji shilingi 2,538,618,188,716 ambapo mchango wa 
Serikali na Washirika wa Maendeleo ulitarajiwa kuwa shilingi 1,040,833,457,374 na 
mchango wa Sekta Binafsi shilingi 1,497,784,731,342. 
 
Kwa upande wa Serikali, Programu hii inatekelezwa na Wizara tano za sekta ya kilimo 
(ASLMs) ambazo ni Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara ya 
Kilimo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Viwanda na Biashara, Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Wizara ya Maji. Vilevile, programu inatekelezwa 
na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi kupitia Jeshi la Magereza na Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa kupitia Jeshi la Kujenga Taifa. 
 
Katika mwaka 2019/2020 Wizara za sekta ya kilimo (ASLMs), Sekretarieti za Mikoa, na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilidhinishiwa jumla ya Shilingi 489,711,632,430 ambazo 
ni sawa na asilimia 47 ya fedha zilizopangwa kutumika katika Mpango huo kutoka 
Serikalini na Washirika wa Maendeleo. Aidha, katika fedha zilizoidhinishwa, Shilingi 
333,714,141,205 sawa na asilimia 68 ni fedha za ndani na Shilingi 155,997,491,225 
sawa na asilimia 32 ni fedha za nje (Jedwali Na.1). 
 
Miradi ya Washirika wa Maendeleo inayotekelezwa nje ya mfumo wa bajeti ina thamani 
ya takribani Shilingi 277,615,631,444. Fedha hizo zikijumuishwa na zilizo katika bajeti 
ambazo ni Shilingi 155,997,491,225 zinafanya jumla ya fedha zilizoidhinishwa na 
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Washirika wa Maendeleo kuwa Shilingi 433,613,122,669. Kiasi hiki kinafanya jumla ya 
fedha zilizotengwa na Serikali na Washirika wa Maendeleo kwa mwaka 2019/2020 
katika kutekeleza ASDPII kufikia shilingi 923,324,755,099 sawa na asilimia 89 ya 
mahitaji ya Programu kwa mwaka wa pili. 
 
Sekta Binafsi imewekeza takribani Shilingi 363,156,660,391 kwa mwaka 2019/20 kwa 
ajili ya kutekeleza Programu. Uwekezaji huo ni sawa na asilimia 24 ya uwekezaji 
uliohitajika kutoka Sekta Binafsi kwa mwaka 2019/20. Sehemu kubwa ya uwekezaji 
huo ulifanyika katika eneo la kukuza biashara na kuongeza thamani ya mazao ya 
kilimo, mifugo na uvuvi.  
 

2.0. UTEKELEZAJI WA PROGRAMU YA KUENDELEZA SEKTA YA KILIMO, AWAMU 
YA PILI KWA MWAKA 2019/2020  

 

Katika mwaka 2019/2020 Shilingi 489,711,632,430 ziliidhinishwa kwenye bajeti za 
Wizara za Kisekta, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kutekeleza 
maeneo makuu ya Programu zikiwa ni fedha za maendeleo (Jedwali Na. 1). Jumla ya 
shilingi 288,875,916,938 zilitolewa sawa na asilimia 59 ya fedha zilizoidhinishwa. Kati 
ya fedha hizo Shilingi 210,443,300,049 zilitumika sawa na asilimia 73 ya fedha 
zilizotolewa. Aidha, kiasi cha Shilingi 4,799,687,766 zilitolewa na kutumika kwenye 
utekelezaji kwenye maeneo makuu tofauti ya programu kutoka kwenye fedha za 
matumizi mengineyo hususan kwenye Sekta ya Mifugo. Hii inafanya jumla ya fedha 
iliyotolewa na kutumika kuwa Shilingi 215,242,987,815. 
  
Jedwali Na 1: Mpango na Matumizi ya Fedha Kwenye Maeneo Makuu ya Programu 

Fedha za Ndani (Tsh) Fedha za Nje (Tsh) Jumla (Tsh) Fedha za Ndani (Tsh) Fedha za Nje (Tsh) Jumla (Tsh) Fedha za Ndani (Tsh) Fedha za Nje (Tsh) Jumla (Tsh)Eneo Kuu la 

Kwanza: Usimamizi 

na Matumizi Endelevu 17,029,325,404          50,201,732,793       67,231,058,197       3,470,598,024               26,599,709,959        30,070,307,983    2,486,217,962           24,070,386,177         26,556,604,139  

Eneo Kuu la Pili: 

Kuongneza Tija na 

Faida katika Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi 96,397,215,705          10,290,469,960       106,687,685,665     22,148,567,806             1,228,361,926          23,376,929,732    21,942,159,806          1,228,361,926           23,170,521,732  

Eneo Kuu la Tatu: 

Biashara na Kuongeza 

Thamani ya Mazao 208,088,253,538        84,376,703,000       292,464,956,538     180,837,237,288           50,849,729,825        231,686,967,113  122,003,014,196        35,036,564,872         157,039,579,068 

Eneo Kuu la Nne: 

Uwezeshi wa Sekta, 

Uratibu, Ufuatiliaji na 

Tathmini 12,199,346,558          11,128,585,472       23,327,932,030       2,279,829,450               1,461,882,659          3,741,712,109      2,221,156,450           1,455,438,659           3,676,595,109    

Jumla 333,714,141,205        155,997,491,225     489,711,632,430     208,736,232,568           80,139,684,370        288,875,916,938  148,652,548,414        61,790,751,635         210,443,300,049 

Maeneo Makuu ya 

ASDPII

Fedha zilizoidhinishwa kwa kipindi cha Mwaka 2019/2020 Fedha zilizotolewa kwa kipindi cha Mwaka 2019/2020 Fedha zilizotumika kwa kipindi cha Mwaka 2019/2020 

 
 
Utekelezaji umefanyika kupitia miradi na kazi mbalimbali katika maeneo yote makuu; 
na Maeneo ya Uwekezaji ya Kipaumbele kumi na nane kati ya ishirini na nne kwenye 
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (Jedwali Na. 2, Kiambatisho 4-6). 
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Na. Eneo Kuu la Program

Vipaumbele vilivyoguswa 

na utekelezaji 

Vipaumbele 

vilivyopo

1 Matumizi Endelevu wa Ardhi na Maji 4 6

2 Kuongeza Tija na Faida kwenye Kilimo, Mifugo na Uvuvi 5 6

3 Kukuza Biashara na Kuongeza Thamani ya Mazao 3 3

4 Kuwezesha Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini 6 9

 Jumla 18 24

Jedwali Na. 2: Idadi ya Maeneo ya Vipaumbele ya Uwekezaji ASDPII 2019/2020

 
 
2.1. Eneo Kuu la Kwanza: Usimamizi Endelevu wa Maji na Ardhi 

Katika kutekeleza Eneo Kuu la Kwanza la ASDP II, jumla ya Shilingi 
67,231,058,197 zilipangwa katika bajeti za Wizara za Sekta ya Kilimo, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi cha mwaka 
2019/2020. Kati ya fedha hizo Shilingi 17,029,325,404 ni fedha za ndani 
ambazo ni sawa na asilimia 25 na Shilingi 50,201,732,793 ni fedha za nje sawa 
na asilimia 75 (Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na. 1). Kiasi cha fedha 
zilizotengwa kwenye eneo hili ni sawa na asilimia 14 ya fedha iliyopangwa 
kwenye maeneo yote makuu ya programu. Hadi Juni 2020, fedha zilizotolewa 
zilikuwa ni shilingi 30,070,307,983 ambapo shilingi 3,470,598,024 ni fedha za 
ndani na shilingi 26,599,709,959 ni fedha za nje. Fedha zilizotolewa ni sawa na 
asilimia 45 ya fedha zilizotengwa (Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na. 2). 

  
Katika kipindi hicho, shilingi 26,556,604,139 zilitumika sawa na asilimia 88 ya 
fedha zilizotolewa ambapo shilingi 2,486,217,962 ni fedha za ndani na shilingi 
24,070,386,177 ni fedha za nje (Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na. 3). Fedha 
zilizotolewa na kutumika kwenye eneo hili zinajumuisha shilingi 1,600,000,000 
zilizotolewa na Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) kwa ajili ya upimaji na 
uandaaji hati kwenye maeneo ya pembezoni mwa hifadhi za misitu kwa 
kushirikiana na Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi. 

 
2.1.1 Kazi zilizofanyika na matokeo kwenye maeneo ya vipaumbele 

Kazi zilizofanyika na matokeo katika eneo kuu la matumizi endelevu ya ardhi na 
maji zililenga kwenye maeneo matano ya kipaumbele ya uwekezaji ambapo 
maeneo na baadhi ya kazi zilizofanyika ni kama ifuatavyo:- 
 

2.1.1.1 Mpango wa Matumizi ya Ardhi na Usimamizi wa Mabwawa:- 
i. Kupima maeneo na Kutoa Hati za HakiMiliki za Kimila  

Vipande vya ardhi vilipimwa na Hati za Hakimiliki za Kimila 38,025 
zimeandaliwa na kutolewa katika wilaya za Kilombero (9,154), Ulanga 
(14,418) Malinyi (11,925), Korogwe (250), Kibondo (1,768), Bunda na 
Tarime (260) na Muheza (250).  

ii. Upimaji na Uhakiki wa Ardhi 
Vipande vya ardhi 703 vimepimwa katika wilaya ya Muheza (222), Mvomero 
(131) na Monduli (350) na mashamba 43 ya uwekezaji yenye ukubwa wa 
hekta 124,924.13 yamehakikiwa katika mkoa wa Tanga ambapo taratibu za 
kupanga matumizi ya hekta 27,007.60 katika eneo hilo zinaendelea.  

iii. Kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi 
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Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya vijiji 98 imeandaliwa katika Halmashauri 
za Wilaya za Nyasa (3), Mbinga (3), Songea (3), Namtumbo (3), Ruangwa 
(3), Liwale (2), Lindi (4), Kilindi (3), Handeni (2), Babati (18), Kasulu (4), 
Tarime (8), Monduli (10), Geita (4), Biharamulo (2), Uyui (2), Chalinze (4), 
Gairo (4), Mpwapwa (3), Simanjiro (1) na Iringa (2) Halmashauri ya Mji 
Bunda (8). Aidha uandaaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi katika vijiji 14 
unaendelea katika Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero na Morogoro. Pia 
maandalizi ya rasimu ya Mpango Kabambe wa Taifa wa Matumizi Bora ya 
Ardhi ya Kilimo (2020/21 – 2035/36) yamekamilika.  

iv. Ujenzi wa Ofisi za Ardhi za Halmashauri 
Ili kuimarisha usalama wa nyaraka mbalimbali za ardhi zikiwemo Hati za 
Hakimiliki za Kimila, Serikali imeanza kujenga na kukarabati ofisi za ardhi za 
Halmashauri. Ujenzi wa ofisi ya Ardhi ya Halmashauri ya Kilombero 
umefikia asilimia 90, Ulanga asilimia 70 na Malinyi asilimia 60 na ukarabati 
wa jengo la Baraza la Ardhi katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero 
umekamilika. 

v. Kutambua, Kugawa na Kutangaza Maeneo ya Malisho 
Mashamba nane ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi yenye ukubwa wa hekta 
23,066.94 yamepimwa na kuwekwa alama. Mashamba hayo ni 
Hangangadinga (4,200), Mahukuru Lilahi (3,100), Chibe (2,054), Shishiyu 
(3,170), Mkwese (5,036), Kinyangiri (3,419.94), Nachingwea (1,497) na 
Kelema (590). Zoezi la upimaji linaendelea kwa mashamba yaliyobaki. Pia, 
Halmashauri za Wilaya zimeitikia wito wa kutenga maeneo kwa ajili ya 
malisho ambapo jumla ya hekta 62,000 zimetengwa na hivyo kufanya eneo 
lililotengwa kuwaa hekta milioni 2.85. Kati ya hizo hekta 108,427.49 
zimepimwa.  

vi. Usimamizi wa Uvunaji na Matumizi Endelevu ya Rasilimali za Maji 
Jumuiya 25 za watumiaji maji kupitia Bodi za Maji na Mabonde ya Rukwa 
(tatu), Kati (mbili), Rufiji (moja), Ziwa Victoria (mbili), Ruvuma (mbili), 
Pangani (13) na Nyasa (mbili) zimeundwa; Jumuiya 53 zimejengewa uwezo 
wa usimamizi wa rasilimali za maji; vitendea kazi ikijumuisha pikipiki 100 na 
baiskeli 105 vimenunuliwa kwa ajili ya Jumuiya zilizoundwa na Bodi ya Maji 
ya Bonde la Wami/Ruvu kwa kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro imechimba visima vinne na kusanifu mabirika matano kwa ajili ya 
kunyweshea mifugo. Ujenzi wa ofisi za maji za Bonde la Kati umefikia 
asilimia 99, Ruvuma na Pwani ya Kusini, asilimia 95, Ziwa Rukwa, asilimia 
70, Ziwa Nyasa, asilimia 65, Rufiji Makao Makuu, asilimia 30, Rufiji Kimani 
na Mkoji, asilimia 85, na Wami Ruvu, asilimia 60. 

 
2.1.1.2 Maendeleo ya Miundombinu ya Umwagiliaji 

a) Kukamilisha ujenzi wa miradi ya umwagiliaji na miundombinu 
Miundombinu ya skimu za umwagiliaji 21 imejengwa na kukarabatiwa 
ambapo skimu za umwagiliaji tisa za Njage (Simanjiro), Mwalunili (Igunga), 
Kwemgiriti na Kituani Mwenzae (Lushoto), Soko (Moshi), Katela Ntaba na 
Mbaka (Busokelo), Nanganga na Kiongowele zimekamilika; ujenzi wa skimu 
saba umefikia wastani wa asilimia 78 ikiwemo Kinyope – Lindi, Mwisa – 
Korogwe, Nyatwali na Maliwanda – Bunda, Nyida – Shinyanga, Mwamkulu 
– Igunga na Orumwi (Moshi) na ukarabati wa skimu tano za Msolwa 
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Ujamaa umefikia asilimia 42, Njage, asilimia 92, Kigugu, asilimia 50, Mvumi, 
asilimia 94, na Shamba la Kilangali kupitia mradi wa ERPP, asilimia 52. 
Vilevile, ukarabati wa barabara mbili za mashambani za skimu ya 
Njage/Kilombero (kilomita saba) na skimu ya Mvumi/Kilosa (kilomita nane) 
unaendelea na umefikia wastani wa asilimia 50 na inategemewa kukamilika 
kabla ya Desemba 2020. Aidha,  ujenzi wa skimu ya umwagiliaji ya Dakawa 
(Mvomero) yenye ukubwa wa hekta 2,000 (Picha 1) na  ukarabati wa njia za 
umwagiliaji katika Wilaya ya Same (kilomita 1.8) umekamilika. 

 

 
Picha 1: Sehemu ya miundombinu iliyojengwa kwenye Skimu ya Dakawa  

 
2.1.1.3 Usimamizi na Uendeshaji wa Skimu za Umwagiliaji 

i. Mafunzo endelevu ya miradi ya kilimo cha umwagiliaji na 
miundombinu yake 
Wakulima 2,632 (wanaume 1,792, wanawake 840) kutoka skimu za 
umwagiliaji 35 zilizopo katika Halmashauri za Wilaya za Kilosa (12), 
Mvomero (nne), Kilombero (sasa Mlimba) (9), Morogoro (tano), Ulanga 
(tatu) na Malinyi (mbili) walipatiwa mafunzo ya kilimo shadidi cha mpunga 
kupitia mashamba darasa yapatayo 320 na njia ya mkulima kwa mkulima; 
kusambaza mbegu bora za mpunga na mbolea kwa ajili ya kilimo shadidi 
cha mpunga kwa wakulima 6,631 kutoka Kilosa (2,419), Mvomero (1,430), 
Kilombero/Mlimba (247); Morogoro (225) na Ulanga (2,310); kutoa mafunzo 
kwa vikundi vya wakulima vyenye jumla ya wanachama 50 kuhusu 
uendeshaji endelevu wa mradi wa kilimo cha umwagiliaji katika vijiji vya 
Mabilioni, Jipe, Makuyuni na Kambi ya Simba katika Wilaya ya Same. 

ii. Ununuzi wa mitambo kwa ajili ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
Mitambo 12 imenunuliwa kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji 
(Picha Na. 1-3). Mitambo iliyopokelewa ni excavator - CAT (moja), motor 
Grader– CAT (moja), Tipper dump- Fuso Mitsubishi (nne), Low bed – Fuso 
Mitsubishi (moja), Tractor Truck-for Low bed (moja) water bowsers (mbili), 
Roler Compactor (moja) na Bulldozer (moja).  
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        Picha 2: Moja ya mitambo mipya ya NIRC Kilangali 

 
 
        Picha 3: Malori yenye uwezo wa kubeba na kushusha (Tipper) 
 

 
 
       Picha 4: Moja ya mtambo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji 
 

2.1.1.4 Kuendeleza vyanzo vya maji na malisho kwa ajili ya mifugo na uvuvi 

i. Ujenzi wa mabwawa na uchimbaji visima kwa ajili ya mifugo 
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Ukarabati wa Bwawa la Mbangala lililopo mkoani Songwe umefika asilimia 
32, Kimokoa, asilimia 35 na Narakauo, asilimia 40 Mkoani Manyara, 
Chamakweza asilimia 40, Mkoani Pwani na uchimbaji wa visima 2 vya 
Mpapa, Manyoni Mkoani Singida na Usolanga, Iringa Vijijini Mkoani Iringa 
umefikia asilimia 60.  

ii. Ujenzi wa mabwawa ya kufugia Samaki 
Mabwawa mawili ya kufugia samaki yamejengwa katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Songwe na Halmashauri ya Mji Mbulu. 

iii. Maeneo ya malisho ya mifugo 
Hekta 2,818,687.17 zimetengwa ambapo hekta 108,427.49 zimepimwa 
katika Halmashauri za Wilaya; na kuanzishwa kwa mashamba darasa 20 ya 
malisho Monduli (matano) na Singida (15). 

 
2.1.1.5 Kukuza matumizi ya teknolojia ya kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi 
i. Taarifa za Tafiti za Athari ya Mazingira na Jamii pamoja na Uchunguzi wa 

Ikolojia (Ecological Survey) kwenye skimu ya umwagiliaji ya Mbogo na 
Komtonga zimekamilika na kuwasilishwa Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kupitiwa na kuidhinishwa.  

ii. Mwongozo wa Kilimo kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi umeandaliwa 
na kusambazwa kwa wadau 3,000 kupitia maadhimisho ya Siku ya Chakula 
Duniani Singida na Zanzibar; kutoa elimu ya usimamizi wa mazingira na njia 
za kudhibiti athari za mabadiliko ya tabianchi kwa wadau wa kilimo 4,000; 
kuendesha warsha ya kukuza uelewa wa usimamizi endelevu wa ardhi ya 
Bonde la Ziwa Nyasa; na kutoa mafunzo kwa vikundi vya wakulima kuhusu 
uandaaji wa bustani za miche ya miti, utengenezaji wa mizinga ya nyuki, 
uhifadhi wa misitu; njia bora za kilimo na usimamizi wa mashamba ya 
ngano na korosho. Jumla ya wawezeshaji 84 wa Sekta ya Mifugo 
wamepatiwa mafunzo ya Climate Smart Agriculture kutoka katika mikoa ya 
Singida na Dodoma. 

  
2.1.2 Mafanikio yaliyopatikana 

 
Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:- 

i. Kuongezeka kwa eneo la kilimo cha umwagiliaji kutoka hekta 461,326 
mwaka 2015/16 hadi hekta 694,715 katika msimu wa 2019/20 sawa na 
ongezeko la asilimia 50.6; 

ii. Kupungua kwa migogoro ya matumizi ya ardhi na maji miongoni mwa 
watumiaji wakiwemo wakulima na wafugaji kutokana na afua mbalimbali 
za upimaji na urasimishaji wa ardhi zilizotekelezwa; 

iii. Kuboreshwa na kusogezwa kwa huduma za ardhi karibu na wananchi 
kupitia uanzishwaji wa Ofisi za ardhi katika mikoa 26; 

iv. Kuongeza uelewa kwenye usimamizi, utekelezaji na uendelezaji wa 
miradi ya skimu za umwagiliaji kupitia mafunzo na warsha zilizofanyika; 

v. Kuimarika kwa shughuli za uchumi na kijamii katika maeneo yaliyokuwa 
na migogoro ya matumizi ya ardhi katika maeneo ya hifadhi/mapori 
katika vijiji 920 kati ya 975 kutokana na utatuzi wa migogoro ya muda 
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mrefu. Aidha, migogoro ya matumizi ya ardhi 1,544 ilitatuliwa kiutawala 
nchi nzima; na 

vi. Kuimarika kwa hali ya uwekezaji kutokana na kuwezesha upatikanaji wa 
ardhi kwa ajili ya uwekezaji ambapo hekta 854,821.59 zimetengwa kwa 
ajili ya uwekezaji wa viwanda vikubwa, vya kati na vidogo katika 
Halmashauri mbalimbali nchini. 

 

 
 
      Picha 5: Ujenzi wa mfereji na shamba la mpunga-Skimu ya Mvumi (Kilosa) 

 
 

 
 
        Picha 6: Mfereji mkuu skimu ya Msolwa Ujamaa (Kilosa)   

 
 
        Picha 7: Mfereji mkuu shamba la mbegu Kilangali (Kilombero) 
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2.2. Eneo Kuu la Pili:  Kuongeza Tija na Faida katika Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

Lengo la eneo hili ni kuongeza kiwango cha uzalishaji wenye tija ambapo 
mkulima atatumia eneo dogo na kupata mavuno mengi zaidi na kwa kutumia 
gharama ndogo, kupata soko na kuimarisha mnyororo wa thamani za bidhaa. 
Maeneo ya kipaumbele ni pamoja na kuimarisha huduma za ugani, huduma za 
mafunzo (mazao, mifugo na uvuvi), kuboresha upatikanaji wa pembejeo kwa 
ajili ya mazao, mifugo na uvuvi na huduma za afya ya mimea na mifugo, utafiti 
na maendeleo, kuimarisha na kuongeza matumizi ya zana bora (mazao, mifugo 
na uvuvi) na kuboresha usalama wa chakula na lishe. 

 
Katika kutekeleza eneo hili, jumla ya Shilingi 106,687,685,665 zilipangwa katika 
bajeti za Wizara za Sekta ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa  ambapo Shilingi 96,397,215,705 ni fedha za ndani sawa na 
asilimia 90 na Shilingi 10,290,469,960 ni fedha za nje sawa na asilimia 10 
(Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na. 1). Kiasi cha fedha zilizotengwa kwenye 
eneo hili ni sawa na asilimia 22 ya fedha zilizopangwa kwenye maeneo yote 
makuu ya programu. 

 
Hadi Juni 2020, fedha zilizotolewa zilikuwa Shilingi 23,376,929,732 sawa na 
asilimia 22 ya fedha zilizopangwa katika kipindi cha mwaka 2019/2020. Jumla 
ya shilingi 23,170,521,732 zilitumika ambazo ni sawa na asilimia 99 ya fedha 
zilizotolewa (Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na. 2-3). 

 
2.2.1 Kazi zilizofanyika na matokeo kwenye maeneo ya vipaumbele  

Kazi zilizofanyika na matokeo katika eneo kuu la Kuongeza Tija na Faida katika 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi zililenga kwenye maeneo matano ya kipaumbele ya 
uwekezaji ambapo maeneo na baadhi ya kazi zilizofanyika ni kama ifuatavyo: 

 
2.2.1.1 Kuimarisha huduma za ugani na mafunzo ya stadi 

i. Wakulima 2,632 (wanaume 1,792 na wanawake 840) wamepatiwa 
mafunzo ya kilimo shadidi kupitia mbinu ya Mkulima kwa Mkulima 
kwenye mashamba ya mfano 320 katika skimu 35 za umwagiliaji katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa (12), Mvomero (4), Kilombero (sasa 
Mlimba) (9), Morogoro (5), Ulanga (3) na Malinyi (2). Aidha, wakulima 
6,631 (Kilosa 2,419); Mvomero (1,430); Kilombero (sasa Mlimba) (247), 
Morogoro (225) na Ulanga (2,310) walipatiwa mbegu bora za mpunga na 
mbolea na kuweza kutekeleza kwa vitendo kilimo shadidi cha mpunga. 

ii. Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania imetoa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo wakaguzi 31 kutoka katika Halmashauri na 
Sekretarieti za Mikoa ya Ruvuma, Njombe, Songwe, Mara, Pwani, 
Tanga, Kilimanjaro na Kigoma. 
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Picha 8: Wakulima wakiwa mafunzoni kwenye shamba la mkulima mdogo 
iii. Elimu ya mafunzo rejea na maarifa mapya kuhusu uzalishaji wa 

kibiashara imetolewa kwa wadau 8,158 katika Halmashauri 25 wakiwemo 
wafugaji 6,030 maafisa ugani 471, wanafunzi wa shule za sekondari na 
msingi 1,433, wakuu wa shule za sekondari na msingi 87 na Maafisa 
Watendaji wa Kata na Vijiji 137.  
Ukarabati mkubwa umefanyika katika hosteli 10 katika kampasi za 
Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo (LITA), madarasa matatu, kumbi 
mbili za mihadhara, maabara mbili, maktaba mbili na kujenga vyoo vipya 
vitatu vya wanafunzi. Pia, wachunaji ngozi 735 na wataalam wa mifugo 
94 wamejengewa uwezo kuhusu uchunaji bora wa ngozi unaozingatia 
mahitaji ya soko katika Mikoa nane. Vilevile, wafugaji na wadau 115,979 
wamepatiwa elimu ya ufugaji bora wa kibiashara kupitia maonesho ya 
Sabasaba (25,200), Nanenane (75,089) na Siku ya Chakula Duniani 
(15,670). 

iv. Huduma za ugani juu ya uvuvi endelevu, uhifadhi bora wa mazao ya 
uvuvi, ufugaji bora wa samaki na umuhimu wa uanzishaji wa vyama vya 
ushirika zimetolewa kwa wadau 3,266. 

v. Udahili wa wanafunzi 2,500 umefanyika katika vyuo 14 vya mafunzo ya 
kilimo vya MATI Maruku, Mubondo, Tumbi, Ukiriguru, Mlingano, Ilonga, 
Mtwara, Igurusi, Uyole, NSI, KATRIN, KATC Moshi, HORTI Tengeru na 
Inyala. 

vi. Kupitia mradi wa TANIPAC, mafunzo ya udhibiti wa sumu kuvu 
yametolewa kwa wakufunzi 45 kutoka katika vyuo 24 vya Mafunzo ya 
kilimo kutoka Tanzania Bara na Zanzibar. 
 

2.2.1.2 Upatikanaji wa pembejeo za kilimo na huduma za afya ya mazao, 
mifugo na uvuvi 

i. Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) imesajili 
wafanyabishara wa mbolea 1,025 na hivyo kuwa na mawakala wa 
mbolea 4,189. Vilevile, imetoa leseni 1,891 za kuendeshea biashara na 
ubora wa mbolea nchini. 
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ii. Wafanyabiashara 1,539 kutoka mikoa ya Iringa, Njombe, Katavi, Rukwa, 
Ruvuma, Mtwara, Mwanza, Shinyanga, Kagera, Mbeya, Songwe na 
Kigoma walipatiwa mafunzo ya uuzaji wa mbolea. Vilevile, Vyama vya 
Msingi vya Ushirika (AMCOS) 69 katika mikoa ya Tabora, Manyara, 
Songwe, Kilimanjaro, Dodoma, Dar es salaam, Rukwa, Singida, Kagera, 
Ruvuma, Iringa na Mbeya vilihamasishwa kuhusu matumizi ya BPS. 

iii. Mfuko wa Pembejeo umetoa mikopo 93 yenye thamani ya shilingi 
2,230,168,500 ikijumuisha mikopo ya matrekta yenye thamani ya shilingi 
1,446,509,000; pembejeo zenye thamani ya shilingi 287,194,000; 
miundombinu ya umwagiliaji shilingi 2,329,500 na ukarabati shilingi 
15,000,000. 

iv. Ujenzi wa Karantini na Maabara ya Udhibiti wa Magonjwa ya Mimea 
Kibaiolojia (National Biological Control Laboratory) itakayojengwa Kibaha 
katika mkoa wa Pwani umeanza. 

v. Taasisi ya Utafiti na Udhibiti Ubora wa Viuatilifu (TPRI) imekagua 
wafanyabiashara 222 wakiwemo wauzaji, watengenezaji, wafukizaji na 
waagizaji viuatilifu katika mikoa ya Ruvuma (78), Mbeya (46), Dar es 
Salaam (55), Geita, Mwanza na Shinyanga (28) na Tanga (15). 

vi. Ujenzi wa jengo la maabara ya kuzalisha chanjo za mifugo mjini Kibaha, 
Pwani utakapokamilika utawezesha kiwanda kuzalisha chanjo za 
magonjwa 13 ya kipaumbele na zinazohitajika hapa nchini ikiwemo 
chanjo mpya tatu za magonjwa ya homa ya mapafu ya mbuzi, sotoka ya 
mbuzi na kondoo na kichaa cha mbwa; 

 

 
                 

          Picha 9: Sehemu ya jengo la maabara ya kuzalisha chanjo Kibaha 
vii. Kuzalisha na kusambaza dozi 61,008,325 (dozi 47,347,700 za ugonjwa 

wa mdondo, 626,000 za ugonjwa wa kimeta, 113,000 za ugonjwa wa 
chambavu, 756,600 za ugonjwa wa homa ya mapafu ya ng'ombe 
(CBPP), 19,275 za ugonjwa wa kutupa mimba na 145,750 ya chanjo 
mchanganyiko wa kimeta na chambavu; 
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viii. Kujenga majosho 135, kukarabati majosho 693; na uchanjaji ng’ombe 
355,709, mbuzi/kondoo 45,325, mbwa 19,930 na kuku 91,849 dhidi ya 
magonjwa katika maeneo mbalimbali nchini.  

ix. Kununua lita 12,549.50 za dawa za kuogesha mifugo ambazo 
zimesambazwa kwenye majosho 1,738 katika Halmashauri 152 kwenye 
mikoa 25 ya Tanzania Bara. Kutokana na jitihada hizo, kumekuwa na 
jumla ya wastani wa michovyo 22,729,246 ya kuogesha ambapo 
michovyo ya ng’ombe ilikuwa 14,355,054, mbuzi 6,168,862 na kondoo 
2,205,330. 

x. Kuimarisha Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji (NAIC) kwa kununua trekta 
moja na vifaa vyake, kununua madume 24 ya mbegu, kununua 
kichambuzi cha mbegu (semen analyser), kununua mitungi mitano ya 
kuhifadhia mbegu na kimiminika cha naitrojeni na kukarabati mitambo 
miwili ya kuzalisha mbegu bora za ng’ombe ya NAIC – Arusha na Kituo 
cha Uhimilishaji cha Kanda ya Mwanza. 

xi. Kusambaza ng’ombe chotara 112 wa Maziwa kwa wadau wa mifugo 
katika mikoa ya Dodoma, Dar es Salaam, Morogoro, Tanga na Mbeya. 

xii. Kukarabati vituo nane vya usimamizi wa rasilimali za uvuvi vya 
Sengerema, Ukerewe, Lusahunga, Kyaka, Kirumi, Shirati, Singida na 
Lamadi. 

xiii. Kuboresha miundombinu ya utafiti imeboreshwa ikiwemo ujenzi wa 
maabara ya utafiti wa samaki (Maabara ya TAFIRI, ujenzi wa nyumba za 
watumishi, ukarabati ofisi za Shirika la Taifa la Uvuvi (TAFICO), ukarabati 
wa Ofisi za vikundi vya usimamizi wa rasilimali za uvuvi (Beach 
Management Unit), kujenga vituo vya kukuzia viumbe maji kwenye maji 
chumvi, Kunduchi na Tanga kupitia mradi wa Kuimarisha Shughuli za 
Uvuvi Baharini (SWIOFISH). 

xiv. Kuzalisha vifaranga vya samaki 15,041,401 ambapo vifaranga 950,401 ni 
kutoka vituo vya Serikali na vifaranga 14,088,000 kutoka vituo binafsi; 
kutoa mafunzo ya ufugaji wa samaki kwa wananchi 3,595 sawa na 
asilimia 89.88 ya lengo lililokusudiwa. 

xv. Kununua matanki 27 yenye uwezo wa kuhifadhi vifaranga vya samaki 
324,000 kwa wakati mmoja na kupelekwa katika vituo vya Ruhila, 
Kingolwira na Mwamapuli; kufungwa kwa happa nets 50 katika vituo vya 
Ruhila (30) na Mwamapuli (20) kwa ajili ya kukuzia wazazi na kukusanya 
mayai; kupandikiza samaki wazazi wapatao 27,640 katika vituo vya 
Ruhila (2,100), Mwamapuli (5,900), Kingolwira (11,640) na 
Mtama/Nyengedi (8,000). 

xvi. Kukarabati mabwawa matatu ya kufugia samaki na nyumba moja ya 
mtumishi katika kituo cha Kingolwira. 

 
 
 

2.2.1.3 Utafiti na Maendeleo 
i. Kubuniwa, kutengenezwa na kufanyiwa majaribio ya awali mashine za 

kubangua korosho zinazoendeshwa kwa kutumia miguu ambapo 

mashine 36 zimetengenezwa; kubuni na kutengeneza mashine ya 

kubangua na kutenganisha mbegu za chikichi; kufanya utafiti wa awali 
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uliosaidia kutengeneza mashine ya kuvunja na kutenganisha maganda 

ya chikichi inayoendeshwa kwa mkono;  

ii. CAMARTEC imetengeneza mashine ya kupura na kupepeta alizeti (3); 

mashine ya kupukuchua mahindi (mbili); Mashine ya kupandia (11); 

mashine ya kukata majani ya kulisha mifugo iendeshwayo kwa umeme 

(tano); mashine za kupura mazao mchanganyiko (tatu); na mashine ya 

kusaga karanga (moja);  

iii. Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) imekamilisha ugunduzi wa 
aina 22 za mbegu bora za mazao ya  muhogo (tisa), alizeti (mbili), 
mahindi (mbili), mpunga (mbili), ulezi (moja) na viazi vitamu (sita). 

iv. Kuzalisha miche bora ya michikichi 1,805,868 na mbegu 1,696,111 
zimeoteshwa katika Halmashauri sita za mkoa wa Kigoma na Taasisi 
nyingine za Serikali. Pia, miche 35,975 imezalishwa na kusambazwa kwa 
wakulima katika mikoa ya Mtwara, Lindi, Mbeya na Morogoro. Kwa 
upande wa zao la zabibu, miche bora 1,405,477 imesambazwa katika 
mkoa wa Dodoma. 

v. TARI imeendelea kushirikiana na Taasisi za utafiti za ndani na nje ya 
nchi, Vyuo Vikuu na Mashirika mbalimbali ambapo maandiko 39 ya 
miradi yamepata ufadhili wenye thamani ya shilingi 14,427,125,231. 

vi. TARI inashirikiana na taasisi binafsi za utafiti wa Tumbaku (TORITA) na 
Kahawa (TaCRI) ambapo katika msimu 2019/2020 TORITA imekamilisha 
utafiti wa awali wa mbegu nne za tumbaku (Yunan 85, Yunan 87, NC 102 
na NC 297). Utafiti huo umeonesha kuwa mbegu za tumbaku ya mvuke 
za Yunan 85 na Yunan 87 zinafanya vizuri kwenye udongo wa kichanga 
na kichuguu katika kanda tatu za tumbaku (Kahama, Tabora na Chunya). 
TaCRI imezalisha na kusambaza kwa wakulima miche ya kahawa 
3,692,780 na imekamilisha ugunduzi wa aina tatu (N39-3, N39-10 na 
TaCRI 3F) za mbegu bora za kahawa ya arabika zinazostahimili ukame. 

vii. TPRI imetoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa 
wakulima, maafisa ugani na wauzaji 765 kutoka katika mikoa ya Kagera 
(52), Kigoma (144), Arusha (63), Ruvuma (55) na Iringa (85). 

viii. TPRI imetoa mafunzo kuhusu mbinu bora za unyunyiziaji wa viuatilifu 
kwa wakulima na maafisa ugani 366 katika mikoa ya Simiyu (329), 
Kigoma (saba) na Tabora (30), ili kuongeza upatikanaji wa viuatilifu, TPRI 
imesajili viuatilifu vipya 66. Aidha, mafunzo kuhusu matumizi ya Paper 
tool fertilizer optimizer na fertilizer optimizer app kwa ajili ya kugundua 
kiwango cha matumizi ya mbolea kwenye eneo husika yametolewa kwa 
maafisa ugani 97 katika mkoa wa Mbeya. 

ix. Kufanya utafiti wa kuzalisha mbegu bora za samaki inayofaa kufugwa na 
ulihusisha mbegu mbili za sato (Oreochromis niloticus) ambazo ni 
“TAFIRI 1 strain’’ ambayo ni sato waliotoka Ziwa Victoria upande wa 
Tanzania na “TAFIRI 2 strain’’ ni sato waliotoka Ziwa Victoria upande wa 
Uganda. 

 
2.2.1.4 Kuimarisha na kukuza mazao ya kipaumbele  
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Katika mwaka 2019/2020, Serikali iliendeleza juhudi za kuimarisha 
mazao ya kipaumbele ambayo ni pamba, kahawa, miwa, korosho, chai, 
mahindi, mpunga, mtama, uwele, muhogo, mazao ya bustani, mazao ya 
mafuta, viazi na mazao ya mikunde na migomba. Lengo ni kuhakikisha 
usalama wa chakula unakuwepo na upatikanaji wa malighafi kwa ajili ya 
viwanda. Utekelezaji katika baadhi ya mazao ya kipaumbele ni kama 
ifuatavyo:- 

 
Kilimo cha Pamba 

i. Kutoa leseni za ununuzi wa pamba katika msimu wa mwaka 2019/20  
kwa kampuni 25. 

ii. Kusajili Wakulima 556,306 katika Mfumo wa Kielektroniki wa Taarifa za 
Wakulima (Farmers Registration System) na hivyo kuhakikishiwa huduma 
bora katika kilimo hii ni sawa na asilimia 111 ya lengo la kusajili wakulima 
500,000 katika msimu wa 2019/20. 

 

 
                  

         Picha 10: Mkulima wa zao la pamba Maswa 
 

Kilimo cha Kahawa 
i. Kutoa mafunzo kwa jumla ya wakulima viongozi 62,523 na Maafisa Ugani 

58 kuhusu kanuni bora za uzalishaji. 
ii. Kuzalisha na kusambaza miche bora 7,059,835 kwa wakulima. 
iii. Kuandaa maonesho ya kwanza ya uhamasishaji wa unywaji wa kahawa 

katika nchi za Afrika yaliyofanyika Zanzibar, kushiriki katika maonesho ya 
kimataifa ya SCAJ 2019 yaliyofanyika Tokyo, Japan ambapo kupitia 
maonesho hayo Kampuni mbili za Obscura Coffee Roasters na Shetora 
Trading Ltd zimeonesha nia ya kununua kahawa ya Tanzania. 

iv. Kutangaza kahawa ya Tanzania katika masoko ya kimataifa; kuongeza 
soko la ndani kwa kuhamasisha unywaji wa kahawa ya ndani na kuandaa 
mikakati ya kutengeneza chapa ya bidhaa bora ya kahawa. 

v. Kuhamasisha matumizi sahihi ya Central Pulpuly Unit – CPU ili kuongeza 
ubora wa kahawa. 

 
Kilimo cha Miwa 
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i. Kupanda miwa katika hekta 6,480  katika mashamba ya Bagamoyo Sugar 
Co. Ltd (hekta 2,280), Kagera Sugar Co. Ltd (hekta 2,300), TPC (hekta 400) 
na Mkulazi II (hekta 1,500). 

ii. Kutoa mafunzo ya kilimo bora cha miwa kwa maafisa ugani 17 kutoka 
Mbigiri (Mkulazi) na Dabalo (Chamwino) ambao watatumia maarifa na ujuzi 
huo kuwafundisha wakulima wadogo katika maeneo yao. 

 

 
                                    

           Picha 11: Shamba la Miwa Mkulazi 
iii. Kusajili wakulima wadogo 6,745 katika Mfumo wa Kielektroniki wa Taarifa 

za Wakulima (Farmers Registration System) sawa na asilimia 93 ya lengo la 
kusajili wakulima 7,253, kati yao wakulima 5,488 wamepatiwa vitambulisho 
vinavyowawezesha kutambulika na kurahisisha upatikanaji wa huduma 
mbalimbali ikiwemo pembejeo na masoko. 

iv. Kukamilisha utafiti wa udongo na Tathmini ya Athari ya Kimazingira 
(Environmental Impact Assessment); kuendelea kwa matayarisho ya kitalu 
nyumba na kukamilika kwa usanifu wa mfumo wa umwagiliaji katika hekta 
150 za Shamba la Mkulazi I. 

v. Kukamilisha ujenzi wa mfumo wa umwagiliaji katika hekta 300; kukamilika 
ufungaji wa mabomba makubwa yenye urefu wa mita 700 na madogo yenye 
urefu wa mita 92,400 katika hekta 150; kuanza kwa vitalu nyumba vya 
mbegu aina 11 katika hekta 38; kukamilika kwa maandalizi ya eneo kwa ajili 
ya ujenzi wa kiwanda na barabara yenye kilometa 1.36 ya kuelekea 
kiwandani na kulimwa Hekta 1,500 katika Shamba la Miwa na Kiwanda cha 
Sukari Mbigiri-Mkulazi II. 

 
Kilimo cha Tumbaku 

i. Kusambaza pembejeo kwa wakulima katika vyama vya msingi katika Wilaya 
za Urambo, Kaliua, Kahama, Tabora, Sikonge, Mpanda, Iringa, Chunya, 
Kigoma na Songea. Pembejeo zilizotolewa ni mbegu bora kilo 400 
ikilinganishwa na mahitaji ya kilo 268, mbolea tani 7,352 na viuadudu chupa 
105,737 za Bamidas (30g) na chupa 189,849 za Bamethrine. 
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ii. Kufanya majaribio ya aina nne za mbegu ya tumbaku ya mvuke kutoka 
China na sampuli za tumbaku hiyo zinatarajiwa kupelekwa nchini China kwa 
hatua za mwisho za utafiti. 

iii. Kukagua mabani ya kisasa 109,883 yaliyotumika katika msimu wa kilimo 
2019/2020 kwa madhumuni ya kuongeza ubora wa zao la tumbaku na 
utunzaji wa mazingira. 

iv. Kusajili wakulima 53,758 wa tumbaku sawa asilimia 116.87. 
v. Kupata kwa wanunuzi wapya wanne wa tumbaku ambao ni kampuni za 

Grand Tobacco Co Ltd, Magefa Growers Ltd, Petrobena East Africa Ltd, na 
Pachetc Co Ltd. 

vi. Kutoa mafunzo ya kilimo bora cha tumbaku kwa wakulima 50,000.  
 

Kilimo cha Korosho 
i. TARI Naliendele kwa kushirikiana na Halmashauri za Wilaya zinazolima zao 

la korosho pamoja na wazalishaji binafsi imezalisha tani 111.2 na 
imesambaza tani 81.97 za mbegu bora za korosho. 

ii. TARI Naliendele imezalisha miche bora ya korosho 51,438 na kusambaza 
miche 38,338. 

iii. Kusambaza tani 19,631 za salfa ya unga na lita 280,201 za viuatilifu vya 
maji kwa wakulima kupitia vituo vya mauzo vilivyopo katika Wilaya 
mbalimbali zinazozalisha korosho. 

iv. Kutoa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu vya zao la 
korosho kwa wakulima 364 na Maafisa ugani 352 kutoka mikoa ya Mtwara, 
Lindi na Ruvuma. 

v. Kutoa mafunzo ya udhibiti wa ubora wa korosho ghafi kwa wataalam 62 wa 
udhibiti ubora katika maghala ya mnada na watendaji wa AMCOS 1,102. 

vi. Kuboresha huduma kwa wakulima kwa kutoa pikipiki nne kwa Maafisa 
Ugani wa Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni. 

vii. Kusajili wakulima 309,007 kwenye Mfumo wa Kielektroniki wa Taarifa za 
Wakulima (Cashew Farmers Information System).  

 
Kilimo cha Chai 
i. Kuhamasisha unywaji wa chai, ambapo hadi Machi 2020, unywaji wa chai 

umefikia gramu 65 kwa mtu mmoja kwa mwaka. 
ii. Kusajili wakulima wa chai 31,092 katika Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili 

wa Wakulima (Farmers Registration System) sawa na asilimia 69 ya lengo. 
iii. Wakala wa Wakulima Wadogo wa Chai (TSHTDA) kwa kushirikiana na 

Halmashauri za Wilaya za Njombe, Rungwe na vikundi vya wakulima 
wamezalisha miche bora ya chai 3,998,000 na kusambaza kwa wakulima; 
na kutunzwa vitalu vyenye miche 9,910,000. 

iv. Kuongezeka kwa uzalishaji wa zao la chai kavu kutoka tani 34,010 mwaka 
2017/2018 hadi tani 37,193 mwaka 2018/2019, kupanua maeneo mapya 
katika mkoa wa Njombe na kufufua mashamba ya chai likiwemo shamba la 
ekari 200 la Mlangani Tarafa ya Lupembe ambalo limefufuliwa kwa asilimia 
60. 

 
   Kilimo cha Pareto 
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i. Kuwajengea uwezo wakulima wazalishaji wa pareto 10,687 ili waongeze 
ubora wa pareto ambapo ubora wa maua ya pareto umeongezeka kutoka 
asilimia 1.2 hadi asilimia 1.3 na hivyo kufanya uzalishaji wa pareto katika 
msimu wa 2019/2020 kuongezeka hadi tani 2,500 sawa na asilimia 96.15 ya 
lengo la kuzalisha tani 2,600. 

ii. Kusajili wakulima wa pareto katika mikoa ya Mbeya (6,339), Songwe 
(1,454), Njombe (1,189), Manyara (865), Arusha (470), Iringa (365) na 
Kilimanjaro. 

iii. Kuendelea na utafiti wa aina bora ya zao la pareto ambapo aina mpya saba 
zipo katika hatua za mwisho kabla ya kuidhinishwa kwa matumizi. 

 
Kilimo cha Mkonge  

i. Kufufua mashamba ya Kwamgwe katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 
(hekta 1,200) na Marungu katika Halmashauri ya Jiji la Tanga (hekta 4,000) 
kwa lengo la kuongeza uzalishaji. 

ii. Kusajili wakulima 6,885 katika Mfumo wa Kielektroniki wa Taarifa za 
Wakulima. 

iii. Kukagua mashamba 44 na kutoa ushauri wa namna bora ya kuongeza 
ufanisi katika uzalishaji na uongezaji wa thamani katika zao la mkonge. 

iv. Kutoa leseni 130 ikijumuisha za kulima mkonge (55), kuchakata mkonge 
(20) na kuuza singa na bidhaa za mkonge (55). 

v. Kutoa mafunzo kwa wakulima wapatao 300 kuhusu kanuni bora za kilimo 
cha mkonge; na kupanda mkonge mpya katika hekta 5,529.50.  

 
2.2.2 Mafaniko 

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika kuimarisha na kukuza uchumi wa 
kilimo (mazao, mifugo na uvuvi) ni pamoja na:- 
i. Kukua kwa sekta ya kilimo kwa wastani wa asilimia 5.2 kwa mwaka kati ya 

mwaka 2015 hadi 2019, ambapo sekta ndogo ya mazao imekuwa kwa 
wastani wa asilimia 5.8 na Sekta ya Mifugo imekuwa kwa wastani wa 
asilimia tano. 

ii. Kuongezeka kwa Pato la Taifa linalotokana na kilimo kutoka Shilingi trilioni 
25.2 mwaka 2015 hadi Shilingi trilioni 29.5 mwaka 2019. 

iii. Kuongezeka kwa upatikanaji wa mbolea ambapo hadi Juni 2020 tani 
680,203 sawa na asilimia 103 ya mahitaji ya tani 586,604 zilipatikana. 

iv. Kukamilika kwa Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili wa Wakulima (Farmers 
Registration System) ambapo wakulima waliosajiliwa hupatiwa vitambulisho 
vinavyowawezesha kutambulika na kurahisisha upatikanaji wa huduma 
mbalimbali ikiwemo pembejeo na masoko. 

v. Kuongezeka kwa idadi ya majosho kutoka 2,428 hadi 2,513 kati ya mwaka 
2018/19 na mwaka 2019/20. 

vi. Kuongezeka kwa udahili wa wanafunzi kutoka 1,881 mwaka 2017 hadi 
wanafunzi 3,634 waliosajiliwa katika vyuo vinavyosimamiwa na LITA kwa 
mwaka 2020. Aidha, wagani 10,056 walihitimu mafunzo katika vyuo hivyo 
kwa kipindi hicho. 

vii. Kuongezeka kwa samaki aina ya sangara katika Ziwa Victoria kutoka tani 
553,770 mwaka 2018/19 hadi tani 816,694 mwaka 2019/20 kutokana na 
juhudi za kupiga vita uvuvi haramu. 
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2.3. Eneo Kuu la Tatu: Biashara na Kuongeza Thamani 

Katika kutekeleza Eneo Kuu la Tatu la ASDP II, shilingi 292,464,956,538 
zilitengwa katika bajeti za Wizara za Sekta ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambapo Shilingi 208,088,253,538 ni fedha za 
ndani sawa na asilimia 71 na Shilingi 84,376,703,000 ni fedha za nje sawa na 
asilimia 29 (Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na.1). Kiasi cha fedha kilichotengwa 
kwa ajili ya utekelezaji kwenye eneo hili ni sawa na asilimia 60 ya bajeti ya 
maeneo yote makuu ya Programu. 

 
Hadi Juni 2020, Shilingi 231,686,967,113 zilikuwa zimetolewa sawa na asilimia 
79 ya fedha zilizopangwa na matumizi yalikuwa Shilingi 157,039,579,068 
ambazo ni sawa na asilimia 68 ya fedha zilizotolewa (Jedwali Na. 1 na 
Kiambatisho Na. 2 - 3). 

 
2.3.1 Kazi zilizofanyika na matokeo ya Shughuli Zilizotekelezwa 

Kazi mbalimbali zimefanyika katika jumla ya maeneo yote matatu ya vipaumbele 
katika uwekezaji kwenye eneo kuu la Biashara na Kuongeza Thamani kama 
ifuatavyo: - 
 

2.3.1.1 Kuendeleza upatikanaji wa soko kwa bidhaa zote za kipaumbele za mazao 
a) Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya barabara 

Katika kuwawezesha wakulima kufikisha mazao katika masoko na maeneo ya 
usindikaji, kilomita 16,995.36 za barabara zimefanyiwa matengenezo katika 
maeneo mbalimbali nchini sawa na asilimia 73 ya lengo. Matengenezo 
yalihusisha vivuko/madaraja 93, makalavati 1,678 na mifereji yenye urefu wa 
mita 43,210.5. 
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Picha 13: Ujenzi na ukarabati wa barabara unaondelea kupitia mradi wa Agri- Connect 

 
i. Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) imenunua tani 29,590.793 

za mahindi, tani 165 za alizeti na tani 1,743.695 za maharage katika mikoa 
ya Arusha, Iringa, Mwanza na Dodoma. Vilevile, Bodi imenunua tani 
222,561.179 za korosho ghafi iliyozalishwa msimu wa mwaka 2017/2018. 
 

ii. Kutekeleza mikakati ya kutafuta soko la tumbaku ambapo katika msimu wa 
2019/20 wanunuzi wapya nane walipatikana ambao ni Grand Tobacco Co 
Ltd, Magefa Growers Ltd, Petrobena East Africa Ltd, Pachtec Co Ltd, 
Jespan Company Limited, ENV Services Company Limited, 3H Company 
Limited na Gossa Co Ltd.  

iii. Kuanza maandalizi ya kuuza korosho kupitia mfumo wa mauzo kwa njia ya 
mtandao – OTS ambapo katika msimu wa mwaka 2019/20 mafunzo 
yametolewa kwa wadau wa zao la korosho katika mikoa ya Lindi, Mtwara, 
Pwani, Ruvuma na Tanga. 

iv. TANTRADE imeendelea kuwaunganisha wazalishaji na wanunuzi kufikia 
masoko ya ndani na nje. Kwa mfano, Wafanyabiashara wapatao 520 
walishiriki na kuingia mikataba ya awali yenye thamani ya Shilingi 
6,089,750,000 ikihusisha Sekta Ndogo za Mbogamboga na Matunda. 

v. Kukusanya, kuhifadhi, kuchambua na kusambaza taarifa za bei za mazao 
zinazojumuisha nafaka, jamii ya kunde, mazao ya mizizi, mbogamboga, 
matunda, viungo, mbegu za mafuta, bidhaa za viwandani na pembejeo 
kutoka katika Mikoa 26 ya Tanzania Bara kwa wadau nchini kupitia 
magazeti, radio na tovuti. 

 
2.3.1.2 Kuendeleza upatikanaji wa soko kwa ajili ya uvuvi na bidhaa za mifugo 

i. Kufanya tathmini na uboreshaji wa masoko na mialo 
Tathmini ya masoko manne ya samaki na mialo 26 ikiwemo ya Sota, Marehe, 
Kigangama, Kahunda, Ikumbaitile, Bwai, Nyamisati, Igombale, Ihale, Mafia na 
Kilwa imefanyika ili kupata hali halisi na changamoto za uendeshaji. Aidha, 
Soko la Samaki la Feri - Dar es Salaam limeboreshwa kwa kujengwa ofisi mbili 
na choo cha kisasa chenye matundu 12 na mabafu nane. 

ii. Ujenzi na ukarabati wa machinjio 
Ujenzi wa machinjio ya Mabwepande katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni, Ng’ombe katika Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi, Ubaruku katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali na Mabunda katika Halmashauri ya Wilaya 
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ya Muleba unaendelea. Aidha, ukarabati wa machinjio unaendelea katika 
Halmashauri za Wilaya za Korogwe, Muleba na Bariadi. Ujenzi wa Machinjio ya 
Kisasa Vingunguti katika Halmashauri ya Manispaa ya Ilala unaogharimu 

Shilingi 12,498,916,063 unaendelea. 
 

2.3.1.3 Maendeleo ya usindikaji na kuongeza thamani ya mazao, mifugo na 
bidhaa za uvuvi 
  

b) Ujenzi na usajili wa maghala  
i. Kujenga maghala matano kwa lengo la kuhifadhi, kupunguza upotevu na 

kurahisisha upatikanaji wa taarifa ya soko ya mchele. Ujenzi wa ghala 

katika skimu ya Msolwa Ujamaa lenye uwezo wa kuhifadhi tani 1,700 

umefikia asilimia 95, ghala katika skimu ya Njage lenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 1,700 umefikia asilimia 98, ghala katika skimu ya Mvumi 

lenye uwezo wa kuhifadhi tani 1,300 umekamilika, ghala katika skimu ya 

Kigugu lenye uwezo wa kuhifadhi tani 1,000 na ujenzi umefikia asilimia 

98 ambapo ujenzi wa ghala katika skimu ya Mbogo Komtonga lenye 

uwezo wa kuhifadhi tani 1,000 umefikia asilimia 98. 

ii. Awamu ya kwanza ya mradi wa kuongeza uwezo wa kuhifadhi wa 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) umefikia asilimia 75. 

Mradi huo unatarajiwa kukamilika Septemba 2020 na unategemewa 

utaongeza uwezo wa kuhifadhi nafaka kutoka tani 251,000 za sasa hadi 

tani 501,000. 

iii. Bodi ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala imesajili ghala 51 zenye ujazo 

wa kati ya mita za ujazo 300 hadi 10,000. Kilo 240,218,696 zilihifadhiwa 

kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika mikoa ya Ruvuma, Pwani, 

Lindi, Mtwara, Manyara, Mbeya, Shinyanga, Mwanza, Tabora, Songwe, 

Kilimanjaro na Dodoma; 

iv. Mikataba mitatu ya kusanifu ujenzi wa ghala 14 zenye uwezo wa 
kuhifadhi tani 1,000 hadi 3,000 (12 zitakazojengwa Tanzania Bara na 
ghala mbili zitajengwa Zanzibar) imesainiwa na shughuli za ujenzi 
zimeanza.  
 

c) Ujenzi na uwekezaji wa viwanda 

i. Kukamilika kwa asilimia 99 kwa kiwanda cha bidhaa za ngozi 
Kilimanjaro Leather Industries Company kilichopo mkoani 
Kilimanjaro chenye uwezo wa kuzalisha jozi 1,200,000 kwa 
mwaka 2020 na kinatarajiwa kuanza uzalishaji mwezi Oktoba 
2020. 
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Picha 14: Sehemu ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi, Kilimanjaro 

 
ii. Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko imewekeza kwenye kiwanda cha 

kukamua alizeti jijini Dodoma chenye uwezo wa kusindika tani 20 kwa siku. 
 

 
Picha 15: Sehemu ya Kiwanda cha kukamua Alizeti, CBP Dodoma 
 
 

d) Ukaguzi wa viwanda, maghala na vyombo vya kusafirishia samaki 

• Kuanzisha vituo vya ubora na udhibiti wa mazao ya uvuvi vya Singida, 
Kasesya (Rukwa) na Murusagamba (Kagera) 

• Kufanya kaguzi 2,904 za samaki na mazao ya uvuvi katika viwanda vya 
uchakataji wa samaki, maghala ya kuhifadhia samaki na magari ya 
kusafirisha samaki pamoja na kaguzi 191 za kina katika viwanda 
vinavyochakata samaki na masoko. 
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2.3.2 Mafanikio  

i. Tani 212,755.35 za korosho ghafi zenye thamani ya Dola za Marekani 
235,203,895.98 na tani 610.299 za korosho zilizobanguliwa zenye thamani 
ya shilingi 8,419,137,720.2 zimeuzwa ndani na nje ya nchi na hivyo 
kuongeza kipato kwa mkulima na Taifa. 

ii. Bodi ya Mazao imefanikiwa kuuza katika soko la ndani na nje ya nchi tani 
18,722.02 za mahindi kwa thamani ya shilingi 16,529,715,940 na tani 
1,500 za maharage kwa thamani ya shilingi 3,903,000,000. 

iii. Tani 19,215 za tumbaku zenye thamani ya shilingi 62,518,385,134 
zilinunuliwa sawa na asilimia 35.60 ya tani 54,000 zilizotarajiwa kuzalishwa 
katika msimu wa 2019/2020. 

iv. Uwezo wa kuchinja mifugo kwa siku umeongezeka kutoka ng’ombe 5,800 
na mbuzi na kondoo 12,240 mwaka 2015 hadi ng’ombe 14,660 na mbuzi 
na kondoo 26,760 mwaka 2020. 

v. Uwezo wa kusindika maziwa kwa siku umeongezeka kutoka lita 490,800 
mwaka 2015 hadi lita 715,600 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 
46. 

vi. Kupatikana kwa taarifa za masoko ya bidhaa za kilimo, mifugo na uvuvi. 
vii. Kuongezeka kwa fursa za ajira kutokana na kazi za ujenzi zilizofanyika. 
viii. Kufunguka kwa mawasiliano ya barabara na hivyo kuwezesha bidhaa za 

wakulima kufikishwa sokoni katika muda mfupi. 
 

2.4. Eneo Kuu la Nne: Uwezeshi wa Sekta,  Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini  
Katika Eneo Kuu la Nne la ASDP II, Shilingi 23,327,932,030 zilipangwa kwenye 
bajeti za Wizara za Sekta ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kipindi cha mwaka 2019/2020 ambapo shilingi 
12,199,346,558 ni fedha za ndani sawa na asilimia 52 na shilingi 
11,128,585,472 ni fedha za nje sawa na asilimia 42 (Jedwali Na. 1 na 
Kiambatisho Na. 2). Kiasi cha fedha zilizotengwa kwenye eneo hili ni sawa na 
asilimia 5 ya fedha iliyopangwa kwenye maeneo yote makuu ya Programu. 

 
Hadi Juni 2020, shilingi 3,741,712,109 zilitolewa sawa na asilimia 16 ya fedha 
zilizopangwa kwa mwaka 2019/2020 (Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na. 3). 
Aidha, shilingi 3,676,595,109 zilitumika sawa na asilimia 98 ya fedha 
zilizotolewa. 

 
2.4.1 Kazi zilizofanyika na matokeo ya shughuli zilizotekelezwa 

Kazi zilizofanyika na matokeo katika eneo kuu la Kuwezesha Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na Tathmini zimelenga kwenye maeneo matano ya kipaumbele ya 
uwekezaji ambapo maeneo na baadhi ya kazi zilizofanyika ni kama ifuatavyo:- 

 
2.4.1.1 Sera na Mfumo wa Udhibiti na Maendeleo ya Mazingira ya Biashara 

Serikali imefanya maboresho ya Kodi, Ada na Tozo mbalimbali katika sekta ya 
kilimo (mazao). Maboresho hayo ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa 
Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara (Blueprint for Regulatory Reforms to 
Improve the Business Environment). 
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i) Maboresho ya Mfumo wa Kodi, Ada na Tozo mbalimbali katika Kilimo 
Tozo mbalimbali zimeondolewa ambapo tozo na ada 105 zilizokuwa 
zinazotozwa na bodi na Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Kilimo zimeondolewa. 
Kwa zao la tumbaku tozo 10; zao la Kahawa tozo20; zao la Sukari tozo 17; zao 
la Pamba tozo nne; zao la Korosho tozo sita; zao la chai tozo tano.  Tasnia ya 
mbegu zilifutwa tozo 12; mbolea tozo nne; Mfuko wa pembejeo tozo moja na 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika tozo 26. Aidha, katika kipindi hicho Serikali pia 
ilipunguza viwango vya ada na tozo mbili katika zao la tumbaku; mbolea tozo 
moja na kahawa tozo moja. 
 
Aidha, Serikali imefanya marekebisho ya Sheria mbalimbali za taasisi za udhibiti 
kwa lengo la kuondoa kero na urasimu kwa wafanyabiashara na wawekezaji 
nchini. Tozo na Ada zilizofutwa au kupunguzwa zinasimamiwa na Taasisi za 
OSHA, Tume ya Ushindani, Bodi za Mazao, Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Maliasili na Utalii na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Aidha, Tozo na 
Ada hizo zilizofutwa zimeleta unafuu kwa wawekezaji wa sekta ya kilimo na 
hivyo kuimarisha uwekezaji.   
  
ii) Kupunguza Idadi ya Taasisi za Udhibiti 
Katika jitihada za kupunguza Taasisi za Serikali ambazo zilionekana kuwa na 
shughuli zinazofanana, Sheria ya Viuatilifu na Afya ya Mimea ya Mwaka 2020 
ilitungwa na hivyo kufuta Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya Ukanda 
wa Kitropiki (Tropical Pesticide Research Institute-TPRI Act) Na. 18 ya mwaka 
1979 na Sheria ya Hifadhi ya Mimea (Plant Protection Act- PPA) Na. 13 ya 
Mwaka, 1997 na kuanzisha Mamlaka ya Viuatilifu na Afya ya Mimea ambayo 
imeundwa kutokana na muunganiko wa Sehemu ya Afya ya Mimea iliyokuwa 
Wizarani chini ya Idara ya Maendeleo ya Mazao na Taasisi ya Utafiti wa 
Viuatilifu vya Ukanda wa Kitropiki. 
 

2.4.1.2 Kuimarisha Uwezo wa vikundi na Vyama vya Ushirika 
 

i. AMCOS 106 zilipata mafunzo yaliyowajumuisha viongozi na wakulima 730 
kutoka Chama Kikuu cha Ushirika Kahama (KACU) na Chama cha Msingi 
Ordoy, Babati, Manyara kuhusu majaribio ya kuuza pamba iliyochakatwa kwa 
maana ya nyuzi na mbegu. 
 

ii. Kuhamasisha viongozi wa Vyama vya Msingi vya Ushirika na Wakulima 3,200 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba Vijijini, Missenyi, Karagwe, Kyerwa, 
Ngara, Biharamulo na Muleba na Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba kuuza 
mazao kupitia Soko la Bidhaa (Tanzania Mercantile Exchange –TMX). 
 

2.4.1.3 Kukuza na Kuimarisha Ushirikiano wa Kijinsia Katika Sekta ya Kilimo 
 
Mradi wa Vitalu Nyumba kwa ajili ya Kufundisha Vijana Wajasiriamali 
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) kwa kushirikiana na Wakfu wa PASS 
kimejenga vitalu nyumba ikiwa ni mradi wa kulea na kufundisha vijana 
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ujasiriamali kwenye sekta ya kilimo kwa ajili ya uzalishaji wa mboga na mazao 
ya bustani katika mazingira yaliyodhibitiwa (controlled farming).  
 
Katika mradi huo vitalu nyumba 52 vimejengwa na kukabidhiwa kwa vijana 
wajasiriamali ili kuwawezesha vijana hao kufanya shughuli za kilimo cha kisasa 
kwa kutumia mtaji na miundombinu waliopewa. Lengo ni kujenga vitalu nyumba 
100. Vilevile, vijana hao wanapewa mashamba kwa ajili ya kilimo cha nje (open 
field) ambapo eneo lenye ukubwa wa ekari 23 limetengwa kwa ajili hiyo. Katika 
eneo hilo chuo kimefunga miundombinu ya umwagiliaji. Kwa sasa mazao aina 
ya nyanya, matikiti maji, matango pilipili hoho na maboga lishe hulimwa na 
vijana hao na kuuzwa chini ya usimamizi wa wataalamu wa Chuo na PASS. 
Lengo ni kuwafundisha vijana hao kilimo biashara na ujasiriamali ili waweze 
kujiajiri. 
 
Aidha, Halmashauri tano zimeridhia kutoa maeneo kwa ajili ya kutekeleza 
mkakati wa kufungua mashamba makubwa kwa kutumia Mfumo wa KIZIMBA 
maarufu kama Kizimba Business Model kupitia Ushirika wa wanafunzi na 
Wahitimu wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUGECO). Halmashauri hizo 
pamoja ekari walizoridhia ni Kibiti ekari 1,000, Morogoro ekari 1,500, Chato 
ekari 400, Liwale ekari 3,000 na Mvomero ekari 3,000.  
 

2.4.1.4 Kuboresha na kuimarisha uratibu wa Programu kati ya Wizara za Kisekta 
i. Kuratibu na kuwezesha mikutano Kamati mbalimbali za Programu ya 

Kuendeleza Sekta ya Kilimo ambazo ni pamoja na Timu ya Uratibu ya Taifa, 
Kamati ya Wakurugenzi, Kamati ya Usimamizi na Maamuzi ya Sekta ya Kilimo 
(ASC) na Kamati ya Mashauriano ya Sekta ya Kilimo (ASCG). 

ii. Kuimarisha uratibu na utekelezaji wa ASDP II katika ngazi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa katika Mikoa 12 na Halmashauri 30 nchini ambapo pamoja na 
mambo mengine ni kuandaa mipango ya Kilimo ya Wilaya (DADPs) itakayovutia 
wawekezaji. 

iii. Kuandaa na kupitia Maandiko ya miradi 48 kutoka Wizara na Taasisi za sekta 
ya Kilimo kwa ajili ya kuombewa ufadhili kutoka kwa wadau mbalimbali. 
 

2.4.1.5 Uboreshaji wa TEHAMA kwa Huduma na Mifumo ya Taarifa za Kilimo 
Kwa kuzingatia umuhimu wa matumizi ya teknolojia katika kurahisisha utoaji wa 
huduma, mifumo ya kielektroniki kwa ajili ya kutoa huduma mbalimbali 
ilianzishwa. Mifumo hiyo ni pamoja na Mfumo wa Kusajili Wakulima (Farmers 
Registration System-FRS); Mfumo wa Kutoa Leseni na Vibali (ATMIS); Mfumo 
wa M-Kilimo (e-Extension Services) na Mfumo wa Kuwatambua Wadau wa 
Sekta ya Kilimo (Stakeholders Mapping). 
 
Kwa upande wa Mfumo wa Kusajili Wakulima, hadi Juni 2020 wakulima 
1,279,760 wamesajiliwa na asilimia 88.4 ya lengo na zoezi la usajili linaendelea. 
Mfumo huu utarahisisha utoaji wa huduma mbalimbali kwa wakulima ikiwemo: 
huduma za ugani na taarifa za masoko, utoaji wa vitambulisho vya wakulima na 
kwa kuwezesha Wizara kutoa maamuzi na miongozo sahihi ya Kisera. 
 
Jedwali Na. 2: Usajili wa Wakulima kwa msimu wa 2019/2020 
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Na. Jina la Bodi Idadi ya Wakulima
Wakulima 

Waliosajiliwa
%

1 Korosho 318,407 309,005 98.4

2 Kahawa 450,000 305,260 95.4

3 Pareto 10,000 10,687 112.5

4 Mkonge 7,573 6,908 91.2

5 Sukari 7,259 6,745 96.4

6 Chai 45,000 31,092 94.2

7 Tumbaku 46,000 53,757 107.5

8 Pamba 563,000 556,306 92.7

Jumla 1,447,239 1,279,760 88.4
 

 
Mfumo wa utoaji wa vibali kwa njia ya kielektroniki (ATMIS) unaotoa huduma za 
utoaji vyeti vya usafi wa mazao ya mimea na vibali vya kuingiza na kuuza 
mazao nje ya nchi umeanza kutumika. Matumizi ya mfumo huo yamepunguza 
muda wa kupata kibali kutoka siku saba za awali hadi siku moja kwa 
wafanyabiashara. Vilevile, mfumo huu umechangia kudhibiti mianya ya 
udanganyifu wa nyaraka na kuongeza ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali 
kutoka Shilingi 2,345,082,308.46 mwaka 2018 hadi Shilingi 2,619,905,800.28 
mwaka 2020.  
 
Mifumo mingine ya kielektroniki inayotumika kutoa huduma katika sekta ya 
kilimo ni pamoja na ule wa kutoa huduma za ugani kwa njia ya mtandao (Mobile 
- Kilimo). Mfumo huu utamsaidia mkulima kupata huduma na ushauri wa 
kitaalam kupitia simu yake ya kiganjani pasipo ulazima wa kukutana na Afisa 
ugani. Vilevile, mkulima kupata taarifa za masoko ikiwemo bei na mahali 
masoko yalipo kwa wakati husika. Mfumo huu ulifanyiwa majaribio Mei, 2020 
katika Wilaya za Bahi, Kongwa na Chamwino. Mifumo mingine ni Seed Dealers 
Registration System unaotumika kusajili mawakala na wazalishaji wa mbegu 
hapa nchini na Pesticide Management Information System unaotumika 
kurahisisha shughuli za kiofisi na kibiashara kwa njia ya kielektroniki. Mfumo 
huu unatumiwa na taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu (TPRI).  
 

2.4.1.6 Huduma za Mikopo, Ufadhili na Bima 
 
Upatikanaji wa Mikopo 
Shilingi 1,326,345,181,554 zimetolewa kupitia benki za biashara za NMB, TIB 
na Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB). Mikopo hiyo ilitolewa kwa ajili 
ununuzi wa mazao, kuongeza uzalishaji na tija katika mazao na kuongeza 
thamani ya mazao (usindikaji). Mikopo hiyo ilielekezwa katika mazao asilia ya 
biashara ambapo zao la tumbaku lilipata asillimia 16.89 ya mikopo yote, kahawa 
asilimia 15.15 na korosho asilimia 14.23. Aidha, Benki ya CRDB ilitoa mikopo 
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yenye thamani ya shilingi 707,214,999,373 kwenye mazao mbalimbali ambapo 
sehemu kubwa ilikuwa ni katika kilimo cha miwa (asilimia 35) ikifuatiwa na 
tumbaku (asilimia 15). 
 
Vilevile, Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania - TADB ilitoa mikopo yenye 
thamani ya shillingi bilioni 59.59 katika kipindi cha mwaka 2019. Mikopo hiyo 
imewanufaisha wakulima wadogo, wa kati na wakubwa wa mazao na wafugaji 
katika mnyororo wa thamani; kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi 
bilioni 36.37 kupitia benki za biashara nane na kuwanufaisha wakulima wadogo 
wapatao 5,808 kupitia Mfuko wa Dhamana kwa wakulima wadogo; kutolewa 
mafunzo kwa wakulima wadogo wapatao 20,399 toka benki ilipoanza huduma 
zake mwaka 2016 na kufunguliwa kwa ofisi moja ya Kanda za Nyanda za Juu 
Kusini katika mkoa wa Mbeya. 
 
Katika mwaka 2019/2020, mikopo 93 yenye thamani ya Shilingi 
2,230,168,500.00 imetolewa na Mfuko wa Pembejeo (AGITF) ikiwa ni pamoja 
na mikopo ya matrekta yenye thamani ya Shilingi 1,446,509,000.00; pembejeo 
zenye thamani ya Shilingi 287,194,000.00; miundombinu ya umwagiliaji Shilingi 
2,329,500.00 na ukarabati Shilingi 15,000,000 (Jedwali Na. 3). 
 
Jedwali Na. 3: Thamani ya Mikopo iliyotolewa kwa Wakulima kutoka AGITF 

2017/2018 2018/2019 2019/2020

1 Pembejeo 29           703,343,200.00     524,400,300.00      287,194,000.00                   

2 Ufugaji 10           115,000,000.00     147,940,000.00      420,136,000.00                   

3 Matrekta 80           1,266,053,200.00  1,367,941,000.00  1,446,509,000.00                

4 Ukarabati Matrekta 1             15,000,000.00                      

5 Umwagiliaji 11           293,550,000.00     242,720,000.00      2,329,500.00                        

6 Pawa Tila 4             39,000,000.00        9,500,000.00                        

7 Mashine za Usindikaji 3             49,500,000.00                      

JUMLA 138         2,377,946,400        2,322,001,300        2,230,168,500                      

KIASI KILICHOTOLEWA (TSH)

Na AINA YA MKOPO IDADI

TAARIFA ZA MIKOPO ILIYOTOLEWA NA MFUKO WA PEMBEJEO ZA KILIMO AGITF 2017/2018 - 2019/2020

 
 
Huduma ya Bima ya Mazao 
Bima ya Mazao hutoa fidia ya hasara anayoipata mkulima na hivyo kulinda mtaji 
wa mkulima na kumwezesha kuendelea na shughuli za kilimo hata baada ya 
majanga kutokea. Huduma hizo zimeanza rasmi na hadi Juni 2020, kampuni 
takribani tano zinazotoa huduma ya bima ya mazao hapa nchini kwa wakulima 
hasa kupitia vikundi na vyama vya ushirika zimeanzishwa. Kampuni hizo ni: 
Jubilee Insurance ambayo inahudumia zaidi ya vikundi vya wakulima 55 wa zao 
la mahindi katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini; UAP Insurance ambayo 
inawahudumia wakulima 44,000 wa mazao ya mahindi, maharage, mazao ya 
bustani na Alizeti katika mikoa ya Dar es salaam, Dodoma, Morogoro, 
Shinyanga, Mwanza, Arusha, Zanzibar, Mbeya, na Mtwara. Kampuni nyingine ni 
Mgen Insurance inayohudumia zaidi ya wakulima 4,000 wa mpunga, mahindi na 
alizeti katika mikoa ya Dodoma, Singida, Njombe, Morogoro na Iringa; na 
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Reliance Insurance. Vilevile, Shirika la Bima la Taifa (NIC) linatoa huduma hii 
katika maeneo mbalimbali hapa nchini. 
 

4.9.2 Mafanikio 
i. Kuboresha mazingira ya biashara nchini ambayo yamerahisisha ufanyaji 

biashara na kuwezesha uwekezaji kwenye uzalishaji na uongezaji thamani 
ya mazao ikiwemo korosho, chai, mahindi, maparachichi, nyama na 
maziwa. 

ii. Kuongeza wigo wa upatikanaji mikopo kupitia AGITF hasa kwenye ufugaji 
kutoka shilingi bilioni 148 mwaka 2018/2019 hadi shilingi bilioni 420 mwaka 
2019/2020. 

iii. Kukamilika kwa mchakato na kuanza kutumika kwa huduma za Bima ya 
Mazao nchini. 

iv. Kuimarika kwa uratibu wa programu na ufuatiliaji wa wadau kupitia mifumo 
ya utambuzi na kanzi data zilizopo. 

v. Kuboresha taarifa za mipango na utekezaji wa programu hususan zile 
zinazotoka kwenye Wizara za Sekta ya Kilimo. 

 
 

3.0. USHIRIKI WA SEKTA BINAFSI NA ASASI ZA KIRAIA 

Sekta binafsi inachangia asilimia 59 ya bajeti yote ya ASDP II na imejikita katika eneo 
la Tatu la Biashara na Kuongeza Thamani hususan usindikaji na kuongeza thamani ya 
mazao, mifugo na bidhaa za uvuvi. Uwekezaji katika msimu wa mwaka 2019/2020 
umehusisha mnyororo wa thamani wa mazao ya kimkakati, ikijumuisha kampuni za 
utengenezaji, wanunuzi na wasambazaji wa pembejeo za kilimo; wazalishaji wa mazao 
ya kilimo na wasindikaji wa mazao.  
 
Hadi Juni 2020, makampuni 564 ya sekta binafsi yamesajiliwa, ambapo kampuni za 
wazalishaji na wasambazaji wa pembejeo ni 198, kampuni za wazalishaji wa bidhaa za 
kilimo ni 103 na kampuni za wasindikaji ni 363. Aidha, uwekezaji wa Sekta Binafsi na 
Asasi za Kiraia ikiwemo SAGCOT, ACT, ANSAF, TPSF, TAHA pamoja na Sekta 
binafsi nyinginezo ambao umefanyika katika mnyororo wa thamani wa mazao 
mbalimbali ya kilimo, mifugo na uvuvi umefikia thamani ya zaidi ya Shilingi 
363,156,660,391 (Kiambatisho Na 7-18). Uwekezaji huu ni michango binafsi ya 
makampuni na vilevile Washirika wa Maendeleo. Ushiriki wa Sekta Binafsi kwenye 
baadhi ya mazao ya kimkakati umebainishwa katika sehemu inayofuata. 

 
3.1. Zao la Chai 

Zao la Chai huzalishwa zaidi katika ukanda wa kusini, kaskazini na ukanda wa 
ziwa katika Mikoa ya Njombe, Iringa, Mbeya, Mara, Kilimanjaro, Tanga na 
Kagera. Uendelezaji wa zao hilo katika mnyororo wa thamani hufanyika kupitia 
sekta ya umma na sekta binafsi. Hadi Juni 2020, kampuni kumi zimewekeza 
katika mashamba makubwa ya kuzalisha chai ambayo zinamiliki mashamba 14 
yenye ukubwa wa hekta 12,206.70. Uwekezaji kwenye mashamba yote ni 
takribani shilingi bilioni 73.2 ambapo asilimia 65.82 ya uwekezaji huo 
umefanyika katika Kanda ya Kusini. Kampuni hizo hufanya uzalishaji wa zao la 
chai, hutoa huduma za ugani kwa wakulima wadogo wa chai, hutoa soko la 
majani mabichi na baadhi hutoa pembejeo kwa wakulima. 
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Chai inayozalishwa nchini huuzwa katika soko la ndani na nje ambapo soko la 
ndani ni asilimia 20 ya chai inayozalishwa nchini. Wawekezaji wenye mchango 
mkubwa wa kukuza soko la ndani ni pamoja na viwanda vya kuchanganya na 
kufungasha majani makavu ya chai. Vipo viwanda vitano vyenye uwezo wa 
kuchanganya na kufungasha tani 10,070. 

 
3.2. Zao la Korosho 

Sekta binafsi imeendelea kuwekeza katika uzalishaji wa miche bora ya zao la 
korosho. Hadi Juni 2020 Kampuni 16 zinazosambaza pembejeo za zao la 
korosho, ambapo kati ya hayo Kampuni mbili zimesambaza pembejeo zenye 
thamani ya shilingi bilioni 15.3 katika kipindi cha 2019/2020. Hadi Juni, 2020 
jumla ya viwanda 30 vya ubanguaji wa korosho nchini vyenye uwezo wa 
kusindika jumla ya tani 46,100 kwa mwaka vimeanzishwa.  

 
3.3. Zao la Tumbaku 

Zao la Tumbaku linazalishwa na wakulima wadogo ambapo wakulima 53,758 
kutoka mikoa inayolima zao hilo wamesajiliwa katika mfumo wa kielektroniki. 
Wadau wengine wa sekta binafsi wanashiriki katika kutoa elimu ya kilimo bora 
cha tumbaku, kuwezesha upatikanaji wa pembejeo, kusindika na kutoa fursa ya 
soko kwa wakulima. Kampuni 13 zimewekeza katika mnyororo wa thamani wa 
zao la tumbaku na zinahusika hasa na ununuzi wa tumbaku, kutoa elimu ya 
uzalishaji na kuwezesha upatikanaji wa pembejeo kwa wakulima. 

 
3.4. Zao la Pamba 

Zao la Pamba ni miongoni mwa mazao ya kimkakati yaliyopewa kipaumbele na 
Serikali ili kuongeza tija na kipato kwa wakulima na Taifa kwa ujumla. Zao hili 
hulimwa zaidi katika mikoa 17 ambayo imegawanyika katika Kanda kuu mbili 
Kanda ya Magharibi na Kanda ya Mashariki. Wadau wa zao la pamba ni pamoja 
na makampuni ya ununuzi, ginnery na wachakataji/viwanda vya kuchambua 
nyuzi na bidhaa nyingine. Kampuni zilizonunua na kusindika pamba kwa msimu 
wa 2019/2020 ni 27 na kati ya hizo Kampuni zenye viwanda vya nguo ni mbili 
(NIDA na MWATEX). Katika msimu wa mwaka 2019/2020 ziliweza kununua 
pamba tani 354,910 yenye thamani ya shilingi 426,020751,600. 

 
3.5. Zao la Mahindi 

Mahindi ni zao linalolimwa na zaidi ya asilimia 50 ya watanzania kwa ajili ya 
chakula na ziada kwa ajili ya biashara. Mahindi yanazalishwa na wakulima 
wadogo wakisaidiwa na wadau wa sekta binafsi katika utoaji wa elimu ya 
uzalishaji bora, upatikanaji wa pembejeo, usindikaji na soko. Wadau 
waliotambuliwa katika mnyororo wa thamani wa zao la mahindi ni 23 ambapo 
wadau 10 wanatoa elimu ya uzalishaji bora wa mahidi, wadau wawili wanatoa 
elimu ya uhifadhi baada ya kuvuna ili kupunguza upotevu na wadau 11 
wanashiriki katika ununuzi, usindikaji na usafirishaji. Wadau hao wamechangia 
Shilingi 20,054,910,300 na wamefikia wakulima 125,785. Aidha, wadau nane 
kati ya 11 wa ununuzi, usindikaji na usambazaji wana uwezo wa kusindika tani 
20,700 kwa mwezi na maghala waliyonayo yana uwezo wa kuhifadhi tani 
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190,960 na wadau watatu kwa mwaka 2019/2020 wamewekeza shilingi 
780,000,000. 

 
3.6. Zao la Pareto 

Zao la Pareto huzalishwa kwa ajili ya kemikali ijulikanayo kwa jina la pyrethrum 
ambayo hutumika katika kuzalisha viuatilifu rafiki kwa mazingira kwa ajili ya 
kudhibiti visumbufu. Pareto huzalishwa na wakulima wadogo katika Kanda kuu 
mbili; Nyanda za juu Kusini na Kanda ya Kaskazini. Wadau wa zao la pareto ni 
kampuni za ununuzi na wachakataji/usindikaji wa bidhaa mbalimbali. Kampuni 
binafsi zilizonunua na kusindika pareto ni mbili ambazo ni Pareto Tanzania 
(PCT) na TANEXTRACT. Kampuni hizo hutoa huduma ya elimu ya uzalishaji, 
uvunaji, ukaushaji, uhifadhi na utunzaji wa zao la pareto. Kampuni ya PCT 
hufanya pia utafiti wa teknolojia kwa zao la pareto kwa kushirikiana na Kituo cha 
Utafiti wa Kilimo TARI Uyole. Kampuni hizo zina uwezo wa kusindika wastani 
wa tani 4,000 kwa mwaka. Kati ya kampuni mbili zinazowekeza kwenye 
usindikaji wa zao la Pareto, kampuni moja ya “Pareto Tanzania (PCT)” imeweza 
kuwekeza mtaji wa thamani ya shilingi 110,900,000 na zimeweza kunufaisha 
wakulima 10,500 na kutoa ajira ya watu 450. 

 
3.7. Zao la Mpunga 

Mpunga ni zao la pili la chakula kwa umuhimu linalolimwa sehemu nyingi nchini 
Tanzania. Mpunga huzalishwa na wakulima wadogo, wa kati na wakubwa. 
Aidha, wadau wa sekta binafsi huwekeza katika utoaji wa elimu ya uzalishaji 
bora, upatikanaji wa pembejeo, usindikaji na soko. Takwimu zilizopo zinaonesha 
kuwa wadau wa sekta binafsi waliowekeza kwenye zao la mpunga 
wamewekeza takribani Shilingi 2,795,000,000. 

 
3.8. Zao la Muhogo 

Muhogo ni zao la chakula ambalo hulimwa maeneo mengi nchini Tanzania na 
wakulima wadogo, wa kati na wakubwa. Wakulima wengi huchanganya zao la 
muhogo na mazao mengine kama vile kunde, mbaazi, njugumawe, n.k. Katika 
msimu wa mwaka 2019/2020, vituo vya utafiti na Sekta binafsi vilipanga 
kuzalisha mbegu bora za muhogo pingili milioni 40. Hadi Juni, 2020, pingili za 
muhogo 38,860,300 sawa na asilimia 97 ya lengo zimezalishwa na 
kusambazwa katika Halmashauri 43 za Kanda za Kusini, Mashariki na Ziwa. 
Kiasi hicho cha pingili kinatosheleza kupanda hekta 3,886. Aidha, kampuni 
zilizosajiliwa kufanya biashara ya muhogo ni za Dar Canton iliyopo Mikocheni, 
Jielong Holdings iliyopo Kurasini, TAEPZ na EPOCH Agricultural Development 
Company zilizopo Kisutu jijini Dar es Salaam na zimenunua tani 300 za muhogo 
mkavu. 

 
3.9. Zao la Kahawa 

Zao la kahawa linastawi zaidi katika Mikoa ya Kanda ya Kaskazini, Kanda ya 
Ziwa na Nyanda za Juu Kusini ambapo wazalishaji wakubwa na wa kati wa zao 
la kahawa wanapatikana kwa wingi. Takwimu zinaonesha kuwa eneo 
linalolimwa kahawa na wawekezaji binafsi ni hekta 1,223, ambapo hekta 725 
zimendelea kulimwa katika msimu huu. Thamani ya uwekezaji wa Kampuni 
binafsi kwenye uzalishaji wa kahawa umefikia shilingi bilioni tano na kutoa ajira 
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ya watu 364. Viwanda vya kusindika kahawa vinapatikana zaidi katika Kanda za 
Kaskazini, Ziwa, Kusini na Pwani na vimetoa ajira ya takribani watu 1,015. 
Thamani ya uwekezaji kwenye usindikaji wa kahawa ni wastani wa shilingi 
bilioni 160.8.  

 
3.10. Zao la Alizeti 

Alizeti huzalishwa kwa ajili ya mafuta ya kupikia (edible oil) na huzalishwa kwa 
wingi na wakulima wadogo. Takwimu zinaonesha kuwa Tanzania inazalisha tani 
205,000 za mafuta ya kula yatokanayo na mbegu za mazao, ambapo zao la 
alizeti ni asilimia 83 na mbegu za mafuta ya mazao mengine ni asilimia 17 tu. 
Kiasi hicho cha uzalishaji wa ndani unakidhi asilimia 36 tu ya mahitaji ya mafuta 
ya kula nchini. Mikoa inayozalisha alizeti kwa wingi ni Dodoma, Singida, 
Manyara, Iringa, Morogoro, Arusha, katavi, Njombe, Rukwa, Tabora, Mbeya, 
Ruvuma na Kigoma.  

 
Tanzania ina jumla ya viwanda 21 vya alizeti, ambapo viwanda saba ni vikubwa, 
14 ni viwanda vya kati na viwanda vidogo ni 750. Asilimia 97 ya viwanda hivyo 
ni vya ngazi ya “semi-refinary” ambayo huzalisha mafuta ya alizeti yenye ubora 
usioridhisha. Takwimu zilizopo zinaonesha kuwa viwanda vya kusindika alizeti 
vinapatikana kwa wingi katika Kanda ya Kati na Kanda ya Kaskazini na vina 
uwezo wa kuzalisha wastani wa tani 3,179.4 za mafuta ya alizeti kwa siku. 

 
3.11. Mazao ya Bustani 

Mazao ya bustani yanajumuisha mazao ya maua, matunda, mboga na viungo. 
Takwimu zinaonesha kuwa mchango wa sekta binafsi katika kilimo cha mazao 
ya bustani umekuwa wa kuridhisha hasa katika zao la parachichi ambapo 
uzalishaji uliongezeka kwa kasi kutoka tani 20,000 mwaka 2015 hadi tani 
190,000 mwaka 2018. Katika msimu wa mwaka 2019/20 Makampuni ya sekta 
binafsi yaliyowekeza katika mazao ya bustani yameainishwa kwenye makundi 
makuu mawili. Kundi la kwanza ni sekta binafsi zilizo chini ya mwavuli wa TAHA 
ambazo zimewekeza katika wilaya ya Mwanga na Mkoa wa Njombe katika 
kilimo cha “Orange Fleshed Sweet Potatoes (OFSP)” na parachichi. Kampuni 
hizo zimewekeza jumla ya Shilingi milioni 500. Aidha, kundi la pili ni la 
makampuni binafsi ya ndani ambayo yamewekeza kwenye mazao ya bustani 
(maua, matunda, mbogamboga, viungo na vikonyo) na kuwekeza jumla ya 
shilingi bilioni 60 katika miundombinu ya umwagiliaji, masoko na usafirishaji 
pamoja na uzalishaji wa mazao. 

 
3.12. Viwanda vya Kuongeza Thamani Mazao ya Kilimo 

i. Kuanza uwezo wa kuchakata tani 50 za chai kwa siku; uzalishaji kwa 
Kiwanda cha Chai cha Kabambe (Njombe) 

ii. Kuanza ujenzi wa kiwanda cha kubangua korosho cha Yalin Cashewnut 
Company Ltd (Mikindani – Mtwara) chenye uwezo wa kubangua tani 
10,000 kwa mwaka;  

iii. Kuanza uzalishaji kwenye kiwanda cha 21st Century Food and Packaging 
kilichopo Kurasini, Dar es Salaam chenye uwezo wa kusaga mahindi tani 
300 na ngano tani 1,240 kwa siku;  
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iv. Kuanzishwa kwa kiwanda cha kusaga mahindi cha Kampuni ya 
Mohamed Enterprises Tanzania Limited (MeTL) kilichopo Songea, 
Ruvuma chenye uwezo wa kusaga mahindi tani 100 kwa siku;;  

v. Kuanzishwa kwa kiwanda cha Rungwe Avocardo kilichopo wilayani 
Rungwe, Mbeya chenye uwezo wa kufungasha tani 60 za maparachichi 
kwa siku; na  

vi. Kuingia kwa makubaliano kati ya Serikali na viwanda vinne 
vinavyosindika maziwa yanayokaa muda mrefu bila kuharibika (Ultra 
Heat Treatment – UHT) vya ASAS LTD, Tanga Fresh Ltd, MilkCom Ltd 
na AZAM Dairy Products kwa lengo la kuongeza usindikaji wa maziwa 
kutoka lita 154,100 hadi lita 284,500 kwa siku. 

 
 

4.0. USHIRIKI WA WASHIRIKA WA MAENDELEO: MIRADI  NJE YA MFUMO WA 
BAJETI 

Mbali na mchango wa Washirika wa Maendeleo kwenye bajeti unaonekana kama 
fedha za nje, uchangiaji wao mkubwa vilevile unafanyika kupitia miradi mbalimbali kwa 
kushirikiana na Wizara/Idara za Serikali nje ya mfumo wa bajeti. Kwa mwaka 
2019/2020 miradi 39 iliripotiwa kutekeleza Programu kupitia utaratibu huu ambapo 
takribani Shilingi 289,387,786,546 zimetengwa kwenye utekelezaji huo (Jedwali Na 4; 
Kiambatisho Na. 18). Zaidi ya nusu ya thamani ya uwekezaji unafanyika kwenye eneo 
kuu la tatu la Programu la Kuongeza Tija na Faida katika Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
likifuatiwa na Eneo Kuu la Kuongeza tija na Faida katika Kilimo. Sehemu hii inaeleza 
kwa muhtasari utekelezaji katika baadhi ya miradi mikubwa inayotekelezwa nje ya 
mfumo wa bajeti. 
 
Aidha, baadhi ya miradi ya Washirika wa Maendelo inasaidia Sekta Binafsi, Asasi za 
Kiraia na jumuiya mbalimbali za wadau wa Kilimo katika kufanikisha ustawi wa 
mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi. 
 

Jedwali Na. 4: Miradi inayotekeleza ASDPII nje ya Mfumo wa Bajeti na kiasi 
kilichotengwa kutekeleza kwa Mwaka 2019/2020 
 

Na. Eneo Kuu la Program 
Idadi ya 
Miradi 

Thamani ya 
Uwekezaji (Sh.) 

1 Matumizi Endelevu wa Ardhi na Maji 2 19,980,000,000 

2 
Kuongeza Tija na Faida kwenye Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 16 78,406,150,760 

3 
Kukuza Biashara na Kuongeza Thamani 
ya Mazao 10 150,302,846,786 

4 Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini 11 40,698,789,000 

  Jumla  39 289,387,786,546 
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4.1  Mradi wa Support Towards Operationalization of The SADC Regional 
Agricultural Policy (STOSAR) 

 
Mradi unatekelezwa katika Mikoa ya Arusha, Tanga, Kilimanjaro, Njombe, Iringa 
na Mbeya na unafadhiliwa na Jumuiya ya Ulaya na kuratibiwa na Shirika la 
Chakula Duniani (FAO). Lengo kuu la Mradi ni kusimamia ubora wa biashara za 
chakula na usalama baina ya Mataifa, kusimamia kutokusambaa kwa magonjwa 
na visumbufu na kuwa na masoko ya uhakika ya nje ya Ukanda. Katika kipindi 
cha mwaka 2019/2020 mradi huu umetumia wastani wa Shilingi 159,430,000. 
Mradi unafadhili mnyororo wa thamani wa mazao mbalimbali ikiwemo parachichi 
na nyanya. 
 

 
4.2 Mradi wa Strengthening Planning and Implementation of District 

Agricultural Development Plan Using SHEP APPROACH (TANSHEP) 
 

Mradi unatekelezwa katika mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Tanga. Lengo kuu 
la mradi ni kuwezesha Halmashauri za Wilaya kuandaa Mipango ya Wilaya ya 
Maendeleo ya Kilimo (DADPs) ambayo itawawezesha wakulima kuongeza 
kipato kupitia mfumo wa SHEP. SHEP ni mfumo wa uwezeshaji na 
uhamasishaji wa wakulima wadogo wa mazao ya bustani na matunda ambao 
umejikita katika kubadili fikra kutoka kilimo cha kawaida kuwa kilimo biashara 
ambacho huanza na utafiti wa masoko kisha kuzalisha kulingana na mahitaji ya 
soko. Mradi huu unafadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Japan. (JICA.) na 
unatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2019 hadi 2023. Hadi Mei, 
2020 zaidi ya wakulima 1,600 wamewezeshwa kufanya utafiti wa soko na 
kuandaa mpango kazi kulingana na utafiti wa soko. Aidha, wakulima 
wameendelea kuzalisha kulingana na Mpango wa uzalishaji kulingana na 
mahitaji/utafiti wa soko. Katika eneo la upatikanaji wa pembejeo za kilimo, zaidi 
ya wakulima 450 wamepatiwa pembejeo za kilimo kwa ajili ya uzalishaji wa 
mazao mbalimbali ya bustani. Wastani wa gharama za mradi kwa mwaka ni 
Shilingi 589,793,333. 

 
4.3 Mradi wa Capacity on Development on Data Collection, Analysis and Data –

Based Reporting Under ASDP (ARDS) 
Mradi umeanza kutekelezwa  mwaka 2015 hadi 2020 katika Mikoa yote ya 
Tanzania Bara na  unafadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Japan (JICA). Lengo 
kuu la mradi huu ni kuwezesha ukusanyaji wa Takwimu za Kilimo kupitia mfumo 
wa ARDS. Hadi Juni, 2020 utekelezaji umefikia asilimia 90 ambapo mfumo 
umekamilika na unatumika. Takwimu za kilimo zinakusanywa kuanzia ngazi ya 
kijiji hadi Taifa. Katika mwaka wa fedha 2019/2020 fedha iliyotumika ni wastani 
wa Shilingi 131,890,740. 

 
4.4 Mradi wa Sustainable Agriculture Kigoma Regional (SAKIRP) 

Mradi unatekelezwa katika Halmashauri sita za Mkoa wa Kigoma. Lengo la 
mradi ni kuongeza tija ya uzalishaji wa wakulima wadogo hususan wanawake ili 
kuongeza kipato kupitia kilimo biashara kwenye zao la maharage na muhogo. 
Mradi huu hutoahuduma za ugani, matumizi sahihi ya pembejeo, masoko na 
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kilimo biashara ili kuimarisha mnyororo wa thamani wa mazao ya muhogo, 
maharage na alizeti. Aidha, mradi unajenga madaraja kwa barabara za 
mashambani, kurahisisha usafirishaji wa mazao kutoka kwenye mashamba na 
kuyapeleka sokoni/kuhifadhi. Mradi unafadhiliwa kwa ubia kati ya Serikali ya 
Tanzania inayochangia asilimia 20 na Shirika la Maendeleo la Serikali ya 
Ubelgiji/Enabel linachangia asilimia 80. Katika mwaka 2019/2020 mradi 
umewanufaisha zaidi ya wakulima 16,000 ambao wamenufaika moja kwa moja 
na mradi na wakulima 32,000 ambao hawanufaiki moja kwa moja na mradi. 
Utekelezaji umefikia asilimia 50 na hutumia wastani wa Shilingi 2,985,222,571 
kwa mwaka. 

 
4.5 Mradi wa Rapid Response Implementation Support (RARIS)  

 
Mradi ambao unafadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP) ni wa miaka mitatu kuanzia 2018 hadi 2021. Mradi unatekeleza ASDP II 
eneo kuu la nne ambapo lengo mahsusi ni kuweka mazingira wezeshi ya 
uwekezaji katika sekta ya kilimo kwa kuimarisha uratibu, ufuatiliaji na tathmini. 
Fedha iliyotumika katika kipindi cha 2019/2020 ni Shilingi 2,250,000,000. Baadhi 
ya mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:- 
 

i. Kuanzisha mifumo ya kieletroniki kwa ajili ya kurahisisha huduma kwa 
wadau wa sekta ya kilimo. Mifumo hiyo ni Mfumo wa Kusajili Wakulima 
(Farmers Registration System-FRS); Mfumo wa Kutoa Leseni na Vibali 
(ATMIS); Mfumo wa M-Kilimo (e-Extension Services); Mfumo wa Taarifa 
za Sekta ya Kilimo (Dashboard) na Mfumo wa Kuwatambua Wadau wa 
Sekta ya Kilimo (Stakeholders Mapping); 

ii. Kufanya tafiti na kupendekeza maboresho ya sera katika maeneo 
mbalimbali. Baadhi ya tafiti zilizofanywa ni Uchambuzi wa Utekelezaji wa 
Makubaliano ya Malabo (Tanzania Performance in the 2016-2017 
Biennial Review Report on Implemantation of CAADP Malabo 
Declaration); Utafiti na Uchambuzi wa Mnyororo wa thamani wa zao la 
Parachichi (Avocado Value Chain Analysis in Tanzania); Uchambuzi wa 
Bajeti ya Sekta ya Kilimo na Changamoto ya Utekelezaji (Analysis of 
Agriculture Sector Budget Implementation and Challenges); na 
Uchambuzi wa Mfumo wa Uagizaji wa Mbolea ya Pamoja (Review of the 
Fertilizer Bulk Procurement System). Tafiti nyingine ni: Utambuzi wa 
Teknolojia na Ubunifu wa Zana za Kilimo (Mapping Agricultural 
Innovations and Technologies and Dissemination through Coaching or 
Stakeholders Engagement); 

iii. Kuwezesha mapitio ya Sera ya Taifa ya Kilimo ya mwaka 2013 na 
kuandaa Mkakati wa utekelezaji kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika sekta 
ya kilimo; 

iv. Kuwezesha Makongamano ya Vijana katika Kanda sita nchini ili 
kuwawezesha kujua shughuli za kilimo pamoja na kutoa uelewa wa 
pamoja juu ya utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 
Awamu ya Pili; 
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v. Kuwezesha uzinduzi wa bima ya mazao pamoja na kukamilisha 
mwongozo wa bima ya mazao kwa Mkulima na kusambazwa kwa wadau 
mbalimbali kwa ajili ya kutoa elimu ya bima ya mazao; 

vi. Kuwezesha mijadala na majukwaa mbalimbali ikiwemo Mkutano wa 
wafanyabiashara wa nafaka nchini ili kuimarisha ushirikiano na kuweka 
mikakati ya kufikia masoko ya ndani na Nje; 

vii. Kukamilisha Mwongozo wa Mawasiliano wa Programu ya Kuendeleza 
Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II Communication Strategy) na 
Mwongozo wa Utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 
Awamu ya Pili (ASDP II Implementation Manual); na 

viii. Kuandaa Mwongozo wa Kutafuta Fedha za Utekelezaji (Resource 
Mobilization Strategy) ambao umefikia asilimia 85 na Mfumo wa Kupima 
Matokeo ya Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili 
(ASDP II Result Framework). 

 

4.6 Mradi wa Agri-connect  
Mradi unatekelezwa katika mikoa ya Mbeya, Njombe, Iringa, Songwe, Katavi, 
Ruvuma na Zanzibar. Mradi unajikita katika kuimarisha mnyororo wa thamani ya 
mazao ya chai, kahawa, viungo na mazao ya bustani. Lengo ni kuwezesha 
wakulima kufikia viwango vya ubora na usalama wa chakula vya kimataifa na 
hivyo kuweza kuuza bidhaa za mazao hayo katika Soko la Ulaya. Mradi 
unafadhiliwa na Umoja wa Ulaya na unatekelezwa kuanzia mwaka 2020 hadi 
2023. Kwa mwaka 2019/2020 mradi ulitengewa Shilingi Bilioni 185. 

 
4.7 Mradi wa Kupunguza Upotevu wa Nafaka baada ya Kuvuna  

Mradi unatekelezwa katika mikoa ya Dodoma (Chemba, Kondoa na Chamwino), 
Manyara (Hanang’ na Mbulu), Morogoro (Kilosa na Gairo) na Shinyanga 
(Kishapu na Ushetu). Mradi unafadhiliwa na HELVETAS – Swiss 
Intercooperation - Tanzania na unatekelezwa kwa kipindi cha miaka saba 
kuanzia 2013 hadi 2020. Lengo ni kupunguza upotevu wa nafaka Kanda ya Kati 
Tanzania ili kuimarisha uhakika wa chakula na kipato cha wakulima kupitia 
teknolojia ya silos na mifuko isiyopitisha hewa (Hermetic technologies). 
Wanufaika wa moja kwa moja ni wakulima wadogo wa mazao ya nafaka na 
mikunde. Wanufaika wengine ni watoa huduma za pembejeo, wazalishaji wa 
teknolojia za kuhudumia mazao baada ya kuvuna, mafundi mchundo na 
wazalishaji wa mifuko isiyopitisha hewa.  

 
4.8 Mradi wa Chai (Chai Project) 

Mradi unatekelezwa katika wilaya za Njombe, Mufindi, Rungwe na Ludewa. 
Lengo ni kupunguza umaskini vijijini kwa kuwajengea wakulima wadogo wa zao 
la chai uwezo wa kushindana katika masoko ya ndani kwa lengo la kuongeza 
tija ya uzalishaji. Mradi unafadhiliwa na The Wood Foundation Africa (TWFA) na 
umeanza kutekelezwa mwaka 2007 hadi 2025 Kwa gharama ya Shilingi 
3,834,100,000.  
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4.9 Programu ya Kuimarisha Ushindani na Upatikanaji wa Soko (MARK-UP)  
Mpango wa Maendeleo wa kikanda unakusudia kuchangia ukuaji wa uchumi wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lengo la mradi ni kuongeza mauzo ya mazao ya 
kilimo kutoka Afrika Mashariki katika soko la Ulaya, kukuza umoja wa kikanda 
na kuimarisha upatikanaji wa masoko ya Ulaya. MARKUP inasaidia biashara 
ndogo na za kati (SMEs) nchini Burundi, Kenya, Rwanda, Tanzania na Uganda 
kwa kulenga bidhaa maalum za kilimo kama parachichi, kakao, kahawa, viungo, 
chai na kilimo cha maua. Mpango utatekelezwa na Kituo cha Biashara cha 
Kimataifa, Deutsche Gesellschaft für Internationale Zusammenarbeit (GIZ), 
Shirika la Maendeleo la Viwanda la Umoja wa Mataifa (UNIDO) na washirika 
wengine wa kitaifa. Mradi utatekelezwa kwa kipindi cha miaka mine na umeanza 
kutekelezwa mwaka 2018 na utakamilika mwaka 2021. Mradi unalenga 
kuondoa vizuizi vya biashara vya kisekta na kuimarisha viwango vya ubora na 
umejikita katika mazao ya kipaumbele ya kahawa, chai na mazao ya bustani 
katika mnyororo wa thamani. 
 

4.10 Mradi wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi 
mwa Bahari ya Hindi (SWIOFish) 
Mradi wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi mwa 
Bahari ya Hindi (SWIOFish) unatekelezwa kwa kipindi cha miaka sita (2015 hadi 
2021) na unafadhiliwa na Benki ya Dunia kwa gharama ya shilingi 
39,486,528,000.00. Lengo kuu la mradi huo ni kuimarisha usimamizi madhubuti 
wa uvuvi katika ngazi ya kijamii, kitaifa na kikanda. Katika mwaka 2019/2020, 
mradi ulitenga na kutumia kiasi cha shilingi 11,094,917,551 kwa ajili ya 
utekelezaji wa kazi mbalimbali ikiwemo; 
 

(i) Kuimarisha na kuijengea uwezo Wizara ya Mifugo na Uvuvi pamoja na 

Taasisi zake (TAFIRI, FETA na MRPU) kwa kuwezesha mafunzo 

mbalimbali na vitendea kazi kwa watumishi wake; 

(ii) Ujenzi wa miundombinu ya kuimarisha sekta ya Uvuvi kama vile Maabara 

ya Utafiti wa Uvuvi Dar es Salaam, nyumba za watumishi katika Hifadhi 

ya Bahari ya Silikanti Tanga (TACMP) na ofisi ya Hifadhi ya Bahari ya 

Kisiwa cha Mafia; ukarabati wa miundombinu ya soko la Feri - Dar es 

Salaam na ujenzi wa Kituo cha Ukuzaji Viumbe Maji Bahari (National 

Mariculture Resource Centre) Kunduchi, Dar es Salaam; 

(iii) Ununuzi wa Boti, vifaa vya doria, Vifaa vya utafiti – TAFIRI pamoja na 

kutoa mafunzo stahiki kwa walengwa;  

(iv) Kuwezesha mafunzo kwa Vikundi 50 vya Ulinzi Shirikishi wa Rasilimali za 

Uvuvi (BMU) kuhusu masuala ya utawala bora na uongozi ikiwa pamoja 

na kuwanunulia vitendea kazi mbalimbali; na  

(v) Kuwezesha mapitio ya Sheria ya Uvuvi, kutafsiri na kuchapisha Sera ya 

Taifa ya Uvuvi ya mwaka 2015katikalugha ya Kiswahili. 
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4.11 Mradi wa usimamizi wa samaki wanaopatikana katika tabaka la juu la maji 
Serikali kwa kushirikiana na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa 
(FAO) inatekeleza Mradi wa Kuwezesha Utekelezaji wa Mpango wa Usimamizi 
wa Samaki wanaopatikana katika Tabaka la Juu la Maji (Project to Support the 
Implementation of the Tanzania Small and Medium Pelagic Fisheries 
Management Plan) katika Ukanda wa Bahari ya Hindi. Mradi huo utatekelezwa 
kwa kipindi cha miezi (18) kuanzia mwezi Agosti, 2019 kwa thamani ya shilingi 
228,737,551. Lengo la Mradi ni kuimarisha uendelevu wa samaki 
wanaopatikana katika Tabaka la Juu la Maji wakiwemo dagaa ambao huchangia 
takribani theluthi moja ya mavuno ya samaki wanaopatikana katika Bahari ya 
Hindi. Mradi huo umetekeleza kazi zifuatazo:- 
 

(i) Kutoa mafunzo kuhusu Mzunguko wa Usimamizi wa Uvuvi kwa wadau 30 

wanaohusika katika kutekeleza Mpango wa Usimamizi wa Samaki 

wanaopatikana katika Tabaka la Juu la Maji. Mafunzo hayo yalilenga 

kuimarisha uwezo wadau katika kutekeleza Mpango huo; 

(ii) Kufanya maandalizi ya Mpango wa Mafunzo kwa kuzingatia dhana ya 

usimamizi wa uvuvi unaozingatia ikolojia na mazingira (Ecosystem 

Approach to Fisheries Management). Mpango huu utakaotumika kutoa 

mafunzo kwa wadau wanaohusiana na utekelezaji wa Mpango wa 

Usimamizi wa Samaki Wadogo na wa Kati Wanaopatikana katika Tabaka 

la Juu la Maji ili kuimarisha usimamizi wa rasilimali hiyo;  

(iii) Kufanya tathmini ya Mfumo wa Wizara wa Ukusanyaji, Uhifadhi na 

Uchakataji wa Takwimu za Uvuvi ili kubaini changamoto zilizopo. 

Kufahamika kwa changamoto hizi kutawezesha Serikali kuhuisha Mfumo 

uliopo na kuandaa Mkakati ya Usimamizi wa Takwimu Nchini 

utakaowezesha upatikanaji wa takwimu na taarifa sahihi za uvuvi kwa 

wakati; na  

(iv) Kufanya mapitio ya Mpango wa Usimamizi wa Samaki wanaopatikana 

katika Tabaka la Juu la Maji kwa kufanya tathmini ya hali halisi ya 

utekelezaji wa Mpango ili kubaini changamoto zilizojitokeza katika kipindi 

cha utekelezaji wa Mpango tangu ulipoandaliwa mwaka 2013 pamoja na 

fursa mpya zilizopo kwa sasa. Taarifa hii itaiwezesha Serikali kuandaa 

Mpango mpya na kuweka mikakati ya usimamizi itakayoendana na hali 

halisi ya rasilimali husika. 

4.12 Mradi wa kuandaa Mpango Kabambe wa Kuendeleza Sekta ya Uvuvi 
Serikali kwa kushirikiana na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa 
(FAO) inaendelea kutekeleza mradi wa kuandaa Mpango Kabambe wa 
Kuendeleza Sekta ya Uvuvi (Tanzania Fisheries Master Plan – TFMP). Mradi 
una thamani Dola za Marekani 195,000.00 sawa na shilingi 448,500,000.00. 
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5.0. CHANGAMOTO NA UTATUZI KATIKA UTEKELEZAJI WA ASDP II 
 

Changamoto za utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya 
Pili zimegawanyika katika makundi makubwa mawili. Kundi la kwanza ni zile 
zinazohusu maeneo makuu manne ya Programu na kundi la pili ni zile za ujumla. 
Jedwali Na. 3 limeainisha changamoto katika maeneo makuu manne ya Programu na 
Jedwali Na. 4 ni changamoto za jumla.  
 
Jedwali Na. 3: Changamoto katika utekelezaji wa Programu kwa Maeneo Makuu 
 

Na. Eneo Kuu la 
Programu 

Changamoto Mapendekezo ya hatua za 
kutatua changamoto 

1.  Matumizi Endelevu 
wa Ardhi na Maji 

Uhaba wa fedha 
zinazotolewa ikilinganishwa 
na bajeti ambapo ni 
asilimia 45 pekee 
zimetolewa 

Kuendelea kufuatilia utoaji wa 
fedha za utekelezaji wa kazi 
zilizopangwa kulingana na 
Mpango Kazi na Mtiririko wa 
Mahitaji ya fedha 

Uelewa mdogo wa 

wananchi walio wengi 

kuhusu Sera, Sheria, 

Kanuni, Taratibu na 

Miongozo inayotawala 

sekta ya ardhi na hivyo 

kusababisha migogoro ya 

matumizi ya Ardhi 

miongoni mwa watumiaji 

Kuongeza kasi ya kutoa elimu 
na uwekezaji kwenye utoaji 
Hati za Hakimiliki za Kimila; 
 

Hati za Hakimiliki za Kimila 
kutothaminiwa na Taasisi 
za fedha ikilinganishwa na 
hati zinazotolewa chini ya 
Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 
mwaka 1999 

Kutoa mafunzo ya muda mfupi 
kwa watendaji ili kuongeza 
uelewa wa sheria, kanuni na 
taratibu zinazosimamia sekta 
ya ardhi nchini. 
 

Upungufu wa watumishi 
katika sekta ya ardhi hasa 
ngazi ya Halmashauri 
 

Kubaini mahitaji ya rasilimali 
watu katika utekelezaji wa 
miradi ya sekta za ardhi na 
skimu za umwagiliaji katika 
Halmashauri 

  Kukosekana kwa vitendea 
kazi vya kutosha 
kuwezesha kuandaliwa 
Hati za Hatimiliki za Kimila 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 
kuwezesha upatikanaji wa 
vifaa kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha na Mipango 

2.  Kuongeza Tija na 
Faida Katika Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

Uhaba wa fedha 
zinazotolewa ikilinganishwa 
na bajeti zilizoidhinishwa 
ambapo ni asilimia 22 tu ya 

Kutoa fedha za utekelezaji 
kama zilivyopangwa kwenye 
bajeti 
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Na. Eneo Kuu la 
Programu 

Changamoto Mapendekezo ya hatua za 
kutatua changamoto 

fedha zimetolewa 

Matumizi hafifu ya mbinu 
na teknolojia bora za 
uzalishaji 

Kutoa elimu zaidi na 
kuhamasisha matumizi ya 
mbinu bora za uzalishaji 

Upatikanaji usiotosheleza 
wa pembejeo za kilimo, 
mifugo na uvuvi nchini 

Kuongeza uzalishaji wa 
pembejeo nchini na kutanua 
wigo wa uagizaji pembejeo nje 
ya nchi.  

3.  Biashara na 
Kuongeza Thamani 
ya Mazao 

Uhaba wa fedha 
zinazotolewa kwenye baadhi 
ya maeneo ya vipaumbele 
kwenye eneo hili 

Kuendelea kufuatilia utoaji wa 
fedha za utekelezaji wa kazi 
zilizopangwa kulingana na 
Mpango Kazi. 

Malighafi zisizotosheleza na 
zenye ubora unaohitajika 
kwenye viwanda vya 
uchakataji na kuongeza 
thamani 

Utekelezaji thabiti wa mikakati 
ya kuongeza uzalishaji wa 
malighafi nchini. 

Mchakato wa manunuzi 
kuathiriwa na mfumo wa 
manunuzi (TANePS) 
ambapo pamoja na mambo 
mengine unachukua muda 
mrefu kukamilika na hivyo 
kuathiri utekelezaji wa 
miradi hususan ya dharura. 
Hali hii pia huchangia 
kuchelewesha kutekeleza 
mradi ikiwa ni pamoja na 
kusababisha fedha za mradi 
kutotumika kwa wakati. 

Kupitia matumizi ya mfumo wa 
TANePs kwa lengo la 
kuboresha 

  Gharama kubwa za 
uwekezaji wa teknolojia bora 
za usindikaji kwenye mazao 
ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

Kuweka mazingira wezeshi ya 
upatikanaji wa teknolojia bora 
kwa gharama nafuu ikiwemo 
upatikanaji wa mikopo nafuu. 

  Kuchelewa kutolewa kwa 
msamaha wa kodi kwa 
mikataba inayokidhi vigezo 
na hivyo kuchelewesha 
malipo ya wakandarasi. 

Kuboresha mchakato wa upitiaji 
maombi na kutoa misamaha ya 
kodi kwa wakati. 

4.  Kuwezesha Sekta 
Katika Uratibu, 
Ufuatiliaji na 
Tathmini 

Uhaba wa fedha 
zinazotolewa ikilinganishwa 
na bajeti iliyopangwa 
ambapo asilimia 16 tu ya 
fedha zimetolewa 

Kufuatilia utoaji wa fedha za 
utekelezaji wa kazi 
zilizopangwa kulingana na 
Mpango Kazi na Mtiririko wa 
Mahitaji ya fedha 

  Uelewa mdogo wa matumizi 
ya mifumo ya   masoko 
hususan mfumo wa 

Kuhamasisha matumizi ya 
mifumo ya masoko kwa mujibu 
wa sheria, kanuni na taratibu 
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Na. Eneo Kuu la 
Programu 

Changamoto Mapendekezo ya hatua za 
kutatua changamoto 

Stakabadhi za Ghala na 
Soko la Bidhaa (Commodity 
Exchange) 

  Mwingiliano wa baadhi ya 
kanuni na taratibu katika 
ufanyaji wa biashara 

Kuzingatia matumizi ya mpango 
kazi wa “Blue Print” kwenye 
maeneo yanayoonekana 
kukinzana au kufanana ili 
kurahisisha ufanyaji biashara 

 
 
Jedwali Na. 4: Changamoto za jumla  
 

Na. Changamoto Mapendekezo ya hatua za kutatua changamoto 

1. Upatikanaji mdogo wa 
fedha kwa kuzingatia 
bajeti na muundo wa 
Programu kwa ujumla  

a) Wizara ya Fedha na Mipango kutoa fedha 
kulingana na mpango kazi; 

b) Kukamilisha Mwongozo wa Utafutaji Rasilimali 
fedha na kuanza kutumika; 

c) Kuhamasisha Benki za Biashara kuwekeza zaidi 
katika kilimo, mifugo na uvuvi kwa kutoa mikopo 
nafuu kwa wakulima wawekezaji kwenye Sekta 
Binafsi; 

d) Majadiliano kati ya Serikali na Washirika wa 
Maendeleo kuongeza mchango kwenye bajeti ya 
Programu; na 

e) Kuandaa miradi inayotekelezeka na kuvutia 
wadau  

2 Ushiriki mdogo wa 
Sekta Binafsi katika 
kuwekeza kwenye 
Maeneo ya Programu 

a) Uhamasishaji wa Sekta Binafsi kuwekeza na 
kuvutia mitaji zaidi kwenye uwekezaji. kuboresha 
muundo wa upatikanaji wa taarifa kutoka Sekta 
Binafsi 

b) Kuimarisha mifumo ya taarifa na ufuatiliaji wa 
Sekta  

3 Ukosefu wa taarifa za 
utekelezaji na thamani 
ya fedha 
zinazoelekezwa kwenye 
utekelezaji kwa baadhi 
ya miradi ya Washirika 
wa Maendeleo nje ya 
mfumo wa bajeti. 

a) Kuimarisha mifumo iliyopo ya upatikanaji wa 
taarifa ikiwemo TAN-AIM (Tanzania Agricultural 
Investors Mapping) na D-Fund; na 

b) Kuwatambua na kuwahamasisha watekelezaji 
wanaonufaika na miradi hiyo kuwasilisha taarifa 
za utekelezaji zikionesha michango waliyopokea 
toka kwa Washirika wa Maendeleo 

4. Taarifa kutokuonesha 
maendeleo ya Programu 
hatua kwa hatua. 

Kukamilisha Jedwali la Matokeo ya Programu ya 
Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDPII 
Result Framework) na kuanza kutumika katika taarifa ya 
nusu mwaka (2020/2021). 
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6.0. HITIMISHO 
 

Utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) kwa 
mwaka 2019/2020 umekuwa ni wa kuridhisha na wenye matokeo chanya kulingana na 
fedha zilizopangwa, kutolewa na kutumika kwa mujibu wa bajeti kwenye Wizara za 
Sekta ya Kilimo. Eneo kuu la kukuza biashara na kuongeza thamani hususan kwenye 
kuimarisha miundombinu ya barabara vijijini limekuwa na ufanisi zaidi ambapo asilimia 
79 ya fedha zilizopangwa zilitolewa. Hata hivyo, mizania hafifu ya utoaji wa rasilimali 
fedha kwenye maeneo mengine makuu ya Programu umepelekea kuwa na asilimia 59 
fedha zilizotolewa kulingana na bajeti ya Programu nzima kwa mwaka 2019/2020. Kwa 
kuzingatia hali hiyo ni muhimu utoaji rasilimali fedha ukazingatia mahitaji ya maeneo 
yote makuu ya Programu kama inavyoidhinishwa katika bajeti. 
 
Aidha, uwekezaji unaofanywa na Washirika wa Maendeleo unaonekana zaidi kwenye 
miradi inayotekeleza Programu nje ya mfumo wa bajeti ikilinganishwa na mchango 
wao kwenye bajeti kuu ya Serikali. Hata hivyo, ipo haja kujua kwa kina kazi 
zinazofanyika na kiasi cha fedha kinachofika kwenye utekelezaji kupitia miradi hii. 
 
Ushiriki wa Sekta Binafsi unaendelea kuimarika ikilinganishwa na ilivyokuwa mwaka 
2018/2019 ingawa bado uwekezaji unaofanyika ni mdogo ikilinganishwa na matarajio 
ya Programu. Uhamasishaji wa uwekezaji kupitia Sekta Binafsi na kuimarisha kanzi 
data ya wadau inaweza kuakisi uwepo wa mchango mkubwa zaidi kwenye uimarishaji 
wa mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi.  
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Fedha za Ndani 

(Tsh)

 Fedha za Nje 

(Tsh) 
Jumla (Tsh)

Wiizara ya Ardhi (Fungu 48) 5,100,126,250      1,415,000,000      6,515,126,250       9.69%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 4,435,000,000      11,636,620,180    16,071,620,180     23.91%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

480,000,000         -                      480,000,000          0.71%

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

(Fungu 05)

2,931,500,000      29,501,462,613    32,432,962,613     48.24%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      270,650,000         270,650,000          0.40%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 39,576,500           7,000,000            46,576,500           0.07%

Halmashauri  (LGA) 3,584,122,654      -                      3,584,122,654       5.33%

Wizara ya Maji (Fungu 49) 459,000,000         7,371,000,000      7,830,000,000       11.65%

Jumla Ndogo 17,029,325,404    50,201,732,793    67,231,058,197     100.00%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 72,465,000,000    9,109,725,960      81,574,725,960     76.46%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

1,200,000,000      -                      1,200,000,000       1.12%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

1,846,737,551      947,940,000         2,794,677,551       2.62%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      99,223,000          99,223,000           0.09%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 311,876,000         46,500,000          358,376,000          0.34%

Halmashauri  (LGA) 20,573,602,154    87,081,000          20,660,683,154     19.37%

Jumla Ndogo 96,397,215,705    10,290,469,960    106,687,685,665   100.00%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 4,227,838,199      40,830,687,000    45,058,525,199     15.41%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

1,180,000,000      -                      1,180,000,000       0.40%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

1,000,000,000      1,093,870,000      2,093,870,000       0.72%

Wizara ya Viwanda na 

Biashara (Fungu 44)

2,501,000,000      -                      2,501,000,000       0.86%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      316,026,000         316,026,000          0.11%

TARURA (TAMISEMI) 188,073,980,000  42,112,000,000    230,185,980,000   78.71%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 171,864,504         24,120,000          195,984,504          0.07%

Halmashauri  (LGA) 10,933,570,835    -                      10,933,570,835     3.74%

Jumla Ndogo 208,088,253,538  84,376,703,000    292,464,956,538   100.00%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 800,000,000         161,376,700         961,376,700          4.12%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

140,000,000         -                      140,000,000          0.60%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

260,000,000         8,978,310,000      9,238,310,000       39.60%

Wizara ya Viwanda na 

Biashara (Fungu 44)

99,000,000           -                      99,000,000           0.42%

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

(Fungu 05)

68,500,000           -                      68,500,000           0.29%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      810,101,000         810,101,000          3.47%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 927,188,900         80,764,000          1,007,952,900       4.32%

Halmashauri  (LGA) 9,904,657,658      1,098,033,772      11,002,691,430     47.17%

Jumla Ndogo 12,199,346,558    11,128,585,472    23,327,932,030     100.00%

333,714,141,205  155,997,491,225  489,711,632,430   

Kiambatisho Na. 1: Mchanganuo wa fedha zilizopangwa/zilizoidhinishwa kwa mwaka 2019/2020

Eneo Kuu la 

Programu

Wizara/Taasisi 

inayotekeleza (Fungu)

Fedha zilizopangwa Asilimia (%) ya 

fedha kwa 

fungu kwa 

Eneo Kuu 

husika

Eneo Kuu la 

Kwanza: Usimamizi 

na Matumizi 

Endelevu ya Ardhi na 

Maji

Eneo Kuu la Pili: 

Kuongeza Tija na 

Faida katika Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi

Eneo Kuu la Nne: 

Kuwezesha Sekta 

katika Uratibu, 

Ufuatiliaji na Tathmini

Eneo Kuu la Tatu: 

Biashara na 

Uongezaji Thamani 

wa Mazao

      Jumla Kuu  
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Fedha za Ndani 

(Tsh)

 Fedha za Nje 

(Tsh) 
Jumla (Tsh)

Wiizara ya Ardhi (Fungu 48) 1,600,000,000      1,267,477,000      2,867,477,000       44.01%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 33,692,600           7,291,016,143      7,324,708,743       45.58%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

124,726,474         -                      124,726,474          25.98%

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

(Fungu 05)

950,926,062         12,307,974,571    13,258,900,633     40.88%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      -                      -                       0.00%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 22,727,000           -                      22,727,000           48.79%

Halmashauri  (LGA) 328,525,888         4,800,000            333,325,888          9.30%

Wizara ya Maji (Fungu 49) 410,000,000         5,728,442,245      6,138,442,245       78.40%

Jumla Ndogo 3,470,598,024      26,599,709,959    30,070,307,983     44.73%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 14,901,184,584    1,170,409,926      16,071,594,510     19.70%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

204,094,833         -                      204,094,833          17.01%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

426,312,538         -                      426,312,538          15.25%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      -                      -                       0.00%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 145,272,851         4,960,000            150,232,851          41.92%

Halmashauri  (LGA) 6,471,703,000      52,992,000          6,524,695,000       31.58%

Jumla Ndogo 22,148,567,806    1,228,361,926      23,376,929,732     21.91%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 6,244,804,177      30,980,571,083    37,225,375,260     82.62%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

-                      -                      -                       0.00%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

-                      -                      -                       0.00%

Wizara ya Viwanda na 

Biashara (Fungu 44)

-                      -                      -                       0.00%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      -                      -                       0.00%

TARURA (TAMISEMI) 173,372,696,111  19,869,158,742    193,241,854,853   83.95%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 27,845,000           -                      27,845,000           14.21%

Halmashauri  (LGA) 1,191,892,000      -                      1,191,892,000       10.90%

Jumla Ndogo 180,837,237,288  50,849,729,825    231,686,967,113   79.22%

Wiizara ya Ardhi (Fungu 48) -                       

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 800,000,000         -                      800,000,000          83.21%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

-                      -                      -                       0.00%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

-                      1,350,049,659      1,350,049,659       14.61%

Wizara ya Viwanda na 

Biashara (Fungu 44)

-                      -                      -                       0.00%

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

(Fungu 05)

-                      -                      -                       0.00%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      -                      -                       0.00%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 183,958,500         39,821,000          223,779,500          22.20%

Halmashauri  (LGA) 1,295,870,950      72,012,000          1,367,882,950       12.43%

Jumla Ndogo 2,279,829,450      1,461,882,659      3,741,712,109       16.04%

208,736,232,568  80,139,684,370    288,875,916,938   58.99%

Eneo Kuu la Nne: 

Kuwezesha Sekta 

katika Uratibu, 

Ufuatiliaji na Tathmini

      Jumla Kuu

Eneo Kuu la Tatu: 

Biashara na 

Uongezaji Thamani 

wa Mazao

Asilimia ya 

fedha 

zilizotolewa 

kati ya 

zilizopangwa

Eneo Kuu la 

Programu

Wizara/Taasisi 

inayotekeleza (Fungu)

Eneo Kuu la 

Kwanza: Usimamizi 

na Matumizi 

Endelevu ya Ardhi na 

Maji

Kiambatisho Na. 2: Mchanganuo wa fedha zilizotolewa kwa mwaka 2019/2020

Eneo Kuu la Pili: 

Kuongeza Tija na 

Faida katika Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi

Fedha zilizotolewa
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Fedha za Ndani 

(Tsh)

 Fedha za Nje 

(Tsh) 
Jumla (Tsh)

Wiizara ya Ardhi (Fungu 48) 1,600,000,000      1,267,477,000      2,867,477,000       100%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 33,692,600           7,261,256,143      7,294,948,743       100%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

124,726,474         -                      124,726,474          100%

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

(Fungu 05)

-                      9,808,410,789      9,808,410,789       74%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      -                      -                       

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 22,727,000           -                      22,727,000           100%

Halmashauri  (LGA) 295,071,888         4,800,000            299,871,888          90%

Wizara ya Maji (Fungu 49) 410,000,000         5,728,442,245      6,138,442,245       100%

Jumla ndogo 2,486,217,962      24,070,386,177    26,556,604,139     88%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 14,901,184,584    1,170,409,926      16,071,594,510     100%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

204,094,833         -                      204,094,833          100%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

426,312,538         -                      426,312,538          100%

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      -                      -                       

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 144,552,851         4,960,000            149,512,851          100%

LGAs 6,266,015,000      52,992,000          6,319,007,000       97%

Jumla Ndogo 21,942,159,806    1,228,361,926      23,170,521,732     99%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 6,244,804,177      30,980,571,083    37,225,375,260     100%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

-                      -                      -                       -                 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

-                      -                      -                       -                 

Wizara ya Viwanda na 

Biashara (Fungu 44)

-                      -                      -                       -                 

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      -                      -                       -                 

TARURA (TAMISEMI) 114,727,368,019  4,055,993,789      118,783,361,808   61%

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 25,415,000           -                      25,415,000           91%

Halmashauri  (LGA) 1,005,427,000      -                      1,005,427,000       84%

Jumla Ndogo 122,003,014,196  35,036,564,872    157,039,579,068   68%

Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 800,000,000         -                      800,000,000          100%

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 99)

-                      -                      -                       -                 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

(Fungu 64)

-                      1,350,049,659      1,350,049,659       100%

Wizara ya Viwanda na 

Biashara (Fungu 44)

-                      -                      -                       -                 

OR-TAMISEMI (Fungu 56) -                      -                      -                       

Sekretarieti za Mikoa (RSs) 183,908,500         33,377,000          217,285,500          97%

Halmashauri  (LGA) 1,237,247,950      72,012,000          1,309,259,950       96%

Jumla Ndogo 2,221,156,450      1,455,438,659      3,676,595,109       98%

148,652,548,414  61,790,751,635    210,443,300,049   73%

Eneo Kuu la Nne: 

Kuwezesha Sekta 

katika Uratibu, 

Ufuatiliaji na Tathmini

Eneo Kuu la Pili: 

Kuongeza Tija na 

Faida katika Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi

Eneo Kuu la Tatu: 

Biashara na 

Uongezaji Thamani 

wa Mazao

Asilimia ya 

fedha 

zilizotumika 

kati ya 

zilizotolewa

        Jumla Kuu

Eneo Kuu la 

Programu

Kiambatisho Na. 3: Mchanganuo wa fedha zilizotumika kwa mwaka 2019/2020

Wizara/Taasisi 

inayotekeleza (Fungu)

Fedha zilizotumika

Eneo Kuu la 

Kwanza: Usimamizi 

na Matumizi 

Endelevu ya Ardhi na 

Maji
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Kiambatisho Na. 7: Kampuni zinazozalisha Chai na Thamani ya Uwekezaji   

Na. Jina la kampuni
Jina la 

Kiwanda
Mkoa

Mahali 

kilipo

Uwezo 

Kusindika 

(tani)

Thamani ya 

Uwekezaji (TSH)

Kabambe Njombe Njombe 3,000 17,800,000,000

Kibwele Iringa Mufindi 4,300 2,454,318,436

Kilima Iringa Mufindi 4,000 3,582,527,411

Lugoda Iringa Mufindi 7,700 3,247,338,153

Chivanjee Mbeya Rungwe 4,000 1,452,681,128

Ambagulu Tanga Korogwe 2,500 776714586

Dindira Tanga Korogwe 1,500 1,683,969,592

Kibena Njombe Njombe 3,500 2,065,276,684

Ikanga Iringa Mufindi 2,500 1,532,592,773

Luponde Iringa Mufindi 3,000 1,186,985,949

Itona Iringa Mufindi 8,000 2,505,414,117

4
Lupembe Tea 

Estate Ltd

Lupembe Tea 

Factory
Njombe Lupembe 3,000 797130528

5
Kisigo Tea 

Company
Kiganga Iringa Mufindi 2,000 350372631

Bulwa Tanga Muheza 3,000 2,649,834,926

Kwamkoro Tanga Muheza 4,500 195,73,113

Marvera Tanga Muheza 750 209315726

Herkulu Tanga Lushoto 1,000 444725364

8
Kagera Tea 

Company
Kagera Kagera Bukoba 1,500 415815480

9

Tropical treasure 

tea processing 

company

Tropical 

treasure
K/Njaro Moshi 5 30,42,500

Katumba Mbeya Rungwe 5,200 5,088,263,747

Mwakaleli Mbeya Rungwe 1,500 0

66,455 48,265,892,844JUMLA

6
East Usambara 

Estate

7
Arc Mountain Tea 

Company

10
Wakulima Tea 

Company

1
Unilever Tea (T) 

Ltd

2

Mohamed 

Enterprises 

Tanzania Ltd 

(METL)

3 DL Group
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Kiambatisho Na. 8:  
 

Sekta Binafsi: Kampuni zilizoshiriki ununuzi wa Pamba Msimu 2019/20 

Na. Mkoa
Jina la Mwekezaji 

Kampuni

Kiasi cha Pamba 

Iliyonunuliwa-

2019/2020

Thamani ya Pamba 

Iliyonunuliwa 2019/2020

ALLIANCE GINNERIES 23,286,680 27,944,016,000

NSAGALI CO. LTD 8,426,568 10,111,881,600

VITRECS OIL MILL 8,426,568 10,111,881,600

NGS INVESTMENT 

CO.LTD
17,569,340 21,083,208,000

AFRISIAN GINNING - 

SHINYANGA
12,815,173 15,378,207,600

BIRCHAND OIL MILL LTD 17,389,420 20,867,304,000

FRESHO - Kahama 17,314,720 20,777,664,000

FRESHO -Shinyanga 36,810,488 44,172,585,600

GAKI INVESTMENT 

CO.LTD
30,383,740 36,460,488,000

KAHAMA COTTON 18,022,517 21,627,020,400

KAHAMA OIL MILL - 

HINDUKI (K.O.M.Ltd)
32,573,740 39,088,488,000

KAHAMA OIL MILL - 

KAHAMA
12,602,080 15,122,496,000

Geita MeTL - Chato ginnery 1,984,400 2,381,280,000

MeTL GINNING CO.LTD 412,494 494,992,800

OLAM (T) LTD-BUNDA 22,098,897 26,518,676,400

S & C GINNING CO. LTD 37,420,682 44,904,818,400

OLAM - MOUNT MERU 7,587,260 9,104,712,000

OLAM - MANONGA 5,254,800 6,305,760,000

MWATEX (2001)LTD 802,980 963,576,000

S.M.HOLDINGS LTD 618,870 742,644,000

4 Dar es salaam NIDA TEXTILE CO.LTD 1,981,040 2,377,248,000

5 Singida BIOSUSTAIN (T) LTD 14,185,181 17,022,217,200

6 mwanza ICK COTTON OIL 7,423,280 8,907,936,000

Shinyanga AHAM INVESTMENT 17,496 20,995,200

7 Simiyu BioRe (T) LTD 5,375,319 6,450,382,800

8 Mwanza
LUGEYE INVESTMENT 

CO.LTD
8,764,360 10,517,232,000

9 Mwanza/Geita MATONGO FARMING 5,469,200 6,563,040,000

354,909,841 426,020,751,600Jumla

1 Simiyu

2 Shinyanga

3

Mara

Tabora

Mwanza
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Kiambatisho Na. 9:  
Sekta Binafsi: Baadhi ya Wadau Kwenye Zao la Muhogo 

 
 

Mdau/Mradi Thamani ya 

Uwekezaji  (Tshs)  

Kazi iliyofanyika Vyanzo vya uwekezaji Mahali

Enabel-SAKIRP 789,940,000            Uzalishaji na uchakataji 

muhogo

Binafsi Kigoma -

Kakonko,Kigoma Dc,  

Kasulu, Buhigwe, 

Uvinza

Adam Mambea 150,000,000            Uzalishaji Eka 100 Binafsi Tanga -Handeni 

(Komokonga)

Dar Canton 

Investment Company 

Limited

5,889,393,000         Uzalishaji Ekari 8,607, 

Usindikaji Tani 86,070

Binafsi Dar es Salam 

Kinondoni

MERCIBELL 

CASSAVA FLOUR

50,000,000              Usindikaji Binafsi DAR ES 

SALAAM,KINONDONI, 

MBEZI 

BEACH,KIGOMA 

STREET,NO 22.

JV BIOTECH 

ENTERPRISES 

COMPANY LIMITED

50,000,000              UZALISHAJI,   USINDIKAJI NA 

USHAURI

Binafsi PWANI,CHALINZE,KI

WANGWA-BAGO

UKAYA FARM UZALISHAJI,USINDIKAJI Binafsi PWANI MKURANGA

JUMLA          6,929,333,000 
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Kiambatisho Na. 10:  
 

Sekta Binafsi: Watoa Huduma za Ugani kwenye Zao la Mahindi 
 

Mdau/Mradi Thamani ya 

Uwekezaji  (Tshs)  

Kazi iliyofanyika Vyanzo vya uwekezaji Mahali

SEEDCO 6,000,000                Elimu ya Uzalishaji bora kwa 

kutumia Shamba Darasa

Wafadhili Iringa- Kilolo, 

Shinyanga, Katavi

RUDI 19,000,000              Elimu ya Uzalishaji bora kwa 

kutumia Shamba Darasa

Wafadhili Iringa- Kilolo

BRITEN 4,700,000                Utunzaji wa Mahindi kuzuia 

upotevu

Wafadhili Iringa- Kilolo

Kampuni ya OCP 6,400,000                Matumizi Bora ya Mbolea Wafadhili Njomebe- Makete

YARA TANZANIA 13,000,000              Matumizi Bora ya Mbolea Wafadhili Njomebe- Makete

Mtewele General 

Traders

1,234,000                Matumizi Bora ya Mbolea Wafadhili Njomebe- Makete

ADP MBOZI 41,035,600              Kanuni bora za kilimo kwa 

ujumla kwa mazao ya 

Wafadhili Katavi- Mpimbwe

RUDI 18,150,000              Udhibiti wa upotevu wa nafaka 

baada ya mavuno

Wafadhili Manyara- Mbulu

HELVETAS SWIS 

International

61,000,000              Udhibiti wa upotevu wa nafaka 

baada ya mavuno

Wafadhili Manyara- Mbulu, 

Hanang'

AMCC PROJECT 28,626,000              Wafadhili Ruvuma - Tundulu

EMPIEN Ltd 4,600,000,000         uzalishaji wa Mahindi Binafsi Ruvuma - Tundulu, 

Madaba DC

JUMLA          4,799,145,600 
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Kiambatisho Na. 11: 

Sekta Binafsi: ANSAF 
 
Mdau/Mradi Thamani ya 

Uwekezaji  (Tshs)  

Kazi iliyofanyika Vyanzo vya uwekezaji Mahali

Strengthening the 

livestock policy 

advocacy in 

Tanzania (kufanya 

uchechemuzi wa 

kuboresha sera ya 

mifugo Tanzania) 

            301,217,529 Uzalishaji, Usindikaji, 

uchakataji, Masoko, Huduma 

za Ugani na pembejeo 

TrustAfrica, BMGF Tanzania

Kuimarisha mifumo 

ya sera ambayo 

italeta mapinduzi 

kwenye sekta ya 

kilimo

            330,064,894 Kuimarisha MIFUMO NA 

TAASISI

AGRA Tanzania

 Policy advocacy to 

strengthen system 

and Institutions for 

Agriculture 

transformation in 

Tanzania 

            119,502,255 Kufatilia miradi FCS Morogo, Iringa, Mbeya, 

Ruvuma, Songwe

 Grain Postharvest 

Loss Prevention 

(GPLP) project  

(Mradi wa kuzuia 

upotevu wa mazao 

baada ya kuvuna)

            218,037,655 Uzalishaji, Usindikaji, 

uchakataji, Masoko, Huduma 

za Ugani na pembejeo 

Helvetas Swiss 

Intercooperation-Tanzania 

(HELVETAS)

Tanzania(Morogoro, 

Dodoma, Singida, 

Manyara, Tabora, 

Shinyanga, Simiyu)

ALIVE  project             252,555,142 Uzalishaji wa mazao ya 

chakula na upandaji wa miti; 

VIAgroforestry Tanzania-Kagera: 

Bukoba Vijijini, Kyerwa 

and Karagwe; 

Mwanza: Ukerewe; 

Mara (Musoma Vijijini, 

Rorya, Butiama na 

Bunda)

Sustainable 

Agricultural 

Intensification 

Research and 

Learning in Africa 

(SAIRLA) (Mradi wa 

utafiti na kujifunza 

kuhusu kilimo 

endelevu  shadidi )

            136,859,942 Uzalishaji, usindikaji, masoko, 

pembejeo, huduma za kiugani

UKAid Tanzania

JUMLA          1,358,237,416 
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Kiambatisho Na. 12:  

 
Sekta Binafsi: Mwamvuli wa TIRDO 

Mdau/Mradi Thamani ya 

Uwekezaji mpya 

kwa mwaka (Tshs)  

Kazi kubwa ya kiuwekezaji 

iliyofanyika

Vyanzo vya uwekezaji 

(binafsi/Washirika wa 

Maendeleo)

Mahali

 ZANZIBAR 

SEAWEED 

CLUSTER 

INITIATIVE (ZASCI): 

Capacity building to 

processors on sea 

weed processing to 

value added 

products for 

enhanced market 

access

131,219,800 Ujenzi kaushio la Jua  na 

usimikawaji wa mashine ya 

kusagia (solar dryer and 

installation of the grinding 

machine) pamoja na utoaji wa 

elimu                                           

Wasindikaji, wakulima na 

wafanyabiashara wa 

Mwani

Pemba and Unguja 

OKOA -  

BIOINNOVATE: To 

innovate and 

commercialize 

nutrient- rich 

mushroom substrate 

blocks in East Africa. 

576,111,700 Ubunifu wa vitalu biashara kwa 

ajili ya uzalishaji wa mazao

Wajasiliamali, wakulima 

na wasindikaji wa Uyoga

Morogoro

JUMLA 707,331,500
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Kiambatisho Na. 13:  
Sekta Binafsi: Mwamvuli wa CARMATEC 

Mdau/Mradi Thamani ya 

Uwekezaji  (Tshs)  

Kazi iliyofanyika Vyanzo vya uwekezaji Mahali

ELMI MOHAMED 20,000,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

vipandio vya mazao 

mbalimbali

Binafsi JIJI LA 

ARUSHA/KATESH

DORGO AGRO ENG 19,179,300 Ubunifu na utengenezaji wa 

kaushio la matunda na 

mbogamboga

Binafsi JIJI LA ARUSHA

GONGAL MODEL 

CO.LTD

20,000,000 Mafunzo ya ujenzi wa 

mitambo ya biogas

Binafsi JIJI LA 

ARUSHA/KARATU

ASHA YAKUTI 1,000,000  Ubunifu na utengenezaji wa 

mshine ya kupukuchua 

mahindi

Binafsi JIJI LA ARUSHA

SAADA RAMADHANI 700,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mashine ya kumenya karanga

Binafsi JIJI LA ARUSHA

DYNESS JULLU 1,000,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mshine ya kupukuchua 

mahindi

Binafsi JIJI LA ARUSHA

AMON ERNEST 

NTABAGI

2,200,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mashine ya kupukuchua 

mahindi

Binafsi JIJI LA ARUSHA

PERAGIO TILIA 1,000,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mshine ya kupukuchua 

mahindi

Binafsi JIJI LA ARUSHA

KILIMO JOINT LTD 4,500,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

vipandio vya mazao

Binafsi JIJI LA ARUSHA

RICHARD MUSHI. 2,000,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mashine ya kufunga majani ya 

mifugo

Binafsi JIJI LA ARUSHA

JOSHUA MBALAKAI 2,200,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mashine ya kukatakata majani 

ya mifugo

Binafsi JIJI LA ARUSHA

LOMNYAKI ELISHA 2,200,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mashine ya kukatakata majani 

ya mifugo

Binafsi JIJI LA ARUSHA

GEORGE MABUGA 2,200,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mashine ya kukatakata majani 

ya mifugo

Binafsi JIJI LA ARUSHA

RICHARD MUSHI. 3,520,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mashine ya kukatakata majani 

ya mifugo

Binafsi JIJI LA ARUSHA

GEORGE MABUGA 2,200,000 Ubunifu na utengenezaji wa 

mashine ya kukatakata majani 

ya mifugo

Binafsi JIJI LA ARUSHA

EQUIPMENT 

AGRUCULTURE 

LTD

5,330,000 Majaribio ya zana za kilimo Binafsi JIJI LA ARUSHA

ZANA BORA  

LIMITED

7,230,000 Majaribio ya zana za kilimo  Binafsi JIJI LA ARUSHA

AGROCOM AFRICA 

LTD

10,695,000 Majaribio ya zana za kilimo Binafsi JIJI LA ARUSHA

JUMLA 107,154,300
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Kiambatisho Na. 14:  
Sekta Binafsi: Mwamvuli wa EPZA 

Mdau/Mradi Thamani ya 

Uwekezaji  (Tshs)  

Kazi iliyofanyika Vyanzo vya uwekezaji Mahali

OLIVADO TANZANIA  

LIMITED

         5,800,000,000 Uchakataji na usindikaji wa 

maparachichi pamoja na 

mafuta yanayotokana na 

parachichi

Binafsi Wanging`ombe, 

Mkoani Njombe

JIELONG HOLDINGS 

(TANZANIA) LIMITED

       69,600,000,000 Usindikaji wa mazao ya kilimo 

(mafuta ya mbegu za pamba, 

mafuta ya alizeti na malisho ya 

wanyama)

Binafsi Kijiji cha Nhelegani 

Kati , Kata ya 

Kizumbi, Shinyanga

AFRICADO LIMITED 293,000,000 Uzalishaji, usindikaji wa 

maparachichi kwa mauzo ya 

nje.

Binafsi Siha, Kilimanjaro

RIJK ZWAAN Q-SEM 

COMPANY LIMITED 

4,600,000,000 Uzalishaji wa Mbegu na 

uzalishaji wa mboga mboga 

(vegetables)

Binafsi Usa River, Arusha

QUALITY PULSE 

TANZANIA LIMITED

       16,240,000,000 Usindikaji wa mazao ya kilimo 

(mbaazi) 

Binafsi Ubungo, Dar es 

Salaam

SOMANI AGRO 

EXPORT LIMITED

         1,392,000,000 Usindikaji wa mazao ya kilimo 

(mbaazi) 

Binafsi Ubungo, Dar es 

Salaam

Dekker Bruins        17,632,000,000 Kilimo cha maua na kuuza nje 

ya nchi

Binafsi Arumeru, Arusha

JUMLA      110,957,000,000 
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Kiambatisho Na. 15:  
 

Sekta Binafsi: Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) 
 

Mdau/Mradi Thamani ya 
Uwekezaji  
(Tshs)   

Kazi iliyofanyika Vyanzo vya 
uwekezaji  

Mahali 

MEMA 
HOLDINGS LTD  

1,728,000,000 Ujenzi wa ghala SELF EQUIT, 
UNCDF LOAN 

KITETO 

JUMA TWAHA              
150,000,000  

Ujenzi wa ghala , 
Kiwanda cha 
Kusindika Mpunga 
na Vinu vya mahindi 

BINAFSI TUNDURU 

GDMCOMPANY 
LTD 

11,800,000,000 Ujenzi wa ghala, 
Kiwanda cha 
kusindika kahawa na 
kuwezesha 
upatikanaji wa 
pembejeo kwa 
wakulima 

BINAFSI MBOZI 

JUMLA 13,678,000,000       
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Kiambatisho Na. 16:  
Sekta Binafsi: Mifugo na Uvuvi 
 
Mdau/Mradi Thamani ya 

Uwekezaji  (Tshs)  

Kazi iliyofanyika Vyanzo vya uwekezaji Mahali

FAY FASHION 

TANZANIA

              70,000,000 Ujenzi wa Jengo la Karakana 

ya Uzalishaji.

Binafsi. Bunju B, Dar es 

Salaam

Afri Tech Organic 

Leather

100,000,000 Ununuzi wa mashine za 

kuandaa madawa ya asili ya 

kuchakata Ngozi (vegetable 

tannins), kuchakata Ngozi, 

kutengeneza bidhaa za Ngozi, 

uongezaji wa ujuzi katika 

bunifu mbalimbali, uanzishwaji 

wa shamba la miti aina ya 

miwati, 

Washirika wa 

Maendeleo.

Wilaya ya Mwanga, 

Kilimanjaro.

SIMONS LIMITED             188,000,000 Ununuzi wa vyerahani, 

mashine za kukatia ngozi, 

ununuzi wa Toe lasting 

mashine, ununuzi wa heel 

lasting machine , ununuzi wa 

malighafi

Mikopo ya Kibenki, 

Washirika wa 

Maendeleo au Binafsi.

Manispaaya Temeke, 

Dar es Salaam.

ORIGENES 

LEATHER 

PRODUCTS 

LIMITED

30,000,000 Kutengeneza Viatu vya Ngozi 

na Mikanda.

Binafsi Tabata Chang’ombe, 

Halmashauri ya Ilala. 

Moshi Leather 

Industries Ltd.

200,000,000 Kusindika Ngozi na 

kutengeneza bidhaa za ngozi.

Wawekezaji wa nje kwa 

ushirikiao na Serikali 

(share).

Moshi, Kilimanjaro.

JUMLA             708,000,000 

Ununuzi wa mashine, kutoa

fursa za mafunzo na

kuboresha mazingira ya kazi.

Binafsi. Moshi mjini.PM.TITOS Leather

Company

120,000,000
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Kiambatisho Na. 17: 
Sekta Binafsi: Ardhi 

 

Mdau/Mradi Thamani ya 

Uwekezaji mpya 

kwa mwaka (Tshs)  

Kazi kubwa ya kiuwekezaji 

iliyofanyika

Vyanzo vya uwekezaji 

(binafsi/Washirika wa 

Maendeleo)

Mahali

DAI Global Co. (Land 

Tenure Assistance 

(LTA)

3,750,000,000  Mradi umeweza kutoa  CCRO 

65,000. Pia umeweza kufanya 

Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

katika vijiji 37 vilivyopo Mkoa wa 

Iringa (32) na Mbeya (5).

Ufadhili wa USAID Mikoa ya Iringa na 

Mbeya

Tanzania Forest 

Conservation Group

224,000,000  Kwa mwaka wa fedha 

2019/2020, imeweza kufanya 

mipango ya matumizi ya ardhi 

(LUP) katika vijiji 10 na kutoa 

CCRO zipatazo 1600 katika vijiji 

hivyo.

Ufadhili wa Swiss Aid Vijiji vinavyozunguka 

hifadhi za misitu

Haki Ardhi 200,000,000  Katika mwaka 2019/2020, shirika 

limefanya Mpango wa Matumizi 

ya Ardhi katika kijiji kimoja 

kiitwacho Madamu kilichopo 

katika Mkoa wa Morogoro Wilaya 

ya Morogoro Vijijini. Pia shirika 

lipo katika hatua ya mwisho ya 

kuwezesha upatikanaji wa CCRO 

210 katika kijiji hicho.

Morogoro

JUMLA 4,174,000,000
 



60 

 

2019/2020 Kiambatisho Na 18:  
 

KIAMBATISHO 5. UTEKELEZAJI WA PROGRAMU KWA MIRADI INAYOPITA NJE YA MFUMO WA BAJETI KWA MWAKA 

S/N 
Development 
Partner Off-budget Project 

Fund allocated 
(TZS) 

Fund disbursed 
(TZS) 

Major ASDPII 
Component 

1 USAID WARIDI  16,560,000,000   1 

2 JICA 
[TANCAID2] Project for Capacity Development for the Promotion of 
Irrigation Scheme Development Under the DADIP 2 3,420,000,000   1 

    Subtotal Component 1 19,980,000,000     

3 USAID Mboga na Matunda project (MnM)  2,760,000,000   2 

4 USAID NAFAKA II  10,810,000,000   2 

5 USAID Advancing Youth  5,750,000,000   2 

6 USAID CAPACITY BUILDING IN AGRICULTURE  4,600,000,000   2 

7 European Union Support to Food Security and Nutrition in Tanzania (Boresha Lishe) 24,035,000,000 10,191,743,210 2 

8 

Enabel/ Belgian 
development 
agency Sustainable Agriculture Kigoma Region Project (value chain development ) 3,381,000,000 2,461,000,000 2 

9 WFP Climate Smart Agriculture Project-(CSAP) 6,210,000,000 3,450,000,000 2 

10 

The wood 
Foundation Africa 
(TWFA) Chai Project 3,834,100,000 3,834,100,000 2 

11 
BioInnovate 
Africa 

Development of Improved Semiochemical prototypes for controlling 
Tsetsefly (TVLA) 192,820,500 192,820,500 2 

12 

Biotechnology 
and Biological 
Sciences Research 
Council-UK 
(BBSRC) Enabling  Tsetsefy elimination (TVLA) 93,033,367 93,033,367 2 

13 

Biotechnology 
and Biological 
Sciences Research 
Council-UK 
(BBSRC) An Intergrated Approach to tackling drug resistance in Livestocks (TVLA) 121,286,291 121,286,291 2 
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S/N 
Development 
Partner Off-budget Project 

Fund allocated 
(TZS) 

Fund disbursed 
(TZS) 

Major ASDPII 
Component 

14 
Finland Defence 
Force  Strenghening Health and Biosecurity in Tanzania (TVLA) 153,023,600 153,023,600 2 

15 Polish Aid  Assistance to LITA 67,281,900 67,281,900 2 

16 
European Union 
(EU) 

AGRI-CONNECT Component 4: Increase knowledge and adoption of good 
nutrition practices  5,074,950,000 0 2 

17 World Bank 
South West Indian Ocean Fisheries Governance and Shared Growth 
(SWIOFish) 11,094,917,551 11,094,917,551   

18 

Food and 
Agriculture 
Organization 

Mradi wa Usimamizi wa Samaki Wanaopatikana kwenye Tabaka la Juu la 
Maji 228,737,551     

    Subtotal Component 2 78,406,150,760 20,564,288,868   

19 USAID Alliance for Inclusive and Nutritions Food Processing (AINFP)  690,000,000   3 

20 JICA 

【Matoborwa】Verification Survey with the private sector for 
disseminating Japanese Technologies for Sweet Potato varieties, 
production and storage which enable market oriented agriculture  600,000,000   3 

21 
European Union 
(EU) 

Empowering Smallholder Women and Youth Farmers on Rice Postharvest 
Management and Marketing 4,761,000,000 1,534,525,960 3 

22 
European Union 
(EU) Rice Project 4,761,000,000 0 3 

23 
European Union 
(EU) 

Enhancing the Competitiveness of Smallholder Rice farmers in Morogoro 
(ECSR)  4,761,000,000 809,645,540 3 

24 
European Union 
(EU) 

MARK-UP - Regional programme with EAC - National component for 
Tanzania 6,796,500,000 0 3 

25 SIDA Agricultural Markets Development Trust (AMDT) 4,558,140,000   3 

26 

EU Union 
Commission 
Coordinated by 
FAO 

 Support Towards Operationalization of the SADC  Regional Agricultural 
Policy (STOSAR) 159,430,000 159,430,000 3 

27 

HELVETAS-Swiss 
Intercooperation-
Tanzania Grain Post Harvest Loss Prevention Project-GPLP 2,685,714,286   3 
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S/N 
Development 
Partner Off-budget Project 

Fund allocated 
(TZS) 

Fund disbursed 
(TZS) 

Major ASDPII 
Component 

28 
European Union 
(EU) 

AGRI-CONNECT Component 2: Support production, value addition and 
marketing in Coffee, Tea, Horticulture in Southern Hghlands and Zanzibar 120,530,062,500 0 3 

    Subtotal Component 3 150,302,846,786 2,503,601,500   

29 USAID Advancing Nutrition 1,150,000,000   4 

30 USAID Sera Bora - Michigan State University (ASPIRES) 2,070,000,000   4 

31 USAID Lishe Endelevu 9,430,000,000   4 

32 JICA 
[ARDS]Project for Capacity Development on Data Collection, Analysis and 
Data-based Reporting under ASDP 3,180,000,000 131,890,740 4 

33 JICA 
【TANSHEP】Project for Strengthening DADP Planning and 
Implementation Capacity through use of SHEP approach  4,200,000,000 589,793,333 4 

34 WFP Global Framework for Climate Services (GFCS)   1,046,500,000 828,000,000 4 

35 UNDP Rapid Response Implementation Support (RARIS) 2,580,837,667 1,100,000,000 4 

36 AGRA 
Strengthening Coordination of ASDPII in Local Government Authority 
(SCALGA 1,065,268,000 837,816,400 4 

37 
Lutheran World 
Relief 

Investing in New Ventures of Entrepreneurial Students in Tanzania 
(INVEST) 302,833,333 104,000,000 4 

38 
European Union 
(EU) 

AGRI-CONNECT Component 1: improving sector enablers and business 
environment 15,224,850,000 0 4 

39 FAO Tanzania Fisheries Master Plan 448,500,000     

    Subtotal Component 4 40,698,789,000 3,591,500,473   

    Grandtotal Offbudget 289,387,786,546 26,659,390,841   

 


