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DIBAJI 

Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) ni programu mwamvuli 
katika sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi nchini. ASDP II inajumuisha programu, miradi na kazi 
mbalimbali zenye ni kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo (kilimo-mazao, mifugo na uvuvi) ili 
kuongeza uzalishaji na tija, kukifanya kilimo kiwe cha kibiashara zaidi na kuongeza pato la 
wakulima wadogo kwa ajili ya kuboresha maisha yao, usalama wa chakula na lishe. ASDP II ni 
Programu ya miaka kumi na imeanza kutekelezwa mwaka 2018/2019 na ina makuu manne 
ambayo ni: (i) Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Maji na Ardhi (UMA), (ii) Kuongeza Tija na 
Faida katika Kilimo, Mifugo na Uvuvi (KFK), (iii) Biashara na Kuongeza thamani ya Mazao 
(BTM) na (iv) Kuiwezesha Sekta katika Uratibu, Ufuatiliaji na Tathimini (SUT). Programu 
inatekelezwa na Serikali, Washirika wa Maendeleo na Sekta Binafsi. 

Tathmini ya utekelezaji wa ASDP II kwa mwaka 2022/2023 imefanyika ili pamoja na mambo 
mengine, kujua hatua iliyofikiwa kiutekelezaji kwa mwaka husika na akisi ya mafanikio kwa 
miaka mitano tangu ilipoanza kutekelezwa mwaka 2018/2019. Baadhi ya matokeo makuu 
yanaonesha kuwa Uwekezaji wa Serikali umeongezeka kutoka Sh. 445,587,907,297 katika 
mwaka 2019/2020 hadi kufikia Sh. 1,499,951,628,257 katika mwaka 2022/2023. Kiwango cha 
usaidizi wa fedha za nje kwenye bajeti umepungua kutoka 15% hadi kufikia 11% katika kipindi 
hicho. Ufadhili wa miradi ya moja kwa moja ilikadiriwa kuwa Sh. 314,502,359,205 kwa mwaka 
2022/2023. Aidha, uwekezaji wa Sekta Binafsi katika minyororo ya thamani ya mazao anuai 
umeongezeka kutoka Sh. 53,249,400,000 katika mwaka 2018/2019 hadi kufikia Sh. 
1,807,481,862,772 katika mwaka 2022/2023. 

Utendaji jumuishi wa programu katika maeneo yote makuu unaonesha kuwa utekelezaji 
umefanikiwa kwa 49%. Matokeo mapana ya mafanikio ya programu yalikuwa 57% ambayo 
yamechangiwa na kuongezeka kwa thamani ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi katika mazao ya 
nyama, samaki, korosho, kahawa na mwani huku uagizaji wa nyama ya ng’ombe na maziwa 
kutoka nje ya nchi ukipungua. Mafanikio katika kufikia malengo kwenye sekta ndogo ya Mifugo 
yalikuwa asilimia 74, yalikifuatiwa na sekta mtambuka (53%), Uvuvi (51%) na mazao (34%). 
Mafanikio kwenye UMA pamoja na mambo mengine ulichangiwa na ongezeko la ujenzi wa 
skimu za umwagiliaji, vizimba vya kufugia samaki, mabwawa ya kunyweshea wanyama na 
kupungua kwa migogoro ya ardhi. Matokeo chanya upande wa KFK umetokana kuongezeka 
kwa tija kwenye uzalishaji wa mazao ya chakula kama vile mahindi, maharage, nyama na 
mazao ya maziwa; matumizi ya mbolea na mashine rahisi za shambani kama vile power tillers 
na spraying pumps. Maendeleo ya Miundombinu ya masoko yameongeza utendaji wa 
mnyororo wa thamani wa mazao. Vilevile, kulikuwa na udhibiti bora wa upotevu wa mazao 
baada ya mavuno katika mazao ya mahindi, alizeti, nyanya, mihogo na mazao ya maziwa 
wakati tofauti ya bei ya shamba na ya sokoni ilipungua kama mahindi, mpunga na maharage. 

Tathmini kwenye Eneo Kuu la Uwezeshaji wa Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini unaonesha  
kuongezeka kwa uwezeshwaji wa Sekta hususan kuongezeka kwa Bajeti, mikopo inayotolewa 
kwa sekta na matumizi ya mfumo wa takwimu. Hata hivyo, uthabiti wa mafanikio kwenye eneo 
hili kuu umetokana na viashiria chini ya wastani yumkini kwa sababu ya ushirikishwaji hafifu wa 
wadau. Hivyo, uimarishaji wa uratibu wa sekta ni muhimu kwa matokeo chanya na jumuishi. 
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1.0. UTANGULIZI  
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) imeanza kutekelezwa 
kuanzia mwaka 2018/2019 kwa kipindi cha miaka mitano ya kwanza hadi mwaka 2022/2023 
ikiwa na lengo la kuleta mageuzi ya Sekta ya Kilimo (kilimo, mifugo na uvuvi) ili kuongeza 
uzalishaji na tija, kufanya kilimo kiwe cha kibiashara zaidi na kuongeza pato la wakulima 
wadogo kwa ajili ya kuboresha maisha yao, uhakika wa usalama wa chakula na lishe na 
kuchangia katika pato la Taifa. 
 
Fedha zilizoainishwa kwa ajili ya utekelezaji wa awamu ya kwanza ya Programu kwa miaka 
mitano ni shilingi 13,819,077,626,470 ambapo katika mwaka wa tano wa utekelezaji 
ziliainishwa kiasi cha shilingi 3,230,251,114,821. Fedha hizo zimepangwa kutumika katika 
maeneo makuu manne ya programu ambayo ni Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji (asilimia 
15); Kuongeza tija na Faida katika Kilimo (asilimia 58); Biashara na Kuongeza Thamani 
(asilimia 26) na Uwezeshaji wa Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini (asilimia 1). Programu 
inatekelezwa kwa pamoja na Serikali, Washirika wa Maendeleo na Sekta Binafsi.  
 
Kwa upande wa Serikali, Programu hii inatekelezwa na Wizara sita za sekta ya kilimo (ASLMs) 
ambazo ni Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Wizara ya Kilimo, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara; Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi; na Wizara ya Maji. Vilevile, programu inatekelezwa na Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi kupitia Jeshi la Magereza na Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa kupitia Jeshi la Kujenga Taifa. 
 
Katika mwaka 2022/2023 Wizara za sekta ya kilimo, Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilidhinishiwa jumla ya Shilingi 1,499,951,628,257. Aidha, katika fedha 
zilizoidhinishwa, Shilingi 1,336,789,471,560 sawa na asilimia 89 ni fedha za ndani na Shilingi 
163,162,156,697 sawa na asilimia 11 ni fedha za nje (Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na. 1-3). 
 
Aidha, kiasi cha Shilingi 314,502,359,204.94 ziliwekezwa kupitia miradi ya moja kwa moja 
inayotekelezwa na kufadhiliwa na Washirika wa Maendeleo (DPs) kwa mwaka 2022/2023. 
Usaidizi wa DPs kwenye bajeti na miradi ya moja kwa moja na uunaleta ongezeko chanya 
kwenye uwezekezaji unaofanywa kupitia fedha za umma kwenye Sekta ya Kilimo. 
 
Vile vile, kwa mwaka 2022/2023 Sekta binafsi imewekeza zaidi ya shilingi 1,807,481,862,772 
katika Sekta ya Kilimo nchini ikiwa ni mwendelezo wa ongezeko chanya kiuwekezaji tangu 
kuanza kwa utekelezaji wa Programu mwaka 2018/2019. Pamoja na kuchangamkia fursa 
katika eneo la kuongeza thamani ya mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi; Sekta binafsi imeweza 
kuwekeza kwenye uongezaji tija kwa utumiaji wa mbegu bora, mbolea, teknolojia na zana za 
kisasa kwenye uzalishaji. 
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Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa Bajeti ya Mwaka 2022/2023 Wizara za Kisekta 
 

 

2.0. UTEKELEZAJI WA PROGRAMU KWA KIPINDI CHA MWAKA 2022-2023 
 
Katika mwaka 2022/2023 jumla ya shilingi 1,063,179,588,577 zilitolewa kwa ajili ya kutekeleza 
bajeti ya ASDP II kwenye maeneo yote makuu ya kupitia bajeti za Wizara za Kisekta, 
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine zinazotekeleza 
Programu (Jedwali Na. 2; Kiambatisho Na. 3). Kiasi hiki cha fedha zilizotolewa ni sawa na 
asilimia 71 ya kiasi cha fedha zilizotengwa ambapo takribani asilimia 98 ya fedha hizo zilizotoka 
ni fedha za ndani. 
 
 
Aidha, kiasi cha Shilingi 1,048,748,551,694 zilitumika sawa na asilimia 99 ya fedha zilizotolewa 
ukiwa ni muendelezo mzuri wa utekelezaji wa programu kwa ujumla kwa miaka mitano ya 
Programu tangu mwaka 2018/2019 (Jedwali Na. 2; Kielelezo Na. 1; Kiambatisho Na. 4-5).  
 
 
 

Eneo Kuu la 
Programu 

Fedha za Ndani 
(Sh.) 

Fedha za Nje 
(Sh) 

Jumla (Sh.) Asilimia 
ya 

mgawanyo 
Eneo la Kwanza: 
Usimamizi na 
matumizi endelevu 
ya maji na ardhi 

359,304,769,624 13,912,043,000 373,216,812,624 25 

Eneo la Pili: 
Kuongeza Tija na 
Faida katika Kilimo 
 

193,991,081,100 47,450,662,118 241,441,743,218 16 

Eneo la Tatu: 
Biashara na 
Uongezaji Thamani 
kwenye Mazao 

756,692,817,904 83,856,631,368 840,549,449,272 56 

Eneo la Nne: 
Uwezeshi wa Sekta, 
Uratibu, Ufuatiliaji na 
Tathmini 

26,800,802,932 17,942,820,211 44,743,623,143 3 

Jumla Kuu 1,336,789,471,560 163,162,156,697 1,499,951,628,257 100 
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Jedwali Na. 2: Utekelezaji wa Bajeti ya ASDP II Mwaka 2022/2023 Wizara za Taasisi za Kisekta 

Fedha za Ndani 
(Shs)

Fedha za Nje 
(Shs)

Jumla (Shs) Fedha za Ndani 
(Shs)

Fedha za Nje 
(Shs)

Jumla (Shs) Fedha za Ndani 
(Shs)

Fedha za Nje 
(Shs)

Jumla (Shs)

Eneo Kuu la Kwanza: 
Matumizi Endelevu ya 
Ardhi na Maji 

      359,304,769,624       13,912,043,000       373,216,812,624      196,146,971,340      1,508,634,149     197,655,605,489 52.96         195,103,898,274       1,508,634,149      196,612,532,423 99.47

Eneo Kuu la Pili: 
Kuongeza tija na Faida 
katika Kilimo 

      193,991,081,100       47,450,662,118       241,441,743,218      245,198,400,613      6,818,373,451     252,016,774,064 104.38         241,083,686,479       6,313,770,000      247,397,456,479 98.17

Eneo Kuu la Tatu: 
Biashara na Kuongeza 
Thamani 

      756,692,817,904       83,856,631,368       840,549,449,272      561,155,538,640      8,416,702,575     569,572,241,216 67.76         559,395,532,230       8,416,702,575      567,812,234,805 99.69

Eneo Kuu la Nne: 
Uwezeshaji wa Sekta, 
Uratibu, Ufuatiliaji na 
Tathmini

        26,800,802,932       17,942,820,211         44,743,623,143        38,685,441,528      5,249,526,281       43,934,967,809 98.19           36,079,836,479          846,491,507        36,926,327,986 84.05

Jumla (Shs)    1,336,789,471,560     163,162,156,697    1,499,951,628,257   1,041,186,352,121    21,993,236,456  1,063,179,588,577 70.88      1,031,662,953,462     17,085,598,231   1,048,748,551,694 98.64

Eneo Kuu la 
Programu

Fedha zilizoidhinishwa Fedha zilizotolewa Asilimia (%) fedha 
ya zilizotolewa kati 

ya zilizotengwa

Fedha zilizotumika Asilimia (%) ya 
zilizotumika kati 
ya zilizotolewa
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Kielelezo Na. 1: Utekelezaji wa Bajeti ya ASDP II Mwaka 2018/2019 hadi 2022/2023 

 
Aidha, miradi au kazi zipatazo 719 zilipangwa kutekelezwa kwenye maeneo yote makuu ambapo 
ni kazi 126 pekee sawa na asilimia 18 zilitekelezwa na kukamilika. Asilimia 53 ya kazi 
zilizopangwa hazikutekelezwa kwa sababu mbalimbali hususan kutopata fedha kama 
ilivyopangwa, pamoja sababu nyinginezo (Jedwali Na. 3; Kiambatisho Na. 7-11).  
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Jedwali Na. 3: Kiwango cha utekelezaji wa kazi zilizopangwa kwa mwaka 2022/2023 

 Eneo Kuu la Programu 

 
 
 

Idadi 
ya Kazi 

Kiwango cha Utekelezaji (%) 

Kazi 
zisizotekelezwa 

Kazi 
zilizotekelezwa 

kiasi Kazi zilizokamilika Jumla 
Matumizi Endelevu ya Ardhi 
na Maji 

89 47 37 16 100 

Kuongeza tija na faida 
kwenye kilimo, mifugo na 
uvuvi 

247 51 27 22 100 

Biashara na kuongeza 
thamani 

119 66 22 12 100 

Uwezeshaji Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na tathmini 

264 51 33 17 100 

Jumla Jumuishi % 719 53 29 18 100 

 

2.1. Eneo Kuu la Kwanza: Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Ardhi na Maji na 
Ardhi 

 
Lengo la eneo hili ni kuhakikisha upatikanaji endelevu wa rasilimali maji na ardhi kwa ajili ya 
shughuli za uzalishaji wa mazao, mifugo na uvuvi 

Katika kutekeleza Eneo Kuu la Kwanza la ASDP II, jumla ya Shilingi 373,216,812,624 zilipangwa 
katika bajeti za Wizara za Sekta ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka wa fedha 2022/2023 na asilimia 25 ya bajeti nzima ikiwa pia ni ongezeko 
kubwa la kibajeti lililotokana kutoa kipaumbele kwenye miradi ya umwagiliaji nchini ambapo 
jumla ya fedha zilizotolewa Shilingi 197,655,605,489 sawa na asilimia 53 ya fedha zilizotengwa. 
kati ya fedha zilizotolewa, Shilingi 196,612,532,423 zilitumika sawa na asilimia 99 ya fedha 
zilizotolewa (Jedwali Na. 1-2; Kiambatisho Na 2-5). 

Kazi 89 zilipangwa kwenye Eneo Kuu la Matumizi Endelevu ya Ardhi na maji ambapo sehemu 
kubwa ya kazi zilizopangwa kwenye sekta ya mazao (66%) zilimetekelezwa (Jedwali 3-4; 
Kiambatisho 7-11). Zaidi ya nusu ya kazi zilizopangwa kwenye eneo hili zimetekelezwa. 
  

Jedwali Na.4: Utekelezaji wa kazi kwenye Eneo Kuu la Kwanza Mwaka 2021/2022 

 Sekta Ndogo 
  

  
Idadi ya Kazi 

Kiwango cha Utekelezaji wa Kazi (%)  

Haijatekelezwa 
Imetekelezwa 

kiasi Imekamilika Jumla 
Mazao 42 33 45 21 100 

Mifugo 12 58 42 0 100 

Uvuvi 3 100 0 0 100 

Mtambuka 32 59 25 16 100 

  89 48 36 16 100 
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Kazi zilizofanyika na matokeo katika eneo kuu la matumizi endelevu ya ardhi na maji zililenga 
kwenye maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji na baadhi ya kazi hizo ni kama ifuatavyo: - 
 
2.1.1 Mpango wa Matumizi ya ardhi na usimamizi wa mabwawa 
 

i. Ulipaji wa fidia ya kutwaa eneo lenye ukubwa wa hekta 160 kwa ajili ya uanzishwaji wa 
mashamba ya pamoja (block farms) eneo la Chinangali, Halmashauri ya Chamwino. 

ii. Hati za Hakimiliki za kimila zipatazo 51,764 zimetolewa katika mikoa mbalimbali nchini 
ikiwa ni pamoja na Mbeya (22,225), Morogoro (5,771) na Singida (5,726). 

iii. Uandaaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya Vijiji 383 umefanyika katika 
halmashauri mbalimbali nchini ikiwa ni pamoja na Makete DC (44), Ngorongoro DC 
(36), Meatu DC (28) na Korogwe DC (16). 

iv. Uandaaji wa mipangokina 11, Upimaji wa Viwanja (3,626) na Mashamba (1,604) katika 
eneo la Msomera Halmashauri ya Wilaya ya Handeni wanapohamishiwa kwa hiari 
wananchi kutoka Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro umefanyika; 

v. Kukamilika kwa kazi ya usanifu na uandaaji wa michoro kwa ajili ya ukaratabati wa 
mabwawa ya Ibadakuli- Shinyanga, Kilimatembo - Karatu, Ngamuriak- Monduli na 
Ngereiyan- Longido; 

vi. Kazi ya kuanzisha mpango wa usimamizi wa mazingira na kijamii (ESMP) katika 
umefanyika katika skimu 13 za umwagiliaji; 
 

2.1.2 Maendeleo ya Miundombinu ya Umwagiliaji 
 

i. Ufuatiliaji wa ukarabati wa skimu mbili za umwagiliaji za Endagaw (Hanang) na Tlawi 
(Mbulu) umefanyika ambapo katika skimu ya Endagaw, kazi ya ukarabati imefanyika 
kwa asilimia 52. 

ii. Majaribio ya mfumo wa umwagiliaji kwa njia ya matone kwenye mashamba ya 
wakulima wadogo wa chai katika Wilaya za Rungwe, Njombe na Mufindi umefanyika 

iii. Kazi ya uhakiki wa Skimu na eneo linalomwagililwa imefanyika katika skimu 10 katika 
Mikoa ya Katavi, Tabora, Mbeya, na Morogoro. 

iv. Kukamilika kwa kazi ya usanifu na uandaaji wa michoro kwa ajili ya ukaratabati wa 
mabwawa ya Ibadakuli- Shinyanga, Kilimatembo - Karatu, Ngamuriak- Monduli na 
Ngereiyan- Longido; 

v. Ujenzi wa Skimu 14 za Uturo, Isenyela, Chosi, Herman, Mkombozi, Rudewa, Bonde la 
Eyasi, Membe, Kongogo, Rabour, Msingi, Ilemba, Mahiga na Tlawi utekelezaji wake 
unaendelea;  

vi. Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika mashamba ya mbegu ya Kilimi - Nzega 
(hekta 400), Arusha (hekta 200), Msimba (hekta 200) na Tengeru (hekta 10) 
unaendelea na umefikia asilimia 25. Aidha, uchimbaji wa visima virefu sita (6) katika 
shamba la mbegu la Msimba umefanyika;  

vii. Ujenzi wa mfereji wa umwagiliaji katika shamba la Malisho ya Mifugo Langwira 
inaendelea ambapo ujenzi wa mita 600 kati ya mita 2,000 za mfereji umekamilika; 
 
 
 



 

7 

 

2.1.3 Kuendeleza vyanzo vya maji kwa ajili ya mifugo na uvuvi 
 

i. Katika kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji katika maeneo ya Arusha, Monduli, 
Arumeru, Moshi Vijijini, Rombo, Same, Mwanga, Korogwe na Handeni, jumla ya 
vyanzo 10 kati ya 11 vimewekewa mipaka kwa kupanda beacons 3,500 na kupandwa 
miti rafiki kwa maji takriban 5,674. 

ii. Aidha, Jumuiya 11 za vidakio zimeimarishwa kwa kuzipatia elimu ya uoteshaji wa 
vitalu vya miti na vitendea kazi. 
 

2.2. Eneo Kuu la Pili: Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

 
Lengo la eneo kuu la pili la ASDP II ni kuongeza kiwango cha uzalishaji wenye tija ambapo 
mkulima atatumia eneo na gharama ndogo kupata mavuno mengi zaidi. Aidha, ni eneo 
linalohakikisha upatikanaji na utumiaji wa chakula bora chenye viinilishe muhimu kwa maendeleo 
ya familia za wazalishaji na wananchi wote kwa ujumla. 
 
Katika kutekeleza Eneo Kuu la Pili la Programu, jumla ya Shilingi 241,441,743,218 zilitengwa 
katika bajeti za Wizara za Sekta ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika kipindi cha mwaka 2022/2023. Katika kipindi hicho, Shilingi 252,016,774,064 
zilitolewa ambazo ni sawa na asilimia 104 ya fedha zilizotengwa na kati ya hizo, Shilingi 
247,397,456,479 zilitumika sawa na asilimia 98 ya zilizotolewa (Jedwali Na. 1-2; Kiambatisho 
Na.2-6). 
 
Kazi 247 zilipangwa kufanyika kwenye Eneo Kuu la Kuongeza Tija na Faida kwenye kilimo, 
mifugo na uvuvi ambapo kazi 54 sawa na asilimia 22 ya kazi zilizopangwa zilitekelezwa 
kikamilifu (Jedwali 3; Jedwali Na. 5; Kiambatisho 7-11). Zaidi ya nusu ya kazi zilizopangwa katika 
eneo hili hazijatekelezwa kutokana na ukosefu wa fedha pamoja na sababu nyingine. 

Jedwali Na.5: Utekelezaji wa kazi kwenye Eneo Kuu la Pili Mwaka 2022/2023 

 Sekta Ndogo 
  

  
Idadi ya Kazi 

Kiwango cha Utekelezaji wa Kazi (%)  

Haijatekelezwa 
Imetekelezwa 

kiasi Imekamilika Jumla 
Mazao 101 49 19 33 100 

Mifugo 63 52 25 22 100 

Uvuvi 35 57 29 14 100 

Mtambuka 48 52 44 4 100 

  247 51 27 22 100 
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Kazi zilizofanyika zililenga kwenye maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji, na baadhi ya kazi hizo 
ni kama ifuatavyo; 

2.2.1. Kuimarisha huduma za ugani, mafunzo na uendelezaji wa huduma za 
taarifa 

i. Maafisa ugani 203 wamefundishwa kuhusu kilimo biashara na matumizi ya mfumo wa 
M – Kilimo; 

ii. Ugharamiaji wa huduma ya chakula katika Vyuo 14 vya Mafunzo ya Kilimo nchini 
ambapo wanafunzi 3,151 wamedahiliwa kwa ngazi ya Astashahada na shahada katika 
mwaka wa masomo 2022/2023; 

iii. Kazi ya ujenzi wa maboma ya kumbi mbili za mihadhara zenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 240 kila mmoja zimeanza kwa kampasi mbili za Mpwapwa na Morogoro na 
ujenzi huo umefikia asilimia 40 kwa kampasi zote mbili; 

iv. Ununuzi wa pikipiki 3,500 na kuzisambaza katika mikoa 15 ambayo ni Morogoro, 
Iringa, Mbeya, Rukwa, Songwe, Mtwara, Lindi, Mara, Shinyanga, Mwanza, Geta, 
Kagera, Kigoma, Tanga na Pwani umefanyika; 

v. Maafisa ugani 417 kutoka Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wamepata mafunzo kuhusu teknolojia za uzalishaji mifugo; 

vi. Jumla ya Maafisa ugani 387 kutoka Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
mitaa wamepata mafunzo kuhusu teknolojia za uzalishaji mifugo; 

vii. Jumla ya mashamba darasa 98 ya malisho ya mifugo yamepandwa malisho katika 
Halmashauri 44; 

viii. Uandaaji na uendeshaji wa mashamba ya maonesho 82 umefanyika katika 
Halmashauri ya Korogwe Mji mashamba (31), Kinondoni Mamispaa mashamba (14), 
Iringa MC (4), Kilolo DC (7) na Geita Mji (26); 

ix. Kuwezesha Maafisa Ugani 400 katika fani za Mazao, Mifugo na Uvuvi kupatiwa 
vitendea kazi vya kutolea huduma za ugani (extension gears/kits kits n.k) katika 
Halmashauri 12; 
 

2.2.2. Utafiti na maendeleo 
i. Ukarabati na kuzipatia vifaa na vitendanishi maabara 3 za TARI Mlingano (Maabara 

udongo na maabara ya tissue culture) na TARI Mikocheni (maabara ya GMO); 
ii. Utafiti na uzalishaji wa mbegu bora za alizeti umefanyika; 
iii. Utafiti wa magonjwa mbali mbali ya mifugo 125,000 umefanyika katika Halmashauri ya 

Manyoni DC; 
iv. Kazi ya utafiti wa uwingi, bioanuwai na mtawanyiko wa samaki katika Ziwa Tanganyika 

imekamilika. Aidha, matokeo ya utafiti yamebainisha kwamba kuna kushuka kwa wingi 
wa samaki kutoka tani 157,493 mwaka 1995 hadi tani 144,690 mwaka 2022 sawa na 
upungufu wa asilimia 8; 
 

2.2.3. Upatikanaji bora wa pembejeo na huduma za afya ya mazao, mifugo na 
uvuvi 

 
i. Ujenzi wa majosho 253 unaendelea kwenye mikoa mbalimbali nchini ikiwa ni pamoja 

na Katavi (22), Simiyu (23), Manyara (32), Morogoro (13) na Mwanza (11) na Tanga 
(10) ambapo ujenzi umefikia wastani wa asilimia 80. Aidha, lita 22,000 za dawa ya 
kuogesha mifugo zimenunuliwa; 
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ii. Hereni 150,000, vichochea joto (hormones) na vifaa vingine vimenunuliwa kwa ajili ya 
utambuzi wa ng’ombe wanaohimilishwa katika kambi ili kufuatilia kiwango cha ushikaji 
mimba na kutambua mbari za mifugo zilizozaliwa. Ng’ombe 14,711 wamehimilishwa. 

iii. Uzalishaji wa mbegu bora za chikichi umeendelea ambapo kilo 2,130,000 
zimezalishwa. Kati ya hizo, mbegu kilo 1,580,000 zimesambazwa katika Jeshi la 
Kujenga Taifa (JKT), Magereza, ASA na Halmashauri za Mikoa 9 kwa ajili ya 
uoteshaji. 

iv. Jumla ya sampuli 481 kutoka kwenye mafungu ya mbegu (Seed Lots) yenye uzito wa 
tani 7,309.8 zimefanyiwa vipimo vya maabara. Kati ya sampuli zilizofanyiwa vipimo 
hivyo, sampuli 481 (86.3%) zilifaulu wakati sampuli 32 (6.6%) hazikufaulu na sampuli 
34 (7.1%) zilikuwa zinaendelea kufanyiwa vipimo vya maabara.  

v. Usajili wa wafanyabiashara ya mbegu wapatao 106 umefanyika, kati ya hao wenye 
makampuni ni 10, wauzaji wa mbegu ni 85 na wakulima wadogo wa mbegu za QDS; 

vi. Ununuzi na usambazaji wa lita 60,000 za viuatilifu katika Halmashauri 55 za Mikoa ya 
Manyara, Singida, Tabora, Katavi, Tanga, Geita, Simiyu, Shinyanga, Ruvuma, 
Kilimanjaro, Arusha na Dodoma na kudhibiti milipuko ya viwavijeshi na kuweza kuokoa 
hekta 110,000 za mazao ya wakulima.  Vilevile, kilo 2,000 za viuatilifu zimetumika 
kudhibiti panya katika mikoa ya Morogoro, Mtwara na Lindi pamoja na lita 300 kwa ajili 
ya kudhibiti nzi wa matunda katika mikoa ya Tanga, Dar es Salaam na Mwanza; 

vii. Tani 90.764 za mbegu za korosho zimesambazwa katika Halmashauri 86 ambazo 
zitazalisha miche 12,706,960; 

viii. Wakala wadogo wa Wakulima Wadogo wa Chai –(TSHTDA) wamewezeshwa na 
wamezalisha miche 721,000 ya chai; 

ix. Miche bora ya kahawa 8,784,146 imezalishwa na kusambazwa ikiwa sawa na asilima 
43.9 ya lengo la kuzalisha miche 20,000,000. 
 

2.2.4. Kuimarisha na kukuza uchumi wa kilimo (mazao, mifugo na Uvuvi) 
 

i. Jumla ya boti 78 kati ya boti 158 sawa na asilimia 49 zimeshatengenezwa na 
mkandarasi anaendelea na utengenezaji wa boti zilizobaki kwa ajili ya kuongeza tija 
kwenye shughuli za uvuvi nchini. Aidha, mchanganuo wa boti zilizotengenezwa ni 
kama zifuatazo; - boti 40 zenye ukubwa wa mita 8; boti 28 zenye ukubwa wa mita 5; 
boti 3 zenye ukubwa wa mita 10; boti 4 zenye ukubwa wa mita 12; na boti 3 zenye 
ukubwa wa mita 14 zimetengenezwa. 
 

ii. Mbuzi 1780 aina ya Malya wamenunuliwa na kusambazwa kwa wananchi kwa ajili ya 
kuwasaidia kujikwamua kiuchumi. Aidha, madume 366 yamenunuliwa na kusambazwa 
kwa wafugaji kupitia vikundi vya Wafugaji katika Halmashauri nane (8) za Chamwino 
(50), Msalala (50), Maswa (50) na Chato (50), Buchosa (36), Mvomero (40), Mkuranga 
(40) na Mkalama (50). Vilevile, Ununuzi wa ng'ombe 7200 wa kunenepesha katika 
vituo vya Mabuki, Tanga na Kikulula umefanyika ikiwa ni pamoja na kununua vyakula 
ziada vya mifugo hiyo; 

iii. Umefanyika upanuzi wa vituo vya ukuzaji viumbe maji vya Ruhila - Songea (ujenzi wa 
jengo la kutotoleshea vifaranga umefikia hatua ya kuezeka) na Nyengedi - Lindi (ujenzi 
wa jengo la kutotoleshea vifaranga na ofisi umefikia hatua ya kumwaga jamvi  la 
msingi); Ruvula - Mtwara (Ujenzi wa kuta za jengo la kitotoleshi na maabara 
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umekamilika na mkadarasi anaendelea na kazi ya kuezeka, kuweka  za madirisha na 
milango ya jengo, ujenzi wa matanki 15 ya kuzalishia vifaranga, na mnara wa maji 
umekamilika) 

2.3. Eneo Kuu la Tatu: Biashara na Kuongeza thamani ya mazao 

 
Eneo hili lina lenga kutatua vikwazo vya upatikanaji wa masoko ya uhakika kwa wakulima na 
kuongeza thamani ya mazao. Hii ni pamoja na: (i) Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika 
kilimo-biashara; (ii) Kuboresha mifumo ya kudumu ya masoko (iii) Kuboresha miundombinu ya 
masoko ikiwemo barabara za vijijini na maghala (iv) Upatikanaji wa taarifa za uhakika za masoko 
(v) Kuhamasisha usindikaji na uongezaji wa thamani katika mazao. 

Katika kutekeleza Eneo Kuu la Tatu la ASDP II, jumla ya Shilingi 840,549,449,272 zilitengwa 
katika bajeti za Wizara za Sekta ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa kipindi cha Mwaka 2022/2023. Fedha zilizotolewa katika kipindi hicho ni Shilingi 
569,572,241,216 sawa na asilimia 68 ya fedha zilizopangwa. Aidha, kati ya fedha zilizotolewa, 
Shilingi 567,812,234,805 zilitumika sawa na asilimia 99 ya fedha zilizotolewa. 

Jedwali Na.6: Utekelezaji wa kazi kwenye Eneo Kuu la Tatu Mwaka 2022/2023 

 Sekta Ndogo 
  

  
Idadi ya Kazi 

Kiwango cha Utekelezaji wa Kazi (%)  

Haijatekelezwa 
Imetekelezwa 

kiasi Imekamilika Jumla 
Mazao 39 67 26 8 100 

Mifugo 33 76 21 3 100 

Uvuvi 15 87 7 7 100 

Mtambuka 32 47 25 28 100 

  119 66 22 12 100 

 
Jumla ya kazi 119 zilipangwa kufanyika kwenye Eneo Kuu la Biashara na Kuongeza Thamani ya 
katika kilimo, mifugo na uvuvi ambapo kazi zipatazo 40 pekee ziliweza kupata fedha na 
kutekelezwa ikiwa ni sawa na asilimia 34 ya kazi zote. Sehemu kubwa ya kazi kwenye eneo hili 
hazikutekelezwa licha ya kuwa ni eneo linalopata fedha nyingi kuliko maeneo yote, hii inatokana 
na kazi za ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya barabara za vijijini kuwa na thamani kubwa 
zaidi kifedha licha ya namba (idadi) ndogo ya kazi (Jedwali 1- 3; Jedwali Na. 6; Kiambatisho 6-
11).  

Kazi zilizofanyika zililenga kwenye maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji. Baadhi ya kazi hizo ni 
kama ifuatavyo; 

2.3.1. Kuendeleza upatikanaji wa soko kwa bidhaa zote za kipaumbele 
i. Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) ilinunua Mahindi tani 3,038 kutoka 

kwa wakulima wadogowadogo na vyama vya wakulima AMCOS kwa gharama ya 



 

11 

 

shilingi 1,822,800,000. Gharama za manunuzi zilizotumika ni asilimia 6.45 ya jumla ya 
manunuzi ambapo gharama hizo zina jumla ya shilingi 117,490,000.  

ii. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (National Food Reserve Agency-NFRA) 
imenunua tani 18,294.314 za chakula. Kati ya hizo, tani 17,257.857 ni za mahindi na 
tani 1,036.457 ni za mtama. Aidha, kiasi kilichonunuliwa kikijumuishwa na bakaa ya 
tani 141,575.902 kinafanya NFRA kuhifadhi jumla ya tani 159,870.216 katika ghala 
zake.  

iii. Barabara zenye utrefu wa Kilomita 8,583.04, mifereji ya kuondoa maji barabarani 
14,392.04m na boksi kalvati 14 zimetengenezwa ili kurahisisha ufikiaji wa masoko na 
huduma za pembejeo za uzalishaji. Hii ni pamoja na ujenzi wa 3.9 Km za barabara za 
mashambani (Feeder/access road) katika Halmashauri za Jiji la Dar es Salaam. 
 

2.3.2. Maendeleo ya biashara za kilimo, Miundombinu ya kuongeza thamani 
na usindikaji wa mazao ya kilimo, mifugo na Uvuvi 

 
i. Kuwezesha ujenzi wa masoko ya mazao ya kilimo mawili katika Halmashauri ya 

Rombo DC; 
ii. Kuwezesha ujenzi wa masoko mawili ya mifugo katika Halmashauri za Uvinza na 

Momba; 
iii. Ujenzi wa machinjio za kati (slaughter houses) mbili za mifugo katika Halmashauri ya 

Kigoma Ujijiji na Mafinga TC; 
iv. Kuwezesha ukarabati wa machinjio 4 ya mifugo (slaughter slabs) katika Halmashauri 

za ileje (1), Njombe TC (1) na kyela (2); 
v. Kuwezesha ujenzi wa ghala 2 za kuhifadhia mazao katika Halmashauri ya Moshi DC 

(1) na Njombe DC (1); 
vi. Mkataba wa ujenzi wa ghala 28 kati ya 70 umesainiwa na wakandarasi 

wamekabidhiwa maeneo ya jenzi kwa ajili ya kuanza kazi. Aidha, kutokana na 
kupanda kwa gharama za vifaa vya ujenzi na usafirishaji jumla ya ghala 38 kati 70 
zimepangwa kujengwa; 

vii. Kukamilika kwa ukarabati wa ghala mbili (2) za mazao za Litisha na Lilondo B. Aidha, 
ukarabati wa ghala (5) za Litisha, Lipaya, Liula, kizuka, Hangangadinda na Lilondo A 
unaendelea; 

viii. Kukamilika ujenzi wa vihenge 20 umekamiliki katika mji wa Babati (8), Sumbawanga 
(6), na Mpanda (6) 

ix. Kukamilika kwa ujenzi wa ghala 4 katika mji wa Babati (2), Sumbawanga (1), Mpanda 
(1). 

2.4. Eneo kuu la Nne: Uwezeshaji wa Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini  

 
Eneo hili linalenga kuweka mazingira wezeshi ya Sekta ya kilimo, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini. 
Hii ni pamoja na: (i) Kupitia sera na miongozo inayoweka mazingira wezeshi ya biashara kwenye 
sekta ya kilimo; (ii) Kuboresha na kuimarisha uratibu wa sekta; (iii) Kuimarisha mifumo ya 
tathmini na ufuatiliaji wa Sekta ya kilimo; (iv) Kuboresha uwezo na mifumo ya ukusanyaji na 
usimamizi wa takwimu za kilimo; (v) Kujenga uwezo katika ngazi zote; (vi) Kuboresha Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kwa ajili ya Kilimo; (vii) Kuimarisha huduma za Kifedha; na 
(viii) Kuimarisha ushiriki wa jinsi zote kwenye shughuli za kilimo. 
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Katika kutekeleza Eneo Kuu la Nne la ASDP II, jumla ya Shilingi 44,743,623,143 zilitengwa 
katika bajeti za Wizara za Sekta ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika kipindi cha mwaka 2022/2023. Katika kipindi hicho, shilingi 43,934,967,809 
zilitolewa sawa na asilimia 98 ya fedha zilizopangwa. Aidha, katika kipindi hicho, shilingi 
36,926,327,986 zilitumika sawa na asilimia 84 ya fedha zilizotolewa (Jedwali Na. 1-2; 
Kiambatisho Na. 2-6). 

Jedwali Na.7: Utekelezaji wa kazi kwenye Eneo Kuu la Nne Mwaka 2021/2022 

 Sekta Ndogo 
  

  
Idadi ya Kazi 

Kiwango cha Utekelezaji wa Kazi (%)  

Haijatekelezwa 
Imetekelezwa 

kiasi Imekamilika Jumla 
Mazao 65 48 32 20 100 

Mifugo 28 57 36 7 100 

Uvuvi 25 60 32 8 100 

Mtambuka 146 49 32 18 100 

  264 51 33 17 100 

 
Jumla ya kazi 264 ilipangwa kufanyika kwenye Eneo Kuu hili ambapo miradi/kazi 44 sawa na 
asilimia 19 ya kazi zilizopangwa zilitekelezwa kikamilifu (Jedwali 3; Jedwali 7 na Kiambatisho 6-
11). Kazi zilizofanyika zililenga kwenye maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji ambapo baadhi ya 
hizo ni kama ifuatavyo; 
 

2.4.1. Sera na Mfumo wa udhibiti na Maendeleo ya Mazingira ya Biashara 
i. Mkutano wa wadau wa mapitio ya Sera ya Taifa ya Mifugo ulifanyika Jijini Dodoma 

ambapo jumla ya wadau 35 kutoka Sekretarieti ya Mikoa na Mamlaka ya Serikali za 
mitaa walishiriki; 

ii. Sheria ya Biashara ya Ngozi Na.18 ya mwaka 2010 imefanyiwa mapitio kwa ajili ya 
uboreshaji 

2.4.2. Kuimarisha uwezo wa taasisi na wa kiufundi wa wazalishaji wadogo 
waliopo na wapya, biashara na vikundi vya wakulima wa usindikaji na 
vyama vya ushirika 

 
i. Ukaguzi (Inspection) umefanyika wa maduka ya pembejeo za Kilimo katika 

Halmashauri 13 za Makambako TC, Njombe TC, Kibaha TC; 
ii. Ukaguzi umefanyika katika mdauka 97 ya Halmashauri za Njombe DC, Makambako 

TC na Njombe Mji; 
iii. Ukaguzi umefanyika (Inspection) wa maduka 58 ya pembejeo za Kilimo katika 

Halmashauri Mji Tunduma;  
iv. Kuwezesha ukaguzi (Inspection) wa maduka ya Vyakula vya Mifugo, Viwanda vya 

kuchakata mazao ya mifugo na machinjio, Vituo vya afya ya mifugo, masoko ya 
mifugo, mabucha katika Halmashauri 2 za Kibaha Mji na Lushoto; 



 

13 

 

v. Kuwezesha Uanzishaji na Usajili wa Vyama vya Ushirika (AMCOs) 4 katika 
Halmashauri 1 ya Ikungi DC; na 

vi. Ukaguzi wa mahesabu ya vyama vya Ushirika 13 ulifanyika katika Halmashauri ya 
Makambako. 
 

2.4.3. Kuboresha na kuimarisha uratibu kati ya Wizara za Kisekta na Wadau 
 

i. Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Juni 2023 Kitengo cha Uratibu wa Programu, 
kiliratibu vikao saba (7) vya timu ya Waratibu wa Wizara na Taasisi za Kisekta 
(NACOTE), vikao vinne (4) vya Wakurugenzi (TCD) na Kikao kimoja cha Kundi la 
Ushauri wa Kisekta. 

ii. Shughuli za awali za utekelezaji wa Programu ya Maendeleo ya Kilimo na Uvuvi 
(AFDP) zimeanza kutekelezwa ikiwa ni pamoja na ununuzi wa vitendea kazi kama 
magari, kompyuta na samani umefanyika; 

iii. Mkutano wa wadau wa Kilimo umefanyika ukijumuisha takribani wadau 50 uliofanywa 
sambamba na uzinduzi wa kilimo cha mashamba makubwa (block farming); 

 
2.4.4. Kuendeleza mfumo wa ufuatiliaji na tathmini katika sekta ya kilimo 

 
i. Imefanyika tathmini ya uharibifu wa mazao ya kilimo kutokana na mvua ya mawe 

katika kijiji cha Bukoli pamoja na kutoa chakula cha msaada kwa wahanga kupitia 
mgodi wa Bacleef; 

ii. Tathmini ya kiutendaji ya vyama vya wamwagiliaji imefanyika katika skimu 12 katika 
Mkoa wa Morogoro; 

iii. Ufuatiliaji na tathmini pamoja na usimamizi wa shughuli zilizotekelezwa na Idara ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi katika Halmashauri 8 za Korogwe DC, Handeni TC, Handeni 
DC, Manyoni, Singida MC, Buhigwe DC, Kalambo DC, Nkasi DC, Makete DC, Njombe 
DC umefanyika; 

iv. Ufuatiliaji umeafanyika kwa Skimu za Mgongola (Mvomero), Rudewa (Kilosa), 
Ulyanyama (Sikonge), Idudumo (Nzega), Goweko (Tabora), Mgambalenga (Kilolo), 
Mkombozi, Luganga, Muhukuru, Chosi, Herman, Uturo, Isenyela, Msesule na 
Matebete; 

v. Ukaguzi wa Miundombinu ya Umwagiliaji katika Skimu 13 umefanyika; 
vi. Skimu 4 zimefanyiwa ufuatiliaji katika Halmashauri za Mvomero (Mgongola na 

Lukenge), Kilosa (Rudewa) na Mlimba (Idete); na 
vii. Ufuatiliaji wa usajili wa wakulima umefanyika katika Halmashauri 9 za Mkoa wa 

Morogoro ambapo jumla ya vitabu 1,671 vimesambazwa na wakulima 86,263 
wamesajiliwa. Kufuatilia hali ya chakula na mwenendo wa bei za mazao umefanyika 
kwa Halmashauri zote ambapo bei imeonekana kupanda lakini chakula kinatosheleza. 
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2.4.5. Upatikanaji wa mikopo, huduma za kifedha na bima 
 
Upatikani wa mikopo kwenye Sekta ya Kilimo imeendelea kuimarika nchini ambapo kwa mwaka 
2022/2023 jumla ya shilingi 1,807,481,862,772 zilitolewa na taasisi za kifedha hususan benki ya 
CRDB, NMB, TADB, NBC, TIB na Mfuko wa Pembejeo (Jedwali Na. 8). 

Jedwali Na. 8: Kiasi cha Mkopo uliotolewa na Taasisi za Kifedha* 

TADB CRDB AGITF NMB TIB
Kilimo-Mazao 121,226,087,798     1,258,536,600,836        -                       225,419,214,696        2,531,425,876     1,607,713,329,205 
Mifugo 27,843,220,981       22,808,646,598             -                       33,190,024,800          320,876,158        84,162,768,537      
Uvuvi 2,617,845,050         19,223,609,123             -                       -                            -                     21,841,454,173      
Misitu na Nyuki -                         18,789,964,535             -                       900,000,000               -                     19,689,964,535      
Kilimo Mchanganyiko -                         69,652,060,067             1,371,400,000       3,050,886,255            -                     74,074,346,322      

151,687,153,828     1,389,010,881,159        1,371,400,000       262,560,125,751        2,852,302,034     1,807,481,862,772 

Orodha ya Taasisi za Kifedha na kiasi cha mkopo kilichotolewa
Sekta Ndogo Jumla (Shs)

 
*Mkopo uliotolewa kwa taasisi binafsi 
 
 
Serikali inaendelea kushirikiana na wadau wa bima kuandaa mpango mahsusi wa bima ya kilimo 
nchini (Tanzania Agricultural Insurance Scheme). Hata hivyo baadhi ya Taasisi zimeendelea 
kutoa huduma ya bima ya mazao kwenye sehemu mbalimbali nchini. 

Katika mwaka 2022/2023, Shirika la Bima la Taifa (National Insurance Corporation - NIC), 
Jubilee Insurance, MGen Insurance, Reliance Insurance, na Acre Africa Limited wameendelea 
kutoa huduma za bima ya mazao kwa wakulima. Hadi Juni 2023, NIC imetoa huduma ya bima 
ya mazao kwa wakulima wa mpunga 1500 katika mkoa wa Mbeya, Songwe na Katavi; wakulima 
wa Tumbaku 4540 wa katika mkoa wa Mbeya, Tabora na Shinyanga;  

Aidha kampuni ya bima ya MGen imetoa huduma ya bima ya mazao kwa wakulima 243 wenye 
jumla ya ekari 714 kwa mazao mbalimbali ikiwemo: mahindi, mpunga, nyanya, ufuta, kahawa, 
korosho na Chai. Katika kipindi hicho, MGen wamefanya mafunzo kwa wakulima 2,520 wa 
vyama vya ushirika vya Marambo Amcos, Ngunichile Amcos, Mtua Amcos, Mbondo Amcos, 
Kitandi Amcos, Asema Amcos, Nguvumali Amcos, Mwampuli amcos. Vyama hivyo vipo katika 
mikao ya Katavi, Dodoma, Mtwara, Ruvuma na Mbeya; 

Jubilee Allianz Tanzania imetoa huduma ya bima ya mazao kwa AMCOS 24 zenye jumla ya 
wakulima 3,383 katika msimu wa 2021/2022. Kati ya hao, wakulima 2,721 wa zao la tumbaku 
katika mikao ya Shinyanga, Mbeya na Tabora na wakulima 662 ni wa zao la alizeti mkoani 
Singida. 

Reliance Insurance inatoa huduma ya bima ya zao la mtama mweupe (white sorghum) kwa 
kampuni ya Kibaigwa Flour Suplies (KFS) mradi wa kampuni ya Bia TBL; na  

Acre Africa, ni Kampuni inayofanya kazi kwa kushirikiana na kampuni za bima kuandaa bidhaa 
mbalimbali za bima. Katika mwaka wa fedha wa 2022/23, Acre Africa imeshirikiana na: NMB 
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Bank, NBC Bank, CRDB Bank, Azania Bank, mitandao ya Simu katika kuandaa na kutoa bidhaa 
za bima za kilimo ambazo zimenufaisha zaidi ya wakulima 100,000 katika mikoa Zaidi ya 10 
Tanzania. Aidha ACRE Tanzania, inatarajia kuzindua huduma ya bima ya Mifugo (Livestock 
Insurance) kwa jamii ya wafugaji nchini ambayo inatarajia kunufaisha wakulima zaidi ya 30,000 
katika mikoa ya Tanga, Morogoro, Arusha, Manyara, Kagera na Kilimanjaro. 

3.0. USHIRIKI WA WASHIRIKA WA MAENDELEO:  
 

Mbali na uchangiaji wa Washirika wa Maendeleo (DPs) kwenye utekelezaji wa bajeti ya 
ASDP II kupitia bajeti za Wizara na Taasisi za Sekta ya Kilimo ambao ulikuwa ni takriban 
shilingi 163,162,156,697 (Jedwali Na.1-2) ambapo wadau ikiwemo Benki ya Dunia (WB), 
Jumuiya ya Ulaya (EU) wamekuwa ni sehemu ya kubwa ya uchangiaji huo. Hata, hivyo, 
kiwango cha uchangiaji kwenye bajeti kimekuwa ukishuka mwaka hadi mwaka ambapo 
kwa mwaka 2022/2023 ni asilimia 11 (Kielelezo Na. 2; Kiambatisho Na. 12). 
 

 

Kielelezo Na. 2: Kiwango cha Fedha za Nje kwenye Bajeti ya Sekta ya Kilimo 

 
Kiasi kikubwa cha mchango wa Washirika wa Maendeleo unapitia miradi ya moja kwa 
moja (Direct Financed/Standalone Projects) kwa mwaka 2022/23 miradi ipatayo 73 yenye 
thamani ya takribani Shilingi 314,502,359,204.94 iliorodheshwa wadau na hivyo 
kuongeza wigo thamani ya uwekezaji unaofanywa na umma kwa mwaka (annual public 
investment) kwenye maeneo yote makuu ya Programu (Jedwali Na. 9; Kielelezo Na. 3). 
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Kielelezo Na. 3: Bajeti ya Utekelezaji wa ASDP II na Ujumuishi wa Miradi ya Moja kwa Moja 
 
Eneo kuu la pili ambalo lina idadi kubwa zaidi ya miradi likichangizwa na miradi ya tafiti 
kupitia Taasisi za CGIAR (Consortium Group International Agricultural Research) (Jedwali 
Na. 9; Kiambatisho 12).  
 
Taasisi nyingine zenye miradi ya moja kwa moja ni pamoja na Jumuiya ya Ulaya (EU), 
Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (FAO), Programu ya Chakula Duniani (WFP), Shirika 
la Wanawake (UN-Women), Ubalozi wa Ufaransa na Taasisi ya Maendeleo ya Ufaransa 
(FAD), Mfuko wa Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Ubalozi wa Uholanzi, 
Ubelgiji, Norway na Shirika la Maendeleo la Japan (JICA). 
 
 

Jedwali Na. 9: Miradi ya moja kwa moja ya Washirika wa Maendeleo Mwaka 2022 
Na Eneo Kuu la Program Idadi ya 

Miradi 
Fedha zilizotengwa 
(Tsh) 

1 Usimamizi na Matumizi Endelevu ya Ardhi 
na Maji 

9 25,692,711,936.00 

2 Kuongeza Tija na Faida kwenye Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

35 120,389,072,361.20 

3 Biashara na Kuongeza Thamani ya 
Mazao 

7 61,007,971,253.33 

4 Uwezeshi wa Sekta, Uratibu, Tathmini na 
Ufuatiliaji 

22 107,412,603,654.41 

   Jumla 73 314,502,359,204.94 
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4.0. USHIRIKI WA SEKTA BINAFSI 
Sekta Binafsi ina mchango mkubwa katika uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara 
nchini ikiwa ni pamoja na malighafi za viwanda. Karibu asilimia 97 ya uzalishaji kwenye 
kilimo, mifugo na uvuvi ni matokeo ya uwekezaji Sekta Binafsi unaotekelezwa wazalishaji 
wadogo wadogo (Jedwali Na. 10). 
 

Jedwali Na. 10: Mlinganyo wa uzalishaji wa baadhi ya mazao katika Sekta Binafsi 

Aina kuu Mazao Aina halisi 
Wazalishaji 
wadogo (%) 

Wazalishaji 
Wakubwa (%) 

Jumla 
(%) 

Mazao ya Chakula 
(Cereal) 

Mahindi 99.68 0.32 100.00 
Mpunga 99.26 0.74 100.00 
Sorghum 99.70 0.30 100.00 

99.55 0.45 100.00 
Mazao ya chakula 
(Roots/tubers) 

Muhogo 99.97 0.03 100.00 
Viazi vitamu 99.99 0.01 100.00 
Viazi mbatata 99.48 0.52 100.00 

99.82 0.18 100.00 
Mazao ya chakula 
(Pulses) 

Maharage 99.67 0.33 100.00 
Cowpeas 99.99 0.01 100.00 

99.83 0.17  100.00 
Mazao ya chakula 
(Mbegu/Mafuta) 

Karanga 99.99 0.01 100.00 
Alizeti 100.00 0.00 100.00 
Ufuta 99.80 0.20 100.00 
Mawese 99.77 0.23 100.00 

99.89 0.11 100.00 
Mazao ya biashara Kahawa 91.32 8.68 100.00 

Chai 38.01 61.99 100.00 
Korosho 99.82 0.18 100.00 
Pamba 99.80 0.20 100.00 

82.24 17.76 100.00 
Mazao ya Mifugo Maziwa (Ngombe) 99.43 0.57 100.00 

Maziwa (Mbuzi) 99.96 0.04 100.00 
99.69 0.31 100.00 

Jumla Jumuishi % 96.84 3.16 100.00 
 
Sekta Binafsi imelenga zaidi katika kuongeza tija na faida na uongezaji wa thamani wa 
mazao. Uwekezaji katika Sekta Binafsi kwa sehemu kubwa unatumia mitaji binafsi na 
mikopo kutoka kwenye taasisi za fedha nchini ambapo taarifa za kibenki kwa mwaka 
2022/2023 zinaonesha uwekezaji wa shilingi 1,807,481,862,772 kwenye mnyororo wa 
thamani wa kilimo, mifugo, uvuvi, misitu na nyuki ambapo sekta ya kilimo-mazao pekee 
ikiwa ikiwekezwa shilingi 1,607,713,329,205 ambazo ni sawa na asilimia 89 ya uwekezaji 
wote (Jedwali Na. 11). Mnyororo wa thamani kwa zao la miwa na uzalishaji wa sukari 
umekuwa na kiwango kikubwa zaidi cha uwekezaji ambao umefikia shilingi 
443,081,709,345 sawa asilimia 28 ya uwekezaji wa sekta binafsi kwenye sekta ya kilimo-
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mazao. Pamoja na ununuzi wa pembejeo, mitambo ya shambani na uchakataji wa mazao 
mbalimbali. Mazao ya kimkakati ambayo yameonesha thamani kubwa zaidi ya 
kiuwekezaji kwenye Sekta Binafsi ni pamoja na pamba, korosho, kahawa, sukari, mahindi, 
mchele, mboga mboga na matunda. 

        Jedwali Na. 11:  Uwekezaji Sekta Binafsi kwa muktadha wa mikopo ya kibenki  
TADB CRDB AGITF NMB TIB

Korosho 2,770,491,348      23,955,001,621 33,604,340,000    60,329,832,969           
Pamba 27,303,851,000    66,946,376,000 31,520,175,125    125,770,402,125        
Katani 196,216,990         12,044,329,670 1,876,370,033       174,228,334     14,291,145,027           
Mpunga/Mchele 17,775,126,655    25,201,948,272 12,700,000,000    55,677,074,927           
Alizeti 3,092,791,375      10,510,953,322 13,603,744,697           
Kahawa 51,758,625,028    136,338,835,038 1,000,000,000 189,097,460,066        
Maharage 178,375,000         178,375,000                
Mahindi 11,422,674,190    7,493,784,137 324,197,542     19,240,655,869           
Zabibu 380,872,469         380,872,469                
Ndizi 47,250,000            47,250,000                  
Avocado 250,338,171         6,342,646,273 6,592,984,444             
Chikichi 2,155,605,371      2,155,605,371             
Chai 82,000,000            76,887,773,869 76,969,773,869           
Viazi 672,800,000         672,800,000                
Ngano 70,750,000            70,750,000                  
Tangawizi 144,469,878         144,469,878                
Mazao mchanganyiko 
(Mixed Crop Value Chains)

2,923,850,323      187,036,947,291 4,120,031,935       1,033,000,000 195,113,829,549        

Pembejeo za Kilimo 186,468,802,503 186,468,802,503        
Shayiri 981,415,098 981,415,098                
Mitambo ya Kulimia 11,929,724,745 11,929,724,745           
Mazao mengine ya 
chakula

16,006,860,892
16,006,860,892           

Miradi ya Umwagiliaji Maji
12,390,566,145

12,390,566,145           
Miwa na utengenezaji wa 
sukari

310,890,931,845
132,190,777,500  443,081,709,345        

Tumbaku 167,109,704,115 9,407,520,102       176,517,224,217        
121,226,087,798 1,258,536,600,836    -                     225,419,214,696 2,531,425,876 1,607,713,329,205    

Nyama/Meat 3,775,133,198      3,087,600,456 240,876,158     7,103,609,812             
Maziwa/Dairy 4,959,793,336      80,000,000       5,039,793,336             
Kuku/Mayai & Nyama 19,108,294,446    6,064,542,080 25,172,836,526           
Madawa ya mifugo 4,438,128,346 4,438,128,346             
Ufugaji 9,128,663,724 9,128,663,724             
Ufugaji wa nyuki 89,711,992 89,711,992                  
Mazao mchanganyiko 
(mixed livestock value 
chains) 33,190,024,800    33,190,024,800           

27,843,220,981   22,808,646,598         -                     33,190,024,800    320,876,158    84,162,768,537          
Uvuvi Samaki 1,900,232,325      19,223,609,123 21,123,841,448           
Ufugaji Samaki 483,385,775         483,385,775                
Mwani 234,226,950         234,226,950                

2,617,845,050     19,223,609,123         -                     -                          -                     21,841,454,173          

Misitu 16,224,175,942
16,224,175,942           

Nishadi jadidifu 2,565,788,593 2,565,788,593             
Asali (Honey) 900,000,000          900,000,000                

-                          18,789,964,535         -                     900,000,000         -                     19,689,964,535          
Mazao mchanganyiko 
(crop/livestock/fisheries/F
orestry) 27,718,961,374 3,050,886,255       30,769,847,629           
Uchakataji wa mazao ya 
kilimo

23,136,140,068
23,136,140,068           

Uzalishaji wa vinywaji 5,092,460,922 5,092,460,922             
Viwanda vya kukoboa na 
kusaga nafaka

9,137,996,275
9,137,996,275             

Viwanda vya kuzalisha 
mafuta ya kula

4,566,501,428
4,566,501,428             

Matreka 11 577,000,000 577,000,000                
Mtambo wa Kuvunia 1 74,000,000 74,000,000                  
Ufugaji 5 123,000,000 123,000,000                
Ghala 1 60,000,000 60,000,000                  
Mashine za kuongeza 
Thamani  3 86,900,000 86,900,000                  
Pembejeo za Kilimo 2 60,000,000 60,000,000                  
Treka za Mikono 1 12,500,000 12,500,000                  
Shughuli za Shamba  9 243,000,000 243,000,000                
Shughuli za Umwagiliaji 1 70,000,000 70,000,000                  
Ukarabati wa Matreka 1 5,000,000 5,000,000                     
BBT Loans 60,000,000 60,000,000                  

-                          69,652,060,067         1,371,400,000 3,050,886,255      -                     74,074,346,322          
Jumla Kuu 151,687,153,828 1,389,010,881,159    1,371,400,000 262,560,125,751 2,852,302,034 1,807,481,862,772    

Benki na Kiasi cha Mkopo Kilichotolewa (Shs)
Aina ya ZaoAina ya Sekta ya Kilimo Jumla (Shs)

Kilimo-Mazao

Mifugo

Uvuvi

Misitu na Maliasili

Sekta Mchanganyiko
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5.0. MAFANIKIO KATIKA UTEKELEZAJI WA PROGRAMU 
Utekelezaji wa Programu kwa mwaka 2022/2023 umekuwa na mafanikio kadhaa kwa 
kulinganishwa na malengo yaliyowekwa kufikia mwaka huu ambao ni mwaka wa mwisho 
wa miaka mitano ya awali ya utekelezaji wa ASDP II yanayopaswa kufikiwa kwa mwaka 
2022/2023 (Mwaka wa Malengo), ambao ni mwaka wa mwisho katika utekelezaji wa 
Programu kwa miaka mitano ya awali. 
 
Kulingana na viashiria 204 vilivyopo na kufanyiwa uchakataji ambavyo ni sawa na asilimia 
75 ya viashiria vyote 271 utekelezaji wa Programu umekuwa ni mzuri kwa asilimia 66 
(Jedwali 12; Kiambatisho 13-17). 
 

Jedwali Na. 12: Mlinganisho wa Mafanikio mwaka 2022/2023 

Kiwango cha Kiashiria 

Idadi ya 
Viashiria 

Asilimia ya Mafanikio katika Kufikia Malengo 

Chini 
sana Chini Wastani Vizuri 

Vizuri 
sana 

Jumla 

Mafanikio ya Muda Mrefu  29 28 21 10 10 31 100 

M
a

fa
n

ik
io

 y
a

 
M

u
da

 w
a

 K
a

ti 

Matumizi Endelevu ya Ardhi na 
Maji 

6 17 17 0 17 50 100 

Kuongeza Tija na Faida Katika 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

58 5 31 19 22 22 100 

Biashara na Kuongeza 
Thamani 

17 0 0 35 41 24 100 

Viwezeshi vya Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na Tathmini 

1 0 0 0 0 100 100 

M
a

fa
n

ik
io

 y
a

 y
a

 
M

u
da

 M
fu

pi
 

Matumizi Endelevu ya Ardhi na 
Maji 

9 33 0 22 22 22 100 

Kuongeza Tija na Faida Katika 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

34 6 18 15 38 24 100 

Biashara na Kuongeza 
Thamani 

24 29 8 17 25 21 100 

Viwezeshi vya Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na Tathmini 

26 27 23 15 23 12 100 

Jumla Jumuishi (Aggregate) 204 15 19 17 25 24 100 

NB: chini sana = 0-25%; = 26-50%; Wastani = 51-75%; Vizuri = 76-100%; Vizuri sana = >100% 

 
Aidha, kwa mtazamo wa ndani wa ndogo ndogo kwenye Sekta ya Kilimo, sekta ya Mifugo 
imefanya vizuri zaidi kwa asilimia 85 ikifuatiwa na Uvuvi (75%) na Kilimo-Mtambuka (66%), na 
Mazao yenye asilimia 53 (Jedwali Na. 13; Kiambatisho 13-17). 
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Jedwali Na. 13: Mlinganisho wa Mafanikio mwaka 2022/2023 na Malengo 

Sekta Ndogo 
Asilimia ya Mafanikio katika Kufikia Malengo 

Jumla % 
  Chini sana Chini Wastani Vizuri Vizuri sana 

Kilimo - Mazao 22 26 19 12 22 100 

Kilimo - Mifugo 13 2 11 52 22 100 

Kilimo - Uvuvi 6 18 24 24 27 100 

Kilimo – 
Mtambuka 

9 25 13 25 28 100 

Jumla Jumuishi 
(%) 

15 19 17 25 24 100 

NB: chini sana = 0-25%; = 26-50%; Wastani = 51-75%; Vizuri = 76-100%; Vizuri sana = >100% 

 

5.1. Mafanikio kwenye Malengo ya Muda Mrefu 

 
Sekta ya Kilimo imeendelea kutoa mchango mkubwa zaidi kwenye Pato la Taifa kwa asilimia 
23.5 ikilinganishwa na Sekta nyingine za kiuchumi licha ya ukuaji wa Sekta kupungua kwa kufikia 
asilimia 3.9 ikilinganishwa na asilimia 5.3 kwa mwaka 2017/2018. 

 
Licha ya Sekta Ndogo zote kuonekana kushuka, Sekta ya Mazao na Sekta ya Uvuvi zimeshuka 
zaidi na kufikia asilimia 2.7 na 1.9 lengo likiwa ni asilimia 9 na asilimia 10 mtawalia (Kielelezo Na. 
3; Kiambatisho Na. 16). 
 

 

Kielelezo Na. 3: Ukuaji wa Sekta ya Kilimo 
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Mwenendo mzuri wa mafanikio ya muda mrefu kwa mwaka 2022/2023 yamechangiwa na 
ongezeko la thamani ya mauzo ya mazao nje ya nchi hususan kwa zao la korosho, kahawa, 
mahindi, mchele, nyama, samaki, mwani na ngozi na (Jedwali Na. 14; Kiambatisho 16). 

Jedwali Na 14. Mazao yaliyouzwa zaidi nje ya nchi 
Na Zao Kipimo Mwaka 

2018/2019 
Mwaka 

2022/2023 
Lengo mwaka 

2022/2023 
 

1 Korosho USD 2,100,000 226,900,000 5,972.10 
2 Kahawa USD 124,166,710 161,200,000 184,778,381 
5 Nyama ya ng'ombe USD 863,938 1,041,007 1,024,218 
6 Samaki wa baharini USD 13,599,145 48,850,950 431,654 

7 Mwani USD 1,449 1,999,154 204,960 

5 Nyama ya Mbuzi USD 693,738 893,511 837,994 

6 Ngozi USD 2,867,450 3,187,544 3,355,304 

 
Aidha, eneo lingine lililoleta mafanikio ya muda mrefu ni kupungua kwa thamani ya uagizaji 
vyakula nje ya nchi hususan kwa zao la nyama ya ng’ombe kutoka USD 1,560,788 mwaka 
2018/2019 hadi USD 547,107 mwaka 2022/2023, samaki wa bahari kutoka USD 8,383,260 
mwaka 2018/2019 hadi USD 93,735 mwaka 2022/2023 na maziwa kutoka USD 7,045,345 hadi 
USD 4,787,345 mwaka 2022/2023 (Kiambatisho Na. 17) 

5.2. Mafanikio kwenye Malengo ya Muda Kati 

Mafanikio kadhaa ya muda wa kati yamepatikana kwenye maeneo yote makuu ya programu, 
hata hivyo tathmini ndani ya maeneo husika inaonesha kwamba eneo la biashara na kuongeza 
thamani limefanya vizuri zaidi kulinganisha na maeneo mengine. Eneo kuu la uwezeshaji wa 
sekta ufuatiliaji na uratibu limekuwa na kiashiria kimoja pekee kati ya viashiria sita, hali 
inayofifisha maelezo ya mafanikio kwenye eneo hili (Jedwali Na. 15; Kiambatisho Na. 13; 
Kiambatisho Na. 17). Aidha, Sekta ya Mifugo na Uvuvi zimefanya vizuri zaidi kulinganisha na 
sekta nyingine kwenye maeneo mengi makuu kwa matokeo ya muda wa kati. 
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Jedwali Na. 15: Ufikiwaji wa mafanikio ya muda wa kati kwa maeneo na sekta 
Eneo Kuu la 

Programu  
Sekta Asilimia ya Mafanikio katika Kufikia Malengo 

Chini sana Chini Wastani Vizuri 
Vizuri 
sana 

Usimamizi 
Endelevu wa Ardhi 

na Maji 

Mazao 100 - - - - 
Mifugo - - - 100 - 
Uvuvi - - - - 100 

Mtambuka - 50 - - 50 
 17 17 - 17 50 

Kuongeza Tija na 
Faida katika Kilimo 

Mifugo na Uvuvi 

Mazao 6 42 29 10 13 
Mifugo - - - 70 30 
Uvuvi - - 33 33 33 

Mtambuka 7 36 7 14 36 
 5 31 19 22 22 

Biashara na 
Kuongeza 
Thamani 

Mazao - - 25 42 33 
Mifugo - - - 100 - 
Uvuvi - - 100 - - 

 - - 35 41 24 
Uwezeshaji, 

Uratibu, Ufuatiliaji 
na Tathmini 

Mtambuka - - - 100 100 

   NB: chini sana = 0-25%; = 26-50%; Wastani = 51-75%; Vizuri = 76-100%; Vizuri sana = >100% 
 

5.2.1. Mafanikio ya Muda wa Kati Eneo la Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji 
 
Katika eneo hili, sekta ya mifugo na uvuvi zimefanya vizuri zaidi. Baadhi ya mafanikio mahsusi 
kwenye eneo hili ni pamoja na kupungua kwa migorogoro ya ardhi kutoka 975 mwaka 2017/2018 
hadi kufikia 560 mwaka 2022/2023 lengo likiwa ni 675.Aidha, kumekuwa na ongezeko la ufugaji 
wa samaki kwa njia ya vizimba kutoka 315 mwaka 2017/2018 hadi 993 mwaka 2022/2023 lengo 
likiwa ni kufikia 347 (Jedwali 16, Kiambatisho 17) 

Jedwali Na. 16: Mafanikio mahsusi ya muda wa kati 
Na Kiashiria Kipimo Mwaka 

2017/2018 
Mwaka 

2022/2023 
Lengo 

1 Vizimba vya ufugaji samaki idadi 315 993 347 
2 Migogoro ya Ardhi idadi 975 560 675 
5 Ongezeko la miundombinu ya 

maji kwa ajili ya mifugo 
Asilimia 7.3 45 50 

Tija katika uzalishaji mazao ya kipaumbele 

5 Nyama (Ng’ombe) Kg/Ng’ombe 145 154 167 

6 Maziwa  L/A/D 2 5 3 

 Nyama (kuku) Kg/kuku 1.5 2 2 

 Nyama (Mbuzi) Kg/Mbuzi 25 28 30 

 Miwa (Tani/Ha) 35 65 50 
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5.2.2. Mafanikio ya Muda wa Kati Eneo la Kuongeza Tija na Faida Katika 

Kilimo 
Katika eneo la kuongeza tija na faida Sekta ya Mifugo na Uvuvi zimefanya vizuri kwa tathmini ya 
ndani ya viashiria vya matokeo (Jedwali Na 14-15). Aidha kumekuwa na mafanikio kadhaa ikiwa 
ni pamoja na kufikia utoshelevu wa chakula wa zaidi ya asilimia 100 licha ya kiwango kushuka 
kutoka asilimia 120 mwaka 2017/2018 hadi asilimia 114 mwaka 2022/2023 lengo likiwa ni kufikia 
asilimia 150 mwaka huo wa 2022/2023 (Jedwali 16). 
 
Vile vile, kumekuwa na ongezeko la uzalishaji wa mazao mbalimbali ikiwemo sukari ambayo 
uzalishaji wake umeongezeka kutoka Tani 3,117,812 mwaka 2017/2018 hadi Tani 4,405,350 
mwaka 2022/2023 lengo likiwa ni tani 4,364,937 (Jedwali 17). Mbali na sukari, nyama na 
maziwa; ongezeko la uzalishaji kwa mazao yaliyo mengi hayaakisiwi na ongezeko la tija (Jedwali 
Na. 15-16; Kiambatisho Na. 17). 

Jedwali Na. 17: Uzalishaji wa mazao ya kipaumbele kwa mwaka 
Na Zao Kipimo Mwaka 2017/2018 2022/2023 Lengo 

1 Nyama ya Ng’ombe Tani 471,692 597,349 613,199 

2 Maziwa Lita (‘000) 2,400,134 3,600,000 3,360,188 

3 Samaki Tani 376,353 487,162 587,079 
4 Ngozi Tani 15,389 18,452 18,399 
5 Mwani Tani 1,329 4,379 1,994 
6 Sukari Tani 3,117,812 4,405,350.61 4,364,937 
7 Mahindi Tani 6,273,151 7,784,563 8,155,096.30 
8 Kahawa Tani 44,260 80,301 88,520 
9 Maharage Tani 1,096,930 1,538,225.00 1,426,009 

10 Sorghum Tani 672,235 755,070 941,129 
11 Parachichi Tani 34,866 188,712 104,598 

 
Pia kumekuwa na ukuaji chanya wa matumizi ya teknolojia na pembejeo katika uzalishaji, kwa 
mfano matumizi ya mbolea ya kemikali na ya asili umekuwa kutoka asilimia 21.2 na asilimia 15.9 
mwaka 2017/2018 hadi kufikia asilimia 49.14 na asilimia 54.56 mwaka 2022/2023 mtawalia 
(Jedwali 18; Kiambatisho 17) 

Jedwali Na. 18: Ukuaji wa matumizi ya mbinu na teknolojia bora za kilimo 
 

Na Aina ya Mbinu Bora Kipimo Mwaka 
2017/2018 

Mwaka 
2022/2023 

Lengo 

1 Matrekta madogo (Power tiller) Asilimia 0.5 1.30 0.7 

2 Watering can  Asilimia 0.8 0.90 0.9 

3 Mbolea mboji (Organic 
fertilizers)  

Asilimia 21.2 49.14 24.3 
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Na Aina ya Mbinu Bora Kipimo Mwaka 
2017/2018 

Mwaka 
2022/2023 

Lengo 

4 Viuatilifu Asilimia 5.0 20.14 0.7 

5 Mbolea za Kemikali Asilimia 15.9 54.64 33.8 

6 Hand sprayer   Asilimia 13.6 17.90 14.8 

 
 

5.2.3. Mafanikio ya Muda wa Kati Eneo la Biashara na Kuongeza Thamani 
 
Katika eneo hili Sekta ya Kilimo Mazao imefanya vizuri zaidi kwa tathmini ya ndani ya viashiria 
kulinganisha na sekta ndogo nyingine (Jedwali Na. 14). Kwa ujumla, mafanikio yanayoonekana 
zaidi ni matatu ambapo kumekuwa na kupungua kwa kiwango cha utofauti wa bei za mazao ya 
kipaumbele kati ya shambani na sokoni kwa mfano utofauti kwenye zao la mpunga umepungua 
kutoka asilimia 29.65 mwaka 2017/2018 hadi kufikia asilimia 17.59 mwaka 2022/2023 lengo 
likiwa ni asilimia 22.24 (Jedwali 18; Kiambatisho Na.17). 
 
Aidha, kumekuwa na upunguaji mkubwa wa upotevu wa mazao baada ya mavuno ambapo 
kiwango cha upotevu kwa zao la mahindi kimeshuka kutoka asilimia 23.2 mwaka 2017/2018 hadi 
asilimia 15.2 na kuvuka lengo la upunguaji wa asilimia 20 sambamba na mazao ya nyanya, 
alizeti, muhogo na mahararage (Jedwali Na. 19; Kiambatisho 17). 
 
Kwa upande wa mifugo mbali ya upunguaji wa upotevu wa maziwa kumekuwa ongezeko la 
ukuaji wa thamani ya mazao ya mifugo inayochakatwa kwa ajili ya uuzwaji nje ya nchi kutoka 
asilimia 77.95 mwaka 2017/2018 na kufikia asilimia 85.70 mwaka 2022/2023 lengo likiwa asilimia 
85. (Jedwali 19; Kiambatisho 17). 
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Jedwali Na. 19: Mafanikio ya muda wa kati kwenye biashara na kuongeza thamani 
Mafanikio Zao Kipimo Mwaka 

2017/2018 
Mwaka 
2022/2023 

Lengo 

Utofauti wa bei ya 
shambani na sokoni 

Mahindi % 28.35 22.29 21.26 

Mchele % 29.65 17.59 22.24 

Maharage % 27.83 19.66 20.87 

Sorghum:  % 69.41 30.90 51.63 

Uchakataji kwa 
uuzaji wa nje ya nchi 

Mifugo % 77.95 85.70 85.00 

Upotevu baada ya 
mavuno 

Mahindi % 23.20 15.10 20.00 

Nyanya % 40.00 36.00 35.00 

Alizeti % 15.80 13.00 12.00 

Muhogo % 21.80 18.30 18.00 

Maharage % 20 16.70 15.00 

Maziwa % 7.13 8.31 8.00 

Samaki % 40.00 28.00 20.00 

 
5.2.4. Mafanikio ya Muda wa Kati Eneo Uwezeshaji, Uratibu, Ufuatiliaji na 

Tathmini 
 
Katika eneo hili la uratibu na tathmini kumekuwa na ongezeko kubwa la kiwango cha ukopeshaji 
katika sekta ya kilimo ambacho kimefikia asilimia 9.5 mwaka 2022/2023 kutoka asilimia 5.6 
mwaka 2017/2018 lengo likiwa ni asilimia 9. Hata hivyo, mafanikio haya kwenye eneo hili 
yanadunishwa na uchache wa viashiria vya matokeo vilivyoweza kufuatiliwa (Jedwali Na. 15; 
Kiambatisho 13-17). 
 

5.3. MAFANIKIO YA MUDA MFUPI KATIKA UTEKELEZAJI WA ASDP II 

 
Katika upimaji wa mafanikio ya muda mfupi kwa viasharia vya ndani ya maeneo makuu na sekta 
husika eneo kuu la kuongeza tija na faida katika kilimo, mifugo na uvuvi limefanya vizuri zaidi 
kulinganisha na maeneo mengine huku sekta za mazao, mifugo na masuala mtambuka 
yakifanya vizuri kwenye maeneo tofauti tofauti (Jedwali Na. 20; Kiambatisho 17). Aidha, kama 
ilivyokuwa kwenye mafanikio ya muda wa kati, eneo kuu la uratibu, tathmini na ufuatiliaji 
limekuwa na uchache wa viashiria vilivyoweza kufuatiliwa kikamilifu suala linalodhoofisha 
mafanikio jumla yaliyooneshwa (Jedwali Na. 15; Jedwali 20; Kiambatisho 13-17). 
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Jedwali Na. 20: Mafanikio ya muda mfupi kwa maeneo na sekta 
Eneo Kuu la 

Programu  
Sekta Asilimia ya Mafanikio katika Kufikia Malengo 

Chini sana Chini Wastani Vizuri 
Vizuri 
sana 

Usimamizi 
Endelevu wa 
Ardhi na Maji 

Mazao 25 - - 25 50 

Mifugo 50 - 50 - - 

Uvuvi 33 - 33 33 - 

 33 - 22 22 22 

Kuongeza Tija na 
Faida katika 

Kilimo Mifugo na 
Uvuvi 

Mazao - 30 20 10 40 

Mifugo - 9 9 64 18 

Uvuvi 11 22 22 22 22 

Mtambuka 25 - - 75 - 

 6 18 15 38 24 

Biashara na 
Kuongeza 
Thamani 

Mazao 70 - 10 - 20 

Mifugo - - 50 25 25 

Uvuvi - 22 11 56 11 

Mtambuka - - - - 100 

 29 8 17 25 21 

Uwezeshaji, 
Uratibu, Ufuatiliaji 

na Tathmini 

Mazao 25 38 13 - 25 

Mifugo 50 - 10 40 - 

Uvuvi - 100 - - - 

Mtambuka - 17 33 33 17 

 27 23 15 23 12 

   NB: chini sana = 0-25%; = 26-50%; Wastani = 51-75%; Vizuri = 76-100%; Vizuri sana = >100% 
 

5.3.1. Mafanikio ya Muda Mfupi Eneo la Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji 
 
Katika eneo hili sekta ya mazao imefanya vizuri zaidi kwa kuwa na viashiria vingi ambavyo 
vimekaribia, kufikia na/au kuvuka malengo yaliyowekwa kwa asilimia 75% ikilinganishwa na 
mifugo, uvuvi na sekta mtambuka hususan katika sehemu ya umwagiliaji ambapo skimu za 
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umwajiliaji zilizojengwa zimeongezeka kutoka 2,678 mwaka 2017/2018 hadi 2754 mwaka 
2022/2023 lengo likiwa ni skimu 2,886 (Jedwali Na. 20-21; Kiambatisho 13-17). 

Jedwali Na. 21: Mafanikio ya Muda Mfupi Eneo Kuu la Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji 
Mafanikio Zao Kipimo Mwaka 

2017/2018 
Mwaka 
2022/2023 

Lengo 

Mpango wa 
Matumizi Endelevu 
ya Ardhi 

Vijiji vyenye Mpango wa 
Matumizi ya Ardhi 

Idadi 1,907 2,860 3,802 

Vijiji vyenye Hati ya 
Hatimiliki (CVLs) 

Idadi 9,789 12,179 12,545 

Idadi ya Hati ya 
Hakimiliki za Kimila 
(CCROs) 

Idadi 659,559 1,047,939 1,159,559 

Maendeleo ya 
Miundombinu ya 
maji na 
Umwagiliaji 

Skimu za Umwagiliaji 
zilizojengwa 

Idadi 2,678 2,754 2,886 

Eneo la Kilimo cha 
Umwagiliaji 

Hekta 475,052 783,749 763,120 

Malambo ya mifugo Idadi 1,384 1,412 2,076 

 
 
5.3.2 Mafanikio ya Muda Mfupi Eneo Kuu la Tija na Faida Kwenye Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
 
Katika eneo hili sekta ya mifugo imefanya vizuri zaidi kwa kuwa na viashiria vingi ambavyo 
vimekaribia, kufikia na/au kuvuka malengo yaliyowekwa kwa asilimia 82% ikilinganishwa na 
kilimo-mazao, uvuvi na sekta mtambuka kwenye Sekta ya Kilimo (Jedwali Na. 19; Kiambatisho 
13-17). 
 
Idadi ya maafisa ugani upande wa mifugo imeongezeka kutoka 3,0795 mwaka 2017/2018 hadi 
3,996 mwaka 2022/2023 sawa na asilimia 88 ya lengo. Vilevile, idadi ya kaya zinazofikia huduma 
za ugani kwa upande wa Sekta ya Kilimo-Mazao imeongezeka kutoka 4,690,529 mwaka 
2017/2018 hadi kufikia 7,269,103 mwaka 2022/2023 sawa na asilimia 153 ya lengo (Jedwali Na. 
21; Kiambatisho Na. 17) 
 
Aidha kumekuwa na ongezeko chanya la bajeti ya utafiti katika sekta ya kilimo-mazao na mifugo 
ambapo kwa upande wa tafiti za kilimo-mazao bajeti imeongezeko kutoka Shilingi 
18,278,443,706 mwaka 2017/2018 hadi Shilingi 40,730,000,000 mwaka 2022/2023 ikiwa sawa 
na asilimia 60 ya lengo. Bajeti ya utafiti sekta ya mifugo imeongezeka kutoka shilingi 
963,721,883 mwaka 2017/2018 hadi shilingi 1509679800 mwaka 2022/2023 kulinganisha na 
lengo la shilingi 3,009,480,000 (Jedwali Na. 22; Kiambatisho 17). 
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Jedwali Na. 22: Mafanikio ya Muda Mfupi Eneo Kuu la Kuongeza Tija na Faida Kwenye Kilimo 
Aina ya 
Mafanikio 

Kiashiria cha Mafanikio Kipimo Mwaka 
2017/2018 

Mwaka 
2022/2023 

Lengo 
K

u
on

g
ez

a
 m

ka
zo

 k
w

e
ny

e
 h

ud
u

m
a 

za
 u

ga
ni

 

Ikama ya Maafisa Ugani 
(Mifugo) 

Idadi 3,795 3,996 4,554 

Kaya zinazofikia huduma 
za ugani (Kilimo) 

Idadi 4,690,529 7,269,103 4761439 

Kaya zinazofikia huduma 
za ugani (Mifugo) 

Idadi 9,245 12,107 12,018 

Kaya zilizopata mafunzo 
(Mifugo) 

idadi 13,223 22,097 22,082 

Maafisa Ugani waliopata 
mafunzo (Kilimo-Mazao) 

Idadi 1,026 7,820 4,617 

Maafisa Ugani waliopata 
mafunzo (Uvuvi) 

Idadi 100 161 200 

Maafisa Ugani 
waliopatiwa Nyenzo 
(Kilimo-Mazao) 

Idadi 2,133 5,889 2,429 

Maafisa Ugani 
waliopatiwa Nyenzo 
(Mifugo) 

Idadi 2,317 3,107 3,244 

Kata zenye vituo vya 
rasilimali (Ward 
Agricultural Resources 
Centres) - Mifugo 

Idadi 2,107 2,133 2,275 

U
ta

fit
i n

a 
M

a
en

d
el

eo
 Bajeti ya Tafiti (Kilimo) Shilingi 18,278,443,706 40,730,000,000 67,963,625,044 

Bajeti ya Tafiti (Mifugo) Shilingi 963,721,883 1,509,679,800 3,009,480,000 

Bajeti ya Tafiti (Uvuvi) Shilingi 3,332,847,422 3,200,000,000 4,332,847,422 

Teknolojia zilizoundwa 
(Kilimo-Mazao) 

Idadi 7 19 20 

Teknolojia zilizoundwa 
(Mifugo) 

Idadi 38 45 46 

K
u

im
ar

is
ha

 n
a 

ku
ha

m
as

is
h

a 
m

at
um
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i y

a
 

n
ye

n
zo

 

Kaya zinazotumia 
nyenzo (Kilimo) 

Idadi 2,308,754 4,601,968 2,930,791 

Kaya zinazotumia 
nyenzo (Mifugo) 

idadi 137,200 175,900 178,360 

Eneo linalotumia nyenzo 
(machinery) 

idadi 6,697,500 7,402,336 8,232,676 

Lishe Wastani wa Mlo kwa siku idadi 2.5 3 3 
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5.3.2. Mafanikio ya Muda Mfupi Eneo Kuu la Biashara na Kuongeza Thamani 
Tathmini ya mlinganisho wa mwenendo wa viashiria ndani eneo kuu na sekta ndogo inaonesha 
sekta mtambuka imefanya vizuri ikichagizwa na maendeleo ya ujenzi wa miundombinu ya 
barabara vijijini ambapo barabara zilizojengwa na/au kukarabatiwa zimeongezeka kutoka 
kilometa 52252.73 mwaka 2017/2018 hadi kufikia kilometa 144,429.77 sawa asilimia 100 ya 
lengo (Jedwali Na. 20; Jedwali Na. 23; Kiambatisho 17).  
 

Jedwali Na. 23: Mafanikio ya Muda Mfupi Eneo Kuu la Biashara na Kuongeza Thamani 
Mafanikio Zao Kipimo Mwaka 

2017/2018 
Mwaka 
2022/2023 

Lengo 

Miundombinu ya 
Masoko na 
Barabara 
inayofanya kazi 

Barabara za mashambani 
(Feder roads) 

KM 52252.73 144,429.77 144,429.77 

Vituo vya kukusanya 
maziwa 

Idadi 150 189 188 

Minada ya Mifugo Idadi 463 509 690 

Mifumo ya Kisasa 
ya Uuzaji Mazao 
na Bidhaa za 
Kilimo 

Idadi ya Mazao kwenye 
Mfumo wa Stakabadhi ya 
Ghala (WRS) 

Idadi 10 17 16 

Orodha Mazao kwenye 
Mfumo wa Commodity 
Exchange Market 

Idadi 9 11 16 

Kiasi cha Mazao 
yanayouzwa kupitia 
Mfumo wa Commodity 
Exchange Market 

Tani 4,632.1 953,621.6 6,948.15 

Uchakataji na 
uhifadhi wa Mazao 
ya Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi 

Miundombinu ya 
uchakataji mazao ya 
mifugo inayofanya kazi 

Idadi 345 362 552 

Miundombinu ya 
uchakataji samaki 
inayofanya kazi 

idadi 14 20 18 

Miundombinu ya 
kuhifadhia samaki 
iliyojengwa na inayofanya 
kazi 

Idadi 72 84 100 

 
5.3.3. Mafanikio ya Muda Mfupi Eneo Kuu la Uwezeshaji, Uratibu, Ufuatiliaji 

na Tathmini 
Sekta mtambuka limefanya vizuri zaidi kwenye eneo hili kulinganisha na sekta nyingine ambapo 
kiasi cha mikopo kwenye sekta ya kilimo kimeongezeka kutoka Shilingi 952,884,000,000 mwaka 
2017/2018 hadi Shilingi 2,803,900,000,000 mwaka 2022/2023 lengo likiwa ni shilingi 
1,395,117,000,000 (Jedwali 14, Jedwali Na. 23; Kiambatisho 16). Aidha, bajeti ya Sekta ya 
Kilimo kwa mwaka imeongezeka kutoka shilingi 1,047,840,149,000 mwaka 2017/2018 hadi 
shilingi 1,216,200,000,000 mwaka 2022/2023 lengo likiwa ni shilingi 1,687,557,038,366 (Jedwali 
Na. 24; Kiambatisho Na. 17). 



 

30 

 

Jedwali Na. 24: Mafanikio ya Muda Mfupi Uwezeshaji, Uratibu, Tathmini na Ufuatiliaji 
 
Mafanikio Aina/Sekta Kipimo Mwaka 2017/2018 Mwaka 2022/2023 Lengo 
Taasisi mpya 
Sekta Binafsi 
kwenye 
uwekezaji 

Kilimo-Mazao Idadi 109 625 259 

Mifugo Idadi 372 397 655 

Uvuvi Idadi 81 N/A 105 

Thamani ya 
Uwekezaji wa 
Sekta Binafsi 
kwenye Sekta) 

Kilimo-Mazao Shilingi 
(Trilioni) 

3.5 N/A 8 

Mifugo Shilingi 

 (Bilioni) 

3.7 5.89 6.62 

Ushiriki Taasisi 
za Sekta Binafsi 
kwenye 
Programu 

Mifugo Idadi 1,037 1,572 1,940 

Kuongeza 
upatikanaji wa 
rasilimali fedha 
Sekta ya Kilimo 

Mtambuka Shilingi 

(Bilioni) 

952.884 2,803.900 1,395.117 

Mtambuka Shilingi 1,047,840,149,000 1,216,200,000,000 1,687,557,038,366 

 

6.0. CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI PROGRAMU NA HATUA ZA UTATUZI 

 
Moja ya changamoto iliyojitokeza kwenye utekelezaji wa Programu ni upatikanaji mdogo wa 
fedha kwa kuzingatia bajeti na muundo wa Programu kwa ujumla. Licha ya utengaji na 
utekelezaji wa bajeti kuendelea kuimarika, maeneo na shughuli kadhaa ya programu yamekuwa 
yakipata fedha kidogo (Kielelezo Na. 1; Kielelezo Na. 4; Kiambatisho Na.1-5). Utekelezaji huu wa 
kibajeti ulipelekea miradi au shughuli nyingi kwenye sekta ndogo za kilimo mazao, mifugo na 
uvuvi kutotekelezwa hususan pale ambapo shughuli hizo kutofikiwa na fedha za miradi ya moja 
kwa moja kutoka ya Washirika wa Maendeleo na/au kutokuwa na wepesi wa kutekelezwa na 
Sekta Binafsi (Jedwali 3-7; Jedwali Na. 9; Kiambatisho 1-12). Suluhisho kwenye hili ni pamoja na 
kufanya yafuatayo; 

i. Kuwepo na uandaaji wa miradi inayotekelezeka na itakayovutia wadau/watoa fedha 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na Wizara ya Fedha; 

ii. Kutumia mkakati wa utafutaji rasilimali wa ASDP II katika kuongeza uwekezaji; 
iii. Uhuishaji wa DADPs kuendana na ASDP II  
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Kielelezo Na. 5: Utekelezaji wa Bajeti ya ASDP II Mwaka 2018/2019 hadi Mwaka 2022/2023 

6.1. Changamoto kwenye Eneo Kuu la Usimamizi Endelevu wa Ardhi na Maji 

Eneo hili limekuwa na changamoto kubwa ya ukosefu wa fedha za kugharamia utekelezaji wa 
miradi mbalimbali kwenye eneo hili kwa muda mrefu isipokuwa miaka miwili ya mwisho wa nusu 
muhula wa kwanza wa ASDP II mwaka 2021/2022 na mwaka 2022/2023 mtawalia ambapo 
miradi ya umwagiliaji ilianza kutengewa na kupata kiasi kikubwa cha fedha za bajeti (Jedwali Na. 
2; Kielelezo Na. 5; Kiambatisho Na. 2-12). Aidha changamoto mahsusi ni pamoja na athari ya 
mabadiliko ya tabia nchi suala ambalo linahitaji uwekezaji zaidi kwenye kilimo kinachozingatia 
ulinzi wa mazingira (Jedwali Na. 25). 
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Jedwali Na. 25: Changamoto katika Eneo la Usimamizi wa Matumizi Endelevu wa Ardhi na Maji 
Changamoto Mapendekezo ya hatua za kutatua changamoto 

(i) Idadi ndogo ya vijiji vyenye hati ya 
matumizi ya ardhi (CVL) 
 
(ii) Upatikanaji (access) wa ardhi 
kwa ajili ya shughuli za kilimo, 
mifugo na uvuvi 

(i) Kuongeza kasi ya upimaji na umilikishaji ardhi kwa 
wadau 
 
(ii) Kuongeza kasi ya utoaji elimu kuhusu matumizi banifu 
na endelevu ya rasilimali ardhi 
 
(iii) Kuongeza kasi ya utatuzi wa migogoro baina ya 
watumiaji wa ardhi 
(iv) Uwepo wa sheria ya kulinda matumizi ya ardhi ya kilimo 

(ii) Athari za mabadiliko ya tabia nchi 
(Climate change) 

(i) Kuongeza uwekezaji kwenye kilimo kinachozingatia 
mazingira (Climate Smart Agriculture) 
(ii) Kuongeza na kuimarisha ushiriki wa wadau wa maliasili 
na mazingira kwenye programu 

iv) Idadi ndogo ya skimu za 
umwagiliaji zinazofanya kazi 

Kuongeza uwekezaji kwenye maboresho na matumizi 
endelevu ya skimu nchini ikiwa ni pamoja na fedha za 
uhakika wa ukarabati  

 

6.2. Changamoto kwenye Eneo Kuu la Kuongeza Tija na Faida Kwenye Kilimo 

Eneo hili limekuwa na changamoto kubwa ya ukosefu wa fedha za kugharamia utekelezaji wa 
miradi mbalimbali kwenye eneo hili kwa muda mrefu isipokuwa mwaka 2022/2023 ambapo kuna 
idadi miradi au kazi kadhaa ambazo hazijaguswa na au zimetekelezwa kiasi na yumkini kuathiri 
ufikiaji wa malengo yaliyotarajiwa (Jedwali Na. 2; Kielelezo Na. 5; Kiambatisho Na. 2-17). Aidha 
changamoto mahsusi ni pamoja na tija ndogo inayotokana na uzalishaji mdogo na uliotawanyika, 
suala ambalo uzalishaji mkubwa na wa pamoja (block farming) unaweza kuwa moja ya suluhisho 
(Jedwali Na. 25). 

Aidha kumekuwa na changamoto ya lisiloridhisha kwenye matumizi ya teknolojia na mbinu bora 
za kilimo hasa matumizi ya mbegu bora, madawa na mbolea ambapo nyongeza kwenye ruzuku 
ya pembejeo na uimarishwaji wa vituo kata vya rasilimali (Ward Resource Centres) unaweza 
kuwa moja ya suluhisho (Jedwali Na. 25; Kiambatisho Na. 17). Aidha kumekuwa na miradi 
michache inayoshughulika na kuongezeka kwa faida katika kilimo hasa upatikanaji wa chakula 
na lishe kwenye Wizara za Kisekta na Wadau kwa ujumla. 
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Jedwali Na. 26: Changamoto katika Eneo Kuu la Kuongeza Tija na Faida 
Changamoto Mapendekezo ya hatua za kutatua changamoto 

(i) Ongezeko lisiloridhisha 
kwenye matumizi ya teknolojia 
na mbinu bora za kilimo hasa 
matumizi ya mbegu bora, 
madawa na mbolea. 

(i) Kuongeza kasi ya uzalishaji wa pembejeo nchini na 
kuongeza wigo wa uagizaji pembejeo nje ya nchi. 
 
(ii) Kuongeza wigo wa ruzuku kwa baadhi ya pembejeo 

(ii) Matumizi hafifu ya mbinu na 
teknolojia bora za uzalishaji  

(i) Kutoa elimu zaidi na kuhamasisha matumizi ya mbinu 
bora za uzalishaji 
 
(ii) Kuongeza uwekezaji na bajeti kwenye tafiti na ubunifu 
 
(iii) Kuongeza na kuimarisha vituo vya huduma ngazi ya 
Kata (Ward Resource Centres) 

(iii) Uchache wa Maafisa ugani 
na watalaam wengine wa 
Kisekta 

(i) Serikali iajiri maafisa ugani na wataalam wengine 
kwenye sekta 
 
(ii) Sekta Binafsi ihamasishwe katika utoaji wa huduma 
za ugani. 
 
(iii) Kuongeza matumizi ya Tehama katika utoaji wa 
huduma za ugani nchini. 

(iv) Tija ndogo inayotokana na 
uzalishaji mdogo mdogo na 
uliotawanyika. 

(i) Kuanzisha au kuimarisha ushirika wenye kusimamia 
ufanisi kwenye mnyororo wa thamani 
 
(ii) Elimu ya uzalishaji na ukusanyaji wa mazao wa 
pamoja (Block farming and product aggregation) 
 
(iii) Taasisi zenye fursa ya maeneo makubwa ya 
uzalishaji kama vile Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) na 
Jeshi la Magereza ziwezeshwe kuwekeza kikamilifu 
kwenye maeneo yao na kuwa kiigizo cha uzalishaji 
mkubwa na wenye tija. 

v) Miradi michache 
inayoshughulika na 
kuongezeka kwa faida katika 
kilimo hasa upatikanaji wa 
chakula na lishe kwenye 
Wizara za Kisekta na Wadau 
kwa ujumla. 

i) Kuanzisha miradi itakayo husika moja kwa moja na 
upatikanaji chakula na lishe kwa makundi yote 
ii) Miongozo inayoandaliwa kwenye eneo la lishe 
ihusianishwe na kuifahamisha ASDP II katika ufikiaji 
malengo ya Kitaifa ya chakula na lishe. 
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6.3. Changamoto kwenye Eneo Kuu la Biashara na Kuongeza Thamani 

Moja ya changamoto kubwa kwenye eneo hili ni pamoja idadi ndogo ya miundombinu ya masoko 
inayofanya kazi pamoja na kiasi kidogo cha mazao kinachouzwa kwenye mfumo wa masoko wa 
ghala (Warehouse Receipt Systems) ambapo elimu na uhamasishaji zaidi unatakiwa kufanyika 
(Jedwali Na. 27). 

Jedwali Na. 27: Changamoto Eneo Kuu la Biashara na Kuongeza Thamani 

Changamoto Mapendekezo ya hatua za kutatua changamoto 
(i) Malighafi zisizotosheleza na 
zenye ubora unaohitajika kwenye 
viwanda 

Utekelezaji wa mikakati ya kuongeza uzalishaji wa 
malighafi nchini. 

(ii) Gharama kubwa za uwekezaji 
wa teknolojia bora za usindikaji 
kwenye mazao ya Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi 

Kuweka mazingira wezeshi ya upatikanaji wa 
teknolojia bora kwa gharama nafuu ikiwemo 
upatikanaji wa mikopo. 

(ii) Idadi ndogo ya masoko na 
miundombinu ya masoko 
inayofanya kazi 

Kuhamasisha jamii matumizi ya masoko na 
miundombinu iliyowekezwa 
 
Kuweka mipango inayoakisi uhalisia wakati wa 
kujenga masoko na miundombinu yake 
 

(iii) Idadi na kiasi kidogo cha 
mazao yanayouzwa kwenye 
mfumo wa masoko wa ghala 
(WRS) na Commodity Exchange 
Market 

Uelimishaji na uhamasishaji wa matumizi ya 
mifumo rasmi ya masoko 

(iv) Uchache na/au kutojulikana 
kwa idadi ya viwanda 
vinavyochakata mazao ya kilimo 

Wizara za Kisekta kuanzisha na/au kuimarisha 
kanzidata za wadau wanaochaka bidhaa na 
kuimarisha mahusiano na sekta binafsi 

 

6.4. Changamoto Eneo Kuu la Uwezeshaji wa Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na 
Tathmini 

Eneo hili limekuwa na changamoto kubwa zaidi ya ukosefu wa fedha za kugharamia utekelezaji 
wa miradi mbalimbali kwenye eneo hili ikilinganishwa na maeneo mengine (Jedwali Na. 2; 
Kielelezo Na. 5; Kiambatisho Na. 2-17). 

Sambamba na hili kumekuwa na wigo mdogo wa ushiriki wa wadau hususan wataalamu na 
wadau wa sekta binafsi katika uratibu wa programu suala ambalo pamoja na mengine, linaweza 
kutatuliwa kwa kuwa na vikundi kazi vya kimkakati (Thematic Working Groups) vikiongozwa na 
Wizara za Kisekta (Sector Lead Components) na kwenye ngazi za Halmashauri kama muundo 
wa uratibu unavyoeleza (Jedwali Na. 28; Kilelelezo Na. 6). 
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Jedwali Na. 28: Changamoto za Utekelezaji katika Uwezeshaji wa Sekta Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini. 
Changamoto Mapendekezo ya hatua za kutatua changamoto 

(i) Ufuatiliaji wa 
uwekezaji wa Sekta 
Binafsi kwenye Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

(i) Kuanzishwa na kuimarishwa kwa madawati ya Sekta 
Binafsi kwenye Wizara za Kisekta. 

(ii) Bodi na Mamlaka za Mazao ziongeze wigo na kujiweka 
kwenye mazingira rafiki yenye mrengo wa kukuza 
biashara (Bussiness promotion) 

(iii) Taasisi na miamvuli za sekta binafsi iongeze juhudi za 
kuwatambua wadau, uwekezaji na maendeleo 
wanayofanya kwenye Sekta ya Kilimo 

(ii) Wigo mdogo wa 
ushiriki wa wadau 
kwenye uratibu wa 
Programu ngazi ya Taifa 

(i) Kuanzishwa na kuimarishwa kwa vikundi kazi vya 
Programu chini ya uongozi wa Wizara Kiongozi (Lead 
Component) kwa ajili kuongeza wigo wa ushiriki wa 
wadau wote (Serikali, Sekta Binafsi na Washirika wa 
Maendeleo) kwenye uratibu na ufuatiliaji wa 
Programu. 

Ushiriki mdogo wa 
wadau katika kuunda 
vikundi, vyama vya 
ushirika na ambavyo ni 
endelevu 

(ii) Kuendelea kuhamasisha uanzishwaji wa ushirika kwa 
wadau wote 

Idadi ndogo ya mazoezi 
ya ufuatiliaji na tathmini 
(surveys) yanayofanywa 

(i) Utoaji wa fedha za bajeti kwa ajili ya mazoezi ya ufuatiliaji 
na tathmini 

(ii) Kufanya maboresho zaidi kwenye mifumo ya habari na 
mawasiliano (ICTs). 

(iii) Kuanzishwa kwa Mfuko wa Pamoja wa Programu (ASDP 
II Basket Fund) ambao pamoja na mambo mengine 
utasadia kuwezesha shughuli za uratibu, ufuatiliaji na 
tathmini za Programu Kisekta. 
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Kielelezo Na. 6: Muundo wa Uratibu wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) 
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7.0. HITIMISHO 

Utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) umekuwa 
ukiimarika mwaka hadi mwaka hususan katika utengaji na utoaji wa rasilimali fedha. Hata hivyo, 
mgawanyo na utoaji huo wa fedha haujaakisi mahitaji ya Sekta ya Kilimo kwa muktadha wa 
Programu kwenye maeneo yote makuu. Hali hii pamoja na mambo mengine, inapelekea miradi 
na kazi nyingi kutotekelezwa na/au kutokamilika kwa wakati na hivyo kutofikia malengo ya 
mwaka kwa mujibu wa mpango wa bajeti na malengo yaliyowekwa kwenye Programu ifikapo 
mwaka 2022/2023. 

Aidha, licha ya uwekezaji kwenye Sekta ya Kilimo unaofanywa na Serikali, Washirika wa 
Maendeleo na Sekta Binafsi. Ufuatiliaji na tathmini ya kazi na matokeo kisekta si toshelevu 
kuweza kuakisi kwa ukamilifu ufikiaji malengo yaliyowekwa kwenye baadhi ya maeneo. Ni vema 
pamoja na uwekezaji kwenye maeneo mengine, uwekezaji kwenye eneo la uratibu, ufuatiliaji na 
tathmini uwe wa kipaumbele. 

Fursa za maboresho ya ASDP II inawezekana kupitia tathmini ya nusu muhula wa utekelezaji wa 
Programu kwa mwaka 2022/2023 na ambao utasaidia kujua uhitaji, uthabiti na uendelevu wake; 
na hivyo kupanga mpango wa utekelezaji kwa miaka mitano ijayo. 
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Kiambatisho Na.1: Mchanganuo wa Gharama za ASDP II 2018/2019-2022/2023 

Sub Components Priority Investment Areas

Number of 
Recommended 

Projects Estimated Budget

Component 4: Sector Enablers, Coordination, Monitoring and Evaluation
Policy and Regulatory Framework Policy and Regulatory Framework and 

Business Environment Improvement
4                       22,830,107,643 

Strenghthening Groups and 
Cooperatives

1                       13,365,242,141 

Promote Gender Inclusiveness 1                       10,825,204,647 

ASDP II Sector Coordination Improved ASDP II Vertical and 
Horizontal Coordination

1                       22,136,611,580 

Improved Capacity of agricultural data 
collection and management systems

1                       19,088,463,344 

Develop Agricultural Sector M&E 
System

1                       18,554,439,863 

Improved institutional knowledge 
Capacity at all levels

1                       17,203,427,500 

Improve ICT for Agricultural information 
Services and Systems

1                         6,372,867,120 

Access to Rural Financing Provide Microfinance Services 1                         7,066,304,686 

12                     137,442,668,522 

Develop market access for all priority 
commodites

1                  2,443,738,635,088 

Develop market access for fisheries 
and livestock products

4 749,124,950,428

Agribusiness development: Value 
Addition and Agro-Processing

Development of procesing and value 
addtion for crops, livestock and fishery 
products

8                     382,630,057,339 

13                  3,575,493,642,854 

Extension training and information 
services

Strengthening agricultural extension, 
training, promotion and information 
services

2 4,734,491,766,070             

Access to Agricultural Inputs and 
Health Services

Improved Access to Crops, Livestock 
and Fisheries Inputs and health 
services

11 2,966,155,328,313             

Strengthening AR4D 1
84,483,084,523                  

Research and Development 2 80,048,736,429                  
Access to Mechanization 
Services

Strengthening and promote agricultural 
mechanization

1 32,126,227,017                  

Food and Nutrition Security Food and Nutrition Security Improved 2 184,190,160,656                

19 8,081,495,303,009                 

Land Use Planning, Sustainable 
Water Shed and Soil 

Land Use Planning and Watershed 
Management

4                     196,726,418,692 

Irrigation Infrastructure Development 2                     976,703,957,142 

Irrigation Scheme Management and 
Improvement

1                       10,103,119,903 

Water Sources Development for 
livestock and Fisheries

2                     788,781,864,300 

Mainstreaming Resilience for 
Climate Variability and Natural 

Promote Climate Smart Agriculture 
technologies and practices

3                       52,330,652,049 

12 2,024,646,012,085                 

56 13,819,077,626,470         

Stakeholders Empowerment and 
Organization

Intergrated Water Use and 
Management for Crops, livestock 
and fisheries development

Agricultural Research for 
Development_AR4D

Grand Total

Marketing

Component 3: Commercialisation and Value Additions

Component 2: Enhanced Agricultural Productivity and Profitability

Component 1: Sustainable Land and Water Use Management

Monitoring and Evaluations

Institutional Capacity 
Development, Knowledge 
Management and ICT
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Kiambatisho Na. 2: Mchanganuo wa Fedha Zilizoidhinishwa Mwaka 2022/203 

Fedha za Ndani 
(Shs)

Fedha za Nje 
(Shs)

Jumla (Shs)

Fungu 43: Wizara ya 
Kilimo

51,730,838,000 0 51,730,838,000 13.86

Fungu 99: Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Mifugo)

9,007,174,998 0 9,007,174,998 2.41

Fungu 48: Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

913,000,000 0 913,000,000 0.24

Fungu 03: Tume ya 
Taifa ya Mipango na 
Matumizi ya Ardhi

45,500,000 1,215,000,000 1,260,500,000 0.34

Fungu 49: Wizara ya 
Maji

3,231,837,600 0 3,231,837,600 0.87

Fungu 05: Tume ya 
Taifa ya Umwagiliaji

281,472,629,826 11,500,000,000 292,972,629,826 78.50

Fungu 029: Jeshi la 
MAGEREZA

5,300,000,000 0 5,300,000,000 1.42

Fungu 39: Jeshi la 
Kujenga Taifa

4,000,000,000 0 4,000,000,000 1.07

Sekretarieti za Mikoa 
(RSs)

110,352,200 6,540,000 116,892,200 0.03

Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (LGAs)

3,493,437,000 1,190,503,000 4,683,940,000 1.26

Jumla ndogo 359,304,769,624 13,912,043,000 373,216,812,624 100.00

Fungu 43: Wizara ya 
Kilimo

83,248,000,000 22,232,150,000 105,480,150,000 43.69

Fungu 64: Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi)

53,675,000,000 23,906,946,918 77,581,946,918 32.13

Fungu 99: Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Mifugo)

33,933,268,200 0 33,933,268,200 14.05

Fungu 05: Tume ya 
Taifa ya Umwagiliaji

404,900,000 0 404,900,000 0.17

Fungu 029: Jeshi la 
Magereza

0 0.00

Sekretarieti za Mikoa 
(RSs)

340,904,900 37,643,200 378,548,100 0.16

Mamlaka za Serikali za 
mitaa (LGAs)

22,389,008,000 1,273,922,000 23,662,930,000 9.80

Jumla Ndogo 193,991,081,100 47,450,662,118 241,441,743,218 100.00
Fungu 43: Wizara ya 
Kilimo

46,499,871,000 60,695,255,000 107,195,126,000 12.75

Fungu 64: Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi)

2,169,800,000 10,179,344,322 12,349,144,322 1.47

Fungu 99: Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Mifugo)

8,647,047,800 0 8,647,047,800 1.03

Fungu 44: Wizara ya 
Viwanda na Biashara

1,279,400,000 0 1,279,400,000 0.15

Fungu 57: Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa

688,728,420 0 688,728,420

TARURA 682,418,686,184 12,970,032,046 695,388,718,230 82.73

Sekretarieti za Mikoa 
(RSs)

181,213,500 6,000,000 187,213,500 0.02

Mamlaka za Serikali za 
mitaa (LGAs)

14,808,071,000 6,000,000 14,814,071,000 1.76

Jumla ndogo 756,692,817,904 83,856,631,368 840,549,449,272 100.00

Fungu 43: Wizara ya 
Kilimo

4,100,000,000 0 4,100,000,000 9.16

Fungu 64: Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi)

1,160,000,000 11,513,957,211 12,673,957,211 28.33

Fungu 99: Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Mifugo)

525,650,000 0 525,650,000 1.17

Fungu 44: Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara

300,000,000 0 300,000,000 0.67

Fungu 48: Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

3,289,000,000 2,000,000,000 5,289,000,000 11.82

Fungu 05: Tume ya 
Taifa ya Umwagiliaji

6,586,693,174 0 6,586,693,174 14.72

Fungu 37: Ofisi ya 
Waziri Mkuu

0 4,108,560,000 4,108,560,000 9.18

Sekretarieti za Mikoa 
(RSs)

1,497,657,758 129,000,000 1,626,657,758 3.64

Mamlaka za Serikali za 
mitaa (LGAs)

9,341,802,000 191,303,000 9,533,105,000 21.31

Jumla ndogo (Shs) 26,800,802,932 17,942,820,211 44,743,623,143 100.00

Jumla Kuu (Shs) 1,336,789,471,560 163,162,156,697 1,499,951,628,257

Eneo Kuu la Pili: 
Kuongeza Tija na 

Faida katika Kilimo

Eneo kuu la Tatu: 
Biashara na 

Uongezaji Thamani 
kwenye Mazao

Eneo kuu la Nne:  
Uwezeshi wa Sekta, 
Uratibu, Ufuatiliaji na 

Tathmini

Eneo Kuu la 
Programu

Fungu 
(Wizara/Taasisi)

Fedha zilizoidhinishwa Uchangiaji kwa 
Fungu/ Eneo (%)

Eneo kuu la 
Kwanza: Usimamizi 

na Matumizi Endelevu 
ya Maji na Ardhi 
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Kiambatisho Na. 3: Mchanganuo wa Fedha Zilizotolewa Mwaka 2022/2023 

Fedha za Ndani 
(Tsh.)

 Fedha za Nje 
(Tsh.) 

Jumla (Tsh.)

Fungu 43: 
Wizara ya Kilimo

45,500,413,175        -                     45,500,413,175       87.96

Fungu 99: 
Wizara ya 
Mifugo Na Uvuvi 
(Mifugo)

546,310,227            -                     546,310,227            6.07

Fungu 48: 
Wizara ya Ardhi

520,000,000            -                     520,000,000            56.96

Tume ya Taifa 
ya Mipango ya 
Matumizi ya 
Ardhi (Fungu 03)

22,150,000              1,508,634,149    1,530,784,149         121.44

Wizara ya Maji 
(Fungu 49)

810,114,720            -                     810,114,720            25.07

Fungu 05: Tume 
ya Taifa ya 
Umwagiliaji

144,113,930,618      -                     144,113,930,618     49.19

Fungu 029: Jeshi 
la Magereza

785,265,600            -                     785,265,600            14.82

Jeshi la Kujenga 
Taifa

3,000,000,000          -                     3,000,000,000         75.00

Sekretarieti za 
Mikoa (RSs)

43,240,000              -                     43,240,000              36.99

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs)

805,547,000            -                     805,547,000            17.20

Jumla Ndogo 196,146,971,340      1,508,634,149    197,655,605,489     52.96

Fungu 43: 
Wizara ya Kilimo

174,310,529,634      3,657,000,000    177,967,529,634     168.72                      

Fungu 64: 
Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi)

30,733,643,161        3,161,373,451    33,895,016,612       43.69                        

Fungu 99: 
Wizara ya 
Mifugo Na Uvuvi 
(Mifugo)

36,625,359,870        -                     36,625,359,870       107.93                      

Sekretarieti za 
Mikoa (RSs)

108,665,101            -                     108,665,101                 28.71                        

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs)

3,009,656,156          -                     3,009,656,156              12.72                        

Jumla Ndogo 245,198,400,613      6,818,373,451    252,016,774,064     104.38                      

Fungu 43: 
Wizara ya Kilimo

35,824,583,628        8,381,983,825    44,206,567,454       41.24                        

Fungu 64: 
Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi)

405,591,000            -                     405,591,000            3.28                          

Fungu 99: 
Wizara ya 
Mifugo Na Uvuvi 
(Mifugo)

8,109,050,359          34,718,750         8,143,769,109         94.18                        

Fungu 44: 
Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara

200,000,000            -                     200,000,000            15.63                        

TARURA 513,781,335,631      -                     513,781,335,631     73.88                        

Fungu 57: 
Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la 
Kujenga Taifa

250,000,000            -                     250,000,000            36.30                        

Sekretarieti za 
Mikoa (RSs)

42,790,000              -                     42,790,000              22.86                        

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs)

2,542,188,022          -                     2,542,188,022         17.16                        

Jumla Ndogo 561,155,538,640      8,416,702,575    569,572,241,216     67.76                        

Fungu 43: 
Wizara ya Kilimo

19,928,773,679        -                     19,928,773,679       486.07                      

Fungu 64: 
Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi)

11,715,534,280        -                     11,715,534,280       92.44                        

Fungu 99: 
Wizara ya 
Mifugo Na Uvuvi 
(Mifugo)

118,219,333            -                     118,219,333            22.49                        

Fungu 48: 
Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi

1,072,205,367          102,819,998       1,175,025,365         22.22                        

Fungu 05: Tume 
ya Taifa ya 
Umwagiliaji

4,179,197,602          -                     4,179,197,602         63.45                        

Fungu 37: Ofisi 
ya Waziri Mkuu

-                          5,146,706,283    5,146,706,283         125.27                      

Sekretarieti za 
Mikoa (RSs)

676,390,700            -                     676,390,700            41.58                        

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs)

995,120,567            -                     995,120,567            10.44                        

Jumla Ndogo 38,685,441,528        5,249,526,281    43,934,967,809       98.19                        

1,041,186,352,121   21,993,236,456  1,063,179,588,577  70.88                        Jumla Kuu (Shs)

Eneo kuu la 
programu

Wizara /Taasisi 
inayotekeleza 

(Fungu)

Fedha zilizotolewa (Tsh.) Asilimia ya fedha 
zilizotolewa 

kulinganisha na 
zilizopangwa

Eneo Kuu la 
Kwanza: Matumizi 
Endelevu ya Ardhi 
na Maji 

Eneo Kuu la Pili: 
Kuongeza tija na 
Faida katika Kilimo 

Eneo Kuu la Tatu: 
Biashara na 
Kuongeza Thamani 

Eneo Kuu la Nne: 
Uwezeshaji wa 
Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na 
Tathmini
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Kiambatisho Na. 4: Mchanganuo wa Fedha Zilizotumika Mwaka 2022/2023 

Fedha za Ndani (Tsh.)  Fedha za Nje (Tsh.) Jumla (Tsh.)

Fungu 43: 
Wizara ya Kilimo

44,457,340,109        -                     44,457,340,109       97.71

Fungu 99: 
Wizara ya 
Mifugo Na Uvuvi 
(Mifugo)

546,310,227            -                     546,310,227            100.00

Fungu 48: 
Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi

520,000,000            -                     520,000,000            100.00

Tume ya Taifa 
ya Mipango ya 
Matumizi ya 
Ardhi (Fungu 03)

22,150,000              1,508,634,149    1,530,784,149         100.00

Wizara ya Maji 
(Fungu 49)

810,114,720            -                     810,114,720            100.00

Fungu 05: Tume 
ya Taifa ya 
Umwagiliaji

144,113,930,618      -                     144,113,930,618     100.00

Fungu 029: Jeshi 
la Magereza

785,265,600            -                     785,265,600            100.00

Jeshi la Kujenga 
Taifa

3,000,000,000          -                     3,000,000,000         100.00

Sekretarieti za 
Mikoa (RSs)

43,240,000              -                     43,240,000              100.00

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs)

805,547,000            -                     805,547,000            100.00

Jumla Ndogo 195,103,898,274      1,508,634,149    196,612,532,423     99.47

Fungu 43: 
Wizara ya Kilimo

173,359,861,614      3,657,000,000    177,016,861,614     99.47

Fungu 64: 
Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi)

27,490,215,197        2,656,450,000    30,146,665,197       88.94

Fungu 99: 
Wizara ya 
Mifugo Na Uvuvi 
(Mifugo)

36,625,359,870        -                     36,625,359,870       100.00

Fungu 05: Tume 
ya Taifa ya 
Umwagiliaji

500,308,784            -                     500,308,784                 121.86

Sekretarieti za 
Mikoa (RSs)

102,823,101            320,000             103,143,101                 94.92

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs)

3,005,117,912          -                     3,005,117,912              99.85

Jumla Ndogo 241,083,686,479      6,313,770,000    247,397,456,479     98.17

Fungu 43: 
Wizara ya Kilimo

35,824,583,628        8,381,983,825    44,206,567,454       100.00

Fungu 64: 
Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 

405,591,000            -                     405,591,000            100.00

Fungu 99: 
Wizara ya 
Mifugo Na Uvuvi 
(Mifugo)

8,109,050,359          34,718,750         8,143,769,109         100.00

TARURA 512,209,341,220      -                     512,209,341,220     99.69

Fungu 57: 
Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la 
Kujenga Taifa

250,000,000            -                     250,000,000            100.00

Sekretarieti za 
Mikoa (RSs)

42,790,000              -                     42,790,000              100.00

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs)

2,554,176,022          -                     2,554,176,022         100.47

Jumla Ndogo 559,395,532,230      8,416,702,575    567,812,234,805     99.69

Fungu 43: 
Wizara ya Kilimo

17,769,252,262        -                     17,769,252,262       89.16

Fungu 64: 
Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi)

11,715,534,280        -                     11,715,534,280       100.00

Fungu 99: 
Wizara ya 
Mifugo Na Uvuvi 
(Mifugo)

118,219,333            -                     118,219,333            100.00

Fungu 48: 
Wizara ya Ardhi

644,046,598            -                     644,046,598                 54.81

Fungu 05: Tume 
ya Taifa ya 
Umwagiliaji

4,174,825,602          -                     4,174,825,602              99.90

Fungu 37: Ofisi 
ya Waziri Mkuu

-                          845,501,507       845,501,507                 16.43

Sekretarieti za 
Mikoa (RSs)

664,140,700            990,000             665,130,700                 98.34

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs)

993,817,703            -                     993,817,703                 99.87

Jumla Ndogo 36,079,836,479        846,491,507       36,926,327,986       84.05

1,031,662,953,462   17,085,598,231  1,048,748,551,694  98.64

Eneo Kuu la Nne: 
Uwezeshaji wa 
Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na 
Tathmini

Jumla Kuu (Shs)

Eneo kuu la programu
Wizara /Taasisi 
inayotekeleza 

(Fungu)

Fedha zilizotumika (Tsh.) Asilimia ya fedha 
zilizotumika kati ya 

zilizotolewa

Eneo Kuu la 
Kwanza: Matumizi 
Endelevu ya Ardhi 
na Maji 

Eneo Kuu la Pili: 
Kuongeza tija na 
Faida katika Kilimo 

Eneo Kuu la Tatu: 
Biashara na 
Kuongeza Thamani 
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Kiambatisho Na. 5: Mchanganuo wa Bajeti ya ASDP II Mwaka 2018/2019-2022/2023* 

Eneo Kuu la Programu Mwaka 

Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Tsh) 
Fedha zilizotolewa 

(Shs) 
Fedha zilizotumika 

(Shs) 

Usimamizi na Matumizi 
Endelevu ya Ardhi na Maji 

2018/2019        56,626,094,000               13,783,630,000               11,830,236,495  
2019/2020        67,231,058,197               30,070,307,983               26,556,604,139  
2020/2021         17,798,847,115               17,798,847,115               18,103,585,177  
2021/2022        28,726,281,884               11,509,865,696               10,259,202,641  
2022/2023       373,216,812,624             197,655,605,489           196,612,532,423  

Kuongeza Tija na Faida 
kwenye Kilimo, Mifugo na 

Uvuvi 

2018/2019         74,926,179,280               34,002,069,121               33,728,627,837  
2019/2020      106,687,685,665               25,369,627,693              25,163,219,693  
2020/2021       102,932,876,767               44,736,991,109               44,250,280,894  
2021/2022      212,996,919,301               98,052,252,304               90,664,427,377  
2022/2023      241,441,743,218             252,016,774,064            247,397,456,479  

Biashara na Kuongeza 
Thamani ya Mazao 

2018/2019       251,458,767,531            193,624,028,665            193,624,028,665  
2019/2020       292,464,956,538             233,147,600,470            158,500,212,424  
2020/2021       352,641,468,658             283,278,953,934            242,067,728,960  
2021/2022       850,307,649,760             759,125,974,288            491,011,086,710  
2022/2023      840,549,449,272             569,572,241,216            567,812,234,805  

Uwezeshi wa Sekta, Uratibu, 
Tathmini na Ufuatiliaji 

2018/2019         62,576,866,486                  2,444,531,173                 2,414,531,173  
2019/2020        23,327,932,030                  4,495,464,947                 4,147,067,140  
2020/2021         28,083,543,063                 8,200,267,793                 7,784,132,367  
2020/2021         42,771,123,123               10,552,562,563               10,177,451,766  
2021/2023         44,743,623,143              43,934,967,809              36,926,327,986  

 
 4,071,509,877,654         2,833,372,563,434         2,419,030,975,155  

*Wizara na Taasisi za Sekta ya Kilimo (ASLMs) 
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Kiambatisho 6: Wasifu wa Utekelezaji Gharama za Miradi Elekezi ya ASDP II mwaka 
2018/2019-2022/2023* 
S/N Priority Investment Area Number 

of 
Projects 

Comparative Financing Status% 

Low or 
not 

finance  

Moderate 
financed 

Highly 
financed 

1 Policy and Regulatory Framework and Business Environment 
Improvement 

4 50 25 25 

2 Strengthening Groups and Cooperatives 1  100  

3 Promote Gender Inclusiveness 1 100   
4 Improved ASDP II Vertical and Horizontal Coordination 1 100 0  
5 Improved Capacity of agricultural data collection and 

management systems 
1  100  

6 Develop Agricultural Sector M&E System 1 100   

7 Improved institutional knowledge Capacity at all levels 1 100   
8 Improve ICT for Agricultural information Services and Systems 1 100   
9 Provide Microfinance Services 1 100   

Sector Enablers, Coordination, Monitoring and Evaluation 12 67 25 8 

10 Develop market access for all priority commodities 1   100 
11 Develop market access for fisheries and livestock products 4 50 50  
12 Development of processing and value addition for crops, 

livestock and fishery products 
8 75 13 13 

Commercialisation and Value Additions 13 62 2 15 
13 Strengthening agricultural extension, training, promotion and 

information services 
2  100  

14 Improved Access to Crops, Livestock and Fisheries Inputs and 
health services 

11 55 45  

15 Strengthening AR4D 1 100   
16 Research and Development 2 100   
17 Strengthening and promote agricultural mechanization 1 100   

18 Food and Nutrition Security Improved 2 100   
 Enhanced Agricultural Productivity and Profitability 19 63 37  
19 Land Use Planning and Watershed Management 4 75 25  

20 Irrigation Infrastructure Development 2  100  
21 Irrigation Scheme Management and Improvement 1  100  
22 Water Sources Development for livestock and Fisheries 2 100   
23 Promote Climate Smart Agriculture technologies and practices 3 100   
 Sustainable Land and Water Use Management 12 67 33  
  56 64 30 5 

* Kwa muktadha wa Bajeti za Wizara na Taasisi za Kisekta (ASLMs) 
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Kiambatisho Na. 7: Utekelezaji wa miradi/kazi kwa Eneo na Sekta mwaka 2022/2023 

Eneo Kuu 
  

 Sekta 
Ndogo 
  

  
Idadi 

ya 
Kazi 

Kiwango cha Utekelezaji wa Kazi (Idadi) 

   Haijatekelezwa 
Imetekelezwa 

kiasi Imekamilika 
Usimamizi 
wa Matumizi 
Endelevu ya 
Ardhi na 
Maji 

Mazao 42 14 19 9 

Mifugo 12 7 5 0 

Uvuvi 3 3 0 0 

Mtambuka 32 19 8 5 

   89 43 32 14 

Kuongeza 
Tija na 
Fadia 
  
  

Mazao 101 49 19 33 

Mifugo 63 33 16 14 

Uvuvi 35 20 10 5 

Mtambuka 48 25 21 2 

  
  

  247 127 66 54 

Biashara na 
Kuongeza 
Thamani 

Mazao 39 26 10 3 

Mifugo 33 25 7 1 

Uvuvi 15 13 1 1 

Mtambuka 32 15 8 9 

Jumla Ndogo 119 66 79 26 

 
Jumla Kuu 

719 383 210 126 
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Kiambatisho Na. 8: Utekelezaji wa miradi kwa Wizara na Taasisi mwaka 2022/2023 

  
  
 Taasisi inayotekeleza 

Hatua iliyofikiwa katika utekelezeji wa miradi (idadi) 

Jumla Haijatekelezwa Imetekelezwa kiasi Imekamilika 
Wizara ya Kilimo 16 20 26 62 

 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi - Mifugo 

2 15 6 23 

 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi - Uvuvi 

12 9 7 28 

 
Wizara ya Maji 

2 5 - 7 

 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi 

1 1 - 2 

 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara 

7 - 2 9 

 
Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa 

- - - - 

 
Ofisi ya Waziri Mkuu 

- 1 - 1 

 
Tume ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

0 1 2 3 

 
Tume ya Umwagiliaji 

3 18 11 32 

 
Jeshi la Kujenga Taifa 

1 1 - 2 

 
Jeshi la Magereza 

- 1 - 1 

 
TARURA-PORLG 

- 4 - 4 

 
Sekretarieti za Mkoa 

147 74 68 289 

 
Serikali za Mitaa 

192 60 4 256 

Jumla Kuu 
 

383 210 126 719 
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Kiambatisho Na. 9: Utekelezaji wa Programu Wizara/Taasisi za Kisekta kwa Maeneo Makuu mwaka 2022/2023 
Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 

iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

A: ENEO KUU LA KWANZA LA PROGRAMU: Usimamizi wa matumizi endelevu ya maji na ardhi 

1 Kuwezesha kutoa fidia ya ardhi kwa ajili 
ya uwekezaji (Block Farming) 

3,000,000,000 3,000,000,000 3,000,000,000 Wizara imelipa fidia ya shamba 
la Chinangali lenye ukubwa wa 
hekta 160 kwa ajili ya 
uanzishwaji wa mashamba 
makubwa ya pamoja (Block 
farming) na programu ya vijana 
ya Jenga Kesho iliyo Bora 
(Building a Better Tomorrow - 
BBT). 

Wizara ya Kilimo 
(Fungu 43) 

2 Kuiwezesha Bodi ya Sukari Tanzania 
kujenga miundombinu ya umwagiliaji 
katika eneo la hekta 100 zilizogawanywa 
katika mashamba ya pamoja ya hekta 20 
Kilombero Ifikapo Juni 2023 

1,000,000,000 1,000,000,000 1,000,000,000 Hatua za ukamilishaji wa 
mikataba ya usimamizi wa 
zabuni wa kumpata 
mkandarasi wa kusanifu na 
kusimika miundombinu ya 
umwagiliaji zinaendelea. 

3 Kuiwezesha ASA kupitia IMF kujenga 
miundombinu ya umwagiliaji, uhifadhi 
katika mashamba ya kuzalisha mbegu 
ifikapo 2023. 

24,481,658,000 18,794,456,171 18,794,456,171 Ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji katika mashamba 
ya mbegu ya Kilimi - Nzega 
(hekta 400), Arusha (hekta 
200), Msimba (hekta 200) na 
Tengeru (hekta 10) ambapo 
ujenzi umefikia asilimia 25. 
Kazi ya uchimbaji wa visima 
virefu sita (6) katika shamba la 
mbegu la Msimba imekamilika. 
Upimaji wa maji ‘Hydrological 
survey’ umekamilika na 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

kutambua maeneo sita (6) ya 
kuchimba visima katika 
shamba la Arusha. 

4 Kuiwezesha TARI kupitia IMF kujenga 
miundombinu ya umwagiliaji katika 
mashamba ya utafiti mbegu ifikapo 2023. 

23,049,180,000 22,705,957,005 21,662,883,939 Wizara kupitia Tume ya Taifa 
ya Umwagiliaji (NiRC) imeingia 
mkataba na Mkandarasi Pro 
Agro Global Limited kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji katika eneo la 
hekta 854 katika vituo 16 vya 
utafiti vya TARI. 

5 Ujenzi wa miundo mbinu ya maji kwenye 
maghala 5 ya ERPP 

200,000,000 - - Taratibu za zabuni zipo katika 
hatua za mwisho ili 
kumwezesha mkandarasi wa 
mradi kuanza kazi 
iliyokusudiwa. 

 Jumla ndogo Fungu 43 51,730,838,000 45,500,413,175 44,457,340,109  

1 Kuchimba visima 5 vya maji katika Ranchi 
za Kongwa (3) na Mzeri (2) 

450,000,000 2,500,000 2,500,000 Kazi ya kungóa visiki na 
kuondoa vichaka imefanyika 
ambapo jumla ya ekari 250 
zimesafishwa katika shamba la 
Vikuge na jumla ya ekari 20 
zimelimwa na kupandwa 
malisho. Aidha, ununuzi wa 
mashine ya kukatia nyasi 
(grass chopper) umefanyika 

Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Fungu 

99) 

2 Kuziwezesha Ranchi za Kongwa na Mzeri 
na shamba la Vikuge kuzalisha malisho 
katika hekta 500 

2,852,391,666 69,458,800 69,458,800 Kazi ya uingizaji wa umeme 
katika shamba la Mbegu na 
malisho ya mifugo – Langwira 
imefanyika. Kazi ya ujenzi wa 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

mfereji wa umwagiliaji katika 
shamba la Langwira 
inaendelea ambapo ujenzi wa 
mita 600 kati ya mita 2,000 za 
mfereji umekamilika. 

3 Kukarabati mifumo ya umwagiliaji katika 
shamba la malisho la Langwira Mkoani 
Mbeya. 

2,852,391,666 291,851,427 291,851,427 (i)Ujenzi wa mita 2,000 za 
mfereji zimekamilika kujengwa. 

4 Kujenga mabwawa 4 na kukarabati 
mabwawa 17 katika Mikoa yenye mifugo 
mingi. 

2,852,391,666 182,500,000 182,500,000 Bwawa 1 katika Wilaya ya 
Liwale Mkoani Lindi 
limejengwa na kukamilika 

 Jumla ndogo Fungu 99 9,007,174,998 546,310,227 546,310,227  

1 Kupanga, Kupima na Kumilikisha Haki za 
Hati Milki za Kimila 520,000 

913,000,000 520,000,000 520,000,000 Kwa kipindi cha utekelezaji  
cha   mwaka wa fedha 
2022/23. Jumla ya CCROs  
51,764  zimetolewa katika 
Mikoa ya Arusha (575), 
Dodoma (1,231), Iringa 
(2,440),  Kigoma (961), 
Kilimanjaro (382), Lindi (610), 
Manyara (1,410), Mara 
(99),Mbeya  (22,225) Morogoro 
(5,771), Mtwara (462), ,Pwani 
(1,342), Rukwa (3,550), 
Ruvuma (2,010), Singida 
(5,726) Songwe (592),Tabora 
(1,314), na Tanga (1,064) 

Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 

Maendeleo ya 
Makazi (Fungu 48) 

 JUMLA NDOGO FUNGU 48 913,000,000 520,000,000 520,000,000  
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

1 Kuwezesha uandaaji wa Mipango ya 
Matumizi ya Ardhi ya Wilaya 2 ifikapo 
Juni, 2023 

139,450,000 224,372,000 224,372,000 Jumla ya Mipango ya Matumizi 
ya Ardhi ya Wilaya 3 za 
Nsimbo, Kigoma na 
Ngorongoro imeandaliwa  hadi 
Juni 2023. 
 

Tume ya Taifa ya 
Mipango na 

Matumizi ya Ardhi 
(Fungu 03) 

2 Kuwezesha uandaaji wa Mipango wa 
Matumizi ya Ardhi katika vijiji 75 katika 
mradi wa Kimkakati wa Bomba la 
kusafirisha mafuta ghafi (EACOP), Reli ya 
Kisasa (SGR) na  Bwawa la Kufua umeme 
la Julius Nyerere (JNHPP) ifikapo Juni, 
2023. 

1,001,050,000 1,274,250,149 1,274,250,149 Jumla ya Mipango ya Matumizi 
ya Ardhi ya Vijiji 383  
iliandaliwa kipindi cha Julai, 
2022 hadi Juni, 2023 katika 
Halmashauri za Wilaya  
zifuatazo;-                                       
Robo ya kwanza Vijiji 3;-
Chamwino DC(1), Rorya DC(1) 
na Kaliua DC(1).      Robo ya 
Pili Vijiji 73;- Iringa DC (2), 
Wanging'ombe DC (3), Mbeya 
DC (1), Sumbawanga DC (4), 
Mpimbwe DC( 3),Tanganyika 
DC (2), Ngorongoro DC (36), 
Uvinza DC (3), Kilosa DC (13) 
na  Kondoa DC (6).                   
Robo ya tatu Vijiji 39;-Rufiji DC 
(20), Bahi DC (10), Mkalama 
DC (4), Sumbawanga DC (4) 
na Nkasi DC( 1).               
Robo ya nne  Vijiji 268;-
Handeni DC(1), Moshi DC(1), 
Meatu DC(28), Itilima DC(9), 
Busega DC(4), Kwimba 
DC(20), Misungwi DC(16), 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

Buhigwe DC (16), Shinyanga 
DC(16), Kishapu DC(16), Uyui 
DC(16), Igunga DC(16), 
Tarime DC(16), Korogwe 
DC(16), Kilindi DC(1), Makete 
DC(44), Bunda DC(16) na 
Iramba DC (16) 

3 Kuwezesha uandaaji wa mipango kina 10 
katika Vitovu vya vijiji na pamoja na kutoa 
Hati za hakimilki za kimila 5,000 ifikapo 
Juni 2023. 
 

120,000,000 32,162,000 32,162,000 Jumla ya mipango kina 44 
katika Vitovu vya vijiji pamoja 
na Hati za hakimilki za kimila 
10,000 zimeandaliwa hadi Juni 
2023. 

 Jumla ndogo Fungu 03 1,260,500,000 1,530,784,149 1,530,784,149  

1 Kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji vya 
Kidegembye na Nyave katika Wilaya ya 
Njombe , Kibibi katika Wilaya ya  Kibiti  na 
Ilomba katika Wilaya ya  Kilolo  kwenye 
bonde la mto Rufiji 

200,000,000 150,000,000 150,000,000 Katika kulinda na kuhifadhi 
vyanzo vya maji  vya 
Kidegembye na Nyave katika 
Wilaya ya Njombe, kazi ya 
upimaji na uwekaji wa mipaka 
ambapo beacons 1,000  na 
upandaji wa miti 2,000 katika 
robo ya nne na kufikisha jumla 
ya beacons 1, 980 na jumla ya 
miti iliyopandwa 36,000 . 
Taratibu za kutangaza chanzo 
hicho katika gazzette la 
Serikali kuwa eneo tengefu la 
chanzo cha maji zinaendelea. 

Wizara ya Maji 
(Fungu 49) 

2 Kulinda na kuhifadhi vyanza vya maji vya  
Howard na Wikichi A katika Wilaya ya 
Njombe ,  Haninji katika Wilaya ya Mbeya  

250,000,000 150,000,000 150,000,000 Kazi ya kupima na kuweka 
beacons iliendelea katika 
vyanzo vya Haward na Wikichi 

 



 

51 

 

Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

na  Mbarali katika Wilaya ya Mbarali 
kwenye Bonde la mto Rufiji. 

A katika Wilaya ya Njombe 
ambapo jumla ya beacons 670 
zimewekwa pamoja na 
mabango 62 ya tahadhari 
katika maeneo ya vyanzo 
hivyo.  Hata hivyo, eneo 
lililowekewa beacons na 
mabango ni asilimia 15 tu ya 
chanzo cha Howard na asilimia 
23 ya chanzo cha Wikichi A. 

3 Kulinda na kuhifadhi vyanzo  11 vya maji 
kwa ajili ya kuhakikisha usalama wa maji  
katika maeneo ya Arusha, Monduli, 
Arumeru, Moshi vijijini, Rombo, Same, 
Mwanga, Korogwe, Tanga, Handeni na 
Pangani. 

250,000,000 226,402,200 226,402,200 Katika kulinda na kuhifadhi 
vyanzo vya maji  katika 
maeneo ya Arusha, Monduli, 
Arumeru, Moshi Vijijini, 
Rombo, Same, Mwanga, 
Korogwe na Handeni,  jumla ya 
vyanzo 10 kati ya 11  
kuwekewa mipaka kwa 
kupanda beacons 3,500 na  
kupandwa miti rafiki kwa maji 
takriban 5,674. Vilevile, 
Jumuiya 11 za vidakio 
zimeimarishwa kwa kuzipatia 
elimu ya uoteshaji wa vitalu 
vya miti na vitendea kazi. 

 

4 Kukarabati bwawa la Itobo katika 
Halmashauri ya Nzega kwenye Bonde la 
Kati 

231,106,300 - - Ukarabati wa bwawa 
umeahirishwa baada ya kupata 
maji kutoka katika mradi 
mkubwa wa kutoa maji Ziwa 
Victoria kwenda Tabora. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

5 Kukarabati bwawa la Enguikument 2 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Monduli 

150,000,000 138,477,720 138,477,720 Taratibu za kumpata 
Mkandarasi wa ukarabati wa 
bwawa zimekamiika na tayari 
ambapo fedha zilizotolewa 
zimetumika kulipa maipo ya 
awali (advance payment). Kwa 
sasa mkandarasi anaendelea 
na maandalizi ya vifaa kwa ajili 
ya kuanza kazi. 

 

6 Kukarabati mabwawa manane (8) ya 
Ibadakuli - Shinyanga, Asamatwa - Kiteto, 
Mgori na Sagara - Singida vijijini, Urughu - 
Iramba, Ngamuriak - Monduli, Ngereiyan - 
Longido na Kilimatembo - Karatu DC 

1,500,731,300 145,234,800 145,234,800 Kukamilika kwa kazi ya usanifu 
na uandaaji wa michoro kwa 
ajili ya ukaratabati wa 
mabwawa ya Ibadakuli- 
Shinyanga, Kilimatembo - 
Karatu, Ngamuriak- Monduli na 
Ngereiyan- Longido. 

 

7 Kukarabati bwawa la Gidahababierg 
katika Wilaya ya Hanang’ mkoani Manyara 

650,000,000 - - Kazi ya ukarabati wa bwawa 
ulitarajiwa kuanza katika robo 
ya nne kutegemeana na 
upatikanaji wa fedha. 

 

 Jumla ndogo Fungu 49 3,231,837,600 810,114,720 810,114,720   
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

1 Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa 
kina wa skimu 42 zenye jumla ya hekta 
91,357 ifikapo Juni 2023 

35,472,168,000 554,107,428 554,107,428 Tume inaendelea na Upembuzi 
yakinifu na Usanifu wa Skimu 
15 kati ya hizo skimu sita (6) 
(Nyanzwa, Kisese, 
Legezamwendo, Kasinde, Nata 
na Tyme Masagi) zinafanywa 
na washauri elekezi na skimu 
tisa (9) zinafanywa na 
wataalam wa ndani, Aidha 
skimu 27 zilizobaki 
zinaendelea na hatua za 
manunuzi 

Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji (Fungu 

05) 

2 Kuhamasisha matumizi ya teknolojia za 
umwagiliaji zinazotumia maji kwa ufanisi 
ifikapo Juni 2023 

38,142,294 89,477,286 89,477,286 Uhamasishaji wa teknolojia za 
matumizi bora ya maji kwenye 
skimu umefanyika katika Mkoa 
wa Dodoma (Bihawana na 
Chinangali)  Aidha, Kupitia 
Taasisi ya Utafiti ya Japan, 
JIRCAS kazi hii imefanyika 
katika Mikoa ya Arusha na 
Kilimanjaro 

3 Kujenga mabwawa 14 ya umwagiliaji 
yenye mita za ujazo 131,535,000 na 
skimu 25 za umwagiliaji zenye hekta 
53,234 ifikapo Juni, 2023 

61,482,004,294 1,253,550,179 1,253,550,179 Ujenzi wa Mabwawa 3 kati ya 
6 ya Katunguru, Kasoli na 
Ulyanyama unaendelea na 
utekelezaji wake umefikia 
asilimia 5 

4 Kukamilisha ujenzi na ukarabati skimu 30 
za umwagiliaji zenye jumla ya hekta 
53,234 ifikapo Juni, 2022 

29,084,972,238 19,283,214,373 19,283,214,373 Ukarabati wa Skimu 20 kati ya 
30 Utekelezaji wake 
unaendelea 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

5 Kufanya ujenzi wa bwawa na skimu ya 
Luiche (Kigoma Ujiji) yenye jumla ya hekta 
3000 ifikapo Juni 2023 

11,500,000,000 - - Mradi upo katika hatua za 
manunuzi ili kumpata Mshauri 
elekezi kwa ajili ya Mapitio ya 
Usanifu 

6 Kufanya ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji katika skimu 14 za umwagiliaji 
zenye hekta 19,963 za umwagiliaji chini ya 
UVICO ifikapo Juni 2023. 

85,572,611,736 70,706,613,559 70,706,613,559 Ujenzi wa Skimu 14 za Uturo, 
Isenyela, Chosi, Herman, 
Mkombozi, Rudewa, Bonde la 
Eyasi, Membe, Kongogo, 
Rabour,Msingi, Ilemba, Mahiga 
na Tlawi utekelezaji wake 
unaendelea. 

7 Kujenga mabwawa 8 ya umwagiliaji yenye 
mita za ujazo milioni 29 na miundombinu 
yake ya umwagiliaji shambani katika 
skumu zenye ukubwa wa hekta 15,405 
ifikapo Juni 2023 

67,891,611,264 51,562,998,223 51,562,998,223 Ujenzi wa mabwawa Manane 
(8) ya Umwagiliaji ya Membe, 
Goweko, Msagali, Nyida, 
Msingi, Ilemba, Igwisi na Tlawi 
utekelezaji wake unaendelea. 

8 Kufanya uhakiki wa skimu na eneo 
linalomwagiliwa ifikapo Juni 2022 

693,000,000 546,025,572 546,025,572 Kazi ya uhakiki wa Skimu na 
eneo linalomwagililwa 
imefanyika katika skimu 10 
katika Mikoa ya Katavi, 
Tabora, Mbeya, na Morogoro. 

9 Kujenga uelewa kwa wakulima kuhusu 
utunzaji wa mazingira na hatua za 
kukabiliana na madiliko ya tabia nchi 
katika skimu 13 za umwagiliaji ambazo ni 
Ruaha Mbuyuni, Mlenge, Magozi, 
Endagaw, Kirya, Lower Moshi, Idudumo, 
Usense, Mgambalenga, Muhukuru, 
Msufini na Kwamkumbo ifikapo Juni 2023 

64,640,000 94,796,000 94,796,000 Kazi hii imefanyika katika 
Mikoa ya Shinyanga (Nyida), 
Singida (Msingi), Tabora 
(Idudumo, Uyui, Ulyannyama), 
Dodoma (Membe) na 
Morogoro 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

10 Kuanzisha mpango wa usimamizi wa 
mazingira na kijamii (ESMP) kwa skimu 13 
ifikapo Juni 2023 

18,140,000 19,680,000 19,680,000 Kazi ya Kuanzisha mpango wa 
usimamizi wa mazingira na 
kijamii (ESMP) katika 
umefanyika katika skimu 13 

11 Kufanya tathmini za athari ya kimazingira 
na jamii katika skimu za Nyanzwa (Kilolo), 
Kisese (Kondoa), Ibanda (Geita) na 
Ngomai (Kongwa) ifikapo Juni, 2023 

476,250,000 - - Skimu ya Ibanda Igaka 
imesajiliwa na baraza la 
mazingira 

12 Kufanya tathmini za mazingira na jamii 
katika skimu 38 ifikapo Juni, 2023 

679,090,000 3,468,000 3,468,000 Kazi hii haikufanyika kutokana 
na kutokamilika kwa hatua za 
manunuzi kwa ajili ya 
kuwapata washauri elekezi 

 Jumla ndogo Fungu 05 292,972,629,826 144,113,930,618 144,113,930,618  

1 Kumalizia ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji Gereza la Idete (Kilombero/ 
Morogoro) na kuanza Ujenzi wa 
Miundombinu ya umwagiliaji katika 
magereza ya Kalilankulukulu 
(Tanganyika/Katavi), Ushora 
(Iramba/Singida) na Kitete Nkasi (Nkasi/ 
Rukwa) 

5,300,000,000 785,265,600 785,265,600 Uendelezaji wa ujenzi wa 
miundombinu ya Umwagiliaji 
Gereza la Idete umeendelea 
ikiwa ni pamoja na kununua 
vifaa vya ujenzi na malipo ya 
mafundi 

Jeshi la Magereza 
(Fungu 29) 

 Jumla ndogo Fungu 29 5,300,000,000 785,265,600 785,265,600  

1 Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa 
miundombinu ya umwagiliaji katika ekari 
2500 za shamba la Chita JKT Wilaya ya 
Kilombero Mkoani Morogoro 

4,000,000,000 3,000,000,000 3,000,000,000 Hatua za ujenzi awamu ya pili 
unaendelea katika shamba la 
Chita 

Jeshi la Kujenga 
Taifa (Fungu 39) 

 Jumla ndogo Fungu 39 4,000,000,000 3,000,000,000 3,000,000,000  

1 Sekretarieti za Mikoa 116,892,200 43,240,000 43,240,000  RSs 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

1 Mamlaka za Serikali za Mitaa 4,683,940,000 805,547,000 805,547,000  LGAs 
 Jumla Eneo Kuu la Kwanza 373,216,812,624 197,655,605,489 196,612,532,423   

Na. B:  ENEO KUU LA PILI LA PROGRAMU: Kuongeza Tija na Faida katika Kilimo  
1 Kuwezesha Mfuko wa Kichocheo 

(Catalytic Trust Fund - CTF) katika 
Ukanda wa Kusini kila mwaka 

1,500,000,000 1,500,000,000 800,000,000  Wizara ya Kilimo 
(Fungu 43) 

2 Kuwezesha SAGCOT Centre ili iweze 
kusimamia ushirkiano katika Ukanda wa 
Kusini kila mwaka 

500,000,000 1,300,000,000 1,300,000,000 SAGCOT imewezesha 
matumizi ya teknolojia bora za 
kilimo kwenye eneo la hekta 
284,098, wakulima 782,452 
wameajiriwa katika mnyororo 
wa thamani wa mazao 
mbalimbali na kuongeza kipato 
kwa wakulima cha Dola za 
Marekani Milioni 137. 

3 Kutoa mafunzo kwa Maafisa ugani 2,000 
katika Mikoa 26 kuhusu kilimo biashara na 
mifumo ya masoko ifikapo Juni 2023 

300,000,000 1,519,880,000 1,519,880,000 Wizara imeendelea kutoa 
mafunzo kwa Maafisa Ugani 
ambapo jumla ya maafisa  
ugani 203 wamefundishwa 
kuhusu kilimo biashara na  
matumizi ya mfumo wa M – 
Kilimo ili waweze  
kuwaelimisha wakulima 
kuhusu kilimo biashara na  
matumizi ya mfumo kupitia 
simu za kiganjani. Vilevile,  
maafisa ugani 215 walipatiwa 
mafunzo kuhusu namna ya 
kuanzisha mashamba darasa  
katika Mikoa 14. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

4 Kuwezesha malipo ya chakula cha 
wanafunzi wanaosoma katika vyuo vya 
kilimo 

2,500,000,000 1,431,983,046 1,431,983,046 Wizara imeendelea 
kugharamia huduma ya 
chakula katika Vyuo 14 vya 
Mafunzo ya Kilimo nchini 
ambapo wanafunzi 3,151 
wamedahiliwa kwa ngazi ya 
Astashahada na shahada 
katika mwaka wa masomo 
2022/2023. 

5 Kuwezesha ununuzi wa vitendea kazi kwa 
maafisa Ugani ifikapo 2023 

11,025,000,000 9,923,056,574 9,923,056,574 Wizara katika mwaka 
2022/2023, imenunua pikipiki 
3,500 na kuzisambaza katika 
mikoa 15 ambayo ni Morogoro, 
Iringa, Mbeya, Rukwa, 
Songwe, Mtwara, Lindi, Mara, 
Shinyanga, Mwanza, Geta, 
Kagera, Kigoma, Tanga na 
Pwani. Fedha imeombwa 
Wizara ya Fedha na mipango 
Shilingi 10,500,000,000.00 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

6 Kuwajengea uwezo maafisa Ugani 21500 
kuhusu kanuni bora za kilim 

400,000,000 460,000,000 460,000,000 TARI kwa kushirikiana na 
Taasisi za Kimataifa za Utafiti 
wa Kilimo za  IITA na CITA, 
imetoa mafunzo kuhusu 
matumizi ya mbegu bora za 
alizeti na kanuni za kilimo bora 
cha zao hilo kwa maafisa ugani 
76 katika mikoa ya Dodoma, 
Singida, Manyara, Geita, 
Mwanza, Simiyu na Kagera. 
TARI imetoa mafunzo kwa 
maafisa ugani 97 kutoka 
Mpwapwa, Dodoma Jiji na 
Kondoa kuhusu kilimo bora 
cha zabibu. TARI kwa 
kushirikiana na TOSCI imetoa 
mafunzo kwa  maafisa ugani 
26 na wazalishaji  203 wa 
mbegu za alizeti daraja la 
kuazimiwa ubora (Quality 
Declared Seed - QDS) kutoka 
wilaya za Mpwapwa, Kongwa, 
Chamwino, Bahi, Chemba, 
Kondoa, Itigi, Manyoni, Ikungi, 
Singida DC, Mkalama na 
Iramba. Wizara kwa 
kushirikiana na EFTA na Benki 
ya CRDB wametoa mafunzo 
kwa maafisa ugani 19 kuhusu 
matumizi sahihi ya zana za 
kilimo kwenye mnyororo wa 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

uzalishaji, mabadiliko ya 
tabianchi na mbinu bora za 
kilimo. Aidha, maafisa ugani 
203 wamefundishwa kuhusu 
kilimo biashara na matumizi ya 
mfumo wa M – Kilimo ili 
waweze kuwaelimisha 
wakulima kuhusu kilimo 
biashara na matumizi ya 
mfumo kupitia simu za 
kiganjani. Wizara imetoa 
mafunzo ya kuanzisha 
mashamba  darasa kwa 
maafisa ugani 215 katika 
Mikoa 14 inayotekeleza mradi 
wa Kuwezesha Upatikanaji wa 
Pembejeo za Kilimo (Tanzania 
Agricultural Input Support 
Project – TAISP) nchini. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

7 Kuwezesha maafisa ugani kuanzisha 
mashamba darasa na mfano ya mazao ya 
mafuta katika mikoa ya Morogoro, 
Njombe, Ruvuma, Kilimanjaro, Manyara, 
Tabora, Mara, Iringa, Mbeya, Songwe, 
Ruvuma 

424,500,000 724,500,000 724,500,000 TARI kwa kushirikiana na 
Taasisi za Kimataifa za Utafiti 
wa Kilimo za  IITA na CITA, 
imetoa mafunzo kuhusu 
matumizi ya mbegu bora za 
alizeti na kanuni za kilimo bora 
cha zao hilo kwa maafisa ugani 
76 katika mikoa ya Dodoma, 
Singida, Manyara, Geita, 
Mwanza, Simiyu na Kagera. 
Wizara imetoa mafunzo ya 
kuanzisha mashamba  darasa 
kwa maafisa ugani 215 katika 
Mikoa 14 inayotekeleza mradi 
wa Kuwezesha Upatikanaji wa 
Pembejeo za Kilimo (Tanzania 
Agricultural Input Support 
Project – TAISP) nchini 
ambapo maafisa ugani 
walipatiwa mbegu bora za 
alizeti kilo 258 na ngano kilo 
4,230. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

8 Kuwezesha uanzishaji wa Farmer Field 
School katika mikoa ya Morogoro, 
Njombe, Ruvuma, Kilimanjaro, Manyara, 
Tabora, Mara, Iringa, Mbeya, Songwe, 
Rukwa na  zao la zabibu katika mkoa wa 
Dodoma 

575,500,000 755,500,000 755,500,000 Kutokana na hali ya mvua 
isiyotabirika na ukame wa 
muda mrefu,  fedha za 
kuanzisha mashamba hayo 
zimeelekezwa katika vituo 
atamizi vya vjana ili teknolojia 
zitakazoanzishwa ziwe 
endelevu kwa kuwa vituo hivyo 
vina miundombinu ya 
umwagiliaji na usimamizi 
madhubuti. 

9 Kukarabati na kuwezesha Call Center 
ifikapo Juni, 2023 

300,000,000 300,000,000 300,000,000 Wizara imeendelea kuboresha 
Kituo cha Huduma kwa Wateja 
(Kilimo Calll Center) ambapo 
wakulima na wadau wengine 
11,000 wamepata 
ushauri wa kitaalam. 

10 Kukarabati/ kujenga miundombinu katika 
vyuo vya kilimo vya Uyole, KATRIN, 
Inyala,  Ukiriguru, Igurusi, Mtwara, 
Mlingano, HORTI Tengeru  and  FTC 
ifikapo Juni, 2023. 

5,225,000,000 4,577,055,188 4,326,387,168 Wizara imeendelea kukarabati 
wa miundombinu ya majengo 
katika Vyuo vya NSI Kidatu, 
Ilonga, Tumbi, Uyole, 
Ukiriguru, Mubondo na 
KATRIN . Aidha, ukarabati wa 
Kituo cha Mafunzo ya Kilimo 
kwa Wakulima Bihawana 
umekamilika na kuzalisha ajira 
1,109 za vijana. 

11 Kuvipatia vitendea kazi vyuo vya kilimo 
vya MATI Mlingano, HORTI Tengeru, 
Inyala, Maruku  KATC, Mubondo, Mtwara 
na FTC (Bihawana, Ichenga& Mkindo)  

1,175,000,000 732,364,899 732,364,899 Wizara imesambaza vifaa vya 
TEHAMA 260  katika vyuo vya 
Mafunzo ya Kilimo na Vituo 
vya Mafunzo ya Kilimo kwa ajili 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

ifikapo Juni, 2023 ya kufundishia na kujifunzia. 
Vilevile, Wizara kwa 
kushirikiana na Shirika la 
Kilimo Endelevu Tanzania 
kupitia Mradi wa Kuwezesha 
Utekelezaji wa Mitaala Katika 
Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo 
Awamu ya Pili imevipatia vyuo 
14 vya Mafunzo ya Kilimo vya 
Serikali na 14 vya Taasisi 
Binafsi aina tatu (3) za Vitini 
vya kufundishia Moduli za 
Stadi za Mawasiliano, Hisabati 
katika Kilimo na Ushirika katika 
Kilimo. 

12 Kuziwezesha Halmashauri 112 kuwa 
navifaa vya kupimia Udongo( Mobile Soil 
Testing Kit ) ifikapo Juni, 2023 

1,723,000,000 - - Wizara inaendelea na 
manunuzi ya vifaa ambata vya 
kuwezesha matumizi ya soil 
scanner ambavyo ni 
vishikwambi 580, scanner 143, 
printer 143 na lamination 
machine 143. Aidha, 
vishikwambi vimeshanunuliwa 
vinasubiri kusambazwa na 
vifaa vingine viko katika hatua 
za mzabuni kuwasilisha vifaa 
hivyo kwa matumizi. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

13 Kuwezesha ASA kuzalisha mbegu, 
kujenga miundombinu ya umwagiliaji 
katika shamba la msimba na Kilimi 

3,000,000,000 6,000,000,000 6,000,000,000 ASA inaendelea kujenga 
miundombinu ya umwagiliaji 
katika mashamba ya mbegu ya 
Kilimi - Nzega (hekta 400), 
Arusha (hekta 200), Msimba 
(hekta 200) na Tengeru (hekta 
10) ambapo ujenzi umefikia 
asilimia 25. Vilevile, ASA 
imekamilisha uchimbaji wa 
visima virefu sita (6) katika 
shamba la mbegu la Msimba. 

   150,000,000 150,000,000 Wizara kupitia Bodi ya Kahawa 
Tanzania kwa kushirikiana na 
Sekta Binafsi imezalisha na 
kusambaza miche bora ya 
kahawa 8,784,146 sawa na 
asilima 43.9 ya lengo la 
kuzalisha miche 20,000,000 na 
uzalishaji wa miche 
unaendelea ili kufikia lengo 
hilo. Kati ya hiyo, miche 
5,458,123 ni aina ya arabika 
na miche 3,326,023 ni aina ya 
robusta. 

14 Kuwezesha Bodi ya Kahawa kuzalisha na 
kusambaza miche bora ya kahawa. 

300,000,000 300,000,000 300,000,000 Wizara kupitia Wakala wa 
Mbegu za Kilimo (Agriculture 
Seed Agency – ASA) 
imeongeza uzalishaji wa 
mbegu bora kutoka tani 3,033 
mwaka 2021/22 hadi tani 
3,175. Vilevile, ASA kwa 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

kushirikiana na Sekta binafsi 
kutumia rasilimali ardhi ya 
wakala imeongeza  upatikanaji 
wa mbegu bora nchini kutoka 
tani  5,810 mwaka 2021/22 
hadi tani 7,536. 

15 Kuiwezesha TSHTDA kuzalisha kuongeza 
uzalishaji wa miche na ujenzi wa ofisi 
ifikapo Juni 2023 

1,000,000,000 300,000,000 300,000,000 Wakala wadogo wa Wakulima 
Wadogo wa Chai –(TSHTDA) 
wamewezeshwa na 
wamezalisha – Mufindi-miche 
459,000, Lupembe Njombe – 
miche 162,000; na Mufindi – 
miche 100,000. 

16 Kuiwezesha Bodi ya Korosho Tanzania 
kununua viuatilifu vya korosho ifikapo Juni 
2023 

29,700,000,000 59,356,071,000 59,356,071,000 Wizara kupitia Bodi ya Korosho 
imezalisha tani 234,522.89 za 
korosho sawa na asilimia 83.8 
ya lengo la kuzalisha tani 
280,000 na uzalishaji 
unaendelea. Kati ya kiasi 
hicho, tani 127,226 
zimezalishwa Mtwara, tani 
65,976 Lindi, tani 25,242.5 
Ruvuma, tani 15,791.39 Pwani 
na tani 287 Tanga. Aidha, Bodi 
imesambaza tani 90.764 za 
mbegu katika Halmashauri 86 
ambazo zitazalisha miche 
12,706,960. Vilevile, Bodi 
imetoa mafunzo ya Kilimo bora 
kwa maafisa ugani 994 na 
wakulima 393 katika mikoa 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

inayolima zao la korosho na 
mafunzo ya uthibiti ubora kwa 
maafisa ugani 229 katika 
mikoa ya Pwani na Tanga. Pia, 
Bodi imeandaa hekta 400 
katika Wilaya ya Ruangwa kwa 
ajili ya kuanzisha kilimo cha 
pamoja. Aidha, Bodi na 
AMCOS zimenunua vipima 
unyevu vitatu (3) na 161 
mtawalia kwa ajili ya udhibiti 
wa ubora wa korosho. 

17 Kuiwezesha TFC kulipa deni ifikapo Juni 
2023 

6,000,000,000 6,000,000,000 6,000,000,000 Wizara ilishawazesha TFC 
kiasi cha hela walichoomba 
kwa ajili ya kulipa deni. 

18 Kuiwezesha TPHPA katika udhibiti wa 
visumbufu vya mimea na mazao na 
kuimarisha KILIMO ANGA 

3,000,000,000 - - Wizara kupitia TPHPA 
imeendelea kuimarisha vituo 
vya kudhibiti milipuko ya 
visumbufu vya mazao na 
mimea nchini. Hadi kufikia 
Februari, 2023 Wizara kupitia 
mradi wa Kuimarisha Huduma 
za Afya ya Mimea imenunua 
ndege zisizo na rubani 
(drones) 20 zenye thamani ya 
takribani Dola za Marekani 
200,000 kwa ajili kuimarisha 
udhibiti wa visumbufu vya 
mimea. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

19 Kuiwezesha TPHPA kununua viuatilifu vya 
mimea na mazao 

5,000,000,000 5,302,474,256 5,302,474,256 Hadi kufikia Aprili, 2023 Wizara 
kupitia Mamlaka ya Afya ya 
Mimea na Viuatilifu Tanzania 
(TPHPA) imenunua lita 
106,000 sawa na asilimia 
89.45 ya lengo. Aidha, lita 
82,124 za viuatilifu 
zimesambazwa katika 
Halmashauri 58 za Mikoa 12. 

20 Kuiwezesha TARI kufanya utafiti wa 
mbegu (develop 6 improved variestie and 
5 agronomic practises; mantainance of 
Germplasm; conduct breeder seed 
purification; produce 50MT) ifikapo Juni, 
2023 

5,105,852,980 1,147,000,000 1,147,000,000 Kuiwezesha TARI kufanya 
utafiti wa mbegu (develop 6 
improved variestie and 5 
agronomic practises; 
mantainance of Germplasm; 
conduct breeder seed 
purification; produce 50MT) 
ifikapo Juni, 2023 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

21 Kuiwezesha ASA kuzalisha mbegu na 
kuboresha miundombinu ya umwagiliaji 
katika mashamba ya mbegu ya Msimba 
(100 Ha) and Kilimi (100 Ha) ifikapo Juni, 
2023 

10,077,369,154 2,510,000,000 2,510,000,000 Wizara kupitia ASA 
imesambaza mbegu za alizeti 
kwa mpango wa ruzuku 
ambazo zinatosheleza 
kupandwa katika eneo la ekari 
334,667. Aidha, ASA kwa 
kushirikiana na JKT, 
Magereza, TARI na 
Halmashauri za Mikoa saba (7) 
imezalisha na kusambaza 
miche ya chikichi 1,158,313 
kwa mpango wa ruzuku 
inayotosheleza kupandwa 
katika eneo la hekta 9,266.49. 
Vilevile, ASA inaendelea 
kujenga miundombinu ya 
umwagiliaji katika mashamba 
ya mbegu ya Kilimi - Nzega 
(hekta 400), Arusha (hekta 
200), Msimba (hekta 200) na 
Tengeru (hekta 10). Pia, 
Wizara kupitia ASA 
imekamilisha uchimbaji wa 
visima virefu sita (6) sawa na 
asilimia 75 ya lengo la 
kuchimba visima vinane (8) 
katika shamba la mbegu la 
Msimba. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

22 Kuiwezesha TOSCI kuimarisha mifumo ya 
udhibiti ubora wa mbegu ifikapo Juni, 
2023 

4,561,131,217 - - Katika kipindi cha Januari hadi 
Machi, 2023, Wizara kupitia 
TOSCI imekagua hekta 
48,376.1 zinazotumika 
kuzalisha mbegu bora. Aidha 
katika kipindi hicho, TOSCI 
imezifanyia vipimo vya 
maabara jumla ya sampuli 481 
kutoka kwenye mafungu ya 
mbegu (Seed Lots) yenye uzito 
wa tani 7,309.8. Kati ya 
sampuli zilizofanyiwa vipimo 
hivyo, sampuli 481 (86.3%) 
zilifaulu wakati sampuli 32 
(6.6%) hazikufaulu na sampuli 
34 (7.1%) zilikuwa zinaendelea 
kufanyiwa vipimo vya 
maabara. Vilevile, TOSCI 
imesajili wafanyabiashara ya 
mbegu wapatao 106 kati ya 
hao wenye makampuni ni 10, 
wauzaji wa mbegu ni 85 na 
wakulima wadogo wa mbegu 
za QDS. Pia, TOSCI imetoa 
jumla ya vibali 619 vya uagizaji 
mbegu nje ya nchi kwa vituo 
vya utafiti, makampuni ya 
uzalishaji mbegu na wauzaji 
wa mbegu ambapo mbegu 
zilikuwa na uzito wa tani 3,875. 
Katika kipindi hicho, jumla ya 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

lebo 1,810,357 zilitolewa na 
kutumika kwenye mbegu 
zenye uzito wa Tani 3,563.5.  
TOSCI iliendesha mafunzo 
kwa wadau mbalimbali wa 
tasnia ya mbegu kuhusu sheria 
na kanuni za mbegu pamoja 
na uthibiti na udhibiti wa ubora 
wa mbegu, jumla ya 
wafanyabiashara ya mbegu 
445 walipewa mafunzo. Aidha, 
TOSCI ilikagua jumla ya 
maduka 421 na maghala 45 
ambapo katika ukaguzi huo, 
80% ya maduka hayo yalikuwa 
yamekidhi vigezo wakati 20% 
ya maduka hayo yalikuwa 
hayajakidhi vigezo. 

23 Kuwezesha uratibu wa program ya AFDP 
ifikapo Juni, 2023 

2,487,796,649 - - Haijatekelezwa 

24 Kuwezesha  TRIT katika utafiti na 
uzalishaji wa miche ya kahawa hadi Juni, 
2023 

500,000,000 500,000,000 500,000,000 Wizara kupitia Taasisi ya Utafiti 
wa Chai Tanzania (Tea 
Research Institute of Tanzania 
- TRIT) inaendelea na 
uzalishaji wa miche ya chai 
1,500,000 kwenye vitalu vya 
Ngwazi Mufindi miche 
1,250,000 na vitalu vya 
Marikitanda Muheza miche 
250,000. Aidha, TRIT imefanya 
majaribio ya mfumo wa 



 

70 

 

Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

umwagiliaji kwa njia ya matone 
kwenye mashamba ya 
wakulima wadogo wa chai 
katika Wilaya za Rungwe, 
Njombe na Mufindi. 

25 Kuwezesha TCRI katika utafiti wa kahawa 
hadi Juni, 2023 

800,000,000 462,683,093 462,683,093  

26 Kuwezesha TORITA katika utafiti na 
uzalishaji wa miche ya tumbaku hadi Juni, 
2023 

500,000,000 500,000,000 500,000,000  

27 Kuiwezesha TARI HQ kujenga kituo cha 
TARI Kihinga hadi Juni, 2023 

1,000,000,000 1,317,012,490 1,317,012,490 Wizara imeendelea na ujenzi 
wa Kituo cha TARI Kihinga, 
Mkoani Kigoma ambapo 
mpaka sasa ujenzi wa 
majengo ya ofisi na nyumba 
nne za watumishi umefikia 
asilimia 68. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

28 Kuiwezesha TARI kuzalisha miche milioni 
5 ya chikichi na kazi nyingine za utafiti 

4,500,000,000 500,000,000 500,000,000 TARI imeendelea na uzalishaji 
wa mbegu bora za chikichi 
ambapo hadi kufikia Februari, 
2023, mbegu 2,130,000 
zimezalishwa. Kati ya hizo, 
mbegu 1,580,000 
zimesambazwa katika Jeshi la 
Kujenga Taifa (JKT), 
Magereza, ASA na 
Halmashauri za Mikoa 9 kwa 
ajili ya uoteshaji. Aidha, TARI 
kwa kushirikiana na JKT, 
Magereza, ASA na 
Halmashauri za Mikoa tisa (9) 
imesambaza miche ya chikichi 
764,313 inayotosheleza 
kupandwa katika eneo la hekta 
6,114.5. Pamoja na uzalishaji 
wa miche ya chikichi, 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

29 Kuwezesha TARI HQ kuzalisha mbegu za 
ngano ifikapo Juni, 2021 

400,000,000 205,000,000 205,000,000 Wizara imeendelea 
kuiwezesha TARI kufanya 
utafiti na kuzalisha mbegu bora 
za ngano. Hadi Februari 2023, 
TARI TARI imezalisha tani 
51.74 za mbegu ya awali ya 
ngano, uzalishaji bado 
unaendelea. Vile vile TARI 
imetathmini aina 75 (lines) za 
ngano ili kupata aina zenye 
mavuno mengi na ustahimilivu 
wa joto. imepokea aina 130 
(lines) za ngano kwa ajili ya 
tathmini ya ustahimilivu wa 
ukame. Pia, aina 117 (lines) za 
ngano zinafanyiwa tathmini ili 
kugundua aina za mbegu 
zinazostahimili baridi kali. 

30 Kuwezesha TARI HQ kuzalisha miche ya 
mkonge ifikapo Juni, 2021 

400,000,000 304,600,000 304,600,000 Wizara imeendelea 
kuiwezesha TARI kuzalisha 
miche bora ya mkonge, 
ambapo hadi Februari 2023 
jumla ya miche 2,408,000 
imezalishwa. Vile vile kwa 
kushirikiana na Bodi ya 
mkonge TARI imetoa mafunzo 
kwa wakulima wadogo 3,952 
na wakulima wakubwa 17. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

31 Kuiwezesha TARI HQ kupata ithibati ya 
maabara 3 kwa ajili ya kupima GMO 
ifikapo Juni, 2023 

500,000,000 367,989,430 367,989,430 Wizara imeendelea 
kuiwezesha TARI kukarabati 
na kuzipatia vifaa na 
vitendanishi maabara 3 za 
TARI Mlingano (Maabara 
udongo na maabara ya tissue 
culture) na TARI Mikocheni 
(maabara ya GMO) ambapo 
hata Februari, 2023 Wizara 
imenunua vifaa na vitendanishi 
vya maabara ya bioteknolojia 
na udongo za TARI Mlingano 
na TARI Mikocheni vyenye 
thamani ya Shilingi 
1,351,984,985. Aidha, TARI 
kwa kushirikiana na FAO 
imetathmini uwezo na ubora 
wa maabara (proficiency test) 
ya udongo ya TARI Mlingano 
ambayo ni hatua ya awali ya 
kuelekea kupata ithibati. 
Mchakato wa kuipatiaithibati 
umefikia asilimia 40. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

32 Kuwezesha TARI HQ kuzalisha miche 
milioni 2 ya zabibu ifikapo Juni, 2021 

400,000,000 200,000,000 200,000,000 Hadi Februari 2023 TARI kwa 
kushirikiana na TOSCI 
imependekeza aina tano (5) za 
mbegu bora za zabibu ambapo 
aina moja (1) kwa ajili ya 
kutengeneza mvinyo, aina 
mbili (2) kwa ajili ya matunda, 
na aina mbili (2) kwa ajili ya 
matumizi ya viungo na kwa 
Kamati ya Taifa ya Mbegu 
(National Seed Committee) ili 
zisajiliwe kwa matumizi ya 
wakulima. Aidha TARI 
imezalisha miche 148,245 na 
kusambaza miche 66, 705 
katika maeneo tofauti hapa 
nchini ikiwepo mkoa wa 
Dodoma (Bihawana, Bahi na 
Hombolo) miche 62,555, 
Kigoma miche 2,500, Mbeya 
(Mbarali) miche 1100, Manyara 
(Babati) miche 500, Kilimanjaro 
(Hai) miche 350 na Zanzibar 
miche 350. Vilevile, TARI 
imetoa mafunzo kwa maafisa 
ugani 97 kutoka Mpwapwa, 
Dodoma Jiji, na Kondoa 
kuhusu kilimo bora cha zabibu. 
Maafisa waliopata mafunzo 
wamepewa miche 2,000 kwa 
ajili ya kuanzisha mashamba 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

darasa ya kilimo cha zabibu. 
Kadhalika, TARI imetoa 
mafunzo ya kilimo bora na 
uongezaji wa thamani kwa 
wakulima 832 kutoka Dodoma 
Jiji (319) na Wilaya ya 
Chamwino (513). Vilevile, 
Wakulima 496 wamepata 
mafunzo ya kanuni bora za 
kilimo cha zabibu kupitia 
Tamasha la Mvinyo wa 
Dodoma (Dodoma Wine 
Festival)” lililofanyika katika 
viwanja vya mashujaa Jijini 
Dodoma. 

33 Kuwezesha TARI HQ kuzalisha miche ya 
avocado Juni, 2021 

400,000,000 168,050,000 168,050,000 Hadi Februari 2023, TARI kwa 
kushirikiana na Sekta binafsi 
imezalisha miche 5,020,862 ya 
parachichi na miche 4,940,371 
imesambazwa kwa wakulima 
na usambazaji unaendelea. Ili 
kumlinda mkulima, mnunuzi na 
mchakataji, Wizara 
imekamilisha Mwongozo wa 
Usimamizi na Biashara ya Zao 
la Parachichi. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

34 Kuwezesha TARI HQ kuzalisha miche ya 
pareto Juni, 2021 

200,000,000 200,000,000 200,000,000 Hadi Februari 2023, TARI 
imezalisha mbegu mama za 
pareto kilo 40 ambazo 
zimepandwa kwenye vitalu vya 
awali katika kituo cha TARI 
Uyole na Igeri ambapo miche 
hiyo itakuzwa katika 
mashamba yenye ukubwa wa 
hekta 10.2. Uzalishaji bado 
unaendelea. Kadhalika, TARI 
imekusanya vizazi 52 vya 
pareto kutoka Mikoa ya Mbeya, 
Songwe na Njombe. Vizazi 
hivyo, vimepandwa katika kituo 
cha TARI Uyole kwa ajili ya 
utafiti. 

35 Ruzuku ya Mbolea - 68,952,309,659 68,952,309,659 Wizara imetekeleza mkakati 
wa kugawa mbolea kwa 
wakulima kwa mpango wa 
ruzuku ambapo kati ya 
wakulima 3,050,621 ambao 
wamesajiliwa, wakulima 
801,776 wamenufaika na 
mpango wa ruzuku ya mbolea 
katika mikoa 26. 

 

 Jumla ndogo Fungu 43 105,480,150,000 177,967,529,634 177,016,861,614   
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

1 Kuwezesha uanzishwaji wa Mashamba 
darasa 10 yenye Mabwawa 40 katika 
Halmashauri 10 nchini 

1,500,000,000 741,900,000 741,900,000 (i) Ujenzi wa mashamba 
darasa katika Halmashauri sita 
(6) za Wilaya za Kongwa, 
Iringa, Njombe, Songea, 
Tandahimba na Ruangwa 
unaendela                                             
(ii) Nyaraka za maombi ya 
fedha  kutoka Halmashauri 
nane (8) za Maswa, Uyui, 
Bariadi, Iramba, Moshi Vijijini, 
Rombo, Mkuranga, na Jiji la 
Dodoma zimewasilishwa 
Wizara ya Fedha 

Wiizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Fungu 

64) 

2 Kuwezesha Huduma za Ugani kwa 
kununua pikipiki 80 ifikapo Juni 2023 

280,000,000 146,450,000 146,450,000 Pikipiki 53 zimenunuliwa na 
kugawiwa kwa maafisa ugani 
wa uvuvi 

3 Kujenga mashamba darasa mawili katika 
Manispaa mbili   ifikapo Juni 2023 

300,000,000 - - Maombi ya fedha hizi 
zimewasilishwa Wizara ya 
Fedha kwa ajili ya kutekeleza 
miradi hii katika wilaya za 
Mwanga na Moshi. 

4 Kuwezesha taasisi ya TAFIRI kukamilisha 
utafiti katika Ziwa Tanganyika ifikapo Juni, 
2023 

200,000,000 200,000,000 200,000,000 Kazi ya utafiti wa uwingi, 
bioanuwai na mtawanyiko wa 
samaki katika Ziwa Tanganyika 
imekamilika;                                                  
Matokeo ya utafiti 
yamebainisha kwamba kuna 
kushuka kwa wingi wa samaki 
kutoka tani 157,493 mwaka 
1995 hadi tani 144,690 mwaka 
2022 sawa na upungufu wa 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

asilimia 8. 

5 Kuwezesha taasisi ya FETA kununua 
vifaa vya maabara kwa ajili ya kituo cha 
Gabimori na Mikindani ifikapo Juni, 2023 

200,000,000 217,432,073 217,432,073 Gabimori:  
Jengo la maabara 
limeshapauliwa na blandering 
kufanyika ambayo ni sawa na 
asilimia 60 ya kazi yote 
(thamani ya mradi ni Shilingi 
324,857,776);  
Ukarabati wa kitotoleshi 
umefikia hatua ya 
kurekebishasha ukuta; 
Mikindani: 
Kazi ya ujenzi wa boma la 
jengo la maabara inaendelea 

6 Kuwezesha ujenzi wa Bandari ya Uvuvi  
ifikapo Juni, 2023 

50,000,000,000 15,287,332,856.32 15,287,332,856.32 Shughuli za ujenzi wa bandari 
inaendelea ambapo hadi sasa 
ujenzi wa ofisi na makazi ya 
wakandarasi umekamilika, 
Mkandarasi anaendelea na 
kazi zifuatazo:- 
(i) Kuongeza kina kwa 
kuchimba ujazo wa mita za 
mraba 1,630; 
(ii) Kuendelea na ujenzi wa 
gati. 
Ujenzi unakadiriwa kufikia 
asilimia 22. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

7 Kujenga mialo 3 ya Ng’ombo (Nyasa), 
Karungu (Nkasi) na Chato Beach (Chato) 
kupokelea Samaki 

5,882,393,396 - - Ujenzi wa Mwalo wa ng’ombo 
(Nyasa) Mzabuni aliyepitishwa 
na Bodi ya zabuni ni M/s 
Gwema General Enterprise 
Co. Ltd kwa gharama ya Sh.  
1,680,131,577.60; Ujenzi wa 
Mwalo wa Karungu (Nkasi) 
mzabuni aliyepitishwa na Bodi 
ya zabuni ni M/S Nice 
Construction and General 
Supplies Ltd kwa gharama ya 
Sh. 1,621,611,607.00 pamoja 
na kodi ya ongezeko la 
thamani; na Ujenzi wa mwalo 
wa Chato Beach (Chato) 
mzabuni aliyepitishwa na Bodi 
ya Zabuni ni M/S Shreeji 
Construction Company Ltd kwa 
gharama ya Sh. 
1,740,876,493.99 pamoja na 
kodi la ongezeko la thamani. 
utekelezaji utaripotiwa mwaka 
2023/2024 

8 Kulipa fidia ya aridhi kwa ajili ya upanuzi 
wa vituo vya ukuzaji viumbe maji 
Nyengedi – Lindi, Mwamapuli – Tabora na 
kuanzisha vituo vipya katika mwambao wa 
Ziwa Nyasa na Tanganyika ifikapo Juni, 
2023. 

200,000,000 - - Haijatekelezwa 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

9 Kufanya ukarabati wa ofisi za kituo cha 
ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi 
Mkoani Kagera na ukarabati wa masoko 
na mialo ya Igabilo, Mbambabay na 
Chifunfu ifikapo Juni, 2023 

490,000,000 333,607,642 333,607,642 Kuendelea na ujenzi wa ofisi 
mbili (2) za vituo vya ulinzi wa 
rasilimali za uvuvi (Sota-Rorya 
na Nyakaliro-Sengerema) 
ambapo ujenzi umefikia 
asilimia 60 

10 Kuwezesha uanzishwaji wa kanda 2 za 
ufugaji samaki kwenye vizimba katika ziwa 
Victoria kufikia Juni, 2023. 

150,000,000 - - Haijatekelezwa 

11 Kuanzisha atamizi 246 zenye vizimba 985 
vya ukuzaji viumbe maji kwa mkopo 
kutoka TADB 

11,751,530,071 11,751,530,071 11,751,530,071 (i) Jumla ya wanufaika 3,154 
wa ufugaji samaki kwa njia ya 
vizimba walitambuliwa. Kati ya 
hao, 91 ni vyama vya ushirika 
na vikundi, makampuni 10 na 
watu binafsi 32. Wanufaika hao 
wanatoka katika Halmashauri 
17 za Misenyi, Bukoba DC, 
Bukoba MC, Muleba, Chato, 
Geita, Buchosa, Sengerema, 
Ilemela, Nyamagana, 
Misungwi, Magu, Ukerewe, 
Bunda DC, Bunda TC Musoma 
MC, Musoma DC, Busega na 
Rorya. Wanufaika hao 
watapatiwa vifaa na pembejeo 
za ufugaji samaki kwa vizimba 
(vizimba, vifaranga na chakula) 
kama mkopo wa masharti 
nafuu kupitia Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo. Jumla ya 
wazabuni watano (5) 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

wamepatikana na kusaini 
mikataba ya jumla ya shilingi 
13,421,896,814.50 kwa ajili ya 
kusambaza pembejeo na zana 
za ufugaji samaki kwa vizimba. 
Jumla ya vizimba 450, chakula 
tani 2,459.97 na vifaranga 
13,089,011 vinatarajiwa 
kusambazwa.(ii) Wanufaika 
2,030 waliotokana na vikundi 
125 vya wakulima wa mwani 
walitambuliwa katika 
Halmashauri 12 za Mkinga, 
Pangani, Bagamoyo, Mafia, 
Muheza, Mkuranga, Kilwa, 
Kigamboni, Lindi Mjini, Mtama, 
Mtwara Mikindani na Mtwara 
DC. Wanufaika hao 
watapatiwa pembejeo za 
mwani (kamba, tai-tai, mbegu, 
mifuko/viroba na mambo) 
kama mkopo wa masharti 
nafuu kupitia Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo. Katika 
awamu ya kwanza Mzabuni 
amepatikana na kusaini 
mkataba wa Sh. 446,064,640 
ambao utanufaisha wakulima 
wa mwani 343 kati ya 2,030 
waliotambuliwa. Taratibu za 
kumpata Mzabu awamu ya pili 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

zinaendelea.(iii) Taratibu za 
manunuzi ya pembejeo na 
kusaini mikataba na wazabuni 
sita (6) kwa ajili ya usambazaji 
wa pembejeo za kilimo cha 
mwani na ufugaji samaki 
kwenye vizimba vimekamilika. 
Mikataba na ankara za 
manunuzi ya pembejeo 
imewasilishwa Wizara ya 
Fedha na Mipango kwa ajili ya 
kupata fedha 

12 Kuanzisha atamizi maalum mbili (2) za 
ukuzaji wa viumbe maji zenye vizimba 40, 
kitotoleshi, mabwawa ya kukuzia samaki 
na mtambo wa kutengeneza chakula cha 
samaki 

3,000,000,000 2,463,446,176 - Fedha zimekuja mwisho wa 
mwaka 2022-2023 hivyo, 
utekelezaji utaripotiwa mwaka 
ujao wa fedha 

13 Kufanya ukarabati wa kituo cha Ruhila – 
Ruvuma, Nyengedi – Lindi na kujenga 
kituo cha Ruvula – Mtwara ifikapo Juni, 
2023 

700,000,000 425,366,426 425,366,426 Ujenzi wa Kituo cha Ruvula - 
Mtwara (Ujenzi wa majengo ya 
utawala, kitotoleshi, maabara, 
matanki na mabwawa 
umekamilika na sasa 
mkandarasi anaendelea na 
kazi ya ukamilishaji (finishing) 
ambapo ujenzi umefikia zaidi 
ya asilimia 75. 

14 Kukamilisha ujenzi wa kituo cha Taifa cha 
ukuzaji viumbe maji baharini ifikapo Juni, 
2023 

1,452,900,000 1,452,900,000 1,452,900,000 Kuendelea na kazi ya 
kukamilisha ujenzi awamu ya 
kwanza wa Kituo Ukuzaji Maji 
Maji Bahari – Kunduchi Dar es 
Salaam, kununua samani za 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

Ofisi za Maabara ya TAFIRI. 

15 Kuwezesha ujenzi wa ofisi za MPRU 
Mafia ifikapo Juni, 2023 

820,123,451 820,123,451 820,123,451 Kukamilika kwa ujenzi wa ofisi 
ya utawala ya Hifadhi ya 
Bahari na Maeneo Tengefu 
Mafia. 

16 Kuwezesha ukarabati wa gati ya RAS 
MKWAVI yake ifikapo Juni, 2023 

200,000,000 54,927,917 54,927,917 Jengo la utawala la TAFICO 
(Wing A) limekarabatiwa 

17 Kununua magari mawili (2), boti tatu (3) 
zenye injini na pikipiki mbili (2) ifikapo 
Juni, 2023 

455,000,000 - - Haijatekelezwa 

 Jumla ndogo Fungu 64 77,581,946,918 33,895,016,612 31,431,570,436   

1 Kuiwezesha LITA kuboresha mazingira ya 
kusoma na kujifunza ili iweze kudahili 
wanafunzi 4,000 kwa mwaka kwa kujenga 
vyumba vitatu (3) vya madarasa na vifaa 
vya kujifunzia. 

2,141,000,000 1,715,250,000 1,715,250,000 Ujenzi wa kumbi hizo kwa 
pamoja umefikia asilimia 96 

Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Fungu 

99) 

2 Kuanzisha vituo 8 atamizi kwa ajili ya 
vijana na wanawake 240 ili kuzalisha 
mifugo kwa ajili ya kuuza katika viwanda 
vya kusindika nyama 

4,467,568,000 4,456,253,200 4,456,253,200 Ujenzi wa mabanda, sehemu 
za kunywea maji mifugo na 
ununuzi wa vyakula vya ziada 
kwa awamu ya kwanza 
umekamilika 

3 Kuiwezesha wakala wa maabara ya 
mifugo Tanzania kuzalisha chanjo aina 7 

2,263,147,000 537,000,000 537,000,000 Wakala wa maabara (TVLA) 
imezalisha na kusambaza dozi 
15,137,300 za chanjo 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

4 Kununua ng'ombe wazazi 1000 na 
ng'ombe madume 366 kwa ajili ya Ranchi 
za Kongwa na Mzeri. 

4,254,086,400 2,818,028,800 2,818,028,800 Madume 270 yamenunuliwa 
katika kipindi hiki 

5 Kuboresha kosaafu za mifugo kwa 
kutumia Uhimilishaji hadi kufikia ng'ombe 
373,307 na Kuyawezesha mashamba ya 
Kitulo, Sao Hill na Kitulo kuzalisha 
Mitamba 1,160. 

4,254,086,400 3,287,146,200 3,287,146,200 Vitendea kazi mbalimbali 
vimenunuliwa kwa ajili ya 
kusaidia zoezi la uhimilishaji 

6 Kuzalisha na kusambaza dozi 1,500,000 
za mbegu (Semen) kwa ajili ya 
Uhimilishaji. 

4,254,086,400 1,601,915,300 1,601,915,300 Vifaa mbalimbali vimenunuliwa 
kwa ajili ya kusaidia uzalishaji 
wa mbegu, pamoja na ununuzi 
wa madume 4 umefanyika 

7 Kukarabati na kujenga miundombinu ya 
karantini katika maeneo ya Kwala, 
Kinyamwe na Makuyuni. 

2,263,147,000 - - Haijatekelezwa 

8 Kuwezesha mafunzo ya maafisa ugani 
500 kutoka katika Sekretarieti za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu 
teknolojia za uzalishaji 

2,141,000,000 950,000,000 950,000,000 Maafisa ugani 417 kutoka 
Sekretarieti za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wamepata mafunzo kuhusu 
teknolojia za uzalishaji mifugo 

9 Kuwezesha ujenzi wa majosho 300 katika 
Halmashauri mbalimbali na kununua lita 
22,000 za dawa za kuogesha mifugo 

2,263,147,000 12,687,000,000 12,687,000,000 Katika idadi ya majosho 300 
yaliyokusudiwa kujengwa, 
majosho 283 yamekamilika. Na 
majosho 17 yapo katika hatua 
mbalimbali za ujenzi 

10 Kuwezesha Vituo vya Utafiti (TALIRI) 
kufanya tafiti za mifugo ili kuongeza 
uzalishaji na tija. 

700,000,000 473,723,886 473,723,886 Ujenzi wa kisima katika ofisi za 
TALIRI Tanga umekamilika, na 
ukarabati wa miundombinu ya 
maji katika kituo cha TALIRI 
Mabuki umefikia asilimia 90 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

11 Kufanya utafiti wa kiuchumi na kibiashara 
katika tasnia ya maziwa 

650,000,000 - - Haijatekelezwa 

12 Kuwezesha ununuzi wa pikipiki 1,200 na 
gari 13 kwa ajili ya kuimarisha shughuli za 
ugani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

2,141,000,000 6,807,875,976 6,807,875,976 Pikipiki 1200 zimenunuliwa. 
Pikipiki hizi pamoja na magari 
7 yaliyonunuliwa katika robo ya 
pili, zitagawiwa katika 
Halmashauri mbalimbali nchini 
ili kuimarisha shughuli za 
ugani. 

13 Kuanzisha mashamba darasa 10 ya 
Mifugo katika Wilaya 5 za Ruvuma, 
Simiyu, Katavi, Njombe na Kilimanjaro. 

2,141,000,000 1,098,566,508 1,098,566,508 Jumla ya mashamba darasa 
100 yaliyokusudiwa 
yamelimwa katika Halmashauri 
44 yote 100 yamekamilika 

 Jumla ndogo Fungu 99 33,933,268,200 36,432,759,870 36,432,759,870  

1 kutoa utaalamu wa matumizi ya kanuni 
bora za kilimo katika uzalishaji pamoja na 
matumizi sahihi ya maji katika skimu 50 za 
umwagiliaji ifikapo Juni, 2023 

81,600,000 74,193,500 74,193,500 Mafunzo ya Kilimo bora na 
Matumizi ya Maji yamefanyika 
katika Skimu za Mkombozi, 
Herman, Madibira, Isenyela, 
Ruaha Mbuyuni, 
Makangarawe, Njombe na 
Chosi 

Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji (Fungu 

05) 

2 Kuimarisha vyama 220 vya umwagiliaji 
kwa kutoa mafunzo ya Matunzo na 
Uendeshaji wa skimu ifikapo Juni, 2023 

121,000,000 79,200,000 79,200,000 Vyama vya wamwagiliaji 220 
vimeimarishwa na Wakulima 
viongozi 110 walishiriki katika 
utayarishaji wa mipango ya 
Uendeshaji na Matunzo O&M. 



 

86 

 

Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

3 Kuendesha mafunzo ya matumizi ya 
mwongozo wa kina wa usanifu, usimamizi, 
uendeshaji na utunzaji kwa wataalamu wa 
umwagiliaji ifikapo Juni 2023. 

67,200,000 68,676,000 97,684,000 Mafunzo ya Usimamizi wa 
miradi yamefanyika kwa 
Wahandisi 50 ambao ni 
mameneja miradi na 
Wahandisi wakazi. 

4 Kuwezesha uanzishwaji na usajili wa 
Vyama vya Umwagiliaji 200 na kuandaa 
kanuni ndogo kulingana na Sheria Na. 4 
ya Taifa ya Umwagiliaji (2013) na kanuni 
za umwagiliaji (2015) ifikapo Juni 2023 

72,500,000 126,797,282 171,356,376 Vyama vya wamwagiliaji 144 
vimesajiliwa. 

5 Kuhamasisha na kusimamia ukusanyaji 
wa ada na tozo za umwagiliaji katika 
skimu zilizosajiliwa ifikapo Juni, 2023 

62,600,000 61,679,908 77,874,908 Uhamasishaji wa ulipaji wa ada 
na tozo za huduma ya 
umwagilijai umefanyika katika 
Skimu 450 za Umwagiliaji. 

 Jumla ndogo Fungu 05 404,900,000 410,546,690 500,308,784   
 Sekretarieti za Mikoa 378,548,100 108,665,101 103,143,101  RSs 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa 23,662,930,000 3,009,656,156 3,005,117,912  LGAs 
 Jumla Eneo Kuu la Pili (Shs) 241,441,743,218 252,016,774,064 247,397,456,479   

       Na. 3. ENEO KUU LA TATU LA PROGRAMU: Biashara na Uongezaji Thamani kwenye Mazao 

1 Kukamilisha Ujenzi wa Masoko Matano (5) 
yaliyokuwa chini ya DASIP na soko moja 
Longido ifikapo Juni 2023 

1,000,000,000 - - Haijatekelezwa Wizara ya Kilimo 
(Fungu 43) 

2 Kununua na kusimika mtambo wa 
kusindika zabibu katika Mkoa wa Dodoma 
ifikapo Juni 2023 

200,000,000 - - Haijatekelezwa 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

3 Kuwezesha ujenzi wa miundombinu ya 
mazao ya bustani (Horticulture common 
facility) katika Mikoa ya Njombe, Arusha, 
Dar es Salaam na Songwe ifikapo Juni 
2023 

4,650,000,000 1,234,607,924 1,234,607,924 Mshauri Elekezi, Wakala wa 
Majengo (TBA amewasilisha 
taarifa ya utekelezaji wa kazi 
ya awali ya kuandaa michoro 
ya majengo na mandhari ya 
eneo la mradi. Baada ya 
wasilisho hilo na yatokanayo, 
anaendelea na kazi ya 
kukamilisha michoro ili taratibu 
kumpata mkandarasi 
ziendelee. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

4 Kuiwezesha Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko Kuimarisha mifumo ya 
Upatikanaji wa masoko ifikapo Juni, 2023 

2,000,000,000 4,000,000,000 4,000,000,000 Wizara kupitia Bodi ya Nafaka 
na Mazao Mchanganyiko 
(CPB) ilinunua Mahindi tani 
3,038 kutoka kwa wakulima 
wadogowadogo na vyama vya 
wakulima AMCOS ambapo kila 
tani moja ilinunuliwa kwa TZS 
600,000 (TZS 600/KG) hivyo 
kufanya jumla ya manunuzi 
kwa tani zote kuwa TZS 
1,822,800,000. Gharama za 
manunuzi zilizotumika ni 
asilimia 6.45 ya jumla ya 
manunuzi ambapo gharama 
hizo zina jumla ya shilingi 
117,490,000. Aidha, kwa 
kipindi hicho CPB ilichakata 
(kuongeza thamani) jumla ya 
tani 800 za mahindi ambapo 
gharama ya uchakataji zilikuwa 
shilingi 59,710,000. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

5 Kujenga Uwezo wa COPRA kutekeleza 
majukumu yake ya udhibiti ifikapo Juni 
2023 

302,000,000 - - Control number kwa ajili ya 
ununuzi wa double cabin 
pickups mbili ilishatoka na 
maombi kutumwa Hazina kwa 
ajili ya malipo tangu mwezi 
Novemba 2022 lakini fedha 
hazikuwa zimetoka hadi 
mwisho wa robo mwaka ya 
tatu. Bajeti iliyotengwa kwa 
magari hayo ni Sh. 
205,500,000. Aidha, andiko 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo 
watumishi wa COPRA 
liliwasilishwa Wizarani kwa ajili 
ya kuomba fedha kutoka 
Hazina. Bajeti iliyotengwa kwa 
kazi ya kuwajengea uwezo ni 
Sh. 78,500,000. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

6 Kuwezesha NFRA kununua, kuhifadhi na 
kusambaza nafaka ifikapo Juni 2023 

14,000,000,000 28,000,000,000 28,000,000,000 Wizara kupitia Wakala wa 
Taifa wa Hifadhi ya Chakula 
(National Food Reserve 
Agency-NFRA) imenunua tani 
18,294.314 za chakula. Kati ya 
hizo, tani 17,257.857 ni za 
mahindi na tani 1,036.457 ni za 
mtama. Aidha, kiasi 
kilichonunuliwa kikijumuishwa 
na bakaa ya tani 141,575.902 
kinafanya NFRA kuhifadhi 
jumla ya tani 159,870.216 
katika ghala zake. Wizara 
kupitia NFRA imesambaza tani 
46,197.920 za chakula katika 
Halmashauri 76 zenye 
upungufu wa chakula na 
kuuzwa kwa bei kati ya Shilingi 
680 hadi 920 kwa kilo 
ikilinganishwa na bei ya soko 
ya Shilingi 1,200 hadi 1,500. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

7 Kujenga na kusimamia ujenzi wa ghala 70 
za ngazi ya kijiji katika Mikoa ya Ruvuma 
na Katavi ifikapo Juni 2023 

19,197,871,000 - - Hadi Februari 2023, mkataba 
wa ujenzi wa ghala 28 kati ya 
70 umesainiwa na 
wakandarasi wamekabidhiwa 
maeneo ya jenzi kwa ajili ya 
kuanza kazi aidha, tathmini ya 
wazabuni wa ujenzi wa ghala 
nyingine 10 imekamilika na 
mkataba utasainiwa mwishoni 
mwazi Februari. Aidha, 
kutokana na kupanda kwa 
gharama za vifaa vya ujenzi na 
usafirishaji jumla ya ghala 38 
kati 70 zimepangwa kujengwa. 

8 Kukamilisha ujenzi na ukarabati wa ghala 
30 za kuhifadhi nafaka katika Halmashauri 
za Wilaya za Sumbawanga (13), Songea 
(8), Madaba (8) na Malinyi (1), ifikapo Juni 
2023 

750,000,000 109,947,885 109,947,885 Hadi kufikia Februari 2023, 
Wizara kupitia mradi wa 
TANIPAC imekamilisha 
ukarabati wa ghala mbili (2) za 
Litisha na Lilondo B. Aidha,                     
ukarabati wa ghala (5) za 
Litisha, Lipaya, Liula, kizuka, 
Hangangadinda na Lilondo A 
unaendelea. 

9 Kukamilisha ujenzi wa mradi wa kuongeza 
uwezo wa kuhifadhi kutoka Tani 251,000 
mpaka Tani 501,000 unaotekelezwa na 
Wakandarasi Unia Sp. Zo.o. na Feerum 
S.A kutoka Poland 

23,900,000,000 1,299,594,620 1,299,594,620 Utekelezaji wa mradi huo 
umefikia asilimia 83.50 
ambapo ujenzi wa vihenge 20 
(8 – Babati; 6 - Sumbawanga 
na 6 – Mpanda), ghala nne (4) 
(Babati (2), Sumbawanga (1), 
Mpanda (1))  na muindombinu 
mingine umekamilka. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

10 Kuimarisha mnyororo wa thamani wa 
mazao ya mahindi na karanga ili 
kuimarisha uwezo wa kudhibiti sumukuvu 

38,195,255,000 8,381,983,825 8,381,983,825 Katika kuimarisha ubora wa 
mazao, hususan mahindi na 
karanga kwa ajili ya usalama 
wa chakula na masoko ya 
mazao hayo, Wizara kupitia 
mradi wa TANIPAC 
imeendelea na ujenzi wa Kituo 
cha Udhibiti wa Visumbufu 
Kibaolojia (Kibaha) ambapo 
hadi kufikia Aprili, 2023 ujenzi 
umefikia asilimia 98. Ujenzi wa 
Kituo Mahiri cha Usimamizi wa 
Mazao Baada ya Kuvuna 
(Mtanana – Kongwa) umefikia 
wastani wa asilimia 60.        
Ujenzi wa Maabara Kuu ya 
Kilimo iliyopo Mtumba - 
Dodoma ambapo ujenzi 
umefikia asilimia tano (5). 
Ujenzi wa ghala 10 za Mrijo 
chini (Chemba), Busondo 
(Nzega), Kizimbani (Unguja), 
Ikindiro (Itilima), Nyakasungwa 
(Buchosa), Msangila 
(Bukombe), Mangaka 
(Nanyumbu), Chakwale 
(Gairo), Nyakitonto (Kasulu), 
na Kagezi (Kibondo) 
umekamilika. Kadhalika, ujenzi 
wa ghala nne (4) zilizobaki za 
Engusero - Kiteto, Endanoga - 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

Babati, Ole-Dodeani - Pemba 
na Lumecha - Namtumbo 
umefikia wastani wa asilimia 8. 
Jumla ya rasimu 18 za sheria 
hizo zimeandaliwa ambapo 
nane (8) zimepitishwa na 
Halmashauri za Wilaya pamoja 
na Sekretariat za mikoa husika 
na zimewasilishwa Ofisi ya 
Rais- Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya 
ridhaa. Aidha, sheria nyingine 
10 zipo katika hatua 
mbalimbali za maandalizi.   
Viwango viwili (2) na Miongozo 
miwili  (2) mahusus kwa 
udhibiti wa maambukizi ya 
sumukuvu katika mazao ya 
mahindi na karanga kwa lengo 
la kuwawezesha wazalishaji 
kukidhi matakwa ya viwango 
vya  usalama wa chakula 
nchini vimeandaliwa .                                              
Jumla ya watu 3,014 kwa 
upande wa Tanzania Bara 
wamepatiwa elimu ya madhara 
ya ulaji wa chakula chenye 
maambukizi ya sumukuvu na 
udhibiti wake    kupitia 
maonesho ya kitaifa, vyombo 
vya habari na semina. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

Wakulima viongozi 5,365 
kutoka Halmashauri za Wilaya 
18 (zinazotekeleza mradi) 
wamepatiwa mafunzo ya 
mbinu bora za kilimo na 
matumizi ya aflasase.                          
9. Mashamba darasa 180 
katika Halmashauri 18 
(zinazotekeleza mradi) 
yameanzishwa kwa lengo la 
kuwafundisha wakulima mbinu 
bora za kilimo ikiwemo 
matumizi ya Aflasafe ili 
kudhibiti maambukizi ya 
sumukuvu shambani. 

11 Kuiwezesha Bodi ya Chai kujenga ghala 
moja na kuimarisha uendeshaji wa minada 
nchini ifikapo Juni 2023 

1,000,000,000 - - Bodi ya Chai kwa kushirikiana 
na wadau muhimu imeendelea 
na maandalizi ya uanzishwaji 
wa mnada wa chai wa kidigitali 
utakaokuwa Dar es Salaam 
ambapo hadi Aprili 2023, 
imekamilisha  

12 Kuiwezesha Bodi ya Mkonge Tanzania 
kukarabati mashine ya kuchakata ya 
Kibaranga, kununua mashine ya 
kuchakata na kusambaza miche ya 
mkonge ifikapo Juni 2023 

2,000,000,000 1,180,433,200 1,180,433,200 Utafiti na uzalishaji wa miche 
ya mkonge 

 Jumla ndogo Fungu  43 107,195,126,000 44,206,567,454 44,206,567,454   
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

1 Kuwezesha ujenzi wa masoko 6 ya 
samaki Kyamkwikwi (Muleba), Masuche 
(Momba), Nyamikoma (Busega), Kasanga 
(Kalambo), Somanga (Kilwa) na 
Kigamboni (Dar es Salaam) ifikapo Juni 
2023. 

8,429,344,322 - - Ujenzi umeanza katika Soko la 
Masuchu (Momba), 
Kyamkwikwi (Kagera), na 
Kasanga (Kalambo). Maombi 
ya malipo ya awali kiasi cha 
shilingi 930,400,715.50 
zimewasilishwa Wizara ya 
Fedha. 

Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Fungu 

64) 

2 Kuwezesha ujenzi wa soko la samaki 
Tunduma na Kigamboni ifikapo Juni, 2023 

919,800,000 - - Haijatekelezwa 

3 Kuwezesha ununuzi na ufungaji wa 
mashine za kukausha dagaa na vifaa vya 
usindikaji ifikapo Juni 2023 

1,250,000,000 - - Haijatekelezwa 

4 Kufanya tathmini ya athari za kijamii na 
mazingira (ESIA) 

500,000,000 405,591,000 405,591,000 Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira na Jamii (ESIA) 
inayotekelezwa na Sekta ya 
uvuvi zimefanyika na  NEMC 
imetoa ridhaa ya kuendelea na 
utekelezaji; 

5 Kununua na kusimika mitambo ya 
kuhifadhia mazao ya uvuvi (Cold storage 
and ice making plant) na kuchakata dagaa 

1,250,000,000 - - Haijatekelezwa 

 Jumla ndogo Fungu 64 12,349,144,322 405,591,000 405,591,000   
1 Kujenga vituo 8 vya mfano kwa ajili ya 

unywaji wa maziwa. 
138,875,000 125,124,750 125,124,750 Mpango wa unywaji maziwa 

umepitishwa na utaanza 
kutekelezwa katika mwaka wa 
fedha 2023/24 

Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Fungu 

99) 

2 Ukarabati wa miundombinu ya mifugo 
ikiwemo minada 117, majosho 273, Kiliniki 
za mifugo na mabwawa 10 katika Mikoa 
ya Manyara, Arusha, Kilimanjaro na 

4,254,086,400 4,955,122,759 4,955,122,759 Ujenzi na ukarabati wa minada 
23 umekamilika kwa asilimia 
100 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

Tanga. 

3 Kujenga vituo 12 vya kukusanyia maziwa 4,254,086,400 3,063,521,600 3,063,521,600 Ujenzi wa vituo 10 vya 
kukusanyia maziwa 
unaendelea ambapo ujenzi 
huo umefikia wastani wa 
asilimia 20. Vituo hivyo 
vinajengwa katika kijiji cha 
Kwemakame Halmashauri ya 
Lushoto (Tanga); kijiji cha 
Msomera Halmashauri ya 
Handeni Vijijini (Tanga); mtaa 
wa Malimbika Halmashauri ya 
Kigamboni (Dar es Salaam); 
kijiji cha Magogoni 
Halmashauri ya Morogoro 
Vijijini (Morogoro); kijiji cha 
Lukani Halmashauri ya Hai 
(Kilimanjaro); Mtaa wa 
Ngaramtoni Halmashauri ya 
Arusha Vijijini (Arusha); kijiji 
cha Komunge Halmashauri ya 
Rorya (Mara); Halmashauri ya 
Maswa (Simiyu); kijiji cha 
Omulushaka Halmashauri ya 
Karagwe (Kagera); na 
Halmashauri ya Makambako 
(Njombe). 

 Jumla ndogo Fungu 99 8,647,047,800 8,143,769,109 8,143,769,109   
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

1 Kuhamasisha na kuelimisha matumizi ya 
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala (WR) 

113,000,000 - - Haijatekelezwa Wizara ya Viwanda 
na Biashara 
(Fungu 44) 2 Kuimarisha Mfumo wa Taarifa za Masoko 

ya mazao, mifugo, samaki na bidhaa 
nyingine 

179,500,000 - - Haijatekelezwa 

3 Kubainisha na kufanya tathmini ya 
miundombinu ya masoko iliyopo nchini na 
matumizi yake 

147,000,000 - - Haijatekelezwa 

4 Kuhamasisha uongezaji wa thamani wa 
bidhaa kwa kuwajengea uwezo 
wafanyabiashara 

99,900,000 - - Haijatekelezwa 

5 Kuwezesha kurejea kwa mikakati katika 
Sekta Ndogo ya Pamba, Ngozi, Korosho, 
Mafuta ya Kula na uendelezaji wa Mkakati 
wa Kuvikuza na Kuendeleza Viwanda 

285,000,000 - - Haijatekelezwa 

6 Kufanya utafiti wa kina katika Sekta 
Ndogo za Pamba, Mafuta, Kahawa, 
Sukari, Korosho na Vifungashio 

90,000,000 - - Haijatekelezwa 

7 Kufanya tathmini/ukaguzi wa teknolojia 
viwandani 

165,000,000 - - Haijatekelezwa 

8 Kukamilisha taratibu za umiliki wa ardhi 
yenye ukubwa wa Ekari 62 iliyoko 
Kahama mkoa wa Shinyanga 

20,000,000 20,000,000 - Kurasimisha eneo la ekari 62 
lililopo katika Manispaa ya 
Kahama. Kwa sasa eneo hilo 
limesafishwa, kupimwa na 
michoro yake imeandaliwa. 
Aidha, malipo ya hati ya eneo 
husika yameshafanyika na 
maandalizi ya hati kutoka 
Manispaa ya Kahama yapo 
hatua za mwishoni kukamilika. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

9 Uratibu wa uanzishwa  na uendelezaji   wa 
Kongani katika  mikoa mbalimbali na 
Kongani la mafuta Mkoani shinyanga 

180,000,000 180,000,000 - Kazi ya utambuzi na tathmini 
ya Kongani za Mazao ya kilimo 
na pamoja na sekta nyingine 
zenye fursa ya maendeleo kwa 
wajasiriamali imefanyika katika 
mikoa yote Tanzania Bara. 
Jumlla ya shilingi 172,000,000 
zimetumika kwa kazi hiyo. 
Aidha, kwa sasa taarifa ya kina 
ya utambuzi na tathmini ya 
Kongani hizo inaandaliwa 

 Jumla ndogo Fungu 44 1,279,400,000 200,000,000 -  

1 Ujenzi wa Maghala ya kuhifadhia nafaka 688,728,420 250,000,000 250,000,000 Ujenzi wa ghala moja 
lililojengwa kikosi cha 
Rwankoma JKT lenye ukubwa 
wa mita 60x15 uwezo wa 
kuhifadhi nafaka tani mia tatu 
(300) limekamilika kwa asilimia 
mia 

Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga 
Taifa (Fungu 57) 

 Jumla ndogo Fungu 57 688,728,420 250,000,000 250,000,000  

1 Kwa fedha za Mfuko wa Barabara:                    
Kufanya matengenezo  ya barabara zenye 
jumla ya kilomita 23,913.47. pamoja na 
madaraja 23, makalavati 87 na mifereji 
yenye urefu wa kilomita 62,576 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

229,141,137,184 174,850,849,430 172,309,015,609 Matengenezo ya barabara  
8,583.04km, Mifereji ya 
kuondoa maji barabarani 
14,392.04m na boksi kalvati 6 

TARURA 
(TAMISEMI) 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

2 Kwa fedha za Mfuko Mkuu wa Serikali: 
Kufanya matengenezo ya                                  
Kufanya ujenzi/ matengenezo ya barabara 
za lami zenye urefu wa kilometa 93, za 
changarawe kilometa 2,342.17 na 
madaraja 32, makalavati 43 

127,500,000,000 67,130,293,484 67,130,293,484 Ujenzi wa barabara za lami 
kilometa 15.54, ujenzi wa 
barabara za changarawe 
kilometa501.78 na ujenzi wa 
vivuko 363.7. 

3 Kwa fedha za tozo za Mafuta: kufanya 
matengenezo ya                         Kufanya 
Kufanya ujenzi/ matengenezo ya barabara 
za lami zenye urefu wa kilometa181, za 
changarawe kilometa 6118.77 na 
madaraja 182 na makalavati 36 

325,777,549,000 271,800,192,717 271,800,192,717 Ujenzi wa barabara za lami 
kilometa 31.11, ujenzi wa 
barabara za changarawe 
kilometa 1,044.09 na ujenzi wa 
vivuko 54. 

4 Kwa fedha za EU - Agri-Connect: kufanya 
matengenezo/ujenzi wa barabara za lami 
zenye urefu wa Kilomita 64.53 

12,970,032,046 - 969,839,410 Ujenzi wa barabara ya urefu 
3.5km umeanza kutekelezwa, 
Aidha, kazi nyingi zipo kwenye 
hatua za awali za utekelezaji. 
Hii imetokana na kukamilika 
kwa mchakato wa Zabuni 
mwishoni mwa mwezi 
April,2023 na kazi kuanza 
kutekelezwa mwezi wa May, 
2023 

 Jumla ndogo TARURA 695,388,718,230 513,781,335,631 512,209,341,220  

 Sekretarieti za Mikoa 187,213,500 42,790,000 42,790,000  RSs 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 14,814,071,000 2,542,188,022 2,554,176,022  LGAs 
 Jumla Eneo Kuu la Tatu 840,549,449,272 569,572,241,216 567,812,234,805   
       Na. ENEO KUU LA NNE LA PROGRAMU: Uwezeshi wa Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini  
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

1 Kuiwezesha Baraza la Kilimo Tanzania 
(ACT) kutekeleza majukumu yake ifikapo 
Juni, 2023 

300,000,000 299,700,000 299,700,000 Baraza la Kilimo Tanzania 
(ACT) limeendelea kutekeleza 
majukumu yake kutokana na 
kuwezeshwa fedha na Wizara. 

Wizara ya Kilimo 
(Fungu 43) 

2 Kununua Magari 700,000,000 706,081,605 706,081,605 Magari yaliyopangwa 
kununuliwa katika mwaka 
2022/2023 yalinunuliwa katika 
robo ya tatu. 

3 Kufanya Tathmini ya Miradi na program 
zinazotekelezwa Wizarani hadi Juni, 2023 

200,000,000 200,000,000 200,000,000 Wizara imefanya ufuatiliaji na 
tathmini ya miradi mbalimbali 
inayotekelezwa na Wizara na 
Taasisi zake ambapo taarifa ya 
tathmini imeandaliwa na 
kuwasilishwa katika ngazi ya 
Menejimenti ya Wizara kwa 
hatua zaidi. 

4 Ujenzi wa Ofisi ya Wizara ya Kilimo katika 
Mji wa Serikali Mtumba 

- 18,237,819,358 16,078,297,942 Malipo ya Mkandarasi SUMA 
JKT anayejenga Jengo la 
Makao Makuu ya Wizara ya 
Kilimo, Mji wa Serikali Mtumba. 
Malipo ya Mshauri elekezi 
Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) aliyesanifu na kuendelea 
kusimamia ujenzi wa Jengo la 
Makao Makuu ya Wizara ya 
Kilimo -Dodoma 

5 Kukamilisha ujenzi na kununua vifaa vya 
Ofisi ya Bodi ya Tumbaku Makao Makuu 
ifikapo Juni 2023 

500,000,000 485,172,716 485,172,716 Ujenzi wa jengo la Ofisi ya 
Bodi ya Tumbaku Makao 
Makuu linalojengwa mkoani 
Morogoro unaendelea na 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

ujenzi umefikia asilimia 45. 

6 Kuwezesha ujenzi wa Ofisi moja ya AGITF 
ifikapo Juni 2023 

500,000,000 - - Taratibu za manunuzi 
hazikukamilika kwa wakati kwa 
ajili ya kuanza ujenzi wa Ofisi 
hiyo. 

7 Kujenga mtandao wa Internet kwenye 
majengo mapya ya Wizara ifikapo Juni 
2023 

200,000,000 - - Wizara bado inaendelea na 
ujenzi wa jengo la Ofisi 
ambapo hatua ya kujenga 
mtandao wa internet bado 
haijafikiwa. 

8 Kukarabati ofisi ya Makao Mkuu ya NFRA 
ifikapo Juni, 2023 

700,000,000 - - Ukarabati haujafanyika 
kutokana na eneo lilipojengwa 
jengo hilo kuwa katika mpango 
wa kutwaliwa na Bunge la 
Tanzania. 

9 Kuanzisha Mfuko wa Maendeleo ya 
Mazao (Agriculture Development Fund) 
ifikapo Juni, 2023 

1,000,000,000 - - Tayari  Mfuko wa Maendeleo 
ya Kilimo (Agriculture 
Development Fund - 
ADF)umeanzishwa na Wizara 
kwa kushirikiana na wadau wa 
kilimo. 

 Jumla ndogo Fugu 43 4,100,000,000 19,928,773,679 17,769,252,262   
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

1 Kununua boti 250 za uvuvi kwa mkopo 
kupitia TADB 

11,513,957,211 11,091,534,280 11,091,534,280 Jumla ya Boti 130 kati ya 158 
zimeshatengenezwa na 
kuanza kusambazwa, ambapo 
Mzabuni Qiro Group Company 
Ltd ameshatengeneza boti 90 
kati ya 118 sawa na asimilia 
76.3 ya boti zote alizotakiwa 
nutengeneza. Aidha, mzabuni 
huyu kafikisha Mwanza boti 38 
na nyingine 24 Bagamoyo. 
Vilevile, Mzabuni Captain Andy 
Fishing Ltd ameshatengeneza 
boti zote 40 sawa na asilimia 
100 ya boti alizotakiwa 
kutengeneza. 

Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Fungu 

64) 

2 Kuwezesha MPRU kununua boti mbili (2) 
(glass bottom boat) kwa ajili ya utalii wa 
baharini ifikapo Juni, 2023 

200,000,000 188,000,000 188,000,000 Utengenezaji wa boti moja (1) 
aina ya glass bottom boat kwa 
ajili ya MPRU kutumia 
kuongoza utalii wa baharini   
unaendelea. Repoti yake 
itatolewa kwaka ujao wa fedha 

3 Kuwezesha vikundi 15 vya wanawake, 
vijana na wenye ulemavu kupata 
pembejeo na zana za ukuzaji viumbe maji 
ili kuhamasisha ukuzaji viumbe maji 
kufikia Juni, 2023. 

150,000,000 - - Boti moja (1) lenye kioo chini 
kwa ajili ya utalii baharini 
linaendelea kujengwa ambapo 
ujenzi wake umefikia asilimia 
60. 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

4 Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi 
ya Uvuvi itakayotekelezwa na Sekta ya 
Uvuvi nchini ifikapo Juni 2023. 

313,000,000 401,750,000 401,750,000 Ufuatiliaji na Tathmini 
imefanyika katika miradi 
mbalimbali za Sekta ya Uvuvi 
inayotekelezwa. Miradi hiyo ni 
Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi- 
Kilwa, Ujenzi wa mashamba 
darasa ya ukuzaji viumbe maji 
katika wilaya za Tandahimba, 
Ruangwa, Kongwa, Iringa, 
Njombe, Songea na ujenzi wa 
Masoko ya mazao ya uvivi 
Masuche - Momba, Kasanga, 
na Tunduma 

5 Kuwezesha kufanya usimamizi elekezi 
katika miradi itakazotekelezwa na Wizara 
nchini ifikapo Juni, 2023. 

137,000,000 34,250,000 34,250,000 Usimamizi elekezi umefanyika 
katika Mkoa wa Rukwa, Geita, 
Tanga, Lindi, Ruvuma na 
Songwe 

6 Kununua magari mawili (2) ya Kitengo cha 
Mazingira na Kitengo cha Habari na 
Mawasiliano Serikalini ifikapo Juni 2023 

360,000,000 - - Haijatekelezwa 

 Jumla ndogo Fungu 64 12,673,957,211 11,715,534,280 11,715,534,280  

1 Kuandaa Sera ya Taifa ya Mifugo 25,150,000 11,070,000 11,070,000 Mkutano wa wadau wa mapitio 
ya Sera ya Taifa ya Mifugo 
umefanyika tarehe 05 
Septemba, 2021 jijini Dodoma 
ambapo jumla ya wadau 35 
kutoka Sekretarieti ya Mikoa 
na Mamlaka ya Serikali za 
mitaa walishiriki. 

Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Fungu 

99) 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

2 Kuratibu na kuwezesha mfuko wa 
maendeleo ya ngozi 

50,500,000 16,833,333 16,833,333 Mapitio ya Sheria ya Biashara 
ya Ngozi Na. 18 ya mwaka 
2010 yamekamilika. 

3 Kufanya ufuatiliaji na tathmini 4 (moja kwa 
kila robo mwaka) kwa mwaka katika Mikoa 
iliyo na Miradi ya kuendeleza sekta ya 
Mifugo 

450,000,000 90,316,000 90,316,000 (i)  Timu ya wataalam kutoka 
Wizara imefanya ziara za 
uwandani ili kukabidhi kwa 
Wakandarasi maeneo kwa ajili 
ya ujenzi wa miundombinu ya 
mifugo ikiwemo minada na 
mabwawa. 

 Jumla ndogo Fungu 99 525,650,000 118,219,333 118,219,333  

1 Kuratibu, Kupanga, Kufuatilia na 
Kutathmini kazi na utekelezaji wa ASDP II 

300,000,000 - - Haijatekelezwa Wizara ya Viwanda 
na Biashara 
(Fungu 44) 

 Jumla ndogo Fungu 44 300,000,000 - -   

1 Kujenga Miundombinu ya TEHAMA ili 
kuwezesha integrated land management 
information system (ILMIS) kufanya kazi 
ipasavyo ifikapo Juni, 2023 

5,289,000,000 1,175,025,365 644,046,598 i)ILMIS - jijini DSM 
Imedumishwa ambapo 
hatimiliki za kielektroniki na 
nyaraka zingine zinatolewa 
(ii)ILMIS iliyoboreshwa mjini 
Dodoma na Hati za vya 
kieletronic vinaendela kutolewa 

Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 

Maendeleo ya 
Makazi (Fungu 48) 

 Jumla ndogo Fungu 48 5,289,000,000 1,175,025,365 644,046,598   

1 Kukusanya takwimu za uzalishaji katika 
skimu 320 na kutoa taknolojia za uzalishaji 
katika skimu za hizo ifikapo Juni, 2023 

45,950,000 31,660,000 31,660,000 Ukusanyaji wa takwimu za 
uzalishaji umefanyika katika 
Skimu 84. 

Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji (Fungu 

05) 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

2 Kufuatilia viashiria muhimu vya matokeo 
ya utekelezaji wa miradi ifikapo Juni 2023 

205,000,000 373,585,000 373,585,000 Ufuatiliaji wa Viashiria muhimu 
vya Matokeo ya utekelezaji 
yamefanyika katika skimu za 
Mikoa ya Morogoro, Arusha, 
Tanga, Shinyanga, Mwanza, 
Iringa, Ruvuma, Mbeya, 
Dodoma, Manyara, Simiyu, 
Mara, Tabora na Kilimanjaro 

3 Kuwezesha usimamizi na ufuatiliaji wa 
ujenzi na ukarabati wa skimu za 
umwagiliaji zinazojengwa na kukarabatiwa 
ifikapo Juni 2023 

623,750,000 1,388,690,196 1,386,820,196 Uwezeshaji wa Usimamizi wa 
miradi umefanyika katika 
Mikoa ya Morogoro, Arusha, 
Tanga, Shinyanga, Mwanza, 
Iringa, Ruvuma, Mbeya, 
Dodoma, Manyara, Simiyu, 
Mara, Tabora na Kilimanjaro 

4 Kufanya tathmini ya Vyama vya 
Umwagiliaji kuhusu uzingatiaji wa Sheria 
na Kanuni za umwagiliaji ifikapo Juni 
2023. 

42,200,000 51,385,000 51,305,000 Tathmini ya Uzingatiaji wa 
Sheria na Kanuni za 
umwagiliaji imefanyika katika 
vyama 12 katika Mkoa wa 
Morogoro 

5 Kuratibu mipango na mchango wa sekta 
binafsi katika maendeleo ya sekta 
umwagiliaji ifikapo Juni 2023 

61,000,000 28,820,000 28,820,000 Taaifa za Sekta binafsi 
zimekusanywa katika Mikoa ya 
Njombe, Morogoro, Arusha na 
Kilimanjaro 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

6 Kuwezesha warsha ya wadau wa 
maendeleo ya umwagiliaji ifikapo Juni 
2023 

46,500,000 68,460,000 68,460,000 Kikao na wadau walionesha 
nia ya kuwekeza katika kilimo 
cha umwagiliaji kutoka katika 
nchi za Brazil, Italia, Thailand, 
Hispania, Umoja wa nchi za 
kiarabu na Kanada 
kimefanyika. Vilevile Tume 
imefanya Mkutano wa wadau 
wa umwagiliaji kuhusiana na 
uwendelezaji wa Bonde la 
Lumpungu lenye ukubwa wa 
hekta 7,200 lililopo Wilayani 
Kibondono Mkoani Kigoma 

7 Kuwezesha Tume na Ofisi za Umwagiliaji 
za Mikoa na Wilaya kuhamasisha, 
kuanzisha vyama vya umwagiliaji na 
kufatilia ukusanyaji wa tozo na ada za 
huduma ya umwagiliaji ifikapo 2023. 

3,587,700,000 649,556,300 649,556,300 Uhamasishaji na Ufuatiliaji wa 
ulipaji wa Ada za huduma ya 
umwagiliaji umefanyika katika 
skimu 45 katika Mikoa 6. 

8 Kufanya mapitio ya taarifa za utekelezaji 
wa miradi ya umwagiliaji na ukaguzi wa 
thamani ya fedha ifikapo Juni 2023 

76,700,000 141,303,000 138,841,000 Ukaguzi wa Thamani ya fedha 
umefanyika katika skimu za 
Kilida, Mkombozi (Lot i-iv), 
Mgambalenga, Mtula, Uturo-
Isenyela, Chosi-Herman, 
Matebete-Gonakuvavgogolo, 
Msesule, Mbaka, Membe dam, 
Msagali dam, Ulyanyama, 
Goweko dam and Idudumo 
dam, Sukuma Magurukenda, 
Idete, Mgongola na Rudewa 

9 Kufanya ukaguzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji katika skimu 41 ifikapo Juni 

89,500,000 76,680,000 76,680,000 Ukaguzi wa Miundombinu ya 
Umwagiliaji umefanyika katika 



 

107 

 

Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

2023. Skimu 13 zilizopo Morogoro, 
Kilimanjaro, Manyara, Iringa, 
Ruvuma na Mbeya. 

10 Kufanya ukaguzi na tathmini ya mali na 
miundombinu ya umwagiliaji ifikapo Juni 
2023 

44,000,000 61,140,000 61,140,000 Ukaguzi na Tathmini ya mali 
zinazomilikwa na Tume 
umefanyika 

11 Kuwezesha ufuatiliaji wa kila robo mwaka 
wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi wa shughuli za miradi ya 
umwagiliaji ifikapo Juni 2023 

8,120,000 13,080,000 13,120,000 Ufuatiliaji wa kila robo Mwaka 
wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi 
umefanyika katika skimu za 
Ulyanyama, Idudumo, Goweko 
na Sukuma Magurukenda 

12 Kuweka mtandao wa serikali (Government 
Internet), Local Area Network (LAN) na 
kufunga mfumo wa E-Office katika ofisi ya 
Makao Makuu ya Tume na Ofisi za 
Umwagiliaji za Mikoa ya Kilimanjaro, 
Mbeya, Morogoro, Mwanza, Tabora, 
Katavi na Mtwara ifikapo Juni 2023 

1,421,200,000 1,050,190,200 1,050,190,200 Mfumo wa Serikali mtandao 
katika Ofisi za Makao makuu, 
umefungwa, Mtandao kiambo 
(LAN) umefungwa katika ofisi 
ya makao makuu na Morogoro. 
Aidha Tume imenunua 
manunuzi ya laptop, 
computer na printer 

13 Kuwezesha uhuishaji wa kanzidata ya 
sekta binafsi ifikapo Juni 2023 

16,800,000 3,000,000 3,000,000 Kazi ya kukusanya taarifa kwa 
ajili ya kuhuisha kanzidata ya 
Sekta binafsi inaendelea 

14 Kuanzisha kanzi data ya Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji kwa ajili ya kuhifadhi taarifa 
mbalimbali za Tume ifikapo Juni 2023 

297,330,880 175,374,906 175,374,906 Mfumo wa kanzi data ya Tume 
unaendelea kufungwa 
utekelezaji wake umefikia 
asilimia 30 

15 Kuboresha kanzi data ya wakandarasi 
wanaojenga miundombinu ya Umwagiliaji 
ifikapo Juni 2023 

20,942,294 66,273,000 66,273,000 Kazi ya uboreshaji wa kanzi 
data ya Wakandarasi 
inaendelea. Utekelezaji 
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Na. Kazi zilizopangwa Jumla ya Fedha 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotolewa (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
zilizotumika (Sh.) 

Hatua ya Utekelezaji Wizara/Taasisi 
inayotekeleza 

umefikia asilimia 35 

 Jumla Ndogo Fungu 05 6,586,693,174 4,179,197,602 4,174,825,602   
1 Uratibu wa programu ya AFDP kwa 

mwaka 2022/2023 
4,108,560,000 5,146,706,283 845,501,507 Shughuli nyingi zilizopangwa 

kutekelezwa katika mwaka huu 
wa fedha ziko katika hatua za 
awali za maandalizi ya 
utekelezaji ikiwemo kununua 
vitendea kazi kama magari, 
mitambo, kompyuta na samani. 

Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Fungu 37) 

 Jumla Ndogo Fungu 37 4,108,560,000 5,146,706,283 845,501,507   

 Sekretarieti za Mikoa 1,626,657,758 676,390,700 665,130,700  RSs 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa 9,533,105,000 995,120,567 993,817,703  LGAs 
 Jumla Eneo la Nne (Tshs) 44,743,623,143 43,934,967,809 36,926,327,986   
 Jumla Kuu (Shs) 1,499,951,628,257 1,063,179,588,577 1,048,748,551,694   
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Kiambatisho Na. 10: Utekelezaji wa Programu Sekretarieti za Mikoa 

 
NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 

zilizoidhinishwa 
(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

  ENEO KUU LA KWANZA: Usimamizi na Matumizi Endelevu ya Maji na Ardhi 
1 Geita Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa 

Halmashauri sita za Mkoa wa Geita katika 
kujenga, kutumia na kuendeleza miradi ya 
umwagiliaji ifikapo 2023 

8,250,000 7,720,000 7,720,000  Kutoa  ushauri wa kitaalamu  kwa 
Halmashauri 4  za Geita DC, Geita 
TC, Bukombe na Nyang'hwale 
katika Mkoa wa Geita katika 
kujenga, kutumia na kuendeleza 
miradi ya umwagiliaji  

2 Iringa Kuwezesha uimarishwaji wa skimu za 
umwagiliaji 

4,738,000 2,320,000 2,320,000  Kuwezesha uimarishwaji wa skimu 
za umwagiliaji Mkoa wa Iringa  

3 Katavi Kutoa misaada ya ki-ufundi kwa Halmashauri 
5 kuhusu uandaaji wa maandiko kwa ajili ya 
kugharamia miradi ya umwagiliaji ifikapo 
Juni, 2023 

2,230,000 1,100,000 1,100,000  Kutoa misaada ya ki-ufundi kwa 
Halmashauri 5 kuhusu uandaaji wa 
maandiko kwa ajili ya kugharamia 
miradi ya umwagiliaji kataika Mkoa 
wa Katavi  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

4 Kilimanjaro kusimamia, Kuratibu, na Kufuatilia kazi ya 
ujenzi wa miradi ya Umwagiliaji - Bwawa la 
Orumwi (Siha), mfereji wa Kirya (Mwanga), 
mfereji wa Mawalla (Moshi DC) na Skimu ya 
umwagiliaji Mtambo (Hai) 

2,440,000 0 0  Haijatekelezwa  

5 Manyara Kusimamia, kukagua na kufuatilia skimu 
nane za umwagiliaji pamoja na zana za 
kilimo katika Serikali za Mitaa saba za Mkoa 
Manyara ifikapo Juni 2023. 

8,450,000 1,480,000 1,480,000 Ufuatiliaji umefanyika katika Skimu 
mbili za Endagaw (Hanang) na 
Tlawi (Mbulu). Katika Skimu ya 
Endagaw, kazi ya ukarabati 
imefanyika kwa asilimia 52 ya kazi 
zote zilizopangwa kufanyika.  

6 Kujenga uwezo wa kitaalamu katika kulinda 
na kusimamia rasilimali za maji, misitu ya 
asili na kuhamasisha upandaji miti katika 
Serikali za Mitaa saba za Mkoa Manyara 
ifikapo Juni 2023. 

5,550,000 1,380,000 1,380,000  Ufuatiliaji wa shughuli za uvuvi 
umefanyika katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Babati ikiwa ni pamoja na 
udhibiti wa uvuvi haramu.  

7 Mbeya Kuwezesha na kuratibu Programu za 
uhifadhi wa Mazingira 

5,200,000 5,200,000 5,200,000  Kufanikisha zoezi la maonesho ya 
utalii (karibu kusini) lililofanyika 
Mkoani Iringa  

8 Mwanza Kufanya Kampeni/mashindano ya Kitaifa ya 
Upandaji miti katika Halmashauri Nane (8) 
za Mkoa wa Mwanza kufikia Juni, 2023 

1,190,000 0 0  Haijatekelezwa  

9 Kuboresha uchukuaji hatua za 
mapema/haraka au nfumo wa 
haraka/mapema wa kupambana na matukio 
ya majanga katika Halmashauri nane (8) za 
Mkoa wa Mwanza kufikia Juni, 2023 

14,868,000 0 0  Haijatekelezwa  

10 Rukwa Kusimamia na kushiriki katika upandaji miti 
katika mkoa 

960,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

11 Ruvuma Kusimamia uchimbaji wa kisima na viriba vya 
kunywenyeshea mifugo Hlamashauri ya 
Wilaya ya Songea Kata ya Muhukulu ifikapo 
Juni 2023 

800,000 0 0  Haijatekelezwa  

12 Kusimamia uendeshaji wa skimu za 
umwaligiaji kwenye Halmashauri ifikapo Juni 
2023 

6,920,000 0 0  Haijatekelezwa  

13 Shinyanga Kuhimiza kilimo endelevu (kilimo 
kinachotumia kiasi kidogo cha maji, IPM,) 

10,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

14 Singida Kuhamasisha matumizi endelevu ya kuvuna 
maji ya mvua kwa kutumia matuta ya fanya 
juu fanya chini na nusu mwezi ili kuongeza 
unyevu ardhini  

2,500,000 0 0  Haijatekelezwa  

15 Kusimamia mamlaka za serikali za mitaa 
kuandika maadiko ya miradi ya umwagiliaji 
na wadau kwa ajili ya ufadhili 

800,000 0 0  Haijatekelezwa  

16 Kuendelea kuhimiza ujenzi wa mabwawa ya 
Samaki kwa vikundi na mtu mmoja mmoja 

4,440,000 0 0  Haijatekelezwa  

17 Songwe Kuratibu na kusimamia shughuli za uhifadhi 
wa mazingira, ufugaji nyuki na utalii ndani ya 
Mkoa ifikapo Juni 2023.  

14,501,200 7,400,000 7,400,000  Kuratibu na kusimamia shughuli za 
uhifadhi wa mazingira, ufugaji nyuki 
na utalii ndani kwa Mkoa wa 
Songwe.  

18 Tabora Kutoa ushauri, kusimamia na kufuatilia 
shughuli za maendeleo ya kilimo cha 
umwagiliaji na namna ya kuongeza tija 
kwenye skimu za umwagiliaji katika 
Halmashauri nane (8) 

8,350,000 4,600,000 4,600,000   Kutembelea Skimu 2 
zinazoborehwa zilitembelewa 
(Ulyanyama wilayani Sikonge na 
Idudumo - Nzega TC). Aidha, Mkoa 
umeshiriki katika Site meetings 2 
Skimu ya Idudumo   
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

19 Kuhamasisha na kutambua maeneo 
yanayofaa kwa kilimo cha umwagiliaji katika 
Halmashauri      8 

8,025,000 4,600,000 4,600,000   Uhamasishashi umemefanyika 
katika Halmashauri 4 (Urambo, 
Uyui, Kaliua na Sikonge   

20 Tanga Kufanya ufuatiliaji katika kilimo cha 
umwagiliaji ili kuongeza uzalishaji katika 
mazao ya chakula na biashara na kutoa 
usaidizi katika kupanga, kufanya upembuzi 
yakinifu, ubunifu wa miradi ifikapo Juni, 
2023. 

4,700,000 5,740,000 5,740,000  Ufuatiliaji wa Kilimo cha umwagiliaji 
umefanyika katika Halmashauri za 
Lushoto, Korogwe na Kilindi kwa 
Mkoa wa Tanga  

21 Kufanya ufuatiliaji katika skimu za 
umwagiliaji ili kuongeza tija katika uzalishaji 
na kushauri juu ya matumizi teknolojia mpya 
za umwagiliaji katika Halmashauri 11 ifikapo 
Juni, 2023. 

1,980,000 1,700,000 1,700,000   Kufanya ufuatiliaji katika skimu za 
umwagiliaji ili kuongeza tija katika 
uzalishaji na kushauri juu ya 
matumizi teknolojia mpya za 
umwagiliaji katika Halmashauri 2 za 
mkoa wa Tanga    

  Jumla Eneo Kuu la Kwanza 116,892,200 43,240,000 43,240,000   
  ENEO KUU LA PILI: Kuongeza Tija na Faidai katika Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

1 Dodoma Kujengea uwezo wa kitaalam Mamlaka 8 za 
Serikali za Mitaa kutoa huduma bora za 
kisekta kwa wananchi  

21,500,000 3,425,000 3,425,000   Kujengea uwezo wa kitaalam 
Halmashauri 8 za Mkoa wa 
Dodoma kwa kutoa huduma bora 
za kisekta kwa wananchi    

2 Dar es Salaam Kuratibu, kusimamia na kufatilia 
usambazwaji wa teknolojia mpya  

600,000 0 0  Haijatekelezwa  

3 Geita Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa 
Halmashauri sita za Mkoa wa Geita juu ya 
udhibiti wa magonjwa ya mifugo, Kusimamia 
uboreshaji miundombinu ya mifugo na 
kuhamasisha ufugaji bora ifikapo 2023 

6,250,000 6,550,000 6,550,000  Ushauri wa kitaalamu umetolewa 
kwa Halmashauri 6 za Mkoa wa 
Geita juu ya udhibiti wa magonjwa 
ya mifugo, Kusimamia uboreshaji 
miundombinu ya mifugo na 
kuhamasisha ufugaji bora.  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

4 Geita Kusimamia, kuhamasisha na kutoa ushauri 
juu ya utolewaji wa huduma za ugani katika 
Halmashauri sita za Mkoa wa Geita ifikapo 
2023 

7,500,000 2,400,000 2,400,000  kuhamasisha na kutoa ushauri juu 
ya utolewaji wa huduma za ugani 
katika Halmashauri 6 za Mkoa wa 
Geita   

5 Kusimamia na kutoa ushauri juu ya matumizi 
ya Pembejeo za kilimo ikiwemo matumizi ya 
mbolea katika Halmashauri sita za Mkoa wa 
Geita ifikapo 2023 

7,000,000 5,940,000 5,940,000  Kusimamia na kutoa ushauri juu ya 
matumizi ya Pembejeo za kilimo 
ikiwemo matumizi ya mbolea katika 
Halmashauri 6 za Mkoa wa Geita   

6 Iringa  Kutoa mafunzo kuhusu upimaji na afya ya 
udongo  

8,040,400 0 0  Haijatekelezwa  

7 Kutoa mafunzo kuhusu kanuni bora za kilimo 
kwenye Halmashauri 

2,790,800 3,325,451 3,325,451   Elimu ya upimaji udongo 
imetolewa kwa Halmashauri za 
Mkoa wa Iringa   

8 Kufanya maadhimisho ya maonesho na 
sherehe za wakulima, wafugaji na ushirika 
katika Halmashauri 

10,083,800 0 0  Haijatekelezwa  



 

114 

 

NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

9 Kufanya uhamasishaji wa program ya chanjo 
ya wanyama kwenye Halmashauri 

3,894,000 6,914,000 6,914,000   Uratibu wa shughuli za Nanenane 
ulifanyika kwa Mkoa wa Iringa   

10 Kagera Kuandaa na kuratibu uendelezaji wa ranchi 
mpya za kufugia mifugo ifikapo Juni, 2023 

3,244,000 0 0  Haijatekelezwa  

11 Katavi Kufanya usimamizi wa kuzisaidia 
Halmashauri 5 katika shughuli za 
kuendeleza afya na uzalishaji wa mifugo 
ifikapo Juni, 2023 

2,417,500 0 0  Haijatekelezwa  

12 Kuwezesha uanzishawaji wa rachi za mifugo 
na nyanda za malisho katika halmashauri 5 
ifikapo Juni, 2023 

2,620,000 0 0  Haijatekelezwa  

13 Kuhamasisha Kilimo Hai na kufanya 
ufuatiliaji katika kudhibiti magonjwa ya 
mimea na mlipuko wa visumbufu vya mazao 
katika Halmashauri 5 ifikapo Juni, 2023 

2,230,000 0 0  Haijatekelezwa  

14 Kigoma Kuwezesha watumishi 2 kuendelea na 
masomo ya uzamili ifikapo Juni 2023 

4,680,000 0 0  Haijatekelezwa  

15 Kuwezesha na kuhimiza kilimo cha 
michikichi katika Halmashauri 8 ifikapo June 
2023 

27,101,000 14,048,500 14,048,500  Uhamasishaji kwa wakulima wa 
kilimo cha michikichi umefanyika 
katika Halmashauri 8 za Mkoa wa 
Kigoma.   

16 Kilimanjaro Kufuatilia utoaji wa huduma za ugani na 
kuendelea kusajili wakulima, wafugaji na 
maafisa ugani - mifugo katika mfumo wa M - 
Kilimo 

1,220,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

17 Manyara Kufuatilia kilimo cha mazao ya mboga na 
matunda, utumiaji wa vitalu nyumba katika 
kilimo cha mboga  na ujenzi wa Kitalu 
Nyumba  katika Serikali  za Mitaa Saba  
Mkoa  wa Manyara ifikapo Juni 2022. 

4,550,000 3,260,000 3,260,000  Ufuatilia wa kilimo cha mazao ya 
mboga na matunda, utumiaji wa 
vitalu nyumba umefanyika , kilimo 
cha mboga  na ujenzi wa Kitalu 
Nyumba  katika mitaa saba  Mkoa  
wa Manyara.  

18 Manyara Kueneza na kusambaza utaalamu wa 
kiufundi, kufuatilia usambazaji na matumizi 
ya pembejeo na kusimamia wasambazaji wa 
pembejeo za kilimo katika Serikali za Mitaa 
saba za Mkoa Manyara ifikapo Juni 2023. 

4,300,000 2,440,000 2,440,000 Ufuatiliaji wa upatikanaji wa mbolea 
za ruzuku kwa wakulima pamoja na 
athari za mlipuko wa viwavi jeshi 
pamoja na hali ya mazao 
mashambani umefanyika katika 
Halmashauri zote 7 za Mkoa wa 
Manyara.  

19 Manyara Kutoa usaidizi wa kiufundi katika uendeshaji 
wa miundombinu ya mifugo, kuboresha 
mfumo wa utambuzi na ufuatiliaji wa mifugo, 
kuhamasisha programu za chanjo katika 
Serikali za Mitaa saba za Mkoa Manyara 
ifikapo Juni 2023. 

4,100,000 5,398,000 5,398,000 Ushauri wa usaidizi wa kiufundi 
katika uendeshaji wa miundombinu 
ya mifugo, kuboresha mfumo wa 
utambuzi na ufuatiliaji umefanyika 
katika Halmshauri za wilaya za 
Simanjiro na Kiteto 

20 Manyara Kujenga uwezo wa kitaalamu katika 
matumizi endelevu ya rasilimali za uvuvi na 
kuhamasisha ufugaji wa samaki katika 
Serikali za Mitaa saba za Mkoa Manyara 
ifikapo Juni 2023. 

5,400,000 1,990,000 1,220,000  Ufuatiliaji wa shughuli za uvuvi 
umefanyika katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Babati ikiwa ni pamoja na 
udhibiti wa uvuvi haramu.  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

21 Manyara  Kushiriki katika Maonesho ya Kisekta 
pamoja na maonesho ya Siku ya Upandaji 
Miti, Siku ya Chakula Duniani (WFP), SIDO 
n.k ifikapo Juni 2023.  

7,650,000 0 0  Haijatekelezwa  

22 Morogoro Kutoa elimu ya ufugaji bora wa nyuki kwa 
vijiji 50 ifikiapo Juni, 2025 

12,500,000 5,200,000 5,200,000    Mafunzo ya ufugaji bora wa nyuki 
kwa vijiji 3 Morogoro DC, Kilosa na 
Mvomero.   

23 Morogoro Kutoa elimu ya ufugaji bora kwa jamii za 
wafugaji kwa vijiji 10 ifikiapo Juni, 2025 

12,500,000 1,120,000 1,120,000  Elimu imetolewa kwa vijiji 9 katika 
Halmashauri za Kilosa na 
Mvomero. Vijiji hivyo ni Melela, 
Dakawa, Kidugalo, Kisemo, 
Kimamba, Rudewa, Wami Sokoine, 
Wami Dakawa na Parakuyo  

24 Mtwara Kuratibu upatikanaji wa mbegu za ufuta tani 
100, Alizeti Tani 50 kwa ajili ya Halmashauri  

2,500,000 0 0  Haijatekelezwa  

25 Mtwara Kutembelea Halmashauri zote 9 kufanya 
mikutano ya uhamasishaji na ufuatiliji wa 
kilimo cha alizeti na ufuta 

7,500,000 0 0  Haijatekelezwa  

26 Mtwara Kufanya mikutano 2 na wadau wa mazao ya 
mafuta kuweka mikakati ya uzalishaji, 
usindiaji na masoko ya mazao ya mafuta  

3,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

27 Mwanza Kutoa ushauri wa kitaalamu wa kilimo, 
maendeleo ya mifugo, ushirika, biashara, 
uvuvi na shughuli za mali ya asili katika 
Halmashauri nane (8) za Mkoa wa Mwanza 
kufikia Juni, 2023 

33,517,800 11,785,000 11,785,000  Ushauri wa kitaalamu wa kilimo, 
maendeleo ya mifugo, ushirika, 
biashara, uvuvi na shughuli za mali 
ya asili umetolewa katika 
Halmashauri nane (8) za Mkoa wa 
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

Mwanza   
28 Kuhakikisha usalama wa chakula na lishe 

katika Halmashauru nane (8) za Mkoa wa 
Mwanza kufikia Juni 2023 

3,270,000 400,000 400,000  Kufuatilia utekelezaji wa Mpango 
wa Ruzuku ya Mbolea katika 
Halmashauri za Wilaya ya Kwimba, 
Magu na Misungwi  

29 Kuandaa na kufanya maonesho aya Kilimo 
na Sherehe za Wakulima (Nane Nane) na 
Maonesho ya Biashara katika Halmashauri 
za Mkoa wa Mwanza kufiki Juni, 2023 

4,623,800 0 0  Haijatekelezwa  

30 Njombe Kuwezesha Halmashauri ushauri wa 
kitaalamu juu ya ufugaji wa samaki kwa njia 
ya visima. 

1,120,000 0 0  Haijatekelezwa  

31 Kuwezesha ukaguzi wa maduka na mghala 
ya pembejeo katika Halmashauri 6 

2,640,000 0 0  Haijatekelezwa  

32 Pwani Kufanya uhamasishaji wa uzalishaji kwa 
mazao ya Korosho, Katani, Pamba, Miwa na 
Ufuta ifikapo Juni 2023 

5,980,000 2,440,000 2,440,000   Uhamasishaji wa uzalishaji kwa 
mazao ya Korosho, Katani, Pamba, 
kwa Halmashauri 3 za Chalinze, 
Kibaha na Kisarawe   

33 Pwani Kuhamasisha na kusimamia ufugaji wa 
ng’ombe wa maziwa na kuku wa kienyeji 
katika Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

1,212,000 480,000 480,000   Uhamasisha na kusimamia ufugaji 
wa ng’ombe wa maziwa na kuku wa 
kienyeji katika Halmashauri 2 za 
Chalinze na Rufiji   

34 Kufanya uhamasishaji wa uzalishaji kwa 
mazao ya mboga mboga na matunda kupitia 
teknolojia ya kitalu nyumba katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

3,280,000 674,000 674,000   Uhamasishaji wa uzalishaji kwa 
mazao ya mboga mboga na 
matunda kupitia teknolojia ya kitalu 
nyumba katika Halmashauri 3 za 
Kibaha Dc, Kibaha Tc na 
Bagamoyo.   
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

35 Kuhamasisha ufugaji wa samaki katikam 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

2,020,000 240,000 240,000   Kuhamasisha ufugaji wa samaki 
katika Halmashauuri 2 za 
bagamoyo na Kibaha Dc   

36 Rukwa Kusimamia upatikanaji na matumizi ya zana 
za kilimo. 

1,280,000 0 0  Haijatekelezwa  

37 Kusimamia na kufuatilia uboreshaji wa 
mifugo na mazao yake. 

1,362,000 340,500 340,500   mkoa umfuatilia uwekaji wa heleni 
za mifugo katika Halmashauri za 
Kalambo, Nkasi, Sumbawanga 
Manispaa na Sumbawanga Wilaya   

38  Kuratibu na kusimamia uchunguzi wa 
magonjwa ya wanyama na kutoa taarifa.  

1,362,000 4,120,000 4,120,000   Uratibu na kusimamia huduma za 
ugani katika mkoa.   

39 Kuratibu na kusimamia huduma za ugani 
katika mkoa. 

16,480,000 0 0  Haijatekelezwa  

40 Ruvuma Kusimamia uanzishwaji wa ranchi ndogo 
kwenye Halmashauri 3 ifikapo Juni 2023 

2,380,000 0 0  Haijatekelezwa  

41 Kutoa elimu ya ugani kuhusu mbinu bora za 
kilimo, usambazaji wa teknolojia, udhibiti wa 
wadudu waharibifu na magonjwa ya mimea 
kwa wakulima na wataalam wa ugani wa 
Halmashauri ifikapo Juni 2023   

3,550,000 320,000 320,000   Ukaguzi wa pembejeo za Kilimo 
umefanyika kwa Halmashauri ya 
Songea DC   

42 Kusimamia uanzishwaji na uendelezaji wa 
Mashamba ya Kilimo cha Pamoja na Kilimo 
cha Mkataba Juni 2023 

3,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

43 Kusimamia na kuratibu zoezi la upimaji wa 
afaya ya udongo Juni 2023 

3,000,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

44 Kusimamia kuratibu na kukagua masoko, 
mabucha, vikosi vya kutunza mialo, zana za 
uvuvi na maboti ya kuvulia samaki ifikapo 
Juni 2023 

4,227,200 320,000 320,000   Ukaguzi wa Mialo umefanyika 
ziwa Nyasa DC   

45 Kufanya usimamizi na ufuatiliaji wa zoezi la 
kudhibiti magonjwa ya mifugo kwa 
kuhakikisha upatikanaji wa chanjo na 
uogeshaji wa mifugo endelevu ifikapo Juni 
2023 

3,720,000 0 0  Haijatekelezwa  

46 Kusimamia zoezi la ufuatiliaji, utambuzi, na 
usajili wa mifugo kwa kuvisha hereni Juni 
2023 

7,150,000 0 0  Haijatekelezwa  

47 Shinyanga Kuwezesha maandalizi ya kufanyika kwa 
sherehe za Nane Nane Kikanda Mkoani 
Simiyu 

7,770,000 0 0  Haijatekelezwa  

48 Singida 
 

Usimamizi na uratibu wa Mikakati ya 
kuendeleza mazao ya Kimkakati ya Mkoa 
(Korosho, Alizeti, Pamba na  

14,700,000 900,000 900,000  Usimamizi na uratibu wa Mikakati 
ya kuendeleza mazao ya Kimkakati 
ya Mkoa (Korosho, Alizeti na 
Pamba) umefanyika katika 
Halmashauri zote za Mkoa wa 
Singida  

49 Kusimamia tiba na chanjo za mifugo katika 
mamlaka za serikali za mitaa 

2,740,000 480,000 480,000  Kusambaza dawa za Kuogeshea 
mifugo Aina ya paranex iliyotolewa 
na Wizara ya Mifugo kwa Ruzuku 
katika Hlamashauri zote za Mkoa 
wa Singida  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

50 Kutoa elimu ya kilimo, ufugaji na Uvuvi wa 
kibiashara  

33,439,200 0 0  Haijatekelezwa  

51 Songwe Kufanya ukaguzi na upatikanaji wa 
pembejeo bora za kilimo (mbolea, mbegu 
bora, viuatilifu na viua gugu) ili kudhibiti 
ubora wa pembejeo kwa Halmashauri tano 
za Mkoa wa Songwe ifikapo Juni 2023. 

5,450,600 5,224,650 5,224,650  Ukaguzi na upatikanaji wa 
pembejeo bora za kilimo (mbolea, 
mbegu bora, viuatilifu na viua gugu) 
umefanyika kwa Halmashauri tatu 
za Mkoa wa Songwe   

52 Tabora Kuwezesha kuratibu maonesho va Nane 
Nane 2020 

6,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

53 Kufuatilia magonjwa ya mifugo katika Mkoa 4,900,000 0 0  Haijatekelezwa  

54 Tanga Kuratibu shughuli za kuzuia magonjwa na 
wadudu ikiwemo milipuko na kufanya 
mafunzo juu ya matumizi sahihi ya pembejeo 
za kilimo kwa kushirikiana na Taasisi za 
Utafiti ili kuongeza tija katika Halmashauri 11 
ifikapo Juni, 2023. 

4,470,000 3,620,000 3,620,000  Uratibu wa afya ya mimea 
ulifanyika katika Halmashauri za 
Mkinga na Muheza Mkoani Tanga  

55 Kuchagiza matumizi ya vyanzo mbadala vya 
nguvukazi kama trekta, trekta la kusukuma 
kwa mkono, mashine za kupandia na 
mashine nyingine kwa ajili ya wakulima 
wadogo katika Halmashauri 11 ifikapo Juni, 
2023. 

2,780,000 5,790,000 1,470,000  Uchagizaji ulifanyika kwa kikao cha 
maafisa wa Halmashauri za 
Lushoto, Korogwe na Handeni  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

56 Kuendesha kampeni za kuboresha koosafu 
za asili kwa kutumia madume bora na 
uhimilishaji na kufanya ukaguzi katika 
maeneo ya malisho katika Halmashauri 11 
ifikapo Juni, 2023. 

6,520,000 3,540,000 3,108,000  Uhamasishaji wa uboreshaji wa 
mifugo ulifanyika katika 
Halmashauri zote za Mkoa wa 
Tanga  

57 Kutembelea Beach Management Units za 
Mkoa wa Tanga na kufanya mafunzo na 
warsha kwa wavuvi na watumiaji wengine wa 
bahari juu ya matumizi endelevu ifikapo Juni, 
2023. 

5,652,000 2,400,000 2,400,000  Kutembelea BMUs katika 
Halmashauri za Mkinga, Tanga, 
Muheza na Panani zilitembelewa  

58 Kuratibu na kuandaa mpango wa uzalishaji 
na kufanya ufuatiliaji juu ya afya za mifugo, 
uchakataji na masoko ya mifugo na bidhaa 
zake katika Halmashauri 11 ifikapo Juni, 
2023. 

3,780,000 3,580,000 3,580,000  Uratibu na ufuatiliaji juu ya afya ya 
mifugo ulifanyika kwa vikao na 
kutembelea katika Halmashauri 
zote za Mkoa wa Tanga  

  Jumla Eneo Kuu la Pili 378,548,100 108,665,101 103,143,101  

  ENEO KUU LA TATU: Biashara na Kuongeza Thamani ya Mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

1 Geita Kuratibu ukaguzi na usimamizi wa Biashara 
na usindikaji wa mazao katika Halmashauri 6 
za Mkoa wa Geita ifikapo 2023 

7,500,000 4,405,000 4,405,000  Kuratibu ukaguzi na usimamizi wa 
Biashara na usindikaji wa mazao 
katika Halmashauri 6 za Mkoa wa 
Geita  

2 Iringa Kuanzisha na kuendeleza mfumo wa 
masoko ya sekta ya Kilimo katika 
Halmashauri  

3,330,000 2,180,000 2,180,000  Kuanzisha na kuendeleza mfumo 
wa masoko ya sekta ya Kilimo 
katika Halmashauri za Mkoa wa 
Iringa  



 

122 

 

NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

3  Kutoa ushauri kuhusu ujenzi wa maghala 2,504,800 0 0  Haijatekelezwa  

4 Kagera Kuhamasisha uongezaji wa thamani wa 
mazao kwa viwanda vidogo, vya kati na 
Vikubwa ifikapo Juni, 2023. 

6,840,000 0 0  Haijatekelezwa  

5 Katavi Kuwezesha ufuatiliaji wa mwenendo wa 
ununuzi wa mazao katika vyama vya 
Ushirika vya Msingi Mkoani Ifikapo Juni, 
2023 

1,340,000 0 0  Haijatekelezwa  

6 Kigoma Kuwezesha kutangaza bidhaa 
zinazozalishwa katika sekta ya kilimo, 
Biashara na Nyuki kupitia maonesho ya 
nane nane, sabasaba, na maonesho ya siku 
ya asali ifikapo Juni 2023 

12,971,000 10,475,000 10,475,000  kuwezesha kikao cha maandalizi 
ya sherehe za nanenane.  

7 Kuwezesha kufanyika kwa vikao 2 vya 
baraza la kibiashara la mkoa ifikapo Juni 
2023 

9,554,500 0 0  Haijatekelezwa  

8 Kilimanjaro Kufuatilia uongezaji wa thamani ya mazao ya 
kilimo na kuwaunganisha wakulima/wafugaji 
na masoko 

620,000 0 0  Haijatekelezwa  

9 Manyara Kujengea uwezo  wa  kiufundi katika 
usimamizi na uwanzishwaji wa kongano la 
viwanda vidogo, vya kati na vikubwa na 
kufuatilia shughuli za uwezeshaji wa 
kiuchumi kwa wanawake katika Serikali za 
Mitaa saba za Mkoa Manyara ifikapo Juni 
2023. 

5,350,000 400,000 400,000  Mtaalam wa biashara alitembelea 
kongani ya mpunga - Magugu, asali 
- Boay na alizeti Umambe zote zipo 
Babati; kongani ya Mahindi iliyopo 
Hanang pamoja na kongani ya 
ngozi iliyopo Mirerani   
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

10 Kusimamia na kutoa ushauri juu ya leseni za 
biashara, ukusanyaji wa mapato na utunzaji 
wa kumbukumbu za biashara katika Serikali 
za Mitaa saba za Mkoa Manyara ifikapo Juni 
2023. 

5,602,000 3,200,000 3,200,000  Kusimamia na kutoa ushauri juu ya 
leseni za biashara, ukusanyaji wa 
mapato na utunzaji wa 
kumbukumbu za biashara katika 
Serikali za Mitaa saba za Mkoa 
Manyara  

11 Mbeya Kuwezesha uanzishwaji wa kongani za 
viwanda kwa ajili ya kuongeza thamani ya 
mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

5,250,000 4,200,000 4,200,000  Kuwezesha uanzishwaji wa 
kongani za viwanda kwa ajili ya 
kuongeza thamani ya mazao ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi kwenye 
Halmashauri saba (7) za Mkoa wa 
Mbeya  

12 Morogoro Kuunda na kusimamia vyama vya ushirika 
katika utoaji huduma na usimamizi wa 
mfumo wa stakabadhi ghalani. 

10,000,000 5,280,000 5,280,000 Uundaji wa vyama 6 katika 
Halmashauri za Morogoro MC, 
Mvomero, Gairo, Manispaa na 
Morogoro DC 

13 Kuhuisha leseni za biashara na ufuatiliaji wa 
vitambulisho vya wajasiriamali 

17,500,000 0 0  Haijatekelezwa  

14 Mwanza Kutoa ushauri wa kitaalamu katika 
Halmashauri nane (8) za Mkoa wa Mwanza 
katika Kubainisha maeneo yanayofaa kwa 
utarii na uwekezaji katika Halmashauri za 
Mkoa wa Mwanza hadi kufikia Juni, 2023 

1,468,000 0 0  Haijatekelezwa  

15 Rukwa Kusimamia ujenzi na matumizi ya maghala 
katika mkoa. 

690,000 0 0  Haijatekelezwa  

16 Kuhamasisha uanzishaji wa viwanda vya 
kuchakata mazao  

690,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

17 Ruvuma Kusimamia minada ya mazao ya kipaumbele 
Juni 2023 

5,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

18 Kusimamia minada na mifumo ya ukusanyaji 
wa maduhuli ya mifugo na uvuvi ifikapo  Juni 
2023 

3,500,000 0 0  Haijatekelezwa  

19 Shinyanga Kufanya ufuatiliaji na kusimamia uboreshaji  
wa zao la ngozi (hides and Skin) katika 
Halmashauri zote sita 

3,320,000 0 0  Haijatekelezwa  

20 Singida Kuhamasisha umuhimu wa kuongezea 
thamani ya mazao kilimo, mifugo na uvuvi  

7,200,000 300,000 300,000   Uzinduzi umefanyika wa 
Kuhamasisha umuhimu wa 
kuongezea thamani ya mazao 
kilimo, mifugo na uvuvi katika 
Halmashauri zote za Mkoa wa 
Singida    

21 Songwe Kuratibu uanzishwa wa Kongani za Viwanda 
katika Halmashauri 5 ifikapo Juni 2023. 

4,130,600 0 0  Haijatekelezwa  

22 Kuratibu na Kusimamia uendeshwaji wa 
Mabaraza ya Biashara mawili (2) ngazi ya 
Halmashauri na Mkoa ifikapo Juni 2023. 

3,340,000 0 0  Haijatekelezwa  

23 Kuratibu na Kusimamia ukaguzi wa vitabu 
vya leseni za Biashara katika Halmashauri 5 
ifikapo Juni 2023. 

3,530,600 610,000 610,000   Kuratibu na Kusimamia ukaguzi 
wa vitabu vya leseni za Biashara 
katika Halmashauri 5   
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

24 Tanga Kuwezesha ushiriki kwenye matukio ya 
Kitaifa kama vile Maonesho ya Biashara na 
ya Wakulima ifikapo Juni, 2023. 

57,622,000 10,860,000 10,860,000   Wataalamu 8 waalishiriki kikamilifu 
maandalizi na maonesho ya 
kibishara. Pia wahandisi 3 
waliwezeshwa kuhudhuria mkutano 
wa mwaka wa wahandisi     

25 Kuwezesha upatikanaji wa mashine za 
kuchakata mazao na kufanya mafunzo ya 
kibiashara kwenye teknolojia mpya za 
uchakataji na namna ya kukabiliana na 
changamoto za mabadiliko ya tabia nchi 
katika Halmashauri 11 ifikapo Juni, 2023. 

8,360,000 880,000 880,000   Mafunzo ya Kilimo hai cha 
kuhifadhi mazingira yamefanyika 
katika Halmashauri 1 ya Muheza    

  Jumla Eneo Kuu la Tatu 187,213,500 42,790,000 42,790,000   

  ENEO KUU LA NNE: Uwezeshaji wa Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini  

1 Arusha Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya huduma za 
ugani na umwagiliaji katika Halmashauri 7 za 
Mkoa wa Arusha 

13,335,000 0 0  Haijatekelezwa  

2 kuwezesha wataalam Kufanya ufuatiliaji na 
tathimini ya uboreshaji mifugo kwa njia ya 
Uhimilishaji na udhibiti wa magonjwa 

13,335,000 0 0  Haijatekelezwa  

3 Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya 
uanzishwaji, usajili na kujengea uwezo wa 
vyama vya ushirika  

4,175,000 3,100,000 3,100,000  Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya 
uanzishwaji, usajili na kujengea 
uwezo wa vyama vya ushirika kwa 
Mkoa wa Arusha  

4 Kufuatilia shughuli za uwezeshaji wananchi 
kiuchumi  

8,435,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

5 Kuwezesha watumishi 17 kuhudhuria 
mikutano ya kitaalam na kuandaa maonesho 
ya nane nane na saba saba  

7,240,000 0 0  Haijatekelezwa  

6 kuwezesha mkutano wa Baraza la bioashara 
la Mkoa 

9,375,000 0 0  Haijatekelezwa  

7 Kufanya ufuatiliaji na tathiminin ya 
uanzishwaji na maendeleo ya Viwanda 

14,380,000 0 0  Haijatekelezwa  

8 Dodoma Kuratibu wadau kusambaza mbinu na 
teknolojia bora katika Halmashauri 8 za 
Mkoa 

7,500,000 1,154,000 1,154,000  Kuratibu wadau kusambaza mbinu 
na teknolojia bora katika 
Halmashauri 8 za Mkoa  

9 Kuwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 8 
kuandaa Mipango na Bajeti ya utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali katika maeneo yao 

58,070,000 13,425,000 13,425,000  Kuandaa Mpango wa Mkoa wa 
Hifadhi ya Mazingira. Kuandaa 
maandiko ya miradi - zao la Mtama 
na Alizeti. Kuratibu ujenzi wa Soko 
la Wamachingwa la Jiji la Dodoma. 
Ununuzi wa diseli ya gari na 
kugharamia matengenezo ya gari  

10 Kuwezesha mazingira rafiki ya utendaji wa 
wafanyakazi na ofisi kwa kugharamia likizo, 
bili za umeme, nyumba, shajara na simu 

20,580,000 5,145,000 5,145,000  Kulipa stahili za viongozi, kulipa bili 
za simu, maji na umeme, ununuzi 
wa shajara, kugharamia likizo za 
wafanyakazi.  

11 Kuwezesha uandaaji wa taarifa mbalimbali 
za robo mwaka, nusu mwaka na mwaka na 
kuziwasilisha kwa wakati kwa Mamlaka na 
wadau wa kisekta 

27,350,000 5,325,000 5,325,000  Kuandaa taarifa za utekelezaji wa 
maendeleo kwa robo mwaka katika 
maeneo ya kilimo mifugo na uvuvi, 
na kuziwasilisha kwa wakati kwa 
Mamlaka na wadau wa kisekta  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

12 Kuandaa, kuendesha na kushiriki mikutano 
na mabaraza ya kitaalam ya kisekta 
yatakayohusisha Halmashauri 8 za Mkoa na 
Wizara za Kisekta 

10,000,000 2,000,000 2,000,000  Kuandaa, kuendesha na kushiriki 
mikutano na mabaraza ya kitaalam 
ya kisekta yatakayohusisha 
Halmashauri 8 za Mkoa na Wizara 
za Kisekta  

13 Dar es Salaam Kuratibu ufatiliaji, tathmini, usimamizi, 
ukaguzi, wa shughuli za sehemu ya Uchumi 
na Uzalishaji 

11,600,000 15,820,000 8,400,000  Ufatiliaji, tathmini, usimamizi na 
ukaguzi wa shughuli za sehemu ya 
Uchumi na Uzalishaji umefanyika 
katika maeneo ya masoko, 
machinjio, mashambani, fukwe na 
vyama vya ushirika   

14 Kufanya usimamizi na ufatiliaji wa hali ya 
chakula katika mkoa 

1,900,000 0 0  Ufatiliaji wa hali ya upatikanaji wa 
mazao ya chakula umefanyika kwa 
Halmashauri zajiji la Dar es salaam.  

15 Kuwezesha wataalam wa nne kutoka sekta 
ya uchumi na uzalishaji kuhudhuria mafunzo 
mbalimbali 

1,950,000 0 0  watumishi 3 wa Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es salaam 
wameshahudhuria mafunzo ya 
kiutaalam   

16 Kuwezesha wataalam watatu kutoka sekta 
ya uchumi na uzalishaji kuhudhuria mafunzo 
mbalimbali nje ya nchi 

11,186,000 15,000,000 15,000,000 Mtaalam 1 wa Mkoa wa Dar es 
salaam amepata mafunzo kutoka 
sekta ya uchumi na uzalishaji nchini 
Rwanda na Korea Kusini. 

17 Kulipa stahili za Mkuu wa Sehemu 13,080,000 5,670,000 5,670,000  Stahili za Mkuu wa Idara zimelipwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

18 Kuweka mazingira wezeshi kwa wataalam 
katika sehemu ya Uchumi na Uzalishaji 

26,498,000 26,520,000 26,520,000 Vifaa vya ofisi na posho baada ya 
masaa ya kazi zimelipwa kwa 
watumishi 7 wa Mkoa wa Dar es 
salaam ili kufanya Mazingira 
wezeshi kwa wataalam katika 
sehemu ya Uchumi na Uzalishaji. 

19 Kuandaa bajeti na mpango kazi wa mwaka 
wa fedha 2022-2023 kwa sehemu ya Uchumi 
na Uzalisjhaji 

650,000 0 0 Bajeti na mpango kazi wa mwaka 
wa fedha 2022-2023 kwa sehemu 
ya Uchumi na Uzalisjhaji 
vimeandaliwa 

20 Kuratibu shughuli za utunzaji na uhifadhi wa 
Mazingira 

1,520,000 2,600,000 2,600,000 Shughuli za uratibu utunzaji na 
uhifadhi wa Mazingira zimefanyika 
katika Mkoa wa Dar es salaam 

21 Kuratibu siku ya upandaji miti kimkoa 650,000 2,320,000 2,320,000 Siku ya upandaji miti kimkoa 
imeratibiwa na miti imepandwa 
katika maeneo mbalimbali ndani ya 
Halmashauri zote za Mkoa wa Dar 
es Salaam 

22 Kuratibu maadhimisho ya siku ya mazingira 
Duniani 

330,000 4,600,000 4,600,000 Maandalizi ya Maadhimisho ya siku 
ya mazingira Duniani yanaendelea 
kwa mkoa wa Dar es salaam 

23 Kuratibu sherehe za maonesho ya wakulima 
na wafugaji 88 kanda ya Mashariki  

1,710,000 3,120,000 3,120,000 Uratibu wa sherehe za maonesho 
ya wakulima na wafugaji Nane nane 
kanda ya Mashariki umefanyika 
ipasavyo sambamba na tathimini ya 
maonesho hayo imeshafanyika. 
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

24 Kuratibu siku ya chakula duniani kimkoa 1,720,000 2,000,000 2,000,000 Siku ya chakula duniani imeratibiwa 
kimkoa ambapo maonesho 
mbalimbambali ya bidhaa za kilimo 
na mnyororo wa thamani 
vimeoneshwa 

25 Kuratibu na kuwezesha sekta zisizo rasmi 900,000 2,910,000 2,910,000 Uwezeshaji na uratibu wa sekta 
zisizo rasmi umefanyika. 

26 Kuratibu na kukuza shughuli za uwezeshaji 1,500,000 2,200,000 2,200,000 Uratibu na ukuzaji wa shughuli za 
uwezeshaji umefanyika kimkoa 

27 Kuratibu shughuli za ukuzaji thamani kwa 
mazao ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Misitu 

1,950,000 975,000 975,000 Shughuli za ukuzaji thamani kwa 
mazao ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na 
Misitu zimefanyika kwa Mkoa wa 
Dar es salaam 

28 Kuratibu mikutano miwili ya mkoa ya 
mabaraza ya biashara 

4,780,000 2,540,000 2,540,000 Kuratibu mikutano miwili ya mkoa 
ya mabaraza ya biashara 

29 Geita Kuratibu doria na udhibiti wa uvuvi haramu 
katika Halmashauri za Mkoa wa Geita ifikapo 
2023 

8,000,000 13,660,000 13,660,000  Uratibuwa doria na udhibiti wa 
uvuvi haramu umefanyika katika 
Halmashauri 2 za Chato na Geita 
DC katika Mkoa wa Geita   

30 Iringa Kuwezesha manunuzi na matengenezo ya 
vifaa vya ofisi katika sehemu ya uchumi 

6,748,450 0 0  Haijatekelezwa  

31 Kuweka mazingira wezeshi kwa wataalam 
wa sehemu ya uchumi ikiwa ni pamoja na 
kuzingatia stahiki zao 

28,730,000 3,337,000 3,337,000  Kuwezesha manunuzi na 
matengenezo ya vifaa vya ofisi ya 
Mkoa wa Iringa katika sehemu ya 
uchumi na Uzalishaji  

32  Kuwezesha matengenezo na manunuzi ya 
vipuli vya magari katika sehemu ya Uchumi 

7,142,708 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

33 Kufanya vikao vya wadau katika sekta ya 
kilimo, mifugo, uvuvi na ushirika 

2,150,000 0 0  Haijatekelezwa  

34 Kuratibu uboreshwaji wa koosafu katika 
Halmashauri 

4,042,400 0 0  Haijatekelezwa  

35  Kuratibu uanzishwaji wa mabwawa ya 
samaki katika Halmashauri 

5,989,600 0 0  Haijatekelezwa  

36 Kushiriki vikao vya mwaka vya Kisekta katika 
sehemu ya Uchumi 

1,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

37 Kuratibu ujenzi na ukarabati wa machinjio na 
majosho  

3,362,400 2,200,000 2,200,000  Kuratibu ujenzi na ukarabati wa 
machinjio na majosho katika 
Halmashauri za Kilolo, mufindi na 
Iringa DC  

38 Kagera Kuratibu vikao vya Kikanda na vya Kisekta 
ifikapo Juni, 2023 

10,960,000 0 0  Haijatekelezwa  

39 Kuratibu Kikao cha Wadau wa sekta ifikapo 
Juni, 2023 

4,030,000 0 0  Haijatekelezwa  

40 Kuratibu na kusimamia shughuli za sekta ya 
Kilimo kila robo mwaka ili kuimarisha 
uzalishaji wa mazao ya mizizi na nafaka 
katika Mkoa ifikapo Juni, 2023. 

45,466,000 4,975,000 4,975,000  Uhamasishaji wa   mazao ya mizizi 
na nafaka umefanyika katika 
Halmashauri zote za Mkoa Kagera  

41 Kuratibu uzalishaji wa mazao manne ya 
Biashara -Kahawa, Chai, Pamba na 
Tumbaku ifikapo Juni, 2023 

7,800,000 0 0  Haijatekelezwa  

42 Kuratibu maonesho ya nanenane katika 
ngazi ya Kitaifa na Kanda ifikapo Juni, 2023 

18,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

43 Kuratibu Kikao kimoja cha wadau wa Uvuvi 
katika Mkoa ifikapo Juni, 2023 

9,900,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

44 Kuratibu, kufuatilia utekelezaji wa mipangi 
mikakati ya uwekezaji katika Viwanda ifikapo 
Juni, 2023 

9,400,000 0 0  Haijatekelezwa  

45 kuratibu kamaeni ya upandaji miti, utalii na 
ufugaji nyuki katika Mkoa ifikapo Juni,2023 

8,160,000 0 0  Haijatekelezwa  

46 Kagera Kuratibu shughuli za Mazingira na Usafi 
katika Halmashauri 8 ifikapo Juni, 2023 

3,400,000 0 0  Haijatekelezwa  

47 Katavi Kuwezesha uandaaji wa Mipango ya 
Maendeleo ya Kilimo ya Wilaya 5 (DADPs) 
ifikapo Juni, 2023 

1,322,500 330,625 330,625  

48 Kuandaa Mkutano mmoja wa Wadau wa 
Sekta ya Kilimo wa Mkoa ifikapo Juni, 2023 

3,740,000 935,000 935,000  

49 Kuandaa Mikutano 2 ya Wadau wa 
pembejeo wa Mkoa ifikapo Juni, 2023 

1,480,000 370,000 370,000  

50 Kufanya ufuatiliaji na tathmini 4 za  pamoja 
katika shughuli za sekta ya Kilimo katika 
Halmashauri 5 ifikapo Juni, 2023. 

732,500 183,125 183,125  

51 Kuratibu maadhimisho ya siku ya kichaa cha 
mbwa na siku ya kuku ( World Rabies and 
Kuku Day) katika Halmashuri 5 ifikapo 
Juni,2023 

1,990,000 497,500 497,500  

52 Kufuatilia hali ya uhakika wa chakula na 
kuhamasisha matumizi ya teknolojia bora za 
kuhifadhi mazao baada ya kuvuna katika 
Halmashauri 5 ifikapo Juni, 2023. 

1,500,000 375,000 375,000  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

53 Kuratibu Halmashauri 5 katika kuendeleza 
mazao ya kimkakati (pamba, tumbaku, 
kahawa, korosho, alizeti) ifikapo Juni, 2023 

3,250,000 812,500 812,500 Uhamasishaji wa Kilmo hai na 
ufuatilija wa udhibiti wa magonjwa 
ya mimea na mlipuko wa visumbufu 
vya mazao. Jumla ya ekari zipatazo 
25,000 zimeadhiriwa na viuavijeshi 
vamizi 

54 Kufanya ufuatiliaji wa matumizi ya 
miundombinu ya kilimo katika Halmashauri 5 
ifikapo Juni, 2023. 

1,500,000 375,000 375,000 Ufuatiliaji wa matumizi ya 
miundombinu ya Kilimo kwenye 
Halmashauri (5)  

55 Kufanya ufuatiliaji wa matumizi bora na 
endelevu ya miundombinu ya uzalishaji na 
masoko ya mifugo katika Halmashauri 5 
ifikapo Juni, 2023. 

1,695,000 423,750 423,750 Ufuatiliaji wa mwenendeo wa 
ununuzi wa mazao katika vyama 
vya ushrika vya msingi  

56 Kuratibu na kuwezesha siku ya maonesho 
ya masoko ya bidhaa za kilimo Mkoani 
ifikapo Juni, 2023. 

8,920,000 2,230,000 2,230,000 ufuatiliaji wa matumizi bora na 
endelevu ya miundombinu ya 
uzalishaji na masoko ya mifugo 
(bwawa 1, majosho 18 umefanyika 

57 Kuratibu na kufuatilia ukaguzi wa masoko ya 
samaki na mabwawa ya kufugia samaki 
katika Halmashauri 5 ifikapo Juni, 2023 

1,500,000 375,000 375,000 Kuratibu na kuwezesha siku ya 
masoko ya bidhaa za kilimo Mkoani  

58 Kufanya Doria za udhibiti wa uvuvi haramu 
wa samaki katika Halmashauri 3 ifikapo Juni, 
2023 

2,000,000 500,000 500,000 Uratibu na ukaguzi wa masoko ya 
samaki na mabwawa ya samaki 
katika halmashauri (5) 

59 Kigoma Kuwezesha uandaaji wa taarifa za kila 
mwezi, robo mwaka, nusu mwaka na mwaka 
mzima ifikapo Juni 2023 

4,220,000 2,350,000 2,350,000  Taarifa za kila robo za Maendeleo 
ya Kilimo, Mifugo na uvuvi kwa 
Mkoa wa Kigoma zimeandaliwa na 
kuwasilishwa kwa wadau  



 

133 

 

NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

60 Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya kwa 
utekelezaji wa kazi zinazofanywa na 
Halmashauri 8 kila baada ya robo mwaka 
ifikapo Juni 2023  

11,869,000 2,420,000 2,420,000  Ufuatiliaji na tathimini ya miradi na 
maendeleo ya kilimo, mifugo na 
uvuvi imefanyika mara moja kwa 
robo ya kwanza kwa Halmashauri 
nane. Ushauri wa kitaalamu 
umetolewa kwa miradi husika  

61 Kufanya ufuatiliaji na tathinimi kwa miradi 
inayotekelezwa na wadau mbalimbali wa 
maendeleo kwenye sekta ya kilimo ifikapo 
Juni 2023  

45,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

62 Kuwezesha ununuzi wa vitendea kazi ifikapo 
Juni 2023 

5,453,500 2,200,000 2,200,000  Ununuzi wa Laptop moja (1) kwa 
ajili ya shughuli za mambo ya kilimo  

63 Kuratibu njia endelevu za kuongeza tija  
katika sekta ya kilimo, misitu, wanyamapori, 
mazingira, uvuvi, mifugo, biashara na 
ushirika katika halmashauri 8  ifikapo Juni 
2023  

19,350,000 0 0  Haijatekelezwa  

64 Kuwezesha watumishi kushiriki vikao vya 
kisector vilivyoandaliwa na wizara na vikao 
vingine muhimu ifikapo Juni 2023 

11,520,000 900,000 900,000  Mhandisi wa kilimo ameshiriki 
kikao cha Kuandaa taarifa ya ASDP 
kilichoandaliwa na TAMISEMI  

65 Kuwezesha watumishi kushiriki katika 
mikutano, semina,  na makongamano ya 
kitaaluma ifikapo Juni 2023  

21,100,000 0 0  Haijatekelezwa  

66 Kuwezesha kufanyika kwa shughuli za kila 
siku za kisekta na kuimalisha hali ya utendaji 
kazi ifikapo Juni 2023 

33,730,000 11,340,000 11,340,000  Kuwezesha kufanyika kwa shughuli 
za kila siku za kisekta na kuimalisha 
hali ya utendaji kazi kwa Mkoa wa 
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

Kigoma.  

67 Kilimanjaro Kukutanisha wadau wa sekta ya kilimo, 
mifugo na uvuvi katika jukwaa ka kilimo la 
mkoa 

610,000 0 0  Haijatekelezwa  

68 Kufuatilia utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa 
mifugo kwa njia ya kielektroniki 

860,000 0 0  Haijatekelezwa  

69 Lindi Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa shughuli za 
kilimo na kutoa ushauri wa kitalaamu katika 
Halmashauri 6 ifikapo Juni, 2023 

6,050,000 0 0  Haijatekelezwa  

70 Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa miradi ya 
umwagiliaji na kutoa ushauri wa kitalaamu 
katika Halmashauri 6 ifikapo Juni, 2023 

6,050,000 0 0  Haijatekelezwa  

71 Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa shughuli za 
ushirika na kutoa ushauri wa kitalaamu 
katika Halmashauri 6 ifikapo Juni, 2023 

6,050,000 0 0  Haijatekelezwa  

72 Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa shughuli za 
mifugo na kutoa ushauri wa kitalaamu katika 
Halmashauri 6 ifikapo Juni, 2023 

6,050,000 0 0  Haijatekelezwa  

73 Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa shughuli za 
uvuvi na kutoa ushauri wa kitalaamu katika 
Halmashauri 6 ifikapo Juni, 2023 

6,050,000 0 0  Haijatekelezwa  

74 Kuwezesha matengenezo ya gari la idara ya 
kilimo na ushirika ifikapo Juni, 2023 

9,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

75 Kuratibu maonesho ya nanenane mwaka 
2022 katika viwanja vya Ngongo ifikapo june, 

5,650,500 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

2023 

76 Kuratibu na kuandaa kikao cha wadau wa 
kilimo na ushirika ifikapo Juni, 2023 

3,450,000 0 0  Haijatekelezwa  

77 Kuandaa kikao cha robo mwaka cha 
watalaamu wa kilimo ifikapo Juni, 2023 

1,160,000 0 0  Haijatekelezwa  

78 Kuhudhuria kikao cha watalaamu wa kilimo 
ifikapo Juni, 2023 

1,400,000 0 0  Haijatekelezwa  

79 Kuratibu na kuandaa kikao cha watalaamu 
wa uvuvi ifikapo Juni, 2023 

1,160,000 0 0  Haijatekelezwa  

80 Kuhudhuria kikao cha watalaamu wa uvuvi 
ifikapo Juni, 2023 

2,200,000 0 0  Haijatekelezwa  

81 Kuratibu na kuandaa kikao cha wadau wa 
uvuvi ifikapo Juni, 2023 

2,450,000 1,160,000 1,160,000  Kuratibu na kuandaa kikao cha 
wadau wa uvuvi kwa Halmashauri 
za Lindi  

82 Kuratibu na kuandaa kikao cha robo mwaka 
cha watalaamu wa mifugo ifikapo Juni, 2023 

1,160,000 0 0  Haijatekelezwa  

83 Kuhudhuria kikao cha watalaamu wa mifugo 
ifikapo Juni, 2023 

1,200,000 0 0  Haijatekelezwa  

84 Kuratibu na kuandaa kikao cha robo mwaka 
cha watalaamu wa ushirika ifikapo Juni, 
2023 

760,000 0 0  Haijatekelezwa  

85 Kuratibu na kuandaa kikao cha tathmini ya 
za la korosho na maandalizi ya msimu wa 
zao la ufuta ifikapo Juni, 2023 

2,100,000 3,440,000 3,440,000  Kuandaa na kuendesha kikao cha 
tathmini ya zao la ufuta na 
maandalizi ya msimu wa korosho 
Mkoa wa Lindi  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

86 Kuratibu na kuandaa kikao cha tathmini ya 
za la ufuta na maandalizi ya msimu wa zao 
la korosho ifikapo Juni, 2023 

2,100,000 0 0  Haijatekelezwa  

87 Manyara Kueneza na kutangaza vivutio vya kitalii 
katika mkoa, kushauri jinsi ya kuepuka 
migogoro baina ya binadamu na 
wanyamapori katika Serikali za Mitaa saba 
za Mkoa Manyara ifikapo Juni 2023.         

5,100,000 240,000 240,000 Ufuatiliaji wa shughuli za uvuvi na 
udhibiti wa uvuvi haramu 
umefanyika katika Bwawa la 
Gidawash - Simanjiro na Tlawi - 
Mbulu.  

88 Manyara Kuendesha mikutano mitatu ya kitaalamu 
katika kilimo, mifugo uvuvi, misitu, 
wanyamapori na biashara ifikapo Juni 2023 

5,300,000 980,000 980,000 Kufanya tathmini ya rasilimali za 
misitu katika msitu wa Gidabwanja - 
Hanang na kufuatilia mkakati wa 
upandaji miti. Aidha, zoezi la Utoaji 
elimu ya uhifadhi kwa kushirikiana 
na wadau limefanyika katika 
Halmashauri 5 za Kiteto, Babati DC, 
Babati TC, Mbulu TC na Hanang. 
Kutoa elimu ya ufugaji endelevu ya 
ufugaji wa nyuki. 

89 Manyara Kuendesha mikutano minne ya PPP ( miwili 
ya Baraza la Bishara, MAI na Uwezeshaji wa 
Wanawake Kiuchumi) ifikapo Juni 2023. 

27,470,000 0 0  Haijatekelezwa  

90 Manyara Kuwezesha kulipa staili za kisheria za Mkuu 
wa Idara, likizo na matibabu ya watumishi wa 
idara ya Uchumi na Uzalishaji ifikapo Juni 
2023. 

23,338,000 9,140,000 9,140,000  Kuwezeshana kulipa staili za 
kisheria za Mkuu wa Idara kwa 
miezi mitatu na ununuzi wa Laptop 
1 kwa ajili ya Idara ya uchumi na 
uzalishaji Mkoani Manyara  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

91 Manyara Kufanya tahminini ya uhakika wa chakula na 
mazingira dhiki, usimamizi wa kupunguza 
upotevu wa mazao baada ya mavuno na 
kufuatilia Mfumo wa Takwimu za Kilimo 
(ARDS) katika Serikali za Mitaa saba za 
Mkoa Manyara ifikapo Juni 2022. 

7,840,000 0 0  Haijatekelezwa  

92 Mara Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa 
shughuli za sekta ya Kilimo katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni, 2023 

9,200,000 0 0  Haijatekelezwa  

93 Kushiriki Vikao vya ngazi ya Wizara na vya 
Wadau wengine wa Kilimo  ifikapo Juni, 
2023 

2,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

94 Kuwezesha maonesho ya Nanenane ngazi 
ya Kanda -Bariadi ifikapo Juni, 2023 

20,800,000 0 0  Haijatekelezwa  

95 Kufuatilia utekelezaji wa shughuli z Mifugo 
na uvuvi katika Halmashauri 9 ifikapo Juni, 
2023 

9,100,000 0 0  Haijatekelezwa  

96 Kushiriki Vikao vya ngazi ya Wizara na vya 
Wadau wengine wa Mifugo na Uvuvi ifikapo 
Juni, 2023 

1,200,000 0 0  Haijatekelezwa  

97 Mbeya Kuratibu na kufanya usimamizi shirikishi wa 
Programu za Maendeleo ya Kilimo 

34,910,000 10,120,000 10,120,000  Kufuatilia utekelezaji wa shughuli 
za miradi ya maendeleo ya kilimo 
kwenye halmashauri saba (7) za 
Mkoa wa Mbeya.  

98 Kuratibu maandalizi ya Ushiriki wa Mkoa 
kwenye maonesho ya Nane Nane 2022  

1,875,000 0 0  Haijatekelezwa  
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zilizoidhinishwa 
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iliyotumika 
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Hali ya Utekelezaji 

99 Kuratibu na kufuatilia udhibiti wa magonjwa 
ya Mifugo 

8,000,000 1,260,000 1,260,000  Kufanya ukaguzi na tathmini ya 
zoezi la utambuzi wa Mifugo kwa 
ajili ya hereni baada ya kusitishwa 
kwa muda na Mh Waziri Mkuuu  

100 Kuratibu ukaguzi wa bucha, utoaji leseni, 
masoko na stoo za uhifadhi wa samaki 

3,800,000 3,290,000 3,290,000  Kufuatilia utekelezaji wa shughuli 
za miradi ya uvuvi kwenye 
halmashauri saba (7) za Mkoa wa 
Mbeya  

101 Morogoro Kuwezesha kulipa staili za kisheria za Mkuu 
wa Idara na watumishi wa idara ya Uchumi 
na Uzalishaji ifikapo Juni 2025. 

22,550,000 11,275,000 11,275,000  Malipo ya Stahili za Mkuu wa 
Sehemu (Umeme, nyumba, simu) 
yamefanyika.  

102 Kuratibu ushiriki katika Mikutano ya wadau 
wa Sekta ya Kilimo ifikapo 2025 

32,800,000 16,400,000 16,400,000 Mikutano ya wadau 5 imefanyika. 
Mkutano wa wadau wa mkonge jijini 
Tanga na mkutano wa wadau wa 
Mifugo jijini Dodoma pamoja na 
kikao cha wataalam wa Kilimo 
TSAE Dodoma, Maonyesho ya 
utalii ya karibu kusini Iringa, 
Kongamano la kisayansi la 
madaktari wa mifugo Dodoma, 
Kikao cha mwaka cha wataalam wa 
mazingira, Dodoma. 

103 Kufanya ufuatiliaji kwenye skimu za 
umwagiliaji katika Halmashauri 8 za Mkoa 
wa Morogoro ifikapo Juni 2025.  

10,000,000 4,500,000 4,500,000 Ufuatiliaji umefanyika katika skimu 
3 za Idete (Mlimba), Lukenge 
(Mvomero) na Rudewa (Kilosa). 
Skimu ya Lukenge mfereji mkuu 
mita 1200 zimejengwa kati ya 2750. 
Kazi katika skimu zingine iko hatua 
ya awali ya kusafisha maeneo. 



 

139 

 

NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 
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Fedha iliyotolewa 
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iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

104 Kufanya ufuatiliaji wa maeneo 
yanayohifadhiwa (misitu na maeneo oevu 
kwenye bonde la Kilombero). 

20,000,000 10,000,000 10,000,000 Ufuatiliaji umefanyika katika misitu 
ya hifadhi Mkingu Kijiji cha Pemba, 
vijiji vya Kabati, Kanga, Mlali na 
Msongozi Wilayani Mvomero. 
Tathmini ya uharibifu wa vyanzo 
vya maji katika Milima ya Uluguru 
imefanyika ili kuunda mkakati wa 
kuondoa wananchi kwenye milima 
hiyo ikiwa ni vyanzo vya maji. 

105 Kufanya ufuatiliaji wa uzingatiaji wa kanuni 
bora za kilimo (matumizi bora ya pembejeo, 
udhibiti wa magonjwa ya mimea) na ufugaji 
bora, udhibiti wa uvuvi haramu katika 
Halmashauri 9 kufikia Juni 2025. 

62,500,000 31,250,000 31,250,000  Ugawaji wa dawa za kuogesha 
mifugo katika Halmashauri 8 
umefanyika, ukaguzi wa minada na 
ujenzi wa majosho Mvomero 
(Kaole, Mlumbiro, Mkongeni, Wami 
Sokoine) Kilosa (Rudewa)  

106 Kufuatilia uhifadhi wa wanyama pori na 
kutoa elimu ya udhibiti wa uvamizi wa 
wanyama pori hususan tembo katika 
mashamba ya wakulima  

12,500,000 6,250,000 6,250,000  Uondoaji wa mifugo katika pori 
tengefu la Kilombero umefanyika 
katika vijiji vya Lupunga na Ngombo 
na kitalu cha uwindaji cha 
Kilombero.  

107 Mtwara Kufanya ziara za ufuatiliaji wa maaandalizi 
ya kilimo katika Halmashauri zote 9 

5,000,000 1,250,000 1,250,000  Haijatekelezwa  

108 Katibu mafunzo ya matumizi sahihi ya 
viuatilifu vya zao la korosho kwa maafisa 
kilimo 300 

3,000,000 750,000 750,000  Haijatekelezwa  
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zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
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Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

109 1. Kuchangia ada ya ushiriki wa Nanenane 
kila mwaka ifikapo Juni 2023 

3,000,000 750,000 750,000  Haijatekelezwa  

110 2. Kuwezesha waratibu na viongozi ya mkoa 
kuhudhuria mikutano ya uratibu wa sherehe 
za Nanenane kwenye viwanja vya ngongo 
Lindi  

9,480,000 2,370,000 2,370,000  Haijatekelezwa  

111 3. Kuratibu usimamizi wa kila robo mwaka 
wa shughuli za Mifugo katika Halmashauri za 
mkoa wa mtwara ifikapo Juni 2023 

1,000,000 250,000 250,000  Haijatekelezwa  

112 Mwanza Kuitisha/kufanya vikao viwili vya Baraza la 
Mkoa la Biashra kufikia Juni, 2023 

2,096,000 0 0  Haijatekelezwa  

113 Kuwezesha upatikanaji (katika ofisi) wa vifaa 
na vitendea kazi vya kutosha/kufaa vya ofisi 
na huduma zingine kufikia Juni, 2013 

7,058,400 1,000,000 1,000,000  Ununuzi wa Shajala, (Karatasi, 
wino)  

114 Kuwezesha/kujenga mazingira mazuri 
ya/kwa kufanyika kazi kufikia Juni, 2013 

50,384,000 7,000,000 7,000,000  Matengenezo ya Gari (General 
service) na ununuzi wa mafuta 
(Diesel) wataalamu 10 
wamewezeshwa kupata malipo ya 
ziada (Extra Duty)   

115 Njombe Kuwezesha ufuatiliaji wa magonjwa ya 
mifugo katika ngazi ya Halmashauri ifikapo 
Juni 2023 

1,876,000 0 0  Haijatekelezwa  

116 Kufanya ufuatiliaji wa viuatilifu na sumu 
zingine kwenye vyakula vua mifugo 

1,528,000 0 0  Haijatekelezwa  

117 Kufanya mkutano wa wadau wa mifugo na 
Uvuvi katika Mkoa 

4,000,000 0 0  Haijatekelezwa  
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118 Kuwezesha wataalamu wa Mifugo na Uvuvi 
kuhudhuria vikao vya kitaalam 

2,400,000 0 0  Haijatekelezwa  

119 Kufanya Mkutano wa wadau parachichi 
katika Mkoa 

4,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

120 Kufanya kikao kimoja cha wataalam wa 
kilimo  

2,415,000 0 0  Haijatekelezwa  

121 Kufanya ufuatiliaji wa maendeleo ya mazao 
mashambani katika Halmashauri 6 

2,780,000 0 0  Haijatekelezwa  

122 Kufanya ufuatiliaji na usimimizi wa miradi ya 
sekta ya kilimo katika Halmashauri 6 

2,380,000 0 0  Haijatekelezwa  

123 Kushiriki maadalizi ya maonesho ya 
Nanenane katika ngazi ya kanda  

9,502,000 0 0  Haijatekelezwa  

124 Pwani Kuratibu na kuhamasisha uendelezaji wa 
Mashamba Darasa ya Mifugo katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

1,336,800 465,000 465,000  Uratibu na kuhamasisha 
uendelezaji wa Mashamba 
Darasa…. ya Mifugo katika 
Halmashauri Halmashauri 3 za 
Kibaha, Mkuranga, na Kibiti  

125 Kuwezesha ukusanyaji wa taarifa za kilimo, 
kuzichakata na kuzisambaza katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

1,520,000 960,000 960,000 Kuwezesha ukusanyaji wa taarifa 
za kilimo, kuzichakata na 
kuzisambaza katika Halmashauri 9 

126 Kuwezesha watumishi 11 katika Sehemu ya 
Uchumi na Uzalishaji kuhudhuria siku ya 
ukimwi duniani ifikapo Juni 2023 

1,282,000 0 0  Haijatekelezwa  

127 Kufanya mkutano mmoja (1) wa kitaalam kati 
ya watafiti na maafisa ugani kutoka katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

4,560,000 0 0  Haijatekelezwa  



 

142 

 

NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 
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128 Kuratibu upatikanaji wa pembejeo za kilimo 
katika Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

2,390,000 0 0  Haijatekelezwa  

129 Kuratibu masuala ya Usalama wa chakula 
katika Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

3,045,000 2,600,000 2,600,000   Kuratibu masuala ya Usalama wa 
chakula katika Halmashauri ya 
Mkuranga Mkoani Pwani  

130 Kuratibu maonyesho ya Nanenane katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

4,680,800 0 0  Haijatekelezwa  

131 Kuratibu ufuatiliaji wa magonjwa ya mifugo 
katika Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

1,638,000 1,280,000 1,280,000  Kuratibu ufuatiliaji wa magonjwa ya 
mifugo katika Halmashauri Chalize, 
Rufiji na Kibiti Mkoani Pwani  

132 Kuratibu matumizi ya teknolojia katika 
Vyama vya Ushirika katika Halmashauri 9 
ifikapo Juni 2023 

3,300,000 3,240,000 3,240,000  Kuratibu mafunzo ya Mfumo wa 
Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
(MUVU) katika Halmashauri za 
Mkuranga, Bagamoyo na Chalinze 
Mkoani Pwani  

133 Kuratibu kaguzi kwenye Vyama vya Ushirika 
ifikapo Juni 2023 

3,300,000 1,346,000 1,346,000  Kuratibu kaguzi kwenye Vyama 
vya Ushirika Halmashauri za Mkoa 
wa Pwani  

134 Kuratibu utekelezaji wa maendeleo ya miradi 
ya kilimo na shughuli za umwagiliaji katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

3,510,000 840,000 840,000  Uratibu wa utekelezaji wa 
maendeleo ya miradi ya kilimo na 
shughuli za umwagiliaji umefanyika 
katika Halmashauri 3 za Chalinze, 
Bagamoyo na Rufiji   
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zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 
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135 Kuratibu na kusimamia shughuli za Ugani 
kupitia uanzishwaji na uendelezaji wa 
Mashamba Darasa ya Kilimo ifikapo Juni, 
2023 

2,780,000 960,000 960,000  Uratibu na usimamia shughuli za 
Ugani kupitia uanzishwaji na 
uendelezaji wa Mashamba Darasa 
ya Kilimo umefanyika katika 
Halmashauri zote za Mkoa wa 
Pwani  

136 Kuratibu na kuhamasisha uendelezaji wa 
nyanda za malisho na utengenezaji wa 
chakula cha Mifugo katika Halmashauri 9 
ifikapo Juni 2023 

6,780,000 2,306,000 2,306,000  Kuratibu na uhamasishaji wa 
utekelezaji wa Mpango wa Ranchi 
ndogo katika Halmashauri za Rufiji, 
Kibiti na Mkuranga Mkoani Pwani  

137 Kuratibu uzalishaji wa Mwani katika 
Halmashauri 4 ifikapo Juni 2023 

2,780,000 1,040,000 1,040,000  kufuatilia utekelezaji wa zoezi la 
uhamasishaji wa uzalishaji wa 
viumbe maji katika Halmashauri za 
Bagamoyo na Chalinze.  

138 Kuratibu doria ya uvuvi haramu katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023. 

1,390,000 0 0  Haijatekelezwa  

139 Kuratibu ununuzi wa Korosho na Ufuta katika 
Halmashauri 9 ifikapo Juni 2023 

3,520,000 0 0  Haijatekelezwa  

140 Kuratibu uhamasishaji wa uongezaji wa 
thamani na masoko ya mazao ya mifugo 
katika Halmashuri 9 ifikapo Juni 2023 

2,312,000 0 0  Haijatekelezwa  

141 Rukwa Kuratibu ukaguzi wa vyama vya ushirika 
katika Mkoa 

1,280,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

142 Kufuatilia upatikanaji wa chakula katika 
mkoa 

1,288,000 2,478,000 2,478,000  Kufuatilia upatikanaji wa chakula 
katika mkoa wa Rukwa  

143 Kuratibu na kushiriki katika maonesho ya 
Sekta za kilimo ya Nanenane. 

14,240,000 7,120,000 7,120,000  Jumla ya viongozi 4 na Maafisa 4 
wa Mkoa na Wilaya walihudhuria 
katika maadhimisho ya maonesho 
ya Nanenane Kitaifa yaliyofanyika 
katika Jiji la Mbeya  

144 Kuratibu uanzishaji wa BMU katika Mkoa 1,320,000 0 0  Haijatekelezwa  

145 Kuwezesha wataalam kuhudhuria na 
kushiriki mikutano, warsha, kongamano 
semina za kitaalam  

16,160,000 7,972,000 7,972,000  Maafisa wa Halmashauuri za Mkoa 
wa Rukwa walishiriki katika 
mikutano mbalimbali ya kisekta  

146 Kuratibu na kufuatilia ujenzi na ukarabati wa 
miradi/skimu za umwagiliaji katika mkoa. 

1,560,000 0 0  Haijatekelezwa  

147 Kuratibu na kufuatilia upatikanaji na 
matumizi ya pembejeo katika mkoa. 

840,000 1,530,000 1,530,000  kufuatilia zoezi la usajili wakulima 
katika mfumo wa kielektroniki  

148 Ruvuma Kufanya ukaguzi wa vituo vya tiba za mifugo, 
mabucha, machinjio, vituo vya kukusanyia 
maziwa na vyakula vya mifugo ifikapo Juni 
2023 

3,180,000 0 0  Haijatekelezwa  

149 Kuratibu na kushiriki mikutano ya kiwizara na 
kiutawala kwa wakati pamoja na mikutano ya 
Wataalam wa Sekta ya Kilimo, Mikutano ya 
Bodi/Mamlaka za mazao ya Kipaumbele na 
Mikutano ya Nanenane ifikapo Juni 2023 

31,792,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

150 Usimamizi na uenezi wa takwimu 
zilizokusanywa za Uchumi na Uzalishaji 
(Kilimo Mifugo na Uvuvi) ifikapo Juni 2023 

20,725,800 1,280,000 1,280,000 (1). Kufuatilia zoezi la usajili 
wakulima; Kimkoa usajili wa 
wakulima wanufaika wa ruzuku ya 
mbolea ni wakulima 225,623 
kwenye vitabu na kwenye mfumo 
wakulima 115,531.       
(2). usimamizi wa Mfumo wa 
stakabadhi za ghala hadi mwezi 
Septemba 2022, ufuta ziliuzwa kilo 
7,970,177 kwa wastani wa bei sh. 
2,848.26 kwa kilo, mbaazi kilo 
5431983 uzwa kwa bei ya sh.803 
na soya kilo 5119431 kwa bei ya 
sh.1,166                       

151 Kushiriki mikutano ya wataalam wa mifugo 
na wiki ya maziwa (TSAP, TVA, Mikutano ya 
kuendeleza Nyanda za malisho) ifikapo Juni 
2023 

1,750,000 766,000 766,000  Ushiriki mikutano ya   kiwizara Bodi 
ya korosho na TVA  

152 Kuratibu mikutano ya wadau wa kilimo, 
mifugo, uvuvi ifikapo Juni 2023 

5,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

153 Shinyanga Shajala 350,000 0 0  Haijatekelezwa  
154 Simiyu  Kuwezesha Watumishi 19 wa Seksheni ya 

Uchumi na Uzalishaji kuhudhuria vikao vya 
Wizara na Wadau mbalimbali wa Kilimo 
kufikia Juni 2023  

28,850,000 0 0  Haijatekelezwa  

155 Simiyu  Kuweka mazingira bora ya kazi kwa 
Watumishi 19 wa Seksheni ya Uchumi na 
Uzalishaji kufikia Juni 2023  

23,520,000 50,040,000 50,040,000  Kuweka mazingira bora ya kazi 
kwa Watumishi 19 wa Seksheni ya 
Uchumi na Uzalishaji kwa Mkoa wa 
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

Simiyu  
156 Simiyu Kuwezesha timu ya Uwezeshaji ya Mkoa 

kuvutia Wadau mbalimbali kuwekeza Simiyu 
kufikia Juni, 2023 

17,825,000 36,650,000 36,650,000  Kuwezesha timu ya Uwezeshaji ya 
Mkoa kuvutia Wadau mbalimbali 
kuwekeza Simiyu  

157 Simiyu Kuratibu na kusimamia shughuli za Sekta ya 
Uchumi na Uzalishaji (Kilimo, Mifugo, Uvuvi 
na maliasili kufikia Juni, 2023 

33,672,000 56,672,000 56,672,000  Kuratibu na kusimamia shughuli za 
Sekta ya Uchumi na Uzalishaji 
(Kilimo, Mifugo, Uvuvi na maliasili 
Kununua Shajara za Ofisi, Mafuta 
(diesel na petrol), Posho ya 
kujikimu kwa Mkoa wa Simiyu  

158 Singida Kujenga uwezo kwa wataalamu wa kilimo na 
mifugo wa mamlaka za serikali za mitaa juu 
ya utekelezaji na mfumo wa M-kilimo 

4,800,000 0 0  Haijatekelezwa  

159 Ununuzi wa vitendea kazi vya ofisi 
(Kompyuta mpakato 4, Shajala) 

7,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

160 Kufanya mapitio ya miongozo ya ufuatiliaji na 
tathimini kwa miradi mbalimbali 

3,500,000 0 0  Haijatekelezwa  

161 Kuratibu upatikanaji na usambazaji wa 
pembejeo za kilimo na mifugo 

45,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

162 Kuratibu Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake 
kiuchumi 

7,000,000 0 0  Haijatekelezwa  

163 Songwe Kuratibu mikutano 6 ya wadau kilimo 
sehemu ya (1. Kahawa ngazi ya Mkoa na 
Kanda, 2. Pembejeo za kilimo, 3. Mazao ya 
bustani na 4. wadau wa zao la pareto) na 
mazingira ifikapo Juni 2023 

33,000,000 106,000,000 106,000,000  Mkutano mmoja (1) wa wadau wa 
kahawa umefanyika.  

164 Kusimamia sekta ya ushirika kwa kufanya 
usajili, ukaguzi,  ufuatiliaji na tathimini kwa 
AMCOS na SACCOS ifikapo Juni 2023 

5,208,000 9,388,000 9,388,000  Ukaguzi umefanyika kwa AMCOS 
21katika Halmashauri 5 za Mkoa 
wa Songwe. 
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

165 Kuwezesha upatikanaji wa  stahiki za 
Watumishi na Mkuu waSehemu ya Uchumi 
na Uzalishaji ifikapo Juni 2023 

15,400,000 19,100,000 19,100,000 Kuwezesha upatikanaji wa  stahiki 
za Watumishi na Mkuu waSehemu 
ya Uchumi na Uzalishaji Mkoa wa 
Songwe 

166 Kuwezesha upatikanaji wa vitendea kazi vya 
Ofisi ifikapo Juni 2023 

7,600,000 10,488,000 9,678,000  Kuwezesha upatikanaji wa 
vitendea kazi vya Ofisi ya Mkoa wa 
Songwe  

167 Kuratibu uendelezaji wa Skimu za 
Umwagiliaji, matumizi ya zana bora na 
uongezaji thamani wa mazao ya kilimo na 
usimamizi wa program za mifugo na 
miundombinuni ifikapo Juni 2023 

9,850,600 12,550,600 12,550,600 Kuratibu uendelezaji wa Skimu za 
Umwagiliaji, matumizi ya zana bora 
na uongezaji thamani wa mazao ya 
kilimo na usimamizi wa program za 
mifugo na miundombinuni 

168 kuratibu mafunzo kwa Maafisa ugani juu ya 
kukabiliana na mlipuko wa magonjwa na 
visumbufu vya mimea kwa halmashauri 5 
ifikapo Juni 2023 

3,170,600 6,200,600 3,170,600  Wataalamu (4) wa Kilimo (2) na 
Mifugo (1) wameshiriki Mikutano ya 
Kitaalam ya Kisekta ngazi ya Taifa    

169 Kuwezesha Wataalamu (4) wa Kilimo na 
Mifugo Kushiriki Mikutano ya Kitaalam ya 
Kisekta ngazi ya Taifa na Kanda ifikapo  Juni 
2023. 

7,200,000 2,700,000 2,700,000  Mkuu wa Sehemu ya Uchumi na 
Uzalishaji, mtaalamu (1) wa 
Kilimo(1) na mazingira(1) 
wameshiriki Mikutano ya Kitaalam 
ya Kisekta ngazi ya Taifa   

170 Kuratibu upatikanaji wa vibali vya kusafrisha 
mifugo, chanjo na dawa za kudhibiti 
magonjwa ya mifugo ndani ya Mkoa ifikapo 
Juni, 2023. 

3,151,400 0 0  Haijatekelezwa  

171 Kuwezesha Mikutano ya robo Mwaka kwa 
sekta ya Kilimo, Mifugo na uvuvi, Biashara, 
na Maliasili ndani ya Mkoa ifikapo Juni, 
2023. 

4,440,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

172 Kuratibu shughuliza Nanenane 20223 ngazi 
ya Halmashauri, Mkoa, Kanda na Kitaifa 
ifikapo Juni 2023  

11,001,200 12,650,000 12,650,000  Shughuli za Nanenane 2023 ngazi 
ya Halmashauri, Mkoa, Kanda na 
Kitaifa zimeratibiwa   

173 Kuratibu na Kuwezesha upatikanaji wa 
Vitambulisho vya Wamachinga katika 
Halmashauri 5 ndani ya Mkoa ifikapo Juni 
2023.  

2,668,800 0 0  Haijatekelezwa  

174 Kufuatilia, kutathmini na kutoa ushauri   
kuhusu utekelezaji wa sera ya mifugo katika 
Halmashauri 8 

14,450,000 6,000,000 6,000,000  Ufuatiliaji wa zoezi la kuweka 
hereni na kuhamasisha ujenzi wa 
majosho umefanyika katika 
Halmashauri 8  

175 Tabora Kuandaa program ya utoaji wa huduma za 
ugani, ufuatiliaji na tathimini  

12,330,000 3,650,000 3,650,000  Kazi ya ufuatiliaji wa Maandalizi ya 
Kilimo katika Halmashauri zote 
itafanyika robo ya pili kwa sababu 
fedha ilichelewa kupatikana  

176 Tabora Kuwezesha uandaaji wa mipango mikakati 
ya kilimo katika ngazi ya Halmashauri, 
kufanya ufuatiliaji na tathimini  

5,232,000 0 0  Haijatekelezwa  

177 Kufuatilia, kutathmini na kutoa ushauri 
kuhusu utekelezaji wa masuala ya hifadhi ya 
mazingira na maliasili kwenye Halmashauri 8 

2,375,000 1,800,000 1,800,000  Usimamimizi na ufuatiliaji wa 
katazo la matumizi ya mifuko ya 
plastiki umefanyika.  

178 Kusimamia na kushauri juu ya utekelezaji wa 
upandaji miti katika Halmashauri nane (8) 

4,750,000 11,550,000 11,550,000  Ufuatiliaji wa agizo la kupanda miti 
milioni moja na nusu kwa kila 
Halmashauri umefanyika katika 
LGAs za mkoa wa Tabora  

179 Kukagua shughuli za SACCOS na AMCOS 
katika Halmashauri nane (8) 

5,500,000 0 0  Haijatekelezwa  

180 Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
shughuli za Vyama vya Ushirika katika 

4,500,000 0 0  Haijatekelezwa  
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NA. MKOA  Kazi Zilizopangwa Fedha 
zilizoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha iliyotolewa 
(Shs) 

Fedha 
iliyotumika 

(Shs) 

Hali ya Utekelezaji 

Halmashauri nane (8) 
181 Tanga Kuratibu ukusanyaji na usambazaji wa 

taarifa za hali ya usalama wa chakula 
ikiwemo ufuatiliaji wa mazao mashambani na 
pamoja na kuendeleza mikakati ya uhifadhi 
wa chakula katika Halmashauri 11 ifikapo 
Juni, 2023. 

3,420,000 1,760,000 1,760,000  Ukusanyaji na uratibu wa taarifa za 
hali ya mazao shambani 
umefanyika katika Halmashauri 11 
za Mkoa wa Tanga   

182 Kutembelea Halmashauri za Wilaya kisekta 
mara 12 katika Mkoa wa Tanga ifikapo Juni, 
2023. 

2,350,000 1,760,000 1,760,000  Ufuatiliaji wa usajili wa wakulima 
umefanyika katika Halmashauri 11 
za Mkoa wa Tanga   

183 Kufanya ukaguzi na usimamizi katika Vyama 
vya Ushirika 200 ifikapo Juni, 2023. 

1,720,000 880,000 880,000  Ukaguzi umefanyika katika vyama 
10 vya ushirika   

184 Kufanya mafunzo mara mbili kwa viongozi 
56 wa Vyama vya Ushirika ifikapo Juni, 
2023. 

1,988,400 480,000 480,000  Mafunzo yamefanyika kwa viongozi 
wa vyama 10 vya ushirika   

185 Kuanzisha Vyama vya Ushirika 5 na 
kuviimarisha vingine 26 katika shughuli za 
Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Biashara ifikapo 
Juni, 2023. 

5,028,400 0 0  Haijatekelezwa  

  Jumla Ene Kuu la Nne 1,626,657,758 676,390,700 665,130,700   

  Jumla Kuu RS 2,309,311,558 871,085,801 854,303,801   
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Kiambatisho Na. 11: Utekelezaji wa Programu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (Halmashauri) 
 Kazi zilizopangwa Fedha 

Zilzoidhinishwa 
(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

Na. ENEO KUU LA KWANZA: Usimamizi wa Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji 

1 Kuandaa na kuboresha Mpango wa 
Matumizi Bora ya Ardhi na Usimamizi 
wa Ardhi katika Vijiji (10) vya 
Halmashauri za Kibondo DC (5); Kilosa 
DC (1); Mtama DC (2); Tandahimba DC 
(2)  ifikapo  Juni, 2023 

43,594,000 - -  Haijatekelezwa  

2 Kuwezesha ulipaji wa fidia kwa 
Wananchi wenye  ardhi  iliyotwaliwa  
kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya sekta ya 
kilimo katika Halmashauri 3 ambayo ni 
eneo la skimu ya umwagiliaji ya Sukuma 
(Buchosa DC);  ujenzi wa soko la mazao 
Kisulila (Bariadi TC)  na ujenzi wa jengo 
la Mwambegere (Rungwe DC)  ifikapo 
Juni,  2023 

50,092,000 - -  Haijatekelezwa  

3 Kuwezesha uwekaji wa mipaka ya 
maeneo ya shughuli za sekta ya Kilimo 
(Land Demarcation) katika Halmashauri 
6 za Mwanga DC, Bagamoyo DC, 
Mvomero DC, Rorya DC, Singida MC, 
Igunga DC ifikapo Juni, 2023 

19,239,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

4 Kuchora ramani ya eneo la Kituo vya 
Raslimali za Mifugo/Kilimo cha Kata ya 
Mwanjeni katika Halmashauri ya Moshi 
DC; mashamba ya Negezi na Mwamala 
(Kishapu DC) ifikapo Juni, 2023. 

9,550,000 - -  Haijatekelezwa  

5 Kuwezesha upatikanaji wa ardhi katika 
Halmashauri 5 ambazo ni Hekta 22 kwa 
ajili ya uendelezaji wa skimu ya Chajula 
(Kilindi DC); na upatikanaji wa ekari 
9,000 za Gawal na Bassotu plantation 
kwa Mwekezaji aliyeshinda zabuni 
(Hanang' DC); Hekta 2500 kwa ajili ya 
ufugaji wa mifugo katika Vijiji vya 
Nangaru, Mipingo na Kitomanga (Lindi 
MC); Ekari 20 katika Kata ya cha Ikweha 
kwa ajili ya shamba la Mikorosho 
(Mufindi DC) na Ekari 2000 za kilimo 
(Kongwa DC) ifikapo Juni 2023 

45,800,000 - -  Haijatekelezwa  

6 Kuwezesha kufanyika kwa soroveya 
(survey) katika Halmashauri 2 kwa ajili 
ya ku bainisha maeneo ya mto 
yaliyoharibika katika Vijiji vya Melela, 
Magali, Mingo na Lubungo (Mvomero 
DC) na upatikanaji wa hekta 40,000 kwa 
ajili ya ufugaji katika Vijiji vya Chitego, 
Makawa, Njoge na Matongoro (Kongwa 
DC) ifikapo Juni, 2023 

5,079,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

7 Kuwezesha udhibiti wa korongo 
litokanalo na mmomonyoro wa ardhi 
(Gully errossion) katika shamba la kilimo 
kwanzala Kasulu DC ifikapo Juni, 2023 

9,700,000 - -  Haijatekelezwa  

8 Kuwezesha upatikanaji wa Hati Miliki 
(Title deed) katika Halmashauri mbili 
ambazo ni kwa ajili ya machinjio 2 na 
Josho 1 ya Kijiji cha Iwawa (Makete 
DC); na kwa ajili ya mali za Idara ya 
Halmashauri ya Korogwe DC ifikapo 
Juni, 2023 

6,500,000 - -  Haijatekelezwa  

9 Ujenzi wa bwawa katika Kituo cha 
Raslimali za Kilimo cha Kata ya Malolo 
Kinondoni MC ifikapo Juni, 2023 

25,600,000 - -  Haijatekelezwa  

10 Ukarabati wa mabwawa 8 ya umwagiliaji 
ambayo ni ya skimu 6 za Muongo, wa 
ng’ombe, Mwera, Nkungwini, Kitubwa na 
usimikaji wa ''gate valve, skimu ya Ranzi 
(Same DC); bwawa la Kijiji cha Zombo 
(Kilosa DC); Bwawa la Katuka (Kalambo 
DC); Bwawa la Muyanji katika Kijiji cha 
Kimbwi (Ikungi DC) ifikapo Juni, 2023 

49,769,000 93,800,000 93,800,000  Ukarabati wa mabwawa 
10 ya umwagiliaji 
ambayo ni ya skimu 6 za 
Muongo, wa ng’ombe, 
Mwera, Nkungwini, 
Kitubwa na usimikaji wa 
''gate valve, skimu ya 
Ranzi (Same DC); 
bwawa la Kijiji cha 
Zombo (Kilosa DC); 
Bwawa la Katuka 
(Kalambo DC)  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

11 Usimikaji wa miundombinu ya 
umwagiliaji kwa njia ya matone (Drip 
irrigation facilities) katika Halmashauri 8 
za Kibaha TC, Missenyi DC, Morogoro 
MC, Kinondoni MC, Mafinga TC, 
Kongwa DC, Ilemela MC, Singida MC 
ifikapo Juni, 2023 

209,061,000 114,115,000 114,115,000  Usimikaji wa 
miundombinu ya 
umwagiliaji kwa njia ya 
matone (Drip irrigation 
facilities) katika 
Halmashauri ya Kibaha 
TC.  

12 Kuwezesha ujenzi  wa skimu 17  za 
umwagiliaji katika Halmashauri za 
Bariadi  DC (1), Ifakara TC (1 ), Kyela 
DC (1), Mbarali DC (1), Mbinga DC (1), 
Mbulu DC (1), Momba DC (1), Moshi DC 
(1), Mpwapwa DC (1), Mtama DC (1), 
Mvomero DC (1), Rombo DC (2), 
Shinyanga  MC (1), Simanjiro DC (1), 
Songea DC (1), Tabora MC (1) ifikapo 
Juni, 2023 

386,654,000 182,463,500 182,463,500 Kuwezesha ujenzi  wa 
skimu 1  ya umwagiliaji 
katika Halmashauri ya 
Kyela DC (1).  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

13 Kuwezesha ukarabati wa miundombinu 
ya skimu 29  za umwagiliaji  katika 
Halmashauri za Hai  DC (1), Same  DC 
(10), Siha DC (2), Bumbuli DC (1), 
Kilindi DC (1), Muheza DC (1), Madaba 
DC(2), Mbinga DC (3), Maswa  DC (2), 
Bariadi  DC (2), Morogoro DC (2), Kilosa 
DC (1), Hanang DC (1), Mbulu DC(1), 
Liwale DC (1), Nkasi DC (2), Chemba 
DC (1), Kondoa  DC (1), Karatu DC (2), 
Meru DC (2), Arusha DC (1), Kishapu 
DC (2), Shinyanga  MC (1), Shinyanga 
DC (3), Itigi DC (1), Manyoni  DC (3), 
Igunga DC (1), UYUI  DC (2), Sikonge 
DC (2)  ifikapo Juni, 2023 

775,092,000 206,773,000 206,773,000 Kuwezesha ukarabati wa 
miundombinu ya skimu 1  
ya umwagiliaji  katika 
Halmashauri ya Bumbuli 
DC (1)  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

14 Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa skimu 51 katika Halmashauri za 
Buhigwe DC (1), Busega DC (2), 
Chalinze DC (1), Chemba DC (2), 
Ifakara TC (2), Kaliua DC (1), Kilwa 
DC(1), Korogwe DC (1), Mbinga DC (3), 
Mbinga TC (20, Meatu DC (10, Mkalama 
DC (10, Mlimba DC (2), Mpanda MC (1), 
Mvomero DC (13), Nyangh'wale DC (1), 
Rombo DC (2), Ruangwa DC (2), 
Rungwe DC (1), Same  DC (1), 
Shinyanga  MC (1), Shinyanga DC (1), 
Simanjiro DC  (1), Songea DC (3), 
Sumbawanga DC (3), Tabora MC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

323,359,000 8,700,000 8,700,000  Kufanya upembuzi 
yakinifu na usanifu wa 
skimu 1 katika 
Halmashauri ya Same 
DC (1)  

15 Kuwezesha uchimbaji na ujenzi wa 
visima virefu 9 vya maji   kwa ajili ya 
umwagiliaji katika Halmashauri za 
Makambako TC (1), Songwe DC (1), 
Namtumbo DC (2), Mvomero DC (1), 
Mvomero DC (1), DSM (Ilala) CC (1), 
Kigamboni MC (1), Kongwa DC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

279,108,000 13,295,500 13,295,500 Kuwezesha uchimbaji na 
ujenzi wa visima virefu 1 
cha maji   kwa ajili ya 
umwagiliaji katika 
Halmashauri DSM (Ilala) 
CC (1). 

16 Ukarabati wa kinga-maji ya mvua (Rain 
Water Reservoir) katika Kijiji cha 
Kwipipa (Gairo DC) ifikapo Juni, 2023 

5,125,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

17 Kurejesha Mito 4 katika mikondo yake 
katika Halmashauri za Korogwe DC (1), 
Mvomero DC (2), na Mpwapwa DC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

253,490,000 - -  Haijatekelezwa  

18 Ujenzi wa choo kwa ajili ya watumiaji wa 
bwawa la Zombo (Kilosa DC) ifikapo 
Juni, 2023 

5,000,000 - -  Haijatekelezwa  

19 Kuwezesha ujenzi wa Malambo 9 ya 
Kunyweshea maji Mifugo katika 
Halmashauri za Geita TC (1), Kilwa DC 
(1), Dodoma CC (1), Mpwapwa DC (1), 
Serengeti DC (1), Kishapu DC (3), 
Msalala DC (1) ifikapo Juni, 2023 

1,025,262,000 180,000,000 180,000,000  Kuwezesha ujenzi wa 
lambo 1 la Kunyweshea 
maji Mifugo katika 
Halmashauri za Geita TC 
(1)  

20 Kuwezesha ukarabati wa Malambo 8 ya 
Kunyweshea Mifugo maji katika 
Halmashauri za Mwanga DC (1), Kilolo 
DC (4), Ngorongoro DC (1), Butiama DC 
(1), Ikungi DC (1) ifikapo Juni, 2023 

43,835,000 - -  Haijatekelezwa  

21 kuwezesha ujenzi wa mabwawa 47 ya 
kufugia samaki katika Halmashauri za 
DSM (Ilala) CC (2), Kasulu DC (1), 
Kyela DC (2), Madaba DC (4), Makete 
DC (2), Mbinga TC (5), Morogoro DC 
(4), Mvomero DC (4), Ngara DC (2), 
Njombe DC (4), Nyasa DC (8), Pangani 
DC (4), Shinyanga DC (1), Sikonge DC 
(4) ifikapo Juni, 2023 

191,693,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

22 Kuwezesha ukarabati wa mabwawa 7 ya 
kufugia samaki katika Halmashauri za 
Makete DC (2), Lushoto DC (2), Songea 
DC (1), Tunduru DC (1), Mufindi DC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

11,390,000 - -  Haijatekelezwa  

23 Ujenzi wa mabirika 9 ya kunyweshea 
maji mifugo (cattle troughs) katika 
Halmashauri za Bariadi DC (2), 
Simanjiro DC (1), Kilolo DC (5), Igunga 
DC (1) ifikapo Juni, 2023 

24,266,000 - -  Haijatekelezwa  

24 Ujenzi wa Kisima1 cha maji kwa kwa 
Matumizi ya Kilimo/ Mifugo katika 
Halmashauri ya Simanjiro DC ifikapo 
Juni, 2023 

74,834,000 - -  Haijatekelezwa  

25 Ujenzi wa Visima 5 vya maji kwa ajili ya 
Matumizi ya Mifugo katika Halmashauri 
za Mlele DC (1), Makambako TC (1), 
Namtumbo DC (1), DSM (Ilala) CC (1), 
Mpwapwa DC (1) ifikapo Juni, 2023 

170,489,000 - -  Haijatekelezwa  

26 Kuwezesha Maafisa wa Halmashauri ya 
Muleba DC katika Uhifadhi wa mazingira 
ya Ziwa Victoria na Burigi kwa ajili ya 
Uvuvi endelevu ifikapo Juni, 2023 

88,400,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

27 Ununuzi wa Vifaa vya maji water 
(equipment (tools)) kwa jili ya 
Kuwezesha upatikanaji wa maji katika 
majosho ya  Ijoka na  Kambasegela 
katika Halmashauri ya Busokelo DC 
pamoja na ujenzi wa miundombinu ya 
maji kwa ajili ya majosho ya Mikochini 
na Namawala (Mlimba DC) ifikapo Juni,  
2023. 

5,964,000 - -  Haijatekelezwa  

28  Ukarabati wa miundombinu ya 
kuwezesha kupatikana maji kwa 
matumizi katika soko la mifugo la Pugu 
ifikapo Juni, 2023           

20,000,000 - -  Haijatekelezwa  

29 Kusimika mfumo wa maji (water system) 
katika machinjio ya Halmashauri ya 
Meatu DC ifikapo Juni, 2023 

1,920,000 - -  Haijatekelezwa  

30  Kuwezesha utayari wa kukabiliana na 
dharura zitokananzo na majanga ya asili 
na kutoa huduma kwa walioathirika na 
majanga (Natural disasters 
Preparedness and relief services) katika 
Halmashauri 3 za Chemba DC, Ilemela 
MC, Kishapu DC ifikapo Juni, 2023 

18,601,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

31 Kuwezesha / kuhamasisha utunzaji wa 
mazingira kwa ajili ya kilimo, ufugaji na 
uvuvi endelevu kwa kupanda miti, 
kufuga nyuki, kutumia teknolojia 
zinazopunguza matumizi ya miti kama 
nishati katika Halmashauri 8 za 
Kinondoni MC, Kishapu DC, Missenyi 
DC, Mpwapwa DC, Mtwara (Mikindani) 
MC, Musoma MC, Mvomero DC, 
Simanjiro DC ifikapo Juni, 2023 

465,120,000 - -  Haijatekelezwa  

32 Kuwezesha upatikanaji na matumizi ya 
teknolojia katika shughuli za sekta ya 
Kilimo zinazohimili mabadiliko ya Tabia 
nchi ikiwemo teknolojia ya kuvuna maji 
ya mvua kwa kutumia kinga-maji kwa 
ajili ya umwagiliaji Makanya (Same DC), 
kwa kutumia matangi katika 
Halmashauri za Kyela DC kwa ajili ya 
kumwagilia kitalu cha miche ya 
Michikichi na Kongwa DC ifikapo Juni, 
2023  

22,525,000 - -  Haijatekelezwa  

33  Kuwezesha utayari wa kukabiliana na 
dharura zitokananzo na majanga ya asili 
na kutoa huduma kwa walioathirika na 
majanga (Natural disasters 
Preparedness and relief services) katika 
Halmashauri 2 za Bagamoyo DC, na 
Geita DC ifikapo Juni, 2023 

4,229,000 6,400,000 6,400,000  kufafanya tathmini ya 
uharibifu wa mazao ya 
kilimo kutokana na mvua 
ya mawe katika kijiji cha 
Bukoli pamoja na kutoa 
chakula cha msaada kwa 
wahanga kupitia mgodi 
wa Bacleef.  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

34 Kusimika mitambo ya Vituo 5 vya 
Uangazi wa Hali ya Hewa 
(meteorological/ weather stations) katika 
Vijiji vya Bwanga, Bukome, Kasenga na 
Kigongo vilivyoko Halmashauri ya Chato 
DC na Itumbili kilichopo Magu DC 
ifikapo Juni, 2023 

13,600,000 - -  Haijatekelezwa  

  Jumla Eneo Kuu la Kwanza 4,683,940,000 805,547,000 805,547,000  

 ENEO KUU LA PILI: Kuongeza Tija na Faida kwenye Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
1  Kuanzisha, kuwezesha/kuimarisha 

Vikundi 15  vya Ulinzi Shirikishi wa 
Raslimali za Uvuvi ( Beach Management 
Units -BMU) vya Kata nne zilizoko katika 
ukanda wa Bahari ya Indi katika  
Halmashauri ya  Mkuranga DC  na BMU 
za Vijiji vya  Tingi, Kimbango, 
Liparamba, Ukuli Nyasa DC  ifikapo 
Juni, 2023  

1,152,000 - -  Haijatekelezwa  

2 Ununuzi wa magari  5 ya kutolea 
huduma za Ugani katika Halmashauri za 
DSM CC (1), na Kisarawe DC (4)  
ifikapo  Juni,  2023 

442,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

3 Uandaaji na uendeshaji wa vishamba 
vya maonesho 740  (Demo plots) ya  
mazao ya mashambani, mifugo na uvuvi 
katika Halmashauri za Bunda DC (5),  
Bunda TC (4),  Magu DC (1),  Musoma 
DC (1), Arusha  CC (1), Babati  DC (6), 
Babati TC (30), Bagamoyo DC (11), 
Busega DC (30), Busokelo DC (16), 
Chato DC (5), Ifakara TC (8), Ileje DC 
(20), Iringa  MC (4), Itilima DC (22), 
Kaliua DC (3), Karatu DC (4), Kasulu TC 
(15), Kigoma DC (2), Kilindi DC (10), 
Kilolo  DC (7), Kilosa DC (17), Kinondoni 
MC (5), Kishapu DC (96), Kiteto DC 
(63), Kondoa  DC (5), Kondoa TC (9), 
Korogwe DC (15), Korogwe TC ( 2), 
Lushoto DC (3), Madaba DC(5), Mafia 
DC(6), Mafinga TC (18), Maswa  DC 
(18), Mbeya CC (23), Mbozi DC (19), 
Mbulu DC(24), Misungwi DC (27), 
Mkinga DC (10), Morogoro DC (5), 
Mtwara (Mikindani) MC (12), Muheza 
DC (40), Musoma MC (2), Mvomero DC 
(4), Mwanga DC (3), Namtumbo DC 
(12), Nanyumbu DC (17), Newala 
DC(32), Newala TC (3), Rungwe DC(5), 
Same  DC (20), Simanjiro DC (4), Tanga 
CC (2), Tarime DC(2), Tunduma TC (6), 
Ubungo MC (1) ifikapo  Juni,  2023 

584,629,000 244,395,000 244,395,000  Uandaaji na uendeshaji 
wa shamba vya 
maonesho 82 
umefanyika katika 
Halmashauri  ya 
Korogwe Mji mashamba  
(31), Kinondoni 
Mamispaa mashamba 
(14 ),Iringa MC (4),Kilolo 
DC (7)na Geita Mji (26)  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

4 Kuwezesha Maafisa Ugani 2100 katika 
fani za Mazao, Mifugo na Uvuvi kwa  
vitendea kazi vya kutolea huduma za 
ugani  (extension gears/kits kits  n.k) 
katika Halmashauri 55  ifikapo Juni, 
2023.  

733,274,000 203,000,000 203,000,000  Kuwezesha Maafisa 
Ugani  400 katika fani za 
Mazao, Mifugo na Uvuvi 
kwa  vitendea kazi vya 
kutolea huduma za ugani  
(extension gears/kits kits  
n.k) katika Halmashauri 
12   

5 Kuwezesha Kilimo cha Hekta 66,285 za 
Mashamba ya Vizimba (Block Farms) 
katika Halmashauri za Nzega DC 
(4000), Bahi DC (25), Chamwino DC 
(600), Chunya DC (9600), Kasulu DC 
(3600), Kilolo DC (200), Madaba DC 
(880), Mpwapwa DC (100), Nachingwea 
DC (10000), Ruangwa DC (800), 
Songea DC (16280), Tabora MC (200), 
Tunduru DC (20000) ifikapo Juni, 2023.  

354,031,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

6 Kuwezesha Wakulima, Wafugaji, 
Wavuvi pamoja na Maafisa Ugani katika 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi kutoka 
Halmashauri 167 kushiriki maonesho ya 
nanenane katika ngazi ya Kanda na 
Taifa ifikapo Juni, 2023  

4,822,084,000 764,821,237 764,821,237 kuwezesha Wakulima 
2,142 Wafugaji 67 
Wavuvi 76 na Maafisa 
Ugani 184 Kushiriki 
maonesho ya Nane Nane 
kutoka Halmashauri 26 
za Chato, Geita DC, 
Geita TC, Chato, 
Nyang’hwale, Singida 
MC, Tunduma, Ileje, 
Momba, Songwe, Mbozi, 
Tanga Mji, Nkasi DC, 
Sumbawanga DC, 
Kalambo, Iringa DC, 
Mufindi DC, Iringa MC, 
Kilolo MC, Sikonge, 
Kaliua, Hai, Siha, 
Rombo, Moshi 
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

7  Kuwezesha uchunguzi wa afya ya 
udongo kwa sampuli kutoka katika 
mashamba ya Wakulima 55,470 wa 
Halmashauri za Babati  DC(100), 
Busokelo DC(5), Dodoma  CC (150), 
DSM (Ilala) CC(18), Geita  TC(1), Geita 
DC (17772), Ikungi DC (320), Iringa  MC 
(50), Kahama MC (350), Kilolo  DC 
(110), Kiteto DC (210), Longido DC ( 
2500), Madaba DC (475), Makambako 
TC(20000), Makete DC (2000), Mbarali 
DC (7616), Mbinga TC (190), Mwanza 
CC (10), Ngara DC (300), Njombe DC 
(120), Njombe TC (200), Nyasa DC 
(200), Ruangwa DC(2500), Rungwe DC 
(68), Songea DC (1), Songea MC (204) 

185,414,000 68,999,000 68,999,000  Kuwezesha uchunguzi 
wa afya ya udongo kwa 
sampuli kutoka katika 
Halmashauri ya Kilolo DC  

8 Kuanzisha na kuendesha Mashamba 
Darasa 1,337 ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi 
katika Halmashauri 73 ifikapo Juni, 2023 

764,024,000 211,197,750 211,197,750  Kuanzisha na 
kuendesha Mashamba 
Darasa 80 ya Kilimo, 
Mifugo, Uvuvi katika 
Halmashauri Mji 
Tunduma.  

9 Ujenzi wa nyumba 11 za Maafisa Ugani 
katika Halmashauri za Mpanda MC ( 1), 
Makambako TC ( 1), Rufiji DC ( 1), 
Songwe DC ( 1), Morogoro DC( 1), 
Kinondoni MC ( 2), Geita  TC ( 1), Geita  
TC ( 1), Tandahimba  DC ( 1) na Lindi 
MC (1) ifikapo Juni,  2023 

228,510,000 261,230,000 261,230,000  Ujenzi wa nyumba 2 Za 
Maafisa Ugani katika 
Halmashauri za GeitaTC 
(1) na Kinondoni MC (1).  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

10 Ukarabati   wa nyumba 17 za Maafisa 
Ugani katika Halmashauri za Bagamoyo 
DC (1), Ileje DC (1), Itilima DC (1), 
Kahama MC (1), Kibondo DC (2), Meatu 
DC (1), Mkuranga DC (1), Mpwapwa DC 
(1), Muleba DC (1), Musoma MC (1), 
Singida MC (1), Tandahimba DC (5) 
ifikapo Juni, 2023 

86,917,000 - -  Haijatekelezwa  

11 Ujenzi wa majengo 3 ya mashine za 
kuchakata mazao (processing) katika 
Halmashauri za Dodoma CC (1), Ilemela 
MC (1), Iramba DC (1) ifikapo Juni, 2023 

93,000,000 - -  Haijatekelezwa  

12 Kuwezesha Matengenezo ya vyombo 
vya moto vya usafiri/kazi (magari/ 
boti/matrekta/ pikipiki) vya Halmashauri 
41 ifikapo Juni, 2023 

208,543,000 39,945,767 39,945,767  Kuwezesha 
Matengenezo ya vyombo 
vya moto vya usafiri/kazi 
(magari/ boti/matrekta/ 
pikipiki) katika 
Halmashauri 4 Iringa DC, 
Mufindi DC, Njombe TC  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

13 Ununuzi wa Pikipiki 318 za Maafisa 
Ugani wa Halmashauri za Kwimba DC 
(1),  Magu DC(4),  Serengeti DC ( 18), 
Arusha  CC (10), Arusha DC (8), Babati  
DC (6), Bagamoyo DC (1), Bariadi  DC 
(1), Bariadi TC (1), Buchosa DC (3), 
Bukombe DC(8), Busega DC (2), 
Chunya DC (2), DSM (Ilala) CC (7), 
Geita DC (4), Handeni DC (5), Ifakara 
TC (16), Ikungi DC (1), Iringa  MC (2), 
Kaliua DC (10), Karatu DC (2), Kasulu 
TC (1), Kibaha DC (2), Kibiti DC (5), 
Kigamboni MC (1), Kigoma DC (13), 
Kilwa DC (30), Kisarawe DC (2), Kiteto 
DC (7), Kondoa TC (2), Masasi TC (1), 
Mbinga DC (2), Mbulu TC (3), Meatu DC 
(4), Missenyi DC (4), Mkuranga DC (2), 
Mlimba DC (16), Moshi DC (2), 
Mpimbwe DC (12), Msalala DC (7), 
Mtwara (Mikindani) MC (1), Mufindi DC 
(3), Mwanga DC (2), Mwanza CC (2), 
Newala TC (1), Ngara DC(2), Nyasa DC 
(2), Rombo DC (30), Ruangwa DC (4), 
Rufiji DC (13), Same  DC (5), Shinyanga 
DC (2), Singida MC (4), Sumbawanga 
MC (1), Tandahimba  DC (5), Tarime DC 
(1), Tunduma TC (3), Tunduru DC(5), 
Wanging'ombe DC(4), ifikapo Juni,  
2023 

781,645,000 34,470,000 34,470,000  Ununuzi wa Pikipiki 6 za 
Maafisa Ugani wa 
Halmashauri ya Geita TC 
na Iringa MC.  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

14 Kutoa mafunzo kwa Maafisa Ugani 5815 
(wa Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Ushirika) 
katika Halmashauri 94 ifikapo Juni, 2023 

726,178,000 6,488,244 1,950,000  Kutoa mafunzo kwa 
Maafisa Ugani 50 (wa 
Kilimo, Mifugo, Uvuvi, 
Ushirika) katika 
Halmashauri 5 Singida 
MC, Manyoni MC, 
Songwe DC, Mafinga TC, 
Misungwui DC  

15 Kutoa mafunzo kwa Wakulima, 
Wafugaji, Wavuvi na Wana Ushirika 
733,069 katika Halmashauri 137 ifikapo 
Juni, 2023 

1,760,595,000 88,886,250 88,886,250  Kutoa mafunzo kwa 
Wakulima, Wafugaji, 
Wavuvi na Wana 
Ushirika 825 katika 
Halmashauri ya Ileje, 
Tunduma na Songwe  

16 Kuweka samani na vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia vya Wakulima katika Vituo 
7 vya Raslimali za Kilimo vya Kata za 
Halmashauri za Tanga CC (1), Songea 
DC (1), Babati DC (1), DSM (Ilala) CC 
(2), Kinondoni MC (1), Kigamboni MC 
(1), Ilemela MC (1)   ifikapo Juni, 2023 

140,324,000 - -  Haijatekelezwa  

17 Ujenzi wa Vituo 6 vya Raslimali za 
Kilimo vya Kata (WARCs) katika 
Halmashauri za Buhigwe DC (1), Hai DC 
(1), Tanga CC (1), Babati DC (1), 

153,140,000 42,526,500 42,526,500  Ujenzi wa kituo 2 cha 
Raslimali za Kilimo cha 
Kata (WARCs) katika 
Halmashauri ya Ubungo 
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

Ubungo MC (1), Rorya DC (1) ifikapo 
Juni, 2023 

MC- Kibesa (1), Hai DC 
(1)  

18 Ukarabati wa Vituo 8 vya Rasilimali za 
Kilimo vya Kata (WARCs) katika 
Halmashauri za Itilima DC (1), Kilosa DC 
(2), Babati TC (1), Kigamboni MC (1), 
Newala TC (1), Magu DC (2) ifikapo 
Juni, 2023 

119,896,000 1,450,000 1,450,000  Ukarabati wa Vituo 1 cha 
Raslimali za Kilimo cha 
Kata   (WARCs) katika 
Halmashauri ya 
Kigamboni MC (1)  

19 Kuanzisha Miradi 2 husishi ya ufugaji wa 
samaki kwa pamoja na kilimo cha 
mazao ya bustani (aquaculture 
integration with horticultural) Pugu 
Kinyamwezi (DSM (Ilala) CC) ifikapo 
Juni, 2023 

51,020,000 - -  Haijatekelezwa  

20 Kujenga uelewa kuhusu madhara ya 
uvuvi haramu kwa wavuvi katika 
Halmashauri za Rungwe DC na Karatu 
DC, uelewa kuhusu udhibiti magonjwa 
ya mifugo (Ileje DC), uelewa kuhusu 
utunzaji wa mazingira ya ukanda wa 
uvuvi wa Pwani (Temeke MC), ifikapo 
Juni, 2023 

7,347,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

21 Kujenga uelewa kuhusu Mfumo wa M-
Kilimo katika Halmashauri za DSM 
(Ilala) CC na  
Monduli DC ifikapo Juni, 2023 

6,130,000 - -  Haijatekelezwa  

22 Kukenga uelewa kuhusu madhara na 
namna ya kudhibiti sumukuvu katika 
vyakula katika Halmashauri ya Chemba 
DC ifikapo Juni, 2023 

555,000 - -  Haijatekelezwa  

23 Kuandaa mwongozo mahsusu (manual) 
wa mafunzo kwa Wakulima wa Missenyi 
DC ifikapo Juni, 2023 

600,000 - -  Haijatekelezwa  

24 Uandaaji wa michoro na ujenzi wa 
miundombinu wezeshi ya uzalishaji 
katika kilimo, mifugo, uvuvi (farm layout 
/Farm structures) ikiwemo mfumo wa 
maji taka katika Kituo cha Raslimali za 
Kilimo cha Kata ya Kinyamwezi (DSM 
(Ilala) CC) ifikapo Juni, 2023 

68,500,000 - -  Haijatekelezwa  

25 Kuwezesha usimikaji wa miundombinu 
ya umeme katika Vituo 1 cha Rasilimali 
za Kilimo cha Kata katika Halmashauri 
ya Missenyi DC ifikapo Juni, 2023 

3,500,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

26 Kuwezesha Wadau (Wakulima, 
Wafugaji, Wavuvi na Wataalam) 
kushiriki Siku ya kuona mbinu za kilimo 
shambani (farmers day)/ziara za 
mafunzo ya kilimo (study visit/tours) 
katika Halmashauri 9 za Kasulu TC, 
Makete DC, Kyela DC, Kisarawe DC, 
Missenyi DC, Ubungo MC 
Msalala DC, Manyoni DC, Tabora MC 
ifikapo Juni, 2023 

69,778,000 4,518,000 4,518,000  Kuwezesha Wadau 
(Wakulima, Wafugaji, 
Wavuvi na Wataalam) 
kushiriki Siku ya kuona 
mbinu za kilimo 
shambani (farmers 
day)/ziara za mafunzo ya 
kilimo ( study visit/tours) 
katika Halmashauri ya 
kigamboni.  

27 Kujenga uzio katika Vituo 2 vya 
Raslimali za Kilimo vya Kata ya Kandete 
(Busokelo DC), Kata ya Mvuti (DSM 
(Ilala) CC) na Kata ya Gezaulole 
(Kigamboni MC) Ifikapo Juni, 2023  

144,676,000 - -  Haijatekelezwa  

28 Ujenzi wa Mabanda 2 ya kupumzikia 
Walizi Shirikishi Jamii wa Raslimali za 
Uvuvi (BMUs) wa T Matema na 
Katumbasongwe (Kyela DC) ifikapo 
Juni, 2023 

3,000,000 - -  Haijatekelezwa  

29 Kueneza mbinu za kilimo bora za 
kuongeza tija na uzalishaji na teknolojia 
za umwagiliaji kwa Wakulima (Bukoba 
DC) na utafiti wa awali wa maeneo 
yafaayo kwa kilimo cha mikorosho 

42,597,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

(Msalala DC) ifikapo Juni, 2023 

30 Kutekeleza miradi ya uwekezaji (LGAs 
Investments) katika Sekta ya Kilimo ya 
Halmashauri 17 za Makambako TC, 
Njombe DC, Ludewa DC, Makete DC, 
Rufiji DC, Pangani DC, Bariadi DC, 
Bariadi DC, Bariadi DC, Kilosa DC, 
Mlimba DC, Nachingwea DC, Ruangwa 
DC, Mafinga TC, Kilolo DC, Mufindi DC, 
Mpwapwa DC ifikapo Juni, 2023 

302,502,000 36,970,000 36,970,000  Kutekeleza miradi ya 
uwekezaji (LGAs 
Investments) katika 
Sekta ya Kilimo ya 
Halmashauri 2 za Kilolo 
DC na Mafinga TC  

31 Kuwezesha Wadau (Wakulima, 
Wafugaji, Wavuvi na Wataalam) 
kushiriki Maadhimisho (Kuku Day / 
Fisheries Day / Rabies Day / Milk Day / 
World Food Day) Duniani katika 
Halmashauri 8 za Mkinga DC, Muleba 
DC, Kigamboni MC, Tandahimba DC, 
Iringa DC, Tarime DC, Tarime TC, 
Mwanza CC ifikapo Juni, 2023 

29,458,000 - -  Haijatekelezwa  

32 Kuwezesha utekelezaji wa mpango wa 
ufikishaji huduma za Ugani kwa Kata 6 
zisiso na Maafisa Ugani (Out reach 
programme) katika Halmashauri ya   
Bariadi TC ifikapo Juni, 2023 

13,917,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

33 Kueneza na kuhamasisha matumizi ya 
mbinu bora za uzalishaji na masoko ya 
kilimo, Mifugo, uvuvi na hifadhi ya 
mazingira kupitia Redio, Televisheni, 
Vijarida (fliers), Sign posts, Oosters 
katika Halmashauri 4 za Makambako 
TC, Missenyi DC, Mbulu DC, Singida 
MC ifikapo Juni, 2023 

19,756,000 - -  Haijatekelezwa  

34 Kutoa mafunzo kwa Wakulima, 
Kuhamasisha na kuendeza Uzalishaji 
wa mazao kwa kuzingatia mahitaji ya 
soko kwakuzingatia mbinu ya SHEP 
(SHEP APPROACH) katika Halmashauri 
3 za Mwanga DC, Karatu DC, Longido 
DC ifikapo Juni, 2023 

19,200,000 - -  Haijatekelezwa  

35 Ujenzi wa Vyoo 4 katika majengo ya 
Kutolea Huduma za Ugani (WARCs, 
BMU-Houses, Majengo ya Idara Kilimo-
Mifugo-Uvuvu-Ushirika n.k) katika 
Halmashauri 3 za Kyela DC (2), Maswa 
DC (1), DSM (Ilala) CC (1), ifikapo Juni, 
2023 

36,161,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

36 Kuwezesha ufunguzi wa msimu wa 
Kilimo katika Halmashauri 6 za 
Mpimbwe DC, Ifakara TC, Kilosa DC, 
Mvomero DC, Sumbawanga DC, 
Singida MC ifikapo Juni, 2023 

18,109,000 1,500,000 1,500,000  Kuwezesha ufunguzi wa 
msimu wa Kilimo katika 
Halmashauri 1 za Singida 
MC  

37 Kusimika mfumo wa maji katika majengo 
ya kutolea Huduma za Ugani katika 
Halmashauri 3 za Muheza DC, Newala 
TC, Tandahimba DC ifikapo Juni, 2023 

10,500,000 - -  Haijatekelezwa  

38 Ujenzi /Uimarishaji wa Vituo 4 vya 
kuhimilishia (Artificial insermination 
centres) mifugo katika Halmashauri za 
Mwanga DC (2) na Karagwe DC (2) 
ifikapo Juni, 2023 

35,786,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

39 Kuimarisha utoaji huduma za uhimilishaji 
Mifugo 19,720 (Artificial Insermination) 
katika Halmashauri za Bukoba DC 
(400), Bukombe DC (5000), Geita  TC 
(500), Igunga DC(100), Itilima DC(100), 
Kahama MC (200), Kilolo  DC (10), 
Kilosa DC (200), Kisarawe DC (180), 
Ludewa  DC (212), Mbarali DC (70), 
Meatu DC(300), Missenyi DC ( 5000), 
Mpanda MC(250), Mwanza CC (250), 
Nanyamba  TC(870), Sikonge 
DC(5500), Singida MC(200), 
Tandahimba  DC (78), Urambo DC(300),  
ifikapo Juni, 2023 

75,126,000 - -  Haijatekelezwa  

40 Ununuzi wa Madume bora ya ng'ombe 
43 katika Halmashauri za Tandahimba 
DC (2), Kilolo DC (1), Mpwapwa DC (40)   
ifikapo Juni, 2023 

59,300,000 284,000,000 284,000,000  Ununuzi wa Madume 
bora ya ng'ombe 50 
katika Halmashauri 
Chato DC (50)  

41 Kuchanja Ng'ombe 6,680,100 dhidi ya 
magonjwa mbalimbali katika 
Halmashauri 90 ifikapo Juni, 2023 

982,971,000 204,300,000 204,300,000  Kuchanja Ng'ombe 
77,336 dhidi ya 
magonjwa mbalimbali 
katika Halmashauri 5 za 
Siha, Hai, Makambako 
TC, Songwe, Kwimba, 
Misungwi na Rombo.  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

42 Ujenzi wa mabanda bora 2 ya ng'ombe 
katika Halmashauri za Ubungo MC (1) 
na Magu DC (1) ifikapo Juni, 2023 

15,000,000 - -  Haijatekelezwa  

43 Kununua na kusambaza kuku bora 600 
kwa Wafugaji wa Halmashauri za Nkasi 
DC   ifikapo Juni, 2023 

4,980,000 - -  Haijatekelezwa  

44 Kununuza na kusambaza mbegu za 
mhogo/viazi pingili 3,576,500 katika 
Halmashauri 15 ifikapo Juni, 2023 

106,961,000 - -  Haijatekelezwa  

45 Ununuzi wa ng'ombe majike wa maziwa 
102 na kuwasambaza kwa Wafugaji 
katika Halmashauri za Makete DC (2) na 
Missenyi DC (100) ifikapo Juni, 2023 

4,342,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

46 Ujenzi  wa majosho 58 katika 
Halmashauri za Butiama DC (3),  Magu 
DC (1),  Musoma DC (1), Babati  DC (1), 
Chalinze DC (8), Chunya DC (1), DSM 
(Ilala) CC (3), Geita  TC ( 1), Handeni 
DC (2), Kasulu DC (1), Kibondo DC (1), 
Kilindi DC (2), Kilolo  DC (3), Kishapu 
DC (1), Kiteto DC (70, Kondoa TC (1), 
Longido DC (1), Manyoni  DC (3), Mbulu 
DC (1), Mkuranga DC (1), Mpwapwa DC 
(1), Mufindi DC (1), Mvomero DC (1), 
Mwanga DC (1), Ngorongoro DC (2), 
Pangani DC (2), Simanjiro DC (1), 
Singida DC (1), Sumbawanga DC (1), 
Tabora MC (2), Tandahimba  DC (1), 
Uvinza DC (1) ifikapo Juni, 2023.  

679,996,000 67,000,000 67,000,000  Ujenzi  wa majosho 1 
katika Halmashauri ya 
Geita TC  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

47 Ukarabati wa majosho 85  katika 
Halmashauri za Arusha DC (2), Bariadi  
DC (2), Bariadi TC (2), Biharamuro DC 
(1), Buchosa DC(1), Bukoba DC (3), 
Busega DC (3), Chamwino DC (2), 
Chemba DC (5), Hai  DC (2), Ikungi DC 
(3), Ileje DC (2), Kahama MC (2), 
Kalambo DC (1), Kondoa  DC (5), 
Kongwa  DC(3), Kyela DC (2),Longido 
DC(2), Ludewa  DC(3), Maswa  DC (3), 
Mbozi DC ( 2), Mbulu DC (1), Meatu DC 
(2), Morogoro DC (1), Moshi DC (1), 
Mpanda MC (1), Muleba DC (2), 
Nachingwea DC (1), Nyangh'wale DC 
(1), Nyasa DC (1), Rorya DC(5), 
Shinyanga DC (2), Sikonge DC (2), 
Simanjiro DC (2), Singida DC (4), 
Singida MC (2), Songea DC (1), Tarime 
DC (1), Tarime TC (1), Ukerewe DC (3) 
ifikapo Juni, 2023. 

295,726,000 94,931,500 94,931,500  Ukarabati wa majosho 1 
katika Halmashauri za 
Nyang'hwale DC (1),  

48 Kuchanja Mbwa/Paka 449,766 dhidi ya 
ugonjwa wa kichaa cha Mbwa katika 
Halmashauri 79 ifikapo Juni, 2023 

212,668,000 47,500,000 47,500,000  Kuchanja Mbwa 21,000 
dhidi ya ugonjwa wa 
kichaa cha Mbwa katika 
Halmashauri ya Njombe 
DC   
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

49 Kununua na kusambaza mbolea 2900 
Kg kwa Wakulima wa Halmashauri za 
Moshi DC, Mbogwe DC ifikapo Juni, 
2023 

5,780,000 - -  Haijatekelezwa  

50 Ununuzi wa Vifaranga/watoto wa samaki 
372,373 vya samaki na kuvisambaza 
kwa Wafugaji wa samaki wa 
Halmashauri 20  Butiama DC (10000), 
Arusha CC (2000), Geita TC (25000), 
Iramba DC (20000), Iringa MC (5000), 
Itigi DC (10000), Itilima DC ( 2000), 
Kahama MC (25000), Karatu DC 
(200),Kilolo DC (4000), Kilosa DC 
(21200), Kishapu DC (4000), Kongwa 
DC (3000), Lindi MC (100000), Maswa 
DC (100000), Mvomero DC (16000), 
Namtumbo DC (2873), Nyasa DC 
(9600), Rungwe DC (10000), Ushetu DC 
(2500) ifikapo Juni, 2023 

66,793,000 - -  Haijatekelezwa  

51 Kuwezesha shughuli za uzalishaji wa 
vifaranga vya samaki katika Vituo 2 vya 
kuzalishia vifaranga katika Halmashauri 
za Mufindi DC (1) naTunduru DC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

9,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

52 Ujenzi wa vizimba 13 vya kufugia 
samaki katika Halmashauri za Ludewa 
DC (4), Bukoba DC (4), Musoma MC 
(3), Ilemela MC (2) ifikapo Juni, 2022. 

45,532,000 2,300,000 2,300,000  Ujenzi wa vizimba 1 cha 
kufugia samaki katika 
Halmashauri za Ludewa 
DC (1)  

53 Ununuzi wa kilo 500 za Chakula cha 
samaki kwa ajili ya kulisha samaki 
wanaofugwana Kikundi cha wafugaji wa 
samaki cha Kijiji cha Mingo katika 
Halmashauri ya Mvomero DC ifikapo 
Juni, 2023 

1,300,000 - -  Haijatekelezwa  

54 Ununuzi wa Mbuzi bora 188 na 
kuwasambaza kwa Wafugaji katika 
Halmashauri Missenyi DC (75), 
Mvomero DC (20), Mufindi DC (93) 
ifikapo Juni, 2023 

37,500,000 - -  Haijatekelezwa  

55 Kuchanja mbuzi/kondoo 2166,021 katika 
Halmashauri 35 ifikapo Juni, 2023 

114,885,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

56 Ujenzi wa Vitalu Nyumba  33 (Green 
Houses) kwa ajili ya kilimo cha 
mbogamboga katika Halmashauri za 
Arusha  CC (2), Busega DC (1), 
Chalinze DC (1), DSM (Ilala) CC (4), 
Geita  TC(2), Iringa  MC (1), Kibaha DC 
(1), Mbinga DC(2), Morogoro MC (5), 
Mpwapwa DC (4), Mvomero DC (4), 
Mwanza CC (3), Rungwe DC (1), Tarime 
TC (1), Tunduma TC(1) ifikapo Juni,  
2023.  

552,829,000 71,677,329 71,677,329  Ujenzi wa Vitalu Nyumba 
2 (Green Houses) Upo 
katika hatua ya 
ukamilishaji kwa ajili ya 
kilimo cha mbogamboga 
katika Halmashauri ya 
Geita TC (2)  

57 Ukarabati wa Vitalu nyumba 4  katika  
Halmashauri za Songea MC (1), Busega 
DC ( 1), Nachingwea DC ( 1),  Magu 
DC( 1)  ifikapo Juni, 2023. 

16,322,000 15,677,329 15,677,329  Ukarabati wa Vitalu 
nyumba 2  katika  
Halmashauri za Songea 
MC (1),  

58 Kuwezesha Wakulima 644 kukutana na 
wauzaji wa pembejeo (Linking farmers 
to input suppliers) katika Halmashauri 3 
za Missenyi DC, Hanang DC, Ruangwa 
DC ifikapo Juni, 2023. 

26,325,000 2,000,000 2,000,000  Kuwezesha Wakulima 
1,774 kukutana na 
wauzaji wa pembejeo 
(Linking farmers to input 
suppliers) katika 
Halmashauri Misenyi DC  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

59 Ununuzi wa Lita 6046 za viuatilifu vya 
kiminika (liquid pesticides) katika 
Halmashauri zaSongwe DC, Muheza 
DC, Songea MC, Itilima DC, Mbogwe 
DC, Kilwa DC, Newala TC ifikapo 
Juni,2023. 

45,059,000 - -  Haijatekelezwa  

60 Ujenzi wa Kituo cha Afya ya Mifugo 
(Livestock development Centre) katika 
Kata ya Upanga (DSM (Ilala) CC) ifikapo 
Juni, 2023 

35,000,000 - -  Haijatekelezwa  

61 Kuanzisha Vituo 24 vya kuboresha 
malisho/vyakula vya mifugo na 
kunenepeshea Mifugo (fatterning centre) 
katika Halmasahuri 4 za Bariadi DC, 
Geita TC, Ruangwa DC, Kahama MC 
ifikapo Juni, 2023 

73,741,000 - -  Haijatekelezwa  

62  Kuanzisha vitalu 201 vya uzalishaji wa 
miche bora ya mazao mbalimbali ya 
bustanini na mashambani katika 
Halmashauri 59 ifikapo Juni, 2023 

824,097,000 42,100,000 42,100,000  Kuanzisha vitalu 4 vya 
uzalishaji wa miche bora 
ya mazao ya 
Miparachichi miche 8,000 
na chai miche 4,000 
katika Halmashauri 
Makambako TC  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

63 Uendelezaji wa nyanda za malisho ya 
mifugo hekta 36,613.3 katika 
Halmashauri za Magu DC (5), Chunya 
DC (1), Itilima DC (22), Ludewa DC 
(5.8), Mvomero DC (4), Njombe TC (3), 
Nyasa DC (2), Rufiji DC (38), Sikonge 
DC (5), Simanjiro DC (20), Songea DC 
(36507.5)   ifikapo Juni, 2023 

97,338,000 260,000 260,000  Uendelezaji wa nyanda 
za malisho ya mifugo 
hekta 10 katika 
Halmashauri za Rufiji DC  

64 Ununuzi wa nguruwe 10 na 
kuwasambaza kwa wafugaji wa katika 
Halmashauri ya Kongwa DC ifikapo 
Juni, 2023 

1,500,000 - -  Haijatekelezwa  

65 Kuchanja kuku 8,502,679 dhidi ya 
magonjwa mbalimbali katika 
Halmashauri 32 ifikapo Juni, 2023 

55,906,000 19,730,000 19,730,000  Kuchanja kuku 29,447 
dhidi ya magonjwa 
mbalimbali katika 
Halmashauri za 
Wanging'ombe, 
Makambako TC, Ludewa 
na Njombe DC  

66 Kuanzisha vituo 2 vya kutotoleshea 
vifaranga wa kuku katika Halmashauri 
za Manyoni (1) na Meatu DC (1) ifikapo 
Juni, 2023 

28,000,000 - -  Haijatekelezwa  

67 Ununuzi wa miche bora 30,485,174 ya 
mazao mbalimbali katika Halmashauri 
52 na kuisambaza kwa Wakulima ifikapo 
Juni, 2023 

777,876,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

68  Kuwezesha wakulima Wadogo wa 
Halmashauri 8 za Mbarali DC, Kilindi 
DC, Muleba DC, Maswa DC, Ifakara TC, 
Geita DC, Tarime DC, Singida DC 
kuzalisha Mbegu za 
Kuazimiwa/Kuthibitishwa Ubora na 
Wakulima wenyewe (Quality Declared 
Seeds -QDS) za mazao mbalimbali 
katika Hekta 119 ifikapo Juni, 2023  

33,990,000 - -  Haijatekelezwa  

69 Kununua kilo 119,582 za mbegu za 
mazao mbalimbali na kuzisambaza kwa 
wakulima katika Halmashauri 40 ifikapo 
Juni, 2023 

509,834,000 30,733,000 30,733,000  Kununua kilo 10,244 za 
mbegu za mtama na 
Alizeti na kuzisambaza 
kwa wakulima katika 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kwimba.   

70 Kununua kilo 64.3 za viuatilifu 
mbalimbali kwa mazao mbalimbali katika 
Halmashauri za Mvomero DC, na 
Chalinze DC ifikapo Juni, 2023 

12,803,000 - -  Haijatekelezwa  

71 Kununua na kusambaza mbegu (bulbils) 
4,468,000 za zao la mkonge katika 
Halmashauri za Korogwe DC, Kishapu 
DC na Shinyanga DC ifikapo Juni, 2023 

30,618,000 - -  Haijatekelezwa  



 

184 

 

 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

72 Ununuzi wa Vifaa, viambata na Kemikali 
za maabara ya udongo katika Kituo cha 
Raslimali za Kilimo cha Kata ya 
Kinyamwezi DSM (Ilala) CC ifikapo Juni, 
2023 

20,000,000 - -  Haijatekelezwa  

73 Kuwezesha kupatikana kwa afya za 
Mifugo kwa kufanya uchunguzi/kutoa 
tiba ya mifugo katika Halmashauri 5 za 
Kigoma (Ujiji) MC, Songea MC, Mbinga 
TC, Shinyanga DC, Manyoni DC   
ifikapo Juni, 2023 

54,190,000 13,000,000 13,000,000  Utafiti wa magonjwa 
mbali mbali ya mifugo 
125,000 katika 
Halmashauri 1 Manyoni 
DC    

74 Kuwezesha shughuli za udhibiti wa 
viwavijeshi katika Halmashauri 5 za 
Kongwa DC, Mpwapwa DC, Mpwapwa 
DC, Itigi DC, UYUI DC, ifikapo Juni, 
2023 

8,436,000 - -  Haijatekelezwa  

75 Kuwezesha shughuli za kampeni ya 
uchanjaji mifugo mbalimbali dhidi ya 
magonjwa mbalimbali katika 
Halmashauri za Missenyi DC na Iringa 
DC ifikapo Juni, 2023 

15,734,000 - -  Haijatekelezwa  

76 Ujenzi wa Vibania 3 vya kudhibitia 
ng'ombe (cattle crush) katika vijiji vya 
Tambalang'ombe, Ipilimo na 
Kwatangakatika Halmashauri ya Mufindi 
ifikapo Juni, 2023 

4,050,000 - -  Haijatekelezwa  

77 Kuwezesha shughuli za kuogesha 1,000,000 - -  Haijatekelezwa  



 

185 

 

 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

ng'ombe 200,000 (dipping) katika 
majosho ya HalmashauriKongwa DC, 
ifikapo Juni, 2023 

78 Ujenzi wa uzio kuzunguka eneo la 
mabwawa 4 ya kufugia samaki katika 
Kijiji cha Mingo (Mvomero DC) na Kitalu 
nyumba cha Kituo cha Raslimali za 
Kilimo cha Kata ya Nangara (Babati TC) 
ifikapo Juni, 2023. 

14,000,000 - -  Haijatekelezwa  

79 Kuwezesha ununuzi wa nyavu za 
kuvulia samaki zenye ubora / Kununua 
mavazi ya kujikinga/kujiokoa  na 
majanga wakati wa shughuli za Uvuvi- 
life jackets / ununuzi wa  Gumboots, Koti 
la mvua)  kwa Wavuvi wa Halmashauri 6 
za   Simanjiro DC, Kilolo  DC, Mufindi 
DC, Mpwapwa DC, Mwanza CC, 
Sikonge DC ifikapo Juni, 2023 

9,440,000 - -  Haijatekelezwa  

80 Kuwezesha shughuli za ukusanyaji wa 
sampuli za magonjwa ua mifugo na 
kuzifanyia uchunguzi wa kimaabara 
katika Halmashauri ya Chalinze DC 
ifikapo Juni, 2023 

1,480,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

81 Ununuzi wa vifaa tiba/zana za kazi za 
Madaktari wa Mifugo/ 
vitendanishi/viambata vya shughuli za 
maabara katika Halmashauri  3 za  
Chunya DC, Songea Dc na Kongwa DC 
ifikapo Juni, 2023 

4,340,000 - -  Haijatekelezwa  

82 Kuwezesha shughuli za udhibiti wa 
nzige katika Halmashauri ya Itigi DC 
ifikapo Juni, 2023 

2,000,000 - -  Haijatekelezwa  

83 Ununuzi wa samadi/ udongo wa msituni 
kwa ajili ya kufundishia Wakulima wakati 
wa Mashamba Darasa katika 
Halmashauri Rombo DC ifikapo 
Juni,2023 

1,000,000 - -  Haijatekelezwa  

84 Kufanya ukaguzi wa mifugo kabla ya 
kuchinjwa na ukaguzi wa nyama baada 
ya mifugo kuchijwa pamoja na 
kuwezesha kupatikana kwa vifaa vya 
kukagulia nyama/ ununuzi wa wino na 
mihuri ya kukagulia nyama katika 
Halmashauri 17 za Bukoba MC, Chunya 
DC, DSM (Ilala) CC, Karatu DC, Kibaha 
TC, Kinondoni MC, Kisarawe DC, Moshi 
DC, Musoma MC, Njombe DC, Songea 
DC, Tarime DC, Temeke MC, Ubungo 
MC, Magu DC, Arusha CC, Bagamoyo 
DC ifikapo Juni, 2023 

197,469,000 64,330,250 64,330,250  Kufanya ukaguzi wa 
mifugo kabla ya 
kuchinjwa na ukaguzi wa 
nyama baada ya mifugo 
kuchijwa katika 
Halmashauri 4 Temeke 
MC, Kinondoni MC, Ilala 
MC na Ubungo.  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

85 Ununuzi wa vifaa kazi kwa ajili ya 
shughuli za uzalishaji wa zao la uyoga 
(chopping, composting, sterilization, 
spawning, casing, pinning and cropping 
equipment) katika Kituo cha Raslimali za 
Kilimo cha Kata ya Kinyamwezi DSM 
(Ilala) CC ifikapo 2023 

5,000,000 27,725,000 27,725,000  Haijatekelezwa  

86 Kuwezesha udhibiti wa visumbufu vya 
mazao mbalimbali (crop pests) katika 
Halmashauri 8 za Njombe DC, Rungwe 
DC, Nachingwea DC, Bahi DC, Arusha 
CC, Tarime DC, Igunga DC, Uyui DC 
ifikapo 2023 

30,218,000 - -  Haijatekelezwa  

87 Kuwezesha udhibiti wa nzige katika 
mazao mbalimbali katika Halmashauri 8 
za Moshi DC, Mbarali DC, Dodoma CC, 
Kondoa DC, Kongwa DC, Mpwapwa 
DC, Itigi DC, Igunga DC ifikapo 2023 

25,676,000 6,100,000 6,100,000  Kuwezesha udhibiti wa 
ndege katika zao la 
mpunga katika 
Halmashauri 1 ya Moshi 
DC  

88 Kuwezesha Vikundi 4 vya Wakulima wa 
Mwani (seaweed Farmers) vya Mchinga 
I, Mchinga II, Ruvu na Kitumbikwela 
vilivyoko Halmashauri ya Lindi MC 
kununua pembejeo za la Mwani 
(seaweed inputs) ifikapo Juni, 2023 

3,930,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

89 Kuua mbwa 2525 wazururaji katika 
Halmashauri 9 za Kibondo DC, Mbozi 
DC, Lushoto DC, Songea MC, Babati 
TC, Ubungo MC, Karatu DC, Ilemela 
MC, Magu DC ifikapo Juni, 2023 

27,255,000 - -  Haijatekelezwa  

90 Kufanya ukaguzi wa uwepo wa 
magonjwa ya mifugo (Livestock 
diseases surveillance) katika 
Halmashauri 6 za Moshi DC, Chunya 
DC, Ulanga DC, Kilolo DC, Kalambo 
DC, Arusha CC ifikapo Juni, 2023 

39,640,000 450,000 450,000  Kufanya ukaguzi wa 
uwepo wa magonjwa ya 
mifugo (Livestock 
diseases surveillance) 
katika Halmashauri 1 ya 
Moshi DC  

91 Ununuzi na usambazaji wa mitego 400 
ya kudhibiti mbung'o (Tse tse fly targets) 
katika maeneo ya Kitwai 'A' na Namalulu 
yaliyoko katika Halmashauri ya 
Simanjiro ifikapo Juni, 2023 

10,000,000 - -  Haijatekelezwa  

92 Ununuzi na usambazaji wa mitego ya 
kudhibiti wanyama waharibifu wa mazao 
(Vermins) katika Halmashauri 2 za 
Rungwe DC na Bukoba DC ifikapo Juni, 
2023. 

3,781,000 - -  Haijatekelezwa  

93 Kuimarisha na Kuwezesha shughuli za 
utafiti na uchunguzi katika sekta ya 
kilimo katika Halmashauri 7 za Nsimbo 
DC, Chunya DC, Mkuranga DC, Songwe 
DC, Tarime DC, Ushetu DC, Sikonge 
DC fikapo Juni, 2023 

25,338,000 - -  Haijatekelezwa  



 

189 

 

 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

94 Kuwezesha kununua Boti 12 kwa ajili ya 
usimamizi wa shughuli za uvuvi na 
udhibiti i wa uvuvi haramu katika 
Halmashauri za Mafia DC (2), Momba 
DC (2), Mkinga DC (1), Bukoba MC (1), 
Meatu DC (1), Ukerewe DC (2), 
Buchosa DC (1), Ilemela MC (1), 
Singida DC (1).) ifikapo Juni, 2023 

1,248,500,000 - -  Haijatekelezwa  

95 Ununuzi na usambazaji wa mashine 2 
ya kusindika/kuchakata maziwa (milk 
processing machines) katika 
Halmashauri ya Kongwa DC ifikapo 
2023 

3,100,000 - -  Haijatekelezwa  

96 Ununuzi na usambazaji wa mashine 3 
za kusaga / kukoboa nafaka katika 
Halmashauri za Nyangh'wale DC (1), 
Momba DC (1) na Missenyi DC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

49,883,000 - -  Haijatekelezwa  

97 Ununuzi na usambazaji   wa mashine 6 
za kukamua mafuta alizeti katika 
Halmashauri za Geita TC (2), Newala 
TC (1) na Tandahimba DC (3) ifikapo 
Juni, 2023 

109,100,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

98 Ununuzi na usambazaji wa mashine ya 
kupunguza uhisivu wa maumivu ya 
kuchinjwa kwa mnyama (Animal 
stunning machine) na vyuma-ndoano 
vya kuning'inizia nyama/mnyama 
(stainless hanging hooks) katika 
Halmashuri ya Musoma MC ifikapo Juni, 
2023 

3,100,000 - -  Haijatekelezwa  

99 Ununuzi wa seti 14 za majembe ya 
kukokotwa na wanyama -kazi na 
usambazaji katika Halmashauri za 
Mbinga DC (4) na Iringa DC (10) ifikapo 
Juni, 2023 

5,221,000 - -  Haijatekelezwa  

100 Ununuzi wa mashine 15 na usambazaji 
za kubangua korosho katika 
Halmashauri za Kisarawe DC (12), 
Pangani DC (1) na Kongwa DC (2) 
ifikapo Juni, 2023 

346,600,000 - -  Haijatekelezwa  

101 Ununuzi na usambazaji wa mashine 5 
za kusindika / kuchakata muhogo Katika 
Halmashauri za Missenyi DC (1), Bunda 
DC (1) na Ilemela MC (3) ifikapo juni, 
2023 

15,840,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

102 Ununuzi na usambazaji wa misumeno 
ya mnyororo ya misumeno 2 kwa ajili ya 
kuboresha miti ya mikorosho (prunning) 
katika Halmashauri ya Nanyumbu Dc 
ifikapo Juni, 2023  

3,600,000 - -  Haijatekelezwa  

103 Ununuzi wa mashine 2 za kutengenezea 
chakula cha samaki (Machines for 
making fish pellets (fish feeds)) kwa ajili 
ya kikundi cha Wafugaji cha Kijiji cha 
Mingo katika Halmashauri ya Mvomero 
DC ifikapo Juni, 2023 

450,000 - -  Haijatekelezwa  

104 Ununuzi wa friji 3 na vihifadhi ubaridi 55 
(cool boxes) katika Halmashauri za 
Madaba DC, Newala TC, Kilolo DC 
ifikapo Juni, 2023 

5,025,000 - -  Haijatekelezwa  

105 Ununuzi wa ''differential GPS'' (Kasulu 
TC) na kunua na kusimika mfumo wa 
AC katika machinjio ya kisas ya 
Vingunguti (DSM (Ilala) CC) ifikapo Juni, 
2023 

950,000,000 - -  Haijatekelezwa  

106 Ununuzi wa mashine 1 ya kusindika 
zabibu (Grapes processing machines) 
kwa wakulima wa Mpungu (. Dodoma 
CC) ifikapo Juni, 2023 

25,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

107 Ununuzi wa vipima unyevu 7 (moisture 
meters) kwa ajili ya wakulima wa Tarafa 
za   Kibaya, Sunya, Dosidosi, Olboloti, 
Makame, Kijungu na Matui zilizopo 
Kiteto DC ifikapo Juni, 2023 

3,500,000 - -  Haijatekelezwa  

108 Ununuzi na usambazaji wa pampu 13 za 
kupulizia viuatilifu vya kudhibiti 
visumbufu vya zao za korosho katika 
Halmashauri za Mbarali DC (10) 
Chalinze DC (3) ifikapo Juni, 2023 

9,000,000 - -  Haijatekelezwa  

109 Ununuzi na usambazaji wa majembe 2 
ya tindo/ripa maarufu kama ''ripper'' kwa 
ajili ya kuchimbia mifereji ya kupanda 
mbegu/kupunguza utifuaji wa udongo 
(kilimo hifadhi) katika Halmashauri ya 
Kiteto DC ifikapo Juni, 2023 

14,000,000 - -  Haijatekelezwa  

110 Ununuzi na usambazaji wa mashine 11 
za kupandia mbegu (planters) katika 
Halmashauri za Meatu DC (10) na Magu 
DC (1) ifikapo Juni, 2023 

12,070,000 - -  Haijatekelezwa  

111 Ununuzi na usambazaji wa mashine 2 
za kuchakata mkonge (decorticators) 
katika Halmashauri ya Shinyanga DC 
ifikapo Juni, 2023 

12,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

112 Ununuzi na usambazaji wa mashine 2 
za kupura mtama (sorghum processing 
machines) katika Halmashauri ya 
Shinyanga DC ifikapo Juni, 2023 

12,000,000 - -  Haijatekelezwa  

113 Ununuzi wa Tela la trekta katika 
Halmashauri ya Busokelo DC ifikapo 
Juni, 2023 

6,000,000 - -  Haijatekelezwa  

114 Ununuzi wa pampu 5 za umwagiliaji maji 
mashambani katika Halmashuri za 
Missenyi DC (2), Busega DC (1), 
Mvomero DC (1), Dodoma CC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

931,395,000 - -  Haijatekelezwa  

115 Ununuzi wa mizani 2 ya kupimia samaki 
katika masomo ya samaki ya Namanga 
na Majengo fkatika Halmashauri ya 
Kahama MC ifikapo Juni,2023 

3,500,000 - -  Haijatekelezwa  

116 Ukarabati wa vituo 3 vya kufundishia 
matumizi ya wanyama kazi (Oxenization 
Training Centres) katika Halmashauri ya 
Mvomero DC (2) na   Singida MC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

8,001,000 - -  Haijatekelezwa  

117 Ununuzi wa vitanda 10 na magoro 20 
katika Hosteli za Vituo 2 vya kufundishia 
matumizi ya wanyama kazi (Oxenization 
Training Centres) cha Lilambo kilichopo 
Songea DC ifikapo Juni, 2023 

12,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

118 Matengenezo na ununuzi wa ''oil filter'' 
(maintanance) ya mashine za kusindikia 
zao la alizeti Newala TC (1)   ifikapo 
Juni, 2023 

4,000,000 - -  Haijatekelezwa  

119 Kutekeleza shughuli zinazosaidia 
kuimarisha upatikanaji wa Lishe bora 
kwa Binadamu au kudhibiti madhara ya 
upungufu Lishe bora (Nutrition-Specific 
and Nutrition-Sensitive Interventions 
katika Halmashauri 101 ifikapo Juni, 
2023 

458,522,000 5,444,000 5,444,000  Kutekeleza shughuli 
zinazosaidia kuimarisha 
upatikanaji wa Lishe bora 
kwa Binadamu au 
kudhibiti madhara ya 
upungufu Lishe bora 
(Nutrition-Specific and 
Nutrition-Sensitive 
Interventions) katika 
Halmashauri 2 za Kilolo 
DC na Mafinga TC   

  Jumla ndogo Eneo Kuu la Pili 23,662,930,000 3,009,656,156 3,005,117,912   
  ENEO KUU LA TATU: Biashara na Kuongeza Thamani ya mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi 
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

1 Kuwezesha Ujenzi wa masoko ya 
mazao ya kilimo 25 katika Halmashauri 
za Nzega TC (1), Babati  DC (1), 
Biharamuro DC ( 1), Buchosa DC (1), 
Buhigwe DC (2), Chemba DC (1), 
Hanang DC (1), Iramba DC (1), Karatu 
DC (1), Kiteto DC (1), Kongwa  DC (1), 
Malinyi DC ( 1), Maswa  DC (1), Mbulu 
DC (1), Mkalama DC(1), Momba DC(1), 
Morogoro DC (1), Muheza DC(1), 
Rombo DC(2), Sumbawanga DC (3), 
Ushetu DC(1) ifkapo Juni, 2023 

2,269,270,000 73,000,000 73,000,000  Kuwezesha Ujenzi wa 
masoko ya mazao ya 
kilimo 2 katika 
Halmashauri Ya Rombo 
DC (2)   

2 Kuwezesha ukarabati wa masoko ya 
mazao ya kilimo 7 katika Halmashauri 
za Kasulu TC ( 1), Tunduma TC (1), 
Ifakara TC (1), Mvomero DC (1), 
Chemba DC (1),  
Karatu DC (1), Singida MC ( 1),   ifkapo 
Juni, 2023 

189,610,000 50,000,000 50,000,000  Kuwezesha ukarabati wa 
masoko ya mazao ya 
kilimo katika Halmashauri 
ya Tunduma TC (1),  

3 Kuwezesha Ujenzi/ukarabati mialo 18 
katika Halmashauri za Bunda DC (1), 
Butiama DC (1), Rorya DC (4), Ilemela 
MC (3), Singida MC (1), Muleba DC (1), 
Bukoba DC (1) Busega DC (2) ifikapo 
Juni, 2023 

450,240,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

4 Kuwezesha ujenzi wa masoko 11 ya 
samaki katika Halmashauri za Mafia DC 
(1), Chalinze DC (1), Momba DC (1), 
Tanga CC (1), Kigamboni MC (1), Chato 
DC (1), Kilwa DC (3), Mufindi DC (2), 
ifikapo Juni, 2023 

401,168,000 - -  Haijatekelezwa  

5 Kuwezesha ukarabati   wa masoko 3 ya 
samaki katika Halmashauri za Ilemela 
MC (2) na Pangani DC (1) ifikapo Juni, 
2023 

44,200,000 - -  Haijatekelezwa  

6 Kuunganisha wakulima 8085 na 
Wanunuzi wa mazao (linking farmer to 
markets) katika Halmashauri 10 za 
Moshi DC, Siha DC, Kisarawe DC, 
Mkuranga DC, Tunduma TC, Bumbuli 
DC, Lushoto DC, Hanang DC, Ruangwa 
DC, Msalala DC, ifikapo Juni, 2023 

191,091,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

7 Kuwezesha ujenzi wa masoko 27  ya 
mifugo  katika Halmashauri za Nzega 
TC (1), Bagamoyo DC (1), Chalinze DC 
(1), Chato DC (2), Chemba DC (1), Itigi 
DC (1), Kisarawe DC (1), Kongwa DC 
(2), Malinyi DC (2), Mbarali DC (1), 
Mlele DC (1), Ngorongoro DC (1), 
Ruangwa DC (1), Shinyanga MC (1), 
Sikonge DC (1), Singida DC (1), Tabora 
MC (3), Tandahimba DC (1), 
Tanganyika DC (1), Ukerewe DC (1) , 
Uvinza DC (2) ifikapo Juni, 2023  

484,381,000 678,697,250 678,697,250  Kuwezesha ujenzi wa 
masoko 1 ya mifugo 
katika Halmashauri za 
Uvinza  

8 Kuwezesha ukarabati  wa masoko 27  
ya mifugo  katika Halmashauri za 
Bagamoyo DC (1), Chamwino DC (2), 
Kibaha DC (2), Kilolo DC (2), Kilosa DC 
(1), Kishapu DC ( 2), Kongwa DC (3), 
Lushoto DC (1), Mbarali DC (1), 
Morogoro DC (4), Mpwapwa DC (1), 
Nyangh'wale DC (1), Rorya DC (2), 
Sengerema DC (1), Ulanga DC (1), 
Urambo DC (2) ifikapo Juni, 2023  

278,330,000 - -  Haijatekelezwa  

9 Kuwezesha ujenzi wa vituo 3 vya 
kukusanyia maziwa (Milk collection 
centres) katika Halmashauri za 
Mvomero DC (1), DSM (Ilala) CC (1), 
Ubungo MC (1) ifikapo Juni, 2023 

173,250,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

10 Kuwezesha ukarabati wa vituo 4 vya 
kukusanyia maziwa (Milk collection 
centres) katika Halmashauri za Arusha 
CC (3) na Kishapu DC (1) ifikapo Juni, 
2023 

28,000,000 - -  Haijatekelezwa  

11 Kuwezesha Ujenzi wa 3.9 Km za 
barabara za mashambani 
(Feeder/access road) katika 
Halmashauri za DSM (Ilala) CC ifikapo 
Juni, 2023 

63,500,000 56,634,886 56,634,886  Kuwezesha Ujenzi wa 
3.9 Km za barabara za 
mashambani 
(Feeder/access road) 
katika Halmashauri za 
DSM (Ilala)CC  

12 Ujenzi wa vituo 14 vya 
kukusanyia/kuuzia/kununulia   mazao 
(collection/selling/buying centres) katika 
Halmashauri za Kasulu TC (2), Kigoma 
DC (6), Bariadi DC (3), Bumbuli DC (3) 
ifikapo Juni, 2023 

156,328,000 56,634,886 56,634,886   

13 Kuwezesha usimikaji wa mfumo wa 
umeme katika Mwalo wa Muyobozi 
uliopo Uvinza DC ifikapo Juni, 2023 
2023 

5,000,000 - -  Haijatekelezwa  

14 Ujenzi wa uzio wa Mialo 2 ya 
Halmashauri za Mafia DC (1) na 
Missenyi DC (1) ifikapo Juni, 2023 

52,600,000 10,500,000 10,500,000  Ujenzi wa uzio wa Mialo 
1 ya Halmashauri za 
Mafia DC (1) na Missenyi 
DC (1)  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

15 Ujenzi wa uzio wa Minada 33 ya Mifugo  
ya Halmashauri za  Moshi DC ( 1), 
Momba DC( 3), Kilindi DC ( 6), Korogwe 
DC ( 4), Songea DC ( 1), Babati  DC ( 
2), Lindi MC ( 1), Sumbawanga DC ( 1), 
Meru DC ( 1), Arusha DC ( 2),  Kwimba 
DC ( 1),  Magu DC ( 1), Msalala DC (1), 
Ushetu DC ( 2), Iramba DC ( 2), Singida 
MC (1), Igunga DC ( 1), UYUI  DC ( 1), 
Kaliua DC( 1), ifikapo Juni, 2023 

561,541,000 - -  Haijatekelezwa  

16 Kuwezesha ujenzi wa makaro 2 ya 
kuuzia samaki (fish selling slabs) katika 
halmashauri za Lindi MC (1) na Tarime 
DC (1) ifikapo Juni, 2023 

10,859,000 - -  Haijatekelezwa  

17 Ujenzi wa Vituo 2 vya kupumzishia 
mifugo (Holding Grounds) Katika 
Halmashauri za Mbulu TC (1) na DSM 
(Ilala) CC (1) ifikapo Juni, 2023 

26,300,000 - -  Haijatekelezwa  

18 Ujenzi/ukarabati wa Viinuko 10 vya 
kupakilia/kushushua Mifugo kwenye 
magari (Loading/off-loading Ramps) 
katika Halmashauri za Gairo DC (1), 
Mbulu TC (1), Kongwa DC (2), Karatu 
DC (1), Arusha DC (4), Kahama MC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

40,447,000 - -  Haijatekelezwa  

19 Kuwezesha Vikundi vya wakulima wa 
mazao ya Bustani wa Arusha CC na 
ngorongoro Dc kutumia mbinu ya utafiti 

12,500,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

wa masoko ya mazao yao kabla ya 
kuingia shambani kulima (SHEP-
APPROACH) ifikapo juni, 2023 

20 Ujenzi/ukarabati wa Vyoo katika Mialo 6 
ya Halmashauri za Muleba DC (1) 
Nyasa DC (4) na Kinondoni MC (1) 
ifikapo Juni, 2023 

13,401,000 - -  Haijatekelezwa  

21 Ujenzi/ukarabati wa vyoo vya Minada 21 
ya Mifugo  ya Halmashauri za  Moshi 
DC ( 1), Momba DC( 3), Kilindi DC ( 6), 
Korogwe DC ( 4), Songea DC ( 1), 
Babati  DCKasulu TC ( 2), Kakonko DC 
(2), Korogwe DC ( 3), Songea DC ( 1), 
Maswa  DC (2), Kilosa DC ( 1), Babati  
DC ( 3), Mbulu DC ( 1), DSM (Ilala) CC 
(1), Dodoma  CC (3),  Serengeti DC ( 1), 
Kahama MC (1) , ifikapo Juni, 2023 

159,825,000 - -  Haijatekelezwa  

22 Kuwezesha ujenzi wa machinjio 3 za 
Kisasa (Abattoirs) za mifugo katika 
Halmashauri za DSM (Ilala) CC (1), 
Kigamboni MC (1), Geita TC (1) ifikapo 
Juni, 2023 

2,614,000,000 1,158,525,000 1,158,525,000  Kuwezesha ujenzi wa 
machinjio 1 za Kisasa 
(Abattoirs) za mifugo 
katika Halmashau ya Jiji 
la Ilala (1)  

23 Ujenzi wa mabanda 2 ya kukaushia 
ngozi za mifugo katika Halmashauri ya 
Kilosa DC ifikapo Juni, 2023 

7,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

24 Kuwezesha ujenzi wa majengo 3 ya 
mashine za kusindikia mazao ya sekta 
ya kilimo katika Halmashauri za DSM 
CC (1), Makete DC (1) na Mlimba DC 
(1) ifikapo Juni,2023 

172,000,000 - -  Haijatekelezwa  

25 Ukarabati wa Jengo la mashine ya 
kusaga/kukoboa mahindi ya Kijiji cha 
Shaurimoyo katika Halmashauri ya 
Ludewa DC ifikapo Juni, 2023 

2,114,000 - -  Haijatekelezwa  

26 Kuwezesha ununuzi wa mashine 2 za 
kukoboa kahawa (pulpery) Hai DC (1) 
na Mbinga DC (1) ifikapo Juni, 2023 

21,825,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

27 Kuwezesha ujenzi wa machinjio za kati 
(slaughter houses) 22 za mifugo katika 
Halmashauri zaBuchosa DC (1), Itigi 
DC(1), Karatu DC (1), Kibiti DC (1), 
Kibondo DC (1), Kigoma  (Ujiji)  MC (1), 
Kilosa DC (1), Kongwa  DC (2), Mafinga 
TC (1), Mbinga DC(1), Mbozi DC(1), 
Mkalama DC (1), Momba DC (1), 
Newala DC ( 1), Rombo DC (1), Rorya 
DC(1), Sikonge DC (1), Tandahimba  
DC (1), Tunduma TC (1), Ubungo MC 
(1), Ukerewe DC(1), ifikapo Juni, 2023 

1,195,027,000 260,917,000 260,917,000  Ujenzi wa machinjio za 
kati (slaughter houses) 
za mifugo katika 
Halmashauri ya kigoma 
Ujijiji  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

28 Kuwezesha ukarabati wa machinjio za 
kati (slaughter houses) 54 za mifugo 
katika Halmashauri za Bunda TC (1), 
Bariadi TC (1), Bukoba MC (1), Gairo 
DC (4), Igunga DC(1), Ileje DC(1), 
Kahama MC (2), Kaliua DC (1), Karatu 
DC (2), Kasulu TC (1), Kilindi DC (1), 
Kongwa  DC (5), Korogwe DC (1), 
Korogwe TC (1), Kyela DC (2), Ludewa  
DC (2), Lushoto DC(3), Manyoni  DC 
(1), Meru DC (2), Moshi  MC (2), 
Mpanda MC (1), Mpwapwa DC(1), 
Muleba DC (2), Musoma MC (1), 
Nanyumbu DC (1), Newala TC (1), 
Njombe TC(2), Pangani DC (1), Rungwe 
DC (3), Simanjiro DC (1), Singida MC 
(1), Tanga CC(1), Urambo DC (1), 
Ushetu DC (1) na Ngorongoro DC (1) 
ifikapo Juni,2023 

393,120,000 102,588,000 102,588,000  Ukarabati wa machinjio 
2 ya   mifugo (slaughter 
slabs) katika 
Halmashauri za ileje 
DC,Njombe  TC  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

29 Kuwezesha ujenzi wa makaro 94 ya 
kuchinjia  mifugo (slaughter slabs) katika 
Halmashauri za Butiama DC (6),  
Musoma DC(2), Bariadi TC (1), Buhigwe 
DC (2), Busega DC (2), Busokelo DC(1), 
Chamwino DC(1), Chato DC(1), 
Chemba DC(1), Chunya DC(1), Dodoma  
CC(1), Hanang DC(2), Ifakara TC(1), 
Ikungi DC(1), Itilima DC(1), Kahama 
MC(1), Kakonko DC(2), Kaliua DC(4), 
Karatu DC(1), Kasulu DC(1), Kibondo 
DC( 2), Kilosa DC (1), Kisarawe DC (4), 
Kishapu DC (1), Kiteto DC (1), Kondoa  
DC (2), Maswa  DC(2), Mbarali DC ( 1), 
Mbogwe DC (5), Morogoro DC (1), 
Mpimbwe DC (2), Msalala DC(1), 
Nachingwea DC (1), Ruangwa DC(11), 
Shinyanga DC (2), Sikonge DC (1), 
Simanjiro DC(1), Singida DC (2), 
Songea DC (2), Songwe DC (1), 
Sumbawanga DC(1), Tanganyika DC 
(3), Tarime DC (1), Tunduru DC(2), 
Ubungo MC(1), Uvinza DC(1), UYUI  DC 
(3) (1) Juni, 2023 

721,674,000 24,717,000 36,705,000  Ujenzi wa karo 2 Za 
kuchinjia mifugo 
Halmashauri ya Songwe 
DC,Kilosa DC  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

30 Kuwezesha ukarabati wa makaro  30  ya 
kuchinjia  mifugo (slaughter slabs) katika 
Halmashauri za Bariadi DC (2), 
Bukombe DC (1), Bumbuli DC (1), 
Busega DC (1), Dodoma CC(1), Geita 
DC (1), Igunga DC (1), Kalambo DC (4), 
Kilindi DC (1), Kishapu DC (1), Korogwe 
DC(1), Lindi MC(1), Lushoto DC (2), 
Madaba DC(1), Mbozi DC (2), Mbulu 
DC(1), Namtumbo DC (1), Newala TC 
(2), Nyasa DC(2), Tunduma TC (3) (2) 
ifikapo Juni, 2023 

173,280,000 - -  Haijatekelezwa  

31 Kuwezesha upatikanaji wa ardhi na 
ujenzi wa soko la mazao yatokanayo na 
mifugoTo facilitate (animal products 
market) katika Halmashauri ya Ruangwa 
DC ifikapo Juni, 2023 

3,000,000 - -  Haijatekelezwa  

32 Ukarabati wa miundombinu ya 
kuchakata bio-gas (bio-gas digester) 
katika Machinjio ya Halmashauri ya 
Mwanza CC ifikapo Juni, 2023 

38,100,000 - -  Haijatekelezwa  

33 Ukarabati wa mabucha 12 katika 
halmashauri za Biharamulo DC (10) na 
Kishapu DC (2) pamoja na Ujenzi wa 
Bucha moja katika Halmashauri ya DSM 
(Ilala) CC (1) ifikapo Juni, 2023 

219,500,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

34 Kuwezesha usafi wa machinjio 6 katika 
Halmashauri za Ludewa DC (1), 
Mkuranga DC (1), Bukoba MC (1), 
Mbogwe DC (1), Mbogwe DC (1), Karatu 
DC (1) ifikapo Juni, 2023 

22,820,000 - -  Haijatekelezwa  

35 Ujenzi wa miundombinu ya 
kuchomea/kutupia nyama iliyokaguliwa 
na kuthibitika kutofaa kwa matumizi ya 
binadamu (incinerator/condemnation pit) 
katika machinjio 2 za Nkende iliyoko 
Halmashauri ya Tarime TC na katika 
karo la kuchinjia (slaughter slab) la 
Mkata lililoko Handeni DC ifikapo Juni, 
2023 

11,000,000 - -  Haijatekelezwa  

36 Ujenzi wa Mfumo wa maji-taka (sewage) 
katika machinjio (slaughter house) ya 
Partimbo (Kiteto DC) na Karo la 
kuchinjia kuku (slaughter slab) la Kawe 
(Kinondoni MC) ifikapo Juni, 2023 

39,500,000 - -  Haijatekelezwa  

37 Kusimika mfumo wa umeme katika 
machinjio 2 za Halmashauri za Meatu 
DC (1) na Kahama MC (1) ifikapo Juni, 
2023 

4,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

38 Kusimika mfumo wa umeme katika 
Kiwanda cha kusindika alizeti (Sunflower 
processing Industry) cha AMCOS ya 
Tumaini iliyoko Kitahana (Kibondo DC) 
ifikapo Juni, 2023 

15,000,000 - -  Haijatekelezwa  

39 Ujenzi na usafishaji wa eneo la ujenzi 
wa Viwanda 2 vya kubangulia Korosho 
vya Kijiji cha Vilabwa (Kisarawe DC) na 
Kijiji cha Mgomba Kaskazini (Rufiji DC) 
ifikapo Juni, 2023 

309,702,000 - -  Haijatekelezwa  

40 Kuwezesha shughuli za ujenzi wa 
Kiwanda cha Mbolea cha Mbinga DC 
ifikapo Juni, 2023 

10,001,000 - -  Haijatekelezwa  

41 Ujenzi wa Kiwanda kidogo cha 
kuchakata ngozi za mifugo (hides & skin 
small industry) cha Kijiji cha Melela 
(Mvomero DC) ifikapo Juni, 2023 

204,100,000 - -  Haijatekelezwa  

42 Ujenzi wa Kiwanda cha kusindika bidhaa 
zitokanazo na Mifuogo (Livestock 
Products) katika Halmashauri ya Arusha 
CC ifikapo Juni, 2023 

300,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

43 Kuwezesha kwa Mtaji kiwanda cha 
maziwa (Meatu milk processing industry) 
ili kuchakata maziwa lita 800 kwa siku 
katika Halmashauri ya Meatu DC ifikapo 
Juni, 2023 

2,310,000 - -  Haijatekelezwa  

44 Ukarabati wa Kiwanda cha maziwa 
chaKijiji cha Mbande (Kongwa DC) 
ifikapo Juni, 2023 

2,000,000 - -  Haijatekelezwa  

45 Ununuzi wa alizeti ya kusindika katika 
Kiwanda cha Alizeti cha Kijiji cha Dutwa 
(Bariadi DC) ifikapo Juni, 2023 

7,000,000 - -  Haijatekelezwa  

46 Ukarabati wa Kiwanda cha Chai cha 
Dabaga (Kilolo DC) ifikapo Juni, 2023 

1,380,000 - -  Haijatekelezwa  

47 Ujenzi wa Uzio wa machinjio 4 za 
Halmashauri za Mkuranga DC (1), 
Handeni (1), Mwanza (1), Itigi (1), ifikapo 
Juni, 2023 

553,038,000 - -  Haijatekelezwa  

48 Ununuzi na matumizi ya 'stovu' 
inayotumia gesi (Gas stove) kwa ajili ya 
kukaushia samaki katika Halmashauri za 
Kinondono MC na Temeke MC ifikapo 
Juni, 2023 

30,400,000 - -  Haijatekelezwa  

49 Ujenzi wa majengo 2 ya Wachuuzi wa 
samaki (fish vendors) katika 
Halmashauri za Kinondono MC na 
temeke MC ifikapo Juni, 2023 

20,200,000 - -  Haijatekelezwa  

50 Kuboresha /kuimarisha upangaji wa 3,700,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

madaraja ya korosho katika AMCOs 16 
za Halmashauri ya Rufiji DC ifikapo Juni, 
2023 

51 Ujenzi wa ''Lairage" katika Karo la 
machinjio ya mifugo (slaughter slab) la 
Partimbo (Kiteto DC) ifikapo Juni, 2023 

1,500,000 - -  Haijatekelezwa  

52 Kuwezesha ununuzi wa vifungashio 
(packaging materials) vya korosho- 
mifuko 1250- katika Halmashauri ya 
Kisarawe DC ifikapo Juni, 2023 

6,910,000 - -  Haijatekelezwa  

53 Ununuzi wa zana za kuchunia ngozi za 
mifugo ya Jitegemee (Simanjiro DC) 
ifikapo Juni, 2023 

9,200,000 - -  Haijatekelezwa  

54 Ujenzi wa Vyoo 2 katika karo la 
Kuchinjia mifugo (Slaughter slab) la 
Halmashauri ya Shinyanga DC ifikapo 
Juni, 2023 

10,000,000 - -  Haijatekelezwa  

55 Kusimika mfumo wa maji katika 
Machinjio ya Mkata (Handeni DC) na 
Karo la machinjio ya nguruwe la 
Ching'anda (Mlimba DC) ifikapo Juni, 
2023 

6,000,000 - -  Haijatekelezwa  

56 Kuwezesha ujenzi wa maghala 16 ya 
kuhifadhia mazao katika Halmashauri za 
Buchosa DC (1), Chunya DC (1), Ileje 
DC (1), Itilima DC (1), Liwale DC (1), 
Masasi DC (1), Mbogwe DC (1), Moshi 

1,967,223,000 43,174,000 43,174,000  Kuwezesha ujenzi wa 
maghala 1 la kuhifadhia 
mazao katika 
Halmashauri Moshi DC 
(1)  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

DC (1), Muleba DC (1), Ngorongoro DC 
(1), Njombe DC (1), Nyasa DC (1), 
Rorya DC (1), Rungwe DC (1), Simanjiro 
DC (1), Tunduru DC (1),  ifikapo Juni, 
2023 

57 Kuwezesha ukarabati wa maghala15 ya 
kuhifadhia mazao katika Halmashauri za 
Kibiti DC (1), Songea DC ( 2), Chato DC 
( 5), Buchosa DC ( 7)  ifikapo Juni, 2023 

78,404,000 20,000,000 20,000,000   

58 Kuwezesha Vijana 60 wanaotekeleza 
mradi wa '' Youth Empowerment Project 
'' kutumia mbinu za kisasa za kuhifadhi 
mazao baada ya kuvuna (modern 
techniques for Post- harvest) katika 
mazao ya bustanikatika Kata 5 za 
Bweni, Bunju, Kunduchi, Mabwepande, 
na Wazo zilizopo katika Halmashauri ya 
Kinondoni MC ifikapo Juni, 2023.  

8,832,000 6,800,000 6,800,000 Kuwezesha Vijana 60 
wanaotekeleza mradi wa 
'' Youth Empowerment 
Project '' kutumia mbinu 
za kisasa za kuhifadhi 
mazao baada ya kuvuna 
(modern techniques for 
Post- harvest) katika 
mazao ya bustanikatika 
Kata 5 za Bweni, Bunju, 
Kunduchi, Mabwepande, 
na Wazo zilizopo katika 
Halmashauri ya 
Kinondoni MC  

59 Kuwezesha ujenzi wa ''sheds '' (2) katika 
Magahala ya Kata za Mwankoko na 
Mtamaa katika Halmashauri ya Singida 
MC ifikapo Juni, 2023. 

2,000,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

60 Ujenzi wa jengo la kuhifadhi ubaridi 
(cold room) la Soko la samaki la 
Samang'ombe (Momba DC) ifikapo Juni, 
2023 

10,000,000 - -  Haijatekelezwa  

   Jumla ndogo Eneo Kuu la Tatu  14,808,701,000 2,542,188,022 2,554,176,022   
  NEO KUU LA NNE: Uwezeshaji wa Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini 

1 Kutunga Sheria ndogo 4 za hifadhi ya 
miti katika Halmashauri ya Mvomero DC 
na kufuatilia na kusimamia utekelezaji 
wa Sheria ndogo/Sheria Mama (Byl-
aws/Laws enforcement) za shughuli za 
Uvuvi na Ufugaji wa Mifugo katika 
Halmashauri 4 za DSM (Ilala) CC, 
Mtwara (Mikindani) MC, Dodoma CC na 
Mwanza CC ifikapo Juni, 2023 

17,501,000 - -  Haijatekelezwa  

2 Kuwezesha utatuzi wa migogoro ya 
ardhi baina ya Wakulima na Wafugaji 
pamoja au/na Watumiaji wengine wa 
Ardhi katika Halmashauri 3 za Kisarawe 
DC, Kilwa DC na Tandahimba DC 
ifikapo Juni, 2023  

9,760,000 - -  Haijatekelezwa  

3 Kuwezesha ukaguzi (Inspection) wa 
shughuli za Vikundi vya usindikaji wa 
mazao ya Kilimo/ mashine za kusaga na 
kukoboa nafaka, Maghala na masoko ya 
mazao ya Kilimo katika Halmashauri ya 
Temeke MC ifikapo Juni, 2023 

2,550,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

4 Kuwezesha ukaguzi (inspection) wa 
maduka /masoko ya samaki / usajili wa 
vyombo vya uvuvi, viwanda vya 
uchakataji samaki / ukaguzi wa ukataji 
wa leseni za uvuvi katika Halmashauri 6 
za Mpanda MC, Mbeya CC, Chunya DC, 
Lushoto DC, Iringa MC, Ilemela MC 
ifikapo Juni, 2023 

21,231,000 1,000,000 1,000,000  Kuwezesha ukaguzi 
(inspection) wa maduka 
/masoko ya samaki / 
usajili wa vyombo vya 
uvuvi, viwanda vya 
uchakataji samaki / 
ukaguzi wa ukataji wa 
leseni za uvuvi katika 
Halmashauri 1 ya Ilemela 
MC    

5 Kuwezesha ukaguzi (Inspection) wa 
maduka ya pembejeo za Kilimo katika 
Halmashauri 13 za Makambako TC, 
Njombe TC, Kibaha TC, Momba DC, 
Songwe DC, Mbozi DC, Tunduma TC, 
Bariadi TC, DSM (Ilala) CC, Ubungo 
MC, Kilolo DC, Sumbawanga DC, 
Mpwapwa DC ifikapo Juni, 2023 

38,799,000 21,460,000 21,460,000  Ukaguzi umefanyika 
(Inspection) wa maduka 
58 ya pembejeo za 
Kilimo katika 
Halmashauri Mji 
Tunduma.  

6 Kuwezesha ukaguzi (Inspection) wa 
maduka ya Vyakula vya Mifugo, 
Viwanda vya kuchakata mazao ya 
mifugo na machinjio, Vituo vya afya ya 
mifugo, masoko ya mifugo, mabucha 
katika Halmashauri 13 za Mbeya CC, 
Chunya DC, Mbarali DC, Kibaha TC, 
Mkuranga DC, Lushoto DC, Mbinga DC, 
Kigamboni MC, Tandahimba DC, 
Mafinga TC, Iringa MC, Dodoma CC, 
Arusha CC ifikapo Juni, 2023 

31,784,000 51,276,600 50,073,600  Kuwezesha ukaguzi 
(Inspection) wa maduka 
ya Vyakula vya Mifugo, 
Viwanda vya kuchakata 
mazao ya mifugo na 
machinjio, Vituo vya afya 
ya mifugo, masoko ya 
mifugo, mabucha katika 
Halmashauri 2 za Kibaha 
Mji, Lushoto  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

7 Kuwezesha upatikanaji wa Leseni / 
utoaji wa Leseni za Wavuvi / Vyombo 
vya Uvuvi katika Halmashauri 11 za 
Kyela DC, Mbarali DC, Rufiji DC, 
Pangani DC, Muleba DC, Busega DC, 
Geita DC, Nyangh'wale DC, Kilwa DC, 
Butiama DC, Buchosa DC ifikapo Juni, 
2023 

68,608,000 - -  Haijatekelezwa  

8 Kuwezesha Usajili wa Vyombo 
(Fisheries Vessels) 608 vya Uvuvi katika 
Halmashauri za Mlele DC (300) 
Chalinze DC (100), Geita DC (138), 
Butiama DC (20) na Busega DC (50) 
ifikapo Juni, 2023,  

9,395,000 - -  Haijatekelezwa  

9 Kuwezesha Usajili wa Minada 8 ya 
Mifugo ya Halmashauri za Mbarali DC 
(3) na Simanjiro DC (5) ifikapo Juni, 
2023 

1,350,000 - -  Haijatekelezwa  

10 Kuwezesha Usajili wa Machinjio 2 za 
Halmashauri ya Simanjiro DC   ifikapo 
Juni, 2023 

750,000 - -  Haijatekelezwa  

11 Kuwezesha Uanzishaji na Usajili wa 
Vyama vya Ushirika (AMCOs) 451 
katika Halmashauri 47 ifikapo Juni, 2023 

96,684,000 2,000,000 2,000,000  Kuwezesha Uanzishaji 
na Usajili wa Vyama vya 
Ushirika (AMCOs) 4 
katika Halmashauri 1 ya 
Ikungi DC  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

12 Kufanya ukaguzi wa Vyama vya Ushirika 
(AMCOs /SACCOs) 3, 817 katika 
Halmashauri 93 ifikapo Juni, 2023 

305,784,000 500,000 500,000  Ukaguzi wa mahesabu 
ya vyama vya Ushirika 13 
ulifanyika katika 
Halmashauri ya 
Makambako  

13 Kuwezesha uanzishwaji wa SACCOs 
mpya 71 katika Halmashauri 8 ifikapo 
Juni, 2023 

6,710,000 - -  Haijatekelezwa  

14 Kuhamasisha Jamii na kuimarisha sekta 
binafsi (sensitization and promotion of 
private sector) kuhusu kushiriki 
uendelezaji wa sekta ya kilimo katika 
Halmashauri 18 za Butiama DC, 
Chamwino DC, Kigamboni MC, Kilindi 
DC, Kilolo DC, Kilosa DC, Kilwa DC, 
Ludewa DC, Lushoto DC, Manyoni DC, 
Mtama DC, Mvomero DC, Nanyumbu 
DC, Njombe DC, Nyangh'wale DC, 
Sikonge DC, Sumbawanga DC, 
Tandahimba DC ifikapo Juni, 2023 

67,694,000 - -  Haijatekelezwa  

15 Kuwezesha kufanyika kwa mikutano 308 
ya Wadau wa Sekta ya Kilimo wa 
Halmashauri 27 ifikapo Juni, 2023 

150,623,000 42,489,500 42,489,500  Mikutano 2 ya Wadau 
wa Sekta ya Kilimo 
imefanyika kwa wa 
Halmashauri ya Ludewa.  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

16 Kujengea uwezo Vikundi vya Ulinzi 
Shirikishi Jamii wa Raslimali za Uvuvi 16 
(Beach Management Units-BMU) na 
kuviwezesha kutekeleza majukumu yao 
katika Halmashauri ya Iringa DC na 
kusimamia uchaguzi wa Viongozi wa 
BMUs 40 za Geita DC ifikapo Juni, 2023 

10,916,000 - -  Haijatekelezwa  

17 Kuwezesha uanzishaji wa Kamati ya 
Mradi wa Umwagiliaji (Songwe DC), 
Kamati ya Malisho ya Mifugo (Morogoro 
DC) na Kamati ya Mazingira na Maliasili 
(Mpwapwa DC) ifikapo Juni, 2023 

21,250,000 - -  Haijatekelezwa  

18 Kuwezesha Uundaji wa Majukwaa 4 
(commodities platforms) ya uratibu wa 
shughuli za sekta ya Kilimo katika 
Halmashauri ya Missenyi DC ifikapo 
Juni, 2023 

596,000 - -  Haijatekelezwa  

19 Kuwezesha Maafisa 27 kutoka 
Halmashauri 13 za Bukoba MC, Geita 
TC, Geita DC, Hai DC, Handeni DC, 
Ilemela MC, Iramba DC, Iringa DC, 
Kahama MC, Karatu DC, Kibaha TC, 
Malinyi DC, Mwanza CC, kushiriki 
maadhimisho ya siku ya Ushirika 
Duniani ifkapo Juni, 2023 

20,014,000 6,750,000 6,750,000  Kuwezesha Maafisa 14 
kutoka Halmashauri 5 za 
Geita TC, Bukombe DC, 
Handeni DC, Hai DC, 
Ilemela na Mwanza   
kushiriki maadhimisho ya 
siku ya Ushirika  

20 Kuendesha Mikutano ya Vyama vya 
Ushirika 528 katika Halmashauri 20 
ifikapo Juni, 2023 

58,857,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

21 Kusimamia Uchaguzi wa Viongozi wa 
Vyama vya Ushirika 344 katika 
Halmashauri 16 ifikapo Juni, 2023 

31,977,000 - -  Haijatekelezwa  

22 Kuwezesha uundaji wa Vikundi 104 vya 
Wakulima katika halmashauri za 
Ubungo MC (100) na Missenyi DC (4) 
ifikapo Juni, 2023 

2,497,000 - -  Haijatekelezwa  

23  Kuandaa hesabu za mwisho wa mwaka 
za fedha ya Vyama vya Ushirika (Final 
Accounts) za SACCOs 9  na AMCOs 13 
katika Halmashauri ya Ludewa DC  
ifikapo Juni, 2023 

500,000 - -  Haijatekelezwa  

24 Kuwezesha uundaji wa Vikundi 9 vya 
umwagiliaji maji mashambani na 
Kuvisajili (Irrigators Organizations- I. Os) 
katika Halmashauri za Nsimbo DC (2), 
Kibondo DC (2) na   Ludewa DC (5) 
ifikapo Juni, 2023 

4,560,000 - -  Haijatekelezwa  

25 Kuendesha zoezi la usajili wa Wavuvi 
1075 katika Halmashauri Tanganyika 
DC, Chalinze Dc na Butiama Dcifikapo 
Juni, 2023 

9,010,000 - -  Haijatekelezwa  

26 Kuwezesha usajili wa Wafanya Biashara 
/ Watoa Huduma za Pembejeo za Kilimo 
(Stockists) katika Halmashauri ya Kilolo 
DC ifikapo Juni, 2023 

1,620,000 - -  Haijatekelezwa  

27 Kuwezesha Halmashauri 21 kuandaa 
Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya 

79,165,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

Kilimo ya Wilaya ifikapo Juni, 2023 

28  Kuwezesha kufanyika kwa shughuli za 
Kila siku za Uendeshaji wa Idara ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi katika 
Halmashauri 137 ifikapo Juni, 2023 

3,416,825,000 217,911,000 217,911,000  Kufanyika kwa shughuli 
za Kila siku za 
Uendeshaji wa Idara ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
katika Halmashauri 5 za 
Singida DC, Singida MC, 
Mbozi DC, Buhigwe, 
Mafinga TC, Ilemela na 
Mwanza CC  

29 Kuwezesha Watumishi wa Idara ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi katika 
Halmashauri 103 kushiriki Mikutano ya 
Kitaaluma/ Mikutano ya Idara/ Mikutano 
ya Kisekta, vikao/ warsha/ semina za 
kisekta, ifikapo Juni, 2023 

675,452,000 41,489,864 41,390,000  Uwezesha Watumishi 
wa Idara ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi katika 
Halmashauri 2 kushiriki 
Mikutano ya Kitaaluma/ 
Mikutano ya Idara/ 
Mikutano ya Kisekta 
katika Halimashauri za 
Mafinga TC na Mafinga 
DC  

30 Kuwezesha ufuatiliaji, utambuzi na 
usajili wa mifugo 8,500,000 katika 
Halmashauri 81   ifikapo Juni, 2023 

465,392,000 117,393,000 117,393,000 Kuwezesha ufuatiliaji, 
utambuzi na usajili wa 
mifugo mifugo 544       
(ng'ombe 485, punda 9, 
mbuzi 49 na kondoo 1) 
waliwekewa hereni 
Halmashauri ya Njombe 
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

DC,Njombe na Mafinga 
DC  

31 Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini pamoja 
na usimamizi wa ya shughuli 
zilizotekelezwa na Idara ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi katika Halmashauri 135 
ifikapo Juni, 2023 

2,005,873,000 139,924,800 139,924,800 Kufanya Ufuatiliaji na 
Tathmini pamoja na 
usimamizi wa ya shughuli 
zilizotekelezwa na Idara 
ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi katika Halmashauri 
8 za Korogwe DC, 
Handeni TC, Handeni 
DC, Manyoni, Singida 
MC, Buhigwe DC, 
Kalambo DC, Nkasi DC, 
Makete DC, Njombe DC 
na Iringa MC 

32 Ununuzi wa mafuta (fuels) na shajala 
(stationery) katika Halmashauri 66 
ifikapo Juni, 2023 

603,476,000 253,486,803 253,486,803 Ununuzi wa mafuta ya 
Pikipiki kwa Halmashauri 
7 za Singida MC, 
Manyoni MC, Iringa MC, 
Iringa DC, Kilolo DC, 
Mufindi DC 
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

33 Kuwezesha ziara za udhibiti wa uharibifu 
wa maliasili na mazingira 
(Environmental and Natural resource 
Patrol) katika Halmashauri ya Mpwapwa 
DC ifikapo Juni, 2023 

73,095,000 - -  Haijatekelezwa  

34 Kuwezesha ziara za udhibiti (Patrols) wa 
biashara ya magendo/haramu ya mazao 
(Kahawa) katika Halmashauri za Muleba 
DC ifikapo Juni, 2023 

27,198,000 - -  Haijatekelezwa  

35 Kuwezesha  ziara (patrols)  za  udhibiti 
wa uvuvi haramu katika Halmashauri 57 
za  Bunda DC, Butiama DC, Musoma 
DC, Arusha  CC, Babati  DC, Babati TC, 
Bagamoyo DC, Bukoba DC, Bukoba 
MC, Chalinze DC, Chato DC, Dodoma  
CC, DSM (Ilala) CC, Ifakara TC, Iramba 
DC, Iringa DC, Itilima DC, Kigoma DC, 
Kiteto DC, Kyela DC, Lindi MC, Ludewa  
DC, Madaba DC, Magu DC, Mbarali DC, 
Meatu DC, Missenyi DC, Mkalama DC, 
Mkinga DC, Mkuranga DC, Monduli DC, 
Moshi DC, Mpwapwa DC, Mtama DC, 
Mtwara (Mikindani) MC, Mufindi DC, 
Muleba DC, Musoma MC, Mwanga DC, 
Mwanza CC, Nyangh'wale DC, Pangani 
DC, Rorya DC, Rungwe DC, Sikonge 
DC, Songea DC, Songwe DC, 
Sumbawanga DC, Tandahimba  DC, 
Tanga CC, Tanganyika DC, Tarime TC, 

679,343,000 54,437,000 54,437,000  Ziara (patrols) 2 za 
udhibiti wa uvuvi haramu 
imefanyika ziwa Rukwa 
katika Halmashauri 2 za 
Wilaya ya Songwe, 
Pangani, Ludewa DC na 
Ziara 1 imefanyika Moshi 
DC  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

Temeke MC, Tunduru DC, Ubungo MC, 
Ukerewe DC, Uvinza DC ifikapo Juni, 
2023 

36 Kuwezesha ziara za udhibiti (Patrols) wa 
biashara haramu ya uchinjaji /usafirshaji 
wa mifugo katika Halmashauri 3 za 
Mkinga DC, Ubungo MC, Mwanza CC 
ifikapo Juni, 2023 

24,662,000 40,352,000 40,352,000  Uwezesha ziara za 
udhibiti (Patrols) wa 
biashara haramu ya 
uchinjaji /usafirshaji wa 
mifugo katika 
Halmashauri 3 za Mkinga 
DC, Ubungo MC, 
Mwanza CC  

37  Kuwezesha ukusanyaji na uchakataji 
wa takwimu za Sekta ya Kilimo na utoaji 
taarifa kwa Wadau mbalimbali katika 
Halmashauri 27 ifikapo Juni, 2023  

80,048,000 - -  Haijatekelezwa  

38 Ununuzi wa Kompyuta / Photocopiers / 
Printers / Projectors / Vishikwambi, 
katika Halmashauri 33 za Bunda TC,  
Musoma DC, Babati TC, Bariadi  DC, 
Bumbuli DC, Chunya DC, Geita DC, 
Ifakara TC, Ikungi DC, Iramba DC, Iringa  
MC, Kahama MC, Karatu DC, Kasulu 
TC, Kilwa DC, Kishapu DC, Kyela DC, 
Lindi MC, Maswa  DC, Mbeya CC, 
Mbogwe DC, Meatu DC, Momba DC, 
Msalala DC, Mtwara (Mikindani) MC, 
Mwanga DC, Newala DC, Ruangwa DC, 
Siha DC, Singida DC, Sumbawanga 

123,055,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

MC, Tandahimba  DC, Ulanga DC 
ifikapo Juni, 2023 

39  Kuimarisha Mfumo wa ukusanyaji wa 
takwimu za Kilimo (Agricultural Routine 
Data System (ARDS)) na kuwezesha 
uendeshaji wake katika Halmashauri 44 
ifikapo Juni, 2023 

171,523,000 4,650,000 4,650,000  Maafisa ugani 20 
wamepatiwa form za 
ARDS Katika 
Halmashauri ya Mji 
Tunduma.  

40 Kuwezesha usimikaji wa mfumo wa 
Fedha Kielekroniki wa Sekta ya Ushirika 
(Cooperative financial System) katika 
Halmashauri ya Kinondoni MC ifikapo 
Juni, June,2023 

3,900,000 - -  Haijatekelezwa  

41  Kuimarisha matumizi ya Mfumo 
Mtandao wa Kutoa Huduma za Ugani 
(M-KILIMO) na kuwezesha Maafisa 
Ugani kuutumia katika Halmashauri 9 
ifikapo Juni, 2023 

38,428,000 - -  Haijatekelezwa  
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 Kazi zilizopangwa Fedha 
Zilzoidhinishwa 

(Shs) 

Fedha zilizotolewa 
(Shs) 

Fedha 
zilizotumika (Shs) 

 Hali ya Utekelezaji  

42  Kuunganisha (linking) Wavuvi 18 na 
Taasisi zinazotoa mikopo kwa ajili ya 
kununua zana bora za Uvuvi   katika 
Halmashauri ya Kisarawe DC, ifikapo 
Juni, 2023 

430,000 - -  Haijatekelezwa  

43  Kuwezesha Vijana 100 kwa kuwapa 
ruzuku kwa ajili ya kunua pembejeo 
katika Halmashauri ya Kahama MC 
ifikapo Juni, 2023 

74,220,000 - -  Haijatekelezwa  

  Jumla Ndogo Eneo Kuu la Nne 9,533,105,000 995,120,567 993,817,703   

   Jumla Kuu LGAs  52,688,676,000 7,352,511,745 7,358,658,637   

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kiambatisho Na. 12: Ushiriki wa Washirika wa Maendeleo – Miradi ya Moja kwa Moja (Direct Financed Projects) 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

1.IITA Accelerated Breeding of 
Better Bananas 

283,404 Mbeya, Morogoro, 
Rombo, Arusha 

Crop 2019 2023  

Programme for Seed 
System Innovation for 
Vegetatively-propagated 
crops in Africa 
(PROSSIVA) 

329,614.00 Country-wide Crop 2022 2027  

Legume-based 
agroecological 
intensification of maize 
and cassava cropping 
systems in Sub-Saharan 
Africa for water-food-
energy nexus 
sustainability, nutritional 
security and livelihood 
resilence (LEG4DEV) 

257,382.41 Southern and 
Northern Highlands 

Crop 2021 2026  

Identifying potential 
biosecurity systems for 
Fusarium wilt TR4 with 
smallholder banana 
producers in Tanzania 
and Mozambique 

103,117.00 Western and Lake 
Zones 

Crop 2022 2024  

Maize Mixed East and 
Southern Africa: 
Intensification of maize-
legume-based systems in 
East and Southern Africa 
(Africa RISING - ESA 
Project) 

291,845 Babati, Kongwa, 
Kiteto and Karatu 

districts 

Crop and 
Livestock 

Dec, 
2022 

March, 
2023 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

Building an Economically 
Sustainable and 
Integrated Cassava Seed 
System (BASICS II) 

269,000 Lake (Mwanza, Geita 
and Kagera), Western 

(Kigoma), 
Southern(Ruvuma 
and Mtwara) and 
Eastern Zones 
(Morogoro and 

Tanga) 

Agriculture, 
Agribusiness, 

Crop 
Production, 

Value addition 

2022 2025  

Muhogo Bora 539,874 Tabora, Kigoma, 
Katavi regions 

Crop prodcution 
and markets 

2021 2024  

Supporting the recovery 
of priority food crop value 
chains from the effects of 
COVID 19 to strengthen 
community resilience, 
markets, and trade 
development in Tanzania 

203,091 Morogoro, Dodoma , 
Singida, Mwanza, 

Manyara and Geita 

Agriculture, 
Agribusiness, 

Crop 
Production, 

Value addition 

2022 2023  

CSA Capacity 
Strengthening in Tanzania 

150,000 Zanzibar, Southern 
and Central Zone 

Crop    

Mchare mutation breeding 
for Foc race 1 resistance: 
field evaluation 

48,895.81 Northern Zone Crop    

2. IRRI Climate-smart flood and 
salinity tolerant African 
rice (University of 
Copenhagen) 

 Sokoine University of 
Agricultuer (SUA), 
Morogoro; and at 
TARI, IFAKARA 

Crop 2020 2024  
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

3. CIP Programme for Seed 
System Innovation for 
Vegetatively-propagated 
crops in Africa 
(PROSSIVA) 

213,144 Kagera,Mara,Mwanza 
and Geita 

Crop 2023 2024  

5.CIFOR-ICRAF EWA-BELT (Linking East 
and West African farming 
systems experience into a 
BELT of sustainable 
intensification) 

80,036 Arumeru, Monduli, 
Kilombero and Kyela 

Crop and 
Livestock 

2020 2024  

Reversing Land 
Degradation Trends and 
Increasing Food Security 
in Degraded Ecosystems 
in Semi-Arid Areas of 
Tanzania. ICRAF's 
technical support on 
LDSF to the government 
of Tanzania. 

105,191 Kondoa, Magu, 
Mkalama, Micheweni, 

Magu 

Crop and 
Livestock 

2021 2023  

Agrivoltaics (Harvesting 
the sun twice: Enhancing 
livelihoods in East African 
agricultural communities 
through 
innovations in solar 
energy) 

26,875 Morogoro Crop 2020 2023  

SCARF (Scaling 
agroforestry for holistic 
climate resilience-building 
in rural Tanzania-SCARF) 

103,585 Kongwa, Chamwino, 
Kilosa 

Crop and 
Livestock 

2022 2025  
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

6. ICRISAT Enabling a resilient and 
prosperous community 
through participatory 
watershed management 
practices in the semiarid 
region of central Tanzania 

220,000 Dodoma/Kongwa Integrated 
watershed 

management, 
Natural 

resource 
management. 

  The project is on 
good track. 
Organized 
Farmers Field 
Days in 
December 2021 
and June 2022 to 
inform farmers, 
extensionist, 
district level 
executives, 
teachers and 
students on 
improved 
agroecological 
technologies and 
practices to help 
wider scaling in 
another 
agroecologist. 

7. OneCGIAR  Seven CGIAR Initiatives 
namely: 1. Fruit and 
Vegetables for 
Sustainable Healthy Diets 
2. Harnessing Gender 
and Social Equality for 
Resilience in Agrifood 
Systems  
3. Ukama Ustawi: 
Diversification for 
Resilient Agrifood 
Systems in East and 
Southern Africa 

15,000,000 Country-wide All sectors 2022 2024 The work by 
ONECGIAR is 
contributed to by 
various CG 
Centres in close 
collaboration with 
national partners 
under various 
value chains of 
crops, fisheries 
and animals. 
Estimated actual 
budgets are still 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

4. Sustainable Animal 
Productivity 
for Livelihoods, Nutrition 
and Gender Inclusion 
5. Plant Health and Rapid 
Response to Protect Food 
Security and Livelihoods 
6. Livestock, Climate and 
System Resilience 
7. SeedQual 

under preparation 

8. BIODIVERSITY-
CIAT 

Project goal The 
Accelerated Varietal 
Improvement and Seed 
Delivery of Legumes and 
Cereals in Africa (AVISA) 

250,000 Across Tanzania- 
Southern Tanzania, 
Nothern Tanzania, 

Kagera, Kigoma and 
Musoma 

crop- breeding 
and seed 

system value 
chain 

2019 2022  

Pan African Bean 
Research Alliance 
(PABRA) for the years 
2015-20... Improving food 
security, nutrition, 
incomes, natural resource 
base and gender equity 
for better livelihoods of  
smallholder households in 
Sub - Saharan Africa 

50,000 Across Tanzania- 
Southern Tanzania, 
Nothern Tanzania, 

Kagera, Kigoma and 
Musoma 

Crop - breeding 
and seed 

system value 
chain 

2018 2022  

BMGF-Artemis - 
Phenotyping 
technologies to enable 
on-farm 
breeding 

150,000 Across Tanzania- 
Southern Tanzania, 
Nothern Tanzania, 

Kagera, Kigoma and 
Musoma 

Crops - seed 
systems, value 

chains, 
extension 

2022 2024  



 

228 

 

Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

Supporting 
The Recovery of Priority 
Food Crop 
Value Chains from The 
Effects of 
Covid 19 To Strengthen 
Community 
Resilience, Markets, And 
Trade 
Development in Tanzania 

75,000 Manyara and dodoma Crops - seed 
systems, value 

chains, 
extension 

2021 2023  

 TOTAL CGIAR 18,750,054      

9. FAO Support Sustainable 
Agriculture Value Chain 
Development in Tanzania 

1,573,000 Dodoma 
Region&Morogoro 

Region&Pwani 
Region&Kigoma 

Region 

 2018 2022 Financed under 
the One-UN Joint 
programme: - 
Kigoma Joint 
Programme 
finance by 
Norway & Valuie 
chain 
development 
financed by 
Sweden 

Assessment of Agriculture 
Statistics Strategic Plan 
(ASSP) 2014/15 to 
2018/19 and formulation 
of ASSP II 

100,000 National  2020 2022 Technical 
Cooperation 
programme 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

Supporting the Global 
Health Security Agenda 
(GHSA) to address 
Zoonotic Disease and 
Animal Health in Africa 

1,617,103 Tanzania Mainland 
and Zanzibar 

(National wide) 

 2015 2022 Financed by 
USAID, 
Implemented by 
Emergence 
Centre for 
Transboundary 
Animal Diseases 
(ECTAD) 

Support to the review of 
Tanzania national 
Livestock Policy of 2006 

100,000 National  2021 2022 Technical 
Cooperation 
programme 

Strengthening Plant 
Health Services in 
Tanzania for Enhanced 
Food Safety 

200,000 National  2021 2023 Technical 
Cooperation 
programme 

Integrated Adaptation 
program to enhance 
resilience of communities 
and ecosystem 

100,000 National  2020 2022 Technical 
Cooperation 
programme 

Integrated Landscape 
management in dry 
miombo woodlands of 
Tanzania 

1,457,451 The targeted 
landscape is covering 
four regions and 
eleven districts: 
Tabora Region 
(Kaliua, Urambo, 
Sikonge, Uyui District 
Councils), Katavi 
Region (Mlele, 
Tanganyika District 
Councils), Rukwa 

 2021 2027 Global 
Environmental 
Facility (GEF) 
through FAO 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

Region (Nkasi, 
Sumbawanga District 
Councils) and 
Songwe Region 
(Mbozi, Momba, 
Songwe District 
Councils). Key project 
activities will be 
implemented in two 
sub-landscapes: 
Tabora (Kaliua 
District Council) 
Region landscape, 
and Katavi Region 
landscape (Mlele 
District Council). 

Building resilience of 
Agriculture and Food 
Systems and better 
nutrition to the context of 
the global pandemic 

1,402,842 National  2022 2023 Financed by 
European Union, 
Implemented by  
FAO in 
collaboration with 
Ministry of 
Agriculture under 
Nutrition 
Department 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

Strengthening Plant 
Health Services in 
Tanzania for Enhanced 
Food Safety 

2,257,301 National  2022 2024 Financed by 
European Union, 
Implemented by  
FAO in 
collaboration with 
Ministry of 
Agriculture under 
Plant Health 
Department 

 TOTAL - FAO 8,807,697      

10. Irish Aid Climate Smart Agriculture 
Programme (CSAP) 

543,560 Dodoma Region  2018 2025  

Greening the Dairy value 
chain in Tanzania 
(Maziwa Faida) 

674,946 Tanga  2021 2026  

 TOTAL-IRISH AID 1,218,506      

11. Embassy of the 
Kingdom of the 

Netherlands 

CD-PIT (Center for 
Development of the 
Potato Industry in 
Tanzania) 

1,300,000 Mbeya region  2017 2022 Funded by the 
Dutch Ministry of 
Economic Affairs 

Training TOSCI on 
emerging pest/diseaes 

 National  2018 2019  

Regional phytosanitary 
and veterinairy training 

 National  2018 2018  

 TOTAL - EMBASSY OF 
NETHERLANDS 

1,300,000      
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

12. IFAD Agriculture and Fisheries 
Development Project 
(AFDP) 

18,136,453.00 National  2021 2026 Implemented by 
the Prime 
Minister's Office 
(Ministry of 
Agricultural and 
Fisheries) 

Reversing Land 
Degradation  
trends and Increasing 
Food security 
 in degraded ecosystems 
of semi-arid  
areas of Central Tanzania 
(LDFS) 

1,553,725.00 National  2017 2022 Implemented by 
the Vice 
President’s Office 
(VPO) through a 
Project 
Coordination Unit 
based in Dodoma 
and with the 
support of District  
Facilitation Teams 

 TOTAL - IFAD 19,690,178      

14. Sida, Embassy 
of Sweden, TZ 

FSD 345,937 National  2015 2022 Guarantee 
agreement 
between PASS 
and Sida, 
partnering with 
DANIDA 

 TOTAL - SIDA, 
EMBASSY OF SWEDEN 

345,937      
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

16. Belgium 
(ENABEL) 

Sustainable Agriculture 
Kigoma Regional Project 

1,135,682 Kigoma Region: 
Kasulu, Kibondo, 
Kakonko, Kigoma 

DC, Buhigwe, Uvinza 
- 56 wards 

 2015 2023 Bilateral support 
by Belgian 
government, 
Implementation 
by Enabel 
(Belgian 
implementing 
agency) in 
collaboration with 
Kigoma Region, 
LG extension, 
private sector and 
mixed crops 
AMCOS. 

 TOTAL - BELGIUM 1,135,682      
17. EUROPEAN 

UNION 
AGRI-CONNECT - 
Supporting Value chains 
for shared prosperity. The 
objective of the 
programme is to promote 
productivity, 
commercialization and 
competitiveness of the 
Tea, Coffee and 
Horticulture value chains. 
TOTAL EU contribution: 
USD 106,490,000 

1,184,275 National  2020 2024 PS/TA 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

AGRI-CONNECT - 
Supporting Value chains 
for shared prosperity. The 
objective of the 
programme is to promote 
productivity, 
commercialization and 
competitiveness of the 
Tea, Coffee and 
Horticulture value chains. 
TOTAL EU contribution: 
USD 106,490,000 

8,508,223 Iringa, Njombe, 
Mbeya, Songwe, 
Katavi, Ruvuma, 

Zanzibar (national for 
SMEs) 

 2020 2024 cofunded by 
NGOs 

AGRI-CONNECT - 
Supporting Value chains 
for shared prosperity. The 
objective of the 
programme is to promote 
productivity, 
commercialization and 
competitiveness of the 
Tea, Coffee and 
Horticulture value chains. 
TOTAL EU contribution: 
USD 106,490,000 

 Southern highlands  2018 2024 TARURA (Budget 
Support Pathway) 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

AGRI-CONNECT - 
Supporting Value chains 
for shared prosperity. The 
objective of the 
programme is to promote 
productivity, 
commercialization and 
competitiveness of the 
Tea, Coffee and 
Horticulture value chains. 
TOTAL EU contribution: 
USD 106,490,000 

1,064,900 National  2021 2023 Co funded by 
FAO 

MARK-UP - Regional 
programme with EAC - 
National component for 
Tanzania 

713,483 National  2020 2024 co funded by 
NGO 

Strengthening Plant 
Health Services in 
Tanzania for Enhanced 
Food Safety 

1,774,833 National  2020 2026 co-funded by 
Government of 
Tanzania and 
FAO; 
 implemented by 
FAO and 
Government of 
Tanzania 

Beekeeping Value Chain 
Support Programme 

3,549,667 Tabora, Katavi, 
Kigoma, Singida, 
Shinyanga and 

Pemba 

 2021 2024  

 TOTAL - EU 16,795,381      
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

18. JICA 【TANSHEP】Project for 
Strengthening DADP 
Planning and 
Implementation Capacity 
through use of SHEP 
approach 

1,750,000 National 
Site I: Primary Target 

LGAs in Arusha, 
Kilimanjaro and 

Tanga, 
Site II: Other LGAs in 
Arusha, Kilimanajro, 
and Tanga as well as 

other governemnt 
horticulture priority 

areas 

 2019 2023 DPP-MOA/PO-
RALG 

【Satake】SDGs 
Business Model 
Formulation Survey with 
the Private Sector for the 
Introduction of Optical 
Sorting Machine for 
Improving the Rice Value 
Chain 

 National  2019 2022 MOA/MIT 

 TOTAL - JICA 1,750,000      

19. UNIDO Programme for Inclusive 
and Sustainable Industrial 
Development (PISID) 

 Dodoma Region  2018 2021 With SIDA 
funding through 
the One Fund of 
UNDAP 
(Sunflower in 
Dodoma) 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

21. DANIDA Agricultural Markets 
Development Trust 
(AMDT) 

5,000,000 National  2015 2023 AMDT contributes 
also to 
component 2 - 
Enhanced 
Agricultural 
Productivity and 
Profitability and 
also to 
component 1 - 
Sustainable 
Water and Land 
Use Management 
(specifically on 
promoting climate 
smart agriculture). 
Other donors 
funding AMDT 
include Irish Aid 
and SIDA. 
 
For responsible 
phasing out and 
sustainability of 
results, additional 
20 M DKK [eqv. 
2,36,539.81 US$] 
are committed for 
2023 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

 Private Agricultural Sector 
Support Trust (PASS) 

2,000,000 National  2015 2023 For sustainable 
phasing out of the 
Development 
Cooperation, 
additional 32 M 
DKK [eqv. 
4,218,463.7 US$] 
are committed for 
2023. 
 
 Meanwhile, 
inviting other 
interested DPs to 
fund the Trust as 
DANIDA is pulling 
out, including 
impact investors. 

 Opportunities for Youth 
Employment (OYE) - 
Phase II 

908,184 Morogoro and 
Singida 

 2021 2023  

 TOTAL - DANIDA 7,908,184      

23. NORAD Smallholders’ Utilisation 
of Smart Technologies in 
Agricultural Industry and 
Natural Resources 
(Sustain) 

1,250,000   2018 2022  

24. Norwegian 
Embassy 

Eastern Arc Mountain 
Endowment Fund 

1,400,000      
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

Southern Agricultural 
Growth Corridor 

2,000,000 National  2019 2023  

UN Joint Kigoma 
programme 

750,000 Kigoma Region  2019 2023 Implementing 
agencies are 
WFP, FAO, 
UNCDF and ITC 

 TOTAL - NORWEGIAN 
EMBASSY+NORAD 

5,400,000      

25. USAID SERA BORA 1,800,000.00 National  2020 2025 Michigan State 
University 

US Department of 
Agriculture (USDA) 
Participating Agency 
Service Agreement 
(PASA) 

3,193,283.60 National  2013 2023 National Bureau 
of Statistics, FAO, 
ICRAF, IITA, 
TAHA, 
Washington State 
University 

Private Sector 
Strengthening Activity 
(PSSA) 

2,401,921.20 National  2022 2027 Tetra Tech 

Lishe Endelevu 3,940,000.00 Iringa, Morogoro, 
Dodoma, Rukwa 

 2018 2023 Save the Children 

Kilimo Tija 9,500,000.00 Morogoro, Iringa, 
Mbeya, Njombe and 

Zanzibar 

 2023 2027 ACDI/VOCA 

Maji na Usafi wa 
Mazingira 

4,993,268.80 National  2021 2026 Tetra Tech 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

Alliance for Inclusive and 
Nutritious Food 
Processing (AINFP) 

300,000.00 National  2018 2023 TechnoServe 

 TOTAL - USAID 26,128,474      
26. UNDP Horticulture 

Transformation for 
Inclusive Growth 
(HOTIGRO) 

1,352,000 National  2020 2026 MASHAV 

 Catalyzing Innovation into 
Smart Aquaculture 

500,000 Mtwara  2021 2022 UN 

 National Agriculture 
Insurance Scheme 
Development 

100,000 National  2023 2025 UN 

 Strengthening MSMEs 
capacity 

900,000 National  2020 2023 Core fund with 
EIF 

 TOTAL UNDP 2,852,000      
WFP Kilimo Tija Kigoma 

(KiTiKi)- Strengthening 
Smallholder’s Agriculture 
Value Chain, Gender 
Equality and Peace in 
Refugee Hosting Districts 

540,000 Kigoma Region  2022 2027 Funded by KOICA 
WFP signed the 
agreement with 
KOICA in the last 
quarter of 2022 
and 
implementation 
will start in 2023.  
 
The selection 
process of the 
implementing 
partner to be 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

finalised in 
February, 2023. 

 Vijana Kilimo Biashara 
(VKB)- Strengthening 
Food Systems to 
Empower Smallholder 
Farmers and Young 
People 

2,969,246 Arusha, Dodoma, 
Tabora, Kilimanjaro, 

Manyara, Mara, 
Shinyanga Simiyu 

Singida Region 

 2022 2027 Funded by Master 
Card Foundation 

 Kigoma Joint Programme 
(KJP) 1 

756,000 One UN- funded 
programme 

implemented by 16 
UN agencies and the 
Agriculture pillar in 
reference to this 
reporting were 

implemented by four 
UN Agencies namely 
FAO, UNCDF, ITC & 

WFP as a lead. 

 2017 2022 One UN 

 Joint Programme Rural 
Women Economic 
Empowerment (JP-
RWEE) 

214,022 Dodoma, Singida, 
Zanzibar 

 2022 2027 In partnership 
with FAO, UN-
women, IFAD 
Sweden and 
Norway 

 Community resilience 1,200,000 Dodoma, Singida  2022 2022 WFP internal fund 
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

 TOTAL - WFP 5,679,268      

  -      
28. Embassy of 

France 
Preservation of 
biodiversity and support to 
small holder farmers 
towards an agroecological 
transition 

400,000 Dodoma, Tabora and 
Zanzibar 

 2021 2023 CSO: Practical 
Permaculture 
Institute of 
Zanzibar (PPIZ), 
Sustainable 
Agriculture 
Tanzania (SAT), 
TOAM, TABIO, 
Sokoine 
University of 
Agriculture (SUA), 
Msichana 
Initiative, FCS 

 Total Embassy of 
France 

400,000      

French 
Development 
Agency (AFD) 

Institutionnal innovations 
for Organic Agriculture in 
Africa 

 National (TBD)  2019 2023 Implementation 
through AfrONet 
and TOAM 

 Improving access to 
Agriculture Financing in 
Tanzania 

16,200,000 National  2022 2027 Ministry of 
Finance & 
Planning, and 
final beneficiary 
being TADB 

 TOTAL - AFD 16,200,000      
30. United Kingdom Productivity for Prosperity 

(P4P) 
1,200,000 national  2021 2025  

 Total - UK 1,200,000      
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Responsible 
Development 

Partner 

Name of the project Fund allocated (USD) Location Beneficiary 
Subsector 

From 
(Year) 

To (Year) Remarks  

 Total (USD) 135,561,362      

 Total (TZS) 314,502,359,205      

 

Kiambatisho Na. 13: Idadi na wasifu wa viashiria kwenye jedwali la matokeo 
Sekta Ndogo Aina ya Matokeo Eneo 

Kuu 
Vinapatikana 
(Available) 

Havijapatikana 
(Not Available) 

Hakuna Wigo wa 
Malengo 

Vinapatikana - hakuna 
wigo wa malengo 

Jumla  

Kilimo-Mazao 

Matokeo ya Muda Mrefu 17 0 0 0 17 

Matokeo ya Muda 
wa Kati 

I 1 0 0 0 1 
II 31 0 0 0 31 
III 12 2 1 0 15 

Matokeo ya Muda 
Mfupi 

I 4 0 0 0 4 
II 10 1 1 0 12 
III 10 6 4 0 20 
IV 8 6 1 2 17 

    93 15 7 2 117 

Kilimo-Mifugo 

Matokeo ya Muda Mrefu 6 1 1  0 8 

Matokeo ya Muda 
wa Kati 

I 1 0 0  0 1 
II 10 0 0  0 10 
III 2 0 0  0 2 

Matokeo ya Muda 
Mfupi 

I 2 0 1  0 3 
II 11 0 0  0 11 
III 4 0 1  0 5 
IV 10 0 1  0 11 

    46 1 4  0 51 
Kilimo-Uvuvi Matokeo ya Muda Mrefu 5 0 0 0 5 
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Sekta Ndogo Aina ya Matokeo Eneo 
Kuu 

Vinapatikana 
(Available) 

Havijapatikana 
(Not Available) 

Hakuna Wigo wa 
Malengo 

Vinapatikana - hakuna 
wigo wa malengo 

Jumla  

Matokeo ya Muda 
wa Kati 

I 2 0 0 0 2 
II 3 0 0 0 3 
III 3 0 0 0 3 

Matokeo ya Muda 
Mfupi 

I 0 1 0 0 1 
II 9 0 1 1 11 
III 9 1 0 0 10 
IV 2 6 1 1 10 

    33 8 2 2 45 

Kilimo-
Mtambuka 

Matokeo ya Muda Mrefu 1 1 0 0 2 

Matokeo ya Muda 
wa Kati 

I 2 1 1 0 4 
II 14 2 0 0 16 
IV 1 3 2 0 6 

Matokeo ya Muda 
Mfupi 

I 3 2 0 0 5 
II 4 2 1 0 7 
III 1 1 1 0 3 
IV 6 8 0 1 15 

    32 20 5 1 58 
  Jumla Kuu 204 44 18 5 271 

NB: I: Eneo Kuu la Kwanza: Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji 
       II: Eneo Kuu la Pili: Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo Mifugo na Uvuvi 
       III: Eneo Kuu la Tatu: Biashara na Kuongeza Thamani 
       IV: Eneo Kuu la Nne: Uwezeshaji Wa Sekta, Uratibu, Tathmini na Ufuatiliaji 
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Kiambatisho Na. 14: Mafanikio kwa mwaka 2022/2023 Sekta ya Kilimo – Mazao 

Kiwago cha Kiashiria 
Asilimia ya Mafanikio katika Kufikia Malengo Jumla (%) 

Chini sana Chini Wastani Vizuri 
Vizuri 
sana 

Mafanikio ya muda mrefu 38 13 6 13 31 100 

Mafanikio ya Muda wa 
Kati 

Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji - 100 - - - 100 

Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

6 39 29 16 10 100 

Biashara na Kuongeza Thamani - - 17 50 33 100 

Mafanikio ya Muda Mfupi 

Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji 50 - - 50 - 100 

Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

11 22 22 22 22 100 

Biashara na Kuongeza Thamani 25 33 8 17 17 100 
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Viwezeshi vya Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji 
na Tathmini 

9 45 18 9 18 100 

Jumla jumuishi ya Kilimo - Mazao (Agg)% 16 27 18 21 19 100 
NB: chini sana = 0-25%; = 26-50%; Wastani = 51-75%; Vizuri = 76-100%; Vizuri sana = >100% 

 

 

 

 

 

 

Kiambatisho Na. 15: Mafanikio mwaka 2021/2022 Sekta ya Kilimo-Mifugo 

Kiwago cha Kiashiria 
Asilimia ya Mafanikio katika Kufikia Malengo Jumla (%) 

Chini sana Chini Wastani Vizuri 
Vizuri 
sana 

Mafanikio ya muda mrefu - - - 50 50 100 
Mafanikio ya Muda wa 
Kati 

Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji - - - 100 - 100 

Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

- - - 70 30 100 

Biashara na Kuongeza Thamani - - - 100 - 100 

Mafanikio ya Muda 
Mfupi 

Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji 50 - 50 - - 100 

Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

- 9 - 64 27 100 
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Biashara na Kuongeza Thamani - - 50 50 - 100 

Viwezeshi vya Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na Tathmini 

40 10 - 50 - 100 

Jumla jumuishi Mifugo (Agg)% 11 4 7 59 20 100 
NB: chini sana = 0-25%; = 26-50%; Wastani = 51-75%; Vizuri = 76-100%; Vizuri sana = >100% 

 

 

 

 

 

 

Kiambatisho Na. 16: Mlinganisho wa Mafanikio mwaka 2021/2022 na Malengo ya Mwaka 2022/2023 Sekta ya Uvuvi 
Kiwago cha Kiashiria Asilimia ya Mafanikio katika Kufikia Malengo 

Jumla (%) 
Chini sana Chini Wastani Vizuri 

Vizuri 
sana 

Mafanikio ya muda mrefu 20 - 20 - 60 100 
Mafanikio ya Muda wa 
Kati 

Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji - - - - 100 100 

Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

- - 33 33 33 100 

Biashara na Kuongeza Thamani - 33 67 - - 100 
Mafanikio ya Muda Mfupi Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi 
- 57 - 43 - 100 
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Biashara na Kuongeza Thamani - 20 20 40 20 100 

Viwezeshi vya Sekta, Uratibu, 
Ufuatiliaji na Tathmini 

- 100 - - - 100 

Jumla jumuishi Uvuvi (Agg)% 4 30 19 22 26 100 
NB: chini sana = 0-25%; = 26-50%; Wastani = 51-75%; Vizuri = 76-100%; Vizuri sana = >100% 

 

 

 

 

 

 

 

Kiambatisho Na. 17:  Mafanikio mwaka 2021/2022 Sekta ya Kilimo- Mtambuka 

Kiwago cha Kiashiria 
Asilimia ya Mafanikio katika Kufikia Malengo Jumla 

(%) 
Chini sana Chini Wastani Vizuri 

Vizuri 
sana 

Mafanikio ya muda mrefu - 100 - - - 100 

Mafanikio ya Muda wa Kati 
 

Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji - 50 - 50 - 100 

Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

- 21 14 57 7 100 

Mfanikio ya Muda wa Matumizi Endelevu ya Ardhi na Maji - - 100 - - 100 
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Mfupi Kuongeza Tija na Faida Katika Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

- - - 75 25 100 

Biashara na Kuongeza Thamani - 100 - - - 100 

Viwezeshi vya Sekta, Uratibu, Ufuatiliaji 
na Tathmini 

29 14 - 14 43 100 

Jumla Sekta ya Kilimo - Mtambuka (Agg)% 7 24 10 41 17 100 
NB: chini sana = 0-25%; = 26-50%; Wastani = 51-75%; Vizuri = 76-100%; Vizuri sana = >100% 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 

Kiambatisho 18: Jedwali la Matokeo Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo awamu ya Pili 
Program Goal: Transform the agricultural sector (crops, livestock and fisheries) towards higher productivity, competitiveness, and commercialization and improve 
smallholder farmers’ incomes, livelihoods, and food and nutrition security. 
 

Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 

IM
P

A
C

T
S

 

C
o

n
tr

ib
u

te
 

to
 

th
e 1.1 Agricultural 

growth rate 
% 1.1.1 Agricultural: 5.3 5.3 4.4 4.9 3.9 3.3 7 NBS 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
% 1.1.1.1 Crop: 5.0 5.1 4.4                             

5.0  
              

3.9  2.7 

9 

% 1.1.1.2 Livestock: 4.9 4.9                   
5.0  

                            
5.5  

                        
5.0  

                           
5.0  

6 

% 1.1.1.3 Fisheries: 9.2 9.2                         
5.0  

6.8 2.5 1.9 10 

1.2 Headcount ratio 
in rural areas – basic 
need poverty line 

% 1.2.1:   31.3% rural;          
15.8% urban   

N/A N/A N/A N/A N/A 1.2.1: Reduce 
by 50% 

NBS 

1.3 Gross value (in 
USD) of agricultural 
Exports  

USD 1.3.1: Maize 40,729,000 75,604,00
0 

69,008,000 72,000,000 78,000,80
0 

43,406,549 1.3.1: Maize: 
61,093,500 

MoA 

USD 1.3.2: Rice 11,490,000 17,800,00
0 

476,800,000 602,400,000 609,000,7
86 

7,657,536 1.3.2: Rice: 
17,235,000 

MoA 

USD 1.3.3: Sunflower oil 
7,163,000 

0 0 0 0 7,195,519.5
4 

1.3.3: Sunflower 
oil: 10,744,500 

MoA 

USD 1.3.4: Cotton: 
70,188,953 

      
1,043,818,
820  

159,154,423 48,186,713 57,666,10
4.4 

112,305,429
.6 

105,283,430 MoA 

USD 1.3.5: Round Poteto: 
169,295 

N/A N/A N/A N/A 7,568.82 1.3.5: Round 
Potato: 253,943 

MoA 

USD 1.3.6: Beef 731,584.56 863,937.9
5 

918,091.17 932,212.05              
1,038,799.
70  

                  
1,041,008  

1,024,218.38 MLF 

USD 1.3.7: Marine Fish: 
287,796.48 

      
13,599,14
4.90  

        
45,955,847.65  

            
30,815,488.64  

           
38,886,76
9.24  

                
48,850,950  

431,654.22 MLF 

USD 1.3.8: Fresh water Fish: 
239,392,218.08 

    
282,285,7
53.49  

      
176,795,847.1
3  

          
192,225,113.4
3  

          
198,550,8
14.00  

              
200,692,722  

359,088,327.12 MLF 

USD 1.3.9: Seaweed: 
195,200 

               
800,763  

                 
779,211  

             
1,349,836.56  

             
1,605,947.
61  

             
1,999,154.3
5  

204,960 MLF 

USD 1.3.10: Milk 0 0 0 0 0                      
190,734  

  MLF 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
USD 1.3.11: Coffee: 

123,185,587 
        
124,166,7
10  

          
112,880,730  

              
137,600,000  

              
160,500,0
00  

              
161,200,000  

184,778,381 MoA 

USD 1.3.12: Sugar 0 0 0 
305,572 377,527 

                     
255,174  

8,481,330 MoA 

USD 1.3.13: Tea: 62,200,000           
43,213,66
2  

            
34,248,304  

                
11,697,720  

                
39,011,47
6  

                
30,000,000  

93,300,000 MoA 

USD 1.3.14: Cashew: 3,981.4             
2,100,000  

          
500,100,000  

              
204,839,092  

              
204,939,0
92  

              
226,900,000  

5,972.10 MoA 

USD 1.3.15 Goat/sheep 
meat: 644,610.78 

693,738.5
9 

786,123.34 789,007.45                 
794,302.2
5  

893,512 837,994.01 MLF 

USD 1.3.16 Hides & Skins 
2,796,087 

2,867,450 2,997,826 3,005,107 3,102,006 3,187,544 3,355,304.40 MLF 

USD 1.3.17 Horticulture:  
779,000,000 

152,000,0
00 

171,400,000 183,600,040               
190,480,0

00  

              
289,600,000  

1,947,500,000 MoA 

1.4 Gross value (in 
USD) of agricultural 
imports 

USD 1.4.1: Maize:  2,873,000 75,604,00
0 

69,008,000 72,000,000 108,693,0
00 

33,432,027 1.4.1: Maize 
decrease to: 

1,436,500 

MoA 

USD 1.4.2: Rice 1,619,000 189,000,0
00 

138,000,000 176,800,000 476,800,0
00 

75,615,024 1.4.2: Rice 
decrease to: 

809,500 

MoA 

USD 1.4.3: Sunflower oil 
7,235,000 

0 0 0 0 7,821,692.8
6 

1.4.3: Sunflower 
oil decrease to: 

3,617,500 

MoA 

USD 1.4.4: Beef: 
1,790,409.26 

1,560,788.
56 

1,390,456.70 1,278,200.00                 
887,400.6
0  

                
547,107.50  

1,253,286.48 MLF 

USD 1.4.5: Marine Fish: 
25,065,355.98 

       
8,383,260.
70  

              
70,329.88  

                  
76,955.86  

                  
69,808.10  

                  
93,735.40  

12,532,678 MLF 

USD 1.4.6: Milk: 8,755,934.9 7,045,345.
50 

6,012,200 5,876,377 5,002,376.
00 

4,787,345.7
0 

5,253,561 MLF 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
USD 1.4.7: Coffee 

149,465.51 
124,166,7

10 
112,880,730 137,600,000 160,500,0

00 
1,200,898.4

8 
1.4.7: Coffee to: 

74,732.755 
MoA 

USD 1.4.8: Sugar: 
1,529,165.80 

0 0 305,572 377,527 149,583,013
.69 

1.4.8: Sugar: 
722,760.90 

MoA 

USD 1.4.9: Tea 350,000 43,213,66
2 

34,248,304 39,011,476 34,588,82
0 

612,433.32 1.4.9: Tea to: 
175,000 

MoA 

USD 1.4.10: Hides & Skins 
products TBD 

N/A N/A N/A N/A 398,796.50 1.4.10: Hides & 
Skins products 

TBD 

MLF 

O
U

T
C

O
M

E
S

 

OUTCOME 1.1: Proportion of 
agricultural 
households with 
secure land tenure 
by gender 

% 1.1.1: Household with 
CCROs by gender: 
Male: 84,359; Female: 
55,784; M&F (93,073); 
TOTAL=(233,216) 

N/A N/A N/A N/A N/A 1.1.1: 
Household with 

CCROs by 
gender: Male 

417,645; Female 
281,127; M&F 

460,787 

 MLHHSD 

1.0 
Improved 
and 
Sustained 
Integrated 
Manageme
nt of Land 
and Water 
Resources 
Use (for 
example, 
for 
Irrigation, 
Water for 
Livestock, 
Cropped 
Land, 
Pastures, 
Ponds/Cag
es and Soil 
Fertility). 

1.2: Growth rate of 
the size of irrigated 
area 

% 1.2.1: Irrigated land 
1.6% 

0 0.8 0.9                           
0.95  

                          
0.65  

2.60 NIRC 

1.3 Growth rate of 
cage fish farming 

Number 1.3.1 Number of cages 
315 

408 431 472                       
780.00  

                      
993.00  

347 MLF 

1.4: Number of 
Agricultural land 
conflict 

Number 1.4.1: Conflicts: - 975 871 767 663 560 560 1.4.1: Conflicts: 
675 

MLHHSD 

1.5: Percentage 
increase of 
operational water 
sources 
infrastructures for 
livestock 

% 1.5.1:   7.3 13.67 28.98 36.79                         
38.98  

                        
44.55  

49.86 MLF 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
  1.6: Percentage 

increase of 
operational water 
sources 
infrastructures for 
Aquaculture 

% 1.6.1: # available fish 
ponds 24,302 

                 
26,445  

                   
27,979  

                       
30,034  

                  
31,407.00  

                  
32,878.00  

26,732 MLF 

1.7: Percentage 
increase of CSA 
technologies 
practiced 

% 1.7.1:  CSA: 30 30.1 30.2 32.9 32.9 32.9 80 MoA 

1.8: Percentage 
decrease of 
Households under 
risk of floods and 
drought 

% 1.8.1: % decrease of 
Households TBD 

N/A N/A N/A N/A N/A 1.8.1 % 
decrease of 
Households 

TBD 

MoA 
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Ton/Ha 2.1.1:  Maize 1.8 1.6 1.8 2 2 2 2.7 MoA 

Ton/Ha 2.1.2:  Paddy 2.7 3 2.9 3 3 3 4.05 MoA 

Ton/Ha 2.1.3: Sunflower 1.5 1.1 1 1 1 1 2.25 MoA 

Ton/Ha 2.1.4:  Cotton 0.86 0.5 0.4 1 1 1 1.51 MoA 

Ton/Ha 2.1.5:  Round Poteto 
10.81 

10.5 10.2 11 11 11.5 18.92 MoA 

Kg/Animal 2.1.6:  Beef: 145 147 152 152.5 154.67 154.50 167 MLF 

L/A/D 2.1.7:  Milk 2.00  2 2.2 2.25 5.50 5.50 3 MLF 

Ton/Ha 2.1.8:  Coffee 0.33 0.3 0.3 0 0.3 0.3 0.825 MoA 

Ton/Ha 2.1.9:  Sugarcane 35 68.3 60.3 65 65.00 65.00 50.05 MoA 

Ton/Ha 2.1.10: Tea 1.4 1.6 1.2 1.5 1.5 1.1 2.1 MoA 

Kgs/tree 2.1.11:  Cashew 10 10 9 10 10 10 25 MoA 

Kg/A 2.1.12: Goat: 25 26.8 28 28 28 28 30 MLF 

Kg/Bird 2.1.13: Chicken: 1.5 1.5 1.7 1.8                       
2.30  

                          
2.00  

2 MLF 

Ton/Ha 2.1.14:  Cassava 8.5 8.3 8.4 8.5 8.5 8.5 11.9 MoA 

Ton/Ha 2.1.15:  Common beans 
1.5 

1.3 1.1 1 1 1.2 2.25 MoA 

Ton/Ha 2.1.16:  Sorghum 1.63 1.1 0.8 1 1 1.1 2.45 MoA 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
2.2. Production of 
priority commodities 

Tone 2.2.1: Maize: 6,273,151             
5,652,010  

              
6,711,002  

6,908,318                   
6,537,203  

                  
7,784,563  

8,155,096.30 MoA 

Tone 2.2.2: Paddy: 3,414,815             
3,174,770  

              
3,038,080  

                  
2,629,519  

            
1,856,731  

                
2,300,458  

5,122,222.50 MoA 

Tone 2.2.3: Sunflower: 
543,261 

               
561,300  

                 
649,437  

                     
691,814  

                     
702,920  

    
425,653  

814,892 MoA 

Tone 2.2.4: Cotton: 222,823                
348,910  

                 
348,958  

                     
122,833  

                     
144,792  

                     
173,677  

557,058 MoA 

Tone 2.2.5: Irish Potato: 
1,080,144 

            
1,013,410  

              
1,646,000  

                     
344,483  

                  
1,844,811  

                     
571,660  

1,944,259.20 MoA 

Tone 2.2.6: Beef: 471,692 486,736 578,467.67 579,221.50                      
526,351  

                     
597,349  

613,199.60 MLF 

L 2.2.7: Dairy: 
2,400,134,000 

2,700,000,
000 

3,000,000,000 3,100,000,000            
3,400,000,
000  

           
3,600,000,0
00  

3,360,187,600 MLF 

Tone 2.2.8: Coffee: 44,260                  
68,150  

                   
60,650  

                       
67,676  

                      
65,235  

                      
80,301  

88,520 MoA 

Tone 2.2.9: Sugarcane: 
3,117,812 

               
359,219  

                 
311,358  

                     
361,474  

                     
379,281  

                  
4,405,351  

4,364,937 MoA 

Tone 2.2.10: Tea: 34,010                  
37,190  

                   
28,720  

 10,940*                        
17,615  

                      
24,825  

51,015 MoA 

Tone 2.2.11: Cashewnut: 
313,826 

               
225,110  

                 
232,680  

                     
206,719  

                     
238,555  

                     
240,158  

800,000 MoA 

Tone 2.2.12: Goat&sheep 
Meat: 92,999 

95,964.20 106,659.90 107,123.25                      
107,791  

                     
135,200  

120,899 MLF 

Tone 2.2.13: Chicken: 78,110 80,601.30 89,378.89 90,205.78                       
91,404  

                      
97,710  

109,354 MLF 

Tone 2.2.14 Cassava 
8,372,217 

            
8,184,090  

              
7,281,570  

                  
7,931,745  

                  
2,349,523  

                  
2,641,432  

12,558,326 MoA 

Tone 2.2.15: Common beans 
1,096,930 

            
1,197,490  

              
1,018,940  

                  
1,211,909  

                  
1,269,487  

                  
1,538,225  

1,426,009 MoA 

Tone 2.2.16: Sorghum 
672,235 

               
731,877  

                 
552,400  

                     
755,832  

                     
777,840  

                     
755,070  

941,129 MoA 



 

255 

 

Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
Tone 2.2.17: Palm oil 40,500                  

42,180  
                   
42,390  

                       
44,721  

                      
58,791  

                      
60,790  

81,000 MoA 

Tone 2.2.18: Sesame 
133,704 

227,820 228,920.00                      
148,630  

                     
236,162  

                      
79,170  

200,556 MoA 

Tone 2.2.19: Banana 
3,395,499 

3,406,940 1,358,080                   
1,392,970  

                  
1,409,717  

                  
1,891,927  

4,414,149 MoA 

Tone 2.2.20: Tomato 720,242 487,613 1,349,264                      
161,111  

                     
560,173  

                     
639,540  

1,440,484 MoA 

Tone 2.2.21: Onions 322,593 309,684 368,426 402,191                      
454,221  

                     
383,630  

612,927 MoA 

Tone 2.2.22: Coconut 
169,048 

               
143,728  

                 
143,728  

                       
84,069  

                     
147,098  

                     
129,656  

236,667.20 MoA 

Tone 2.2.23: Avocado 34,866                
113,885  

                 
161,542  

                       
38,892  

                     
188,711  

   
188,712  

104,598 MoA 

Tone 2.2.24: Marine fish 
53,231.94 

            
65,738.00  

              
62,158.38  

                  
71,545.48  

                  
62,719.70  

                  
67,163.50  

88,924 MLF 

Tone 2.2.25: Fresh water fish: 
323,120.77 

          
382,726.0
0  

            
435,408.90  

                
412,210.92  

                     
420,159  

                     
419,998  

498,155.30 MLF 

Tone 2.2.26: Seaweed: 
1,329.5 

1449 1410 2438                     
3,514.79  

              
4,379.10  

1,994.25 MLF 

Tone 2.2.27: Skin 1,994.5 2,007.80 2,296.76 2,299.95 2,493.56 2,543.90 2,592.85 MLF 

Tone 2.2.28: Hides: 13,394.7 13,398.50 14,696 14,792 15,058 15,908 15,805.70 MLF 
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% 2.3.2: Households using 
Good Agricultural 
Practices (GAP) - 
(2014/15) 

 N/A   N/A   N/A   N/A   N/A    MoA/NBS 

% Power tiller: 0.5 0.5 0.5 0.5                         
0.6  

         
1.3  

0.7 MoA/NBS 

% Ox plough: 33.3 34 34 34.2                           
34.7  

                           
27  

35.1 MoA/NBS 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
% Watering can: 0.8 0.8 0.8 0.8 0.9 0.9 0.9 MoA/NBS 

% Organic fertilizers: 21.2 22 22                              
22  

                        
22  

                          
49.1  

24.3 MoA/NBS 

% Pesticides/insecticides: 
5.0 

5 4.7 4.5 4.5                           
20.1  

0.7 MoA/NBS 

% Improved seeds: 44 44 45                              
45  

   
45  

              
26.28  

50 MoA/NBS 

% Ox seed planter: 32.2 32.5 32.6 32.7                         
33.2  

                           
0.7  

33.8 MoA/NBS 

% Non-organic fertilizers: 
15.9 

16 16.5 17 17              
54.6  

22.2 MoA/NBS 

% Tractor harrow:  4.7 4.9 5.5 5.7                             
6.2  

                           
3.3  

6.9 MoA/NBS 

% Hand sprayer:  13.6 13.8 13.9                              
14  

14.5 17.9 14.8 MoA/NBS 

2.4. Proportion of 
Agricultural Research 
funding as share of 
agriculture GDP 

% 2.4.1: Value of GDP  
0.17 

N/A N/A N/A N/A  N/A  2.4.1: Value of 
GDP  0.3 

NBS 

2.5 Food self-
sufficiency ratio 

% 2.5.1: 120 124 124 126                         
115  

                    
114  

150 MoA 

2.6 Malnutrition 
incidences (chronic 
and transitory) in 
Tanzania 

% 2.6.1: Stunting 34 31.8 NA NA 31.8 30 10 MoA/NBS 

% 2.6.2: Underweight 14 15 NA NA 15 12 5 MoA/NBS 

% 2.6.3: Wasting 5 4 NA NA 4 3 1 MoA/NBS 

3.0. 
Improved 
and 
expanded 
marketing 
and value 
addition by 
thriving 
competitiv
e private 
sector and 

3.1 Gap between 
farm gate price and 
market price 

% 3.1.1: Maize: 28.35                   
26.97  

                    
25.26  

                        
23.83  

                        
22.20  

                        
22.29  

21.26 MIIT 

% 3.1.2: Rice: 29.65                   
19.78  

                    
23.76  

                        
23.68  

                        
22.22  

                        
17.59  

22.24 MIIT 

% 3.1.3: Beans (Pulses): 
27.83 

                  
27.55  

                    
26.32  

                        
25.07  

                        
19.86  

                        
19.66  

20.87 MIIT 

% 3.1.4: Sorghum: 69.41                   
56.32  

                    
48.39  

                        
47.68  

                      
32.63  

                        
30.90  

51.63 MIIT 

% 3.1.5: Potatoes: 42.6                   
35.36  

                    
34.16  

                        
35.00  

                 
27.27  

                        
43.28  

31.95 MIIT 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
effective 
farmer 
organizatio
ns 

% 3.1.6: Coffee: 56.56 N/A N/A N/A N/A N/A 3.1.6: Coffee: 
42.42 

MIIT 

% 3.1.7: Cashewnut: 13.69 N/A N/A N/A N/A N/A 3.1.7: 
Cashewnut: 

10.27 

MIIT 

3.2: Ratio of value of 
processed 
agricultural export to 
total agricultural 
export by sub-sector 

% 3.2.1: Percentage by 
Crop TBD 

N/A N/A N/A N/A N/A 3.2.1: TBD ASLMs 

3.2: Ratio of value of 
processed 
agricultural export to 
total agricultural 
export by sub-sector 

% 3.2.2: Livestock: 77.95 78.75 81.7 82.1                         
83.0  

                          
85.7  

85 ASLMs 

% 3.2.3: Fisheries:  31 33 21 27 26 28 53.33 ASLMs 

3.3: Reduction rate of 
Post harvest losses 
for the priority 
commodities 

% 3.3.1: Maize: 23.2 22 21 20                   
16.20  

                        
15.10  

20 MoA 

% 3.3.2: Sorghum: 10.9 10 9 8 12.3 12.3 7 MoA 

% 3.3.3: Tomato: 40 38 37 36 36 36 35 MoA 

% 3.3.4: Sunflower: 15.8 15 14 13 13 13 12 MoA 

% 3.3.5: Cassava: 21.8 21 20 19                       
18.30  

                          
18.3  

18 MoA 

% 3.3.6: Paddy 11.5 11 10 9 15.4 15.4 8 MoA 

% 3.3.7: Common beans: 
20 

19 18 17 17.2 16.7 15 MoA 

% 3.3.8: Milk: 7.13 7.41 8.19 8.31 8.31 8.31 8 MLF 

% 3.3.9: Marine fish: 40 30 26 28 27 28 20 MLF 

% 3.3.10: Fresh water fish: 
40 

30 26 28 29 30 20 MLF 
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4.1: Propotion of 
private investment to 
agricultural vs total 
investment 

% 4.1.1: Fisheries: 91, 
(Crop: TBD: Livestock: 
TBD) 

N/A N/A N/A N/A N/A 4.1.1: Fisheries: 
94, ((Crop: TBD: 
Livestock: TBD) 

ASLMS 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
4.2: Share of 
financial sector 
lending to agricultural 
sector. 

% 4.2.1:   5.6 8.7 8.2 7 8.3 9.5 9 MoFP 

4.3: Proportion of 
rural women that are 
empowered in 
Agricultural sector 

% 4.3.1:   20 N/A N/A N/A N/A N/A 4.3.1: At least 
20% (2023) 

NBS 

4.4. Percentage of 
youth that is engaged 
in the agricultural 
sector along value 
chains 

% 4.4.1:  65.8   N/A N/A N/A N/A N/A 4.4.1: Create job 
opportunities for 
at least 30% of 

the youth in 
agricultural 

value chains by 
2023 

PMO-LEYD 

4.5: Proportion of 
women and men 
engaged in 
Agricultural sector 
with access to 
financial services 

% 4.5.1: (Male=4.0, 
Female=4.1) 

N/A N/A N/A N/A N/A 4.5.1: TBD NBS 

4.6: Public 
agricultural 
expenditure as a 
share of total public 
expenditure 

% 4.6.1:    3.3 N/A N/A N/A N/A N/A 4.6.1: At least 
10% 

MoFP/NBS 

O
U

T
P

U
T

  

COMPONENT ONE: Sustainable Land and Water use Management for crop, Livestock and Fisheries 

1.1 Land 
use 
planning 
and water 
shade 
manageme
nt 

 1.1.1 Number of 
villages with village 
land certificates 
(CVLs) 

Number 1.1.1.1:  9,789 villages 
with CVLs  

11,203 11,743                        
11,967  

                      
12,109  

                      
12,179  

12,545 MLHHSD 

1.1.2 Number of 
villages with Land 
use plan  

Number 1.1.2.1:  1,907 villages 
with LUP 

2,113 2,211 2347 2586 2,860 3802 NLUPC 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
1.1.3 Number of 
CCRO provided 

Number 1.1.3.1:  659,559 
CCROs 

826,037 918,622 953,491                      
996,175  

                  
1,047,939  

1,159,559 MLHHSD 

1.2 
Irrigation 
infrastructur
e 
developmen
t  

 1.2.1 Number of 
irrigation schemes 
constructed 

Number 1.2.1.1:  2,678 Irrigation 
schemes 

2,756 2,777 2,788 2,788                         
2,754  

2,886 NIRC 

1.2.2 Number of 
operational schemes 
(100% developed). 

Number 1.2.2.1: 31  32 33 36 37                     
37  

239 NIRC 

1.2.3 Hectares under 
irrigation  

Ha 1.2.3.1: 475,052 ha 
under irrigation 

475,052 694,715 695,045 728,280 783,749 763,120 NIRC 

1.3 
Irrigation 
scheme 
manageme
nt and 
operation 

1.3.1 Number of 
Irrigators 
Organization (IO) 
strengthened 

Number 1.3.1.1:  163 IOs 
registered and 
strengthened by 2018 

61 15 264 365 430 1,861 NIRC 
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1.4.1 Number of 
livestock water 
infrastructures 
constructed  

Number 1.4.1.1: charco dams: 
1384 

1,387 1,387 1,395 1,402 1,412 2076 MLF 

Number 1.4.1.2 Boreholes: 103 105 105 109 114 115 600 MLF 

1.4.2 Number of 
livestock water 
infrastructures 
rehabilitated 

Number 1.4.2.1: TBD N/A N/A N/A N/A N/A 1.4.2.1: TBD MLF 

1.4.3 Number of 
waters* 
infrastructures for 
aquaculture 
constructed  

Number 1.4.3.1:  21 N/A N/A N/A N/A N/A 1.4.3.1:   30 MLF 

1.5 Promote 
Climate 
Smart 

1.5.1 Number of CSA 
technologies 
developed  

 Number 1.5.1.1:  21 22 22 22 N/A N/A 26 MoA/NBS 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
Agriculture 
Technologie
s (CSA) and 
practices  

1.5.2 Number of 
households 
practicing CSA 
technologies 

Number 1.5.2.1:  4,871,967             
4,874,967  

              
4,881,624  

                  
5,014,332  

N/A N/A 6,820,754 MoA/NBS 

O
U

T
P

U
T

 

COMPONENT TWO: Productivity and Profitability through Market oriented Agriculture 

2.1 
Strengthene
d Extension 
services  

2.1.1. Number of 
Extension staff.  

Number 2.1.1.1: Crop: 7,307                   
8,872  

                    
8,110  

                        
6,704  

                        
7,061  

            
6,704  

14,287 MoA 

Number 2.1.1.2: Livestock: 3795 3,815 4,027 4,298 4,349 3,996 4,554 MLF 

Number 2.1.1.3: Fisheries: 750   NA NA 677 677 1500 MLF 

2.1.2 Number of 
agricultural 
households having 
access to extension 
services 

Number 2.1.2.1: Crop: 4,690,529             
4,690,529  

              
4,960,258  

                  
4,960,258  

                  
4,960,258  

                  
7,269,103  

4,761,439 MoA 

Number 2.1.2.2: Livestock: 9245  9,854 11,005 11,721 12,309 12,107 12,018 MLF 

Number 2.1.2.3: Fisheries: 
228,527 

N/A N/A N/A N/A 2375 2.1.2.3: 
Fisheries: 

280,300 

MLF 

2.1.3 Number of 
agricultural 
households trained 

Number 2.1.3.1: Crop: 961,367 N/A N/A N/A N/A N/A 2.1.3.1: Crop: 
3,364,785 

MoA 

2.1.3 Number of 
agricultural 
households trained 

Number 2.1.3.2: Livestock: 
13,223 

17,459 19,910 20,247 22,307 22,097 22,082 MLF 

  Number 2.1.3.3: Fisheries: 
12,613 

NA NA 16,773 22,233 6,805 25,226 MLF 

2.1.4 Number of 
Extension staff 
trained 

Number 2.1.4.1: Crop: 1,026                 
1,046  

                    
1,453  

                        
5,605  

                        
7,061  

759 2.1.4.1: Crop: 
4,617 

MoA 

Number 2.1.4.2: Livestock: 3,344 3,945 4,456 4,733 5,726 3,996 6,019.20 MLF 

Number 2.1.4.3: Fisheries: 100   NA 23 59 161 200 MLF 

2.1.5 Number of 
Extension staff 

Number 2.1.5.1: Crop: 2,133                   
2,133  

                    
2,133  

                        
2,133  

                        
7,061  

                 
5,889  

2,429 MoA 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
retooled Number 2.1.5.2: Livestock: 2,317 2,787 2,918 3,012 3,312 3,107 3,244 MLF 

Number 2.1.5.3: Fisheries: 50 N/A N/A N/A N/A 53 2.1.5.3: 
Fisheries: 70 

MLF 

2.1.6 Number of 
ward agricultural 
resources centers 
(WARCs) 

Number 2.1.6.1: Crop: 268                      
268  

    
268  

         
268  

                        
268  

                           
239  

475 MoA 

Number 2.1.6.2: Livestock: 2,107 2,109 2,115 2,123 2,133 2,133 2,275.56 MLF 

Number 2.1.6.3: Fisheries: 8 10 10 10 6 6 6 MLF 

2.2 
Improved 
access to 
inputs and 
health 
services  

2.2.1 Amount of 
improved seeds used 

Tone 2.2.1.1: Crop: 49,539.18  N/A                     
76,725  

                       
50,589  

                      
49,962  

                      
44,344  

64,400.90 MoA 

Dozes 2.2.1.2: Livestock: 
82,801 

98,203 102,890 103,207 105,062 126,300 107,641.30 MLF 

Tone 2.2.1.3: Fisheries: 
17,301,076 

17,301,07
6 

21,676,187 20,040,000 30,332,52
8 

35,967,180 25,951,614 MLF 

2.2.2 Amount of 
fertilizer applied  

Ton 2.2.2.1: Amount applied: 
435,178 

       
302,482  

                 
633,197  

                     
678,017  

                     
436,452  

                     
449,795  

565,731.40 MoA 

2.2.3 Number of 
agricultural 
Household applying 
agrochemicals  

Number 2.2.3.1: Crop: TBD            N/A N/A N/A N/A N/A 2.2.3.1: TBD           NBS 

Number 2.2.3.2: Livestock: 
197,298            

215,290 297,300 317,972 318,120 348,230 394,596 MLF 

Number 2.2.3.3: Fisheries: TBD            N/A   N/A   N/A   N/A  N/A 2.2.3.3: TBD           MLF 

2.2.4 Number of 
stockiest at village 
level. 

Number 2.2.4.1: Crop: 4,000  N/A                      
2,784  

                        
2,784  

                        
2,784  

N/A 6,000 NBS 

2.
3

.  
R

es
ea

rc
h 

an
d 

D
e

ve
lo

pm
e

nt
 

2.3.1 Budget 
allocation to 
agricultural research  

TZS 2.3.1.1: Crop: 
18,278,443,706 

      
1,607,361,

000  

        
7,350,000,000  

            
7,350,000,000  

           
7,350,000,

000  

          
40,730,000,

000  

67,963,625,044 ASLMs (MoA) 

TZS 2.3.1.2: Livestock: 
963,721,883 

        
962,458,9

66  

        
1,316,540,000  

            
1,389,569,145  

1,409,574,
219 

1,509,679,8
00 

3,009,480,000 ASLMs (MLF) 

TZS 2.3.1.3: Fisheries: 
3,332,847,422 

3,765,500,
693 

3,860,633,693 4,003,408,862 1,000,000,
000 

3,200,000,0
00 

4,332,847,422 ASLMs (MLF) 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
2.3.2 Number of 
agricultural 
technologies 
developed 

Number 2.3.2.1: Crop: 7                         
4  

                         
22  

                             
20  

                        
20  

                           
19  

20 MoA 

Number 2.3.2.2: Livestock: 38 41 42 44 45 45 46 MLF 

Number 2.3.2.3: Fisheries: 3 3 3 3 3 3 7 MLF 

2.
4

 S
tr

e
ng

th
en

 a
nd

 P
ro

m
ot

e 
m

e
ch

an
iz
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2.4.1 Number of 
agricultural 
households using 
agro-machinery  

Number 2.4.1.1: Crop: 2,308,754             
1,214,974  

              
1,247,436  

   
1,279,898  

                  
1,535,176  

                  
4,601,968  

2,930,791 MoA/NBS 

Number 2.4.1.2: Livestock: 
137,200 

142,456 169,800 172,239 173,102 175,900 178,360 MLF/NBS 

Number 2.4.1.3: Fisheries: TBD TDB NA NA 13,696  N/A  TDB MLF/NBS 

2.4.2 Area (hectares) 
utilized agro-
machinery  

Ha 2.4.2.1:  Ha. 6,697,500             
6,978,600  

              
7,034,789  

                  
7,153,890  

              
7,332,737  

                  
7,402,336  

8,232,676 MoA 

2.4.3 Number of 
agro-mechanization 
hiring centers 

Number 2.4.3.1: 43                        
12  

                         
14  

                             
15  

                        
70  

    
12  

54 MoA 

2.5. Food 
and 
Nutrition 
Security   

2.5.1 Average 
number of meals 
consumed per day 
(Rural/Urban) 

Number 2.5.1.1: (Rural: 2.5, 
Urban: 2.7) 

 rural 3 
Urban 3  

 rural 3 Urban 
3  

 rural 3 Urban 
3  

                           
3  

                           
3  

3 NBS 

2.5.2 Percent of 
Population by the 
Number of Daily 
meals (Rural) 

% 2.5.2.1:  Rural                         
1 meal 0.5                                      
2. meal 33.3                             
3. Meal 66.1 

 N/A   N/A   N/A   N/A  N/A 2.5.2.1:  Rural                  
1 meal                                        
2. meal                       
3. TBD 

NBS 

2.5.3 Percent of 
Population by the 
Number of Daily 
meals (Urban) 

% 2.5.3.1:  Urban                  
1. meal 0.7                                     
2. meal 18.4                            
3. 80.9 

 N/A   N/A   N/A   N/A  N/A 2.5.3.1:  Urban                                 
1 meal            
2. meal         
3. TBD 

NBS 

2.5.4 Average 
number of rural 
households with low 
dietary diversity 

Number 2.5.4.1: TBD N/A N/A N/A N/A N/A 2.5.4.1: TBD NBS 

O
U

T
P

U
T

 

COMPONENT THREE:  Commercialization and Value addition for Agricultural Commodities 



 

263 

 

Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
3.1: 

Develop 
market 

access for 
all priority 

commoditie
s   

3.
1

.1
 N

um
be

r 
of

 m
ar

ke
t 

in
fr

as
tr

uc
tu

re
s 

in
 o

p
er

a
tio

ns
 

 

Number 3.1.1.1: Market centres 
for Fisheries sector: 11,    
(for Crop: TBD) 

  NA 11 10 

11 

3.1.1.1: Market 
centres for 

Fisheries sector: 
15, (for Crop: 

TBD:) 

MoA/MLF/MIIT 

Number 3.1.1.2: Livestock 
markets (Secondary 
and Border Markets): 
463 

464 467 489 499 509 690 MLF/MIIT 

Number 3.1.1.3: Warehouses: 
612 (MIIT); Warehouse: 
90 (Fisheries) 

N/A N/A 90 (Fisheries) 84 
(Fisheries) 

84 
(Fisheries) 

3.1.1.3: 
Warehouses: 

700 (MIT); 
Warehouses: 

100 (Fisheries) 

MIIT/MLF 

Number 3.1.1.4: Milk collection 
centres: 150 

156 176 180 182 189 188 MIIT/MLF 

Number 3.1.1.5: Cold rooms: 52 
(Fisheries) 

  26 24 24 24 70 MIIT/MLF 

Number 3.1.1.6: Holding 
grounds: 87 

87 87 87 86 86 105 MIIT/MLF 

Number 3.1.1.7: Quarantine 
stations: TBD 

N/A N/A N/A N/A N/A 3.1.1.7: 
Quarantine 

stations: TBD 

MIIT/MLF 

Number 3.1.1.8: Landing sites:  
1,356 

1356 1356 1285 1292 1163 1300 MIIT/MLF 

Kilometers 3.1.1.9: Feeder roads:  52,252.73 52,252.73 68,355.80 68,966.20 144,429.77 144,429.77 TARURA 

3.1.2 Number of 
commodities traded 
through WRS  

Number 3.1.2.1: 10  N/A  11 11  N/A                             
17  

16 MIIT 

3.1.3 Volume of 
commodities traded 

Tone 3.1.3.1: Cashewnut: 
219,889.221 

               
225,106  

                 
219,889  

                     
204,568  

                     
225,314  

                     
176,787  

275,000,000 MIIT 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
through WRS Tone 3.1.3.2: Coffee: 

4,230.467 
4,230                     

3,131  
                       
11,649  

                        
4,500  

                           
666  

15,000,000 MIIT 

Tone 3.1.3.3: Maize: 203.780 204  NA                             
120  

 NA           
1,910  

200,000,000 MIIT 

Tone 3.1.3.4: Paddy: 
1,102.737 

1,103  NA                          
1,827  

                        
112  

                        
5,057  

10,000,000 MIIT 

Tone 3.1.3.5: Sesame:  
64,294,591 

64,295                     
5,927  

                       
98,905  

                      
52,022  

                     
370,867  

150,000,000 MIIT 

Tone 3.1.3.6:  Pigion peas: 
1,130,453 

1,130                        
776  

                       
10,143  

                        
6,945  

                        
5,057  

40,000,000 MIIT 

Tone 3.1.3.7: Green Gram:  
775.543 

776                        
397  

                       
14,129  

 N/A   N/A  100,000,000 MIIT 

Tone 3.1.3.8: Cocoa:  
7,944.443 

7,944.44                     
7,126  

                        
6,608  

                        
3,531  

                      
10,748  

20,000,000 MIIT 

Tone 3.1.3.9:  Chicken Pea:  
80.804 

81                          
81  

                           
110  

                        
646  

 N/A  20,000,000 MIIT 

Tone 3.1.3.10:  Soya:  
2,892.004 

2,892 2,892                         
1,693  

                        
1,003  

 N/A  5,000,000 MIIT 

3.1.4 Number of 
commodities listed 
under the commodity 
exchange market 

Number 3.1.4.1: Commodities: 9 10 11 11 11 11 16 MIIT 

3.1.5 Volume of 
agricultural 
commodities traded 
through commodity 
exchange market 

Tone 3.1.5.1: Volume: 
4,632.1 

N/A                    
39,762  

                       
41,165  

                      
14,683  

                     
953,622  

6,948.15 MIIT 

3.1.6 Volume of 
priority commodities 
traded through formal 
markets 

Tone 3.1.6.1: TBD N/A N/A N/A N/A  N/A  3.1.6.1: TBD MIIT 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
3.1.7 Number of 
agricultural 
households 
accessing market 
information services  

Number 3.1.7.1: TBD N/A N/A N/A N/A  N/A  3.1.7.1: TBD MIIT 

3.1.8 Number of 
sources 
disseminating market 
information 

Number 3.1.8.1:  4  N/A N/A N/A N/A  N/A  3.1.8.1:  6 ASLMs 

3.2 
Developme
nt of agro-
processing 
for crop, 
livestock 
and fishery 
products  

3.2.1 Number of 
agro-processing 
infrastructure in 
operation. 

Number 3.2.1.1: Crop: TBD N/A N/A N/A N/A  N/A  3.2.1.1: Crop: 
TBD 

MoA 

3.2 
Developme
nt of agro-
processing 

for crop, 
livestock 

and fishery 
products  

3.2.1 Number of 
agro-processing 
infrastructure in 
operation. 

Number 3.2.1.2: Fisheries: 14 18 18 18 19 20 18 MLF 

  Number 3.2.1.3: Livestock: 345 357 360 362 362 362 552 MLF 

3.2.2 Volume of 
processed 
agricultural 
commodities. 

Tone 3.2.2.1: Fisheries: 350.3  N/A  N/A  N/A  N/A  N/A  3.2.2.1: 
Fisheries: 400 

MIIT 

Tone 3.2.2.2: Crop: TBD  N/A  N/A  N/A  N/A  N/A  3.2.2.2: Crop: 
TBD 

MoA 

3.
3

 Im
pr

ov
ed
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t-
ha
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3.3.1 Number of 
post-harvest 
technologies 
promoted  

Number 3.3.1.1: Crop:  4 5 6 7 4  N/A  8 MoA 

Number 3.3.1.2: Fisheries:  2  N/A N/A   N/A 2 3 3.3.1.2: 
Fisheries:  3 

MLF 

3.3.2 Number of 
agricultural 
households using 
post harvest 
technologies or 
practices 

Number 3.3.2.1: Crop: TBD N/A N/A N/A    N/A  3.3.2.1: Crop: 
TBD 

NBS 

Number 3.3.2.2: Fisheries: 100 N/A N/A N/A 100 100 3.3.2.2: 
Fisheries: 300 

MLF 

3.3.3 Number of 
storage facilities 

Number 3.3.3.1: Crop: 3,400                   
3,477  

                    
3,477  

                        
3,477  

                        
3,479  

 N/A  3430 MoA 



 

266 

 

Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
constructed Number 3.3.3.2: Fisheries: 72 N/A N/A N/A N/A 84 3.3.3.2: 

Fisheries: 100 
MLF 

3.3.4 Number of 
operational storage 
facilities 

Number 3.3.4.1: Crop: 3,028                   
3,028  

                    
3,058  

                        
3,093  

                        
3,099  

 N/A  3,058 MoA 

Number 3.3.4.2: Fisheries: 72         84 3.3.4.2: 
Fisheries: 100 

MLF 

O
U

T
P

U
T

  

COMPONENT FOUR: Sector Enablers, Coordination and M&E 

4.1 Policy 
and 
Regulatory 
business 
environmen
t improved  

4.1.1 Number of 
policies reviewed 

Number 4.1.1.1: Crop: 3 0 0 0 16  N/A  5 ASLMs 

Number 4.1.1.2: Livestock: 1 1 1 NA 1 1 1 MLF 

Number 4.1.1.3: Fisheries: 1  N/A   N/A   N/A   N/A   N/A  4.1.1.3: 
Fisheries: 1 

MLF 

Number 4.1.1.4: Industry and 
Trade: 0 

 N/A   N/A   N/A   N/A   N/A  4.1.1.4: Industry 
and Trade: 4 

MIIT 

4.1.2 Number of 
policies formulated 

Number 4.1.2.1: Crop: 3 0 0 0 2  N/A  4 ASLMs 

Number 4.1.1.2: Livestock: 1 1 1 N/A                              
-   

                           
-   

1 MLF 

Number 4.1.1.3: Fisheries: 1  N/A   N/A   N/A   N/A   N/A  4.1.1.3: 
Fisheries: 1 

MLF 

Number 4.1.1.4: Industry and 
Trade: 0 

 N/A   N/A   N/A   N/A   N/A  4.1.1.4: Industry 
and Trade: 1 

MIIT 

4.1.3 Number of 
business regulations 
reviewed 

Number 4.1.3.1: Crop: 1                        
21  

                     
105  

 N/A                                 
2  

 N/A  6 ASLMs 

Number 4.1.3.2: Livestock: 105 105 105 105 0 5 116 MLF 

Number 4.1.3.3: Industry and 
Trade: 4   

 N/A   N/A   N/A   N/A   N/A  4.1.3.3: Industry 
and Trade: 11   

MIIT 

Number 4.1.3.4: Fisheries : 1  N/A   N/A   N/A   N/A  2 4.1.3.4: 
Fisheries :  2 

MLF 

4.1.4 Number of 
business regulations 
formulated  

Number 4.1.4.1: Crop: 3  N/A   N/A   N/A   N/A   N/A  4.1.4.1: Crop 9 ASLMs 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
4.1.4 Number of 
business regulations 
formulated  

Number 4.1.4.2: Livestock: 54 54 54 54 0 0 54 MLF 

  Number 4.1.4.3: Industry and 
Trade: 0 

 N/A   N/A   N/A   N/A   N/A  4.1.4.3: Industry 
and Trade: 1 

MIIT 

  Number 4.1.4.4: Fisheries: 1  N/A   N/A   N/A   N/A   N/A  4.1.4.4: 
Fisheries: 1 

MLF 

4.1.5 Number of new 
private sectors 
investing in 
Agricultural sector  

Number 4.1.5.1: Crop:  109 N/A N/A N/A                         
625  

                           
625  

259 MoA 

Number 4.1.5.2: Livestock:  372 376 381 487 496 397 655 MLF 

Number 4.1.5.3: Fisheries:  81 N/A N/A N/A 30  N/A  105 MLF 

4.1.6 Value of private 
sector investment in 
Agricultural sector  

TZS 4.1.6.1: Crop:  3.5 
Trillion 

 N/A   N/A   N/A   NA   N/A  4.1.6.1: Crop:  8 
Trillion 

MoA 

4.1.6 Value of private 
sector investment in 
Agricultural sector  

TZS (Billion) 4.1.6.2: Livestock: 3.7 4.21 5.32 5.67 5.84 5.89 6.623 MLF 

4.2 
Strengtheni
ng 
organization
al and 
technical 
capacity 
and new 
small-scale 
producers, 
trade and 
processing 
farmers 
organization 
and 
cooperative
s  

4.2.1 Number of 
small-scale 
agricultural groups in 
operations 

Number 4.2.1.1: 22,199 N/A N/A        
9,185  

                        
9,741  

 N/A  68,497 ASLMs 

4.2.2 Number of 
small-scale 
agricultural groups 
capacitated  

Number 4.2.2.1: 1,081 N/A N/A            
9,185  

                        
9,741  

 N/A  3,291 ASLMs 

4.2.3 Number of 
operational SACCOs 

Number 4.2.3.1: Crop: 3,332                   
5,973  

                    
6,551  

                        
3,056  

                        
3,946  

 N/A  5,037 MoA 

Number 4.2.3.2: Livestock: 161 161 161 161 161 163 180 MLF 

Number 4.2.3.3: Fisheries:  102  N/A   N/A   N/A   NA  N/A 4.2.3.3: 
Fisheries:  109 

MLF 

4.2.4 Value of loans 
issued through 
SACCOs 

TZS 4.2.4.1: 
1,299,661,801,996 
(crop sub-sector) 

 N/A   
1,299,661,801

,996  

        
589,426,604,2

54  

 N/A   N/A  1,850,553,381,7
65 

ASLMs 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
4.3 Sector 
Coordinatio
n improved  

 4.3.1 Number of 
private sectors 
participating in 
Agricultural programs 

Number 4.3.1.1:  Livestock: 1037  1,217 1,323 1,520 1,534 1572 1940 ASLMs 

  For Crops: TDB NA NA 625  N/A      

  For Fisheries TDB NA NA 30  N/A      

4.3.2 Number of 
platforms in 
operations 

Number 4.3.2.1: Platforms: 3 
(crop sub-sector) 

                        
3  

                           
4  

        
4  

                  
4  

                 
4  

8 ASLMs 

4.4 
Improved 
capacity 
and 
agricultural 
data 
collection 
and 
manageme
nt systems   

4.4.1 Number of 
agricultural surveys 
conducted timely.  

Number 4.4.1.1: Agricultural 
surveys: 1 

                    
1  

                         
1  

                             
1  

                        
1  

                           
2  

4 MoA/NBS 

4.4.2 Number of 
agricultural statistics 
reports produced.  

Number 4.4.2.1:  Crop:  8 (for 
Livestock TBD) 

0 0                            
1  

                        
1  

                           
2  

12 MLF/MoA/NBS 

  For Fisheries TDB NA NA                1   N/A      
4.4.3 Number of 
LGAs collecting and 
submitting 
agricultural routine 
data (ARDS) in 
operation  

Number 4.4.3.1:   105                      
185  

                       
185  

                           
185  

                        
185  

                           
184  

185 MoA 

4.4.4 Number of 
established linkages, 
networking and 
information systems. 

Number 4.4.4.1: Crop:   4                         
4  

                           
5  

                             
5  

                        
5  

                           
5  

8 MoA 

4.5 
Agricultural 
Sector M&E 
system 
strengthene
d  

4.5.1 Number of 
M&E reports 
produced 

Number 4.5.1.1: Crop:  5                         
1  

                           
2  

                             
3  

                        
1  

              
1  

8 MoA 

Number 4.5.1.2: Fisheries: 4  N/A N/A N/A N/A 2 4 MLF 

4.5.2 Number of 
M&E experts 
capacitated 

Number 4.5.2.1: Crop:  2                         
1  

 N/A  N/A 2                            
1  

6 MoA 

Number 4.5.2.2: Fisheries:  2  0 0 2 2 1 6 MLF 

4.6 ICT for 
agricultural 
information 
services 
and system 
improved.   

4.6.1. Number of 
sources of 
agricultural 
information  

Number 4.6.1.1:   Crop:  3  3 3 3 3 4 8 MoA 

4.6.2. Number of 
agricultural ICT 
products 

Number 4.6.2.1: MoA - 3 N/A 6 0 5                         
3  

8 MoA 

Number 4.6.2.2: MIT - 4         N/A 4.6.2.2: MIT - 5 MIIT 

Number 4.6.2.3: Livestock: TBD         N/A 4.6.2.3: MLF 
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Indicator level Indicator  UNIT BASELINE (2017/2018) 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 2022/2023 TARGET 
(2022/2023) 

Responsible 
Entity/Data 

sources 
Livestock: TBD 

Number 4.6.2.4: Fisherries:  1 1 2 2 1 1 2 MLF 

4.
7

 A
cc

es
s 

to
 a

gr
ic

ul
tu

ra
l f

in
an

ce
 e

xp
an

d
ed

 
  

4.7.1. Number of 
financial institutions 
providing financial 
services to 
Agricultural sector  

Number 4.7.1.1:  43 (Banks 
regulated in Dec 2018) 

40 40 35                         
34  

                           
34  

53 MoFP 

4.7.2 Number of 
agricultural 
smallholders 
accessing financial 
services by gender  

Number 4.7.2.1:                                
Male:     2,098,308 
(4.0%)                     
Female: 2,139,691  
(4.1%) 

N/A N/A N/A N/A N/A 4.7.2.1: 
Livestock sector: 

Male increase 
by 3%; Female 
increase by 5% 

(other sector: 
TBD)    

Fisheries sector: 
Male increase to 

4.5%; Female 
increase to 5% 

NBS 

4.7.3 Number of 
agricultural 
households 
accessed loans from 
financial institutions 
by gender 

Number 4.7.3.1:                        
Male=401,253    (0.8%)  
Female=408,158  
(0.8%) 

N/A N/A N/A N/A N/A 4.7.3.1: 
Livestock sector: 

Male increase 
by 5%;Female 

increase by 8% 
(other sector: 

TBD) 

NBS 

4.7.4 Amount of 
credits to Agricultural 
sector 

TZS 
(‘000,000) 

4.7.4.1:  952,884 1,584,634 1,571,465 1,402,550 1,993,630 2,803,900 1,395,117 MoFP 

4.7.5 Government 
budget allocated to 
agricultural sector 

TZS 
(‘000,000) 

4.7.5.1:  1,047,840,149 N/A N/A 459,743 630,356,1
77 

1,216,200,0
00 

4.7.5.1:   
1,687,557 

MoFP 

4.7.6 Amount of 
agricultural budget 
allocated by the 
development 
partners  

TZS 
(‘000,000) 

4.7.6.1: TBD N/A N/A 41,735,340 187,998,5
88 

201,691,399 4.7.6.1: 115,418 MoFP 

 


